Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo ijumaa ya leo. Ijumaa njema kabisa tuliojaliwa na Mola Muumba, amin ya arabil alamin. Ni Agosti kumi na tatu elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe nne Muharam elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria, tukiwa katika mwaka huu mpya wa Kiislamu. Wapendwa wasikilizaji, kama kawaida, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na utakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu Umoja wa Mataifa wakosoa vikwazo vya upande mmoja vinavyochukuliwa na madola ya magharibi dhidi ya nchi nyingine ulimwenguni. Vipindi tumeandalia kipindi maalumu ambacho ni mawaidha ya Muharam na yataletwa kwenu na Shekhe Ali Mwazoa kutoka Tanga, Tanzania, tafatiwa na makala fupi ya hamasi ya Karbala, hamasa ya Husein alaihi salam, na tutahitimisha kwa kipande kifupi cha kasida. Tutakuwa pia na ripoti za waandishi wetu kutoka Kampala, Uganda, na vile vile ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika Mashariki juma hili kutoka visiwani Zanzibar. Niko na matumaini kuwa tandamana nami hadi tamati ya matangazo. Nakumbusha tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tuma ujumbe wako nami nitaurusha moja kwa moja humo studioni mubashara, kwa manufaa ya wengine. Karibuni. Metimia saa nne kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Nasoma kwanza vichwa vya habari: wahajiri kadhaa wakiwemo watoto wadogo waaga dunia kwa kiu huko Tunisia. Watu 12 wauawa katika mapigano nchini Kamerun. Mipaka ya Irani ina usalama na ulinzi wa kutosha, asema Kamanda Salami. Na mukawama wa Kiislamu utajibu hujuma zote za Israel dhidi ya Lebanon, asema Hizbullah. Habari kamili. Wahajiri wapatao sita wakiwemo watoto wadogo wanne wamefariki dunia kwa kiu katika jangwa la Sahara nchini Tunisia, mpakani mwa nchi hiyo na Algeria. Aimani Biju, gavana wa eneo la Tuzu nchini Tunisia, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema hayo na kuongeza kuwa akthari ya wahajiri hao waliopoteza maisha ni raia kutoka nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara. Amesema wahamiaji hao waliaga dunia baada ya kukumbwa na kiukali katika jangwa la Sahara ambalo linashuhudia kiwango cha juu cha joto. Idara ya hali ya hewa ya Tunisia imetangaza kuwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika juzi Jumatano ilisajili joto la nyuzi joto hamsini. Habari zaidi zinasema kuwa wahajiri hao walitembea kilomita kadhaa kabla ya kukumbana na mauti kutokana na kiukali wakiwa na azma ya kufika katika bahari ya Mediterania kwa lengo la kutafuta njia za kuelekea barani Ulaya kupitia usafiri wa boti. Katika wiki za hivi karibuni, wapiga mbizi na timu za waokoaji nchini Tunisia wameokoa makumi, wameopoa makumi ya maiti za wahajiri waliozama baharini wakiwa katika safari hatarishi za kuelekea Ulaya. Aghalabu ya wahajiri hao haramu ambao kutokana na sababu za kiuchumi huamua kuziacha nchi zao kwa tamaa ya kwenda kutafuta kazi na maisha mazuri barani Ulaya, wanatokea katika nchi za Nigeria, Eritrea, Somalia, Sudan, Gambia, Senegal, Mali, Moroko na Tunisia. Kwa akali watu kumi na mbili wameuawa huku makumi wengine wakijeruhiwa katika mapigano baina ya wavuvi na wachungaji wa mifugo kaskazini mwa Kameruni. Hayo yalisemwa jana Alhamisi na gavana wa eneo la Far North la kaskazini mwa Kamerun, Miji Waya Bakari, ambaye amesema mauaji hayo yalitokea baada ya pande mbili hizo kuzuzana kutokana na sababu zisizo na maana katika wilaya za Logone na Chari katika eneo hilo lililoko mpakani mwa Chad na Nigeria. Amesema mbali na watu kumi na mbili kuwaa katika mapigano hayo, wengine arobaini na nane wamejeruhiwa na kulazwa katika hospitali huko Kamerun. wauguzi nchini Uganda wapatao elfu kumi na tano hadi sasa wamesita kuchoma chanjo ya korona, licha ya serikali ya nchi hiyo kufanya juhudi za kutokomeza ugonjwa huo hatari nchini humo. Kigozi Ismail anatutaarifu zaidi kutoka Serikali ya Uganda inajitahidi iwezavyo kufanyia chanjo walio wengi dhidi ya Uviko 19 ili kufungwa wazi shughuli za aina nyingi bila hofu ya kusambazwa kwa gonjwa hili linaloyumbisha walimwengu. Kinachoshangaza, wauguzi wapatao elfu kumi na tano bado hawajaitikia swala la kuchanjwa kufanana na wananchi wengine ambao hadi sasa hawaungi mkono harakati za kuchanjwa. Baadhi ya wauguzi hao wanadai kuwa wanahofia harakati nzima, kwani katika kuchanjwa mwanadamu anaingizwa virusi vilivyopunguzwa nguvu kwa pasenti fulani, dhumuni likiwa mtu huyu akivamiwa na virusi vipya, awe na mwili thabit uliozoea vile vilivyotangulia kwenye mwili wake. Fomula hii inawapa wasiwasi wa kihoji kwamba, itakuwaje endapo mwili wangu hauna nguvu za kutosha kuvumilia virusi hivyo vyote? Kwa upande mwingine, baadhi ya wa wauguzi hao wana maradhi sugu wanayoishi nayo kama vijisukari, mshtuko wa moyo, figo dhaifu na mengineyo. Kwa hivyo, wanahofu kwamba wakichanjwa, mili yao haitaweza kustahimili hali kwa jumla, kama ilivyokuwa kwa waathiriwa wengine waliotangulia kufa, kwa hivyo wakaamua wasipate chanjo hizo. Mvutano mwingine ni miongoni mwa wanasiasa. Rais Museveni anapinga wale wanaodai eti masomo ya watoto wa Uganda yanakwamishwa wakati huu wa zuio kwa mashule, kwa sababu wanafunzi wapatao milioni 15 wakirejea masomoni kabla ya kuchanjwa itakuwa balaa. Bwana Mseveni alikuwa akimjibu dkt Kiza Besije na wanasiasa wengine wanaopendekeza shule na taasisi za elimu zifunguliwe huku kanuni za kiafya zikifuatwa vilivyo, kama ilivyo kwa shughuli zingine Bwana Mseveni alizoruhusu kuanza tena. Aidha, Besije ni daktari kitaaluma, lakini Rais Museveni ni kinara wa kisiasa akiegemea mashauri ya wataalamu wa kimatibabu inchini. Ajabu ni kwamba watoto wa vigogo wa Uganda wao wanaendeleza masomo yao kwenye shule za kimataifa international schools kwa njia mbalimbali. Hii ikimaanisha kwamba watoto wa kinayahe wanaohimizwa kusomea kwenye mitandao hawatapata elimu wakati huu, kwa sababu wengi wao hawana kompyuta. Pili, sehemu nyingi za uganda hazina mawasiliano ya intaneti. Tatu, gharama za kutumia intaneti hawaziwezi. Sasa kwa sababu wengi wao bado wanatafuta chakula. Rais Museveni anakiri kwamba sekta nyingi zitaathirika wakati huu, lakini kinachotangulizwa sasa ni uhai, mengine yatashughulikiwa baadaye. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Uh, asante Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amelithibitishia taifa la Irani kwamba mipaka ya mashariki ya nchi ipo salama. Meja Jenerali Husein Salami amesema hayo leo Ijumaa katika mazungumzo yake na waandishi wa habari jijini Mashhad, kaskazini mashariki mwa nchi, na akasema vikosi vya ulinzi na usalama vya nchi hii vipo macho na vinalinda kwa nguvu zote mipaka na vivuko vya upande wa mashariki Mwanchi, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo baada ya kuibuka wasiwasi na taharuki kutokana na matukio ya kiusalama yanayoshuhudiwa hivi sasa katika nchi jirani ya Afghanistan. Mejenerali Salami amesema wananchi wa Irani hawapaswi kuwa na wasiwasi, kwa kuwa kina cha ufuatiliaji wetu kimevuka nje ya mipaka na tunafuatilia na kutathmini kwa karibu yale yanayojiri katika nchi jirani. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema utawala wa kizayuni wa Israel unapaswa kufahamu kuwa mukawama wa kiislamu utatoa majibu kwa mashambulizi yote ya Tel Aviv dhidi ya Lebanon. Sheykhe Naim Kasim amesema hayo katika hotuba yake aliyotoa kwa mnasaba wa maombolezi wa Muharam katika eneo la Uzai na akaongeza kuwa mukawama wa kiislamu umeleta mlingano madhubuti wa kuzima chokochoko za adui mzayuni. Shehe Kasim ameashiria hatua ya Israel kushambulia kijeshi eneo la kusini mwa Lebanon hivi karibuni, likiwa shambulio la kwanza la aina hiyo tangu mwaka elfu mbili na sita na akasisitiza kuwa jibu la Hizbullah kwa uchokozi huo mpya wa zayuni lilionyesha wazi kuwa mrengo huo wa mukama unaungaji mkono madhubuti wa wananchi wa Lebanon. Gazeti la Washington Post limeripoti kuwa kusambaratika haraka serikali ya Afghanistan mbele ya hujuma na mashambulizi ya kundi la Taliban ni sehemu ya kushindwa na kufeli kwa muda mrefu lakini kwa kimya kimya kwa Marekani. Ripoti iliyochapishwa na gazeti hilo la Marekani limeashiria kusonga mbele haraka wapiganaji wa kundi la Taliban na kutekwa miji mbalimbali ya mbali Afghanistan, na kueleza kuwa serikali zilizofuatana za Marekani ikiwemo serikali za George Bush Barack Obama na Donald Trump zilikuwa zikificha ukweli kwamba Marekani imeshindwa vita huko Afghanistan na vinara wa White House na jeshi walikuwa wakifanya jitihada za kuzika na kuficha kabisa makosa yao. Ripoti ya Washington Post imesema kwa mujibu wa tathmini ya vyombo vya ujasusi vya Marekani, kusambaratika haraka vikosi vya jeshi la Afghanistan, ambako kuna maana ya kundi la Taliban kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Kabul, Yumkini kukatimia katika kipindi cha miezi mitatu na huenda hata kipindi cha wiki kadhaa zijazo. Na tunakaribisha tunakamilisha ripoti taarifa ya habari kwa ripoti ya mjumuiko wa matukio ya Kiislamu wiki hii kama ilivyoletwa kwenu na mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamekumbushwa kuihami tarehe yao ya Kiislamu iliyoanza wakati Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alipohama Maka na kuhamia Madina. Akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya masjidi Swahaba Mtoni Kidatu Zanzibar, Shekh Othman Hussein amesema miongoni mwa mafunzo ya hijra ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam wa ni waislamu kuwa na itikadi ya kweli ikhlas na kujiamini katika kufikia malengo yao, na miongoni mwa haya mafunzo watukufu waumini waislamu kumtegemea Allah subhanahu wataala. Funzo la pili kuwa na matarajio kuwa na mipango, kuwa na malengo alafu uwe na thiqa, usiwe na shaka, kuwa na imani. Kwa nini? Unaye una uliyekuwa naye ni Allah, unayeyafanya ni ya kheri, kwa nini ushindwe kujiamini, kumwamini Mola wako? Sheikh Uthman amesema pamoja na malengo na mikakati walionayo Waislamu wanakosa kujiamini katika harakati zao. Amewataka Waislamu kujifunza katika hijra ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa kuwachagua watu wanaostahiki katika nafasi husika. Mkuu wa mkoa wa Kaskazini Unguja Ayub Mohamed Mahmud amewahimiza wakazi wa Nungwi visiwani Zanzibar kuendeleza utamaduni wao wa Kiislamu ili kuwanusuru vijana kujiingiza katika vitendo viovu. Akizungumza katika mashindano ya kuhifadhi Qurani ya Almadrasatu Rahma Alqurania huko Nungwi, mkoa wa Kaskazini Unguja, amesema kuwalea watoto katika misingi ya dini ya Kiislamu ni utamaduni wa Kizanzibari, hivyo ni wajibu wa jamii kuhakikisha watoto wao wanakwenda madrasa Akisoma risala ya madrasa hiyo, ustadha Hamad Sheikh Makame amesema licha ya kufanikiwa kuwahifadhisha Quran watoto zaidi ya 400 bado madrasa hiyo inakabiliwa na upungufu wa madarasa, vikalio, vyoo pamoja na mmongonyoko wa maadili kwa wakazi wa Nungwi, jambo ambalo linarejesha nyuma jitihada za walimu na wazazi za kuwalea watoto katika misingi ya dini. Taasisi ya Firdaus Charitable Foundation yenye makao yake nchini Tanzania imejenga msikiti katika eneo la Tandika jijini Dar es Salaam akizungumza na waumini wakati wa uzinduzi wa msikiti huo wa Masjidi Mchambe, afisa mipango ambaye pia ni mshika fedha wa taasisi hiyo, Shekhe Zaki Zahor, amesema kuwa fedha zilizotumika kujenga msikiti huo zimetolewa na mfadhili mmoja ikiwa ni sadaka yake kwa Waislamu. Naye Shehe wa Mkoa wa, wa Dar es Salaam Alhadi Musa Salum amewaonya Waislamu kuacha tabia ya kufanya vurugu misikitini kwa sababu za kugombea uongozi na tofauti za kimadhehebu akizungumza kwa niaba ya wenzake mmoja ya kati ya wa waumini katika msikiti wa mchambe alustadh maulid mgomi ameelezea furaha yake kwa kukamilika kwa msikiti huo na kuahidi kuwa wataulinda na kuutunza msikiti huo wa mchambe uliojengwa kwa gharama ya shilingi milioni thelathini za kitanzania una uwezo wa kusaliwa na waumini mia sita kwa wakati mmoja na naibu kadhi mkuu wa Kenya Sheikh Hassan Omar Sukian amewahimiza Waislamu kudumisha umoja, amani, upendo, unyenyekevu, uvumilivu na ehsan katika maisha yao ya kila siku. Akizungumza kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Kiislamu wa 1443 hijiria mjini Mombasa nchini Kenya, Sheikh Sukian amewashauri Waislamu kutafakari changamoto zao za nyuma na kujitahidi kufikia malengo yaliyofanywa katika mwaka uliopita katika kuimarisha dini. Mwezi wa Muharam ambao ni wa kwanza katika kalenda ya Kiislamu umeanza Jumanne wiki hii. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante uh, sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar na imetukamishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu Umoja wa Mataifa wakosoa vikwazo vya upande mmoja. Wataalamu huru wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wamesema katika taarifa iliyosambazwa Jumatano kwamba vikwazo vya upande mmoja vinavyotekelezwa kimataifa na baadhi ya nchi vimewapokonya watu wengi ulimwenguni haki yao ya kujistawisha kimaendeleo. Wataalamu hao wamezitaka nchi zinazotekeleza vikwazo vya upande mmoja kukomesha siasa hizo au kwa uchache kuhakikisha kuwa vikwazo hivyo vinapunguzwa kwa kiasi ambacho hakitadhuru utekelezaji wa sheria au haki za binadamu zikiwemo za watu kujiendeleza kimaisha. Wataalamu wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa wamesema katika taarifa hiyo kwamba vikwazo vya upande mmoja ambavyo kwa kawaida hutekelezwa na nchi zenye nguvu na za kibeberu dhidi ya mataifa yanayojitawala duniani huzuia maendeleo ya mataifa huru katika pembe tofauti za duniani na kuwafanya watu wa mataifa hayo kubaki nyuma kimaendeleo. Ni wazi kuwa wanaolengwa na taarifa hiyo ni Umoja wa Mataifa na mataifa makubwa ya Magharibi, na hasa Marekani. Marekani ndio nchi kubwa zaidi inayotekeleza vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi nyingine, na huwa inatekeleza siasa hizo za vikwazo vya upande mmoja kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu katika pembe tofauti za dunia. Washirika wakuu wa nchi hiyo na hasa Uingereza pia wanashirikiana kwa karibu na Marekani katika kutekeleza vikwazo hivyo dhidi ya mataifa mengine. Vikwazo vya upande mmoja kwa kawaida hutekelezwa dhidi ya nchi zinazopinga siasa za kibeberu za nchi za Magharibi au zile zinazotuhumiwa kuhatarisha maslahi ya nchi hizo. Marekani bado inatekeleza siasa za vikwazo vya upande mmoja kwa nguvu zake zote hata katika kipindi hiki kigumu ambapo nchi nyingi duniani zinakabiliwa na janga hatari la virusi vya korona, serikali ya rais Joe Biden wa Marekani bado inatekeleza siasa zile zile za mtangulizi wake Donald Trump za kutumia vikwazo vya upande mmoja katika kufikia malengo ya Washington katika nchi tofauti shindani au pinzani ulimwenguni. Mbali na kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia yake dhidi ya jamhuri ya kiislamu Irani kupitia kile kinachotajwa kuwa mashinikizo ya juu zaidi, Marekani pia inatekeleza vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi kama Rusia, China, Venezuela, Cuba, Siria na Korea Kaskazini. Licha ya Marekani kutekeleza vikwazo hivyo kwa visingizio tofauti vya kisiasa, kibiashara, kiusalama na hata vinahusiana na masuala ya haki za binadamu lakini ni wazi kwamba lengo lake kuu ni kudhamini maslahi yake katika nchi zinazowekewa vikwazo hivyo kwa kutilia maanani kwamba vikwazo vya upande mmoja vya Washington dhidi ya mataifa mengine vinatekelezwa bila kibali cha Umoja wa Mataifa. Ni wazi kuwa vikwazo hivyo vinakiuka sheria za kimataifa. Umoja wa Mataifa umekuwa ukikosoa mara kwa mara vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya nchi nyingine na hasa katika mazingira ya sasa ya kuenea kwa kasi virusi hatari vya korona katika nchi nyingi duniani, na kutaka vikwazo hivyo ama vifutiliwe mbali kabisa au vipunguzwe kwa namna ambayo itaziwezesha nchi zilizo chini ya vikwazo kupata fursa ya kujidhaminia vifaa vya msingi vya afya na matibabu. Na sasa tunamkaribisha shekhe Ali Mwazoa kutoka Tanga, Tanzania, atuletia uh, mawaidha ya Muharam, na baada ya mawaidha hayo ya Muharam, wapendwa wasikilizaji, yatafatiwa na kipande kidogo cha hamasa ya Karbala ya Husein alaihi salam. Uwanja wa Karbala, uwanja wa upambanuzi. Ndugu zangu, ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito, ambayo yatulazimu sisi kila wakati, kila siku yandeo kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe mwenye azimgu husnul khatima, tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam asema, husainu minni wa ana min alhusain ahabba llahu man ahabba lhusain. Husaini yu watokana na mimi nami natokana na Husain, mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda ampendaye Husain. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabariya au inshaiya na ihtimali nyinginezo katika jumla hii, ahaba llahu man ahaba lhusein au ahaba llaha man ahaba lhusein. Sitai kuingia katika darasa ya kiarabu lakini, kwa maana zote mbili, haya maneno ni mazito mazito sana kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imejulikana kwamba Mtume mara nyingi aliwahusia Waislamu kuwapenda familia yake bali si mtume tu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amwambia mtume wake katika Qurani tukufu, qul la as'alukum alaihi ajra illa lmawadata fi lqurba. Waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi niliowatia heshima katika ulimwengu nyinyi nliwafanya mwema aziz kutoka kwenye udhalili, nyinyi nliwafanyia kila aina ya mazuri. Sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii, nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume onekana, mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu na yeye asema ataka ujira wapendwe ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine yaondoa tatizo hilo na mkanganyiko huo, yasema masaltukum min ajri fahuwa lakum, nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata ahlul bait ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya Waislamu duniani mpaka siku ya Kiyama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa imma cha uaaminifu wa wao ama kutokuwa waaminifu, imma katika kumwenzi mtume wao ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu kama ambavyo unyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa ku... kwa wale mitume wao wenyewe waliwatia mitihani na wakawafanya visa, umma wa mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlulbeiti ya mtume wao pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa akawaambia, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti. Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza mwenyezi Mungu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani, a wa ahlulbeiti, watunzeni hawa, namuwaangalie msiwatangulie, mtaangamia, wala msiwaweke nyuma, mtapotea pamoja na kuambiwa yote hayo watu kuhusu familia ya Mtume, watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya Mtume wao. Siku ile katika uwanja wa vita twawaona makundi ya namna tatu. Kundi la kwanza ni lile kundi ambalo lilifanya iltizamu na usia wa Mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masahaba wa Bwana Mtume ambaye alipata umri mrefu. Alipigana vita vya Badri, akapigana vita vya Uhdi, akapigana vita vyote pamoja na Mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alaihi salam kupambana na Muawia. Lakini e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana na Imam Hussein siku ya Karbala, yaani miaka hamsini baada ya kufariki Mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na Imamu Husein katika uwanja wa Karbala na akasimama upande wa Imamu Husein alaihi ssalam kuihami familia ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, moja katika masahaba wakubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa, hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine yupo Habibi bin Mudhahir Ukimuona Muslim bin ausa aja mpaka aanguka atakaafariki, amshika mkono kwa nguvu Habib bin Mudhahir na kumwambia usika bihadha rajul, na kuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Husein na kuhusia usimuache yule bwana mwenzi, yule bwana muhami, yule bwana, kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya Mtume ndio kuyapata mapenzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam lakini pia kuna kundi la pili ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad Arriahi. Huyu bwana ndio mtu aliyemshika Imam Husaini na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndio aliyemkokota Imam Husein, akamtoa katika upande wa mto Furat, akamweka mbali na maji, akamweka katikati ya jangwa la Karbala ikawa iko katikati ya jua. Kufika pale ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi, mimi nikasimame tena ni muue mjukuu wa Mtume? ukiambua ukamanda wa jeshi hasa makamanda ujeshi la kitahut maanake, umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia. Lakini huyu bwana akawa tayari ababaika siku ile ya vita, na mpaka watu wamwambia, wewe, hatujawahi kukuona katika hali hii tuwa, nikiwa hesabu wa mashujaa wakufa wa na katika nchi zote hizi za Kiarabu siwezi kukuwacha wewe, vipi? Mbona leo atetemeka? hasa masala sio hayo. Ukhairu nafsi baina aljannata wannar, naikhiarisha na nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo. Nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni nimpige vita Imam Husein takwenda sema nini, ntamwangalia Mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake akaenda kwa Imam Husein akaomba msamaha kwa Imam Husein na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami. Imam Hussein akamwambia, wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita, huwa ni huru na e, umesameheka, na mwenye azimu wa kusamehe makosa yako. Hapo unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya na katika mazingira magumu aliyokuwa akamweka Imam Hussein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha lakini hawa ni watu wa kimbingu, ni watu wa kidini, ndio watu ambao e, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume wake walituhusia sisi kuwafuata hawa, kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu <muchas> Ndugu zangu pia, kuna Zuhair bin Al Qayn hakutaka kabisa kujiunga na Imam wake, Imam na ikawa, Imam Husein alikuwa katika msafara wake na mahali ya ya karibu Imam ana msafara, ikawa kila Imam Husein akitulia mahali ajitenga naye au mbali kidogo na Imam Husein, lakini ikatokea katika kupumzika pumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja. Walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula na, ku, na kunywa na nini, wako ndani ya msafara huyu bwana akatumia ujumbe na Imam Hussein alayhi salam, na ikawa hataki kwenda, maanake alijitoa katika mambo haya ya kitablighi na mambo ya dini. Yeye akawa mwenyewe kama mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda, sita sita. Mkewe ni katika watu wema, akamwambia waitwa na mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wewe wenda sita, sita na wafanya uzito kwenda yule bwana, kwa maneno ya mkewe. Mke mwema huyu, mwenye azimgo mweke mahali pema na mfufue na familia ya Mtume, akamsababisha mumewe ende kwa imamu Hussein. Imamu Hussein akamweleza aliyomweleza Hani Zuhair bin Al-Qayn, akarudi hali ya kuwa ana furaha na mwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako wewe, chukua na wanao mimi naenda kwa Imam Husein alaihi ssalam, na nakupatalaka ili uwe huru. Na, na bibi, wewe Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa aka na mkewe, mbona sasa we bwana ulikuwa wa sita sita na sasa waenda kwa furaha kwa Imam Husein? Akaeleza aliyoyaeleza, lakini bibi yule akamwambia, huwezi kuniacha hata kidogo hapa lazima nami niende kwenye msafara wa alimamu Hussein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika. Wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono, lakini hawa walioghafilika wawili nao wa hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa, wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya bwana mtume na kuihami familia ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad, mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Husein alaihi ssalam, kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya Rai. Rai wakati ule ilikuwa ni Tehran ya sasa. Akaambiwa wewe tutakupa ukubwa wa kule, akapewa maji pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazidi, kutajiwa Rai na ye alikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale na apapenda, basi alisema Je, niwache utawala wa Rai ama nipambane ni na Imam Hussein alayhi salam? Ikawa usiku kucha fikiria vipi aache ah, sehemu ambayo ndio malengo yake na ndio tageti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi nitamuua Hussein kisha nitatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake, akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya, hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini akawa yule bwana ghururi za kidunia zimemchota akaenda jiunga na jeshi la Yazid na ndiye aliyekuwa wa kwanza kurusha mshale, kurusha kwa upande wa Imamu Husein na akasema ka, kanishuhudilishieni kwa bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljaushan ambaye alikuja kata shingo Imamu Husein. Huyu katika vita vya Sifini alikuwa pamoja na Imamu Ali alaihi salam, bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa Imamu Ali alaihi salam, akipambana upande wa Muawia, akipigana vita na, na, na, na, na, na, na Muawia, akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam. Kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume na vilevile Imamu Ali alaihi salam alioa katika familia ile, na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye, yeah, aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake Imam Hussein alayhi salam. Tena pia alijaribu kumshawishi Abbas ya muache kaka yake, na akamwambia sisi tumekuacha wewe, ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani? Hiyo katika matatizo. Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. kwa hiyo hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi baina ya sisi wanadamu. Twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, siku hadi siku. Dakika zangu nilizopewa ni, ni, ni, ni ndogo ni, ni fupi sana, lakini nataka kusema kwamba mfano wa hi, haya makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo. Yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika, na makundi ambayo ni mapotofu, si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka, lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda Alulbeiti, lakini kuipenda Alulbeiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda Alulbeiti. Yani, yeye apenda Ahlulbeiti, akwambia na ni mfuasi wa Ahlulbeiti, lakini akimwona mtu Shia anasema kwa mimi ni mfuasi wa Ali bin Abi Talib, ni mfuasi wa Hasan wal Husain, roho ya mchafuka aumia, atukana, asingizia, asema uongo mpaka kufikia tu wa kuua watu, wakaitana makafiri kwa sababu tu wewe wafuata Ahlulbeiti. Ndugu zangu, paka leo watu madhalimu, watu wapuzi watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele. Na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaki za Kibani Umaiya wataendelea kuwepo mpaka siku ya Kiama. Na ni lazima siku zote wewe uwe una misimamo ya kweli. Ikiwa umeghafilika, ukikumbushwa ukumbushike, kwa sababu dunia hii hatima yake sisi sote tutafariki na utazikwa peke yako. Kwa hali hiyo, jiangalie, umemwendea Bwana Mtume na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ikiwa umemshika mkono, nani nani utakwenda naye mbele ya uso wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ili wewe ukapate shafaa? Je, utaenda na watu ambao wamemuulia Mtume wa familia yake, kisha utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Ama utamwendea Mtume ukiwa umeienzi familia yake na utarajie shafaa ya Bwana Mtume. Usije ukawa umefuata viongozi wa kidunia na upambe wa kidunia, ukawatetea watu ambao wamesifanya makosa kwa dini hii, ukajifanya watumia nembo mbalimbali za kuwapamba watu ambao riwaya ziko waziwazi kwamba hawa ni watu waovu, kisha ukatarajia Mtume ende akakuombee shafaa wewe na kukubali wewe ufanye, hiyo ndiyo dini ya kwamba umemwendea nao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mwenyezi Mungu huwabudiwa kama anavyotaka yeye wala Mwenyezi Mungu waabudiwi kama unavyotaka wewe. Mwenyezi Mungu hana haja na itaa yako wewe hiyo unaoipanga wewe, kwa sababu Ibilisi pia alimwambia mimi nisamehe nsisujudie hili dongo, takusujudia sijida hata ya miaka elfu, lakini alimwambia Mwenyezi Mungu, sijida naoitaka mimi ni hii ya dakika mbili tatu, hii hiyo yako ya miaka elfu yako wewe, na alipokataa, alimtoa katika rehma yake. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu haabudiwi unavyotaka wewe, wendo kachague viongozi wako katika dini yake uchague madhehebu yako ya kuundaunda katika dini yake. Wende ukachague mifumo yako na njia zao katika dini yake. Uchague mfumo wako wa ibada kwenye dini ya Mwenyezi Mungu. Abadan, Mwenyezi Mungu haabudiwi unavyotaka wewe. Mwenyezi Mungu huabudiwa anavyotaka yeye. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kuabudiwa, na ndio maana aliweka makhalifa wake katika ardhi kabla viumbe hawajakuja, yeye ameshamweka Adam ni khalifa katika ardhi na ikaonekana kupinga khilafa ya mwenye Azimu katika ardhi, ikawe huna wala na khalifa aliyekuwa na mwenye Azimu katika ardhi, maana yake ndio yale aliyomkuta shetani. Ama Ibilisi akatolewa katika rehema ya Mwenyezi Mungu, kuonyesha kwamba tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anazingatia ibada zako ziendane na kiongozi ambaye amemuweka yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Uwe na walaa naye, amali zako zote hazitosihi, hazitokuwa na maana, kama ambavyo sijida ya Ibilisi haikufaa ya miaka elfu aliyoitaka kwa sababu ya kukosa walaa. Basi ujue, huyo ukikosa walaa, ndugu yangu, upo katika mtihani mzito. Amali zako zote Mwenyezi Mungu aweza akaziweka kando na akaziporomosha ikiwa wewe huna hishma na viongozi walioweka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wamtafutia Mungu viongozi wa kuwabandika wewe na taratibu za kuzifuata wewe, kisha waitakidi wamwabudu Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anaabudiwa atakavyo yeye. Mungu kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye Mwenyezi Mungu kufuatwa Mweny azmgu sbanah wta aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na kuyafuata maneno yaliyomema, na mweny azmgu aturuzuku hatima njema. Farasi walikuwa wakienda shoti katika jangwa la Karbala na kutimua vumbi kubwa lililosababisha kiwingu kizito kilichotanda kwenye anga ya ardhi hiyo. Kabla ya hapo, ardhi ya Karbala ilikuwa haijawahi kushuhudia umati mkubwa wa watu kama huo uliokuwepo siku hiyo. Kadiri saa na dakika zilivyokuwa zikipita, ndivyo askari zaidi wa jeshi la batili walivyokuwa wakimiminika katika ardhi ya Karbala. Umar bin Sad Abi Waqas aliwasili hapo na jeshi la askari elfu nne na kumtaka Husein alayhi ssalam atoe baya ya kuukubali ukhalifa wa, wa Yazidi. Masaa kadhaa baadaye jeshi jingine lililoongozwa na Shemri bin Dhiljaushan Muradi lilijiunga na jeshi la Umar Sad. Akiwa amevalia mavazi ya deraya, Shimra alishuka kwenye farasi wake. Sura yake ilionyesha wazi kuwa ni mtu habithi na mwenye roho katili. Kwa ghururi na majivuno, alimkabidhi Omar Saad barua ya liwali wa mji wa Kufa, Ubaidullah bni Ziyad. Barua hiyo iliandikwa hivi: ewe mwana wa Saad, mimi sikukutuma ukaamiliane na Husein kwa taratibu na upole kama Husein hato salimu amri, mshambulie yeye na wafuasi wake, waulieni mbali wote na viwiliwili vyao moviponde ponde kwa farasi. Kwa kufanya hivyo nitakupatia donge nono la bakhshishi. La kama huwezi, mkabidhi Shemre uje madari wa jeshi. Omar Saadi alimgeukia Shemri na kumwambia, Mwenyezi Mungu akulaani wewe, ndio umefanya hila na vitimbi vyako Shemr alipaza sauti na kumjibu Omar Sadi kuwa hasikii hili wala lile mpaka ahakikishe ametekeleza amri ya Yazidi. Na hatimaye, wakati ilipoadia siku ya sita ya mwezi wa Muharam, zaidi ya askari elfu ishirini waliojizatiti kwa silaha wakawa wamekusanyika katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kupigana vita na mjukuu toharifu wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Karbala ilikuwa imegawika katika pande mbili. Upande mmoja ahadi kule upeo wa jicho ulikoweza kufika ulikuwa umejaa mahema, farasi, panga, mishale na mikuki na umati mkubwa wa askari, na upande wa pili yalionekana mahema machache tu, kati ya moja kubwa lililokuwa na kuba la rangi ya kijani. Katika upande ule wa kwanza walioonekana askari wenye ghururi wapenda dunia na waliokolea nishai za vileo, lakini upande huu walikuwepo watu wachache kabisa ambao imani na mapenzi ya kweli ya kushikamana na haki na kumhami mwana wa mtume viliyafanya mapambo yote ya dunia yawe kitu kisicho na chembe ya thamani mbele ya macho yao. Daima watu hawa walioonekana katika hali ya kumdhukuru na kumtaja Mola wao. Majemadari wa jeshi la batili waliendelea kupokea barua mtawalia kutoka kwa liwali wa Kufa. Mmoja kati ya barua hizo ikisema hivi: mwambieni Husein bni Ali kwamba lazima yeye na masahaba zake wambayi Yazidi, vinginevyo muuweni kwa kumkata kichwa chake. Barua nyingine ikaja na amri isemayo: mwekeeni vizuizi Husein, wala msimruhusu yeye na wafuasi wake wateke hata tone la maji. Katika uso uliokuwa uking'aa kwa nuru wa Imamu Husein alaihi salam hakikuonekana kitu kingine ghairi ya mapenzi ya haki na kiu ya kuahidi na kuwaonyesha watu uongofu. Hata hivyo, uovu na upotofu wa watu wa Kufa viliusononesha moyo wake. Pamoja na hayo, alilikabili tena jeshi la batili na kuendelea kuliaidhi kwa kuliambia: Watu ni watumwa wa dunia, na dini huzungumzwa na kutamkwa na ndimi zao maadamu maisha yanakidhi muradi wao, lakini pale wanapokabiliwa na tabu, ni wachache mno wanaoendelea kushikamana na dini. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida. Na hapa tuna maoni kadhaa ya wasikilizaji wetu. Wapendwa wasikilizaji, na ni kutoka kwa Juma Sagai wa Musoma, Tanzania. Uh, ninaanza naye, ameandika Afghanistan ni funzo kubwa sana kuliko kukaa darasani. Nani anasema picha ya ukweli kabisa, na na anasema, na ya ukweli yenye wazi kabisa yenye kuonyesha kilichotendwa na na Marekani na marafiki zake kilichotendwa na Marekani inahuzunisha, anasema kuona Afghanistan inakabiliwa na hali ya machafuko. Edrisa Malia Mungu anasema kweli Amerika imefeli Afghanistan kama ilivyofeli Somalia, itaondoka usiku wa manane kujistiri na giza kuogopa kuzomewa na dunia nzima. Shukrani sana Edrisa Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, Abdali Makajura anasema asante. Nawe pia Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuashukuru Redio Teherani kuendelea kutuba habari kwa WhatsApp. ila tuahitaji matangazo mbadala ya moja kwa moja hapa jijini Mwanza, Tanzania, kwani maarifa Redio FM anasema katika mia moja nukta tisa haipatikani, imezima matangazo Mwanza. Shukran sana, tutawafikisha swala lako kwa wanaohusika naishia hapa kwa maoni, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wahajiri wapatao sita wakiwemo watoto wadogo wanne wamefariki dunia kwa kiu katika jangwa la Sahara nchini Tunisia, mpakani mwa nchi hiyo na Algeria. Na kwa akali watu 12 wameuawa, huku makumi wengine wakijeruhiwa katika mapigano kaskazini mwa Kameruni. Kwaherini. <mulia>