Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehrani idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet kama kawaida ni parstoday.com/ sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 989035065 7 eh, tunasikika pia kupitia Maarifa fmu 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1 eh, huko eh, Singida nchini Tanzania. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya Muharam. Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Iran juma hili, na makala ya leo katika historia. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rasimu ya kimataifa ya watoto na unyonya wa Husein yafanyika katika nchi zaidi ya 40 duniani. Zoezi la kuhesabu kura laendelea Zambia, wananchi wasubiri matokeo kwa hamu na Israeli na Moroko zatiliana saini mikataba ya ushirikiano, huku Tel Avivu ikifungua ofisi ya kidiplomasia na sasa ni habari kamili. Marasimu ya kimataifa kwa jina la watoto wachanga wanaonyonya wa, wa Uhusein alaihissalamu yamefanyika leo Ijumaa katika maeneo mbalimbali hapa nchini na katika nchi 45 duniani, sambamba na Ijumaa ya kwanza ya mwezi wa Muharam. Marasimu haya ya kimataifa watoto wachanga wanaonyonya wa Husein alaihi ssalaam ni mjumuiko wa, wa kidini unaofanywa na Waislamu duniani ikiwemo hapa Iran, India, Pakistan, Iraqi, Saudi Arabia, Uturuki na Afghanistan katika ijumaa ya kwanza ya mwezi wa Muharamu, mfungu wa nne katika kuwakumbuka watoto waliouliwa shahidi katika siku ya Ashura. Katika marasimu haya akina mama huwavalisha watoto wao wachanga mavazi yenye kufanana na kisha huwafunga vipande vya vitambaa vichwani vilivyoandikwa jina tukufu la Ali Asghari alaihissalam na hivyo kudhihirisha mapenzi na kujitolea kwao kwa familia hiyo tukufu. Ali Asghar alikuwa mtoto mdogo zaidi wa Imam Salam, Imamu Husein alaihi ssalam, Imamu wa tatu waislamu Wakishia, ambaye aliuawa shahidi tarehe sita Muharam mwaka sitini na moja Hijria, huko Karbala akiwa na umri wa miezi sita tu. Zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea baada ya wananchi kupiga kura Alhamisi ya jana kumchagua rais na viongozi wengine, huku wananchi wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi ya Zambia imetangaza kuwa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na kwamba tume hiyo inatarajiwa kutangaza matokeo kamili ya uchaguzi huo katika kipindi cha masaa 72 yajayo. Mamilioni ya wa Wazambia waliotimizwa masharti wakiongozwa na rais Edgar Lungu wa nchi hiyo jana walipiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya kusini mwa bara la Afrika. Lungu ambaye anagombea ili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine, anachuana vikali na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka 59 ambaye hii ni mara yake ya sita kugombea. Serikali ya Rwanda imelegeza marufuku ya kutotembea usiku kutoka saa 12 za jioni hadi 2 za usiku. Kwa upande mwingine, wizara ya afya nchi hiyo imetangaza kutoa chanjo mbili tofauti kwa watu ambao awali walikuwa wamepata chanjo moja. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametutumia taarifa ifuatayo. Hatua hii inafuatia agizo la baraza la mawaziri katika kikao chake kilichoongozwa na rais wa Rwanda Paul Kagame. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya wizara ya afya ya Rwanda kujiridhisha kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kupungua, wakati nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo kwa wananchi. Kwa sasa zaidi ya watu elfu mia sita wamekishapokea chanjo na zoezi hili linaendelea. Lakini wiki iliyopita naibu waziri wa afya Dr Mungatarsis alisema kwamba wale waliokosa kupokea chanjo ya pili aina ya AstraZeneca baada ya kupewa ya kwanza sasa wameanza kupewa aina nyingine ya chanjo aina ya Pfizer. Waziri wa afya wa Rwanda Daktari nani Ngamije amethibitisha kwamba kadri zoezi hilo la kutoa chanjo linavyoendelea, na hilo la kutoa aina mbili ya chanjo kwa wale waliokuwa wamepokea AstraZeneca wa hapo awali linaendelea gukingirwa bila tabiriwe cyane Kuchanjwa kwa aina hii kumeitikiwa na wananchi wengi hapa jijini Kigali na hata katika maeneo mengine nchini na wala haina matatizo yoyote. Chanjo tunazopokea kwa wingi ni Pfizer, ambapo kama tulivyoweka ratiba yetu tunapokea kila wiki chanjo laki mbili na elfu ishirini na, na zoezi hili linaendelea vema, lakini siku chache zijazo tutapokea chanjo nyingine zaidi, hasa zile zilizodhibitishwa na shirika la afya ya ulimwenguni WHO na hizo ni kama vile Moderna, Pfizer, AstraZeneca na hata Sinopharm zinazotengenezwa na Uchina, maana nazo WHO imethibitisha viwango vyake. Nadhani hakupaswi kuwepo na wasiwasi, maana sisi tunaamini kwamba chanjo peke yake ndiyo suluhu la korona. Bitcho rero mmoja aliopewa aina ya pili ya chanjo anasema, sikuona tatizo maana awamu ya pili ilikawia tukasubili na kuchoka, na maadamu chanjo zipo hatuoni tatizo kwa sababu zote ni chanjo tu. Rwanda inasema itakikisha inatoa chanjo za korona kwa asilimia 60 wakazi wake wote milioni 12 nusu ifikapo mwezi Juni mwaka 2022. Kwa upande mwingine, pamoja na kulegeza masharti ya udhibiti wa korona, bado viongozi wa mayasa wananchi kuachana na tabia ya kukaidi miito na kubweteka. Kwa sababu hiyo Jean Marie Vianney Gatabazi ni waziri wa serikali za mitaa nchini Rwanda. nkuko navisobanuraga ubushize hari igihe abantu bagikerenza covid bumva ko ari yakure kama nivofanuwa hapo mwanzo watu wanaonekana kuchezea korona wakidhani iko mijini au ni ugonjwa matajiri tu lakini kwa sasa nadhani kila mmoja wetu anakubali kwamba korona ipo ndani ya wananchi hata vijijini. Kwa sababu hiyo basi, sisi tumeamua kuwachukulia hatua viongozi zaidi ya mia nne wa ngazi za chini na tutaendelea kuwawajibisha hmm. Kwa sasa zoezi la kutoa chanjo inaendelea, na, na serikali imewataka wafanyakazi wake wote kuchukua chanjo, kwa sababu huenda siku za usoni jambo hilo likawa la lazima kwa mfanyakazi wa serikali. Radio Teheran Kigali. Shukran, Silvanus Karimera kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kigali, Rwanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika safari yake ya kwanza nchini Moroko tangu nchi hiyo ya Kiafrika ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel Waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala ghasibu ametiliana saini mikataba kadhaa na viongozi wa nchi hiyo kia ya Kiafrika. Katika safari yake hiyo Yair Lapid amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa Moroko, akiwemo Nasser Bourita, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo, na kutiliana saini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika nyuga za michezo, vijana na utamaduni. Aidha, jana Yair Lapid alifungua ofisi ya kidiplomasia ya utawala haramu wa Israel katika mji mkuu wa Moroko, Rabati o huku malalamiko ya wananchi wa nchi hiyo ya kupinga serikali yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo yakiendelea kushuhudiwa. Mamlaka ya ndani ya Palestina imelaani vikali mpango mpya wa kupanua vitongoji vya walowezi wa kizayuni hususan kibali cha kujengwa nyumba elfu mbili mia mbili za walowezi wa kizayuni huko Beitul Muqaddas na maeneo mengine ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Taarifa mamlaka ndani ya Palestina imeonya kuwa hatua za upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zinakwenda kinyume kabisa na makubaliano ya Oslo pamoja na maazimio yote ya kimataifa likiwemo azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linabainisha wazi kutokuwa halali hatua kama hizo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuwekwa ushiriki wa vijana katika kujenga ulimwengu kwa msingi wa ujumuishi na maendeleo endelevu kwa wote. Antonio Guterres amesema hayo kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya vijana duniani iliyoadhimishwa kote ulimwenguni hapo jana tarehe 12 Agosti. Vijana wanaongoza juhudi za kujenga maisha bora baadaye kwa binadamu, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kupitia ujumbe uliotoa kwa njia ya video. Aidha, katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mwaka huu Siku ya Kimataifa ya Vijana ni fursa ya kuangazia suluhisho zinazotengenezwa na wavumbuzi wa changa na wavumbuzi kushughulikia upungufu katika mifumo ya chakula. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, kama kawaida hufuata sasa. Ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unaangazia jinsi Umoja wa Mataifa unavyokosolewa kuhusiana na vikwazo vya upande mmoja <mulia> Kumradhi, ni jinsi Umoja wa Mataifa unavyokosoa vikwazo vya upande mmoja. Wataalamu huru wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wamesema katika taarifa iliyosambazwa Jumatano kwamba vikwazo vya upande mmoja vinavyotekelezwa kimataifa na baadhi ya nchi vimewapokonya watu wengi ulimwenguni haki yao ya kujistawisha kimaendeleo. Wataalamu hao wamezitaka nchi zinazotekeleza vikwazo vya upande mmoja kukomesha siasa hizo, au kwa uchache kuhakikisha kuwa vikwazo hivyo vinapunguzwa kwa kiasi ambacho hakitadhuru utekelezaji wa sheria au haki za binadamu zikiwemo za watu kujiendeleza kimaisha. Wataalamu wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wamesema katika taarifa hiyo kwamba vikwazo vya upande mmoja ambavyo kwa kawaida hutekelezwa na nchi zenye nguvu na za kibeberu dhidi ya mataifa yanayojitawala duniani huzuia ya maendeleo ya mataifa huru katika pembe tofauti za ulimwengu na kuwafanya watu wa mataifa hayo kubaki nyuma kimaendeleo. Ni wazi kuwa wanaolengwa na taarifa hiyo ni Umoja wa Mataifa na mataifa makubwa ya Magharibi na hasa Marekani. Marekani ndio nchi kubwa zaidi inayotekeleza vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi nyingine, na huwa inatekeleza siasa hizo za vikwazo vya upande mmoja kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu katika pembe tofauti za dunia. Washirika wakuu wa nchi hiyo na hasa Uingereza pia wanashirikiana kwa karibu na Washington katika utekelezaji wa vikwazo hivyo dhidi ya mataifa mengine vikwazo vya upande mmoja kwa kawaida hutekelezwa dhidi ya nchi zinazopinga siasa za kibeberu za nchi za magharibi au zile zinazotuhumiwa kuhatarisha maslahi ya nchi hizo. Marekani bado inatekeleza siasa za vikwazo vya upande mmoja kwa nguvu zake zote hata katika kipindi hiki kigumu ambapo nchi nyingi duniani zinakabiliwa na janga hatari la virusi vya korona. Serikali ya Rais Joe Biden wa Marekani bado inatekeleza siasa zile zile za mtangulizi wake Donald Trump za kutumia vikwazo vya upande mmoja katika kufikia malengo ya Washington katika nchi tofauti shindani au pinzani ulimwenguni. Mbali na kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia yake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia kile kinacho kinachotajwa kuwa mashinikizo ya juu zaidi, Marekani pia inatekeleza vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi kama Rasia, China, Venezuela, Cuba, Siria na Korea Kaskazini. Licha Marekani kutekeleza vikwazo hivyo kwa visingizio tofauti vya kisiasa, kibiashara, kiusalama na hata vinahusiana na masuala ya haki za binadamu, lakini ni wazi kuwa lengo lake kuu ni kudhamini maslahi yake katika nchi zinazowekewa vikwazo hivyo. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Nashika maoni yake Drisa Malia Mungu wa Mombasa huko nchini Kenya. Yeye anasema kwamba Mayahudi na washirika wao ni kama wavivu wa kufikiri. Ardhi za Palestina zinafahamika vizuri na mji mkuu wa taifa la Palestina e, unafahamika pia. Kwa upande wake, Musa Rashidi yuko maeneo ya Arusha huko nchini Tanzania anasema kila la heri wananchi wa Zambia katika kusubiri matokeo ya uchaguzi. Asante sana kutoka huko Arusha. E, Ali Muhsin yupo maeneo ya Morogoro huko nchini Tanzania, yeye pia anasema kila la heri wananchi wa Zambia kuelekea katika kusubiri matokeo ya uchaguzi. Dumisheni amani na utulivu. mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pamoja na watu wa nyumbani kwake waliotakasika kikamilifu na kuondolewa kila aina ya upungufu na Allah subhanahu wa ta'ala. Naam, waheshimiwa Waislamu, nimependa kuzungumzia sala mzima la shubha kwamba inayotokea katika umma wa Kiislamu, shubha isemayo ya kwamba, au swali lisemalo kwamba kwa nini siku zote mashia wafuasi wa nyumba ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam hunadi wakisema kwamba labbaika ya Hussein labbaika ya Hussein, Hussein? Hivi kwa nini wasiseme labbaika ya Allah? Kwa nini wasiseme labbaika ya Rasul Allah? Kwa nini wasimwitikie Allah subhanahu wa ta'ala kwa pamoja? Kwa nini wakanadi Hussein Hussein Hussein, Hussein, Hussein salamu Allah alayhi kila siku? Hivi katika Aba Abdillahi Lhusein kuna siri gani kwa mashia? Hili ndilo sala ambalo nimependa siku hii ya leo tujaribu kukaa chini kwa pamoja, tukumbushane, tuieleze itikadi na aqida sahihi ya Kiislamu ili ipate kutambulika kwa umma wa Kiislamu kwamba Aba Abdillahi Lhusein ni nani katika Uislamu, au Huseini bin Ali bin Abi Talib ni nini katika Uislamu. Waheshimiwa Waislamu, Sala mojawapo ambalo ni muhimu sana kulitambua ni kwamba katika Uislamu kwanza upo msingi ambao kiasi kadhani wenye kustaajabisha. Ni msingi ambao umeletwa na mafunzo ya dini ya Kiislamu. Msingi upi? Msingi wa kuunganisha jambo fulani na jambo jengine, mathalani katika Qur'ani. Tunaona sehemu nyingi sana Allah subhanahu wataala anatuelezea jambo kama hilo. Kabla ya kueleza kwa undani zaidi hayo, tukumbuke ya kwamba siku zote tuna nadi tukisema ya kwamba kusema labbaika ya Aba Abdillahi al-Hussein ni sawasawa na kusema labbaika ya rasul Allah. Kusema labbaika ya Hussein ndiyo kusema labbaika ya Allah, lakini ni kwamba labbaika ya Hussein hutajwa na huitikiwa Allah subhanahu wa ta'ala kwa kusema labaika ya Hussein, na hasa katika shaair za Abu Abdullah al-Hussein, katika mihanga aliojitolea. Abu Abdullah al-Hussein hakujitolea muhanga mara moja katika maisha yake bali alijitolea muhanga maisha yake mazima toka anazaliwa mpaka anaiaga dunia. Maisha yake Huseini bin Ali bin Abi Talib yalikuwa ni mfano wa maisha ya babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo Mtume mwenyewe anatueleza maisha yake ilikuwa ni vipi, ya kwamba inna hayati, hakika maisha yangu mimi, wanusuki, na mambo yangu yote wamamati, mpaka kufa kwangu, lillahi rabbil alamin Familia yake yote ilikuwa ni lillahi rabbul alamin. Ndio maana hata alipotoka kuelekea katika jangwa la Karbala, alitoka akiwa na mali zake, alitoka akiwa na ahli zake, alitoka akiwa na watoto wake, alitoka na kila alichokimiliki kama cha kwake, kwa sababu vilikuwa ni lillahi rabbul alamin, akatoka navyo kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo waheshimiwa Waislamu unaposema labbaika ya Hussein, umesema labbaika ya Allah kwa sababu maisha yake mazima kila alichokuwa nacho ilikuwa ni lillahi rabbul alamin. Ndio maana Mashia, wafuasi wa nyumba ya mtukufu mtume, tunamwitikia Allah subhanahu wa ta'ala tukisema labbaika ya Hussein. Kwa nini? Kwa sababu Allah ametuita katika kuwapenda nyumba ya mtukufu mtume. Allah anatutaka sisi tuwe ni wenye mawadda kama anavyosema katika Qur'ani kwenye surati Shura, ya kwamba la as'alukum alayhi ajran, sikuombeni ujira wa aina yoyote Sikutoka mimi nyumbani kwangu, sikutoka mimi Madina pamoja na familia yangu ili nije kutafuta shari wala nije katika masala ya uchokozi na chokochoko -choko kwa mwingine wa, inna ma li asira ala sirati jaddi, nimetoka ili nitembelee njia na mwenendo wa babu yangu mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, li amura bil ma'ruf ili niamrishe mambo mema, wa anha ni lmunkar ni ili nikataze mabaya. Ala tarauna, anasema hivi, watu wa dunia hamuoni, ana lmarufa la yutaamaru bih, ya kwamba wema tena umekuwa hauamrishwani, watu hawaamrishani mema ili wayafanye, wala lmunkara la yutanaa anhu, wala maovu watu hawakatazani mambo mabaya, kila mtu analotaka kulifanya ndilo alifanyalo mimi kutoka kwangu na familia yangu, wake zangu na watoto wangu na masahaba wangu, pamoja na maisha yangu, ili kuyatoa muhanga katika dini ya Mwenyezi Mungu, ni ili kuhakikisha ya kwamba naipiga vita dhulma, napiga vita ukandamizaji, ili dunia ipate kuishi katika ladha ya uadilifu, kama anavyotaka Allah Subhanahu wa Ta'ala. Hii ndiyo ilikuwa sababu ya kutoka kwa Aba Abdillahi l Husein. Anayelia kumlilia Aba Abdillahi l Husein kwa maovu na mabaya yaliyomkuta Aba Abdillahi l Husein, ni kwa sababu ya mafunzo haya anayoyapata, ni kwa sababu ya ujumbe wa Aba Abdillahi l Husein, Si kwa sababu nyingine, ni kwa sababu ya kumuitikia Allah subhanahu wa ta'ala, ya kwamba la as'alukum alayhi ajran illa lmawaddata fi lqurba, sikuombeni jambo lolote isipokuwa ni nyinyi kuwapenda watu wa nyumbani kwa Mtume. Na je kuna mapenzi wa illa kuhuzunika pale wanapokuwa wamepatwa na mambo ya huzuni watu wa nyumbani kwa mtukufu Mtume. Unajua ni mazito kiasi gani yaliwapata watu wa nyumbani kwa Mtume? Unajua ni kifo aina gani kiliwapata watu wa nyumbani kwa mtukufu Mtume? Tazama katika Qurani tukufu, Allah subhanahu wa ta'ala, katika suratul anfal anasema nini? Allah subhanahu wa ta'ala, Allah subhanahu wa ta'ala, tukio maarufu sana ambalo wanazuoni wote wa dini ya Kiislamu, bitifaki lmufasirin alquran, wafasiri wote wa Qurani wanakubali ya kwamba katika vita vya Badri mtukufu Mtume alichukua na akarusha, alichokirusha kikenda kikamdhuru, aliyedhurika na hiki alichokirusha. Wengine wanasema la, ilikuwa ni katika vita vya Khaibari mtukufu Mtume ndio alichukua mshale akaurusha katika ngome ya mushirikin, na mshale ule ukenda ukamuua Kinana bin abi mja huenda ikafungamanishwa dhati yake na Allah subhanahu wa taala, kutokana na ukaribu na fadhila na daraja na wema wa amali yake anayoifanya kwa Allah subhanahu wa taala. Na hili si jambo geni katika dini ya Kiislamu, ni jambo ambalo liko wazi, ni jambo ambalo msingi wake katika dini ya Kiislamu ni msingi ambao ni madhubuti, kwa mujibu wa Qurani tukufu ya Kiislamu. Waheshimiwa waislam, amma qadhiya ya Abu Abdullah al-Husayn Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharram yaliyoletwa kwenu na Sheikh Rafiq Abdullah. Hii ni Redio Teheran Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuta usasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Uganda nikianza na gazeti la New Vision ambalo limeandika Rais Museveni azungumzia kufunguliwa tena shule, waalimu wapewa kipaumbele na serikali kuhusu kinga, na wabunge ambao hawajachanjwa chanjo ya korona kuzuiwa kuingia bungeni. Magazeti ya Uganda yameakisi pia habari ya rais Museveni kuwapatia zawadi ya magari mapya aina Mitsubishi Pajero wanamichezo wa Uganda waliotoa medali katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo 2020 uh, yaliyomalizika 20 hivi karibuni. Aidha, rais Museveni ameahidi kuwajengea nyumba wazazi wa wanamichezo hao waliopata medali. Daily Monitor kwa upande wake limeandika viongozi wa Sudani Kusini wiki hii walifikia makubaliano ya kuhitimisha machafuko yanayoendelea katika nchi hiyo ambayo imetishia mwenendo na mchakato wa amani. Aidha limeandika waalimu laki tatu na hamsini na nane elfu kupata chanjo kabla ya shule kufunguliwa. Imeelezwa kuwa ni waalimu wa arobaini na saba elfu mia tatu na kumi tu ndio waliopata dozi ya pili ya chanjo ya korona, ikiwa imepita miezi sita tangu serikali ilipoanzisha juhudi za kuwachanja waalimu na wananchi wengine huko nchini Uganda, hali ambayo imezorotisha juhudi za kukabiliana na korona, wanasema wataalamu kutoka huko nchini Uganda. Nikitoka Uganda, naelekea katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema ukwepaji kodi mpya wa kutisha ni ule unaodaiwa kufanywa na kampuni ya mafuta nchini eura ya shusha rungu yaikabidhi TRA. Serikali yaanza ujenzi wa kilomita 535 za lami vijijini. Sabaya hana kesi ya kujibu kujitetea. Leo watu ishirini elfu wajitokeza kuwania ajira 49 za jumuiya ya Afrika Mashariki. Tukio la kujifungua ndani ya bajaji la zua jambo. Upelelezi ndani kesi ya padri kubaka sasa wakamilika. Chanjo ya korona kwa kila Mtanzania na barakoa za zagaa mtaani. Wakusanya taka wanena Ukurasa mkuu wa Majira una habari zisemazo wenye chokochoko CCM matumbo joto, ni kufuatia kauli ya katibu mkuu kuwaonya walioanza kuota mapembe. Wapo makada wabunge wakongwe wa siasa washauri wachukuliwe hatua kufukuzwa. Da yapigilia nyundo uvaaji barakoa. Mbaroni kwa kung'oa na kuuza misala misalaba 35. Na Samia tunapitia sera na sheria za biashara. Habari Leo limeandika, serikali yatangaza chanjo kwa wote. Dozi zaidi kuletwa mwezi huu na mwezi ujao. Yasema mifumo ya afya haijazidiwa. Waziri Mkuu Majaliwa atoa maagizo saba kwa wakuu wa mikoa. Dkt. Mwinyi, sensa muhimu kwa maendeleo. Na sheria zapitiwa kuvutia biashara na uwekezaji. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari zinasema Komradhi baadhi ya habari zinazoonekana katika Jamvi la Habari zinasema vyeti vya kielektroniki chanjo ya Uviko vyaanza kutolewa nchini. Majali watoa wa maagizo mazito kwa wakuu wa mikoa. Rais Samia ataka ushirikiano na Oman kuimarishwa zaidi, ya agiza tume ya pamoja ya Tanzania na Oman kukutana. Abiria wasiovaa barakoa da kushushwa, na Sabaya akutwa na kesi ya kujibu. Nahitimishia huko nchini Kenya ambapo uh, Daily Nation na miongoni mwa habari zake zilizopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Kenya na Somalia zavaa kofia mpya kwa ajili ya uhusiano wao. Linatupasha zaidi kwa kuandika Kenya na Somalia zimesema kuwa zimeazimia kuisha upya uhusiano wao na hivyo kuhitimisha kipindi kisichoridhisha cha miezi minane ambacho kilitawaliwa na mzozo na mivutano baina yao. Mkasa wa kuhuzunisha na kutia simanzi wa binti mdogo wa miaka minne wa chekechea aliyenajisiwa na kuuawa katika kaunti ya Kirinyaga imeakisiwa pia na gazeti hili Daily Nation. Aidha limeandika polisi huko Mombasa imewatia mbaroni watumiwa watatu wa ugaidi. Wawili kati yao waliotiwa mbaroni wamekuwa wakisakwa na serikali za Misri na Somalia kwa muda sasa. Baadhi ya habari katika gazeti la Star inasema Rais Uhuru Kenyatta wataka viongozi wa muungano wa Kenya Moja kumuunga mkono Raila Odinga katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Aidha limeandika Kenya jana ilisajili wagonjwa wapya 1546 wa covid19. habari ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Taifa Leo zinasema korona ya ponda miji na vijiji, wasiwasi, huku ugonjwa wa korona ukifagia mitaani na hivyo kutia shaka idadi inayotangazwa rasmi. Katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika Karua ongoza mlima kudai uwakilishi, Matiang'i kueleza wabunge zaidi kumuhusu Mturuki. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika watu 52 wafariki dunia kutokana na janga la mafuriko huko nchini Niger. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu asema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi nchini, rais wa Iran asema tunakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kwa masilahi ya pamoja na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema Israeli haiwezi kuficha ugaidi wake baharini kwa kuituhumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi la kushughulikiwa nchini. Ayatola Khamenei ametoa agizo hilo Jumatano alipohutubia taifa kwa njia ya televisheni kuzungumzia hali ya mripuko mkubwa wa ugonjwa wa COVID-19 nchini, na akasema kuna ulazima wa kujipanga na kutumia mbinu mpya na madhubuti za kujilinda katika kukabiliana na mabadiliko ya anuai na kasi kubwa ya usambaaji wa kirusi cha korona. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa kupotea roho za watu zaidi ya mia tano kwa siku moja na kuziacha familia zao katika msiba na majonzi na vilevile kuambukizwa maradhi hayo makumi ya maelfu ya watu kwa siku pamoja na matatizo ya kuwapatia tiba watu hao ni jambo linaloumiza mno na ku ungulisha moyo wa kila Mwislamu na kila mwananchi. Kwa hivyo sote tuna majukumu kwa ajili ya kukabiliana na hali hii, Atola Khamenei amesema muhula wa wiki moja uliotolewa na rais kwa ajili ya kukusanya mapendekezo na maamuzi ya kuchukuliwa kuhusiana na swala hilo ni hatua nzuri, na akaongeza kwamba suluhisho litakalopendekezwa ndani ya muda huo uliowekwa liwe limetafakariwa kwa umakini na kwa kila hatua itakayohitajika uchukuliwa uamuzi madhubuti na kutekelezwa kwa uzito kamili. Katika hotuba yake hiyo ya taifa, kiongozi mwadhamu amesema machofu makubwa walionayo wafanyakazi wa kada ya utabibu na mashinikizo ya kimwili na kiroho walionayo yanatia wasiwasi mkubwa, na akaongeza kuwa, ninawashukuru kwa udhati wa moyoni, madaktari, wauguzi na timu za utabibu ambazo kwa kweli ziko katika jihadi, ijapokuwa mtoaji shukrani haswa ni Mwenyezi Mungu mshukurivu na mjuzi. Huku akisisitiza umuhimu wa majlisi za maombolezo ya bwana wa mashahidi Imam Husein alahi salam katika mwezi huu wa Muharam na umuhimu wa dua na kumwomba Mwenyezi Mungu, kiongozi mwadhamu amesema majilisi za maombolezo ni mazingira mazuri ya kujikurubisha mbukum na kumzingatia Mwenyezi Mungu. Tumwombe Mwenyezi Mungu na tufanye istighfar na tumwombe neema, na kwa hakika atatuneemesha. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awaokoe watu wa Iran waumini na watu wote, watu duniani kutokana na shari ya ugonjwa huu khabithi. Rais Ibrahim Raisi amesema serikali mpya ya Iran inakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kuzingatia masilahi ya pamoja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo Jumatatu katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, ambapo sambamba na kuashiria ukiukaji mkubwa na wa kila mara wa utekelezaji ahadi na majukumu uliofanywa na Marekani na kutoheshimu nchi tatu za Ulaya wanachama wa makubaliano ya nyuklia JCPOA utekelezaji ahadi na majukumu yao katika mapatano hayo ya kimataifa, amesema, kwa kuweka vikwazo vipya, Marekani imekiuka wazi wazi majukumu yake na imefika hadi ikajumuisha hata bidhaa za mahitaji ya kibinadamu katika vikwazo vyake. Hivyo rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa Marekani na vilevile Ulaya inapasa zitekeleze majukumu yao katika JCPO, na akasisitiza kwamba katika mazungumzo yoyote yale ni lazima haki za taifa la Iran zizingatiwe na maslahi ya wananchi ya dhaminiwe. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameeleza bayana pia kwamba Iran haina mzaha hata chembe katika kudhamini usalama na kuhakikisha inazuia hujuma dhidi yake katika eneo la ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman na itakabiliana na wale wote watakaovuruga amani. Kwa upande wake, rais wa Ufaransa alitumia fursa ya mazungumzo hayo ya simu kumpongeza na kumtakia mafanikio Rais Ibrahim Raisi katika uongozi wake, na akasema kwa kushirikiana pamoja, Iran na Ufaransa zinaweza kutoa mchango katika kuleta amani na uthabiti katika eneo. Aidha, ameashiria hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa na Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA na kusisitiza kuwa kutekeleza mapatano hayo ya kimataifa ni jambo muhimu, na akasema sisi tunataka tufikie kwenye njia ya ufumbuzi wa swala hili, na tunatumai mazungumzo yataweza kuanza tena. Wakati huo huo rais, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesisitiza kuwa daima taifa la Iran litaendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi wa Palestina mkabala wa wadui wa utawala vamizi wa Israel. Said Ibrahim Raisi ameasema hayo katika mazungumzo yake na Ziad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, hapa mjini Teheran. Wakati huo huo, rais Raisi amesema katika mazungumzo yake na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas uh, ambaye pia alikuwa hapa Teheran, kuwa Iran daima imekuwa ikiwaunga mkono na mapambano wa Palestina na kwamba katu taifa hili halijatetereka katika sera hizi. Kwingineko, spika wa majlisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran bunge la Iran amesisitiza kuwa wale ambao waliwalea magaidi wa ISIS wanachukua misimamo dhidi ya Iran katika hali ambayo iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Muhamed Baqir Halibaf, spika wa bunge la Iran, aliyesema hayo Jumapili baada ya kikao cha bunge alipojumuika na waandishi habari ambapo aliwapongeza kwa mnasaba wa siku ya waandishi habari huku akiashiria hujuma dhidi ya meli ya utawala wa kizayuni hivi karibuni. Amesema sisi daima tunapinga hatua yoyote ile dhidi ya sheria ya kigaidi. Wale ambao waliwalea na kuunga mkono magaidi wa ISIS ndio wanaochukua mwelekeo huo wa kuhujumu meli. Kila siku tunapokea habari za kushambuliwa meli katika bahari ya Sham, na hayo yanatekelezwa na wale wenye mwelekeo wa kigaidi. Kwa hakika, iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Sisi daima tunafuata sheria na tunalinda usalama wa njia za kimataifa baharini. Wakati huo huo, utawala wa kizaini wa Israel hauwezi kuficha vitendo vyake vya kigaidi baharini kwa kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Hayo yamesemwa Jumatatu na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Bi Zahra Irshadi alipohutubu katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu usalama baharini. Amesema na hapa namnukulu, tuhuma hizo haziwezi kwa vyovyote vile kuficha vitendo vya kigaidi vya utawala wa Israeli dhidi ya meli za kibiashara Katika kipindi cha miaka miwili, utawala huo umeshambulia zaidi ya meli kumi za kibiashara au za kibinadamu katika maji ya kimataifa. Kauli ya Birshadi imekuja baada ya utawala haramu wa Israel kuituhumu Iran kuwa eti imeshambulia meli moja ya mafuta inayomilikiwa na Muisraeli katika pwani ya Oman. Utawala wa Israeli umetoa tuhuma hizo bila ushahidi wowote na kuungwa mkono na Marekani pamoja na Uingereza. Birshadi amesema ya matamshi yaliyotolewa na maafisa wa Marekani na Uingereza kuunga mkono madai bandia ya Israeli yalitolewa kwa msingi wa nia mbaya ya kisiasa. Na Jumatano wiki hii, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewasilisha bungeni orodha ya watu waliopendekezwa kuhudumu katika baraza lake la mawaziri. Katika barua yake kwa spika wa Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, rais amewasilisha orodha ya watu kumi na tisa ili ichunguzwe na bunge na kisha ipigiwe kura na wabunge, ambao wana haki ya kuidhinisha au kukataa waliopendekezwa na ili kupata ufafanuzi kuhusu orodha hiyo, tumezungumza na mbunge Saidi Muhammad Ridha Mirtajidini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, ambaye amesema wabunge wana wakati wa kutosha wa kuchunguza majina ya mawaziri waliopendekezwa na Rais Raisi. Katika mahojiano na mwandishi wa Redio Teheran amesema mawaziri waliopendekezwa watafika katika vitengo viwili vya bunge. Kwanza ni katika tume za kitaalamu, ambapo mawaziri wote waliopendekezwa watafika na kusailiwa katika tume zinazohusiana na taaluma zao. Pili, sisi kama mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu ambao ni mrengo wa walio wengi bungeni, pia tutakuwa na mikutano na mawaziri waliopendekezwa na kuchunguza uzoefu wao wa kikazi. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa bunge, wanapaswa kutoa maoni yao waziwazi. Naam, huyo ni mbunge Said Muhammad Ridha Amirtajidini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika bunge la Iran. Naam, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Na mpenzi msikilizaji, na tunaelekelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa kukuleteni makala ya leo katika historia, Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe nne mfunguo nne Muharama mwaka 1443 Hijiria, sawa na Agosti 13 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita wa Ubaidullah bin Ziyad, mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa Kufa huko Iraki, alitoa hotuba katika msikiti wa mji huo. Katika hotuba hiyo Ibni Ziyadi alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa Imamu Husein bin Ali alaihim assalam, mji mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo, kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Hussein. Ibni Ziyadi akafunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa, huku akitoa fedha kwa wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake huko Karbala, tukio lililomalizika kwa kuuawa mjukuu wa mtume na watu wa familia ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 111 iliyopita aliaga dunia Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko nchini Italia, akiwa na umri wa miaka 90. Nightingale alizaliwa tarehe 12 Mei 1820 nchini Italia. Aliishi kipindi kirefu cha ujana wake huko Uingereza. Akiwa kijana, alifanya juhudi kubwa katika kuwasaidia watu suala ambalo alilipa umuhimu mkubwa kuliko kitu kingine chochote na hatimaye alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuuguza wagonjwa. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati ilijikomboa na kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ilikuwa katikati kati ya karne ya 19 wakati nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Ubangi Shari ilipounganishwa na makoloni ya Ufaransa barani Afrika. Hata hivyo, mwaka 1958 jamhuri ya Afrika ya kati ilipata mamlaka ya ndani na miaka miwili baadaye, yani mwaka 1960 ikajikomboa na kupata uhuru kamili. nam na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tigeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Marasimu ya kimataifa ya watoto wanaonyonya wa Huseini imefanyika katika nchi zaidi ya arobaini duniani. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea huko nchini Zambia. Na Israel na Moroko zatiliana saini huku mamlaka ndani ya Palestina ikilaani ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.