Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumaa, tarehe ya nne mfunguo nne Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe ya 13 Agost mwaka 2021 Miladi. Ya asubuhi tunasikika kupitia satellite na internet unoneti ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Muharram, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, Irani juma hili na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa utakuwa nami, mpenzi msikilizaji, hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <muchos> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Uingereza hapa Tehran yaiomba radhi serikali na wananchi wa Iran. Watu 55 wapoteza maisha kufuatia janga la mafuriko huko nchini Naija. Rais wa Marekani azidi kupungukiwa na fahamu, mara hii amepotea njia kuelekea ofisini kwake White House. Talibani wasema wako tayari kushiriki kwenye serikali ya mpito Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Balozi wa Uingereza hapa mjini Teheran ametoa maelezo kuhusu picha iliyosambazwa mitandaoni akiwa pamoja na balozi wa Russia na akaiomba radhi serikali na wananchi wa Iran. Simon Shekliff, balozi wa Uingereza mjini Teheran, jana alifika wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambapo mbali na kueleza alivyosikitishwa na suu tafahum iliyojitokeza amesema, mbali na ninavyo iheshimu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wananchi wake wanaoheshimika na historia ya nchi hii, ninasisitiza kuwa hakukuwa na nia na madhumuni yoyote mabaya nyuma kadhia hii. Balozi wa Uingereza mjini Teheran ameongeza kwamba kilichokusudiwa na mabalozi ni kukumbushia tu umoja wa Urusi na Uingereza dhidi ya Ujerumani ya manazi wakati wa vita vya pili vya dunia. Aidha amesema na matumaini kwamba katika kipindi cha utekelezaji wa majukumu yake hapa Teheran ataweza kusaidia katika kustawisha uhusiano wa nchi mbili kwa msingi wa kuimarisha kiwango cha kuaminiana na kuheshimiana baina ya pande mbili. Kufuatia kusambazwa picha ya mkutano uliofanywa hivi karibuni kati ya mabalozi wa Rasia na Uingereza hapa mjini Tehran, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha Ulaya Magharibi katika wizara ya mambo ya nje ya Iran jana alimtaka balozi wa Uingereza afike wizarani hapo, ambapo mbali na kumfahamisha kwamba hatua hiyo iliyotonyesha hisia na ghera ya utaifa ya wananchi wa Iran haikubaliki, alisisitiza pia kwamba katika zama zote za historia watu wanaoheshimika wa Iran wamethibitisha kila mara kuwa wanapinga vikali harakati yoyote inayotokana na fikra na hisia za kiistikbari na kusimama imara dhidi yake. Balozi wa Rusia mjini Tehran naye pia jana hiyo aliitwa na wizara ya mambo ya nje ya Iran na kutakiwa kutoa maelezo kuhusiana na picha hiyo. Katika picha yao hiyo ya pamoja, mabalozi wa Rasia na Uingereza wanaonekana wamekaa mahala pale pale ambapo rais Franklin Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na kiongozi wa shirikisho la kisovieti la Urusi Joseph Stalin walikaa na kupiga picha ukumbusho baada ya mkutano wa Tehran ambao waliufanya mwaka 1943 ndani ya ubalozi wa Urusi hapa mjini Tehran, bila kutoa taarifa yoyote kwa serikali ya Iran ya wakati huo. Viongozi waandamizi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, akiwemo waziri wa mambo ya nje Dr Muhamad Jawad Zarif na spika wa bunge Muhamad Bakir Kalibof, waliwataka mabalozi wa Rasha na Uingereza waombe radhi kwa kitendo chao hicho. Takriban watu 55 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko nchini Naija, huku 34 wakijeruhiwa na maelfu ya wengine wakipoteza nyumba na makazi yao. Mafuriko haya yametokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji mkuu wa nchi hiyo Niame, na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na roho za watu. Zaidi ya nyumba elfu nne na vibanda mia mbili vilianguka na mifugo mia nane ilisombwa na maji, kulingana na ripoti ya ufuatiliaji wa huduma ya ulinzi wa raia. Mikoa kadhaa nchini Naija imeathiriwa vibaya na mafuriko ambayo yamekuwa yakitokea tangu mwanzoni mwa mwezi Juni mwaka huu. Mji mkuu Niame ni miongoni mwa miji iliyoathiriwa zaidi na mvua ya milimita 144 Iliyorekodiwa kati ya Jumanne na Jumatano iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Rais Joe Biden wa Marekani ameendelea kuonyesha kuwa mbali na kuboronga katika uzungumzaji anazidi kupungukiwa na fahamu pia baada ya kupotea njia kuelekea ofisini kwake katika ikulu ya White House. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa akiwa kwenye uwanja wa ikulu ya White House, Biden alipotea njia na kuhitaji kuongozwa kuelekea ofisini kwake na afisa wake mmoja wa siri tukio hilo la siku ya Jumatano limejiri katika hali ambayo kuendelea kuboronga katika uzungumzaji, kupungukiwa na fahamu na kufanya vitendo vya ajabu ajabu, pamoja na hali ya ubabaikaji ambayo ameonyesha kuwa nayo rais huyo wa Marekani kwa miezi kadhaa sasa, tangu alipoingia madarakani, vimepelekea watumiaji wa mitandao ya kijamii na vyombo vya habari vya magharibi kutoa maoni ya kumdhihaki haki na kumfanyia stihizai kiongozi huyo huku wakosoaji wake wakitilia shaka ufahamu wake pamoja na uzima wake mbali mbali Biden, wa kiakili. Video mbalimbali zinamwonyesha Biden akiboronga katika uzungumzaji tangu alipochaguliwa kuwa rais wa Marekani, ikiwemo kuyasahau majina maafisa wa serikali yake katika vikao na waandishi wa habari. Kundi la wanamgambo wa Taliban limetangaza kuwa liko tayari kushiriki katika serikali ya mpito ya Afghanistan kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira. Suhail Shahin, msemaji na mjumbe wa timu wa wakilishi wa Taliban katika mazungumzo ya Doha, Qatar, kati ya kundi hilo na serikali ya Afghanistan, amesema Talibani haijapokea pendekezo lolote jipya kutoka serikali ya Kabul kuhusu mgawanyo wa madaraka lakini iko tayari kushiriki katika serikali ya mpito ya nchi hiyo. Shahini amebainisha kuwa kundi la Taliban halina nia kuiangusha serikali ya Afghanistan inayoongozwa na Rais Muhammad Ashraf Ghani. Duru za habari katika mji mkuu wa Qatar, Doha, zimetangaza kuwa serikali ya Afghanistan imetangaza utayari wake wa kugawana madaraka na kundi la Taliban kwa sharti kwamba kundi hilo lisimamishe operesheni zake za kijeshi. Tangu miezi takriban mitatu iliyopita, kufuatia tangazo la Marekani la kuondoka wanajeshi wake nchini Afghanistan, kundi la Taliban limeshadidisha mashambulio na kuyateka maeneo mengi ya ardhi ya nchi hiyo na mtafiti mmoja wa Qatar amefichua kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel unajenga kituo cha kijeshi kwenye mpaka wa pamoja wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Ali Alhayel amesema Saudi Arabia na Imarati zinaitilifiana juu ya mji wa Aden wa kusini mwa Yemen, na katika mazingira hayo Israel inajenga kituo cha kijeshi katika mpaka wa pamoja wa nchi mbili hizo. Aidha amesema Imarati inafanya vitendo vya kutiliwa shaka, na kutokana na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli imekuwa nchi iliyotengwa. Kadhalika amesema nchi hiyo imewapatia uraia mayahudi zaidi ya elfu saba ili waweze kununua milki katika mji mtukufu wa Makka. Na hii na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa, wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho maafa ya Yemen na kibarua kizito cha mjumbe mpya Umoja wa Mataifa. Katika kipindi cha sasa ambako hakuonekani ishara yeyote ya kumalizika vita vya utawala vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen, Umoja wa Mataifa umemteua mjumbe wake mpya katika masuala ya nchi hiyo iliyoathiriwa na vita. Hatua hii imetambuliwa na maafisa wa Yemen kwamba haitakuwa na taathira maana katika kukomesha maafa yanayoendelea kufanyika nchini humo. Imepita miezi 77 tangu utawala vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake waanzishe vita na mashambulizi makali ya pande zote dhidi ya taifa la Yemen. Vita hivyo vimepelekea kutokea maafa na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani katika miongo miwili ya mwanzoni mwa karne 21. Mbali na pande mbili za vita huko Yemen, mgogoro wa nchi hiyo pia una wachezaji wengine kadhaa makundi ya kigaidi yenye mfungamano mkubwa na muungano wa Saudia, madola magharibi, hususan Marekani ambayo inaunga mkono na kuupa himaya muungano wa Saudia na wenzake, na vilevile vile Umoja wa Mataifa, wanaweza kutambuliwa kuwa ni pande tatu za wachezaji wakuu katika vita vya Yemen. Tunaweza kusema kuwa pande hizo tatu ni wachezaji muhimu katika timu ya vita ya Saudi Arabia na washirika wake katika hujuma na mashambulizi dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Yemen. Tukiachilia mbali matamshi yanayotolewa na maafisa wa serikali ya uokovu wa taifa ya Yemen, inapasa kusema kuwa Lau madola Magharibi na Umoja wa Mataifa yangekuwa na azma thabiti ya kutopendelea upande wowote na kukomesha vita vya Yemen, basi hapana shaka kuwa Saudia asingeweza kukabiliana na irada na azma hiyo, kwa sababu kimsingi Riadh ni mchezaji tegemezi kwa madola kigeni. Umoja Mataifa ulitelu, uliteua mjumbe wake maalumu nchini Yemen mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati ulipoanza mgogoro wa ndani ya nchi hiyo yaani miaka minne kabla ya kuanza hujuma na mashambulio ya Saudia dhidi ya taifa hilo. Mwanadiplomasia wa Moroko Jamal bin Omar aliteuliwa kuwa mjumbe wa kwanza wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen mnamo mwaka elfu mbili na, na kumi na moja Tarehe 25 Aprili mwaka 2015 Umoja wa Mataifa ulimteua mwana diplomasia wa Mauritania Ismail Waladi Sheikh Ahmed kuwa mjumbe wake wa pili katika masuala ya Yemen, mwezi mmoja tu baada ya muungano wa vita unaoongozwa na Saudia kuanza hujuma na mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen. Majukumu ya Waladi Sheikh Ahmad yalimalizika huku Yemen ikisumbuliwa na mgogoro mkubwa wa vita, njaa, maradhi ya kuambukiza na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia. Kwa sasa mwana diplomasia wa Uingereza Martin Griffiths amekabidhi nafasi yake aliyoshikilia miaka mitatu kwa mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, yaani Hans Grandberg kutoka Sweden, huku takwimu zikionyesha kuwa taasisi hiyo ya kimataifa imefeli na kushindwa kikamilifu katika mgogoro wa Yemen. Msemaji wa wizara ya afya ya Yemen, Dr Najib Khalil Alkabati, anasema watoto milioni mbili na laki sita wa nchi hiyo wanasumbuliwa na utapia mlo kutokana na mzingiro wa Saudia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo mm. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutekea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na Sheikh Rafiq Abdullah. Assalamu Baada ya kumshukuru Allah subhanahu wa taala, pia kuzitaka ziada rehma na amani zimwendee kiongozi wa umma mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pamoja na watu wa nyumbani kwake waliotakasika kikamilifu na kuondolewa kila aina ya upungufu na Allah subhanahu wa taala. Naam, waheshimiwa Waislamu, nimependa kuzungumzia sala mzima la shubha kwamba inayotokea katika umma wa kiislamu shubha isemayo ya kwamba au swali lisemalo kwamba, kwa nini siku zote Mashia wafuasi wa nyumba wa wa wa kwaamba ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam hunadi wakisema kwamba labbaika ya Hussein labbaika ya Hussein. Hivi kwa nini wasiseme labbaika ya Allah? Kwa nini wasiseme labbaika ya Rasulullah? kwa nini wasimuitikie Allah subhanahu wataala, kwa pamoja? Kwa nini wakanadi Husein, Hussein Husein, salamu salamullahi alihi kila siku? Hivi katika aba abdillahi lhusein kuna siri gani kwa mashia? Hili ndilo sala ambalo nimependa siku hii ya leo tujaribu kukaa chini kwa pamoja, tukumbushane, tuieleze itikadi na aqida sahihi ya Kiislamu ili ipate kutambulika kwa umma wa Kiislamu kwamba Aba Abdillahi Lhusein ni nani katika Uislamu, au Huseini bin Ali bin Abi Talib ni nini katika Uislamu? Waheshimiwa Waislamu, sala mojawapo ambalo ni muhimu sana kulitambua ni kwamba katika Uislamu, kwanza upo msingi ambao kiasi kadhaa ni wenye kustaajabisha, ni msingi ambao umeletwa na mafunzo ya dini ya Kiislamu. Msingi upi? Msingi wa kuunganisha jambo fulani na jambo jengine. Mathalan, katika Qurani tunaona sehemu nyingi sana Allah subhanahu wa ta'ala anatuelezea jambo kama hilo. Kabla ya kueleza kwa undani zaidi hayo, tukumbuke ya kwamba siku zote tunanadi tukisema ya kwamba kusema labbeika ya aba abdillahil Husein ni sawa sawa na kusema labbeika ya Rasulullah. Kusema labbeika ya Husein ndiyo kusema labeika ya Allah lakini ni kwamba labeika ya Husein hutajwa na huitikiwa Allah subhanahu wa taala kwa kusema labeika ya Husein, na hasa katika shaair za Abuabdillahi Lhusein. Katika mihanga aliyojitolea Abuabdillahi Lhusein, hakujitolea muhanga mara moja katika maisha yake bali alijitolea muhanga maisha yake mazima toka anazaliwa mpaka anaiaga dunia. Maisha yake Husaini bin Ali bin Abi Talib yalikuwa ni mfano wa maisha ya babu yake. familia yake yote ilikuwa ni lillahi rabbil alamin. Ndio maana hata alipotoka kuelekea katika jangwa la Karbala, alitoka akiwa na mali zake, alitoka akiwa na ahli zake, alitoka akiwa na watoto wake, alitoka na kila alichokimiliki kama cha kwake, kwa sababu vilikuwa ni lillahi rabbil alamin, akatoka navyo kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala kwa hivyo waheshimiwa wa Islamu, unaposema labeika ya Hussein, umesema labeika ya Allah, kwa sababu maisha yake mazima kila alichokuwa nacho ilikuwa ni lillahi rabbil alamin. Ndio maana Mashia, wafuasi wa nyumba ya mtukufu Mtume, tunamwitikia Allah subhanahu wataala tukisema labbeika ya Hussein. Kwa nini? Kwa sababu Allah ametuita katika kuwapenda nyumba ya mtukufu Mtume Allah anatutaka sisi tuwe ni wenye mawadda kama anavyosema katika Qur'ani kwenye surati Shura, ya kwamba la as'alukum alayhi ajran, sikuombeni ujira wa aina yoyote Sikutoka mimi nyumbani kwangu, sikutoka mimi Madina pamoja na familia yangu, ili nije kutafuta shari wala nije katika masuala ya uchokozi na chokochoko choko kwa mwingine. Anasema hivi, watu wa dunia hamuoni, anna almarufa la yutaamaru bih, ya kwamba wema tena umekuwa hauamrishwani, watu hawaamrishani mema ili wayafanye, wala lmunkara la yutanaahan anhu, wala maovu watu hawakatazani mambo mabaya, kila mtu analotaka kulifanya ndilo alifanyalo. Mimi kutoka kwangu na familia yangu wake zangu na watoto wangu na masahaba wangu pamoja na maisha yangu ili kuyatoa muhanga katika dini ya mnyaazi Mungu ni ili kuwahakikisha ya kwamba naipiga vita dhulma, napiga vita ukandamizaji ili dunia ipate kuishi katika ladha ya uadilifu kama anavyotaka Allah subhanahu wa taala. Hii ndiyo ilikuwa sababu ya kutoka kwa Abuabdillahi l Husein. pale wanapokuwa wamepatwa na mambo ya huzuni, watu wa nyumbani kwa mtukufu mtume. Unajua ni mazito kiasi gani yaliwapata watu wa nyumbani kwa mtume? Unajua ni kifo aina gani kiliwapata watu wa nyumbani kwa mtukufu mtume? Tazama katika Qurani tukufu, Allah subhanahu wa ta'ala katika Suratul Anfal anasema nini? Allah subhanahu wa ta'ala, Allah subhanahu wa ta'ala, tukio maarufu sana ambalo wanazuoni wote wa wa dini ya Kiislamu, bi ittifaki al-mufassirin al-Qurani, wafasiri wote wa Qurani wanakubali ya kwamba katika vita vya Badri mtukufu Mtume alichukua na akarusha alichokirusha, kikenda kikamdhuru aliyedhurika na hiki alichokirusha. Wengine wanasema la, ilikuwa ni katika vita vya Khaibar, mtukufu Mtume ndio alichukua mshale akaurusha katika ngome ya mushrikin, na mshale ule ukenda ukamuua Kinana bin Abi mja huenda ikafungamanishwa dhati yake na Allah subhanahu wa ta'ala, kutokana na ukaribu na fadhila na daraja na wema wa amali yake anayoifanya kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Na hili si jambo geni katika dini ya Kiislamu, ni jambo ambalo liko wazi, ni jambo ambalo msingi wake katika dini ya Kiislamu ni msingi ambao ni madhubuti kwa mujibu wa Qur'ani tukufu ya Kiislamu, waheshimiwa Waislamu. Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Mharam yaliyoletwa kwenu na Shekh Rafiki Abdullah. Tunamshukuru sana Shekh Rafiki kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni wasaasasa wa kutupia jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa katika baadhi tu ya matoleo yaleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, yaani Tanzania, Kenya na Uganda. Asubuhi hii ya Ijumaa ya leo tarehe ya kumi na tatu Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja, nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini, kwa kuelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: ukwepaji kodi mpya wa kutisha ni ule unaodaiwa kufanywa na kampuni za mafuta nchini. Eura ya shusharungu yaikabidhi TRA. Serikali yaanza ujenzi wa kilomita 535 eh, za lami vijijini. Sabaya ana kesi ya kujibu kujitetea. Leo watu elfu ishirini wajitokeza kuwania ajira 49 za EAC. Tukio la kujifungua ndani ya bajaji la zua jambo. Upelelezi kesi ya padi kubaka sasa wakamilika. Hmm, chanjo ya korona kwa kila Mtanzania na barakoa za zagaa. Mtaani wakusanya taka wanena. Ukurasa mkuu wa Majira una habari zisemazo wenye chokochoko choko CCM matumbo joto ni kufuatia kauli ya katibu mkuu kuwaonya walioanza wa kuota mapembe. Wapo makada wabunge wakongwe wa, wa, wa siasa washauri wachukuliwe wa hatua kufukuzwa. da yapigilia nyundo uvaaji barakoa. mbaroni kwa kung'oa na kuuza misalaba thelathini na tano na Samia tunapitia sera na sheria za biashara. Habari leo gwiji la habari Tanzania limeandika serikali yatangaza chanjo kwa wote dozi zaidi kuletwa mwezi huu na mwezi ujao, yasema mifumo ya afya haijazidiwa. Waziri Mkuu Majaliwa atoa maagizo saba kwa wakuu miko wa mikoa. Dkta Mwinyi: sensa muhimu kwa maendeleo. Na sheria zapitiwa kuvuta biashara na uwekezaji, au kuvutia baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Jamvi la Habari zinasema vyeti vya kielektroniki chanjo ya Uviko vyaanza kutolewa nchini. Majaliwa atoa maagizo mazito kwa wakuu wa mikoa. Rais Samia ataka ushirikiano na Oman kuimarishwa zaidi, aagiza tume ya pamoja Tanzania na Oman kukutana. Abiria wasiovaa barakoa sasa daa kushushwa, na Sabaya kutwa na kesi ya kujibu. Nikitoka Tanzania navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limeandika rais Museveni azungumzia kufunguliwa tena shule, waalimu wapewa kipaumbele na serikali kuhusu kinga, na wabunge ambao hawajachanjwa chanjo ya korona kuzuiwa kuingia bungeni. Magazeti Uganda pia ya Uganda ameakisi pia habari ya rais Yoweri Museveni kuwapatia zawadi ya magari mapya aina Mitsubishi Pajero wana michezo wa Uganda waliotoa medali katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo 2020 hivi karibuni, huku akiahidi kuwajengea nyumba wazazi wa wanamichezo hao. Daily Monitor limeandika viongozi wa sudani kusini wiki hii walifikia makubaliano ya wa kuhitimisha machafuko yanayoendelea katika nchi hiyo ambayo imetishia mwenendo wa amani. Aidha, limeandika waalimu laki tatu na hamsini na nane elfu kupata chanjo kabla ya shule kufunguliwa. Imeelezwa kuwa ni waalimu 47 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuingia nchini humo kinyume cha sheria warejeshwa nchini nikihitimishia huko nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation, na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili ni ile yenye kichwa cha maneno kisemacho Kenya na Somalia zavaa kofia mpya kwa ajili ya uhusiano wao. Linatupasha zaidi kwa kuandika Kenya na Somalia zimesema zimeazimia kuisha upya uhusiano wao na hivyo kuhitimisha kipindi kisichoridhisha cha miezi minane ambacho kilitawaliwa na mzozo na mvutano baina yao. Mkasa wa kuhuzunisha na kutia simanzi wa binti mdogo wa miaka minne tu wa chekechea aliyenajisiwa na kuuawa katika kaunti ya Kirinyaga, imeakisiwa pia na gazeti hili la Daily Nation. Bila shaka inasikitisha sana kwa ukatili huu. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika polisi huko Mombasa imewatia wa mbaroni watumiwa watatu wa ugaidi. Wawili kati ya waliotiwa mbaroni wamekuwa wakisakwa kwa udi na uvumba na serikali za Misri na Somalia baadhi ya habari katika gazeti la Stars inasema Rais Uhuru Kenyatta wataka viongozi wa muungano wa Kenya Moja oka kumuunga mkono Raila Odinga katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Aidha limeandika Kenya jana ilisajili wagonjwa wapya 1546 wa Covid 19. Habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema korona yaponda miji na vijiji, wasiwasi wasi, huku ugonjwa wa korona ukifagia mitaani na hivyo kutia shaka idadi inayotangazwa rasmi. Kibarua e, cha uhuru kupanga urithi oka, ikimkataa Raila. Karua aongoza mlima kudai wakilishi. Matiang kueleza wabunge zaidi kumhusu mturuki na katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa, Taifa leo limeandika watu 52 wafariki dunia kutokana na janga la mafuriko na hija ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Dirisa mali ya Mungu wa Mombasa huko nchini Kenya anasema, Ijumaa Karim, Redio Teheran shukran sana kutoka hapo e, Mombasa. na shika maoni yake Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, yeye anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu. Maulidi Haji wa Musoma anasema ninafurahia Redio Teheran, shukran sana kwa kuendelea kututegea sikio. Mwingine huyu anajiita Alituha Yusuf wa Muhoro Uganda, uh, huko Afrika Mashariki. Anasema asante sana Radio Teherani kwa habari na makala zenu mbalimbali. Nashika maoni yake Profesa Mgema yuko Magema, kumradhi mradhi, yupo maeneo ya eh, huko Tanzania. Yeye anasema mimi nilizungumza muda mrefu kwamba Umoja wa Mataifa ni jina tu, utekelezaji hakuna. Je, Umoja wa Mataifa una maana gani? Asante sana Ali Magema kutoka huko Tanzania, profesa huyu. Shukran sana kwa maoni yako. Iran, juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi nchini; rais wa Iran asema tunakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kwa masilahi ya pamoja na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema Israeli haiwezi kuficha ugaidi wake baharini kwa kuituhumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi la kushughulikiwa nchini. Ayatola Khamenei ametoa agizo hilo Jumatano alipohutubia taifa kwa njia ya televisheni kuzungumzia hali ya mripuko mkubwa wa ugonjwa wa covid-19 nchini, na akasema kuna ulazima wa kujipanga na kutumia mbinu mpya na madhubuti za kujilinda katika kukabiliana na mabadiliko ya anuai na kasi kubwa ya usambaaji wa kirusi cha korona. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa kupotea roho za watu zaidi ya mia tano kwa siku moja na kuziacha familia zao katika msiba na majonzi, na vilevile kuambukizwa maradhi hayo makumi ya maelfu ya watu kwa siku, pamoja na matatizo ya kuwapatia tiba watu hao, ni jambo linaloumiza mno na kuungulisha moyo wa kila mwislamu na kila mwananchi. Kwa hivyo sote tuna majukumu kwa ajili ya kukabiliana na hali hii, Atola Khamenei amesema. Muhula wa wiki moja uliotolewa na rais kwa ajili ya kukusanya mapendekezo na maamuzi ya kuchukuliwa kuhusiana na suala hilo ni hatua nzuri, na akaongeza kwamba suluhisho litakalopendekezwa ndani ya muda huo uliowekwa liwe limetafakariwa kwa umakini, na kwa kila hatua itakayohitajika uchukuliwe uamuzi madhubuti na kutekelezwa kwa uzito kamili. Katika hotuba yake hiyo ya taifa, kiongozi mwadhamu amesema machofu makubwa walionayo wafanyakazi wakada ya utabibu na mashinikizo ya kimwili na kiroho walionayo yanatia wasiwasi mkubwa. Na akaongeza kuwa ninawashukuru kwa udhati wa moyoni, madaktari, wauguzi na timu za utabibu ambazo kwa kweli ziko katika jihadi, japokuwa mtoaji shukrani haswa ni Mwenyezi Mungu mshukurivu na mjuzi, huku akisisitiza umuhimu wa majilisi za maombolezo ya bwana wa mashahidi Imam Husein alaihi salam, katika mwezi huu wa Muharam na umuhimu wa dua na kumwomba Mwenyezi Mungu. Kiongozi mwadhamu amesema majilisi za maombolezo ni mazingira mazuri ya kujikurubisha na kumzingatia Mwenyezi Mungu. Tumwombe Mwenyezi Mungu na tufanye istighfar na tumwombe neema, na kwa hakika atatuneemesha. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awaokoe watu wa Iran, waumini na watu watu wote duniani kutokana na shari ya ugonjwa huu khabithi. Rais Ibrahim Raisi amesema serikali mpya ya Iran inakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kuzingatia masilahi ya pamoja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ameyasema hayo Jumatatu katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, ambapo sambamba na kuashiria ukiukaji mkubwa na wa kila mara wa utekelezaji ahadi na majukumu uliofanywa na Marekani na kutoheshimu nchi tatu za Ulaya wanachama wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA utekelezaji ahadi na majukumu yao katika mapatano hayo ya kimataifa, amesema kwa kuweka vikwazo vipya, Marekani imekiuka wazi wazi majukumu yake na imefika hadi ikajumuisha hata bidhaa za mahitaji ya kibinadamu katika vikwazo vyake hivyo Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa Marekani na vilevile Ulaya inapasa zitekeleze majukumu yao katika JCPOA na akasisitiza kwamba katika mazungumzo yoyote yale ni lazima haki za taifa la Iran zizingatiwe na maslahi ya wananchi yadhaminiwe. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana pia kwamba Iran haina mzaha hata chembe katika kudhamini usalama na kuhakikisha inazuia hujuma dhidi yake katika eneo la Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman na itakabiliana na wale wote watakaovuruga amani. Kwa upande wake, rais wa Ufaransa alitumia fursa ya mazungumzo hayo ya simu kumpongeza na kumtakia mafanikio rais Ibrahim Raisi katika uongozi wake, na akasema kwa kushirikiana pamoja, Iran na Ufaransa zinaweza kutoa mchango katika kuleta amani na uthabiti katika eneo. Aidha ameashiria hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa na Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA na kusisitiza kuwa kutekeleza mapatano haya ya kimataifa ni jambo muhimu, na akasema sisi tunataka tufikie kwenye njia ya ufumbuzi wa swala hili na tunatumai mazungumzo yataweza kuanza tena. Wakati huo huo rais, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa daima taifa la Iran litaendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi wa Palestina mkabala wa uadui wa utawala vamizi wa Israel. Said Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake na Ziad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, hapa mjini Teheran. Wakati huo huo, rais Raisi amesema katika mazungumzo yake na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, uh, ambaye pia alikuwa hapa Teheran, kuwa Iran daima imekuwa ikiwaunga mkono na mapambano wa Palestina na kwamba katu taifa hili halijatetereka katika sera hizi. Kwingineko, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran bunge la Iran, amesisitiza kuwa wale ambao waliwalea magaidi wa ISIS wanachukua misimamo dhidi ya Iran, katika hali ambayo iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Mohamed Baqir Ghalibaf, spika wa bunge la Iran, aliyesema hayo Jumapili baada ya kikao cha bunge alipojumuika na waandishi habari ambapo aliwapongeza kwa mnasaba wa siku ya waandishi habari, huku akiashiria hujuma dhidi ya meli ya utawala wa kizayuni hivi karibuni. Amesema sisi daima tunapinga hatua yoyote ile dhidi ya sheria ya kigaidi. Wale ambao waliwalea na kuunga mkono magaidi wa ISIS ndio wanaochukua mwelekeo huo wa kuhujumu meli. Kila siku tunapokea habari za kushambuliwa meli katika bahari ya Sham, na hayo yanatekelezwa na wale wenye mwelekeo wa kigaidi. Kwa hakika, iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Sisi daima tunafuata sheria na tunalinda usalama wa njia za kimataifa baharini. Wakati huo huo utawala wa kizaini wa Israel hauwezi kuficha vitendo vyake vya kigaidi baharini kwa kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Hayo yamesemwa Jumatatu na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Bi Zahra Irshadi alipohutubu katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu usalama baharini. Amesema na hapa namnukuu, tuhuma hizo haziwezi kwa vyovyote vile kuficha vitendo vya kigaidi vya utawala wa Israel dhidi ya meli za kibiashara. Katika kipindi cha miaka miwili, utawala huo umeshambulia zaidi ya meli kumi za kibiashara au za kibinadamu katika maji ya kimataifa. Kauli ya Bershadi imekuja baada ya utawala haramu wa Israel kuituhumu Iran kuwa eti imeshambulia meli moja ya mafuta inayomilikiwa na Mwisraeli katika pwani ya Oman. Utawala wa Israeli umetoa tuhuma hizo bila ushahidi wowote na kuungwa mkono na Marekani pamoja na Uingereza. Bershadi amesema ya matamshi yaliyotolewa na maafisa wa Marekani na Uingereza kuunga mkono madai bandia ya Israeli yalitolewa kwa msingi wa nia mbaya ya kisiasa na Jumatano wiki hii, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewasilisha bungeni orodha ya watu waliopendekezwa kuhudumu katika baraza lake la mawaziri. Katika barua yake kwa spika wa Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, Raisi amewasilisha orodha ya watu kumi na tisa ili ichunguzwe na bunge na kisha ipigiwe kura na wabunge, ambao wana haki ya kuidhinisha au kukataa waliopendekezwa na ili kupata ufafanuzi kuhusu orodha hiyo, tumezungumza na mbunge Saidi Muhammad Ridha Mirtaji Dini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika Majilisi ya ushauri ya Kiislamu ambaye amesema wabunge wana wakati wa kutosha wa kuchunguza majina ya mawaziri waliopendekezwa na Rais Raisi. Katika mahojiano na mwandishi wa Redio Teheran amesema mawaziri waliopendekezwa watafika katika vitengo viwili vya bunge. Kwanza ni katika tume za kitaalamu, ambapo mawaziri wote waliopendekezwa watafika na kusailiwa katika tume zinazohusiana na taaluma zao. Pili, sisi kama mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu ambao ni mrengo wa walio wengi bungeni, pia tutakuwa na mikutano na mawaziri waliopendekezwa na kuchunguza uzoefu wao wa kikazi. Kama alivyosema kiongozi muadhamu wa bunge, wanapaswa kutoa maoni yao waziwazi. Naam, huyo ni mbunge Said Muhammad Ridha Amirtaji Dini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika bunge la Iran. Naam, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, na tukiwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo, ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. leo ni jumaa tarehe nne mfunguo nne muharama mwaka 1443 hijiria sawa na agosti kumi na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita ubaidullah bin ziyad mtawala dhalimu na fasiki wa mji wa kufa huko iraki alitoa hotuba katika msikiti wa mji huo katika hotuba hiyo Ibn Ziyad alitoa vitisho vikali dhidi ya wafuasi wa Imamu Hussein bin Ali alaihi wassalam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akiwataka wasimsaidie mtukufu huyo katika ardhi ya Karbala na kwamba atamuua mtu yeyote ambaye ataasi amri hiyo kwa kutumia fatwa ya hila iliyotolewa na Shuraihu lqadhi ya kuhalalisha damu ya Imamu Hussein Ibni Ziyadi akafunga njia zote za kuingia na kutoka mji wa Kufa huku akitoa fedha kwa wakazi wa mji huo kwa ajili ya kwenda kupambana na mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake huko Karbala, tukio lililomalizika kwa kuwawa mjukuu wa mtume na watu wa familia ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. siku kama ya leo miaka 111 iliyopita aliaga dunia Florence Nightingale, mwanzilishi wa uuguzi wa kisasa huko nchini Italia, akiwa na umri wa miaka 90. Nightingale alizaliwa tarehe 12 Mei 1820 nchini Italia. Aliishi kipindi kirefu cha ujana wake huko Uingereza. Akiwa kijana alifanya juhudi kubwa katika kuwasaidia watu, suala ambalo alilipa umuhimu mkubwa kuliko kitu kingine chochote, na hatimaye alisabilia maisha yake kwa ajili ya kuuguza wagonjwa. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita jamhuri ya, ya Afrika ya kati ilijikomboa na kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ilikuwa katikati -kati ya karne ya 19, wakati nchi hiyo iliyokuwa ikijulikana hapo kabla kwa jina la Ubangi Shari ilipounganishwa na makoloni ya Ufaransa barani Afrika. Hata hivyo, mwaka 1958 jamhuri ya, ya Afrika ya kati ilipata mamlaka ya ndani na miaka miwili baadaye, yaani mwaka 1960, ikajikomboa na kupata uhuru kamili. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Balozi wa Uingereza mjini Teheran ametoa maelezo kuhusu picha iliyosambazwa mitandaoni akiwa pamoja na balozi wa Rusia, na akaiomba radhi serikali na wananchi wa Iran. Takriban watu 55 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko nchini Naija, huku 34 wakijeruhiwa na maelfu wakipoteza nyumba na makazi yao. Rais Joe Biden wa Marekani ameendelea kuonyesha kuwa mbali na kuboronga katika uzungumzaji anazidi kupungukiwa na fahamu pia, baada ya kupotea njia ya kuelekea ofisini kwake katika ikulu ya White House. Kundi la wanamgambo wa Taliban limetangaza kuwa liko tayari kushiriki katika serikali ya mpito ya Afghanistani. Na mtafiti mmoja wa Qatar amefichua kuwa utawala haramu wa kizaini wa Israel unajenga kituo cha kijeshi kwenye mpaka wa pamoja wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya jina langu ni Salum Bendera, niliyekuwa nahodha wa jahazi la matangazo haya asubuhi ya leo, kutoka hapa jijini Teheran. Ila ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.