Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita <todicum> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi nine kukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalumu ya Muharam yatakayofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo mutasikia mutasikiliza hamasa au simulizi ya hamasa ya Ashura, makala ya leo katika historia. Kwa mradhi, hatutakuwa usiku wa leo na makala ya leo katika historia, bali tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. mitimia saa 4 kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wataka kusitishwa jinai za Israel dhidi ya wanaharakati wa Palestina. Spishi mpya ya kirusi cha korona cha Nigeria eta yaanza kusambaa kwa kasi duniani. Mahkama ya jinai ya Misri yaiweka tena Ikhwanul Muslimin katika orodha ya makundi ya kigaidi na watu 15 wakimbia machafuko Darfur huko nchini Sudan. Habari kamili. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kusitishwa jinai na uhalifu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wanaharakati wa Palestina. Bi Mary Lolo ametahadharisha kuhusu jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wanaharakati wa Palestina, ikiwa ni pamoja na kutiwa mbaroni kiholela, mateso na vitisho. Akasistizia ulazima wa kukomeshwa vitendo hivyo. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amekosoa pia vitendo vya utawala ghasibu wa Israel vya kuwakamata na kuvamia nyumba za wanaharakati wa haki za binadamu wa kipalestina na kutaka utawala huo uwaachie huru haraka wanaharakati watatu wa haki za binadamu wa Palestina ambao ni Muna al Kurd, Muhammad al Kurd na Zuhail al Rajabi. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ametilia mkazo umuhimu wa kulindwa wanaharakati wa haki za binadamu wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Amesema ana wasiwasi kuhusu hatua ya Israeli ya kumtia nguvuni Farid Alatrish, wanaharakati wa haki za binadamu wa Palestina ambaye alikamatwa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni katika maandamano ya amani tarehe 15 Juni mwaka huu huko Beitulaham. Karibu Wapalestina elfu 4,800 wanashikiliwa katika jela mbalimbali mbali za utawala haramu wa Israel, wakiwemo watoto 170, wanawake 39 na makumi ya wazee. Wataalamu wa kutambua aina za virus, za virusi wametahadharisha kuwa kirusi cha korona cha Nigeria kinachojulikana kwa jina la Eta kinasambaa kwa kasi kubwa duniani. Kirusi cha korona cha Eta hakiwezi kutambuliwa katika aghalabu ya mifumo ya uchukuaji vipimo vya COVID-19 ya RT-PCR, jambo ambalo limewatia wasiwasi wataalamu wa afya na watambuzi wa virusi duniani. Aina hii ya kirusi cha korona cha Eta kilipewa jina hilo na shirika la afya duniani WHO mwezi Juni mwaka huu. Hadi kufikia Machi tano mwaka jana kirusi cha korona aina ya Eta kilikuwa kimeshagunduliwa katika nchi 23 duniani, na takwimu zilizotolewa tarehe 7 mwezi huu zinaonyesha kuwa kirusi hicho tayari kimeenea katika nchi 68 na kesi zake nyingi zimegunduliwa huko India. Inapasa kutaja hapa kuwa aghlabu ya nchi za magharibi mwa Asia ndiyo chanzo cha kuenea maambukizi ya korona katika nchi nyingine. Wakati huo huo, watafiti wa afya wameonya kuwa kuunganishwa pamoja aina mbili hizi za kirusi cha korona aina ya aina yaani spishi ya eta na ile ya India yani delta, kutaibua maafa makubwa ya binadamu duniani. Kuathirika mapafu na kupata ugonjwa wa nimonia na matatizo mengine yanayohusiana na mfumo wa chakula ni miongoni mwa dalili za aina hii ya maambukizi ya korona. Vifo huwa vingi katika maambukizi ya kirusi cha korona aina ya eta kutokana na mgonjwa wa kupatwa na maambukizi ya bakteria katika mfumo wa damu, viungo vya mwili kuathirika na moyo kushindwa kufanya kazi. Mahakama ya jinai ya Misri kwa mara nyingine tena imeiweka harakati ya Ikhwanul Muslimin ya nchi hiyo na watu 56 katika orodha ya ugaidi ya serikali ya Cairo. Katika hukumu yake nambari 16 mwaka huu 2021 mahakama ya jinai ya Cairo imerefusha uamuzi wa wake wa kuitambua harakati ya Ikhwanul Muslimin kuwa ni kundi la kigaidi kwa miaka mingine mitano. Serikali ya Cairo ilipiga marufuku wa harakati hiyo kubwa na kongwe zaidi ya kisiasa na kijamii ya Misri kwa tuhuma za kuhusika katika machafuko na mashambulizi ya kigaidi. Katika miaka ya karibuni, mahakama za Misri zinazodhibitiwa na serikali ya rais Abdul Fatah Assisi zimewakamata na kuwafunga jela vifungo vya muda mrefu na hata kuwahukumu vifo viongozi wa wanachama wa harakati hiyo kwa tuhuma zisizo na msingi. Jenerali Abdul Fatah Assisi alichukua madaraka ya Misri mwaka 2013 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyoiondoa madarakani serikali ya kwanza ya kidemokrasia nchini humo. Wakati huo Assisi alikuwa waziri wa ulinzi. Jumuiya za kimataifa za kutetea haki za binadamu zimekuwa zikikosoa sana utendaji wa serikali ya Misri katika masuala ya uhuru wa kijamii na kisiasa, hususan ukandamizaji na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Serikali ya Rwanda imelegeza marufuku ya kutotembea usiku kutoka saa kumi na mbili za jioni hadi saa mbili usiku. Kwa upande mwingine, wizara ya afya ya nchi hiyo imetangaza kutoa chanjo mbili tofauti kwa watu ambao awali walikuwa wamepata chanjo moja. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Hatua hii inafuatia agizo la baraza la mawaziri katika kikao chake cha jana kilichoongozwa na rais wa Rwanda paul Kagame. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya wizara ya afya ya Rwanda kujiridhisha kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kupungua, wakati nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo kwa wananchi. Kwa sasa zaidi ya watu elfu mia sita wamekisha pokea chanjo na zoezi hili linaendelea. Lakini wiki iliyopita naibu waziri wa afya Dr Mungata Arsis, alisema kwamba wale waliokosa kupokea chanjo ya pili aina ya AstraZeneca baada ya kupewa ya kwanza, sasa wameanza kupewa aina nyingine ya chanjo aina ya Pfizer. Waziri wa afya wa Rwanda d Nani Ngamije amethibitisha kwamba kadri zoezi hilo la kutoa chanjo linavyoendelea na, na hilo la kutoa aina mbili ya chanjo kwa wale waliokuwa wamepokea AstraZeneca wa hapo awali linaendelea gukingirwa bilitabiriwe cyane hano mu mujyi wa Kigali ndetse no kuchanjwa kwa aina hii kumeitikiwa na wananchi wengi hapa jijini Kigali, na hata katika maeneo mengine nchini, na wala haina matatizo yoyote. Chanjo tunazopokea kwa wingi ni Pfizer ambapo kama tulivyoweka ratiba yetu tunapokea kila wiki chanjo laki mbili na elfu ishirini na, na zoezi hili linaendelea vyema, lakini siku chache zijazo tutapokea chanjo nyingine zaidi, hasa zile zilizothibitishwa na shirika la afya ya ulimwenguni, WHO na hizo ni kama vile vilemdnafiz asiwazinika na hata ofau zinazotengenezwa na Uchina, maana nazo WHO imethibitisha viwango vyake. Nadhani hakupaswi kuwepo na wasiwasi, maana sisi tunaamini kwamba chanjo peke yake ndiyo suluhu la mmoja. aliopewa aina ya pili ya chanjo anasema anasemadaysikuona tatizo, maana awamu ya pili ilikawia tukasubili na kuchoka na maadamu chanjo zipo hatuoni tatizo kwa sababu zote ni chanjo tu. Rwanda inasema itahakikisha inatoa chanjo za korona kwa asilimia 60 wakazi wake wote milioni 12 nusu ifikapo mwezi Juni mwaka 2022. Kwa upande mwingine, pamoja na kulegeza masharti ya udhibiti wa korona, bado viongozi wa muyasa wananchi kuachana na tabia ya kukaidi miito na kubweteka. Kwa sababu hiyo, Jean Marie Vianney Gatabazi, ni waziri wa serikali za mitaa nchini Rwanda. Kama nivo fanuwa hapo mwanzo, watu wanaonekana kuchezea korona wakidhani iko mijini au ni ugonjwa matajiri tu, lakini kwa sasa nadhani kila mmoja wetu anakubali kwamba korona ipo ndani ya wananchi hata vijijini. Kwa sababu hiyo basi, sisi tumeamua kuwachukulia hatua viongozi zaidi ya mia nne wa ngazi za chini na tutaendelea kuwawajibisha mm. kwa sasa zoezi la kutoa chanjo inaendelea, na, na serikali imewataka wafanyakazi wake wote kuchukua chanjo, kwa sababu huenda siku za usoni jambo hilo likawa la lazima kwa mfanyakazi wa serikali. Radio Teheran, Kigali. Asante sana Silvanus Karimera. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Teheran. Kamisheni kuu ya misaada kibina ya kibinadamu ya Sudan imetangaza kuwa wakazi 1500 wa Darfur wamelazimika kukimbilia kwenye kambi za wakimbizi zilizoko kaskazini mwa eneo hilo la magharibi mwa Sudan kutokana na ghasia na machafuko yanayoendelea katika eneo hilo. Taarifa iliyotolewa mapema leo Alhamisi na kamisheni hiyo imesema machafuko yanayoendelea huko Darfur yamewalazimisha watu elfu moja na mia tano kukimbia makazi yao na kuelekea kwenye kambi za wakimbizi. Ripoti zinasema katika siku chache za karibuni vijiji 38 vya Darfur vimekumbwa na mapigano makali ya kugombania ardhi ya kilimo. Ripoti hiyo inasema hadi sasa makumi ya watu wameuawa huko Darfur kutokana na mizozo ya kugombania ardhi na ya kikabila. Mwezi Aprili mwaka huu, watu wasiopungua 132 waliuawa katika machafuko ya kikabila yaliyozuka katika mji wa Algeneina, makao makuu ya jimbo la Darfur Magharibi nchini Sudan. Mwaka elfu mbili na tatu eneo la Darfur lilikumbwa na mapigano ya umwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa rais aliyeenguliwa madarakani wa Omar al Bashir na wapinzani wa serikali. Karibu wakazi laki tatu wa jimbo hilo waliuawa katika mapigano hayo na maelfu ya wananchi waliokamilisha masharti wa Zambia wakiongozwa na Rais Edgar Lungu wa nchi hiyo Leo wamepiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya kusini mwa bara la Afrika. Lungu ambaye anagombea ili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine, anachuana vikali na mpinzani wake mkuu katika uchaguzi wa leo Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka 59. Uchaguzi wa leo wa rais huko Zambia unawashirikisha jumla ya wa wagombea 16. Lungu amewaambia waandishi wa habari mara baada ya kupiga kura mapema leo kwamba tuwaache wananchi waje wapige kura na kisha warejee nyumbani wasubiri matokeo kwa utulivu na amani, amesema. Amewasikia baadhi ya wanasiasa wakiwataka wananchi kusubiri matokeo katika vituo vya kupigia kura, jambo ambalo amesisitiza kuwa litaibua ghasia. Rais Edgalungu aliingia madarakani Zambia mwaka 2015 baada ya kutangazwa mshindi katika uchaguzi mdogo uliogubikwa na malalamiko wa kukamilisha muhula wa urais wa mwenda zake Michael Sata ambaye aliaga dunia akiwa madarakani. Lungu pia alichaguliwa kuwa rais wa Zambia kuhudumu muhula wa miaka mitano kamili katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na sita, ingawa mpinzani wake mkuu Hichilema alipinga matokeo akisema yaligubikwa na wizi wa kura. Hii ni mara ya sita kwa mpinzani huyo Hichilema kugombea kiti cha urais Zambia na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu Umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho, kudhibiti wimbi la tano la maambukizi ya korona na haja ya kuwepo ushirikiano mkubwa zaidi. Sambamba na kushadidi mgogoro wa maambukizi ya korona nchini Iran na maeneo mengine ya dunia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema suala la kupambana na virusi hivyo ndilo jukumu kuu na la dharura kwa sasa hapa nchini. Ayatullah Ali Khamenei aliyasema hayo jana Jumatano katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni, akiwahimiza maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu kutekeleza vyema majukumu na maamuzi yao ya kukabiliana na korona. Amesema chanjo ya korona sawa iwe ya kuagizwa kutoka nje au inayotengenezwa nchini inapaswa kutolewa kwa wananchi wote. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria ushiriki mkubwa na madhubuti wa vikosi vya jeshi katika medani ya kupambana na maambukizi ya korona katika miezi ya awali baada ya maradhi ya COVID-19 kuibuka na akasema vikosi vya jeshi la taifa pia vipo katika medani kwa sasa lakini vinapaswa kuwasaidia wananchi kwa hima kubwa zaidi. Mripuko mpya wa maambukizi ya virusi vya korona nchini Iran na maeneo mengine ya dunia umesababisha mgogoro mkubwa. Hii inatokana na kuwa aina ya delta ya kirusi hicho ina nguvu kubwa zaidi ya kusambaa kuliko aina ya awali ya korona. Hivyo, mbali na udharura wa kuendelea kutolewa chanjo ya korona, vilevile kuna udharura wa wananchi kuchunga na kutekeleza protokali na maagizo yanayotolewa na, na wataalamu wa afya ili kuweza kukata mnyororo wa maambukizi ya covid-19. Kwa kwani chanjo peke yake haiwezi kuwakinga wananchi na kirusi hicho kinachojibadilisha na kutengeneza spishi mpya kila baada ya muda, na suala hili linazidisha udharura wa wananchi kuchunga na kutekeleza maagizo ya wataalamu wa afya, ikiwa ni pamoja na kuvaa barakoa na kulinda umbali ulioainishwa baina ya mtu mmoja hadi mwingine katika maeneo ya umma. Wimbi jipya la maambukizi ya korona nchini Iran limepandisha juu kiwango cha idadi ya watu wanaowaga dunia kila siku kutokana na virusi hivyo, ambapo sasa zaidi ya watu 500 wanafariki dunia kutokana na ugonjwa wa covid-19 kwa siku. Katika mazingira kama haya, kuna udharura wa kuwepo ushirikiano mkubwa na kutumia suhula na uwezo wote wa sekta afya na matibabu, na vilevile vile kushirikisha asasi mbali mbalimbali ndani ya nchi ili kuweza kudhibiti maambukizi ya janga hilo. Kinyume chake, itakuwa vigumu sana kuondoka katika hali mbaya sasa, hususan kwa kutilia maanani uwezo mkubwa na kasi ya maambukizi ya aina ya delta ya kirusi cha korona. Miongoni mwa masuala yanayoweza kusaidia sana kudhibiti kasi ya sasa maambukizi ya korona ni kuzidisha uzalishaji wa chanjo inayozalishwa ndani ya nchi sambamba na uagizaji wa chanjo zaidi kutoka nje ya nchi bila kusahau suala muhimu la kutekeleza protokali na maagizo ya wataalamu wa afya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza mawaidha maalum ya Muharam ambayo yataletwa kwenu na Shekh Rafiq Abdallah. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha Iran juma hili na simulizi ya hamasa ya Karbala. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida, kwa muhtasari wa habari za dunia. Mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pamoja na watu wa nyumbani kwake waliotakasika kikamilifu na kuondolewa kila aina ya upungufu na Allah subhanahu wa ta'ala. Naam, waheshimiwa Waislamu, nimependa kuzungumzia sala mzima la shubha kwamba inayotokea katika umma wa Kiislamu, shubha isemayo ya kwamba, au swali lisemalo kwamba kwa nini siku zote Mashia, wafuasi wa nyumba ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hunadi wakisema kwamba labbaika ya Hussein, labbaika ya Hussein? Hivi kwa nini wasiseme labbaika ya Allah? Kwa nini wasiseme labbaika ya Rasul Allah? Kwa nini wasimuitikie Allah subhanahu wa ta'ala kwa pamoja? Kwa nini wakanadi Hussein, Hussein, Hussein salamu Allah alayhi kila siku? Hivi katika Aba Abdillahi al-Hussein kuna siri gani kwa mashia? Hili ndilo sala ambalo nimependa siku hii ya leo tujaribu kukaa chini kwa pamoja, tukumbushane, tuieleze itikadi na aqida sahihi ya Kiislamu ili ipate kutambulika kwa umma wa Kiislamu kwamba Aba Abdillahi al-Hussein ni nani katika Uislamu au Hussein bin Ali bin Abi Talib ni nini katika Uislamu. Waheshimiwa Waislamu, Sala mojawapo ambalo ni muhimu sana kulitambua ni kwamba, katika Uislamu, kwanza upo msingi ambao kiasi kadhaa ni wenye kustaajabisha. Ni msingi ambao umeletwa na mafunzo ya dini ya Kiislamu. Msingi upi? Msingi wa kuunganisha jambo fulani na jambo jengine, mathalan katika Qur'ani tunaona sehemu nyingi sana Allah subhanahu wa taala anatuelezea jambo kama hilo. Kabla ya kueleza kwa undani zaidi hayo, tukumbuke ya kwamba siku zote tuna nadi tukisema ya kwamba kusema labeika ya aba abdillahi al-Hussein ni sawasawa sawa na kusema labeika ya rasul Allah. Kusema labeika ya Hussein ndiyo kusema labeika ya Allah, lakini ni kwamba labeika ya Hussein hutajwa na huitikiwa. Allah subhanahu wa ta'ala kwa kusema labaika ya Husein, na hasa katika shaair za Aba Abdillahi al-Hussein, katika mihanga aliyojitolea Aba Abdullah al-Hussein. Hakujitolea muhanga mara moja katika maisha yake bali alijitolea muhanga maisha yake mazima, toka anazaliwa mpaka anaiaga dunia. Maisha yake Huseini bin Ali bin Abi Talib yalikuwa ni mfano wa maisha ya babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambapo mtume mwenyewe anatueleza maisha yake ilikuwa ni vipi, ya kwamba inna hayati hakika maisha yangu mimi wanusuki na mambo yangu yote wamamati mpaka kufa kwangu lillahi rabbil alamin Kizazi chake kilikuwa ni lillahi rabul alamin, familia yake yote ilikuwa ni lillahi rabul alamin. Ndio maana hata alipotoka kuelekea katika jangwa la Karbala alitoka akiwa na mali zake, alitoka akiwa na ahli zake, alitoka akiwa na watoto wake, alitoka na kila alichokimiliki kama cha kwake, kwa sababu vilikuwa ni lillahi rabul alamin, akatoka navyo kwa ajili ya Allah subhanahu wataala kwa hivyo waheshimiwa waislam unaposema labeika ya husein umesema labeika ya allah kwa sababu maisha yake mazima kila alichokuwa nacho ilikuwa ni lillahi rabbil alamin. ndio maana mashia wafuasi wa nyumba ya mtukufu mtume tunamwitikia allah subhanahu wataala tukisema labeika ya husein kwa nini? kwa sababu allah ametuita katika kuwapenda nyumba ya mtukufu mtume Allah anatutaka sisi tuwe ni wenye mawadda kama anavyosema katika Qur'ani kwenye surati Shura ya kwamba la as'alukum alayhi ajran, sikuombeni ujira wa aina yoyote Sikutoka mimi nyumbani kwangu, sikutoka mimi Madina pamoja na familia yangu ili nije kutafuta shari wala nije katika masala ya uchokozi na chokochoko choko kwa mwingine. Wainnama liasira ala sirati jaddi, nimetoka ili nitembelee njia na mwenendo wa babu yangu mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa wa alihi wasallam, liamura bil ma'ruf ili niamrishe mambo mema, wa anha anil munkar, ni ili nikataze mabaya. Ala tarauna, anasema hivi, watu wa dunia hamuoni? anna al ma'ruf la yutaamaru bih, ya kwamba wema tena umekuwa hauamrishwani, hawa watu hawaamrishani mema ili wayafanye, wala lmunkara la yutanaaha anhu, wala maovu watu hawakatazani mambo mabaya. Kila mtu analotaka kulifanya ndilo alifanyalo. Mimi kutoka kwangu na familia yangu, wake zangu na watoto wangu na masahaba wangu, pamoja na maisha yangu, ili kuyatoa muhanga katika dini ya Mnyaazi Mungu ni ili kuhakikisha ya kwamba naipiga vita dhulma, napiga vita ukandamizaji, ili dunia ipate kuishi katika ladha ya uadilifu kama anavyotaka Allah subhanahu wataala. Hii ndio ilikuwa sababu ya kutoka kwa Abuabdillahi Al Husein. Anayelia kumlilia Abuabdillahi Al Husein kwa maovu na mabaya yaliyomkuta Abuabdillahi Al Husein ni kwa sababu, kwa ma ma sababu ya mafunzo haya anayoyapata ni kwa sababu ya ujumbe wa Aba Abdillahi Al lhusein, si kwa sababu nyingine. Ni kwa sababu ya kumwitikia Allah subhanahu wataala ya kwamba la asalukum alayhi ajran illa lmawaddata fi lqurba, sikuombeni jambo lolote isipokuwa ni nyinyi kuwapenda watu wa nyumbani kwa Mtume. Na je, kuna mapenzi wa illa kuhuzunika pale wanapokuwa wamepatwa na mambo ya huzuni watu wa nyumbani kwa mtukufu mtume. Unajua ni mazito kiasi gani yaliwapata watu wa nyumbani kwa mtume? Unajua ni kifo aina gani kiliwapata watu wa nyumbani kwa mtukufu mtume? Tazama katika Qur'ani tukufu, Allah subhanahu wa ta'ala katika suratul Anfal anasema nini? Allah subhanahu wa ta'ala, Allah subhanahu wa ta'ala, tukio maarufu sana ambalo wanazuoni wote wa dini ya Kiislamu bi ittifaqi almufassirin alquran wafasiri wote wa Qurani wanakubali ya kwamba katika vita vya Badri mtukufu mtume alichukua na akarusha, alichokirusha kikenda kikamdhuru aliyedhurika na hiki alichokirusha. Wengine wanasema la, ilikuwa ni katika vita vya Khaibari, mtukufu mtume ndio alichukua mshale akaurusha katika ngome ya mushrikin na mshale ule ukenda ukamuua Kinana bin Abi mja huenda ikafungamanishwa dhati yake na Allah subhanahu wa taala kutokana na ukaribu na fadhila na daraja na wema wa amali yake anayoifanya kwa Allah subhanahu wa taala. Na hili si jambo geni katika dini ya Kiislamu, ni jambo ambalo liko wazi, ni jambo ambalo msingi wake katika dini ya Kiislamu ni msingi ambao ni madhubuti, kwa mujibu wa Qurani tukufu ya Kiislamu. Waheshimiwa Waislamu, amma qadhiya ya abu Abdullah al-Husayn Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi nchini Rais wa Iran asema tunakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kwa masilahi ya pamoja, na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema Israel haiwezi kuficha ugaidi wake baharini kwa kuituhumu Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Seid Ali Khamenei amesema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi la kushughulikiwa nchini. Ayatola Khamenei ametoa agizo hilo Jumatano alipohutubia taifa kwa njia ya televisheni kuzungumzia hali ya mripuko mkubwa wa ugonjwa wa COVID-19 nchini na akasema, kuna ulazima wa kujipanga na kutumia mbinu mpya na madhubuti za kujilinda katika kukabiliana na mabadiliko ya anuai na kasi kubwa ya usambaaji wa kirusi cha korona. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa kupotea roho za watu zaidi ya mia tano kwa siku moja na kuziacha familia zao katika msiba na majonzi na vilevile kuambukizwa maradhi hayo makumi ya maelfu ya watu kwa siku pamoja na matatizo ya kuwapatia tiba watu hao ni jambo linaloumiza mno na kuungulisha moyo wa kila mwislamu na kila mwananchi kwa hivyo sote tuna majukumu kwa ajili ya kukabiliana na hali hii, Ayatollah Khamenei amesema. Muhula wa wiki moja uliotolewa na rais kwa ajili ya kukusanya mapendekezo na maamuzi ya kuchukuliwa kuhusiana na suala hilo ni hatua nzuri, na akaongeza kwamba suluhisho litakalopendekezwa ndani ya muda huo uliowekwa liwe limetafakariwa kwa umakini, na kwa kila hatua itakayohitajika uchukuliwa uamuzi madhubuti na kutekelezwa kwa uzito kamili. Katika hotuba yake hiyo ya taifa, kiongozi mwadhamu amesema machofu makubwa walionayo wafanyakazi wakada ya utabibu na mashinikizo ya kimwili na kiroho walionayo yanatia wasiwasi mkubwa. Na akaongeza kuwa, ninawashukuru kwa udhati wa moyoni, madaktari, wauguzi na timu za utabibu ambazo kwa kweli ziko katika jihadi, ijapokuwa mtoaji shukrani haswa ni Mwenyezi Mungu mshukurivu na mjuzi. Huku akisisitiza umuhimu wa majilisi za maombolezo ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alayhi ssalam katika mwezi huu wa Muharam na umuhimu wa dua na kumwomba Mwenyezi Mungu. Kiongozi mwadhamu amesema majilisi za maombolezo ni mazingira mazuri ya kujikurubisha na kumzingatia Mwenyezi Mungu. Tumwombe Mwenyezi Mungu na tufanye istighfar na tumwombe neema, na kwa hakika atatuneemesha. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awaokoe watu wa Iran waumini, na watu wote, watu duniani kutokana na shari ya ugonjwa huu khabithi. Rais Ibrahim Raisi amesema serikali mpya ya Iran inakaribisha kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kuzingatia masilahi ya pamoja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameasema hayo Jumatatu katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, ambapo sambamba na kuashiria ukiukaji mkubwa na wa kila mara wa utekelezaji ahadi na majukumu uliofanywa na Marekani na kutoheshimu nchi tatu za Ulaya, wanachama wa makubaliano ya nuklia JCPOA, utekelezaji ahadi na majukumu yao katika mapatano hayo ya kimataifa, amesema kwa kuweka vikwazo vipya, Marekani imekiuka wazi wazi majukumu yake na imefika hadi ikajumuisha hata bidhaa za mahitaji ya kibinadamu katika vikwazo vyake. Hivyo Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa Marekani na vilevile Ulaya inapasa zitekeleze majukumu yao katika JCPO na akasisitiza kwamba katika mazungumzo yoyote yale ni lazima haki za taifa la Iran zizingatiwe na maslahi ya wananchi yadhaminiwe. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana pia kwamba Iran haina mzaha hata chembe katika kudhamini usalama na kuhakikisha inazuia hujuma dhidi yake katika eneo la ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman na itakabiliana na wale wote watakaovuruga amani. Kwa upande wake, rais wa Faransa alitumia Fursa ya mazungumzo hayo ya simu kumpongeza na kumtakia mafanikio Rais Ibrahim Raisi katika uongozi wake, na akasema kwa kushirikiana pamoja, Iran na Ufaransa zinaweza kutoa mchango katika kuleta amani na uthabiti katika eneo. Aidha, ameashiria hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa na Marekani ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA na kusisitiza kuwa kutekeleza mapatano haya ya kimataifa ni jambo muhimu, na akasema sisi, tunataka tufikie kwenye njia ya ufumbuzi wa swala hili na tunatumai mazungumzo yataweza kuanza tena huo huo rais Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa daima taifa la Iran litaendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi wa Palestina mkabala wa wadui wa utawala vamizi wa Israel. Saidi Ibrahim Raisi ameasema hayo katika mazungumzo yake na Ziad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina hapa mjini Teheran. Wakati huo huo, rais Raisi amesema katika mazungumzo yake na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas uh, ambaye pia alikuwa hapa Teheran, kuwa Iran daima imekuwa ikiwaunga mkono na mapambano wa Palestina na kwamba katu taifa hili halijatetereka katika sera hizi. Kwingineko, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, bunge la Iran, amesisitiza kuwa wale ambao waliwalea magaidi wa ISIS wanachukua misimamo dhidi ya Iran, katika hali ambayo iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Mohamed Baqir Khalibaf spika wa bunge la Iran aliyesema hayo Jumapili baada ya kikao cha bunge lilipojumuika na waandishi habari ambapo waliwapongeza kwa mnasaba wa siku ya waandishi habari, huku akiashiria hujuma dhidi ya meli ya utawala wa kizayuni hivi karibuni, amesema: sisi daima tunapinga hatua yoyote ile dhidi ya sheria ya kigaidi. Wale ambao waliwalea na kuunga mkono magaidi wa ISIS ndio wanaochukua mwelekeo huo wa kuhujumu meli. Kila siku tunapokea habari za kushambuliwa meli katika bahari ya Sham, na hayo yanatekelezwa na wale wenye mwelekeo wa kigaidi. Kwa hakika, iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizaini wa Israel. Sisi daima tunafuata sheria na tunalinda usalama wa njia za kimataifa baharini. Wakati huo huo, utawala wa kizaini wa Israel hauwezi kuficha vitendo vyake vya kigaidi baharini kwa kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Hayo yamesemwa Jumatatu na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Bi Zahra Irshadi alipohutubu katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu usalama baharini. Amesema na hapa namnukuu, tuhuma hizo haziwezi kwa vyovyote vile kuficha vitendo vya kigaidi vya utawala wa Israel dhidi ya meli za kibiashara. Katika kipindi cha miaka miwili, utawala huo umeshambulia zaidi ya meli kumi za kibiashara au za kibinadamu katika maji ya kimataifa. Kauli ya Beirshadi imekuja baada ya utawala haramu wa Israel kuituhumu Iran kuwa eti imeshambulia meli moja ya mafuta inayomilikiwa na, na Muisraeli katika pwani ya Oman. Utawala wa Israeli umetoa tuhuma hizo bila ushahidi wowote na kuungwa mkono na Marekani pamoja na Uingereza. Beirshadi amesema ya matamshi yaliyotolewa na maafisa wa Marekani na Uingereza kuunga mkono madai bandia ya Israel yalitolewa kwa msingi wa nia mbaya ya kisiasa. Na Jumatano wiki hii, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewasilisha bungeni orodha ya watu waliopendekezwa kuhudumu katika baraza lake la mawaziri. Katika barua yake kwa Spika wa Majlisi ya ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, Rais amewasilisha orodha ya watu kumi na tisa ili ichunguzwe na bunge na kisha ipigiwe kura na wabunge ambao wana haki ya kuidhinisha au kukataa waliopendekezwa na ili kupata ufafanuzi kuhusu orodha hiyo, tumezungumza na mbunge Saidi Muhammad Aridha Mirtajidini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu ambaye amesema wabunge wana wakati wa kutosha wa kuchunguza majina ya mawaziri waliopendekezwa na rais raisi. Katika mahojiano na mwandishi wa redio Teheran amesema mawaziri waliopendekezwa watafika katika vitengo viwili vya bunge. Kwanza ni katika tume za kitaalamu, ambapo mawaziri wote waliopendekezwa watafika na kusailiwa katika tume zinazohusiana na taaluma zao. Pili, sisi kama mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu ambao ni mrengo wa walio wengi bungeni, pia tutakuwa na mikutano na mawaziri waliopendekezwa na kuchunguza uzoefu wao wa kikazi. Kama alivyosema kiongozi mwaadhamu wa bunge, wanapaswa kutoa maoni yao waziwazi wazi. Nam huyo ni mbunge Said Muhammad Ridha Amirtaji Dini, msemaji wa mrengo wa mapinduzi ya Kiislamu katika bunge la Iran. Nam la ziada hatuna kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Msafara wa Imamu Husein alaihi ssalam ulikuwa ukisonga mbele kuelekea Karbala. Katika kimya kizito cha jangwani, sauti za kengele za ngamia wa msafara wa Imamu zilikuwa zikisikika kutoka mbali. Ghafla sauti ya Allahu akbar ya mmoja kati ya watu wa msafara huo ilivunja kimya kizito. Imamu, ninashuhudia shamba la mitende ambalo sikuwahi kuliona mahala hapa huko nyuma. Watu kadhaa wa msafara huo waligeuka na kutazama kwa mshangao, huku wakisema, weusi huo unaouona sio shamba la mitende. Hawa ni askari wapanda farasi walioshikilia mikuki mikononi mwao. Wapanda farasi hao walisogea karibu zaidi kadiri msafara wa imamu ulivyokuwa ukisonga mbele. Kamanda wa kundi hilo la watu wenye mishale na mikuki alikuwa akilalamikia kiu cha askari wake. Aliomba maji kwa ajili yao. Imamu Husein alaihi ssalam Alielewa vyema kwamba hao walikuwa askari wa adui. Hata hivyo, kutokana na tabia na maadili yake ya Kiislamu, aliamuru watu wote wa msafara huo wa adui wapewe maji ya kunywa, hata farasi wao. Kisha alimuuliza kamanda wao, wewe ni nani? mimi ni Hur bin Yazid al-Riyahi. Imamu aliuliza tena, uko na sisi au udhidi yetu? Sisi, Hur alijibu, Nimekuja kuzuia msafara wako. Imamu Husein alaihi ssalam alitazama nyuso za watu wa kundi hilo la jeshi la Yazid, kisha akauliza, siyo nyinyi mlioniandikia maelfu ya barua mkinialika kuja katika mji wenu? Wakati huu sahaba mmoja wa imamu aliadhini na kuwaita watu kwa ajili ya swala. Majeshi yote mawili yalikusanyika nyuma ya imamu Husein alaihi ssalam na kutekeleza ibada ya swala. Kisha imamu aliamuru msafara uendelee na safari. Hata hivyo, Hur alizuia msafara wa imamu kusonga mbele. Imamu Husein alimuuliza, ewe Hur, unakitaka nini kutoka kwetu? Alisema, nimetakiwa kuzuia msafara wako. Imamu alitoa hotuba na kukamilisha hoja kwa wahadhirina. Alisema katika sehemu moja ya hotuba hiyo, enyi watu ghamu na majuto ya washukie nyinyi ambao mmetuita katika mji wenu, kisha mnashika panga kutupiga vita. Kamwe hatutasalimu amri na kukubali kudhalilishwa. Mwenyezi Mungu, mtume wake na waumini wametukataza kufanya hivyo. Tuko tayari kufa kwa heshima na iza kuliko kufuata watu hawa waovu. Hur aliendelea kufuata msafara wa Imamu kama kivuli cha mtu kinavyomfuata mwenye nacho. Hata hivyo, alionekana kuathirika mno na maneno ya Imamu ambayo yalizusha tufani kubwa katika roho yake. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Bwana Idris Amali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ametuletea maoni usiku huu akisema, Israel haitaacha kunyanyasa wananchi wa Palestina mpaka viongozi wao wapelekwe Mahkama ya Kimataifa ya The Hague. Maoni yake hayo Bwana Idrisa mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Msikilizaji wetu mwingine alituletea maoni yake kwa usiku wa leo ni Ali Magema wa huko Tanzania. Yeye anasema Umoja wa Mataifa unataka zisitishwe jinai dhidi ya Israel na dhidi ya wanaharakati, jinai za Israel dhidi ya wanaharakati wa Palestina. Anasema uh, mazungumzo yapo, utendaji hakuna. Anakusudia kusema kwamba hizo ni kauli tu zinatolewa, lakini kivitendo hakuna hatua zinazochukuliwa kuhakikisha kwamba Israel inasitisha jinai zake. Hizo ni kauli za kuiomba tu Israel isitishe jinai zake dhidi ya wanaharakati wa Palestina. Nam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio siku kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa Bimeri Lola ametoa wito wa kusitishwa jinai na uhalifu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wanaharakati wa Palestina. Bilora ametahadharisha kuhusu jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wanaharakati wa Palestina, ikiwa ni pamoja na kutiwa mbaroni kiholela, kuteswa na vitisho, pa kusisitiza ulazima wa kukomeshwa vitendo hivyo. Wataalamu wa kutambua aina za virusi wametahadharisha kuwa kirusi cha korona cha Nigeria kinachojulikana kwa jina la Eta kinasambaa kwa kasi kubwa duniani. Kirusi hicho cha Eta hakiwezi kutambuliwa katika aghalabu ya mifumo ya uchukuaji vipimo vya covid-19 ya RT-PCR, jambo ambalo limewatia wasiwasi wataalamu wa afya na watambuzi wa virusi duniani. Aina hii ya kirusi cha korona cha Eta kilipewa jina hilo na shirika la afya duniani WHO mwezi Juni mwaka huu. Mahakama ya jinai ya Misri kwa mara nyingine tena imeiweka harakati ya Ikhwanul Muslimin na watu 56 katika orodha ya ugaidi ya serikali ya nchi hiyo. Kamisheni kuu ya misaada kibina ya kibinadamu ya Sudan imetangaza kuwa wakazi elfu moja na mia tano wa Darfur wamelazimika kukimbilia kwenye kambi za wakimbizi zilizoko kaskazini mwa eneo hilo la magharibi mwa Sudan kutokana na ghasia na machafuko yanayoendelea katika eneo hilo. Na maelfu ya wananchi waliokamilisha masharti wa Zambia wakiongozwa na Rais Edgar Lungu leo wamepiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya kusini mwa bara la Afrika. Na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi. la ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.