Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayejua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tumai huna neno na mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Alhamisi ya Agosti 12 mwafaka na tarehe 3 Muharram, mwaka 1443 hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya atakuwa anaendeleza mfululizo wa vipindi vya muharam kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifuatayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Watu kadhaa wauawa na wasi wa ADF mjini Beni huko Congo DR. Iran yatoa mkono wa pole kwa taifa la Algeria kufuatia makumi kuuawa na moto misituni. Na WHO kufanyia majaribio dawa za malaria na ugonjwa wa baridi yabisi kama tiba ya ugonjwa wa COVID-19 pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza masikitiko yake kufuatia moto mkubwa unaoendelea kuteketeza misitu nchini Algeria, ambao umeua makumi ya wa watu na kuacha wengine wengi bila makazi. Said Khatibzade leo Alhamisi ameeleza masikitiko yake kufuatia moto mkubwa ulioathiri misitu ya maeneo ya kaskazini mwa Algeria na kusababisha maafa makubwa, ikiwa ni pamoja na kusababisha vifo vya makumi ya watu. Msemaji wa wizara Iran ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu iko pamoja na serikali na taifa rafiki na ndugu la Algeria, na ametoa mkono wa pole kwa familia za watu waliopoteza maisha katika ajali hiyo ya moto. Hii ni katika hali ambayo idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa kaskazini mwa nchi hiyo wa Tizi Uzu kupindukia sitini. Msemaji wa idara ya huduma za dharura ya nchi hiyo Nasim Barnawi amesema moto huo ulioanza siku ya Jumatatu hadi sasa umesababisha vifo vya watu sitini na tisa. Habari zaidi zinasema kuwa zaidi ya visa sabini vya misitu kuteketea kwa moto vimeripotiwa katika mikoa kumi na minane ya kaskazini mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika siku za hivi karibuni. Wakati baadhi ya viongozi wa Algeria wakisema kuwa chanzo cha moto huo ni kupanda kwa kiwango cha joto, wengine wanasisitiza kwamba chanzo cha moto huo ni sababu za kibinadamu. Kwingineko, watu wasiopungua watoto wameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika shambulizi la waasi wa kundi la ADF katika eneo la Beni huko katika mkoa wa Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa serikali katika eneo hilo amesema raia hao waliuawa jana Jumatano baada ya wapiganaji wa ADF waliojizatiti kwa silaha kushambulia kijiji cha Kainama katika eneo la Beni. Isaya Muhindo amesema wasi hao walivamia kijiji hicho Jumanne, lakini milio ya risasi ilikuwa inasikika hadi jana nyakati za dhuhuri. Amesema watu hao waliuawa wa baada ya kutoka katika maeneo walikojificha, baada ya kusikia milio ya risasi imenyamaza, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeripotiwa kuanzisha operesheni ya kuwafurusha na kuwarejesha nyuma wapiganaji hao wa kundi la kigaidi la ADF. Mwishoni mwa mwezi uliopita jeshi la DRC lilitangaza kuwa limefanikiwa kuwaokoa raia zaidi ya mia moja hamsini waliokuwa wametekwa na kundi hilo la waasi huko mashariki mwa nchi hiyo. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha, hususan waasi wa ADF wanaotokea Uganda wanaoendesha harakati zao mashariki mwa DRC na machafuko ya kikabila, yamesababisha vifo vya mamia ya watu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Huku hayo yakiarifiwa, shirika la afya duniani WHO limesema litafanyia majaribio dawa za ugonjwa wa malaria na aina fulani za saratani ili kuona iwapo zinaweza kutibu ugonjwa wa COVID-19 au la. Miongoni mwa dawa tatu mpya ambazo WHO imependekeza zifanyiwe majaribio ili kuona iwapo zitatumika kutibu ugonjwa wa COVID-19 ni pamoja na artesunate iliyozalishwa au inayozalishwa na kampuni ya dawa ya IPCA ambayo kwa sasa inatumika kutibu ugonjwa wa malaria na imatinib ya shirika la Novartis ambayo inatibu aina kadhaa za saratani. Aidha, WHO imependekeza kufanyiwa majaribio dawa ya infliximab inayozalishwa na kampuni ya Johnson and Johnson ambayo kwa sasa inatumiwa kukabiliana na magonjwa yanayohusiana na mfumo wa kinga kama vile ugonjwa wa baridi yabisi au romatoid arthritis kwa kimombo. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kupatikana na dawa athirifu na inayopatikana kwa wepesi miongoni mwa wagonjwa wa covid-19 kunasalia kwa suala la dharura kwa shirika hilo na kwamba WHO inaona fahari kuongoza jitihada hizo za kimataifa. Itakumbukwa kuwa Mei mwaka jana shirika la afya duniani lilisitisha majaribio ya dawa inayotumia kutibu malaria ya hydroxychloroquine kama tiba ya ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros alisema utumizi wa dawa hiyo una madhara kwa watumiaji wake ikiwa ni pamoja na matatizo ya moyo na kusisitiza kuwa dawa hiyo ni salama kutibu ugonjwa wa malaria pekee. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kadhalika tunasikika mubashara kupitia redio maarifa ya huko tanga tanzania tukisonga mbele msemaji wa harakati ya ansarullah ya yemen amesema marekani inakwamisha na kuzuia kupatikana suluhisho la kisiasa katika mgogoro unaoikabili nchi hiyo maskini ya kiarabu inayozongwa na vita na mapigano tokea mwaka 2015 muhammad abdusalam amesema hayo katika ujumbe aliotuma jana jumatano katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa twitter na kuongeza kuwa na hapa na nukuu uingiliaji wa marekani kwa mambo ya ndani ya yemen kupitia uvamizi wa kijeshi umepelekea kukanyagwa mamlaka ya kujitawala nchi hiyo mwisho kunukuu abdusalam amebainisha kuwa marekani yakishirikiana na saudi arabia na umoja wa falme za kiarabu zimefanya jitihada za kuamilisha harakati na shughuli za makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daish au ISIS huko nchini Yemen. Msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameongeza kuwa kiuchumi, wavamizi hao wameliwekea taifa la Yemen mzingiro shadidi ambao umewasababishia matatizo ya kijamii katika hali zote za kimaisha wananchi wa Yemen. Abdusalam ambaye pia ni mkuu wa timu ya mazungumzo ya Yemen ameeleza bayana kuwa hakuna shaka kuwa nchi inayozuia kupatiwa ufumbuzi wa kisiasa mgogoro wa Yemen ni Marekani. Msemaji huyo Ansarullah hivi karibuni aliyataja madai ya Marekani na waitifaki wake kuhusu kuisaidia kiuchumi Yemen kuwa ni istihzai na maskhara, na kueleza kuwa kama ingeweza Marekani ingewanyima hata hewa wananchi wa nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Na ripoti mpya ya mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu imeitaka serikali ya waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau isimamishe kuuzia silaha utawala wa Saudi Arabia ikisisitiza kuwa mauzo hayo yanakiuka haki za binadamu au si tu yanakiuka haki za binadamu, lakini pia yanavunja sheria za kimataifa. Ripoti hiyo iliyotolewa na mashirika ya Amnesty International Canada na Project Ploughshares ina anwani semayo hakuna ushahidi wenye itibari, tathmini ya kosa la Canada kuiuzia silaha Saudi Arabia. Katika ripoti hiyo mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yamemtaka waziri mkuu Justin Trudeau asitishe mara moja uuzaji silaha wa serikali ya Ottawa kwa utawala wa Saudi Arabia, yakisisitiza kuwa mauzo hayo yanakwenda kinyume na hati ya mauzo ya silaha kwa kifupi ATT, mkataba wa kimataifa ambao Canada ilijiunga nao mwaka 2019. Mashirika hayo ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamesema katika ripoti hiyo kuwa yumkini silaha hizo zinatumiwa na utawala wa Ali Saud kukiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu dhidi ya wananchi wa wa Yemen, wakiwemo wanawake na wa na na watoto wasio na hatia yoyote, ikipata uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa. Saudi Arabia ilianzisha vita dhidi ya Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa angani, baharini na nchi kavu. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na jumuiya za kiraia za ndani na nje ya Canada kwa muda sasa zimekuwa zikimshinikiza waziri mkuu wa nchi hiyo asimamishe kuuzia silaha utawala wa Ali Saud unaofanya jinai kila leo dhidi ya wananchi wa Yemen. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. habari hizo mpenzi msikilizaji unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw aidha iwapo una maoni yoyote kuhusiana na habari hizo usisite kunitumia arafa hapa studioni kupitia nambari yetu ya whatsapp ambayo ni alama ya kujumlisha au plus 98 9035065487 karibu sasa mpenzi msikilizaji ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kudhibitiwa wimbi la tano la maambukizi ya korona na haja ya kuwepo ushirikiano mkubwa zaidi. Sambamba na kushadidi mgogoro wa maambukizi ya korona nchini Iran na maeneo mengine ya dunia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa swala la kupambana na virusi hivyo ndilo jukumu kuu na la dharura kwa sasa hapa nchini Iran. Ayatullah Ali Hamenei aliyesema hayo jana Jumatano katika hutuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni, akiwahimiza maafisa wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu kutekeleza vyema majukumu na maamuzi yao ya kukabiliana na korona, amesema kuwa chanjo ya korona, sawa iwe ya kuagizwa kutoka nje au inayotengenezwa nchini inapaswa kutolewa kwa wananchi wote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria ushiriki mkubwa na madhubuti wa vikosi vya jeshi katika midani ya kupambana na maambukizi ya korona katika miezi ya awali baada ya maradhi ya COVID-19 kuibuka na kusema vikosi vya jeshi la taifa pia viko katika midani kwa sasa, lakini vinapaswa kuwasaidia wananchi kwa hima kubwa zaidi. Mlipuko mpya wa maambukizi ya virusi vya korona nchini Iran na maeneo mengine ya dunia umesababisha mgogoro mkubwa. Hii inatokana na kuwa aina ya delta ya kirusi hicho ina nguvu kubwa zaidi ya kusambaa kuliko aina ya awali ya korona. Hivyo, mbali na udharura wa kuendelea kutolewa chanjo ya korona, vilevile kuna udharura wa wananchi kuchunga na kutekeleza protokali na maagizo yanayotolewa na wataalamu wa afya ili kuweza kukata mnyororo wa maambukizi ya virusi vya korona, kwani chanjo peke yake haiwezi kuwakinga wananchi na kirusi hicho kinachojibadili na kutengeneza spishi mpya kila baada ya muda. Na swala hili linazidisha udharura wa wananchi kuchunga na kutekeleza maagizo ya wataalamu wa afya, ikiwa ni pamoja na kuvaa barakoa na kulinda umbali ulioainishwa baina ya mtu mmoja hadi mwingine katika maeneo ya umma. Wimbi jipya la maambukizi ya korona nchini Iran limepandisha juu kiwango cha idadi ya watu wanaoaga dunia kila siku kutokana na virusi hivyo ambapo sasa zaidi ya watu mia tano wanafariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 kwa siku. Katika mazingira kama haya, kuna udharura wa kuwepo ushirikiano mkubwa na kutumia suhula na uwezo wote wa sekta ya afya na matibabu na vilevile vile kushirikisha asasi mbalimbali mbali ndani ya nchi ili kuweza kudhibiti maambukizi ya janga hilo. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji tunasikika kupitia masafa ya FM wakiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kumpisha Shekh Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya, atuletee mawaidha kuhusiana na Muharam. Nianze na ujumbe wake Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, anasema yupo katika mtaa wa Madina Tuzahara, anasema Marekani na Waingereza pamoja na Mwisraeli wote ni walewale wale. Anasema wote ni walewale wale Wazayuni. Kesi ya mbuzi wapelekea chui, mbuzi hana haki kwa chui, ni sawa na Wapalestina kuonewa. Anasema habari ndio hiyo. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema, anawatakia Wazambia wapige kura kwa kuchagua kiongozi wanemtaka. Kisha vile vile, hapa anamalizia akiandika habari ndio hiyo. Asante sana Profesa, ukiwa hapo Tanga Tanzania. Naye Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, eh, ana mingi anatuandikia hapa, Shukran Radio Teheran. Lakini pia alikuwa ametuandikia, CCM Tanzania imefanya siasa za kiini macho kusimamisha gazeti lake. Anasema mchezo huo hufanyika wakati askari polisi ameua, anahukumiwa kwenda jela miaka kadhaa. Anasema usiku anahamishiwa kwenda mkoa mwingine kama askari polisi sio kama mfungwa. Anasema ule wako mwandishi wa habari ufichue siri hiyo, utauawa na watu wasiojulikana. Ni maoni yake Mali ya Mungu huyo, akiwa pwani ya Kenya. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Mpenzi msikilizaji, bado una fursa kushiriki matangazo haya. Nitumie maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha dhalika dinul qayyim fala tadhlimu fihinna anfusakum. Ndugu waislam, assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Aliyenafahamu ama ambaye amewahi kusikiliza mawaidha ya dini ya Kiislamu atafahamu vizuri kwamba ayo iliyotanguliwa kusomwa inahusiana na kitu gani. Mazungumzo yangu yatakuwa kuhusiana na mwezi mtukufu wa Muharram, tutajaribu kuelezea kwa ufupi yaliyotendeka ndani ya umwezi mtukufu na ni kwa nini ukaitwa mtukufu na vilevile ukawa ni mwezi katika miezi minne iliyo mitukufu. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Qur'ani, hakika ya miezi kwa Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kutoka siku ile aliyoumba dunia na vilevile bingu Anasema katika hiyo miezi kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni haramu, yaani imeitwa hurum. Kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani yake. Mwenyewe anasema kwamba hiyo ndiyo dini kamili, basi msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo mitukufu. Kwa kuwa miezi iliyotajwa ni minne na tuko katika moja katika miezi hiyo minne, basi nitauzungumzia huo mwezi ambao ni mwezi wa Muharam. Mwezi wa Muharram ni mwezi ambao ni wa kwanza katika miezi mitukufu ya Kiislamu na katika miezi iliyo mitukufu zaidi, huo pia unahesabika kama ni mwezi wa kwanza. Kwa nini uitwe hurum? Ni kwa sababu kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani ya mwezi huu kuyafanya, ambao adhabu zake zinakuwa ni mara mbili ya vile ambavyo ungepata katika miezi mingine. Aya hii tukufu mwisho wake inatufahamisha kwamba tusidhulumu nafsi zetu katika miezi hiyo mitukufu, tusidhulumu nafsi za wengine katika miezi hiyo mitukufu. Mwezi huu pia katika enzi za jahilia, kabla ya kuja Uislamu, ilikuwa pia watu wanajizuia kufanya mambo ambayo ni haramu, mambo ambayo yangeweza kuwadhuru wao na mijitamaa yao. Hivyo basi hata baada ya kuja Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa sallam ikawa imetindiwa mikazo zaidi, naliposa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala akateremsha aya nzima kuhusiana na utukufu wa miezi hii. Mwezi mtukufu wa Muharram, wengi Waislamu wanaufahamu wana, lakini kwa masitiko makubwa wengi hawafahamu yaliyotokea ndani yake, na hata kama tutasema ni haramu kuyafanya mambo fulani itakuwa pia watu hayafahamu mambo hayo kwa uzuri. Mambo yaliyoharamishwa ni mengi, na tunajua katika dini ya Kiislamu kuna mambo yaliyo haramu na kuna mambo yaliyo halali. Kuna haramu ambazo ukizifanya ukusudia unapata dhambi, kuna haramu ambazo unafanya bila kukusudia, basi unakuwa ni mwenye kusamehewa, kwa sharti uwe haukufanya ujahili katika kufahamu kwamba lile ulilolifanya ni haramu au lile ulilonifanya sio haramu. Miongoni mwa mambo yaliyokatazwa na ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatuhusia tusidhulumu nafsi zetu ndani ya miezi hii mitukufu ni kama vile vita, vita vinaharamishwa kabisa katika miezi hii mitukufu. Hata tukiangalia katika tarikhi, inasemekana kwamba kuna wakati ilitokea maadui wa Kiislamu wakawa wanavamia Waislamu hata wakafikia kumshawishi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kuingia vitani, lakini Mtume sallallahu alayhi wa sallam akawa ni wenye kuwakataza mpaka inipomalizika miezi hii mitukufu. Kwa hivyo ni wazi kwamba miezi hii mitukufu haturuhusiwi Waislamu kupigana sio maadui na sio baina yetu. Lakini la kusikitisha ni kwamba utakuta hata sasa hivi tunaingia mwezi mtukufu wa, wa Muharram ambao ni mwezi wa kwanza katika Uislamu, lakini utakuta bado katika nchi za Kiislamu, jambo ambalo la kusikitisha zaidi. Bado kuna mauaji, kuna mateso, kuna kudhulumiana, ambapo kwamba watu wanafahamu vizuri uharamu wa kitendo hiki. La kusikitisha zaidi ni kwamba wale viongozi wa vita, wale wanaosababisha vita katika mataifa ya Kiislamu inakuwa ni wale ambao wamesoma dini ya Kiislamu na kuweza kuifahamu vizuri. Kuifahamu vizuri kuna maana kwamba wameifahamu kwa kuwa kwamba anaelewa vizuri lugha ambayo imetumika katika vitabu, hasa katika kitabu kitukufu Qur'ani. Na si sawa kusema kwamba kuna Mwarabu ambaye ataisoma aya ya Qur'an na akose kuifahamu. Ndio ikiwa hakuwa ni msomi zaidi, anaweza asifahamu maana ya ndani zaidi, kwa kuwa aya moja inaweza kuwa na tafsiri zaidi ya kumi lakini kwa ile dhahir uwazi wa aya lazima ataweza kufahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anikuwa anakusudia kitu gani katika aya hii. Tumesahau kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza katika miezi hii watu kuuana, katika miezi hii watu kudhulumiana, lakini tumekuwa tunafanya kitendo kinyume cha vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka, tendo lingine ambalo ni, ha ni haramu katika mwezi mtukufu wa Muharram, utakuta ni kumwaga damu. Kumwaga damu kuna baina ya vita na kumwaga damu. Naweza kuwa mapigana, lakini taua hakuna umwagikaji wa damu, lakini utakuta damu zinapomwagika pia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analihesabu kwamba hili ni mojawapo ya tukio la kudhulumiana, ni jambo ambalo ni dhuluma, kufanyana au kumfanyia mwenzako ama kufanyiwa wewe, kama wewe ndiye Muislamu kwa hivyo ikiwa kumwaga damu ni haramu, kwa nini sisi Waislamu tusijizuie na kumwaga damu za Waislamu wenzetu? Tusijizuie kumwaga damu za ambao si Waislamu katika miji yetu, kwa kuwa tunafahamu na tunaelewa vizuri kwamba mwezi huu mtukufu tumekatazwa kabisa kudhulumu nafsi zetu au nafsi za wengine ambao sio Waislamu ila tu ikiwa itatokea dharura, na kama hata kama itatokea dharura, tunarudi kwenye tarehe, tunaangalia, je, dharura hii ambayo tuko nayo ya sasa ilimtokea Mtume sallallahu alaihi wasallam? Na kama ilimtokea Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam, alifanya tendo gani? Lakini kwa kuwa tuna upungufu, hatufahamu vizuri, hatutaki kuisoma dini yetu, hatutaki kukaa na mashekha ambao wanaifahamu dini vizuri, tunakuta kwamba tunafanya mambo ambayo siyo sawa katika Uislamu. Jambo lingine ni dhuluma. Katika mwezi huu mtukufu wa Muharam hairuhusiwi kumdhulumu mwenzako, kwani Mwenyezi Mungu ameshasema kwenye aya kwamba hiyo ndiyo dini kamilifu, kutii, kufanya mambo mema katika mwezi huu wa Muharam na ndugu zake watatu. Kwa hivyo dhuluma ni kule kuchukua kitu ambacho si chako, ama ukamwibia mwenzako, ukamfanyia tendo ambalo haridhii ukamwibia mali ka, ka, katika biashara kufa, kufanyana na khiana, masala ya zina. Unakuta mambo haya, dhambi zake zinakuwa ni marudufu katika miezi hii mitukufu minne. La kushangaza zaidi ni kwamba tunapoingia katika mwezi huu mtukufu wa Muharram, pamoja na kuwa nimeeleza kwamba sio vizuri kumwaga damu za Waislamu, lakini utakuta kwamba kuna wengine wasomi wanafahamu vizuri Uislamu lakini pia wameingia katika mambo ambayo sio sawa na kuweza kuwasawishi Waislamu kufanya mambo ambayo hayajuzu katika mezi hii mitukufu. Wafuasi wa Ahlbeiti miongoni mwa au Ahlbeiti ni Imam Ali bin Abi Talib. Na imepokewa katika tarehe Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam alikuwa ameketi na masahaba wake na alipotokea Imamu Ali pia na baadhi ya masahaba Mtume sallallahu alaihi wasallam akamwambia, anta aliu wa shiatuka fil janna, wewe Ali na mashia wako mtakuwa peponi, au kwa maana nyingine mtaingia peponi. Hapa ikiwa na maana wa wafuasi ikiwa na maana wa anaoandamana nao, kwa hivyo ndio sababu akaitwa mashia kwa kuwa ni wafuasi wa nuwa Imamu Ali bin Abi Talib ambaye ndio khalifa wa hakika wa mtume sallallahu alaihi wasallam. Baada ya mtume sallallahu alaihi wasallam kuondoka hapa duniani, Imam Ali alayhi salam alijaniwa baadhi watoto akiwemo Hassan na akiwemo mjukuu wake mtume sallallahu alaihi wasallam ambaye ni Imam Hussein alayhi salam. Na tunapozungumzia masala ya Muharram, unakuta wafuasi hawa wa madhhabu ya albaiti, yani wafuasi wa madhhabu ya albaiti, naposema ma madhhabu ya albaiti na yani maana wafuasi Wakizazi, mtume, alayhi wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Fatima alayha salam, Hasani na Husein na wengine ambao wanafuatia baada ya hao hadi kukamilika masumin kumi na wanne. Hivyo basi tendo hili lililofanyika katika mwezi huu wa Muharram huwa hawa wafuasi wa kizazi cha nyumba ya mtume huwa wanaadhimisha kwa kuomboleza kwa kusikitika kwa yale yani yaliyompata mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam katika mwezi huu, mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, amekataza kumwagwa damu za Waislamu. Am, amekataza kudhulumiana, amekataza watu kuzidhulumu nafsi zao, ikiwa ina maana ya wewe mwenyewe na wengineo ambao wako karibu nao. Wafuasi hawa albeiti, kile inapofikia tarehe mosi ya mwezi mtukufu wa Muharram huwa katika misikiti yao wanaomboleza, nikiwa miongoni mwao, nikisema maana kwamba tunaomboleza kuanzia tarehe mosi hadi tarehe kumi ambazo ndizo kulitokea tukio ambalo halijaitokea duniani kwa kudhulumiwa kizazi cha Mtume. Mwezi mtukufu wa Muharram ni mwezi ambao Imam Husein alaihi ssalam aliweza kuuawa katika mji wa Karbala, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala amekataza tusidhulumiane katika miezi hii mitukufu, lakini unakuta walio mdhulumu Imamu Hussein alayhi salam na kukata shingo yake na kudhulumu halbaiti wake na wale wakuwa wameandamana nao, watu walikuwa ni Waislamu kwa jina la Uislamu, lakini Uislamu walikuwa hawana. Tukimwangalia kiongozi Yazid, wanaomwita kwamba alikuwa Mwislamu, yeye ndiye alitekeleza tukio hili. Wanaotaka kuzungusha wanasema sio yeye bali ni wafuasi wake wanajeshi wake. Lakini ina maana kwamba yeye ndiye aliyetoa amri ya kuwawa Imam Hussein alayhi salam, Yazid akifahamu vizuri. Kiongozi wanaomwita kiongozi, kwa kuwa hakuwa na yale maadili ya uongozi, basi hatumwezi kumwita ni kiongozi. Lakini kwa kuwa alichukua ule uongozi, kwa maana nyingine tutamwita mtawala. Kwa hivyo mtawala Yazid aliweza kuamrisha jeshi lake kwenda kumzuia Imam Hussein alayhi salam kuingia katika mji wa Kufa. Na ukiangalia vizuri, ukisoma tarehe vizuri, utaweza kufahamu yale yaliyotokea katika ardhi ya Karbala, ambapo imamu aliweza kudhulumiwa pamoja na kizazi chake na kuuawa katika sehemu ile. Haya yote natokea kwa kuwa watu walikataa kumtii Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lao sio tukio la Ghadir watu kutwalifuata kutwalifuatilia vizuri na kutofuata maamrisho ya mtume sallallahu alaihi wa sallam. Haya yaliyotokea katika mji wa Karbala, baada ya kuwawa Ali bin Abi Talib, baada ya kuwawa Hasan alaihi salam, ikaja ikawaja Husein alaihi salam, na wale watu waliofuatia katika kizazi kitukufu cha mtume wakawa ni wenye kuwawa ima kwa upanga au kwa sumu. Haya yote ni matukio ya Ghadir ya Waislamu kuto kufuata usia wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam aliposema, mimi nawachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ndio Qur'ani tukufu na kizazi chake, yani, ikiwa na maana hakutuachia kizazi tukilee, yani, tukae nacho nyumbani, bali ni mafunzo ambayo walikuwa wanatufundisha au watoto wa Mtume sallallahu alaihi wasallam au pamoja na maimamu na wafuasi wao lakini la kusitikisha ni kwamba yote hayo aliyosema Mtume sallallahu alaihi wasallam hayakufanyiwa kazi. Ndio maana yakatokea yale yanayotokea saizi, na ndio maana yakatokea yale ambayo yanatokea katika nchi ambazo zinaitwa ni nchi za Kiislamu. Hivyo pia, hapo tunaona madhara ya kuto kufuata wasia, haswa wasia wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, wa wakati tunaambiwa, wala yantakwani hawa in huwa illa wahayuha Hazungumzi mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa matamanio isipokuwa ni wahai, na ikiwa alisema man kuntu maulahu fahadha aliyun maulahu, ambaye mimi ni kiongozi wake basi ali bin abi talib ni kiongozi wake, hiyo itakuwa si amri yake, bali ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini utakuta watu wameingiza siasa katika swala hili, wakasema mara maula ina maana rafiki, wengine wakasema maula ina maana kiongozi. Haya yote ni kujaribu kupoteza mafhumu ili watu waweze kupigana na ili watu wasiweze kuwa katika njia moja. Na Mwenyezi Mungu ashasema tayari, wala tardha anka alyahudu wala naswara hatta tatabiu wa millatahum, hawataridhia Mayahudi au Manaswara mpaka mtakapofuata mila zao. Mila zao ni zipi? Ni hizo, kuwacha kizazi cha Mtume sallallahu alaihi wasallam. Kuacha maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kufuata maneno yao, maneno yao ya ambayo ni ya kututenganisha sisi baina ya Waislamu, kusema huyu ni Shia, huyu ni Sunni, huyu ni dhehebu hili, ili tu kupatikane mwanya ya wasisi kutugawanya na sisi Waislamu. Kwa upungufu wetu wa ufahamu, tumeweza kuingiliwa badilisha mafhumu yote, na matokeo yake ni vita katika kila mahali na katika miji ya Kiislamu. Hivyo, ndugu Waislamu, ni muhimu sana kufuatilia matukio ambayo ametokea katika tarehe za Kiislamu. Tusitosheke na kusikiza mahatibu katika mimbari, haswa hawa ndio wanaopoteza watu, kama vile ilivyo wazi kwamba wahubiri wa Kikristo wanafahamu vizuri kabisa kwamba ukweli hakuna katika Bibilia, lakini kwa kuwa wanacho wanachokipata basi wakawa ni wenye kuwavutia watu upande wao. Vilevile vile katika sisi Waislamu utakuta kunao wa makhatibu, kunao maimamu ambao wanajua wazi kwamba ukweli ni huu, lakini kwa kuwa wana wanayale wanayoyalenga wao, unakuta wanapoteza watu na watu nao wanakubali kupotea kwa kuwa hawataki kupoteza muda wao kusikiliza mawaidha au kusoma vitabu au kusoma tarehe ya Kiislamu ili niweze kufahamu ni kitu gani kilichotokea katika mwezi kama huu au mwezi unaofuatia au katika mwaka, akae na kitabu aweze kufahamu kwa nini kaitwa mwezi mtukufu wa Muharram, kumeharamishwa kitu gani, kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kaharamisha. Lakini kwa kuwa tumetosheka na mawaidha za, ma za, ma za mashehe msikitini, ndio sababu tumekuwa ni wenye kupotea na tumekuwa ni wenye kuzozana mara kwa mara, kwa hivyo ndugu wa Islamu, muhimu ni kurudi katika tarehe ya Mtume sallallahu alaihi wasallam. Muhimu ni kufahamu Mtume sallallahu alaihi wa wasallam. Ukimfahamu Mtume utaweza kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na tunavyofahamu kwamba Mtume alipoondoka naye pia hakutuacha bila kiongozi, katuachia Ali bin Abi Talib alaihi salam, ambaye Mtume mwenyewe anasema, ana madinatul ilm wa ali babuha, mimi ndio jiji la elimu, lakini ukitaka kuingia kwenye jiji la elimu basi niumpitie Ali bin Abi Talib alaihi salam, akisema "niulizeni mimi kabla hamjanikosa." Alipoondoka yeye, tumepata Imam Hassan alayhi salam. Kwa masikitiko kwa makubwa, pia Imam Hassan alayhi salam hakupata fursa ya kuongoza, kwa kuwa tukio la Ghadiri halikuweza kufuatiliwa. Imam Hussein alayhi salam aa, akaingia kwenye uongozi, lakini kwa bahati mbaya, tukio la Ghadiri nalo halikuweza kufuatiliwa. Matamshi ya Mtume sallallahu alayhi wa sallam hayakuweza kufuatiliwa. Isitoshe, aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia haikuweza kufuatiliwa. Mwenyezi Mungu aliposema: ya ayyuhar rasul balligh ma unzila ilayka min rabbik fa in lam taf'al fa ma ballaghta risalatah wallahu ya'simuka minan nas, anamwambia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ewe mtume, Mwenyezi Mungu fikisha yale, fikisha ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka uyafikishe, anamwambia mtume sallallahu alayhi wa wa salam. Basi kama hukuyafikisha hayo hautakuwa miaka yote uliyofanyia kazi, miaka yote uliyofanya tabligh, miaka yote uliowalingania watu itakuwa imeisha bure na utakuwa kufanya kazi yoyote. Ndio matokeo yake, mtume sallallahu alaihi wasallam akaweza kumuinua mkono, akaweza kumuinua Ali bin Abi Talib mkono wake na kusema huyu ndiye kiongozi wenu baada yangu. Ina maana baada ya Ali bin Abi Talib lazima kuwe na kiongozi baada yake, na baada huyo kiongozi lazima kuwe na kiongozi, na viongozi hawa wawe na sifa ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndio maana tunaomboleza sisi wafuasi wa Albeiti, tunaomboleza tena kwa majozi zaidi kuona wale walioushika utawala baada ya kufa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wameweza kwenda kinyume na dini na kuwadhulumu watu. Istoshe kuwadhulumu kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama tukio hili la Karbala, kuuawa imamu ndani ya mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza watu kuuana ndani yake. Tutasema vipi? Huu ni kiongozi ambaye anatekeleza mauaji kama haya ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram. Istoshe ametekeleza kosa hindo tena kwa mtoto wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndugu wasikilizaji ni muhimu sana kufuatilia matukio ya Kiislamu katika Uislamu, kwani dini yetu, tunasema mara kwa mara, dini yetu ni tofauti na dini zingine. Hawezi kufahamu, huwezi kuelewa, huwezi kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisawa sawa. Huwezi kumfuata mtume alivyotaka. Hata kama tunasema tuachie suna, hatuwezi kuzipata hizo suna kama hatukusoma tukaelewa, hii suna ni nzuri na hii suna ni mbaya, hii suna inafaa kufuatwa, hii suna haifai kufuatwa. Ndio maana ukaona hata matukio kama haya ya Muharam hatuwezi kuyafahamu vizuri, kwa kuwa tumewaacha kufuata maamrisho ya Mtume sallallahu alayhi wasalam pamoja na maamrisho ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wataala tujanie tuwe ni wafuasi wa kihakika wa Ahlibeiti n kilma Hii ni Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ukiwa katika mkoa wa Singida nchini Tanzania tunasikika kupitia mawimbi ya 99.1. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu magazeti Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema kimeumana CCM, Chongolo awaonya makada wanaoota pembe ndani ya CCM, awataka wasubiria matokeo, amwomba radhi Rais Samia, vigogo Uhuru watambuliwa, serikali ikilifungia kwa siku kumi na nne. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametangaza kusimamisha uchapishwaji wa gazeti la Uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia jana Jumatano kwa kuandika habari ya upotoshaji iliyodai kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ni mwenyekiti wa CCM hana mpango wa kugombea urais mwaka elfu mbili ishirini na tano. Mbali na habari hiyo ya mpasuko ndani ya chama tawala CCM, gazeti la Mwananchi limezipa uzito habari zenye vichwa visemavyo: askari polisi tisa washikiliwa siku sitini madai ya mauaji maimamu kuleta mashahidi ishirini na vielelezo kumi mahakamani na serikali yashusha bei ya upimaji wa korona. Gazeti la Majira pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mzozo ndani ya CCM kwa kuandika, CCM yawashukia makada walioanza kuota pembe, ni wale wanaokinzana na msimamo wa chama. Yasisitiza, hakuna aliyejua ya chama dawa yao yachemshwa. Yalifungia gazeti lake siku saba. Daily News, mambo ni hayo hayo, habari yake kuinasema, CCM yamuomba radhi Samia yafungia gazeti lake. Gazeti la Habari Leo ndewake, kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho Samia awakosha majaji na wanasheria toban. Ni kuhusu mkutano wa jana wa Mama Samia na viongozi wa TLS na tauja katika Ikulu. Pia limeandika viongozi wa dini waelekeza mambo kumi kukabili corona, bandari da kutangazwa kimataifa na hatma ya Sabaya leo mahakamani. Chongolo asema katiba mpya ni matakwa ya wanasiasa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Tuelekeze kurunzia tu nchini Kenya, ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yameendelea kutaki upo mbele kwa habari kuhusu kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Ukurasa wa mbele wa gazeti la The Standard umepambwa kwa picha inayoonyesha Rais Uhuru Kenyatta na kinara ODM Raila Odinga wakiwa pwani ya Kenya. Picha hiyo imeambatana na maneno yanayosema, kwa nini wapambe wa Uhuru wanafadhilisha urais wa Raila? Habari hii imetangulizwa mbele pia katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa kisemacho, kwa nini Uhuru Kenyatta atakuwa na utulivu Raila Odinga akiwa rais? Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na karata hizo za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Habari hiyo imepewa anwani semayo, Uhuru auvuruga muungano wa OKA kwa kusisitiza Raila awe mgombea wa urais 2022. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Rais Kenyatta amemtuma Odinga mara kadhaa katika safari za kidiplomasia, ambapo alikutana na mabalozi na maafisa wa Umoja wa Mataifa, ishara kuwa ndiye chaguo lake. Gazeti dada la Taifa Leo halikuachwa nyuma, limeitengea nafasi ya kwanza habari hiyo ya kisiasa, chini ya kichwa kinachohoji Ruto atawezana. Katika dondoo ya habari hiyo, limeandika vigogo watano wajiandaa kuungana kumkabili naibu rais katika kinyanganyiro cha urais. Kwa mukhtasari, vigogo hao ni kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga na viongozi wa muungano wa One Kenya Alliance ambao ni Kalonzo Musyoka wa chama cha Waipa, Gideon Moi wa KANU, Moses Wetangula wa Ford Kenya na Musalia Mudavadi wa Amani National Congress au ANC. Vigogo hao Jumanne iliyopita walikutana na Rais Uhuru Kenyatta katika Ikulu ya Mombasa. Toleo la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika habari ya kielimu isemayo, wizara ya elimu imeamrisha walimu wakuu warejeshe pesa ambazo wamezipokea kwa njia haramu au kuziongeza kama karo kwa wanafunzi wanaoendelea na masomo yao shuleni. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Monita umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Yoeri Kaguta Museveni akiwatunuku zawadi ya magari wanariadha wa nchi hiyo walioshinda medali katika michezo ya olimpiki ya Japan. Aidha, Museveni ameagiza wanariadha hao wawe wanalipwa mshahara wa shilingi milioni tano za Uganda kila mwezi. Habari kuu hata hivyo katika gazeti hilo imepewa kichwa kisemacho mabosi wa mashirika ya ndege wanakabiliwa na mashtaka ya jinai. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Leo katika historia. leo ni tarehe tatu Muharam mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Agosti 12 mwaka 2021 miladi ya siku ya Alhamisi. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita kulingana na kalenda hijria inayosadifiana na tarehe tatu Muharam mwaka wa saba hijria Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliotumia barua wafalme watawala mbalimbali mbali duniani na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu waislamu kimataifa. Baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya mtume mtukufu na washirikina wa maka huko Hudeibia, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam alipata fursa ya kuwalingania dini ya Uislamu viongozi wa tawala kubwa duniani bila wasiwasi. Wanahistoria wanasema kuwa mtume aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala mbalimbali mbali katika kipindi hicho wakiwamo watawala wa Roma, Iran, Uhabeshi, Bahrein, Yemen na maeneo mengine makubwa katika zama hizo, ambapo kila mmoja kati ya watawala hao alionyesha redi ya mali yake. Hatua hiyo ya mtume mtukufu ilionyesha wazi kuwa dini ya Kiislamu inalingania haki kwa kutumia mantiki na hoja madhubuti. Miaka 1382 iliyopita yaani tarehe tatu Muharam mwaka 61 Hijria, jeshi la Umar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala baada ya Hur bin Yazid kumzingira Imam Husein alaihi ssalam na masahaba zake katika ardhi ya Karbala na kuwazuia wasisongee mbele. Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa kibaraka wa Yazid huko Kufa alikabidhi jukumu la ukamanda wa jeshi la Yazid kwa Umar bin Saad. Na miaka 22 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulitangaza Agosti 12 kila mwaka kuwa siku ya vijana duniani, ili kuelezwa umuhimu wa vijana katika dunia. Sasa tabaka hili lenye utanashati la jamii ndio sababu ya maendeleo ya kila nchi, na kwa msingi huo, vijana katika kila nchi wanapaswa kupewa umuhimu mkubwa. Kutokana na umuhimu wao, vijana wanapaswa kulindwa na kusaidiwa na serikali, hususan katika masuala ya ajira, makazi na kujenga familia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda muda wote huu, na naona muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran ameeleza masikitiko yake kufuatia moto mkubwa unaendelea kuteketeza misitu nchini Algeria, ambao umeua makumi ya watu na kuacha wengine wengi bila makazi. Watu kadhaa wameuawa na waasi wa ADF katika mji wa Beni katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na WHO imesema itafanyia majaribio dawa za malaria na ugonjwa wa baridi yabisi kama tiba ya ugonjwa wa COVID-19. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.