Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio watakao watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, subaha alkher, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Tehrani, Swahili, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu mpenzi msikilizaji na kukaribisha katika matangazo haya Nikikusihi tuwe sote hadi tamati, kukumbusha tu kwamba leo ni Alhamisi ya Agosti 12 mwafaka na tarehe tatu Muharram mwaka 1443 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa, wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Yahya Mwangi wa Mombasa nchini Kenya. Atakuwa anaendeleza mfululizo wa vipindi vya Muharam. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza vilevile kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaji sw, kwa ajili ya kututumia maoni au mapendekezo yao. Kwa mpenzi msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha au plus 9893565487. Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Iran anasema itakuwa vigumu kuondokana na hali ya sasa iwapo suhula zote hazitatumiwa kwa ajili ya kutokomeza korona. Wananchi wa Zambia kupiga kura leo Alhamisi, je, watamchagua tena Edgar Lungu au la? Na Jihadhulislami ya Palestina yasikitishwa ya na safari ya waziri wa Israel nchini Moroko pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie hapa nchini ambapo rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa wimbi la sasa la maambukizi ya korona linahitaji juhudi za pande zote, na ameitaka Wizara ya Mambo ya Nje kuchukua hatua zote za dharura za kuongeza na kuharakisha uagizaji wa chanjo kutoka nje ya nchi. Akizungumza jana Jumatano katika kikao cha serikali, Sayid Ibrahim Raisi amesema kuwa kukabiliana na kudhibiti ugonjwa wa COVID-19 ni swala lenye umuhimu mkubwa linalohitatiza nchi kwa sasa. Amesema kutokomeza maambukizi ya korona, ambayo yameshika kasi kwa sasa kama yalivyo matatizo mengine, kuna walazimu viongozi wote kwa mstari wa mbele, na serikali inapaswa kutumia sughula zote na kufanya juhudi za kuziwezesha taasisi nyingine kutoa huduma katika uwanja huo. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa iwapo suhula zote za nchi hazitatumika kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 itakuwa vigumu kwa nchi kuondokana na hali mbaya ya sasa ya maambukizi ya korona. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taasisi zote za jamhuri ya Kiislamu, vikosi vya ulinzi na sekta nyingine zinapaswa kufanya kazi kwa uwezo wao wote na kulipa kipaumbele swala la kupambana na korona. Rais Raisi ameongeza kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran anapaswa kuchukua hatua za lazima na kufuatilia masuala yanayohitajika ili kuharakisha na kuongeza uagizaji wa chanjo ziada ya korona kutoka nje ya nchi. Kwingineko, wananchi wa Zambia leo Alhamisi wanashiriki katika uchaguzi mkuu ambapo wataamua ama kumrejesha madarakani Rais Edgar Lungu baada ya nchi hiyo kufanya vibaya kiuchumi au kumchagua mgombea mwingine kutoka kambi ya upinzani. Katika uchaguzi wa leo, Edgar Lungu anachuana vikali na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka 59. Hichilema alibwagwa mara mbili mkabala wa Edgar Lungu katika uchaguzi mdogo mwaka 2015 kufuatia kifo cha rais wa zamani wa Zambia Michael Sata, na katika uchaguzi mkuu uliofuatia mwaka mmoja baadaye. Zambia imekuwa ikikosolewa kwa kuwakandamiza wapinzani, jambo lililozusha hofu ya kuibuka machafuko katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Weledi wa mambo anasema kuwa matokeo ya uchaguzi wa rais wenye mchuano mkali wa Alhamisi hii kati ya mahasimu hao wawili huko Zambia yataweka wazi ramani ya uwekezaji katika nchi hiyo tajiri kwa madini ya shaba, ambako watu zaidi ya nusu ya jamii yote nchi hiyo wanaishi katika hali ya umaskini. Zambia ina jumla ya watu milioni 17. Uungaji mkono wa wananchi kwa rais Edgar Lungu umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na hali mbaya ya uchumi. Lungu amekuwa akikopa fedha nyingi kutoka nchi za nje kwa ajili ya miradi ya gharama kubwa, huku wananchi wengi wakishindwa kukidhi mahitaji yao ya msingi kutokana na kupanda kwa gharama za maisha. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema kuwa viongozi wa nchi hiyo wamechukua uamuzi wa kumkabidhi rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir na makamu wake wawili kwa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC huko mjini Heg nchini Uholanzi, katika mazungumzo yake na Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahkama ya ICC mjini Khartum. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Mariam Sadiq al Mahdi amesisitiza kuwa serikali imeamua kuwakabidhi kwa ICC watu wote waliokuwa wakisakwa na mahakama hiyo. Mariam al Mahdi ameongeza kuwa serikali ya Khartoum imepasisha muswada wa sheria ya Sudan kujiunga na mkataba wa Roma uliobuni mahakama ya ICC na kwamba suala hilo linatazamiwa kuidhinishwa katika kikao cha pamoja cha baraza la utawala na serikali. Kwa upande wake, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ameeleza hamu yake ya kushirikiana na Sudan ili kupatikana uadilifu. Mwaka 2009 na 2010, mahakama ya ICC ilimtuhumu al Bashir kwamba ametenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu katika eneo la Dafur magharibi mwa Sudan. Hata hivyo, rais huyo wa zamani wa Sudan alikanusha tuhuma hizo na kuitaja mahakama ya ICC kuwa ni chombo cha kisiasa. Omar al-Bashir aliondolewa madarakani na jeshi la Sudan Aprili 11 mwaka 2019, kufuatia maandamano mtawalia ya wananchi waliokuwa wakilalamikia hali mbaya ya kiuchumi na kijamii. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Kiislamu ya ya Jamhuri Kiislamu Iran. Vikosi vya jeshi la Kenya vimewasili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kusaidia kudumisha amani katika eneo hilo lililoathiriwa na ukosefu wa amani kwa muda wa zaidi ya miongo miwili sasa. Mwasimwasi ana anaripoti zaidi. Kikosi cha kwanza kiliingia nchini siku ya Jumatatu juma hili na kile cha pili kikaingia nchini Jumanne hii, ingawa idadi kamili ya vikosi hivyo ikiwa haijulikani vyote vimekwenda kupiga kambi katika mji wa Beni ambako wataungana na vikosi vingine kutoka Tanzania, Afrika Kusini na vile vile kutoka Uyunani. Wanajeshi hawa wa kutoka katika nchi hizo nne wanakuja kuunda kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kitakachowawinda wanamgambo wa ndani na pia wale wanaotoka katika nchi jirani kwa lengo la kutaka kuwafyeka kabisa kutoka katika eneo hilo ili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuondokana na hali mbaya ya usalama kuja kwao nchini kukiwa kulitolewa na ombi la Rais Felix Tshisekedi kwa nchi hizo miezi mitatu iliyopita tayari Felix Tshisekedi akiwa aliiweka mikoa hiyo miwili ya Kivu Kaskazini na ule wa Ituri chini ya hali ya hatari wanajeshi wa Kongo wakiwa wanatawala mikoa hiyo na kuendesha harakati za kuwafyeka wanamgambo hao huku hali ikiwa bado kabisa ni ya hatari, wanamgambo hao bado wanaendelea na harakati zao. Wanamgambo hao ni wale wa ADF NALU ambao walitoroka nchi yao na kukimbilia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati Yoweri Museveni alipotoa madaraka Uganda, na pia wale wa FDLR kutoka Rwanda ambao nao waliikimbia nchi yao wakati Paul Kagame alipotoa madaraka Rwanda. Mosi Mwasi, Radio Tehran, asante sana Mosi. Na kutoka katikati mwa Afrika tuelekee sasa kaskazini mwa bara hilo. Msemaji wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amelaani vikali safari ya waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel nchini Morocco na kubainisha kuwa ziara hiyo haikubaliki. Tarik Salmi, msemaji wa harakati hiyo ya Mukawama, amenukuliwa akisema hayo na gazeti la Falestin Alyom na kusisitiza kuwa, na hapa na nukuu, katika hali ambayo baadhi ya nchi kama Algeria zimeamua kuifukuza Israel kutoka Umoja wa Afrika, safari ya waziri wa mambo ya nje wa Israel katika nchi ya Kiarabu ndani ya bara hilo au bara la Afrika ni jambo la kulaaniwa na lisilokubalika mwisho wa kunukuu. Jana Jumatano, Yera Lapida, waziri wa mambo ya nje wa Israel, alielekea Moroko kwa lengo la kufanya ziara rasmi ya siku mbili nchini humo. Msemaji wa harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina ameongeza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na adui mzayuni ni sera iliyofeli na haitokamani na irada ya mataifa ya kiarabu na Kiislamu, kama ambavyo ni kinyume na matakwa ya taifa lolote ambalo misingi yake ni kutaka kukombolewa Palestina na kutumuliwa na kutimuliwa kumradhi utawala wa Kizayuni. Na wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi wa Marekani wametabiri kuwa moto mkubwa utaendelea kuteketeza maeneo ya magharibi mwa Marekani na kuongeza kwamba joto au na kuongezeka joto ikiwa ni matokeo ya mabadiliko ya tabia nchi duniani wataalamu hao na maafisa wa zimamoto wametabiri kuwa maeneo ya magharibi mwa Marekani yataendelea kuathiriwa na moto mkubwa kwa kuzingatia hali ya joto kali inayotawala sasa. Kwa sasa maafisa wa idara ya zimamoto na wa majimbo ya Marekani wanajiandaa kukabiliana na moto mkubwa unaotazamiwa kuyaathiri maeneo ya kaskazini na kaskazini magharibi mwa jimbo la California. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho malengo ya Iraq katika kuandaa kikao cha nchi jirani. Serikali ya Iraq inafanya juhudi za kuandaa kikao cha viongozi wa nchi za eneo na nchi kadhaa za kimataifa kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Agosti. Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraq, tayari amewaalika rasmi viongozi wa nchi za Iran, Uturuki, Saudi Arabia, Kuwait, Misri na Jordan kushiriki kikao hicho cha Baghdad. Baadhi ya vyanzo vya habari vinasema kuwa kuna uwezekano mkubwa wa viongozi wa nchi kadhaa za Ulaya akiwemo Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kualikwa katika kikao hicho. Alkadhimi ambaye anashikilia kiti cha waziri mkuu wa Iraq tokea mwezi Mei mwaka uliopita elfu mbili na ishirini, ameelekeza juhudi zake kubwa katika siasa za nje. Kufikia sasa, amefanya vikao kadhaa vya pande tatu na nchi za Jordan na Misri, ambapo mwezi Juni uliopita alikutana mjini Baghdad na rais Abdul Fatah al Sisi wa Misri na mfalme Abdallah wa pili wa Jordan. Mbali na hayo, serikali ya Iraq imekuwa ikifanya upatanishi kati ya serikali za Iran na Saudi Arabia, ambapo kufikia sasa imefanya vikao vitatu na maafisa wa nchi mbili hizi katika uwanja huo, vikao ambavyo vimeakisiwa sana na na vyombo vya vya habari vya kieneo na kimataifa. Kikao cha nchi jirani ambacho kimepangwa kufanyika kwa uwenyeji wa serikali ya Bagdad mwishoni mwa mwezi huu Agosti, kwa hakika ni duru ya tatu ya juhudi zinazofanywa na serikali ya al-Kadhimi katika uwanja wa siasa za kieneo na anatazamiwa kuwa mara hii au inatazamiwa kuwa mara hii nchi kadhaa za muhimu za kimataifa zitashiriki katika kikao hicho. Hata kama serikali ya Iraq imewaalika mfalme Salman wa Saudia, rais Rajab Altayib Erdogan wa Uturuki na Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran kushiriki kikao cha Baghdad, lakini hadi sasa haijulikani vizuri nchi tatu hizo muhimu katika eneo zitatuma wawakilishi wao katika kikao hicho kwa kiwango gani. Kuna mitazamo miwili tofauti kuhusu kufanyika vikao vya namna hiyo katika eneo. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema Al Kadhimi anataka kutumia vikao hivyo kuimarisha nafasi ya Baghdad katika eneo, kutatua matatizo yaliyopo kati ya, ya nchi yake na baadhi ya nchi za eneo na hatimaye kuinufaisha kiuchumi serikali ya Iraq. Wanaunga mkono vikao hivyo, wanaamini kuwa vitaimarisha mahusiano ya Iraq na nchi jirani na kupunguza changamoto zinazoikabili katika uwanja huo. Amir Al Faiz, mwanachama wa kamisheni ya mahusiano ya kigeni ya bunge la Iraq, anasema Baghdad inafanya juhudi za kuimarisha nafasi yake ya katika eneo. Mtazamo mwingine ni kwamba vikao hivyo havitakuwa na matunda yoyote kwa taifa la Iraq, bali vinalenga tu kuimarisha nafasi ya kisiasa ya Mustafa Al Kadhimi na uungaji mkono wake katika muundo wa madaraka ya nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumulisha au plas 9890 35065487. Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Ni saa nne kasoroba asubuhi hapa jijini Teheran. Minha arbaatu hurum dhalika dinu lqayim fala tadhlimu fihinna anfusakum. Ndugu wa Islam, assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatuh. Aliyenafahamu ama ambaye amewahi kusikiliza mawaidha ya dini ya Kiislamu atafahamu vizuri kwamba ayo iliyotanguliwa kusomwa inahusiana na kitu gani. Mazungumzo yangu yatakuwa kuhusiana na mwezi mtukufu wa Muharram Tajaribu kuelezea kwa ufupi yaliyotendeka ndani ya umwezi mtukufu na ni kwa nini ukaitwa mtukufu na vilevile ukawa ni mwezi katika miezi minne iliyo mitukufu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani, hakika ya miezi kwa Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili katika kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kutoka siku ile aliyoiumba dunia na vile vile bingu anasema katika huyo miezi kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni haramu, yaani imeitwa hurum, kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani yake. Mwenyewe anasema kwamba hiyo ndiyo dini kamili, basi msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo mitukufu. Kwa kuwa miezi iliyotajwa ni minne na tuko katika moja katika miezi hiyo minne basi nitauzungumzia huo mwezi ambao ni mwezi wa Muharram. Mwezi wa Muharram, mwezi wa Muharram ni mwezi ambao ni wa kwanza katika miezi mitukufu ya Kiislamu, na katika miezi iliyo mitukufu zaidi huo pia unahesabika kama ni mwezi wa kwanza. Kwa nini uitwe hurum? Ni kwa sababu kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani ya mwezi huu kuyafanya ambao adhabu zake zinakuwa ni mara mbili ya vile ambavyo ungepata katika miezi mingine. Aya hii tukufu, mwisho wake inatufahamisha kwamba tusidhulumu nafsi zetu katika miezi hiyo mitukufu, tusidhulumu nafsi za wengine katika miezi hiyo mitukufu. Mwezi huu pia katika enzi za jahilia, kabla ya kuja Uislamu, ilikuwa pia watu wanajizuia kufanya mambo ambayo ni haramu mambo ambayo yangeweza kuwadhuru wao na mijitamaa yao. Hivyo basi, hata baada ya kuja Mtume Mtukufu Muhamadi sallallahu alaihi wa sallam, ikawa imetindiwa mikazo zaidi. Ndiposa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akateremsha aya nzima kuhusiana na utukufu wa miezi hii. Mwezi mtukufu wa Muharam wengi Waislamu wanaufahamu wana, lakini kwa masitiko makubwa wengi hawafahamu yaliyotokea ndani yake na hata kama tutasema ni haramu kuyafanya mambo fulani, itakuwa pia watu hayafahamu mambo hayo kwa uzuri. Mambo yaliyoharamishwa ni mengi, na tunajua katika dini ya Kiislamu kuna mambo yaliyo haramu na kuna mambo yaliyo halali. Kuna haramu ambazo ukizifanya ukusudia, unapata dhambi. Kuna haramu ambazo unafanya bila kusudia, basi unakuwa ni mwenye kusamehewa, kwa sharti uwe haukufanya ujahili katika kufahamu kwamba lile ulilolifanya ni haramu au lile ulilolifanya siyo haramu. Miongoni mwa mambo yaliyokatazwa na ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuhusia tusidhulumu nafsi zetu ndani ya miezi hii mitukufu ni kama vile vita, vita vinaharamishwa kabisa katika miezi hii mitukufu. Hata tukiangalia katika tarikhi, inasemekana kwamba kuna wakati ilitokea maadui wa kiislamu wakawa wanavamia Waislamu, hata wakafikia kumshawishi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kuingia vitani, lakini Mtume sallallahu alayhi wa sallam akawa ni mwenye kuwakataza mpaka inipomalizika miezi hii mitukufu. Kwa hivyo ni wazi kwamba miezi hii mitukufu haturuhusiwi Waislamu kupigana sio maadui na sio baina yetu. Lakini la kusikitisha ni kwamba utakuta hata sasa hivi tunaingia mwezi mtukufu wa, wa Muharram ambao ni mwezi wa kwanza katika Uislamu, lakini utakuta bado katika nchi za Kiislamu, jambo ambalo la kusikitisha zaidi bado kuna mauaji, kuna mateso, kuna kudhulumiana ambapo kwamba watu wanafahamu vizuri uharamu wa, wa kitendo hiki. La kusikitisha zaidi ni kwamba wale viongozi wa vita wale wanaosababisha vita katika mataifa ya Kiislamu inakuwa ni wale ambao wamesoma dini ya Kiislamu na kuweza kuifahamu vizuri. Kuifahamu vizuri kuna maana kwamba wameifahamu kwa kuwa kwamba wanaelewa vizuri lugha ambayo imetumika katika vitabu hasa katika kitabu kitukufu Qur'ani. Na si sawa kusema kwamba kuna Mwarabu ambaye ataisoma aya ya Qur'ani na akose kuifahamu. Ndiyo, ikiwa hakuwa ni msomi zaidi anaweza asifahamu maana ya ndani zaidi kwa kuwa aya moja inaweza kuwa na tafsiri zaidi ya kumi. Lakini kwa ile dhahiri Uwazi wa aya lazima ataweza kufahamu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anakuwa anakusudia kitu gani katika aya hii. Tumesahau kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza katika miezi hii watu kuuana, katika miezi hii watu kudhulumiana, lakini tumekuwa tunafanya kitendo kinyume cha vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka, tendo lingine ambalo ni, ha ni haramu katika mwezi mtukufu wa Muharram, utakuta ni kumwaga damu. Kumwaga damu kuna baina ya vita na kumwaga damu, naweza kuwa mapigana lakini takuwa hakuna umwagikaji wa damu, lakini utakuta damu zinapomwagika pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analihesabu kwamba hili ni mojawapo ya tukio la kudhulumiana, ni jambo ambalo ni dhuluma kufanyana au kumfanyia mwenzako ama kufanyiwa wewe, kama wewe ndiye Muislamu. Kwa hivyo ikiwa kumwaga damu ni haramu, kwa nini sisi Waislamu tusijizuie na kumwaga damu za Waislamu wenzetu, tusijizuie kumwaga damu za ambao si Waislamu katika miji yetu, kwa kuwa tunafahamu na tunaelewa vizuri kwamba mwezi huu mtukufu tumekatazwa kabisa kudhulumu nafsi zetu au nafsi za wengine ambao sio Waislamu ila tu ikiwa itatokea dharura na akama. Hata kama itatokea dharura, tunarudi kwenye tarehe, tunaangalia, je, dharura hii ambayo tuko nayo ya sasa ilimtokea Mtume sallallahu alaihi wasallam, na kama ilitokea Mtume sallallahu alaihi wasallam alifanya tendo gani? Lakini kwa kuwa tuna upungufu, hatufahamu vizuri, hatutaki kuisoma dini yetu, hatutaki kukaa na mashehe ambao wanaifahamu dini vizuri, tunakuta kwamba tunafanya mambo ambayo siyo sawa katika Uislamu. Jambo lingine ni dhuluma katika mwezi huu mtukufu wa Muharam hairuhusiwi kumdhulumu mwenzako, kwani Mwenyezi Mungu ameshasema kwenye aya kwamba hiyo ndiyo dini kamilifu, kutii, kufanya mambo mema katika mwezi huu wa Muharam na ndugu zake watatu. Kwa hivyo dhuluma ni kule kuchukua kitu ambacho si chako, ama ukamwibia mwenzako, ukafanyia tendo ambalo haridhii ukamwibia mali ka, ka, katika biashara kufa, kufanyana na khiana, masala ya zina, unakuta mambo haya dhambi zake zinakuwa ni marudufu katika miezi hii mitukufu minne. La kushangaza zaidi ni kwamba tunapoingia katika mwezi huu mtukufu wa Muharram, pamoja na kuwa nimeeleza kwamba sio vizuri kumwaga damu za Waislamu, lakini utakuta kwamba kuna wengine wasomi wanafahamu vizuri Uislamu lakini pia wameingia katika mambo ambayo sio sawa na kuweza kuwasawishi Waislamu kufanya mambo ambayo hayajuzu katika mezi hii mitukufu. Wafuasi wa Ahlul Bayti miongoni mwao Ahlul Bayti ni Imamu Ali bin Abi Talib. Na imepokea katika tarehe Mtume sallallahu alayhi wa sallam alikuwa ameketi na maswahaba wake na alipotokea Imam Ali pia na baadhi ya masahaba, Mtume sallallahu alaihi wasallam akamwambia, anta aliyu washiatuka fil janna, wewe Ali na mashia wako mtakuwa peponi, au kwa maana nyingine mtaingia peponi. Hapa ikiwa na maana wa wafuasi, ikiwa na maana wa anaoandamana nao. Kwa hivyo ndio sababu akaitwa mashia, kwa kuwa ni wafuasi wa Imam Ali bin Abi Talib, ambaye ndio khalifa wa hakika wa mtume sallallahu alayhi wasallam. Baada ya mtume sallallahu alayhi wasallam kuondoka hapa duniani, Imam Ali alayhi salam alijaniwa baadhi watoto, akiwemo Hassan na akiwemo mjukuu wake mtume sallallahu alayhi wasallam, ambaye ni Imam Hussein alayhi salam. Na tunapozungumzia masala ya Muharram, unakuta wafuasi hawa wa madhhabu ya albeiti Yani, wafuasi wa madhhabu ya ahlbeiti, ninaposema madhhabu ya ahlbeiti, yani maana wafuasi wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Fatima alayha salam, Hassan na Hussein na wengine ambao wanafuatia baada ya hao hadi kukamilika masumin kumi na wanne. Hivyo basi, tendo hili lililofanyika katika mwezi huu wa Muharram huwa hawa wafuasi wa kizazi cha nyumba ya mtume huwa wanaadhimisha kwa kuomboleza, kwa kusikitika kwa yale yaliyompata mjukuu wa mtume sallallahu alaihi wasallam wa wa katika mwezi huu, mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kumwagwa damu za Waislamu. Am, amekataza kudhulumiana amekataza watu kuzidhulumu nafsi zao, ikiwa ina maana ya wewe mwenyewe na wengineo ambao wako karibu nao. Wafuasi hawa albeiti kile, inapofikia tarehe mosi ya mwezi mtukufu wa Muharram, huwa katika misikiti yao wanaomboleza. Nikiwa miongoni mwao, nikina maana kwamba tunaomboleza kuanzia tarehe mosi hadi tarehe kumi ambazo ndizo kulitokea tukio ambalo halijaitokea duniani kwa kudhulumiwa kizazi cha Mtume. Mwezi mtukufu wa Muharam ni mwezi ambao Imamu Husein alaihi salam aliweza kuuawa katika mji wa Karbala na Mwenyezimungu subhanahu wataala amekataza tusidhulumiane katika miezi hii mitukufu, lakini unakuta walio mdhulumu Imamu Husein alayhi salam na kukata shingo yake na kudhuluma Halbeiti wake na wale wakuwa wameandamana nao watu walikuwa ni Waislamu kwa jina la uislamu lakini uislamu walikuwa hawana tukimwangalia kiongozi yazid wanaomwita kwamba alikuwa mwislamu yeye ndiye alietekeleza tukio hili wanaotaka kuzungusha wanasema sio yeye bali ni wafuasi wake wanajeshi wake lakini ina maana kwamba ha yeye ndiye aliyetoa amri ya kuwawa imam Hussein alayhi salam yazid akifahamu vizuri kiongozi wanaomwita kiongozi kwa kuwa halikuwa na yale maadili ya uongozi, basi hatumwezi kumwita ni kiongozi. Lakini kwa kuwa alichukua ule uongozi, kwa maana nyingine tutamwita mtawala. Kwa hivyo mtawala Yazid aliweza kuamrisha jeshi lake kwenda kumzuia Imam Husein alaihi salam kuingia katika mji wa Kufa. Na ukiangalia vizuri, ukisoma tarihi vizuri, utaweza kufahamu yale yaliyotokea katika ardhi ya Karbala ambapo Imamu aliweza kudhulumiwa pamoja na kizazi chake na kuuawa katika sehemu ile. Haya yote yanatokea kwa kuwa watu walikataa kumtii Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lao sio tukio la Ghadir, watu kutowafuata, kutowafuatilia vizuri na kutowafuata maamrisho ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, haya yaliyotokea katika mji wa Karbala ba baada ya kuuawa Ali bin Abi Talib, baada ya kuuawa Hasan alayhi salam Ikaja Hussein alayhi salam na wale watu waliofuatia katika kizazi kitukufu cha mtume wakawa ni wenye kuuawa ima kwa upanga au kwa sumu. Haya yote ni matukio ya Ghadir, ya Waislamu kuto kufuata usia wa mtume sallallahu alayhi wa sallam aliposema, mimi nawachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na ndiyo Qur'ani tukufu na kizazi chake, yani ikiwa na maana hakutuachia kizazi tukilee yani tukaenacho nyumbani, bali ni mafunzo ambayo walikuwa wanatufundisha au watoto wa Mtume sallallahu alaihi wasalam, au pamoja na maimamu na wafuasi wao. Lakini la kusikitisha ni kwamba yote hayo aliyosema Mtume sallallahu alaihi wasalam hayakufanyiwa kazi, ndiyo maana yakatokea yale yanayotokea sahizi, na ndio maana yakatokea yale ambayo yanatokea to, katika nchi ambazo zinaitwa ni nchi za Kiislamu. Hivyo pia hapo tunaona madhara ya kuto kufuata wasia, haswa wasia wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, wakati tunaambiwa wala yantiku ani lhawa in huwa illa wahayuha hazungumzi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kwa matamanio isipokuwa ni wahai. Na ikiwa alisema, man kuntu maulahu fahadha Ali ni maulahu. Ambaye mimi ni kiongozi wake, basi Ali bin Abi Talib ni kiongozi wake, hiyo itakuwa si amri yake, bali ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini utakuta watu wameingiza siasa katika swala hili, wakasema mara maula ina maana rafiki, wengine wakasema maula ina maana kiongozi. Haya yote ni kujaribu kupoteza Of ili watu waweze kupigana na ili watu wasiweze kuwa katika njia moja. Na Mwenyezi Mungu ashasema tayari, wala tardha anka yahudu wala naswara hata tatabiu millatahum, hawataridhia mayahudi au manaswara mpaka mtakapofuata mila zao. Mila zao ni zipi? Ni hizo, kuwacha kizazi cha mtume sallallahu alaihi wasallam. Kuacha maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kufuata maneno yao, maneno yao ambayo ni ya kututenganisha sisi baina ya Waislamu, kusema huyu ni Shia, huyu ni Sunni, huyu ni dhehebu hili, ili tu kupatikane mwanya ya wasisi kutugawanya na sisi. Waislamu kwa upungufu wetu wa ufahamu tumeweza kuingiliwa, badilisha mafhumu yote, na matokeo yake ni vita katika kila mahali na katika miji ya Kiislamu. Hivyo ndugu Waislamu, ni muhimu sana kufuatilia matukio ambayo ametokea katika tarehe za Kiislamu. Tusitosheke na kusikiza mahatibu katika mimbari haswa, hawa ndio wanaopoteza watu, kama vile ilivyo wazi kwamba wahubiri wa Kikristo wanafahamu vizuri kabisa kwamba ukweli hakuna katika Bibilia, lakini kwa kuwa wanacho wanachokipata basi wakawa ni wenye kuwavutia watu upande wao. Vile vilevile, katika sisi Waislamu utakuta kunao makhatibu kunao maimamu ambao wanajua wazi kwamba ukweli ni huu, lakini kwa kuwa wana wanayale wanayoyalenga wao, unakuta wanapoteza watu na watu nao wanakubali kupotea kwa kuwa hawataki kupoteza muda wao kusikiliza mawaidha au kusoma vitabu au kusoma tarehe ya Kiislamu ili niweze kufahamu ni kitu gani kilichotokea katika mwezi kama huu au mwezi unaofuatia au katika mwaka, akae na kitabu aweze kufahamu kwa nini kaitwa mwezi mtukufu wa Muharram, umeharamishwa kitu gani, kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akaharamisha. Lakini kwa kuwa tumetosheka na maidha za, ma za, ma za mashehe msikitini, ndio sababu tumekuwa ni wenye kupotea na tumekuwa ni wenye kuzozana mara kwa mara, kwa hivyo ndugu wa Islamu, muhimu ni kurudi katika tarehe ya Mtume sallallahu alaihi wasallam. Muhimu ni kufahamu Mtume sallallahu alaihi wasallam, ukimfahamu Mtume utaweza kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wataala. Na tunavyofahamu kwamba Mtume alipoondoka naye pia hakutuacha bila kiongozi, katuachia Ali ibn Abi Talib alaihi salam, ambaye Mtume mwenyewe anasema, ana madinatul ilm wa ali babuha, mimi ndio jiji la elimu, lakini ukitaka kuingia kwenye jiji la elimu, basi niumpitie Ali ibn Abi Talib alaihi salam. Imam Ali mwenyewe akisema niulizeni mimi kabla hamjanikosa. Alipoondoka yeye tumepata Imam Hassan alayhi salam. Kwa masikitiko makubwa pia Imam Hassan alayhi salam hakupata fursa ya kuongoza kwa kuwa tukio la Ghadiri halikuweza kufuatiliwa. Imam Hussein alayhi salam naye akaingia kwenye uongozi, lakini kwa bahati mbaya tukio la Ghadiri nalo halikuweza kufuatiliwa. Matamshi ya Mtume sallallahu alayhi wa sallam hayakuweza kufuatiliwa. Isitoshe, aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia haikuweza kufuatiliwa. Mwenyezi Mungu aliposema, balligh ya ayyuha rasul ma unzila ilayka min rabbik fa in lam tafal fa ma ballagta risalatah wallahu yasimuka minan nas. Anamwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, fikisha fikisha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka uyafikishe. Anamwambia Mtume sallallahu alayhi wasallam, basi kama hukuyafikisha hayo hautakuwa miaka yote uliofanyia kazi, miaka yote uliofanya tabligh, miaka yote uliowalingania watu, itakuwa imeisha bure na utakuwa kufanya kazi yoyote. Ndio matokeo yake. Mtume sallallahu alaihi wasallam akaweza kumuinua Ali bin Abi Talib mkono wake na kusema, huyu ndiye kiongozi wenu baada yangu. Ina maana baada ya Ali bin Abi Talib lazima kuwe na kiongozi baada yake, na baada ya huyo kiongozi lazima kuwe na kiongozi, na viongozi hawa wawe na sifa ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Ndio maana tunaomboleza sisi wafuasi wa albaiti, tunaomboleza tena kwa majozi zaidi, kuona wale walioshika utawala baada ya kufa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam wameweza kwenda kinyume na dini na kuwadhulumu watu. Istoshe, kuwadhulumu kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama tukio hili la Karbala, kuuawa imamu ndani ya mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza watu kuuana ndani yake. Tutasema vipi, huu ni kiongozi ambaye anatekeleza mauaji kama haya ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram. Istoshe ametekeleza kosa hindo tena kwa mtoto wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ndugu wasikilizaji. Ni muhimu sana kufuatilia matukio ya Kiislamu katika Uislamu, kwani dini yetu, tunasema mara kwa mara, dini yetu ni tofauti na dini zingine. Hauwezi kufahamu, huwezi kuelewa, huwezi kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisawasawa. Huwezi kumfuata mtume alivyotaka. Hata kama tunasema tuachie sunna, hatuwezi kuzipata hizo sunna kama hatukusoma tukaelewa, hii sunna ni nzuri na hii sunna ni mbaya, hii sunna inafaa kufuatwa, hii sunna haifai kufuatwa. Ndio maana ukaona hata matukio kama haya ya Muharram hatuwezi kuyafahamu vizuri, kwa kuwa tumewaacha kufuata maamrisho ya Mtume salallahu alaihi wasallam, pamoja na amrisho na maamrisho ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni wafuasi wa kihakika wa Ahlubeiti na Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Allahuma taqabal minna inaka anta lsamiu lalim watubu alaina maulana inaka anta tawabu rahim. Assalamu alaika ya aba abdillahi Husein. Naam, anatoweka hewani Sheikh Yahya Mwangi wa Mombasa nchini Kenya na mawaidha hayo kuhusiana na Muharram. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi a msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea macho yetu magazetini. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, nasema baada ya salamu wa kila la kheri wa Zambia katika upigaji kura leo kumchagua rais na wabunge, amani na utulivu vitawale leo, anashauri hapo Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania. Asante sana pia Sherali Fazel Wakiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, anasema ndio ungwana na busara kwa wanadamu wote duniani kuungana kwa pamoja bila ya upuzi wa kisiasa kutokomeza korona. Anasema viongozi wa dunia kushirikiana na wataalamu ndio suhula nzuri. Asante sana Sherali, wakiwa hapo da moja kwa moja tuzame katika udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tuanze kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema kimeumana CCM, Chongolo awaonya makada wanaoota pembe ndani ya CCM, awataka wasubirie matokeo, amuomba radhi Rais Samia, vigogo Uhuru atambuliwa, serikali ikilifungia kwa siku kumi na nne muhtasari wa habari hiyo ni kuwa katibu mkuu wa ccm daniel chongolo ametangaza kusimamisha uchapishwaji wa gazeti la uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia jana jumatano kwa kuandika habari ya upotoshaji iliyodai kwamba rais samia suluhu hassan ambaye ni mwenyekiti wa ccm hana mpango wa kugombea urais mwaka 2025 mbali na habari hiyo ya mpasuko ndani ya ccm gazeti la mwananchi limezipa uzito habari zenye vichwa visemavyo askari polisi 9 washikiliwa siku sitini, madai ya mauaji, maimamu kuleta mashahidi ishirini na vielelezo kumi mahakamani, na serikali yashusha bei ya upimaji wa korona. Gazeti la majira pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya mzozo ndani ya CCM kwa kuandika, CCM yawashukia makada walioanza kuota pembe, ni wale wanaokinzana na misimamo au msimamo wa chama, yasisitiza hakuna aliye juu ya chama, dawa yao yachemshwa yalifungia gazeti lake siku saba. Haya baadhi ya magazeti yanasema siku saba, mengine yanasema siku kumi na nne. Daily News mambo ni hayo hayo, habari yake kuu inasema, CCM ya mwamba radhi Samia yafungia gazeti lake. Gazeti la habari hilo kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa kisemacho, Samia awakosha majaji na wanasheria. Toban ni kuhusu mkutano wa jana wa Mama Samia na viongozi wa TLS na Tauja katika Ikulu pia limeandika viongozi wa dini waeleza au waelekeza mambo kumi kukabili korona. Bandari da kutangazwa kimataifa na hatma ya Sabaya leo mahakamani. Chongolo asema katiba mpya ni matakwa ya wanasiasa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo ghalabu ya matoleo ya leo yameendelea kutoa kipaumbele kwa habari kuhusu kukurukakata za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha inayowaonyesha rais Uhuru Kenyatta, na kinara wa ODM Raila Odinga wakiwa pwani ya Kenya. Picha hiyo imeambatana na maneno yasemayo, kwa nini wapambe wa Uhuru wanafadhilisha urais wa Raila. Habari hii imetangulizwa mbele pia katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa kisemacho, kwa nini Uhuru Kenyatta atakuwa na utulivu Raila Odinga akiwa rais habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na karata hizo za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Habari hiyo imepewa nwani semayo uhuru au vuruga muungano wa OKA kwa kusistiza raila awe mgombea wa urais 2022 kwa mujibu wa gazeti hilo, Rais Kenyatta amemtuma Odinga mara kadhaa katika safari za kidiplomasia za kukutana na mabalozi na maafisa wa Umoja wa Mataifa, ishara kuwa ndiye chaguo lake. Gazeti dada la Taifa Leo halikuachwa nyuma lime kujitegea au limetegea limetengea kumradhi, nafasi ya kwanza, habari hiyo ya kisiasa chini ya kichwa kinachohoji Ruto atawezana. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika vigogo watano wajiandaa kuungana kumkabili naibu wa rais katika kinyang'anyiro cha urais. Kwa muhtasari, vigogo hao ni kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga na viongozi wa One Kenya Alliance Kalonzo Musyoka wa Wiper, Gideon Moi wa KANU, Moses Wetangula wa Ford Kenya na Musalia Mudavadi wa ANC ambao Jumanne iliyopita walikutana na rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Mombasa. Toleo la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika habari ya kielimu isemayo wizara ya elimu imeamrisha walimu wakuu warejeshe pesa ambazo wamezipokea kwa njia ya haramu au kuziongeza kama karo kwa wanafunzi wanaoendelea na masomo yao shuleni. Tunatamatisha nchini Uganda ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais Yoweri Museveni akiwatunuku zawadi ya magari wanariadha wa nchi hiyo walioshinda medali mbalimbali mbali katika michezo ya olimpiki ya Japan iliyomalizika hivi karibuni. Aidha, Museveni ameagiza wanariadha hao wawe wanalipwa mshahara wa shilingi milioni tano za Uganda kila mwezi. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo hata hivyo ina kicho kisemacho mabosi wa mashirika ya ndege wanakabiliwa na mashtaka ya jinai. <muchos> Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni tarehe 3 Muharam mwaka 1443 hijiria na, Agosti 12, mwaka 12 na, na miladi ya, siku, ya Alhamisi siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita kulingana na kalenda hijria inayosadifiana na tarehe tatu Muharram mwaka wa saba hijria Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyotumia wa wa barua wafalme watawala mbalimbali mbali duniani, na kwa hatua hiyo akawa ameanza rasmi kuwalingania watu waislamu kimataifa. Baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani kati ya mtume mtukufu na washirikina wa Maka huko Hudeibia, mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam alipata fursa ya kuwalingania dini ya Uislamu viongozi wa tawala kubwa duniani bila wasiwasi. Wanahistoria wanasema kuwa mtume aliandika barua 12 hadi 26 kwa watawala mbalimbali mbali katika kipindi hicho, wakiwamo watawala wa Roma, Iran, Uhabishi, Bahrein, Yemen na maeneo mengine makubwa katika zama hizo, ambapo kila moja kati ya watawala hao alionyesha redi ya mali yake. Hatua hiyo ya mtume mtukufu ilionyesha wazi kuwa dini ya Kiislamu inalingania haki kwa kutumia mantiki na hoja madhubuti. Miaka 1382 iliyopita yaani tarehe tatu, yani tatu Muharam mwaka 61 Hijria, jeshi la Umar bin Saad liliwasili katika ardhi ya Karbala baada ya Hur bin Yazid kumzingira Imam Husein alaihi salam na masahaba zake katika ardhi ya Karbala na kuwazuia wasisongee mbele. Ubaidullah bin Ziyad aliyekuwa kibaraka wa Yazid huko Kufa alikabidhi jukumu la ukamanda wa jeshi la Yazid kwa Omar bin Saad. Na miaka 22 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulitangaza Agosti 12 kila mwaka kuwa siku ya vijana duniani ili kuelezwa umuhimu wa vijana katika dunia. Sasa tabaka hili lenye utanashati la jamii ndio sababu ya maendeleo ya kila nchi, na kwa msingi huo, vijana katika kila nchi wanapaswa kupewa umuhimu mkubwa. Kutokana na umuhimu wao, vijana wanapaswa kulindwa na kusaidiwa na serikali, hususan katika masuala ya ajira, makazi na kujenga familia. Namni siku ya vijana duniani, taban tabaka ambalo limetupwa na kusahulika na mara nyingi linatumiwa tu na wanasiasa wakati wa kampeni na wakati wa vurumai taban za kisiasa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Mpenzi msikilizaji, maoni ni mengi tu katika ukumbi wetu, lakini muda umenipa kisogo, ni ruhusu tu nisome ujumbe mmoja hapa kutoka kwake Profesa Ali Magema akiwa Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara. Anasema Marekani, Waingereza pamoja na Muisraeli wote ni wale wa wale Wazayuni. Anasema kesi ya mbuzi wapelekea chue mbuzi hana haki kwa chue. Anasema ni sawa na wapalestina kuonewa. Habari ndio hiyo, profesa huyo Alimagema na anaongeza kwa kusema nawatakia wazambia wapige kura kwa kuchagua kiongozi wanayemtaka. Anamalizia pia kwa kusema habari ndio hiyo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa wimbi la sasa la maambukizi ya korona linahitaji juhudi za pande zote na ameitaka wizara ya mambo ya nje kuchukua hatua zote za dharura za kuongeza na kuharakisha uagizaji wa chanjo kutoka nje ya nchi. Wananchi wa Zambia leo Alhamisi wanashiriki katika uchaguzi mkuu ambapo wataamua ama wamrejesha madarakani rais Edgar Lungu baada ya nchi hiyo kufanya vibaya kiuchumi au kumchagua mgombea mwingine kutoka kambi ya upinzani. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan amesema kuwa viongozi wa nchi hiyo wamechukua uamuzi wa kumkabidhi rais wa, wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir na makamu wake wawili kwa mahkama ya kimataifa ya jinai ICC huko mjini Heg nchini Uholanzi. Msemaji wa harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina amelaani vikali safari ya waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel nchini Moroko na kubainisha kuwa ziara hiyo haikubaliki. Na wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi wa Marekani wametabiri kuwa moto mkubwa utaendelea kuteketeza maeneo ya magharibi mwa Marekani na kuongezeka joto, ikiwa ni maeneo au matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ya. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijasoma kwa sasa kutokana na ufinyo wa wakati. Inshallah nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana. Tukutane wakati huo inshallah. Kwa heri kwa sasa.