Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba Mola wake, alipomwona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Siku ya leo ni Agasti kumi na moja, ambayo ni Jumatano njema sawa na tarehe pili Muharam, elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria tukiwa tumeingia mwaka mpya wa Kiislamu. Wapenda wasikilizaji, tunamshukuru Mola Karima, Mola Muumba, kwa kutujalia uhai na kuona kuweza kuiona siku hii ya leo. Amina. Tutafungua matangazo kwa habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo utahusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iraki mjini Tehran, mashauriano kuhusu malengo ya pande mbili na ya kieneo. Tutawaletea mawaidha ambayo ni maalumu. Mawaidha haya yatahusiana na mwezi huwa Muharam, kutoka kwa Shekhe Yahya Mwangi wa Mombasa, Kenya. Wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu yaliyo katika historia kama ilivyo ada, na tutahitimisha matangazo kwa muhtasar wa habari za ulimwengu kwa wale watakaofuatilia matangazo haya, yanasikika pia kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Utapata masafa ya mia moja na tano nukta tatu FM Tanga. Huko wapenda wasikilizaji Mwanza katika mia moja nukta tisa, tisini na tisa nukta saba ukichuni Kigoma na kwingineko, karibuni saa nne kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu asema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi nchini sehemu yalisimamisha gazeti lake la Uhuru kwa kumlisha maneno Rais Samia kuhusu uchaguzi ujao wa rais. Waziri mkuu wa Libya amweleza Jenerali Haftari kwamba jeshi si milki ya mtu yoyote, na wanasayansi watahadharisha kuhusu uhaba wa chakula utakaoikumba dunia miongo miwili ijayo. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatulla Said Ali Khamenei amesema kukabiliana na korona ndilo jambo la kwanza na la haraka zaidi la kushughulikiwa nchini. Ayatulla Khamenei ametoa agizo hilo leo alipohutubia taifa kwa njia ya televisheni kuzungumzia hali na mripuko mkubwa wa ugonjwa wa Covid 19 nchini, na akasema kuna ulazima wa kujipanga na kutumia mbinu mpya na na na madhubuti za kujilinda katika kukabiliana na mabadiliko ya ya spishi na kasi kubwa ya usambaaji wa kirusi cha korona. Kiongozi mwadhamu ameongezea kwa kusema kupotea roho za watu zaidi ya mia tano kwa siku moja na kuziacha familia zao katika msiba na majonzi na vilevile kuambukizwa maradhi hayo makumi ya maelfu ya watu kwa siku moja na matatizo ya kuwapatia tiba watu hao ni jambo linaloumiza mno na kuungulisha moyo wa kila Mwislamu na kila na na mwananchi. Kwa kwa hivyo sote tuna majukumu kwa ajili ya kukabiliana na hali hii. Ayatullah Khamenei amesema muhula wa wiki moja waliotolewa na rais kwa ajili ya kukusanya mapendekezo na maamuzi ya kuchukuliwa kuhusiana na swala hilo ni hatua nzuri na akasema suluhisho litakalopendekezwa ndani ya muda huo uliowekwa liwe limetafakariwa kwa umakini na kwa kila hatua itakayohitajika kuchukuliwa uamuzi madhubuti na kutekelezwa kwa uzito kamili. Katika hotuba yake hiyo kwa taifa, kiongozi mwadhamu amesema machofu makubwa walionayo wafanyakazi wa kada ya tabibu na mashinikizo ya kimwili na kiroho walionayo yanatia wasiwasi mkubwa na akaongezea kwa kusema ninawashukuru, kwa udhati wa moyoni, madaktari, wauguzi na timu za utabibu ambazo kwa kweli ziko katika jihadi, ijapokuwa shukrani hasa ni za Mwenyezi Mungu mshukuriwa na mjuzi. Katika agizo jingine alilolitoa kwa viongozi, Ayatollah Khamenei ametilia mkazo swala la kukidhiwa mahitaji ya chanjo, na akasema bahati nzuri kutengenezwa na kuzalishwa chanjo ndani ya nchi kumefungua njia pia ya kuingizwa chanjo kutoka nje. Wakati kabla ya hapo na licha ya kulipwa gharama za ununuzi wa chanjo, wauzaji wa nje walikuwa wanahalifu makubaliano. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kisama amesisitiza kuwa ikiwa chanjo ni ya kuagizwa kutoka nje au inayotengenezwa nchini, lazima zifanyike juhudi maradufu kuhakikisha chanjo hizo zinakuwepo na kuwapatia wananchi wote. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Chama tawala nchini Tanzania, chama cha mapinduzi CCM, kimesema kuwa kitachukua hatua kali dhidi ya watumishi wa gazeti la Uhuru kwa kuandika habari ya upotoshaji juu ya Rais Samia Suluhu Hassan hii ni baada ya toleo la leo la jumatano agosti 11 la gazeti hilo kuandika habari kwamba rais samia ambaye ni mwenyekiti wa ccm hana mpango wa kugombea urais mwaka 2025 kwa mujibu wa gazeti hilo chanzo cha habari hiyo ni mahojiano ambayo rais samia alifanyiwa hivi karibuni na shirika la utangazaji la uingereza bbc hata hivyo taarifa iliyotolewa na katibu wa itikadi na uenezi wa ccm shaka hamdu shaka imesema habari ya gazeti la Uhuru yenye kichwa cha habari Sina wazo kuwania Urais 2025 Samia ni ya upotoshaji. Katika taarifa yake, Shaka amesema habari hiyo iliandikwa na gazeti la Uhuru ni upotoshaji mkubwa, kwani katika mahojiano hayo Rais Samia hakusema maneno hayo na kwamba kilichofanywa na Uhuru ni kumlisha maneno Rais huyo wa Tanzania. Kufuatia hatua hiyo, Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametangaza kusimamisha uchapuaji wa gazeti la Uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia leo Jumatano kwa kuandika habari hiyo ya upotoshaji na kutangaza kuwasimamisha kazi watendaji waliohusika. Vikosi vya jeshi la Kenya vimewasili mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kusaidia kudumisha amani katika eneo hilo lililoathiriwa na ukosefu wa amani kwa muda wa zaidi ya miongo miwili sasa. Kutoka Brazzaville, tumtegee sikio mwandishi wetu Mosi Mwasi. Kikosi cha kwanza kiliingia nchini siku ya Jumatatu juma hili na kile cha pili kikaingia nchini Jumanne hii na leo ndipo kikosi cha tatu kinatarajiwa kuingia nchini, ingawa idadi kamili ya vikosi hivyo ikiwa haijulikani vyote vimekwenda kupiga kambi katika mji wa Beni ambako wataungana na vikosi vingine kutoka Tanzania, Afrika Kusini na vile vile kutoka Uyunani. Wanajeshi hawa wa kutoka katika nchi hizo nne wanakuja kuunda kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kitakachowawinda wanamgambo wa ndani na pia wale wanaotoka katika nchi jirani kwa lengo la kutaka kuwafyeka kabisa kutoka katika eneo hilo ili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuondokana na hali mbaya ya usalama. Kuja kwao nchini kukiwa kulitolewa na ombi la Rais Felix Chisekedi kwa nchi hizo miezi mitatu iliyopita. Tayari Felix Chisekedi akiwa aliiweka mikoa hiyo miwili ya Kivu Kaskazini na ule wa Ituri chini ya hali ya hatari, wanajeshi wa Kongo wakiwa wanatawala mikoa hiyo na kuendesha harakati za kuwafyeka wanamgambo hao huku hali ikiwa bado kabisa ni ya hatari, wanamgambo hao bado wanaendelea na harakati zao. Wanamgambo hao ni wale wa ADF Nalu ambao walitoroka nchi yao na kukimbilia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati Yoweri Museveni alipotoa madaraka Uganda, na pia wale wa FDLR kutoka Rwanda ambao nao waliikimbia nchi yao wakati Paul Kagame alipotoa madaraka Rwanda. Mosi Mwasi, Redio Tehran, Brazzaville. Asante Mosi kwa ripoti hiyo. Tunaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya amemweleza kamanda wa kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya LNA kwamba jeshi la nchi hiyo haliwezi kuwa miliki ya mtu yoyote yule Abdul Hamid De Baiba ametoa kauli hiyo kumhutubu Jenerali mwasi Khalifa Haftar alipohutubia taifa kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuasisiwa jeshi la Libya, na akasema kuasisiwa kwa jeshi hakuwezi kunasibishwa na mtu yoyote, kwa sababu jeshi limeundwa ili liwe wenzo anchi, wa ujenzi wa nchi si kubomoa na kuzusha vita. Debaiba amesema mtu yoyote anayetumia vita kama wenzo hana uono wowote wa mustakbali. Waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya amesisitiza kwa kusema serikali yangu ilitangaza tokea siku ya kwanza kwamba vita sio chaguo lake na lengo lake pekee ni kuleta amani. Serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya inayoongozwa na waziri mkuu Abdulhamid Dbeibeh imechukua sehemu ya serikali mbili hasimu ambazo zilitawala nchi hiyo tokea mwaka elfu mbili kumi na nne, moja ikiwa mashariki na nyingine ikiwa magharibi mwa nchi. Libya ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta imekuwa katika hali ya mchafukoge tangu mwaka elfu mbili kumi na moja pale muungano wa kijeshi wa NATO ulipoanzisha mashambulizi dhidi ya utawala wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, Kanali Muamar Gadafi. Wanasayansi wametahadharisha kuwa uzalishaji wa chakula duniani kote utapungua kutokana na kuongezeka joto la sayari ya dunia kwa nyuzi joto moja nukta tano Celsius hii ni kufuatia ripoti iliyotolewa na umoja wa mataifa kuhusu baa la mabadiliko ya tabianchi kwa mujibu wa gazeti la the guardian kufuatia ripoti ya sita ya tathmini ya umoja wa mataifa wanasayansi wametahadharisha kuwa kuongezeka joto la sayari ya dunia kutakuwa na taathira kubwa katika kudhamini mahitaji ya chakula katika kipindi cha miongo miwili ijayo kwa upande mwingine wanasiasa mbalimbali duniani pia wametoa maoni yao wa kuhusiana na ripoti hiyo ya Umoja Mataifa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametoa mkanda wa video akiashiria mpango wa maeneo manne ambayo amesema yatafanyiwa kazi hadi kitakapofanyika kikao cha msimu wa mapukutiko kuhusu tabia nchi. Mpango huo wa Johnson unajumuisha kupiga marufuku ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini uzalishaji umeme kwa kutumia nishati ya makaa ya mawe pamoja na fueli ya fosili kuzishawishi nchi zenye uwezo kuzisaidia nchi masikini sambamba na mabadiliko ya tabia nchi na kukomesha uharibifu wa misitu. Rais Joe Biden wa Marekani, ambaye anakabiliwa na mashinikizo ya kumtaka apitishe sheria kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, amesema haiwezekani kukaa na kungojea tu hali mbaya ya mabadiliko ya tabia nchi irekebishike yenyewe kwa yenyewe. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison yeye yeah, ameituhumu China kwa kusema haiwezekani kupuuza swala kwamba nchi zinazoendelea ndizo zinazohusika na usambaaji wa theluthi mbili ya gesi ya sumu ya kijani. Na duru za habari zimeripoti kuwa licha ya upinzani mkali wa asasi na wanaharakati wa Moroko, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel amefanya safari kuelekea nchi hiyo ya kiarabu iliyoko afrika kaskazini. Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala ghasibu wa kizayuni leo ameelekea Moroko kwa lengo la kufanya ziara rasmi ya siku mbili nchini humo. Hiyo ni safari ya kwanza kufanywa na kiongozi wa utawala haramu wa Israel tangu pande hizo mbili zilipoamua kuanzisha uhusiano wa kawaida mnamo mwezi Disemba mwaka jana. Katika safari yake hiyo Lapid anatazamiwa kufungua rasmi ofisi ya kidiplomasia ya utawala wa kizayuni mjini Rabat na kukutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Moroko, Nasir Burita. Lapid amedai kuwa safari hiyo itatoa fursa kwa ajili ya shughuli za kisiasa na kiuchumi, na kwamba Tel Aviv itaendelea kuchukua hatua za kuhakikisha makubaliano yaliyofikiwa ya kuingiza teknolojia na kupatikana fursa kwa upande wa utawala huo na nchi ya Moroko yanatekelezwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, tunawakaribisha katika uchambuzi huu wa kisiasa kwa usiku huu ambao tumeandalia utakaohusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iraki mjini Tehran, mashauriano kuhusu malengo ya pande mbili na ya kieneo. Safari ya karibuni ya Fuad Mohamed Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraki mjini Tehran ambapo ameonana na kuzungumza na viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani imetathminiwa na wachambuzi wa mambo kuwa yenye umuhimu mkubwa. Mwishoni mwa mwezi huu wa Agasti, serikali ya Iraki inatazamiwa kuandaa kikao kitakachohudhuriwa na viongozi wa nchi kadhaa za eneo wakiwemo wa Iran, Syria na Uturuki, ambapo pia kuna uwezekano wa kushirikishwa nchi kadhaa za nje eneo. Akizungumza ofisini kwake na Fuad Hussein waziri wa mambo ya nje wa Iraqi ambaye alikuwa amemtembelea kwa ajili ya kumkabidhi mwaliko rasmi wa Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraqi, kwa ajili ya kushiriki kikao cha nchi jirani na Iraki, rais Ibrahim Raisi alisema hatua ya Iraki kuandaa kikao hicho ni nzuri na inayostahili kupongezwa, huku akisisitiza kwamba usalama wa eneo hauwezi kufikiwa bila kushirikishwa kikamilifu Iraqi na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iraki alisema katika kikao hicho kwamba kikao cha Baghdad kitafanyika kwa lengo la kuandaa mazingira yanayofaa ili kuzishawishi nchi za eneo ziwe na maelewano ya kutatua kwa pamoja matatizo na changamoto zinazozikabili. Ni wazi kuwa safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iraki nchini Iran imefanyika kwanza kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa nchi mbili hizi jirani kwa kutilia maanani umuhimu wa kistratejia zilionao na haswa Iran ambayo imekuwa na mchango mkubwa katika kutatua matatizo ya Iraki. Abdulriza Farajrad, mchambuzi wa maswala ya kisiasa anasema kwamba lengo jingine la safari ya Fuad Hussein mjini Tehran, mbali na kutoa mwaliko wa kushiriki kikao cha usalama cha Baghdad kwa rais Raisi, Raisi ni kutaka kujua msimamo wa serikali mpya ya Tehran kuhusiana na mahusiano ya pande mbili. Adnan Asiraji, mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Iraki, pia anachambua malengo ya safari hiyo na kusema Baghdad inataka kutuliza hali ya mambo kati ya Iran na Marekani na kuishawishi nchi hiyo ya magharibi irejee katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Anasema kuwepo utulivu na kurejea Marekani katika mapatano hayo kutakuwa na manufaa kwa Iraki kwa sababu kutaiondolea mashinikizo ya Marekani kuhusiana na swala zima la Baghdad kuagiza nishati umeme na masuala mengine kama mabadilishano ya fedha na ushirikiano wa kisiasa na kiusalama na Iran. Hivyo, lengo kuu la safari hii ni kufanyika juhudi za kutatua kwa amani na kidiplomasia matatizo yaliyopo kwa ajili ya kuleta uthabiti na usalama wa kudumu katika eneo. Safari hii imefanyika katika mazingira ambayo katika miezi kadhaa iliyopita Iraq imeshuhudia matukio muhimu ya kieneo na kimataifa. Okay, na sasa nakaribisha vipindi vyetu kama nilivyosema, viwili ambavyo kwanza itakuwa ni mawaidha haya ya Muharram kutoka kwa Sheikh Yahya Mwangi wa huko Mombasa, Kenya. minha arbaatu hurum dhalika dinu lqayyim fala tadhlimu fihinna anfusakum. Ndugu Waislam, assalamu alaikum warahmatullahi ta'ala wabarakatuh. Aliyenafahamu ta ama, ambaye amewahi kusikiliza mawaidha ya dini ya Kiislamu atafahamu vizuri kwamba ayo iliyotanguliwa kusomwa inahusiana na kitu gani. Mazungumzo yangu yatakuwa kuhusiana na mwezi mtukufu wa Muharram. Tujaribu kuelezea kwa ufupi yaliyotendeka ndani ya umwezi mtukufu na ni kwa nini ukaitwa mtukufu na vilevile ukawa ni mwezi katika miezi minne iliyo mitukufu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Qurani, hakika ya miezi kwa Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili katika kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kutoka siku ile aliyoyumba dunia na vilevile vile bingu anasema katika hiyo miezi kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni haramu, yani imeitwa hurum. Kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani yake. Mwenyewe anasema kwamba hiyo ndiyo dini kamili, basi msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo mitukufu. Kwa kuwa miezi iliyotajwa ni minne na tuko katika moja katika miezi hiyo minne. Basi nitauzungumzia huo mwezi ambao ni mwezi wa Muharram. Mwezi wa Muharram, mwezi wa Muharram ni mwezi ambao ni wa kwanza katika miezi mitukufu ya Kiislamu na katika miezi iliyo mitukufu zaidi huo pia unahesabika kama ni mwezi wa kwanza. Kwa nini uitwe hurum? Ni kwa sababu kuna mambo ambayo yameharamishwa ndani ya mwezi huu kuyafanya ambao adhabu zake zinakuwa ni mara mbili ya vile ambavyo ungepata katika miezi mingine. Aya hii tukufu mwisho wake inatufahamisha kwamba tusidhulumu nafsi zetu katika miezi hiyo mitukufu. Tusidhulumu nafsi za wengine katika miezi hiyo mitukufu. Mwezi huu pia katika enzi za jahilia, kabla ya kuja Uislamu, ilikuwa pia watu wanajizuia kufanya mambo ambayo ni haramu mambo ambayo yangeweza kuwadhuru wao na mijitamaa yao. Hivyo basi, hata baada ya kuja Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wasalam, ikawa imetindiwa mikazo zaidi. Najiposa Mwenyezimungu subhanahu wa taala akateremsha aya nzima kuhusiana na utukufu wa miezi hii. Mwezi mtukufu wa Muharamu wengi Waislamu wanaufahamu wana, lakini kwa masitiko makubwa wengi hawafahamu yaliyotokea ndani yake na hata kama tutasema ni haramu kuyafanya mambo fulani, itakuwa pia watu hayafahamu mambo hayo kwa uzuri. Mambo yaliyoharamishwa ni mengi, na tunajua katika dini ya Kiislamu kuna mambo yaliyo haramu na kuna mambo yaliyo halali. Kuna haramu ambazo ukizifanya ukusudia, unapata dhambi. Kuna haramu ambazo unafanya bila kukusudia, basi unakuwa ni mwenye kusamehewa, kwa sharti uwe haukufanya ujahili katika kufahamu kwamba lile ulilolifanya ni haramu au lile ulilolifanya siyo haramu. Miongoni mwa mambo yaliyokatazwa na ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatuhusia tusidhulumu nafsi zetu ndani ya miezi hii mitukufu ni kama vile vita, vita vinaharamishwa kabisa katika miezi hii mitukufu. Hata tukiangalia katika tarikhi, inasemekana kwamba kuna wakati ilitokea maadui Islamu, wa Kiislamu wakawa wanavamia waislamu hata wakafikia kumshawishi Mtume sallallahu alayhi wa sallam kuingia vitani, lakini Mtume sallallahu alayhi wa sallam akawa ni mwenye kuwakataza mpaka inipomalizika miezi hii mitukufu. Kwa hivyo ni wazi kwamba miezi hii mitukufu haturuhusiwi waislamu kupigana sio maadui na sio baina yetu. Lakini la kusikitisha ni kwamba utakuta hata sasa hivi tunaingia mwezi mtukufu wa, wa Muharram ambao ni mwezi wa kwanza katika Uislamu, lakini utakuta bado katika nchi za Kiislamu, jambo ambalo la kusikitisha zaidi, bado kuna mauaji, kuna mateso, kuna kudhulumiana, ambapo kwamba watu wanafahamu vizuri uharamu wa, haramu, wa kitendo hiki. La kusikitisha zaidi ni kwamba wale viongozi wa vita, wale wanaosababisha vita katika mataifa ya Kiislamu inakuwa ni wale ambao wamesoma dini ya Kiislamu na kuweza kuifahamu vizuri. Kuifahamu vizuri kuna maana kwamba ameifahamu kwa kuwa kwamba anaelewa vizuri lugha ambayo imetumika katika vitabu hasa katika kitabu kitukufu Qur'an. Na si sawa kusema kwamba kuna Mwarabu ambaye ataisoma aya ya Qur'an na akose kuifahamu. Ndio, ikiwa hakuwa ni msomi zaidi, anaweza asifahamu maana ya ndani zaidi kwa kuwa aya moja inaweza kuwa na tafsiri zaidi ya kumi. Lakini kwa ile dhahir uwazi wa aya lazima ataweza kufahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, Subhanahu wa Ta'ala alikuwa anakusudia kitu gani katika aya hii. Tumesahau kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza katika miezi hii watu kuuana, katika miezi hii watu kudhulumiana, lakini tumekuwa tunafanya kitendo kinyume cha vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka. Tendo lingine ambalo ni haramu katika mwezi mtukufu wa Muharram utakuta ni kumwaga damu kumwaga damu, kuna baina ya vita na kumwaga damu. Naweza kuwa mapigana, lakini takuwa hakuna umwagikaji wa damu, lakini utakuta damu zinapomwagika, pia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala analihesabu kwamba hili ni mojawapo ya tukio la kudhulumiana, ni jambo ambalo ni dhuluma kufanyana, au kumfanyia mwenzako ama kufanyiwa wewe, kama wewe ndiye Muislamu kwa hivyo ikiwa kumwaga damu ni haramu, kwa nini sisi Waislamu tusijizuie na kumwaga damu za Waislamu wenzetu, tusijizuie kumwaga damu za ambao si Waislamu katika miji yetu? Kwa kuwa tunafahamu na tunaelewa vizuri kwamba mwezi huu mtukufu tumekatazwa kabisa kudhulumu nafsi zetu au nafsi za wengine ambao sio Waislamu, ila tu ikiwa itatokea dharura, na kama hata kama itatokea dharura, tunarudi kwenye tarehe, tunaangalia, je, dharura hii ambayo tuko nayo sasa ilimtokea Mtume sallallahu alaihi wasallam, na kama ilitokea Mtume sallallahu alaihi wasallam, alifanya tendo gani? Lakini kwa kuwa tuna upungufu, hatufahamu vizuri, hatutaki kuisoma dini yetu, hatutaki kukaa na mashekha ambao wanaifahamu dini vizuri, tunakuta kwamba tunafanya mambo ambayo sio sawa katika Uislamu. Jambo lingine ni dhuluma. Katika mwezi huu mtukufu wa Muharam hairuhusiwi kumdhulumu mwenzako, kwani Mwenyezi Mungu ameshasema kwenye aya kwamba hiyo ndiyo dini kamilifu, kutii, kufanya mambo mema katika mwezi huu wa Muharam na ndugu zake watatu. Kwa hivyo, dhuluma ni kule kuchukua kitu ambacho si chako, ama ukamwibia mwenzako, ukamfanyia tendo ambalo haridhii ukamwibia mali ka, ka, katika biashara kufa, kufanyana na khiana, masala ya zina. Unakuta mambo haya dhambi zake zinakuwa ni marudufu katika miezi hii mitukufu minne. La kushangaza zaidi ni kwamba tunapoingia katika mwezi huu mtukufu wa Muharram, pamoja na kuwa nimeeleza kwamba sio vizuri kumwaga damu za Waislamu, lakini utakuta kwamba kuna wengine wasomi wanafahamu vizuri Uislamu lakini pia wameingia katika mambo ambayo sio sawa, na kuweza kuwasawishi Waislamu kufanya mambo ambayo hayajuzu katika mezi hii mitukufu. Wafuasi wa Ahlul Baiti miongoni mwa au Ahlul Baiti ni Imamu Ali bin Abi Talib, na imepokewa katika taarikhi Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alikuwa ameketi na masahaba wake na alipotokea Imamu Ali pia na baadhi ya masahaba Mtume sallallahu alaihi wasallam akamwambia anta aniu wa shiatuka filjanna, wewe Ali na mashia wako mtakuwa peponi, au kwa maana nyingine mtaingia peponi. Hapa ikiwa na maana wa wafuasi, ikiwa na maana wa anaoandamana nao. Kwa hivyo ndio sababu wakaitwa Mashia, kwa kuwa ni wafuasi wa Imamu Ali Bin Abi Talib, ambaye ndio khalifa wa hakika wa mtume sallallahu alayhi wa sallam, baada ya mtume sallallahu alayhi wa sallam kuondoka hapa duniani. Imam Ali alayhi salam alijaniwa baadhi watoto akiwemo Hassan na akiwemo mjukuu wake mtume sallallahu alayhi wa sallam ambaye ni Imam Hussein alayhi salam. Na tunapozungumzia masala ya Muharram unakuta wafuasi hawa wa madhhabu ya albayti yani wafuasi wa madhhabu ya albayti naposema ma, madhhabu ya albayti yani maana wafuasi wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambao ni Ali bin Abi Talib, Fatima alayha salam Hasani na Husein na wengine ambao wanafuatia baada ya hao hadi kukamilika masumin kumi na wanne. Hivyo basi, tendo hili lililofanyika katika mwezi huu wa Muharram huwa hawa wafuasi wa kizazi cha nyumba ya mtume huwa wanaadhimisha kwa kuomboleza kwa kusikitika kwa yale yaliyompata mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wasallam katika mwezi huu, mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amekataza kumwagwa damu za Waislamu, am, amekataza kudhulumiana, amekataza watu kuzidhulumu nafsi zao, ikiwa ina maana ya wewe mwenyewe na wengineo ambao wako karibu nao. Wafuasi hawa albaiti kila inapofikia tarehe mosi ya mwezi mtukufu wa Muharram huwa katika misikiti yao wanaomboleza, nikiwa miongoni mwao nikisema maana kwamba tunaomboleza kuanzia tarehe mosi hadi tarehe kumi ambazo ndizo kulitokea tukio ambalo halijaitokea duniani kwa kudhulumiwa kizazi cha Mtume. Mwezi mtukufu wa Muharram ni mwezi ambao Imam Husein alayhi salam aliweza kuwawa katika mji wa Karbala, na Mwenyezimungu subhanahu wataala amekataza tusidhulumiane katika miezi hii mitukufu, lakini unakuta waliomdhulumu imamu Hussein alayhi salam na kukata shingo yake na kudhuluma halbaiti wake na wale wakuwa wameandamana nao, watu walikuwa ni waislamu kwa jina la Uislamu, lakini uislamu walikuwa hawana. Tukimwangalia kiongozi Yazid, wanaomwita kwamba alikuwa mwislamu, yeye ndiye alitekeleza tukio hili. Wanaotaka kuzungusha wanasema sio yeye bali ni wafuasi wake, wanajeshi wake. Lakini ina maana kwamba yeye ndiye aliyetoa amri ya kuwawa Imam Hussein alayhi salam. Yazid, akifahamu vizuri kiongozi wanaomwita ya kiongozi, kwa kuwa halikuwa na ile maadili ya uongozi, basi hatumwezi kumwita ni kiongozi. Lakini kwa kuwa alichukua ule uongozi, kwa maana nyingine tutamwita mtawala. Hivyo mtawala Yazid aliweza kuamrisha jeshi lake kwenda kumzuia Imam Hussein alayhi salam kuingia katika mji wa Kufa, na ukiangalia vizuri, ukisoma tarehe vizuri, utaweza kufahamu yale yaliyotokea katika ardhi ya Karbala, ambapo imamu aliweza kudhulumiwa pamoja na kizazi chake na kuuawa katika sehemu ile. Haya yote yanatokea kwa kuwa watu walikataa kumtii Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa wa lao sio tukio la Ghadir watu kutowalifuata kutowalifuatilia vizuri na kutowafuata maamrisho ya Mtume sallallahu alaihi wali wasalam. Haya yaliyotokea katika mji wa Karbala baada ya kuwawa Ali bin Abi Talib, baada ya kuwawa Hasan alaihi salam ikaja Husein alaihi salam na wale watu waliofuatia katika kizazi kitukufu cha Mtume, wakawa ni wenye kuwawa ima kwa upanga au kwa sumu. Haya yote ni matukio ya Ghadir ya Waislamu kuto kufuata usia wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, aliposema: mimi nawachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ndio Qur'ani tukufu, na kizazi chake, yani, ikiwa na maana hakutuachia kizazi tukilee, yani tukaenacho nyumbani, bali ni mafunzo ambayo walikuwa natufundisha, au watoto wa Mtume sallallahu alaihi wasallam, au pamoja na maimamu na wafuasi wao lakini akusikiisha ni kwamba yote hayo aliyosema mtume sallallahu alaihi wasallam hayakufanyiwa kazi. Ndiyo maana yakatokea yale yanayotokea saizi, na ndio maana yakatokea yale ambayo yanatokea katika nchi ambazo zinaitwa ni nchi za Kiislamu. Hivyo pia hapo tunaona madhara ya kuto kufuata wasia, haswa wasia wa mtume sallallahu alaihi wasallam, wakati tunaambiwa wala yantiku anil hawa in huwa ila wahayuha hazungumzi mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa matamanio isipokuwa ni wahai, na ikiwa alisema man kuntum maulahu fahadha aliyun maulahu, ambaye mimi ni kiongozi wake basi Ali bin Abi Talib ni kiongozi wake, hiyo itakuwa si amri yake, bali ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini utakuta watu wameingiza siasa katika swala hili, wakasema mara maula ina maana rafiki, wengine wakasema maula ina maana kiongozi. Haya yote ni kujaribu kupoteza mafhumu ili watu waweze kupigana na ili watu wasiweze kuwa katika njia moja. Na Mwenyezi Mungu ashasema tayari, wala tardha anka lyahudu wala naswara hata tatabiu millatahum, hawataridhia mayahudi au manaswara mpaka mtakapofuata mila zao. Mila zao ni zipi? Ni hizo, kuwacha kizazi cha mtume sallallahu alaihi wasallam kuacha maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kufuata maneno yao, maneno yao ambayo ni ya kututenganisha sisi baina ya Waislamu, kusema huyu ni Shia, huyu ni Sunni, huyu ni dhehebu hili, ili tu kupatikane mwanya ya wasisi kutugawanya na sisi. Waislamu kwa upungufu wetu wa ufahamu tumeweza kuingiliwa badilisha mafhumu yote, na matokeo yake ni vita katika kila mahali na katika miji ya Kiislamu. Hivyo ndugu wa Islamu ni muhimu sana kufuatilia matukio ambayo ametokea katika tarehe za Kiislamu, tusitosheke na kusikiza mahatibu katika mimbari. Haswa hawa ndio wanaopoteza watu, kama vile ilivyo wazi kwamba wahubiri wa Kikristo wanafahamu vizuri kabisa kwamba ukweli hakuna katika Bibilia, lakini kwa kuwa wanacho wanachokipata basi wakawa ni wenye kuwavutia watu upande wao. Vilevile vile katika sisi Waislamu utakuta kunoa makhatibu, kunoa maimamu ambao wanajua wazi kwamba ukweli ni huu, lakini kwa kuwa wana yale wanaoyalenga wao, unakuta wanapoteza watu na watu nao wanakubali kupotea kwa kuwa hawataki kupoteza mda wao kusikiliza mawaidha au kusoma vitabu au kusoma tarehe ya Kiislamu ili niweze kufahamu ni kitu gani kilichotokea katika mwezi kama huu au mwezi unaofuatia au katika mwaka, akae na kitabu aweze kufahamu kwa nini kaitwa mwezi mtukufu wa Muharram, kumeharamishwa kitu gani, kwa nini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kaharamisha. Lakini kwa kuwa tumetosheka na mawaidha za, ma za, ma za, ma za mashehe msikitini, ndio sababu tumekuwa ni wenye kupotea na tumekuwa ni wenye kuzozana mara kwa mara. Kwa hivyo ndugu wa Islamu, muhimu ni kurudi katika tarehe ya Mtume sallallahu alaihi wasallam. Muhimu ni kufahamu Mtume sallallahu alaihi wa wasallam. Ukimfahamu Mtume utaweza kumfahamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na tunavyofahamu kwamba Mtume alipoondoka naye pia hako hakutuacha bila kiongozi, katuachia Ali bin Abi Talib alaihi salam, ambaye Mtume mwenyewe anasema ana madina tul ilm wa ali babuha, mimi ndio jiji la elimu, lakini ukitaka kuingia kwenye jiji la elimu basi niumpitie Ali bin Abi Talib alaihi salam. Imam Ali mwenyewe ima akisema niulizeni mimi kabla hamjanikosa. Alipoondoka yeye tumepata Imam Hassan alayhi salam. Kwa masikitiko makubwa pia Imam Hassan alayhi salam hakupata fursa ya kuongoza kwa kuwa tukio la Ghadir halikuweza kufuatiliwa. Imam Hussein alayhi salam naye akaingia kwenye uongozi, lakini kwa bahati mbaya tukio la Ghadir nalo halikuweza kufuatiliwa. Matamshi ya Mtume sallallahu alayhi wa sallam hayakuweza kufuatiliwa. Isitoshe, aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala pia haikuweza kufuatiliwa. Mwenyezi Mungu aliposema, balligh ya ayyuhar rasul balligh ma unzila ilayka min rabbik fa in lam tafal fa ma ballagta risalat wallahu yasimuka minan nas. Anamwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu fikisha fikisha yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anataka uyafikishe. Anamwambia Mtume sallallahu alayhi wa salam, basi kama hukuyafikisha yafikisha hayo hautakuwa miaka yote unayofanyia kazi miaka yote waliyofanya tabligh miaka yote waliowadanganyia watu itakuwa imeisha bure, na utakuwa kufanya kazi yoyote. Ndio matokeo yake, Mtume sallallahu alaihi wasallam akaweza kumuinua mkono, akaweza kumuinua Ali bin Abi Talib mkono wake na kusema huyu ndiye kiongozi wenu baada yangu. Ina maana baada ya Ali bin Abi Talib lazima kuwe na kiongozi baada yake, na baada ya huyo kiongozi lazima kuwe na kiongozi, na viongozi hawa wawe na sifa ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndio maana tunaomboleza sisi wafuasi wa Albaiti, tunaomboleza tena kwa majozi zaidi, kuona wale walioshika utawala baada ya kufa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wameweza kwenda kinyume na dini na kuwadhulumu watu istoshe kuwadhulumu kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama tukio hili la Karbala, kuuawa imamu ndani ya mwezi ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amekataza watu kuuana ndani yake. Tutasema vipi? Huu ni kiongozi ambaye anatekeleza mauaji kama haya ndani ya mwezi mtukufu wa Muharram. Istoshe ametekeleza kosa hilo tena kwa mtoto wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndugu wasikilizaji, ni muhimu sana kufuatilia matukio ya Kiislamu katika Uislamu, kwani dini yetu, tunasema mara kwa mara, dini yetu ni tofauti na dini zingine. Hauwezi kufahamu, huwezi kuelewa, huwezi kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala kisawa sawa. Huwezi kumfuata Mtume alivyotaka, hata kama tunasema tuachie sunna, hatuwezi kuzipata hizo sunna kama hatukusoma tukaelewa: hii sunna ni nzuri na hii sunna ni mbaya, hii sunna inafaa kufuatwa, hii sunna haifai kufuatwa. Ndio maana ukaona hata matukio kama haya ya Muharram hatuwezi kuyafahamu vizuri, kwa kuwa tumewaacha kufuata maamrisho ya, ya mtume salallahu alehi wasallam, pamoja na amrisho na maamrisho ya Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Tunamwomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni wafuasi wa kihakika wa Ahlubeiti na mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam. Allahuma taqabal minna inaka anta samiu lalim watubu alaina maulana inaka anta tawabu rahim assalamu alaika ya aba abdillahi Husein. Mapema kabla ya alfajiri, dunia ilikuwa katika kimya cha kabla ya tufani. Wakati huo, Imamu Hussein alayhi salam alikuwa katika fikra ya kutengeneza hamasa kubwa. Imamu alikatiza ibada ya hija kwa shabaha ya kuwaokoa wanadamu kutoka kwenye shari ya mtawala dhalimu na asiyefaa na hivyo kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu ya kupambana na madhalimu na waovu. Akiwa katika njia ya kuelekea Kufa, Iraq alizungumza na watu akiwaambia: enyi watu, mtume wa Mwenyezi Mungu amesema, kila mtu anayemuona mtawala dhalimu anayehalalisha aliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu na kwenda kinyume na suna za mtume na kutenda dhambi na maasi baina ya watu, lakini hakukabiliana naye, basi aelewe kwamba Mwenyezi Mungu atamuweka mahala pabaya. Zuhair bin Qayn ambaye alikuwa amejiunga na Imamu njiani alisimama na kumwambia Imamu, mimi na jamaa zangu tunafadhilisha kuwa pamoja nawe kuliko kubakia katika dunia hii. Ghafla, na kwa mbali, vilidhihiri kundi la watu waliokuwa wamepanda farasi. Kulijitokeza maswali mengi kuhusu kundi hilo la watu. Muda mfupi baadaye, Imamu Hussein aliwauliza watu wa kundi hilo, mna habari gani kutoka Kufa? Mmoja kati ya wapanda farasi hao alisema, Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya Ahlul Baiti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Huko Kufa watu wakubwa na mashuhuri wamenunuliwa na utawala wa Yazid kwa kupewa hongo na rushwa. Mifuko yao imejazwa fedha na wamejiunga na Bani Umayya. Ewe Hussein, hakika watu hawa wameafikiana kusimama dhidi yako. Mtu mwingine wa kundi hilo alisema Nyoyo za watu wa Kufa ziko pamoja nawe, lakini kesho watatumia panga zao dhidi yako. Imamu Hussein aliuliza, mjumbe wangu Qais hajaja kwenu? Mmoja wao alijibu, ndiyo, wamekuja Kufa, lakini askari wa Ibn Ziyad, gavana wa Yazid bin Muawiya wamemkamata na kumtaka akutusi wewe mbele ya hadhara ya wananchi. Hata hivyo Kais ametaja sifa zako njema na baba yako na kumlaumu Binziadi, gavana wa Yazidi. Baada ya hapo, Binziadi aliamuru au wawe shahidi. Baadhi ya watu waliokuwa katika msafara wa Imamu Husein walimtaka akatize safari yake na kurejea ya nyuma. Walisema watu wa Kufa hawatakusaidia, kwa msingi huo hapana budi kurudi nyuma. Kinyume chake maneno ya kundi la wapanda farasi yalimtia hamasa zaidi Imamu Husein na kuimarisha maradufu azma na irada yake. Alidhihirisha irada na azma yake kwa kusoma aya ya 23 ya Suratu Lahzab inayosema min almuminina rijalun sadaquu ma ahadu llah alaih faminhum man qada nahbah waminhum man yantadhir wama badalu tabdila, miongoni mwa waumini wapo waliotimiza walioahidiana na Mwenyezi Mungu, baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea, wala hawakubadilisha ahadi hata kidogo. Imamu Hussein alayhi ssalamu aliwaamuru masahaba zake wawape farasi maji ya kunywa na wajitayarishe kuelekea Karbala kwa ajili ya kutengeneza hamasa kubwa. Salamu za Mola ziwe juu ya Hussein, Ali na masahaba zake, Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, wapenzi wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni kipande cha hamasa ya Imam Husein. Shukran sana na sasa hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Sale Twaha wa Tanga, Tanzania. Anasema, amani ya Allah iwe kwenu viongozi na wananchi wote wa Irani, endeleni kwa na nidhamu na utii kwa kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Iran. Imarisheni umoja wa kitaifa kwa kutekeleza kila lenye maslahi na watu wa Iran. Anaandika, mimi naamini taifa la Iran litashinda maadui zake wote, ushawishi wa Marekani na dola za Ulaya Magharibi umefika ukingoni. Matumaini mapya ya utengamano wa mataifa kuheshimiana umechipua. Haya yanajiri kutokana na uongozi madhubuti wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Ni maoni yake msikilizaji wetu Saleh Toa Saidi kutoka Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine anaitwa Mbogo Isitobe ameandika. Shukrani ndugu watangazaji wa redio Tehrani kwa ku, kwa kuwa, kwa kuniunga kuwa msikilizaji wenu. Nawatakia kazi njema, asante sana. Abdullahali Makajura anasema asante nawe pia. Na kwa upande wa maoni, nasoma maoni yake Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Ameandika CCM Tanzania imefanya siasa za kiini macho kusimamisha gazeti lake. Mchezo huo hufanyika wakati askari polisi Ameamua, ameua, anaumia kwenda jela miaka kadhaa, usiku anaamishua kwenda mkoa mwingine. Anasema kama askari polisi sio kama mfungwa. Ole wako, mwandishi wa habari, ufichue siri hiyo, utauawa na watu wasiojulikana. Ni maoni yake Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa. Shukran sana fundi ya mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kukabiliana na korona ndio jambo la kwanza na la haraka zaidi la kushughulikiwa nchini. Waziri Mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya amemweleza kamanda wa kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya kwamba jeshi la nchi hiyo haliwezi kuwa milki ya mtu yoyote yule. Wanasayansi wametahadharisha kuwa uzalishaji wa chakula duniani kote utapungua kutokana na kuongezeka joto la sayari ya dunia kwa nyuzi joto 1.5 Celsius. Hii ni kufuatia ripoti iliyotolewa na Umoja Mataifa kuhusu baa la mabadiliko ya tabia nchi. Duru za habari zimeripoti kuwa licha ya upinzani mkali wa asasi na wanaharakati wa Moroko, waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel amefanya safari kuelekea nchi hiyo ya kiarabu iliyoko afrika kaskazini. na CCM imelisimamisha gazeti lake la Uhuru kwa kumlisha maneno Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu uchaguzi ujao wa Rais. Wapendwa wasikilizaji, na kwa muhtasari huo, ndiyo tumekamilisha matangazo ya usiku huu wa leo. Sina la ziada. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu nilikuwa Asmahani Ghanima Muhammad. Sijawasahau wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, wakiwemo pia wasikilizaji walioweza kutuma maoni yao moja kwa moja nami nikayarusha mubashar mobashar. Sina ziada, tukutane tena katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Muumba, na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam, nikiwatakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.