Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana kutoka hapa jame jame jijini Teheran tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 nne nukta moja, Mtwara na vile vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Mnaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni anza najumlisha kisha tisa nane saba, nitarudia, jumlisha 989035065487. Nitadunua dunua baadhi ya jumbe kulingana na wasana fursa itakavyoniruhusu mchana huu. Nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Muharram, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, hamasa za shura na makala yaliyo katika historia. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shamkhani asema Iran inafuatilia kwa karibu nyendo za kutia shaka za Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israel. Idadi ya waliokufa kwa moto katika misitu ya Algeria yafikia ya 42 na kwa akali watu 15 wameuawa katika milipuko miwili ya mabomu huko nchini Somalia. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema taifa hili linafuatilia kwa karibu nyendo za kutia shaka za Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israel. Admeri Ali Shamkhani amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Fuad Husein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq, na kueleza bayana kwamba miamala ya serikali ya Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israel katika eneo la kistratejia la Asia Magharibi ni ya kuibua vurugu machafuko na kuleta anga ya kutoelewana baina mataifa ya eneo la ghuba ya Uajemi. Shamkhani amebainisha kuwa Iran inafuatilia kwa karibu malengo yaliyonyuma ya pazia ya hatua hizo na kwamba taifa hili limejiandaa kwa ajili ya kukabiliana na mipango yote michafu yenye lengo la kutoa pigo kwa amani na uthabiti wa eneo. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameashiria kuendelea uwepo wa kijeshi wenye hatari wa Marekani pamoja na ushari wake wingi, na uingiliaji wa Washington wa siri na wa dhahiri katika masuala ndani ya nchi za eneo na kueleza kwamba kuendelea hali hii kunazidi kuchochea mizozo na mivutano ya eneo. Kwa upande wake Fuadi Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraqi, sambamba na kuipongeza Iran kwa kufanya uchaguzi kwa mafanikio na hamasa kubwa, amesema Baghdad itakabiliana vikali na kundi au harakati yoyote inayotaka kuitumia vibaya ardhi ya Iraqi kwa ajili ya kutishia usalama wa Iran. Idadi ya watu waliopoteza maisha yao baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa Tizi Uzu nchini Algeria imefikia 42. Aiman bin Abdurrahman, waziri mkuu wa Algeria, amesema moto huo ulioanza siku ya Jumatatu hadi sasa umesababisha vifo vya raia 17 na wanajeshi 25. Rais Abdulmajid Tebboune wa Algeria ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa twira kwamba kwa akali wanajeshi 25 wameaga dunia wakati walipokuwa katika juhudi za kuokoa raia waliokuwa wamekwama katika moto. Mamlaka ya ulinzi wa raia, mamlaka ya ulinzi wa raia imesema katika taarifa yake kwamba akthari ya nyumba zilizokuwa zinapakana na misitu inayoteketea moto katika mkoa huo wa Tizozo ulioko uliyoko yapata kilomita 150 mashariki mwa mji mkuu wa Aljans zimebakia majivu kutokana na moto huo. Gazeti la Albiladi la nchi hiyo linaripoti kuwa shule za mkoa huo zinawapokea wananchi waliolazimika kuwa wakimbizi wa ndani kutokana na mkasa huo wa moto wa misituni. Habari zaidi zinasema zaidi ya visa sabini vya misitu kuteketea kwa moto vimeripotiwa katika mikoa kumi na nane ya kaskazini mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika siku za hivi karibuni. Wakati viongozi wa Algeria wakisema kuwa chanzo cha moto huo ni kupanda kwa kiwango cha joto, ushahidi unaonyesha kuwa chanzo cha moto huo ni sababu za kibinadamu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu wasiopungua mia tisa na sitini na mbili wameuawa nchini Myanmar tangu jeshi lilipofanya mapinduzi na kutwaa madaraka ya nchi Februari mwaka huu. Hayo yameelezwa na Christine Schena Bagn, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar katika mkutano wake na waandishi wa habari ambapo amebainisha kwamba hali ya mambo nchini humo inatia wasiwasi wasi mno. Aidha, amesema inaonekana kuwa mkuu wa majeshi nchini Myanmar Min Au Hlaing ameazimia kuimarisha nguvu na utawala wake katika nchi hiyo Kadhalika, mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa nchini Myanmar amesema zaidi ya watu elfu saba wakiwemo raia wa kigeni wametiwa mbaroni katika kamata kamata ya jeshi la nchi hiyo dhidi ya raia ambayo inaambatana na ukandamizaji mkubwa. Amesema miongoni mwa waliotiwa mbaroni wamo watoto wadogo, huku kukishuhudiwa vitendo vya ukandamizaji na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wanaoshikiliwa na jeshi. Jeshi la Myanmar ikumbukwa kuwa lilitwaa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi kufanya mapinduzi hayo kinaelezwa kuwa ni madai yake ya kutokea wizi na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana ambapo chama tawala cha NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Kwa akali watu 15 wanaripotiwa kuuawa nchini Somalia na makumi ya wengine kujeruhiwa kufuatia shambulio la kigaidi la milipuko miwili ya mabomu katika eneo moja katikati mwa nchi hiyo. Duru za usalama kutoka nchini humo zinaripoti kuwa mlipuko wa kwanza ulitokea katika eneo la Mudug katikati mwa Somalia ambapo watu wanne wakiwemo watoto watatu wenye umri wa chini ya miaka mitano waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Aidha, taarifa zaidi zinasema watu wengine saba wameuawa katika mlipuko wa pili wa bomu uliotokea katika eneo la Shebele lililoko kusini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Ripoti zinasema waliouawa katika mlipuko wa pili ni waskari, ni askari wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika AMISOM na kundi la kigaidi la Shabab limetangaza kuwa wanachama wake wamehusika katika mlipuko wa bomu wa pili dhidi ya askari wa kulinda amani wa umoja wa Afrika Amisom. Ha, hivi karibuni jeshi la Somalia likishirikiana na askari wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa Afrika lilifanikiwa kukomboa mji wa kistratejia wa Janale ulioko kwenye eneo la Lowa Shebele kusini mwa Somalia toka mikononi mwa wanamgambo wa Shabab. Tangu mwaka elfu mbili na saba, kundi la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC imezindua kikosi cha pamoja cha wanajeshi kwa ajili ya kuisaidia Msumbiji kupambana na magaidi kaskazini mwa nchi hiyo katika eneo lenye utajiri wa gesi. Kikosi hicho kimezinduliwa katika mji wa Pemba, makao makuu ya mkoa wa Cabo Delgado. Wakati huu kikosi cha wanajeshi wa Rwanda wapatao elfu moja kikisema kuwa kinapiga hatua kubwa dhidi ya magenge ya kigaidi na waasi huko kaskazini mwa nchi hiyo. Mwezi mwishoni mwa mwezi wa Julai, nchi za Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK zilitangaza kutuma wanajeshi kusaidia jeshi la Msumbiji katika vita vyake dhidi ya magaidi wanaendesha ukatili wao kaskazini mwa nchi, eneo ambalo linasemekana lina utajiri mkubwa wa gesi. Aidha, mwezi uliopita nchi za SADEK ziliidhinisha bajeti ya dola milioni kumi na mbili kwa kwa ajili ya kwa wanajeshi Msumbiji, kwa ajili ya kupelekwa kaskazini mwa Msumbiji kupambana na ugaidi. Uzinduzi wa kikosi hicho cha SADC unakuja siku moja baada ya wanajeshi wa Msumbiji na Rwanda kufanikiwa kudhibiti moja ngome muhimu za magaidi hao. Machi mwaka huu waasi waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania na kuwa makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi, kuwa watu wengine zaidi ya elfu hamsini. Eneo hili limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni 20. Watu zaidi ya elfu tatu wameuawa hadi sasa, huku wengine zaidi ya laki nne wakilazimika kuwa wakimbizi katika mkoa wa Cabo Delgado tokea mwaka 2017. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho Saudi Arabia na kuwa kwake pamoja na utawala haramu wa Israel dhidi ya Hamas. <tune> Katika kuendeleza siasa za chuki za utawala vamizi wa Israel kumrazi, vamizi wa Saudi Arabia, mahakama ya Riyadh Jumapili iliyopita ilitoa hukumu zisizo za kiadilifu dhidi ya baadhi ya wanachama wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Mahakama maalum kwa ajili ya mafaili ya ugaidi nchini Saudia imewahukumu mahabusu 69 wa Palestina na Jordan na Wasaudia kumi. Na aghalabu yao wamehukumiwa kifungo cha miaka ishirini na mbili jela na wachache waliosalia kifungo cha miezi sita gerezani. Mahakama hiyo aidha ilimruhusu mtu mmoja tu wa familia ya kila mfungwa kuhudhuria kikao cha kesi hizo. Dr Muhamad Al Khudhri, mwakilishi wa Hamasi nchini Saudia, ambaye hali yake ya kiafya imezorota mno amehukumiwa kifungo cha miaka 15 jela, huku mwanawe akihukumiwa kifungo cha miaka minne gerezani. Kuna nukta kadhaa za kuashiria kuhusiana na kadhia hiyo, ambapo suala la kwanza ni sababu ya kutolewa hukumu hizi. Serikali vamizi ya Saudi Arabia inadai kuhusiana na kadhia hii kwamba watu hao wamehukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kusaidia kifedha mukawama wa Palestina. Kimsingi, serikali ya kifamilia ya Saudi Arabia inaamini kuwa Wapalestina wanaokaa nchini humo hawapaswi kuyasaidia kifedha mapambano ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Tuhuma hizo zinatolewa katika hali ambayo watu kama Muhammad Al Khudhri anaidhini na kibali cha kufanya shughuli zake nchini humo alichopatiwa na mfalme wa zamani wa nchi hiyo Abdullah bin Abdul Aziz, na utawala wa sasa wa nchi hiyo haujatoa ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha kwamba watumiwa hao wamekuwa wakitoa msaada wa kifedha kwa mukawama wa Palestina. Jambo jingine ni kuwa Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa Saudia iliwatia mbaroni zaidi ya wa Wapalestina na Wajordan sitini wanaoishi nchini humo, akiwemo Muhammad al Khudhri, mwakilishi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamasi nchini humo. Kwa maneno mengine, ni kuwa watumiwa hawa wamekuwa wakishikiliwa tangu miezi 30 iliyopita na hukumu yao imetolewa baada ya kupita muda wote huo. Katika kipindi chote hiki maabusu hao wamekuwa wakikabiliwa na mateso mbalimbali mbali, huku wakipitisha kipindi kirefu akiwa katika seli za mtu mmoja mmoja katika Ka radi ya mali yake. Kwa hukumu hizo jumuiya ya haki za binadamu ya Alqist imesisitiza kwamba hukumu hizo hazina kabisa dhamana za uendeshaji kesi kwa mujibu wa vigezo vya kimataifa. Jambo jingine muhimu linalohusiana na kesi hiyo ni kipindi cha kushikiliwa kwao na vilevile vile kipindi cha kutolewa hukumu dhidi yao. Wakati walipotiwa mbaroni Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa, serikali ya Saudia ilikuwa imechukua hatua ya pupa ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na ilikuwa mmoja wa uungaji mkono wa mpango wenye njama nyingi wa mwamala wa karne uliokuwa ukipigiwa upato na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Kwa muktadha huo kutiwa mbaroni wanachama wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilikuwa ni huduma nzuri kabisa utawala wa Saudia kwa utawala vamizi wa Israeli. Hivi sasa pia kutolewa hukumu hizo bila shaka kunalenga kuufurahisha na kuuridhisha utawala ghasibu wa Israel. <tune> Hii ni Redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo hii katika vitu vikubwa, katika vitu wajib na muhimu kwa maduat, kwa watu wanaolingania Uislamu, hakuna kitu muhimu leo kama wao kujua dunia wanayoishi na kumjua adui wao nani. Tupo katika zama ambazo, ndugu zangu, alkidhbu halalun wa muqaddas. Angalia virozo na maajabu, uongo leo ni halali na vile vile unaheshimiwa. Uongo ni halali na unafanywaje, na unaheshimiwa. Shekhe, uongo unaitwa lugha moja, lugha ya diplomasia, ni kuivisha ile hakika, kuivisha he, ghita pazia, kuivisha pambo la uongo, wenye sura nzuri nzuri, unaoweza kusikilizika. Ni muhimu maduati wakaelewa, na ni muhimu dunia ikaelewa nafasi ya Ahlulbeit na kwamba yote haya yanayotokea ni kwa sababu ahlulbaiti sisi tumewafanya ni kama nani kanakati Saleh. Ahlulbaitu tuliwafanya kama vile ngamia wa Saleh, tuliowakubali ahlulbaiti tukasemaje, ndio tunampenda Hasan na Husein. Leo ukiangalia vyombo vya habari vyetu vinavyowauliza watu kwenye vijio vya kahawa, wewe unamjua Husein, kikubwa unachokipata nini? Unakipata kwamba wanasema ndio, si tunamjua Husein, Huseini mjukuu wa mtume Huseini mjukuu wa mtume, Hassan mjukuu wa mtume, na asilimia kubwa inajua kwamba walikufa wakiwa wadogo. Ndivyo sivyo? Walikufa wakiwa wadogo, pisha habari zao. Yani basi, hivi huyu mtume ni yani familia yake yote ni Hassan na Huseini? Sababu ni kwamba ahlulbeiti hatukuwabeba kama ni tunu tuliyoachiwa ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ahlulbeiti tuliwaacha ni muhammashin wao kule, sisi tukakamata watu wengine Angalia virozo na maajabu Shekh, angalia Mungu anasemaje kuhusu ahlulbaiti. Angalia hii aya ya Qurani: enyi mliyoamini mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na viongozi katika nyinyi, na wanaosimamia mambo katika na viongozi katika nyinyi. Mtiini Mungu, mtiini mtume na ahlulbaiti. Angalia hii twaa, hii utii Mungu anatiiwa kwenye kila jambo, ndivyo sivyo? Huwezi Mungu kamwambia Mungu, ntakutii katika hili, katika hili sikutii. Huwezi hata siku moja, hata siku moja. Na ndiyo maana siku zote unapomtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ujue siku zote utashinda, na unapoacha kumtii Mungu, ujue utadhalilika. Ndivyo sira ilivyo. Atiu llah wa atiu rasula, mtiini mtume ni katika kila jambo, baadhi ya mambo ha? ni katika mambo yote, wa ulil amri minkum, na viongozi katika nyinyi. Billahi alaikum, nani anaweza kusimama duniani akasema yeye hakosei atiiwe katika kile jambo? Nani? Hakuna hata makhalifa waliotawala Ahlulbeit salawatullahi wasalamuhu alaihim, Amirul Muminina Ali Wa hawa ndio pekee wanaofikia mahala wakasemaje itaatuna nidhamu lilmillah na maajabu kututii sisi ndio dini kusimama sawasawa kututii sisi hawa ndio waliosema wakasema sisi ndio ulul amri ambao Mungu ametoa amri tufuatwe wengine wote waliokuja walisema bwana, sisi tukikosea, msitufuati, tukipatia tufuateni, ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim. Hawa ndio wana virozo. Mwenyewe wa Ali alikuja akasimama namna hii, alafu akawambia watu kwamba msibabaike ike, wafuateni ahlulbaiti. Alafu virozo na maajabu Ali anasemaje? Asema hawa wawekeni biahsani manazili lquran Nyinyi Qur'ani mmeweka daraja gani? Mmeweka daraja la kuifuata moja kwa moja, si ndio? Ahlulbaiti wawekeni daraja hilo hilo. Nyinyi Qur'an, naweza mkaitangulia Qur'an? Si natangulia mbele na ahlulbaiti watangulie mbele, msiji mkawatangulia. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, msiwatangulie, wala tualimuhum fa innahum a'lamu minkum. Kwa hivyo, ndugu zangu, fitna, matatizo, balaa duniani hazitoondoka kama hatukukisoma kwa makini kisa cha Nabiyullahi Saleh na ngamia. Ngamia alikatwa miguu, watu hawakuthamini hawa mchango wa yule ngamia. Kilichotokea ni adhabu kwa umma, ni watu kuangamia, ni watu kuvutana, ikhtilafu, mivutano, kugombana, kuuana kukosekana amani duniani na kukontroli dunia, lugha ya diplomasia, yani lugha ya uongo, huku hakutoondoka kama watu hawatorudi kwa Ahlulbeiti wakawapa kima kile kile Ahlulbeiti walichoachiwa ni mtume wao. Ushindi wetu upo kwenye kuwakamata Ahlulbeiti, ushindi wetu upo Karbala, kunyooka dunia kupo Karbala ni ushindi watu kukaa vizuri kupo Karbala ni ushindi. Mambo ya waislamu kunyooka yako Karbala ni ushindi. Kama tutaiangalia Karbala na Ahlul bait kwamba la ni watu wa kawaida, tutarajie matukio haya, na dunia hivi inavyokwenda kwenda kuharibika zaidi, ni jambo tulitarajie. naqatu saleh naka ni kitu kidogo mno, ngamia ni kitu kidogo mno lakini angalia Mungu alifanyaje? damdama alaihim rabuhum bidhambihim. Mungu aliwaangamiza. Ismaili katoto haka ka Ismail Mungu alileta kondoo mzima, Ismaili asiuwawe abakie salama salmini. Abu Abdillahi lHusain katika ardhi ya Karbala alitoka na watu, huwezi ukamfananisha mtu huyo nangamia wa Saleh, hata siku moja Abu Abdillahi Alhusain alitoka na watu. Watu hao thamani yao na kima chao na daraja yao ni kubwa mno, sio ya kawaida. Hivi unatarajia nini kwa wale watoto waliochinjwa katika ardhi ya Karbala? Unatarajia nini kitu? Kumbe unatarajia Uislamu uweje baada ya swahaba pekee, swahaba pekee mkubwa duniani Kipindi hicho alikuwa ni Husaini swahaba. Mimi ninashangaa tunaopanda kwenye mimbar alafu tunalia kwa sababu tabani. Nataka niseme, mashia hawatukani maswahaba, wala sio itikadi ya mashia, na akipatikana mtu shia anatukana maswahaba ni kama vile akipatikana mtu katika madhehebu mengine anafanya jambo ambalo halikubaliki katika madhehebu. Huu ni mtazamo wa mtu na fikra yake, huwezi ukaliamimisha hili na kuwahimiza watu wavunje umoja, wasishirikiane, wasikaye pamoja. Very wrong! Hayo ni makosa, hayasemwi na alim, hayasemi na mtu anayelingania kwa Mungu. Alafu na mashia tupo, uje utuulize ma tikadukum fi lsahaba, uje utuulize, si mashia tupo, tutakuambia itikadi yetu kadhaa kuhusu hawa. Halafu nenda akasome vitabu vyetu, hebu nenda akamsome Zenu Labidin la kwenye Sahifatu Sajadia. Mashia wote wana sahifa tusajalia majumbani mwao, ndio vitabu vyao vya dua. Kitabu hicho kuna dua ya kuwaombea maswahaba. Imamu wanne wa mashia anawaombea Mungu maswahaba, bado mashia wanatukana maswahaba. Jamani, Ali si ni swahaba? Hivi nyinyi mashia mnamtukana Ali? <laughs> Mashia wanasema wanamfuata Ali Hoseni. Jamani, ni sohaba, si ni swahaba? Si mko hapa mnamlilia Hasan? Ni swahaba si swahaba. Sasa mnatukanavi maswahaba na ndio mnawafuata ali anasema hivi la takunu sababin, msiwe na tabia ya kutukana tukana, na maneno haya anawaambia maswahaba wake walipokuwa wanamtukana Muawiya, atwaghia Muawiya, aliyepituka mpaka Muawiya na kizazi chake. Ali anawaambia la takunu sababin, elezeni historia zao, sio mwatukane watu. Sibabul muslim fusuq Kumtukana muislamu ni ufasiki. Iweje mashia wanatukana? Lakini nawaomba wale wanaolia kwa kuwapenda masahaba mi nawaunga mkono mi pia niko na wao katika kulia kwa sababu ya swahaba kutukanwa. Moja ya mambo yanayotufanya sisi kila mwaka tunakaa hapa ni kwa sababu ya kutukana masahaba. Umeona hichi kikao, hichi kikao ni kwa sababu ya kutukanwa sahaba, masahaba akiwemo mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo nawaomba mashekhe zangu waje tulie pamoja hapa Tushirikiane na tuko tayari kumlaani yoyote aliyemtukana swahaba, sawasawa ha? Tuko tayari kumlaani yoyote aliyemuua swahaba hapa. Tuko tayari, tuje kwenye vikao hivi, tushirikiane sote, mtazamo wetu ni mmoja. Vikao hivi ni kwa ajili ya watu ambao walimfanyia vibaya swahaba wa mtume na maswahaba wa mtume, ndio vikao hivi na vikao hivi havija kuwa na sababu ya kuwagawanya Waislamu na kuwatenga Waislamu. La, viko vimekuwa ni sababu ya Waislamu kuwa pamoja, na ndio maana leo katika mkusanyiko huu unaoona wako hapa Ahlusunnati Waljamaa, wako tuko nao hapa ndani, kwa sababu Hussein ni wa watu wote. Kwa hiyo tuje sote tumlilie Hussein hapa, kwa sababu alitukanwa, si alitukanwa tu bali alifanyaje? aliuawa kuna kubwa kama kuua waswahaba. Kwa hiyo tuje tuliye sote kwa pamoja. Alimamu Lhusein alitoka na watu wenye thamani kubwa, alitoka na watoto wadogo kama Ismail amehafidhiwa, kama ngamia wa Saleh alikuwa na thamani ya katunzwa. Abu Abdillahi Lhusein alitoka pekee na watoto wa Alimamu Lhasan wasiopungua kumi. Hawa ni Ahlulbaiti, hawa ni watu tuliotakiwa tuwaenzi, hawa ni thamani. Kuwaua hawa ni kuleta mivutano ni kuleta ikhtilafu ni kuleta mabalaa duniani, na ndiyo balaa unayoyaona leo duniani, kwa sababu ya damu iliyomwagika ya Ahlulbait. Nafasi tuliyotakiwa kuwaweka nafasi ile tukaacha kuwaweka. ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, rabbana taqabal minna innaka anta samiu lalim la Wa nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharram yaliyoletwa kwenu na Sheikh Hamedi Jalala wa Dar es Salaam Tanzania. Tunamshukuru sana Sheikh Jalala kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyomo magazeti gazeti ya Afrika Mashariki mchana huu unaanzia huko nchini Uganda, ambapo unaanza na gazeti la Daily Monitor ambalo baadhi ya habari zake zinasema mahakama yaanza kusikiliza kesi za uchaguzi wa bunge ambapo majaji 32 wa mahakama kuu wamepelekwa katika maeneo mbalimbali ya nchi kwa ajili ya kusikiliza kesi zilizochelewa za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa, ikiwa imepita miezi minane tangu uchaguzi huo ulipofanyika Januari 14 mwaka huu. Daily Monitor limeandika pia kuwa mashujaa wa Olimpiki warejea nyumbani, ambapo limeipamba habari hiyo kwa picha wanariadha wa Uganda waliofanikiwa kutoa medali katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo 2020 iliyomalizika hivi karibuni. Milioni 21 wagombea dozi 35 elfu za chanjo ya korona ni habari nyingine katika gazeti hili ambayo inaakisi sakata la uhaba wa chanjo hizo ambapo vituo vingi vya utoaji chanjo hiyo jana vilishuhudia umati mkubwa wa watu, huku vikishindwa kukidhi mahitaji kutokana na uchache wa dozi ambazo hadi sasa serikali ya Kampala imefanikiwa kuzipokea limeandika pia kuwa wakulima wa wilaya ya Butaleja wamelalamikia na kupinga uamuzi wa serikali wa kupiga marufuku zao la mpunga na mazao mengine wakisema kuwa itakuwa na taathira hasi kwa maisha yao na kuwasukuma katika umasikini zaidi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa New Vision zinasema zaidi ya wa Waganda 50 wanashikiliwa Sudani Kusini. Wana michezo pekee wa Uganda waliotoa medali katika mashindano ya wa Olimpiki wapokewa kishujaa. New Vision lina mnukuu pia Mufti wa Uganda Shekh Ramadhan Mubaje akitoa miongozo ya kujikinga na Covid 19 ambapo anasema, jikinge na Covid 19 kwa kufanya ufuatayo: osha mikono yako kwa sabuni, vaa barakoa, piga chanjo, kaa nyumbani, epuka kwenda kwenye mikusanyiko ya watu, usipeane mikono wala kukumbatiana. Kisha namalizia kwa kusema, unajua siku zote kwamba kinga ni bora kuliko tiba. Nikitoka Uganda navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo naanza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika, Chadema yatuma ujumbe kwa Samia, usajili wa ndoa na talaka kufanyika kidijitali nchini, afariki dunia kwa kukanyagwa na tembo kisa kelele, wafikishwa mahakamani kwa madai ya biashara ya usafirishaji binadamu, adaiwa kujinyonga baada ya kutoka jela na mbaroni kwa madai ya kufanya matukio ya uhalifu. Baadhi ya habari katika gazeti la Majira zinasema: Samia hakuna siasa, kesi dhidi ya Mbowe afafanua msimamo wa kukutana na upinzani, katiba mpya, hali ya demokrasia. Asema uchaguzi umemalizika, kinachotakiwa ni kujenga nchi. CCM yapangua tuhuma za Chadema na viongozi wa ACT Wazalendo wa, wa banwa sakata la kujiuzulu mbunge Faki Habari Leo limeandika Samia ahofu chanjo ya korona kutotosha, asema Watanzania wengi wanaitaka, serikali imeweka oda, asimulia changamoto rais mwanamke. Kabudi ataka dini ziepuke ndoa batili Tanzania saini mkataba wa udhibiti wa dawa Afrika, eura yapewa wiki mbili, gesi shuke bei, na watatu kortini usafirishaji haramu binadamu 95. Uhuru kwa upande wake limeandika sina wazo la kuwania urais 2025 asema Samia, abainisha uhuru wa kisiasa upo, kinachofanyika ni vurugu za kisiasa. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar akemea upandishaji holela bei za bidhaa. Chongolo awataka wananchi kutunza miundo mbinu na mwalimu amuua mkewe kwa kumwekea vidonge katika bia. Bingwa nahitimishia huko nchini Kenya, ambapo Daily Nation lina kichwa cha maneno kisemacho, rais Uhuru Kenyatta awaleta pamoja viongozi wa NASA huko Mombasa. Likitupasha zaidi, limeandika Rais Uhuru Kenyatta amepiga jeki juhudi za kuwaunganisha pamoja viongozi waliokuwa muungano wa wa uliokuwa muungano wa nasa jana rais kenyatta alikutana katika ikulu ya mombasa na kinara wa odm raila odinga kiongozi wa chama cha anc musalia mudavadi kiongozi wa waipa kalonzo musyoka na kiongozi wa ford kenya moses watangula baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema kwa nini hatutapunguza nauli wasema wamiliki wa magari ya matatu na kalonzo anzisha juhudi za kuelekea ikulu 2022 gazeti la star pamoja na habari nyingine limetoa kipaumbele habari ya kikao cha rais Uhuru Kenyatta na viongozi wa muungano wa OKA. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inazungumzia sakata la utoaji mimba nchini Kenya. Limeandika inakadiriwa kuwa asilimia thelathini na tano ya vifo vya kinamama vinasababishwa na utoaji mimba usio salama. Taifa Leo limeandika, Uhuru mbioni kufufua NASA baada ya kikao cha Jumamosi, akutana na vinara wa uliokuwa muungano wa NASA. Chanjo lazima kwa utumishi wa umma, na wanawake walia kudhulumiwa na wanajeshi Samburu. ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu haya mchana wa leo. Usiku ulikuwa umewadia, giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala hata hivyo mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Husein bin Ali alayhim assalamu, alikuwa kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho, huku akinong'ona naye, ya Rasulullah, ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi, ninatakiwa kumpa mkono wa baiya na utiifu mtu dhalimu, Asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe. kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imamu Hussein aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa Imamu Hussein. alikumbuka jinsi mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hasan, na daima alikuwa akisema katika mimbari yake, Hasan na Husein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo Imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake Madinatul Munawara. Tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria, Husein alayhi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka. Akiwa pamoja na watoto, ahli na jamaa zake wote. Alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema baada ya kumuhimidi Mwenyezi Mungu: Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Huu ni usia wa Hussein bin Ali. Ninaondoka Madina, nasiondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia wala kwa sababu ya woga na hofu. Lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili Imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na Imamu na mjukuu huyo mtukufu wa mtume wao. Kwa shauku kubwa, walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam na kusikia maneno ya mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo, habari ya Imamu kukataa kumbai na kumpa Yazidi mkono wa utiifu iliwafurahisha mno watu wa Maka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa Waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa Imamu Hussein kwa wingi. Waislamu wa mji huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba Mtume Sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu, ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Sulaiman, aliwataka waahidi kumnusuru Imamu Husein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali Imamu Husein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu, huku waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa mtawala Yazidi bin Muawiya na kumwomba msaada Imamu Husein bin Ali. Kwa upande wake Imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza, aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbai Muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya Imamu Husein. Hata hivyo, Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua Ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla, kana kwamba zimu lilikuwa limeingia. Balozi wa Imamu Husein Muslim alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazid. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa Bwana wa Mashahidi Imamu Hussein alayhi ssalamu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe pili mfungo nne Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Agosti 11 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, yaani tarehe pili Muharam mwaka 61 Hijiria, Imam Husein bin Ali alayhim assalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiwa pamoja na familia na masahaba zake waliwasili katika ardhi ya Karbala katika Iraki ya leo. Miezi kadhaa kabla ya hapo, Imamu Hussein alaihi ssalam aliondoka katika mji mtakatifu wa Madina na kuelekea Makka akilalamikia utawala wa kimabavu wa Yazidi bin Muawia na baadaye akaelekea katika mji wa Kufa huko Iraq. Japokuwa watu wa mji wa Kufa mwanzoni waliunga mkono mapambano ya Imamu Husein na kumwalika katika mji huo, lakini waliacha kumuunga mkono mjukuu huyo wa Mtume kutokana na hofu na vitisho vya utawala wa Yazidi bin Muawia. Jeshi la Yazidi mlaaniwa liliuzuia msafara wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kuingia katika mji wa Kufa na kumzingira katika jangwa la Karbala. Tarehe 11 Oktoba, miaka 492 iliyopita, Martin Luther alitangaza rasmi madhehebu ya Protestanti. Uprotestanti ulianzishwa na Martin Luther kama harakati ya kidini katika karne ya 16 kwenye ulimwengu wa Kikristo kwa lengo la kufanya mageuzi ya kidini. Harakati hiyo ilianza dhidi ya kanisa Katoliki na udikteta wa viongozi wa madhehebu hiyo kuhusu suala la msamaha wa dhambi unaotolewa na makasisi na papa. Martin Luther aliyekuwa Mjerumani alianza harakati hiyo ya uasi ndani ya kanisa Katoliki baada ya kufasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani, tofauti kabisa na amri ya papa kwa lengo la kuvunjilia mbali taasubu za kimadhehebu katika kanisa la Kikatoliki. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, Haile Selase aliyekuwa mfalme wa Ethiopia alitia saini ya azimio la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lililokuwa na lengo la kuiunganisha Eritrea na Ethiopia. Ardhi ya Waislamu ya Eritrea, ambayo hapo kabla ilikuwa ikikoloniwa na Italia, katika vita vya pili vya dunia ilikaliwa kwa mabavu na Uingereza. Mwezi Desemba mwaka 1950 baraza kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha Eritrea kuongozwa kwa mfumo wa shirikisho sambamba na kuunganishwa na Ethiopia. Hata hivyo, kutokana na kwamba wananchi wengi wa Eritrea hawakuridhishwa na hatua hiyo pamoja na kupuuzwa haki zao za utawala, walizidisha upinzani dhidi ya utawala wa Adisababa na hatimaye kuanzisha harakati ya kupigania uhuru wa nchi hiyo mwaka 1960. Mwaka 1993 mapambano ya wananchi wa Eritrea yalizaa matunda ambapo walishiriki katika kura ya maoni na kupiga kura ya kujitenga na Ethiopia. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuwa taifa hili linafuatilia kwa karibu nyendo za kutia shaka za Marekani, Uingereza na utawala haramu wa Israeli. Idadi ya watu waliokufa kwa moto katika misitu ya Algeria imefikia 42. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa watu 962 wameuawa katika ukandamizaji wa jeshi nchini Myanmar tangu jeshi la nchi hiyo lilipotwaa madaraka Februari mwaka huu. Kwa akali watu 15 wameuawa katika milipuko miwili tofauti ya mabomu huko nchini Somalia na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEC imezindua kikosi cha pamoja cha wanajeshi kwa ajili ya kuisaidia Msumbiji kupambana na magaidi kaskazini mwa nchi hiyo katika eneo lenye utajiri wa gesi. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huu wa habari za dunia ndiyo unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Tehran, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.