Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. biadhabin na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeeuka, basi jue ni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rrahmani rrahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipyo, sabahulkheir. Leo ni Jumatano tarehe ya pili mfunguo nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe kumi na moja Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi yako kuletea matangazo haya asubuhi ya leo ni mtangazaji wa zamu Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya intaneti ni pastoday.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga 101.9 Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisatisa nukta moja Singida. Uh, huko nchini Tanzania unaweza kutufuatilia mubashara um, kabisa barua E, nambari yangu ya WhatsApp humo studioni kwa ajili ya maoni na mchango wako ni anza na jumlisha 989035065487. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Muharram. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki hamasa za Ashura na vilevile makala yaliyo katika historia. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, e, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Himraisi asema ushirikiano wa kieneo bila uingiliaji wa madola kigeni ni sharti la lazima la usalama wa kudumu . Ethiopia yataka wananchi washiriki vita dhidi ya waasi wa, wa Tigray. Moto waua watu saba katika misitu ya Algeria. na Wayemen waandamana jijini Sanaa wakitaka kuondolewa mzingiro. Na sasa ni habari kamili. Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa ushirikiano wa kieneo bila ya uingiliaji wa madola kigeni ni sharti la lazima la usalama wa kudumu. Saiid Ibrahim Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake hapa jijini Tehrani na Fuad Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraqi, ambapo sambamba na kushukuru mwaliko wa Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraqi, kwa ajili ya kwenda kushiriki katika mkutano wa mataifa jirani na Iraqi, amesema hatua hiyo ya Baghdad ya kuitisha na kuandaa mkutano kama huo ni nzuri. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia suala la kutatuliwa mivutano na itilafu baina ya nchi za eneo la Asia Magharibi kupitia njia ya mazungumzo na kusema hatua hiyo inaboresha na kuimarisha usalama na uthabiti wa eneo hili. Kadhalika, amesema uingiliaji wa madola kigeni katika masuala ya eneo hauna natija nyingine ghairi ya kushadidisha hali ya mgogoro na kutishia usalama wa eneo. Kwa upande wake Fuad Hussein, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraqi, sambamba na kumkabidhi rais wa Iran barua ya mwaliko ya Mustafa al Kadhimi waziri mkuu wa Iraqi kwa ajili ya kwenda kushiriki katika mkutano wa mataifa jirani na nchi hiyo amesema mkutano huo unahesabiwa kuwa ni kuweka jiwe la msingi kwa ajili ya hatua za pamoja za eneo kwa minajili ya kuleta amani na usalama wa kudumu katika eneo hili. Addis Ababa, Waziri mkuu wa Ethiopia amewataka wananchi wote wenye uwezo wa nchi hiyo ya pembe ya Afrika wajiunge na safu za wanajeshi wanaokabiliana na wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi. Abiy Ahmed ametoa wito huo katika taarifa na kusisitiza kwamba "Huu ni wakati muafaka kwa Waethiopia wote wenye uwezo kuungana na vikosi vya ulinzi, vikosi maalum na wapiganaji wa itifaki wa serikali kuonyesha uzalendo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa ni wazi kuwa wakazi wa eneo la Tigre la kaskazini mwa nchi hawataweza kufanya shughuli ya upanzi mashambani hadi pale raia wa kawaida katika eneo hilo watakapotenganishwa na kundi la kigaidi . Mapigano baina ya jeshi la taifa la Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray yalianza tokea mwezi Novemba mwaka jana na yanaendelea mpaka sasa licha ya Addis Ababa kutangaza usitishaji vita wa upande mmoja mnamo Juni 28 mwaka huu. Hadi sasa mapigano hayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu, mbali ya kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Pande mbili hizo zinazozana nchini Ethiopia kwa miezi kadhaa sasa hadi sasa zimekataa katakata upatanishi wa jumuiya za kieneo na kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aljaz, kwa akali watu saba wamepoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa Tizuzu nchini Algeria mamlaka ya ulinzi wa raia nchini humo imesema katika taarifa yake kwamba mbali na watu saba kupoteza maisha kutokana na moto huo wa misituni, lakini wengine wawili wamejeruhiwa vibaya. Taarifa mamlaka hiyo imeongeza kuwa akthari ya nyumba zilizokuwa zinapakana na misitu inayoteketea moto katika mkoa huo ulioko yapata kilomita 150 mashariki mwa mji mkuu wa Aljaz zimebakia majivu kutokana na moto huo. Gazeti la Albiladi la nchi hiyo limeripoti kuwa shule za mkoa wa Tizo Uzo zinawapokea wananchi waliolazimika kuwa wakimbizi wa ndani kutokana na mkasa huo wa moto wa misituni. Habari zaidi zinasema visa 19 vya misitu kuteketea kwa moto vimeripotiwa katika mikoa kumi na nne ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika siku za hivi karibuni. Kwa wiki kadhaa sasa, mioto mikubwa inaendelea kuteketeza misitu huko Marekani, haswa katika jimbo la California na vilevile katika nchi za Ulaya hususan Ugiriki. Uturuki imepata hueni baada ya mvua kunyesha na kuzima moto uliokuwa ukiteketeza misitu katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Sanaa, wananchi wa Yemen jana walifanya maandamano makubwa nje ya uwanja wa ndege wa kimataifa Sanaa kulaani mzingiro uliowekwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Ukurugenzi na wafanyakazi wa anga tua hiyo waliungana na wananchi katika maandamano hayo yaliyofanyika kwa mnasaba kutimia mwaka wa tano tokea uwanja huo wa kimataifa katika mji mkuu Sanaa uwekwe chini ya mzingiro na muungano vamizi unaoongozwa na utawala vamizi wa Saudi Arabia. Waandamanaji hao wametoa mwito wa kuondolewa mzingiro huo ili kuruhusu kuanza tena safari za ndege za abiria kwa lengo la kuwasafirisha nje ya nchi wagonjwa wanaohitaji huduma maalum za kiafya. Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa wananchi 95,000 wa Yemen wameaga dunia kutokana na mzingira huo wa miaka mitano dhidi ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa, Februari mwaka 2019. Dunia iliguswa na kusikitishwa na kisa cha kuwaga dunia watoto pacha wa kiume walioungana nchini Yemen baada ya kushindwa kupelekwa nje ya nchi kutokana na mzingiro wa kila upande wa Saudi Arabia na uitifaki wake dhidi ya nchi hiyo masikini. Mnamo Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano, utawala vamizi wa Saudi Arabia ukishirikiana na Imarati na kwa uungaji mkono wa serikali ya Obama ilianzisha hujuma pande zote dhidi ya watu madhulumu wa Yemen ambao nchi yao ni masikini zaidi katika bara Arabu. Vita hivyo ambavyo vimeshaua makumi ya watu makumi ya maelfu ya watu vinaendelezwa sambamba na muungano huo wa Saudi Arabia kutekeleza mzingiro wa nchi kavu, baharini na angani dhidi ya Yemen na hatimaye Baghdad. Katibu mkuu wa harakati ya Asaib Ahlil Haq ya nchini Iraqi amesema kambi hiyo mukawama ina haki ya kujibu mapigo, kufuatia mashambulio ya utawala wa kizainu wa Israel ambayo yameua vijana kadhaa wa mrengo huo wa mapambano ya Kiislamu. Shekh Kais Khazali amesisitiza kuwa kundi hilo ambalo ni sehemu ya harakati wa wananchi ya Hashdu Shabi ya Iraqi halitasita kulipiza kisasi cha damu ya mashahidi wa mukawama. Idha ameeleza kuwa utawala wa kizayuni kamwe hautaacha kuishambulia Iraqi kutokana na sababu za kidini na kiaidolojia, na kwamba Tel Aviv inalitazama taifa hilo la kiarabu na kiislamu kama adui wake nambari moja na tishio kuu. Shekhe Khazali ameongeza kuwa utawala haramu wa Israel ndiye adui mkubwa zaidi wa ulimwengu wa kiislamu na kiarabu na kwamba harakati hiyo itaendelea kusimama kidete dhidi ya adui mzayuni. Kadhalika, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Asaib Ahli Lhaq haq ambayo ni tawi la harakati ya wananchi ya Hashdu Shabia Iraq amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo nchi pekee katika eneo la Asia Magharibi inayosimama bega kwa bega na Iraqi katika mapambano yake dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh. Aidha amesema baadhi ya madola yanairushia Irani kila aina ya tuhuma na madai yasiyo na msingi kila leo, huku yakifumbia macho jinai zinazofanywa na baadhi ya nchi za Ghuba ya Uajemi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kama kawaida wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho mazungumzo ya simu ya marais wa Irani na Ufaransa: sisitizo la kutekelezwa ahadi za JCPOA, udharura wa kulindwa usalama wa eneo Serikali mpya ya Iran inakaribisha kwa mikono miwili suala la kustawisha uhusiano na Ufaransa kwa msingi wa kuheshimiana na kuzingatia maslahi ya pamoja. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ambapo sambamba na kuashiria ukiukwaji mkubwa wa kila mara wa utekelezaji ahadi na majukumu uliofanywa na Marekani na wakati huo huo kutoheshimu nchi tatu za Ulaya wanachama wa makubaliano ya nyuklia JCPOA, utekelezaji wa ahadi na majukumu yao katika mapatano haya ya kimataifa, amesema kwa kuweka vikwazo vipya Marekani imekiuka waziwazi wazi majukumu yake na imefika hadi ikajumuisha hata bidhaa za mahitaji ya kibinadamu katika vikwazo vyake hivyo vipya. Sayid Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa Marekani na vilevile vile Ulaya zinapasa zitekeleze majukumu yao katika JCPOA na akasisitiza kwamba katika mazungumzo yoyote yale ni lazima haki za taifa la Irani zizingatiwe na masilahi ya wananchi wetu yadhaminiwe. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu, Iran, ya Iran ameeleza bayana pia kwamba Iran haina mzaha hata kidogo katika kudhamini usalama na kuhakikisha inazuia hujuma dhidi yake katika Ghuba ya Uajemi na Bahari ya Oman, na itakabiliana vilivyo na wale wote watakaovuruga amani. Mchango wa Iran, ikiwa nchi kubwa katika eneo na yenye taathira kwa matukio ya Asia Magharibi, daima imekuwa ikizingatiwa na Ulaya hususan Ufaransa. Mafauka ya hayo, uhusiano wa Teherani na Paris katika majumuiya ya mahusiano ya Irani na Ulaya kwa upande wa kiuchumi, uwekezaji vitega uchumi wa pamoja, na vilevile katika mitazamo ya pamoja ya kisiasa kuhusiana na matukio ya eneo la Asia Magharibi huko katika kiwango kinachotofautiana na mataifa mengine ya Ulaya. Wakati huo huo nchini Iran kuna mtazamo ulio wazi na bayana kabisa katika suala zima la uhusiano na mataifa ya Ulaya. Kwa mujibu wa mtazamo huu, uhusiano wa Irani na Ulaya unapasa kuwa kwa msingi wa mazungumzo ya pande mbili na kwa kuzingatia maslahi ya kila upande. Matamshi ya Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Irani pia katika mazungumzo yake na Raisi Emmanuel Macron wa Ufaransa yalikuwa wazi na bayana kabisa. Baada ya marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia na kukiuka wazi kabisa makubaliano hayo, Iran ilichukua mkondo wa utoaji ushirikiano zaidi ya matarajio na ilitekeleza ahadi zake kikamilifu katika makubaliano hayo. Kwa muda wa mwaka mmoja, mamadola matatu Ulaya ya Ulaya yaliyoahidi kutekeleza ahadi 11 katika makubaliano hayo kinyume kabisa na ahadi zao hayakutekeleza hata ule uanzishwaji tu wa mfumo wa mabadilishano ya kifedha wa Iran maarufu kama INSTEX. Katika kipindi hiki chote, madola Ulaya yameonyesha wazi kwamba kivitendo hayana uwezo wa kutekeleza ahadi zao za kuondolewa vikwazo jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia. Kwa muktadha huo, swali linalojitokeza hapa ni kwamba kwa nini madola ya Ulaya ni lazima yalegeze kamba mbele ya matakwa ya upande mmoja na yasiyo ya kisheria Marekani, na kwa nini madola hayo badala ya kuishinikiza Marekani irejea katika makubaliano hayo na itekeleze ahadi zake, yanaiandama kwa mashinikizo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran? Sayyid Jalal Sadatian, mchambuzi wa masuala ya siasa za kigeni, anaamini kuwa madola ya Ulaya nayo yakiwa yameathirika na sera za kinduma kwili za Marekani yameteka nyara suala la utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia na kutanguliza mbele malengo na matakwa yao yaliyo nje ya makubaliano hayo kama suala la uwezo wa mfumo wa makombora wa Iran na nguvu za kiulinzi za taifa hili za kumzuia adui kufanya hujuma na mashambulio. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kumbuka tu mpenzi msikilizaji, kama upo maeneo ya Tanga huko nchini Tanzania, basi unaweza kutupata mubashara kabisa kupitia mia moja na tano nukta tatu na vilevile mia moja nukta tisa pale Mwanza na tisini na tisa nukta saba, kwani Kigoma na 104.1 kule e, Mtwara na 99.1 singira huko nchini Tanzania. Karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Assalam Leo hii katika vitu vikubwa katika vitu wajib na muhimu kwa madu'at, kwa watu wanaolingania Uislamu, hakuna kitu muhimu leo kama wao kujua dunia wanayoishi na kumjua adui wao nani. Tupo katika zama ambazo, ndugu zangu, alkidhbu halalun wa muqaddas. Angalia virozo na maajabu. Uongo leo ni halali na vilevile unaheshimiwa. Uongo ni halali na unafanywaje? na unaheshimiwa Shekhe, uongo unaitwa lugha moja, lugha ya diplomasia, ni kuivisha ile hakika, kuivisha he, ghita pazia, kuivisha pambo la uongo, wenye sura nzuri nzuri, unaoweza kusikilizika. Ni muhimu maduati wakaelewa, na ni muhimu dunia ikaelewa nafasi ya ahlulbeit na kwamba yote haya yanayotokea ni kwa sababu Ahlulbaiti sisi tumewafanya ni kama nani? kanakati Saleh Ahlulbaitu tuliwafanya kama vile ngamia wa Saleh tuliowakubali. Ahlulbaiti tukasemaje? Ndio tunampenda Hasan na Husein. Leo ukiangalia vyombo vya habari vyetu vinavyowauliza watu kwenye vijio vya kahawa, wewe unamjua Husein, kikubwa unachokipata nini? unakipata kwamba wanasema ndio, si tunamjua Husein. Husein mjukuu wa Mtume, Hasan mjukuu wa Mtume ni mjukuu wa Mtume, na asilimia kubwa inajua kwamba walikufa wakiwa wadogo. Ndivyo sivyo? Walikufa wakiwa wadogo, pisha habari zao. Yani basi, hivi huyu Mtume ni yani familia yake yote ni Hasan na Huseini? Sababu ni kwamba ahlulbeiti hatukuwabeba kama ni tunu tuliyoachiwa. Ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ahlulbeiti tuliwaacha ni muhamashini wao kule, sisi tukakamata watu wengine Angalia virozo na maajabu shekh, angalia Mungu anasemaje kuhusu ahlul bait? Angalia hii aya ya Quran: enyi mlioamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini mtume na viongozi katika nyinyi, na wanaosimamia mambo katika na viongozi katika nyinyi. Mtiini Mungu, mtiini mtume na ahlulbeiti. Angalia hii twaa, hii kutii. Mungu anatiiwa kwenye kila jambo, ndivyo sivyo? Huwezi mungu kamwambia mungu ntakutii katika hili, katika hili sikutii, huwezi. Hata siku moja, hata siku moja. Na ndiyo maana siku zote unapomtii Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ujue siku zote utashinda, na unapoacha kumtii Mungu ujue utadhalilika. Ndivyo sira ilivyo. Atiullah wa atiu rasula, mtiini Mtume ni katika kila jambo, baadhi ya mambo ha? ni katika mambo yote, wa ulil amri minkum, na viongozi katika nyinyi. Billahi alaikum, nani anaweza kusimama duniani akasema yeye hakosei atiiwe katika kile jambo? Nani? Hakuna hata makhalifa waliotawala Ahlulbayt salawatullahi wasalamuhu alaihim, Amirul Mu'minin Ali Salawatullahi wa salamuhu alayhim, hawa ndio pekee wanaofikia mahala wakasemaje, itaatuna nidhamu lilmillah, virusi na maajabu kututii sisi, ndio dini kusimama sawasawa kututii sisi. Hawa ndio waliosema, wakasema sisi ndio ulul amri ambao Mungu ametoa amri tufuatwe. Wengine wote waliokuja walisema, bwana, sisi tukikosea msitufuati, tukipatia tufuateni Ahlulbaiti salawatullahi wasalamuhu alaihim. Hawa ndio wana virozo. Mwenyewe wa Ali alikuja akasimama namna hii, alafu akawambia wa, kwamba msibabaike ike wafuateni Ahlulbaiti, alafu virozo na maajabu Ali anasemaje? Asema hawa wawekeni biahsani manazilil Quran. Nyinyi Qur'ani mmeweka daraja gani? Mmeweka daraja la kuifuata moja kwa moja, si ndio? Ahlulbaiti wawekeni daraja hilo hilo. Nyinyi Qur'ani naweza mkaitangulia? Qur'ani si natangulia mbele, na ahlulbaiti watangulie mbele, msije mkawatangulia. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, msiwatangulie wala tualimuhum fa innahum a'lamu minkum. Kwa hivyo, ndugu zangu, fitna, matatizo, balaa duniani hazitoondoka kama hatukukisoma kwa makini kisa cha Nabiyullahi Saleh na ngamia. Ngamia alikatwa miguu, watu hawakuthamini hawa mchango wa yule ngamia. Kilichotokea ni adhabu kwa umma, ni watu kuangamia, ni watu kuvutana, ikhtilafu, mivutano, kugombana, kuuana, kukosekana amani duniani, na kukontroli dunia, lugha ya diplomasia, yani lugha ya uongo. Huku hakutoondoka kama watu hawatorudi kwa Ahlulbeit wakawapa kima kile kile Ahlulbeiti walichoachiwa ni mtume wao. Ushindi wetu upo kwenye kuwakamata Ahlulbeiti. Ushindi wetu upo Karbala. Kunyooka dunia kupo Karbala ni ushindi watu kukaa vizuri kupo Karbala ni ushindi. Mambo ya Waislamu kunyooka yako Karbala ni ushindi. Kama tutaiangalia Karbala na Ahlul Bait kwamba la ni watu wa kawaida, tutarajie matukio haya na dunia hivi inavyokwenda kwenda kuharibika zaidi, ni jambo tulitarajie. nakatu Saleh naka ni kitu kidogo mno, ngamia ni kitu kidogo mno lakini angalia Mungu alifanyaje? damdama alaihim rabuhum bidhambihim, Mungu aliwaangamiza. Ismaili katoto haka ka Ismail, Mungu alileta kondoo mzima, Ismaili asiuwawe abakie salama salmini. Abu Abdillahi lHusain katika ardhi ya Karbala alitoka na watu, huwezi ukamfananisha mtu huyo na ngamia wa Saleh. Hata siku moja Abu Abdillahi Alhusain alitoka na watu, watu hao thamani yao na kima chao na daraja yao ni kubwa mno, sio ya kawaida. Hivi unatarajia nini kwa wale watoto waliochinjwa katika ardhi ya Karbala? Unatarajia nini kitu? Kumbe unatarajia Uislamu uweje baada ya swahaba pekee, swahaba pekee mkubwa duniani Kipindi hicho alikuwa ni Husaini swahaba. Mimi ninashangaa tunaopanda kwenye mimbar, alafu tunalia kwa sababu tabani. Nataka niseme mashia hawatukani maswahaba, wala sio itikadi ya mashia. Na akipatikana mtu shia anatukana maswahaba, ni kama vile akipatikana mtu katika madhehebu mengine anafanya jambo ambalo halikubaliki katika madhehebu. Huu ni mtazamo wa mtu na fikra yake, huwezi ukaliamimisha hili na kuwahimiza watu wavunje umoja, wasishirikiane wasikaye pamoja. very wrong, hayo ni makosa, hayasemwi na alim, hayasemi na mtu anayelingania kwa Mungu. Alafu na mashia tupo, uje utuulize, ma tikadukum fi lsahaba, uje utuulize, si mashia tupo, tutakuambia itikadi yetu kadhaa kuhusu hawa. Halafu nenda akasome vitabu vyetu, hebu nenda akamsome zenu labidin kwenye sahifatu sajadia Mashia wote wana sahifa tusajalie majumbani mwao, ndio vitabu vyao vya dua. Kitabu hicho kuna dua ya kuwaombea maswahaba. Imamu wanne wa mashia anawaombea Mungu maswahaba, bado mashia wanatukana maswahaba. Jamani, yeah, Ali si ni swahaba? Hivi nyi mashia mnamtukana Ali? <laughs> Mashia wanasema wanamfuata Ali Hoseni. Jamani, si ni swahaba? si mko hapa mnamlilia Hasan? ni swahaba, si swahaba? Sasa mnatukana na vi maswahaba na ndio mnawafuata ali anasema hivi, la takunu sababin, msiwe na tabia ya kutukana tukana, na maneno haya anawaambia maswahaba wake walipokuwa wanamtukana Muawiya, atwaghia Muawiya aliyepituka mpaka Muawiya na kizazi chake. Ali anawaambia la takunu sababin, elezeni historia zao, sio mwatukane watu, sibabul muslim fusuq Kumtukana muislamu ni ufasik. Iweje mashia wanatukana? Lakini nawaomba wale wanaolia kwa kuwapenda masahaba, mi nawaunga mkono, mi pia niko na wao katika kulia kwa sababu ya swahaba kutukanwa. Moja ya mambo yanayotufanya sisi kila mwaka tunakaa hapa ni kwa sababu ya kutukanwa masahaba. Umeona hichi kikao, hichi kikao ni kwa sababu ya kutukanwa sahaba, masahaba akiwemo mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo nawaomba mashekhe zangu waje tulie pamoja hapa tushirikiane na tuko tayari kumlaani yoyote aliyemtukana swahaba, sawasawa ha? Tuko tayari kumlaani yoyote aliyemuua swahaba hapa, tuko tayari tuje kwenye vikao hivi, tushirikiane sote, mtazamo wetu ni mmoja. Vikao hivi ni kwa ajili ya watu ambao walimfanyia vibaya swahaba wa mtume na maswahaba wa Mtume, ndio vikao hivi na vikao hivi havijakuwa na sababu ya kuwagawanya Waislamu na kuwatenga Waislamu, la, viko vimekuwa ni sababu ya Waislamu kuwa pamoja, na ndio maana leo katika mkusanyiko huu unaoona wako hapa Ahlusunnati Waljamaa wako tuko nao hapa ndani kwa sababu Huseini ni wa watu wote. Kwa hiyo tuje sote tumlilie Huseini hapa kwa sababu alitukanwa, si alitukanwa tu, bali alifanyaje? Aliuawa kuna kubwa kama kuua waswahaba. Kwa hiyo tuje tulie sote kwa pamoja. Alimamu Lhusein alitoka na watu wenye thamani kubwa, alitoka na watoto wadogo kama Ismail amehafidhiwa kama ngamia wa Saleh, alikuwa na thamani ya katunzwa. Abu Abdillahi Lhusein alitoka pekee na watoto wa Alimamu Lhasan wasiopungua kumi. Hawa ni Ahlulbaiti, hawa ni watu tuliotakiwa tuwaenzi, hawa ni thamani. Kuwaua hawa ni kuleta mivutano ni kuleta ikhtilafu ni kuleta mabalaa duniani, na ndiyo balaa unayoyaona leo duniani kwa sababu ya damu iliyomwagika ya Ahlulbait, nafasi tuliyotakiwa kuwaweka nafasi ile tukaacha kuwaweka. Ya Allah, ya ya ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah. Rabbana taqabbal minna innaka anta ssamiu wal alim Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharam yaliyoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumatano tarehe ya 11 Agosti mwaka 2021, asubuhi hii nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation lina kichwa cha maneno kisemacho Rais Kenyatta waleta pamoja viongozi wa NASA huko Mombasa. Likitupasha zaidi, linaandika Rais Uhuru Kenyatta amepiga jeki juhudi za kuwaunganisha pamoja viongozi wa uliokuwa muungano wa NASA. Jana rais Kenyatta alikutana katika ikulu Mombasa na kinara wa ODM Raila Odinga, kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi, kiongozi wa Waipa Kalonzo Musioka na kiongozi wa Ford Kenya Moses Wetangula. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema, kwa nini hatutapunguza nauli? Wasema wamiliki wa magari ya matatu. Kwa hiyo ukitaka kujua zaidi, pata nakala ya gazeti hilo na kalonzo aanzisha juhudi za kuelekea ikulu. Gazeti la Star pamoja na habari nyingine limetoa kipaumbele habari ya kikao cha rais Uhuru Kenyatta na viongozi wa muungano wa OKA. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inazungumzia sakata la utoaji mimba nchini Kenya, limeandika inakadiriwa kuwa asilimia 35 ya vifo vya kina mama vinasababishwa na utoaji mimba usio salama. Taifa Leo limeandika, Uhuru mbioni kufufua NASA baada ya kikao cha Jumamosi, akutana na vinara wa uliokuwa muungano wa NASA. Chanjo ya lazima kwa watumishi wa umma na wanawake walia kudhulumiwa na wanajeshi Samburu. Ni kitoka Kenya, anaelekea huko nchini Tanzania. Naanza na, na gazeti la Nipashe ambalo limeandika Chadema yatuma ujumbe kwa Samia. Usajili wa ndoa na talaka sasa kufanyika kidijitali nchini. Afariki dunia kwa kukanyagwa na tembo, kisa kelele. Wafikishwa mahakamani kwa madai ya biashara ya usafirishaji binadamu. Adaiwa kujinyonga baada ya kutoka jela. Na mbaroni kwa madai ya kufanya matukio ya uhalifu. Baadhi ya habari katika gazeti Majira zinasema, Samia hakuna siasa. Kesi dhidi ya Mbowe yafafanua. Msimamo kukutana na upinzani, katiba mpya, hali ya demokrasia. Asema uchaguzi umemalizika, sasa kinachotakiwa ni kujenga nchi. CCM yapangua tuhuma eh, za Chadema na viongozi wa ACT wabanwa. Sakata la kujiuzulu mbunge faki. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania limeandika, Samia ahofu chanjo ya korona kutotosha asema Watanzania wengi wanaitaka serikali imeweka oda. Asimulia changamoto rais mwanamke. Kabudi ataka dini ziepuke ndoa batili. Tanzania yasaini mkataba udhibiti wa dawa Afrika. Eura yapewa wiki mbili gesi ishuke bei na watatu kortini usafirishaji haramu binadamu 95 uhuru limeandika sina wazo la kuwa ni uraisi elfu mbili na ishirini na tano sisemi mimi asema samia suluhu mama samia huko nchini tanzania abainisha uhuru wa kisiasa upo ila kinachofanyika kwa sasa ni vurugu za kisiasa ni maneno yake makamu wa pili wa rais zanzibar akemea upandishaji holela bei za bidhaa Chongolo awataka wananchi, ni katibu mkuu wa CCM huyo, kutunza miundombinu. Na mwalimu amuua mkewe kwa kumwekea vidonge katika bia ya bingwa. Haya, naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor na baadhi ya habari zake zinasema: mahakama yaanza kusikiliza kesi za uchaguzi za wabunge mia moja na nne ambapo majaji thelathini na mbili wa mahakama kuu wamepelekwa katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo kwa ajili ya kusikiliza kesi zilizochelewa za uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa ikiwa imepita miezi minane tangu uchaguzi huo ulipofanyika Januari 14 mwaka huu. Daily Monitor limeandika pia kuwa mashujaa wa Olimpiki warejea nyumbani, ambapo limeipamba habari hiyo kwa picha ya wanariadha wa Uganda waliofanikiwa kutwaa medali katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo 2020 20 yali 2 yaliyomalizika hivi karibuni milioni 21 hiim ugombea dozi 35 elfu za chanjo ya korona ni habari nyingine katika gazeti eh, hili ambalo linaakisi sakata la uhaba wa chanjo hizo ambapo vituo vingi vya utoaji chanjo eh, hiyo vilishuhudia umati mkubwa hapo jana wa watu huku vikishindwa kukidhi mahitaji kutokana na uchache wa dozi ambazo hadi sasa serikali ya Kampala imefanikiwa kuzipokea. Limeandika pia kuwa wakulima wilaya ya Butaleja wamelalamikia na kupinga uamuzi wa serikali wa kupiga marufuku zao la mpunga na mazao mengine wakisema itakuwa na taathira hasi kwa maisha yao na kuwasukuma katika eh, wimbi la umasikini zaidi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa New Vision zinasema zaidi ya Waganda 50 wanashikiliwa Sudani Kusini. Wana michezo pekee wa Uganda waliotoa medali katika mashindano ya Olimpiki wapokewa kishujaa. Nama katika safu ya maoni ya usikilizaji wetu ni mengi, lakini nitajaribu kudunua baadhi yatu. Eh, Kipala, Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, nasema bado hakuna matangazo Maarifa FM Tanga 101.9, eh, eh, hivyo hatutawapata, tumieni njia mbadala ili tuwe nanye moja kwa moja. Mimi ni Kipala MC Bulemela toka hapa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Bila shaka wahusika wanasikia ya na watafikishiwa taarifa hizo ili tuweze kujua kuna nini huko Mwanza. Yazidi Akida, mwana mashairi na malenga mashuhuri huyu, anasema poleni Algeria, kwa kubwa hiyo ajali moto uliotokea uwakao kwa ukali, watu saba kuungua na kifo kuwakabili, twakuomba yajalia peponi wakawasili. Anasema naitwa Dr. Yazidi Akida mwenye haji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Asante sana dakta, na malenga mashuhuri na mahiri kutoka hapo eh, Tanga Tanzania. Nashika maoniane nashika maoni yake Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema kuwepo wageni katika eneo lisilokuhusu ni ugaidi wa kimataifa mataifa, eneo ndio wajibu wao kwa usalama wa eneo. Ni maneno matini na makini kabisa kutoka kwake Sherali Fazil, mmoja wa wasikilizaji eh, aktivu na amilifu kabisa wa redio Tehran. Mwingine anasema, Musa Rashid, niko maeneo ya Kondoa huku nchini Tanzania, anasema poleni sana Algeria kwa mkasa wa moto. Kalekela Omar Mahmudu anasema, yuko Tanzania, anasema shukuran sana kwa taarifa na habari kutoka hapo redio eh, Tehran. Ama huyu anaitwa eh, Alhudheifa Juma wa pwani mchangani Zanzibar huko anasema, Ethiopia mnataka na wananchi washiriki vita ni suala zuri, ila swali je, wamepitia mbinu za kivita? Maana unapoambia wananchi hivyo uwe umewahi kuwapa mafunzo ya kijeshi eh, nayo ni maneno barabara na matini kabisa. Shika maoni yake anajiita huyu Profesa Ali Magema wa Tanga, eh, Tanzania. Bila shaka huyu anasema, eh, mimi nipo maeneo ya mtaa wa Madina Zaharau, anasema Israel inataka kuleta chokochoko choko kwa Iran, halafu Umoja wa Mataifa wanaona wazi wazi kwamba Israel wanaichokoza Iran. Eh, sasa mimi nasema wakileta vita, pambaneni nao mwanzo hadi mwisho. Wasalamu, asante sana Profesa Ali Magema kutoka hapo Zaharau, Tanga. Usiku ulikuwa umewadia, giza la usiku lilikuwa limetanda kote na kimya kilitawala kila mahala. Hata hivyo mwanga wa nuru ya utukufu ilikuwa ikionekana katika sura na uso wa Imamu Husein bin Ali alayhim assalam. Alikuwa kandokando kando ya kaburi la babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu na kuhisi utulivu wa roho, huku akinong'ona naye ya Rasulullah, ni mimi Huseini mwana wa Fatima binti yako kipenzi ninatakiwa kumpa mkono wa baia na utiifu mtu dhalimu asiyekuwa na imani na muovu, tofauti kabisa na mwenendo na tabia yako wewe, kazi ambayo kamwe sitoifanya. Imamu Hussein aliswali swala ya subhi kando kando ya kaburi la babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu. Kuchomoza jua la Madina katika siku hiyo lilikuwa tukio la kukumbukwa kwa Imamu Hussein. Alikumbuka jinsi mtume alivyokuwa akifurahi kwa kumwona yeye akiwa pamoja na kaka yake Hasan, na daima alikuwa akisema katika mimbari yake, Hasan na Hussein ni mabwana wa vijana wa peponi. Siku hiyo imamu alimwaga babu yake mtukufu na kuangalia kwa mara ya mwisho mji wa babu yake Madinatul Munawara, tarehe 28 Rajab mwaka 60 Hijiria. Hussein alaihi ssalam alifunga safari ya kuelekea Maka akiwa pamoja na watoto, ahli na jamaa zake wote. Alimwandikia wasia ndugu yake Muhammad bin Hanafia akisema baada ya kumuhimidi Mwenyezi Mungu: kwa jina la Allah, mwingi wa rehma mwenye kurehemu, huu ni usia wa Hussein bin Ali. Ninaondoka Madina na siondoki kwa lengo la kutafuta raha za dunia, wala kwa sababu ya woga na hofu. Lengo langu ni kufanya marekebisho katika umma wa babu yangu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ninataka kuamrisha mema na kukataza maovu na kutekeleza sira na mwenendo wa babu na baba yangu. Habari ya kuwasili imamu mjini Maka ilisambaa haraka baina ya wakazi wa mji huo mtakatifu. Watu wa Maka na Waislamu wengine waliokuwa hapo walienda kwa makundi kuonana na Imamu na mjukuu huyo mtukufu wa mtume wao kwa shauku kubwa. Walikuwa na hamu ya kuona sura iliyoshabihiana mno na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kusikia maneno ya Mtume kupitia mjukuu wake kipenzi. Wakati huo huo, habari ya Imamu kukataa kumbai na kumpa Yazidi mkono wa utiifu Iliwafurahisha mno watu wa Makka. Walitambua serikali ya Yazidi kuwa ni serikali ya kidhalimu isiyojali dini wala matukufu yake. Barua na ujumbe wa waislamu wa Kufa, Iraki, zilianza kuwasili kwa Imamu Husein kwa wingi. Waislamu wa mji huo walikusanyika katika nyumba ya sahaba Mtume Sulaiman bin Surad radhiyallahu anhu ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri na vinara wa mji wa Kufa. Suleiman aliwataka waahidi kumnusuru Imamu Hussein. Wote waliahidi kumnusuru na kuwa pamoja na imamu kwa hali na mali. Awali Imamu Hussein hakujibu barua zao. Barua ziliendelea kumiminika kwa imamu kwa maelfu huku Waislamu wakilalamikia dhulma na ufuska wa Mtawala Yazidi bin Muawiya na kumuomba msaada Imamu Hussein bin Ali. Upande wake imamu alihisi taklifu na wajibu wa kusimama na kuwasaidia waislamu waliokuwa wanadhulumiwa na kukandamizwa. Katika hatua ya kwanza, aliamua kumtuma balozi wake Muslim bin Aqil huko Kufa ili kujua hali ya mambo ilivyokuwa. Watu elfu kumi na nane wa Kufa walimbai Muslim na kumpa mkono wa utiifu kwa ajili ya imamu Husein. Hata hivyo Yazidi alichukua hatua haraka na kumteua Ubaidullah bin Ziyad kuwa gavana wa mji wa Kufa. Ubaidullah alikuwa mashuhuri kwa ukatili, ufuska na umwagaji damu. Uteuzi huo ulieneza anga ya hofu na wasiwasi katika mji wa Kufa. Hali ya mji huo ilibadilika ghafla kana kwamba zimu lilikuwa limeingia. Balozi wa Imamu Hussein Muslim alianza kutengwa na kukimbiwa na watu waliompa ahadi za kumnusuru imamu na hatimaye alikamatwa na kuuawa kinyama na utawala wa Yazid. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na kwa masahaba waaminifu wa, wa Bwana wa mashahidi Imamu Hussein alayhissalam. Ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe pili mfungo nne Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Agosti 11 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, yaani tarehe pili Muharam mwaka 61 Hijiria, Imam Husein bin Ali alaihim assalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiwa pamoja na familia na masahaba zake waliwasili katika ardhi ya Karbala katika Iraki ya leo. Miezi kadhaa kabla ya hapo, Imamu Husein alaihi ssalam aliondoka katika mji mtakatifu wa Madina na kuelekea Makka akilalamikia utawala wa kimabavu wa Yazidi bin Muawia na baadaye akaelekea katika mji wa Kufa huko Iraq. Japokuwa watu wa mji wa Kufa mwanzoni waliunga mkono mapambano ya Imamu Husein na kumwalika katika mji huo, lakini waliacha kumuunga mkono mjukuu huyo wa Mtume kutokana na hofu na vitisho vya utawala wa Yazidi bin Muawia. Jeshi la Yazidi mlaaniwa liliuzuia msafara wa mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kuingia katika mji wa Kufa na kumzingira katika jangwa la Karbala. Tarehe 11 Oktoba miaka 492 iliyopita, Martin Luther alitangaza rasmi madhehebu ya Protestanti. Uprotestanti ulianzishwa na Martin Luther kama harakati ya kidini katika karne ya 16 kwenye ulimwengu wa Kikristo kwa lengo la kufanya mageuzi ya kidini. Harakati hiyo ilianza dhidi ya kanisa Katoliki na udikteta wa viongozi wa madhehebu hiyo kuhusu suala la msamaha wa dhambi unaotolewa na makasisi na papa. Martin Luther aliyekuwa Mjerumani alianza harakati hiyo ya uasi ndani ya kanisa Katoliki baada ya kufasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani, tofauti kabisa na amri ya papa kwa lengo la kuvunjilia mbali taasubu za kimadhehebu katika kanisa la Kikatoliki. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita Haile Selase aliyekuwa mfalme wa Ethiopia alitia saini ya azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa lililokuwa na lengo la kuiunganisha Eritrea na Ethiopia, ardhi ya Waislamu ya Eritrea ambayo hapo kabla ilikuwa ikikoloniwa na Italia. Katika vita vya pili vya dunia, ilikaliwa kwa mabavu na Uingereza. Mwezi Desemba mwaka 1950, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha Eritrea kuongozwa kwa mfumo wa shirikisho sambamba na kuunganishwa na Ethiopia. Hata hivyo, kutokana na kwamba wananchi wengi wa Eritrea hawakuridhishwa na hatua hiyo pamoja na kupuuzwa haki zao za utawala, walizidisha upinzani dhidi ya utawala wa Adisababa na hatimaye kuanzisha harakati ya kupigania uhuru wa nchi hiyo mwaka 1960. Mwaka 1993 mapambano ya wananchi wa Eritrea yalizaa matunda ambapo walishiriki katika kura ya maoni na kupiga kura ya kujitenga na Ethiopia. Nam, mpenzi msikilizaji, makala hiyo ya leo katika historia ndio natuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.