Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Katika siku ya leo Jumanne tarehe mosi Muharam mwaka 1443 hijiria kamaria inasadifiana na kumi Agosti 2021 miladia E msikilizaji, na, na tulioandalieni mchana huu wa leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni mawaidha ya mwezi wa Muharram yatakaoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Tanzania, na mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na uh, uh, tamthilia kuhusiana na maombolezo ya mwezi wa Muharram, na baada ya hapo ni muktasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Nam, wapenzi wasikilizaji, napenda kuchukua fursa hii kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw Ukitembelea sasa hivi utaweza kuyapata matangazo yetu haya live au mubashara. Pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya Irib World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupiti radio FM, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3, Tanga. Pia Maarifa FM 19, Mwanza, hali kadhalika Maarifa FM 997, Kigoma, Maarifa FM 141 mtwara na halikadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kuwa nasi hadi mwisho imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano um, unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika uh, ya kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema utawala wa Israel hauwezi kuficha ugaidi wake baharini kwa kuituhumu Iran. Inasemekana kuwa serikali ya Nigeria inapanga mashtaka mapya dhidi ya kiongozi wa harakati ya kiislamu shekh Ibrahim Zakzaki. na wanajeshi wa Marekani waendelea kupora mafuta ghafi ya petroli ya Siria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Utawala wa kizaini wa Israel hauwezi kuficha vitendo vyake vya kigaidi baharini kwa kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Hayo amesemwa Jumatatu na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Bi Zahra Irshadi alipohutubu katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu usalama baharini. Amesema na hapa namnukulu, tuhuma hizo haziwezi kwa vyovyote vile kuficha vitendo vya kigaidi vya utawala wa Israel dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha miaka miwili, utawala huo umeshambulia zaidi ya meli kumi za kibiashara au za kibinadamu katika maji ya eneo. Kauli ya Biershadi imekuja baada ya utawala wa Israel kuituhumu Iran kuwa eti imeshambulia meli moja ya mafuta inayomilikiwa na, na Muisraeli katika pwani ya Oman. Utawala wa Israel umetoa tuhuma hizo bila ushahidi wowote na kuungwa mkono na Marekani pamoja na Uingereza. Biershadi amesema ya matamshi yaliyotolewa na maafisa wa Marekani na Uingereza kuunga mkono madai bandia ya Israel yalitolewa kwa msingi wa nia mbaya ya kisiasa. Amekumbusha kuwa chanzo cha ukosefu wa uthabiti na usalama katika eneo la Asia Magharibi ni uingiliaji wa kijeshi wa Marekani na Uingereza. Serikali ya Nigeria inapanga kuwasilisha mashtaka mapya dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, kama njia ya kumzuia kupata matibabu nje ya nchi. Hayo amedokezwa na Ishaq Adam, ambaye ni mmoja kati ya mawakili wa Sheikh Zakzaki. Katika mahojiano na tovuti ya Islam Times amesema, na hapa namnukulu, tuna taarifa kuwa serikali ya Nigeria inapanga kufungua mashtaka mapya dhidi ya Sheikh Zakzaki katika mahakama ya juu. Alipoulizwa kuhusu iwapo kesi hiyo mpya imeshafika mahakamani, Adam amesema hakuna taarifa rasmi kuhusu kuwasilishwa mashtaka mapya dhidi ya Shakzakzaki, lakini kuna tetesi katika vyombo vya habari vya Nigeria kuhusu mpango huo wa serikali. Amesema lengo kuu la serikali ya Nigeria katika kuanzisha kesi mpya dhidi ya Shakzakzaki ni kumzuia kwenda nje ya nchi kupata matibabu wiki iliyopita kulikuwa na taarifa kuwa mwendesha mashtaka wa jimbo la Kaduna nchini Nigeria ametoa tuhuma mpya dhidi ya Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ikiwa ni siku chache tu baada ya kutolewa hukumu ya kuachiliwa huru kiongozi huo huyo. Mwishoni mwa mwezi Julai Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat waliachiliwa huru baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso mengi. Shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa Disemba 13, 2015 katika hujuma na shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya Husainia iliyoko katika mji wa Zaria. Katika tukio hilo la kukamatwa, Shakzak zake alipigwa risasi kadhaa, na hadi sasa baadhi ya vipande hivyo vya risasi vimebakia katika mwili wake na hivyo kumpa maumivu makali. Siku hiyo aliokamatwa shek Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliwafuatilia risasi waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye huseinia au kumbi wa kidini na nyumba yake na kuwaua shahidi mamia kadhaa, miongoni mwao wakiwemo wana watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu. Tukiwa bado huko Afrika Magharibi, zaidi ya watu hamsini na moja nchini Mali wameuawa eh, katika hujuma kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka na Niger. Magaidi wanatuhumiwa kuwa walihusika katika mashambulizi hayo ingawa hakuna kundi lolote lililodai kuhusika. Mashambulizi hayo yalifanyika Jumapili katika maeneo kadhaa ya Karou, Outagouna, Dirga na Dioteguef. Maeneo yote haya yako kwenye barabara inayoelekea kaskazini hadi kwenye mpaka wa Niger. Miongoni mwa waliouawa au kujeruhiwa watoto ndio wengi zaidi, ambapo walioshuhudia wanasema washambuliaji walikuwa wakifyatulia risasi chochote kilichokuwa hai. Haya yanajiri wakati ambao mwezi uliopita katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alilitaka Baraza la Usalama la umoja huo kukitia nguvu na kukiimarisha kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Mali kwa kifupi MINUSMA ili kukabiliana na mashambulizi yanayozidi kuongezeka ya magenge ya kigaidi na ukufurishaji. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelishauri baraza la usalama liidhinishe kuongezwa idadi ya wanajeshi na askari wa MINUSUMA hadi kumi na saba elfu mia mbili, idadi ambayo itakuwa kubwa zaidi kuwahi kutumwa na Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kulinda amani huko Mali. Kikosi cha kulinda amani nchini Mali, e, MINUSUMA, kiliundwa na Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya nchi hiyo kutumbukia kwenye machafuko mwaka elfu mbili kumi na mbili kufuatia mapinduzi ya kijeshi, natokea wakati huo magaidi wamekuwa wakitekeleza mashambulio mara kwa mara, hasa katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo. Mbali na kuwa pia nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika inakumbwa na misukosuko ya kisiasa, na mwaka jana pia ilishuhudia mapinduzi mengine ya kijeshi na hadi sasa jeshi ndilo linalotawala nchi hiyo katika kipindi hiki cha mpito kabla ya kufanyika uchaguzi wa kidemokrasia baadaye. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Duru za habari zinadokeza kuwa maafisa wa serikali ya Iraq wanaandaa mkutano baina ya maafisa wa Iran na Saudi Arabia pembezoni mwa kongamano la Baghdad la usalama wa kieneo, kwa mujibu wa televisheni ya Almayadin. Kati ya nchi zitakazoshiriki katika kongamano hilo la Baghdad baadaye mwezi huu ni pamoja na Iran, Saudi Arabia, Uturuki, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar, Misri na Jordan na Iraq. Aidha, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa pia anatazamiwa kushiriki katika kongamano hilo. Televisheni ya Almayadin imesema kunafanyika jitihada za kuzikutanisha Iran na Saudi Arabia pembezoni mwa kikao hicho. Taarifa hiyo imesema Iraq imekuwa mstari wa mbele katika kuzipatanisha Iran na Saudi Arabia baada ya uhusiano wa nchi mbili hizi kuvunjika miaka kadhaa iliyopita. Hayo inaripotiwa wakati ambao waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Muhamad Hussein leo anatazamiwa kuwasili Tehran na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamad Jawad Zarif pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu nchini. Jana waziri huyo wa mambo ya nje wa Iraq alikuwa mjini Riadh, Saudi Arabia, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa ufalme huo Faisal bin Farhan. Na wanajeshi vamizi wa Marekani wanaendelea kupora mafuta ghafi ya petroli katika maeneo wanayoyakalia kwa mabavu nchini Siria. Shirika rasmi la habari la Siria limeripoti Jumatatu kuwa askari wa jeshi la kigaidi la Marekani wamepora trela 80 za mafuta ya Siria kupitia kivuko cha mpakani kinachotumiwa kinyume cha sheria cha Al Walid na kuelekea kaskazini mwa Iraq. Hivi e karibuni, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Maria Zakharova alisema Marekani inachukua kinyume cha sheria mafuta ghafi ya petroli yenye thamani ya dola milioni 30. Kwa mwezi kutoka visima vya mafuta vilivyoko kaskazini mashariki mwa Siria. Jeshi la Marekani ambalo linashirikiana na makundi ya kigaidi kwa muda mrefu limeweka kambi kinyume cha sheria katika maeneo ya kaskazini na mashariki mwa Siria. Mbali na kupora mafuta ghafi ya petroli na ngano, limekuwa pia likishambulia askari na watu wa Siria. Marekani ni muungaji mkono mkuu wa makundi ya kigaidi nchini Siria. Kumbuka kuwa mgogoro wa Siria ulianza mwaka elfu mbili kumi na moja wakati magaidi waliokuwa wakipata himaya ya Saudia, Marekani na waitifaki wao walipoanzisha vita dhidi ya serikali ya Rais Bashar Al Assad. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na mchana huu tutajadili Algeria yaendelea kupinga Israel kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Utata mkubwa ulioibuka baada ya utawala wa kizoweni wa Israeli kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika umoja wa Afrika ungali unaendelea. Waziri wa mambo nje wa Algeria Ramtan Lamamar amemkaribia mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika kwa kutetea uamuzi wake wa, wa mwezi uliopita wa kupatia utawala haramu wa Israeli hadhi ya mwanachama mwangalizi katika umoja wa Afrika. Lamamara amesisitiza kuwa eh, E, mwishowe hatua hiyo e, itasababisha kuvunjika umoja wa Afrika baada ya kulaaniwa vikali. Musa Fakia alijaribu kujitetea na kwa hivyo hajui matokeo ambayo uamuzi wake utasababisha, Lamamra alisema katika mahojiano na gazeti la kila siku la Algeria la Alfajar. Uamuzi huo wa Musa Fakii unaendelea kupingwa vikali na nchi nyingi za Afrika na Kiarabu. Nchi nyingi zinaamini kuwa kukubaliwa Israel kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika ni ukiukwaji wa wazi wa malengo ya ukombozi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Nchi kumi na tatu wanachama wa Umoja wa Afrika zimeshatangaza rasmi kuwa zinataka uamuzi wa kuipa Israel hadhi ya mwangalizi katika umoja huo ubatilishwe ili kulinda heshima na nafasi ya umoja wa Afrika. Ni kwa msingi huo ndio waziri wa mambo ya nje wa Algeria akasema maoni ya fakii hayatayumbisha azma ya nchi yake pamoja na nchi zingine za Afrika ambazo ni Afrika Kusini, Tunisia, Eritrea, Senegal, Tanzania, Niger, Comoro, Niger, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia, Mali na Ushelisheli katika kuifukuza Israel kutoka Umoja wa Afrika wenye wanachama hamsini na tano. Waziri wa mambo nje wa Algeria amesema uamuzi huo kuhusu Israel ulichukuliwa bila kuzishauri nchi wanachama na amesisitiza kuwa hakuna njia yoyote ile inayoweza kutumiwa kuhalalisha jinai za kivita za utawala wa kizaini wa Israel. Aidha, balozi za Algeria, Misri, Comoro, Tunisia, Jibuti, Mauritania, Libya na Ethiopia katika Umoja wa Afrika zimeandika barua rasmi za kulalamikia uamuzi wa Musa Faki na kusema unakinzana na msingi wa Umoja wa Afrika ambao unaunga mkono malengo ya ukombozi wa Palestina. Hata kama mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika katika kutetea uamuzi wake amedai kuwa mwanachama mwangalizi hana haki ya kupiga kura, lakini uwepo wa Israeli kama mwangalizi katika umoja huo ni jambo ambalo litakuwa na athari mbaya katika kipindi cha muda mfupi na katika kipindi cha muda mrefu jambo hilo litakuwa na madhara kwa nchi za Afrika. Mwanadiplomasia mmoja wa utawala wa kizaini wa Israel katika mahojiano na gazeti la Haaretz amesema Israel kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika ni nembo muhimu sana, kwani baada ya miongo miwili ya kutimuliwa na kutengwa, sasa imeweza kurejea katika Umoja wa Afrika. Ni wazi kuwa kushiriki utawala haramu wa Israel katika vikao vya Umoja wa Afrika kuta upo utawala huo ushawishi katika ajenda za umoja huo. Kwa muda mrefu utawala wa Israeli umekuwa ukifanya juu chini kujipenyeza katika nchi za Kiafrika na Kiarabu sambamba na mabadiliko ya kisiasa duniani na katika eneo, udiplomasia na utawala wa kizayuni nao pia umekuwa ukishuhudia mabadiliko ambapo kwa himaya ya Marekani na waitifaki wake utawala huo bandia umekuwa ukitekeleza mkakati maalum wa kujipenyeza katika nchi za Kiafrika na Kiarabu. Na kwa msingi huo ndio katika miezi ya karibuni Sudan na Moroko zikajiunga na Bahrain na Umoja wa Falme za Kiarabu katika kuanzisha uhusiano rasmi na utawala huo wa kizawini wa Israeli. Ahmad Uihman mwenyekiti wa shirika la Moroko la kupinga uanzishwaji husiana na utawala kasibu wa Israeli, anasema hivi kuhusu nukta hiyo: hivi sasa madola ya kibeberu yameelekea Afrika, ambalo ni bara lenye utajiri mkubwa na mali asili, e, pamoja na ardhi zenye rutuba. Lengo la mabeberu ni kupora utajiri wa Afrika, na ni kwa msingi huu ndio utawala wa kizaini wa Israeli unajipenyeza katika e, kitovu cha Afrika. Kwa hatua yake hiyo, mbali na uporaji Israel pia inalenga kudhoofisha nchi za Kiarabu. Utawala wa kizayuni wa Israel kimsingi unafuatilia yale yale malengo ya madola ya kibeberu barani Afrika. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi wa Muharram, yataletwa kwenu na Shekh Hamedi Jalala wa nchini Tanzania. Karibuni kusikiliza. Fakadhabuhu faakaruha, historia inatuelezea mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyepewa mmoja katika miujiza au katika maajiz ni Nabiyullahi Saleh. Dalili ya kuthibitisha utume wake kwamba yeye ni mtume ilikuwa ni kumtoa ngamia kutoka kwenye jiwe ni yeye kulipiga jiwe na baada ya kulipiga jiwe fimbo yake kwenye jiwe pakatokea ngamia na mtoto wake. Huu ulikuwa ni uthibitisho wa kuthibitisha utume wa Nabiyullahi Saleh alaihi wa ala nabiyina wa aimmatina afdalu salati wassalam. Ngamia yule alipewa masharti au waliwekewa watu masharti ya kumuheshimu yule ngamia. Alikuwa na siku yake maalumu ya kunywa maji na siku hiyo atakayokunywa maji, hata kama atakunywa dakika moja tu, watu wengine wasinywe siku hiyo. Watu anayetaka maji atakwenda kukamua maziwa ya ngamia yule, lakini maji yapo pale. Ngamia na mwanawe ni wanyama tu wa kawaida, lakini waliwekewa taratibu maalumu. Watu wakatakiwa wamwenzi tu yule ngamia, wala wasimpe chochote, kumpa heshima fulani na hadhi fulani, lakini umma ule haukukubali matakwa yale na maombi yale. Walichokifanya, wakafanyaje? Fakadhabuhu faakaruha, wakampinga Mtume, fikra za kumuheshimu ngamia na kumwenzi ngamia na kumpa hadhi yake, mabwana wale wakapinga, huku ni kufanywa ujinga, ni kufanywa upumbavu. Kilichotokea nini? Faakaruha, wakakubaliana, yule ngamia tukamkata miguu. Na kweli wakenda wakamkata miguu, wakamchinja, nyama zake wakagawana, wakala tupe siku nzima, hatunywi maji. Unampangamia bwana ah. Lakini wao walitaka ili ni miujiza itoke na miujiza ile kweli ikatokea. Mungu alichokifanya ni nini? Maneno mazuri sana haya ya Mungu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim fasawaha, la ilaha illallah. Walipomkata miguu ngamia, wakamwadhibu. Damdama alaihim rabbuhum, Mungu wakawaangamiza kwa sababu ya makosa gani? Ya kumkadhibisha Mtume, naomba uweke vizuri kwenye mazungumzo yangu leo. Kwa kosa la kwanza kufanyaje, fakadha fakadhabuhu, kwanza kwa kumkadhibisha Mtume, kumpinga Mtume alafu nini? Kitendo cha kutoheshimu yule aliyeachiwa, ambacho walimkata miguu. Fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim, virozo na maajabu, fasawaha Adhabu ile ikawa kwa watu wote. wala yakhafu ukubaha, Mungu haogopi mwisho wake. Kama kuna mwingine atakuja kufanya kama hivyo, haogopi Mungu. la ilaha illa Allah. Ngamia katoto kangamia na ngamia, Mtume aliweka taratibu achungwe, aenziwe. Watu wakaona taratibu hizi hazina maana, wakapinga maneno ya Mtume na ngamia, wakamkata miguu fadamdama alaihim rabbuhum bidhanbihim fasawaha adhabu ikashuka ikawaenea wote sasa ngamia alafu angalia virozo na maajabu naomba tuisome pamoja suratu safat aya miamoja na tatu mpaka miamoja na saba falamma aslama watallahu liljabin wanadainahu an ya ibrahim kad sadakta ruya inna kadhalika najzil muhsinin inna hadha lahwa albalaul mubin wafadainahu bidhibhin adhim. Yale yale yangamia yanarudia yale yale kwa Nabii Ibrahim. Ibrahimu usingizini, anaonyeshwa anapewa amri kwenye ndoto ende akamchinje mwanawe Ismail. Kweli Ibrahimu akafuata amri akamchukua Ismail, anakwenda naye kumchinja Alipofika Jamratul Kubra, mahala panapopigwa shetani mkubwa leo, shetani akamtokea pale, akamwambia: Ibrahimu, huv una akili nzuri wewe? Kweli ndoto imekuchanganywa, namchukua mwanao kwenda kumchinja? Wewe huna akili. Ibrahimu akachukua mawe akampiga shetani, akapotea sawa sawa. So, so, eh? Shetani akapotea, Ibrahimu akaendelea na msafari, akafika mpaka Jamratul Wusta, shetani akatokea tena: Ibrahimu, wewe una akili nzuri mwanao umemzaa ukamlea, leo ashakuwa mkubwa, atakusaidia huyu, unakwenda unamchinja kweli? kwa sababu ya ndoto tu eh? Vipi? Ibrahimu akaona huyu shetani korofi huyu, kampiga mawe tena, kapotea akazama. Shetani akaona sasa ende kwa nani? Ende kwa mkewe, sasa ende akamshawishi kule, mama mama hakushawishika akarudi, tena kwa Ibrahimu, Ibrahimu vipi? unakubali uende mtoto huyu unamchinja, katika jamrat asughra, Akampiga tena mawe akapotea. Ibrahimu akawa yuko tayari kutekeleza kanuni, sheria, taratibu, amri aliyopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ya kumchinja mwanawe. Mungu akafanyaje? wafadainahu bidhibhin adhim. Mungu akamletea kondoo safi salama salmini kwa ajili ya nini? Ya kumchinja kondoo badala ya nani? Badala ya Ismail. Mfano wa kwanza na mfano wa pili, kuna tofauti mbili muhimu. Mfano wa kwanza, watu walipinga maagizo ya mtume na maelekezo ya mtume. Fakadhabuhu, kwanza wakapinga maelekezo, maelekezo yale hawakuyaamini. Lakini si hivyo tu, faakaruha kile walichoachiwa, ambacho ni ngamia, wakaona hakina thamani. Wakakifanyaje? Wakakishambulia, wakienda wakamkata miguu. Alafu maajabu yaliyotokea ni Mungu kuwaletea adhabu na kuwaangamiza wote. Mfano wa pili wa Ibrahimu, tofauti. Ibrahimu alipopewa amri akafanyaje? Akafuata amri sawa sawa, eh? Akatoka na mwanawe mpendwa kwenda kumchinja. Mungu, kwa sababu ya utii aliyouonyesha Ibrahimu, akafanyaje? Mungu alichokifanya, akamkomboa mtoto yule mpendwa wa Ibrahimu akamwacha salama salimini. Mfano wa pili unakuonyesha watu wanapopinga maagizo ya mtume wao, nini kinawakumba. Mfano wa pili unakupa watu wanapofuata maagizo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, wakayafuata natija yake ni nini? Angalia natija ya pili mpaka leo hii, kitendo cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kitendo cha Jibrili kuja na kondoo na kondoo yule Ibrahimu akamchinja, mpaka leo kitendo kile cha kupona Ismaili, tukio lile tunalienzi mpaka leo hii. Tunapokwenda hija, alhaji yoyote anapofanya hija, iwe ni haju ifradi, iwe ni haju qirani, iwe ni haju tamattu'i, hizi ni aina za hija hija hizo zote huwezi ukamaliza hija kama hujatoa kafara la kumchinja mnyama. Kwa hiyo mpaka leo kitendo kile bado tunakienzi. Kwa nini? Kimebakia salama salimini, kinaenziwa, sababu ndani yake kulikuwa na utii na kufuata amri na maelekezo. Lakini mfano wa kwanza ndani yake kulikuwa na upinzani, si upinzani tu, bali watu kile walichoachiwa kama tunu kama kitu cha thamani kile hakikuenziwa, na ndiyo maana ya adhabu ikawatokea. Hakuna duniani tunu na kitu cha thamani alichokiacha Sayiduna Muhammad, allahumma salli ala muhammad wa ala ali Muhammad, baada ya kuondoka duniani, hakuna kitu kikubwa alichokiacha kama ahali baiti wake, hakuna hakuna kitu alichokiacha cha thamani cha kuenziwa cha kuungwa mkono cha watu kufa kwa ajili yake, kama ahali baiti wake. Hakuna hakuna kitu kikubwa kama hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mwenyewe na mtume wake, katika kuonyesha thamani ya watu wale akafikia marhala na daraja, akawaondolea aina zote za uchafu na mapungufu, aina zote za uchafu na mapungufu, yani kila unaoitwa upungufu, kila unaoitwa uchafu akawaondolea: innama yuridu llahu liyudhhiba ankum rijsa ahla lbeit wayutahirakum tathira Allah Hakika hapana vingine Mungu anachokitaka ni kuwaondoshea uchafu Ahlulbaiti na kuwatakasha na mapungufu yote. Mtume akasemaje? Allahumma haulai ahlu baiti Mungu, hawa ndio ahali baiti wangu, wataharishe na aina zote za uchafu mungu akawataharisha na aina zote za uchafu na takataka. Ndugu zangu, hakuna baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani, naomba nirudie tena hapa, aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani, akajisifu, akasema wa ana min ahalilbait alladhina ndio waliokuwa wanaweza kusimama hadharani wakasema, na sisi ni Ahlulbaiti ambao Mungu ametuondolea uchafu. Ni wao peke yao, ni wao peke yao na mwenyewe biabi wa ummi sayiduna Muhammadun, bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Ndani ya miezi sita la ilaha illallah, anatoka kwenye swala ya Alfajiri, anakwenda kwenye mlango wa Fatima, anagonga mlango: swala swala swala swala inma yuridu llahu liudhbakum rijsa ahl lbait wayutwahirakum tatwhira. Jamani, swala y swala yenye ahlulbaiti, Mungu anataka wasafisheni miezi sita, limadha, kwa nini mtume anataka atoe darsa? Hawa si watu wa kawaida, ni tunu tuliyoachiwa. Watu wa Saleh, kitu cha kwanza walipinga amri ya mtume, alafu pili, tunu walioachiwa wakafanyaje? Wakaishambulia, wakaiua, hawakuithamini wakabakia madhalili ila yaumi lqiyama. Tunasoma habari zao. Ibrahim, amri aliyopewa ya kumchinja mwanawe akaitii Ibrahimu, wakabakia mshindi ila yaumi lqiyama. Karbalau lhusein, msafara wa Huseini na mabadiliko ya Husein ni sawasawa na kisa cha watu wa Saleh, ni sawasawa na kisa cha mtoto Ismail mwanawe Ibrahim. Ahlulbait alimamu Lhusein, Karbala mtakapoiangalia kwamba ni tunu, ni kitu cha thamani, mtakapoangalia hivyo Ahlul Bait mkaiangalia hivyo Karbala, Karbala mtambue ya kwamba ni ushindi, na mtabakia mkitajwa kama vile utajwa wa Ibrahim na kuenziwa ila yaumi lqiama, na mustakbali utakuwa kwenu kwa sababu si ushindi? Ibrahimu alipotaka kutangaza hija akaambiwaje? Aliambiwa Ibrahimu usipate tabu wewe, panda hapo juu, alafu tangaza hija. Panda hapo juu, tangaza hija. waadhin fi nnasi bilhaj ya atuka rijalan. We sio habari yake kumpelekea kila mtu, we panda hapo juu, sema tu, jamani ye, kila mwaka mje kuhiji. Ibrahimu akapanda, jamani ye, kila mwaka mje kuhiji. Habari zikabebwa zikapelekwa kwa kila mtu. Leo wewe ukiondoka kwenda hija ujue ni katika watu Ibrahimu aliposema jamani, mmeitwa hija. We ukienda, ujue roho yako ilisema labbaika, nimeitikia Bwana, nimeitikia ya, ya, ya rab labaik llahumma labaik labaik la sharika lak labaik inna lhamda wanimata laka walmulk Laa sharika la sharika laka labbaik, kama uliyasema siku ile Ibrahimu alipotangaza, utakwenda hija tu, ufanye utakavyo, utakwenda tu. Kama siku ile hukutamka, unaweza ukafanya bidii ya kuuza ukafanya biashara zote ukakosa taufiki ya kuweza kwenda. Kwa hiyo Ibrahimu ni mshindi na ulipatikana ushindi na watu wowote watakaoikamata Karbala wakamkamata na Husainu bnu Ali na projekti yake na mashruu yake na mtazamo wake wa Karbala, watu hao watashinda. Na hili adui wa Uislamu ameanza kulitambua, maadui wa dini ya Uislamu hili wamelijua na ndio maana leo propaganda kubwa zinazofanyika duniani ni propaganda za kuwashawishi watu wanaoamini kwamba ahlulbaiti ni tunu ahlulbaiti ni watu lazima tukamatane nao. Hawa ndio maadui leo duniani. Ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya rabbana taqabbal minna innaka anta samiu lalim tuba alaina, ya Allah, ya maulana innaka anta tawabu rahim Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, huu walikuwa ni Shekh Hamedi Jalala wa nchini Tanzania, na mawaidha hayo ya mwezi huu wa Muharam. Sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Nam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania na, na litupia jicho kwanza kabisa gazeti la Mwananchi ambalo uh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia atia neno kesi ya Mbowe. Gazeti hilo limemnukulu Rais Samia Suluhu Hassan akisema na, tumeingia kwenye uchaguzi tumemaliza, sasa polisi wamemaliza uchunguzi wao wamemhitaji kwa ajili ya kuendelea na kazi yao. Lakini kama unakumbuka, Mboe hakuwa nchini kwa kipindi kirefu, alikuwa Nairobi. Pia katika ukurasa wake wa mbele, Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho msimamo wa ACT Wazalendo Othman afichua sababu mbunge CCM kujiuzulu. Sasa na alitupia jicho gazeti la Majira ambalo eh, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho vilio vya tawala katika maziko ya Kwandikwa, waziri mkuu amwakilisha rais Samia. Kichwa hicho cha habari eh, kimeandamana na picha inayomwonyesha waziri mkuu Kasim Majaliwa akiweka udongo katika kaburi la alikuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa marhumu Elias Kwandikwa aliposhiriki ibada ya maziko Ushetu mkoani Shinyanga jana. Pia gazeti la Majira lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wasiojulikana wa ua wa tano kwa mapanga. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wanne wa gazeti hilo. E, sasa na litupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo e, ukurasa wake wa mbele umekolezea wino mweusi habari isemayo Samia asema kesi ya Mboe haihusiani na siasa, awataka Watanzania kutofautisha demokrasia ya siasa na fujo za siasa. Na litupia jicho sasa gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho shahidi asema Sabaya aliniwekea bastola kichwani na mdomoni. Sasa aliangazia gazeti la Uhuru na kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinasema ukweli waanikwa tozo za miama la simu za mkononi. Gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho matukio mauaji endelea kutikisa nchini, watatu kwa mpigo wa uwawa kikatili Bagamoyo katika matukio tofauti, bibi na mjukuu wake wa uwawa kwa kukatakatwa huko Nzega. Naelekeza hivi sasa dira ya udondozi wa magazeti katika nchi jirani ya Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la The Star ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisema cho IBC yatangaza sheria mpya za uchaguzi. Habari hiyo inahusu tangazo uh, la tume e, ya uchaguzi na mipaka Kenya IBC kuhusu sheria mpya za uchaguzi mkuu ambazo zinapaswa kufuatwa na vyama vya kisiasa na pia wanasiasa tume hiyo imetangaza kuwa uchaguzi mkuu utafanyika agosti 9 mwaka ujao wa 2022 kama ilivyopangwa. Standard nalo limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho uchaguzi utakaogharimu kiasi kikubwa zaidi cha pesa gazeti la Daily Nation, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho namna mtu wa ruto alivyotimuliwa usiku habari hiyo inahusu mfanyabiashara wa uturuki Harun Aidin ambaye amehusishwa na naibu rais William Ruto alivyokamatwa, uh, na kisha kurejeshwa Uturuki jana. Gazeti la Taifa Leo limeipa umuhimu habari kuhusu uchaguzi mkuu mwakani na kuandika, ni uchaguzi wa masonko au matajiri. Likifafanua, limeandika kuwa mabilioni ya pesa itaanza kumiminika kitaifa hivi karibuni baada ya tume uchaguzi kuchapisha viwango vya fedha ambazo Oh, eh, wanasiasa watakubaliwa kutumia kuendesha kampeni za uchaguzi mkuu ujao. Sasa naelekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho jeshi la UPDF liko katika tahadhari ya juu kuhusu vita Sudan Kusini, na likifafanua, linaandika kuwa jeshi la ulinzi la Uganda UPDF limesema liko tayari kwa lolote kufuatia mapigano mapya baina ya makundi hasimu katika chama cha SPLM-IO cha makamu wa Rais, ri, si, Machara, na mwisho kabisa naliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo lina habari sema kuwa jeshi la Msumbiji limepongeza operesheni ya pamoja iliyohusisha jeshi la Rwanda ambayo imepelekea kukombolewa mji wa bandarini wa uh, Mosimboa da Praia katika jimbo la Cabo Delgado. Taarifa ya kukombolewa mji huo imethibitishwa na nchi zote mbili, Rwanda na Msumbiji. Mji huo umekuwa ngome ya magaidi eh, kwa mwaka mmoja sasa. Namlazi adasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam wapene wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kingine kuhusiana na mnasaba huu wa mwezi wa Muharram. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharam ambazo zitakujieni kila siku katika kumi la kwanza la mwezi wa Muharam kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, bwana wa mashahidi, Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalam. Ulikuwa mwaka wa 60 hijiria na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin Abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa huku akiwa amelewa na kumimina birauri ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake, yaani Muawiya, alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne. Alimwambia, watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho au wa ahadi ya kupewa cheo na makamu. Lakini huwezi kumhadaa Hussein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufunuo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba, Yazidi elewa kwamba Hussein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba aliyekuwa mtawala wa Madina alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema: kutoka kwa Yazidi bin Muawiya kwa Walidi bin Utba, mtawala wa Madina. Elewa ya kwamba Muawiya amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baia na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina, hususan Huseini bin Ali, kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yeyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baia na utiifu, mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi, ambaye alikuwa akimjua vyema Husein, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alisema kwa mashaka ah, jameni, laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu. Imamu Hussein alaihi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina, Walid. Walid alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baia na utiifu kwa Yazidi. Imam alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia, ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baiya na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo hadithi. Walidi ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi imamu Hussein alisema kwa furaha ah, ndiyo, bila shaka. Imamu Hussein alaihi ssalam aliendelea kusema ningojee kesho, nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan bin Hakam, adui mkubwa wa kizazi cha bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na mtawala wa zamani wa bani Umaiya mjini Madina aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubai na kutoa mkono utifu kwa Yazidi. Kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Huseni alaihi salamu alisema, unamtisha nani? Wacha ni kuambia ukweli, hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezimungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Husein alaihi salam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Nama msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo, katika historia Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe mosi Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na Agosti 10 mwaka 2021 Miliadia. tarehe mosi Muharam inasadifiana na kuanza mwaka mpya wa hijria Kamaria. Mwaka wa hijria kamaria unahesabiwa kwa mujibu wa mzunguko wa mwezi. Katika nchi nyingi za Kiislamu unatumiwa kwa ajili ya masuala ya kidini au hata kijamii Mwaka wa hijiria kamaria pia unatumika katika maswala mengi ya kiibada, kama vile kuainisha mwanzo wa funga ya mwezi wa Ramadhan, hija, kuainisha miezi mitakatifu na kwa ajili ya historia ya matukio mbalimbali mbali. Mwaka wa hijiria ulianzishwa katika zama za utawala wa Khalifa Umar bin Khattab kutokana na ushauri uliotolewa na Amirul Muminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ambaye aliagiza mwanzo wa hijra ya mtume mtukufu kutoka Makka na kwenda Madina uwe mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Kabla ya kalenda ya miladia kutumika kote kutu duniani, nchi nyingi za Kiislamu zilikuwa zikitumia kalenda ya hijria kamaria. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita, yaani tarehe mosi Muharam mwaka wa saba tangu Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam abaathiwe na kupewa utume. Kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria wa Kiislamu, Maquraish walifunga mkataba wa kuweka mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Mtume Mtukufu na ahli baiti zake. Viongozi wa makafiri wa Maka ambao walikuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kasi ya kustawi Uislamu na vilevile vile kutokana na kufeli njama zao za kuzuia kuenea dini hiyo, waliamua kuweka mzingiro wa kiuchumi ili kufanikisha malengo yao. Kwa msingi huo, waliamua kuweka mkataba dhidi ya Waislamu. Mkataba huo uliwakataza watu wote kufanya muamala wa aina yoyote na wafuasi wa dini ya Uislamu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walizingirwa kwa kipindi cha miaka mitatu katika bonde lililojulikana kwa jina la Shiibi Abi Talib, wakisumbuliwa na matatizo mengi na mashinikizo ya kiuchumi. Na katika kipindi hicho mtume mtukufu alipoteza wasaidizi wake wawili muhimu, yani ami yake Abu Talib na mkewe kipenzi Bibi Khadija. Waislamu hao walisimama imara kulinda imani yao na hawakutetereka hata kidogo Licha ya matatizo makubwa waliokabiliana nayo. Mzingiro huo huu wa kiuchumi dhidi ya Waislamu ulikomeshwa mwezi Rajaba mwaka wa kumi baada ya kubaathiwa Mtume. Na katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita kufuatia kushindwa kikamilifu Japan katika vita vikuu vya pili vya dunia na kwa mujibu wa maazimio ya kongamano la Potsdam, maeneo ya kaskazini mwa Korea yalidhibitiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Kabla ya kushindwa Japan, maeneo hayo yalikuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo. Aidha, baada ya siku chache, maeneo ya kusini ya Korea yalidhibitiwa na Marekani. Kudhibitiwa maeneo ya kaskazini na kusini ya Korea ulikuwa utangulizi wa kugawanywa ardhi hiyo katika nchi mbili za Korea ya kaskazini na Korea ya kusini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Utawala wa kizaini wa Israeli hauwezi kuficha vitendo vyake vya kigaidi baharini kwa kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Haya amesemwa na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Bi Zahra Ershadi alipohutubu katika kikao cha Baraza la Usalama. Duru za habari zinadokeza kuwa maafisa wa serikali ya Iraq wanaandaa mkutano baina ya maafisa wa Iran na Saudi Arabia pemizoni mwa kongamano la Bagdad la usalama wa kieneo litakalofanyika baada ya mwezi huu. Serikali ya Nigeria inapanga kuwasilisha mashtaka mapya dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu, kwa lengo la kumzuia kupata matibabu nje ya nchi baada ya kiongozi huyo kuachiliwa huru hivi karibuni. Na wanajeshi vamizi wa Marekani wanaendelea kupora mafuta ghafi ya petroli ya Uh, Syria katika maeneo wanayoyakalia uh, kwa mabavu ya nchi hiyo. Na mapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Ali Khamis Hassan kutoka Zanzibar, anasema asalamu alaikum, anasema na watakia wasikilizaji wa Redio Tehran heri na baraka katika mwaka mpya 1443 hijiria kamaria. Naye Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania nasema nasema enyi wanadamu wote duniani tuelewe kuwa, uh, Wazayuni ni magaidi kwa dalili ya kukalia ardhi za Palestina. Abdallah Al Makajiro pia ametuma salamu. Namshukuru na nawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.