Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni abdul Fattah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tatu kasoro dakika kumi saa mbili na dakika ishirini kumradhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia fm na Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa, kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi wa Muharam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na simulizi ya hamasa ya Karbala, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asisitiza kuwa uungaji mkono kwa Palestina utaendelea hadi kukombolewa Quds. Wataalamu wa, wa mabadiliko ya tabia nchi waonya kuwa joto linazidi kuongezeka duniani. Jeshi la Rwanda la ukomboa mji uliokuwa ngome ya kundi la kigaidi nchini Msumbiji na hofu na wasiwasi vya tawala Zambia, siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Habari kamili. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa taifa hili litaendelea kuunga mkono mapambano ya taifa la Palestina na mhimili wa mukawama hadi Quds tukufu itakapokombolewa. Muhammad Bakir Kalibof, spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mazungumzo hapa mjini Teheran na Ziad Nahala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadulislami, na akabainisha kwamba mafanikio ya wana mapambano wa Palestina, hususan wana mapambano wa Jihadul Islami, ni ishara ya mshikamano wa taifa la Palestina spika kalibafu amesema utawala haramu wa israel haukuwa ukitarajia kupata pigo kama hilo katika vita vya siku 12 na kusimama kidete na kishujaa kwa taifa la palestina kumewaumiza mno wa zayuni sambamba na kusisitiza himaya na uungaji mkono wa jamhuri ya kiislamu ya iran kwa mapambano ya taifa la palestina na mhimili wa mukawama Kalibaf amebainisha kwamba bunge la taifa hili linaunga mkono utendaji wowote ule wenye lengo la kuleta umoja na mshikamano baina ya makundi ya Kipalestina. Kwa upande wake, Ziad Nahala, katibu mkuu wa Jihadulislami, ameashiria katika mazungumzo yake na spika Kalibaf kuhusiana na himaya ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na viongozi wa Iran kwa ujumla kwa taifa la Palestina na akasema taifa la Palestina linajivunia na, na kujifaharisha na irada na azma ya Iran ambayo ni mbebaji wa bendera ya wanyonge. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kunahitajika juhudi za pamoja na za haraka za viongozi wote duniani kwa minajili ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi yanayoikabili dunia hivi sasa. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari iliyotolewa leo mjini New York, Marekani, Guterres amesema ripoti iliyotolewa mapema leo na jopo la wataalamu wa mabadiliko ya tabianchi, IPCC inaonyesha kuwa shughuli za kibinadamu zinazidi kuiathiri sayari ya dunia na joto limezidi kuongezeka, ilhali kuna makubaliano ya Paris. Ripoti ya leo ya IPCC inavyoashiria hatari vya shughuli za binadamu zinavyoendelea kuathiri dunia, na haiwezekani kukanusha hili, kwani kuna ongezeko la uharibifu wa mazingira kama ukataji wa miti ovyo, na hivyo kuhatarisha maisha watu. Joto limeathiri kila kona ya dunia na mabadiliko mengi hayatabiriki, amesisitiza katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa. Ripoti ya jopo la wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi inaonyesha kuwa shughuli mbalimbali za binadamu zimechochea kuathiri hali ya hewa kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika miaka elfu mbili iliyopita. Mamia kwa mamia ya wafuasi wa asasi ya kijamii nchini Chad ijulikanayo kwa jina la Wakitama wameandamana katika mji mkuu Njamena wakitaka serikali ya mpito ya kijeshi harakishe kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Mwandishi wetu wa Afrika Kati Mosimwasi na ripoti kamili kutoka Brazzaville. Maandamano ya mwishoni mwa jumajana yalikuwa makubwa kupindukia yale yaliyofanywa majuma mawili yaliyopita, yakivutia watu wengi kukiwemo pande zote za vyama vya kisiasa na pia raia wa kawaida, hasahasa wahanga wa madhambi aliyoyafanya rais Gukuni Wedei na pia yale ya marehemu Idris Debi. Debi. Kujitokeza huku kwa watu kwa wingi kuweza kujiunga na maandamano hayo kuliwaridhisha sana viongozi wa wakitama kama anavyosema hapa katibu mkuu Bwana Mamadu Duribedu, na hapa na mnukulu: maandamano ya hiari ni maandamano mazuri ambayo yanaleta hali nzuri ya watu kuweza kujieleza vizuri kwa njia za kidemokrasia. Hapa awali tulikuwa tukinyimwa njia hii ya kujieleza, na ni kutokana na uvumilivu wetu hatimaye tumeweza kuruhusiwa kuandamana. Mwisho wa kumnukulu. Kiongozi huyo huyo anaongezea akisema, maandamano haya ya hasira ni ya kutaka kupata sheria na haki. Tunachokiomba ni kutaka kurekebishwe kanuni za sheria za serikali ya mpito, ili paweze kuwepo hekima na ujasiri mkubwa wa demokrasia yetu, ili haki na hekima iweze kuelea juu ya Ikulu ya rais. Na tunachokihitaji hasa hasa ni utawala wa kiraia wakitamani asasi ya kijamii ambayo ni mseto wa vyama vya kisiasa, makundi ya vyama vya wafanyakazi na pia makundi mengine ya kiraia wakiwa wamefurahia msisimuko mkubwa wa watu kujitokeza kwa wingi kuja kuandamana. Wanaahidi kuendeleza njia hii ili waibinye serikali iweze kukubali kutekeleza matakwa yao. Na ijulikane vizuri kwamba enzi za rais Idris Deby watu walikuwa hawaruhusiwi kujitokeza na kuandamana, hivyo wakitama imeundwa tu muda mchache baada ya kifo chake. Kiongozi huyo mwanzoni mwa mwaka huu. Mosi Mwasi, Redo Tehran, Brazzaville. Asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Brazzaville. Jeshi la Rwanda lililotumwa mwezi li uliopita nchini Msumbiji limetangaza kuwa limefanikiwa kukomboa mji wa bandari wa Mosimboa, Mosimboa da Praia, ngome kuu na muhimu ya kundi la kigaidi la Shabab. Taarifa ya kukombolewa mji huo imethibitishwa na nchi zote mbili za Rwanda na Msumbiji. Mji huo umekuwa ngome ya wanamgambo hao magaidi kwa mwaka mmoja sasa. Mafanikio hayo yanaripotiwa huku nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK zikiwa zimeanza kupeleka wanajeshi kaskazini mwa msumbiji kusaidia vikosi vya serikali ambavyo vimekuwa vikikabiliwa na wakati mgumu, mgumu kudhibiti wavamizi hao. Mwezi uliopita nchi za SADC ziliidhinisha bajeti ya dola milioni kumi na mbili kwa ajili ya kupelekwa kwa wanajeshi kaskazini mwa msumbiji kwa ajili ya kupambana na ugaidi. Hatua askari hawa Rwanda kutumwa Cabo Delgado inafuatia mapatano ya pande mbili wakati wa ziara ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi nchini Rwanda mnamo Aprili mwaka huu. Machi mwaka huu magaidi nchini Msumbiji waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioko katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi wengine zaidi ya elfu hamsini. Eneo hilo limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni 20. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Zambia iko katika hali tete ya wasiwasi wasi na hofu siku chache kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika nchini humo Alhamisi ijayo ya tarehe 12 Agosti. Baadhi ya miji ina shuhudia vurugu na machafuko, ambapo kwa akali watu watatu wameuawa katika makabiliano kati ya wa wafuasi wa upinzani na wale wa chama tawala. Tarehe mosi mwezi huu, rais Edgar Lungu wa Zambia alitoa agizo na kulitaka jeshi, kikosi cha anga na kikosi cha usalama wa taifa kuisaidia polisi katika kudhibiti ghasia zinazoshuhudiwa kwenye baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ili kuzuia kuvuruga uchaguzi ujao. Wapinzani nchini Zambia wanakosoa vikali hatua ya serikali ya kusambaza askari na wanajeshi kila mahala, wakisema inalenga kuwatisha wapiga kura wa upinzani. Wagombea 16 wanatarajiwa kuchuana katika uchaguzi wa rais lakini wawili ndio wanaopewa nafasi kubwa katika uchaguzi huo. Wagombea hao ni rais anayetetea kiti chake Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front na Hakainde Hichilema wa chama cha United Party for National Development UPNDP kumradhi, UPND, ambaye anagombea kwa mara ya sita. Uchunguzi wa maoni kuhusiana na uchaguzi huo unatoa takwimu tofauti, ingawa chunguzi zote zinampa ushindi rais wa sasa. Chunguzi, uchunguzi huo wa maoni no unaoonyesha kuwa Rais Lungu anapata ushindi wa 44 ya kura huku mpinzani wake Hichilema akiambulia asilimia 24 ya kura. Rais Faustin Akange Todera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amekamilisha ziara yake nchini Rwanda kwa kusaini mikataba minne ya kiuchumi na kiusalama na mwenzake Paul Kagame wa nchi hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana anaripoti zaidi. Ni ziara ambayo rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Archange Twadera, aliyoikamilisha jana Jumapili. Katika ziara hiyo, nchi mbili zisaini mikataba minne mikubwa, ikiwa ni ushirikiano wa kiuchumi na kiusalama. Ni mikataba iliyosainiwa mjini Kigali wiki iliyopita. Baada ya kutia saini mikataba hiyo, rais Twadera alikuwa na haya ya kusema nous Tumekuja hapa kwa ajili ya kujenga uhusiano zaidi usiyoyumba kwenye nyanja zote kati ya nchi zetu mbili Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati, na huu unatakiwa uwe mfano na wenye tunu za mafungamano ya Kiafrika. Nadhani kati yetu na Rwanda kuna nia na utashi wa kuhakikisha mafungamano haya yanaendelea hata katika ngazi ya Umoja wa Afrika. Uh, hata hivyo baadhi ya wachambuzi wa kiuchumi wanaamini nchi mbili zitanufaika na mikataba hii, ijapokuwa yumkini jamhuri ya afrika ya kati ikanufaika zaidi. Emmanuel Ruziga ni mwandishi wa habari za kiuchumi na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na kisiasa. Kwa mfano katika makubaliano pia kwa masuala ya uchimbaji, unafahamu rasilimali zilizopo katika nchi ya jamhuri ya kati na Rwanda hivi karibuni walianzisha kiwanda cha kuchakata uh, madini hivyo basi, kama inawezekana kabisa, unaweza ukaona kwamba badala ya Afrika ya Kati kupeleka kile kinachochimbwa katika machimbo yake nje katika mataifa ya magharibi au kwingineko, teknolojia ipo ya kisasa nchini hapa na safari za ndege zinazorahisisha zaidi kuleta mad, madini hayo na kuyachakata katika viwanda vya hapa nchini. Mwezi wa kwanza mwaka huu Rais Faustin Arkanje Touadera alitangaza kwamba Wanyarwanda wanakaribishwa kuwekeza mitaji yao katika nchi hiyo ya kati mwa Afrika na mara moja baadhi ya makampuni ya Rwanda ya uwekezaji yakafungua milango katika mji mkuu wa nchi hiyo Bangi, chini ya masharti nafuu. Immaculate na Hayo, ambaye hufuatilia masuala ya kiuchumi nchini Rwanda, anasema nchi mbili zitafaidika, lakini moja huenda itachukua kiasi kikubwa. Ninavyojua mimi ni kwamba kuna biashara nyingi zimekuwa zi, zikifunguliwa, makampuni mengi yamefunguliwa kule na wananchi wa Rwanda wamekwenda kule kufungua biashara, kwa hiyo Jamhuri ya Afrika ya Kati mi naona ndo inanufaika zaidi, japokuwa hata serikali ya Rwanda pia inanufaika sababu kama raia uh, wa Rwanda wameenda kufungua biashara kule, ina italinufaisha taifa la Rwanda pia. Alafu bado tunafahamu pia kwamba ndege ya Rwanda RwandAir inakwenda kule. Ni miaka sita sasa tangu Rwanda kutuma majeshi yake kurejesha usalama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa sasa majeshi hayo ndio yanayomlinda rais wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera. Rais Paul Kagame wa Rwanda Anasema baada ya kurejesha usalama nchini humo fursa za kiuchumi na kibiashara ni kwa faida ya nchi mbili. Lakini that... pia kuna fursa kwa Rwanda na kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati tunapofanya kazi pamoja, hata katika maeneo mengine ambayo, lakini yanasaidia katika kuimarisha amani na usalama, lakini pia maendeleo kwa ujumla. Well, Rais Faustin Archange Touadera aliapishwa kushika awamu ya pili ya urais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi wa tatu mwaka huu baada ya uchaguzi uliofanyika mwezi Desemba mwaka jana. Wakati huo Rwanda ilituma kikosi maalum cha ulinzi wa rais pale wanamgambo waliongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize walipotishia kuvuruga uchaguzi huo. Silvanus Caremera, Redio Teheran, Kigali. Shukran, Silvanus Karimera. Na wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran imetangaza kuwa watu 588 wameaga dunia hapa nchini kwa maradhi ya COVID-19 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Idadi hii kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa hapa nchini tangu maradhi ya korona yalipoingia. Aidha, kwa mujibu wa taarifa hiyo ya wizara ya afya vifo hivyo vya watu 558 vinaifanya idadi ya watu walioaga dunia kwa korona nchini Iran kufikia 9463. Wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran imesisitiza kuwa kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa masaa 24 yaliyopita, wagonjwa wapya 488 waliokumbwa na ugonjwa wa covid-19 wamegunduliwa humu nchini ambapo elfu tano na kumi na nane miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakia wamepatiwa huduma za tiba na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Idadi hiyo pia imevunja rekodi ya wagonjwa wapya wa covid-19 kuripotiwa katika kipindi cha siku moja hapa nchini Iran. Kwengineko, Marekani imeendelea kuongoza duniani kwa kuwa na wahanga wengi wa korona, ambapo hadi sasa zaidi ya watu laki sita wameaga dunia na wengine karibu milioni 37 wameambukizwa virusi hivyo vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19. Nchi nyingine zilizoathiriwa zaidi na korona baada ya Marekani ni India, Brazil, Rusia, Ufaransa na Uingereza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kisemacho jibu la Iran kwa madai ya kundi la G7: Iran haitasita kutetea mamlaka yake ya kujitawala katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman. chokochoko choko za hivi karibuni za utawala wa kizayuni wa Israel katika kadhia ya meli ya Mercer Street kwa mara nyingine zimeweka wazi njama za pande kadhaa za madola ya magharibi dhidi ya Iran. Katika mwendelezo wa njama hizo, siku ya Ijumaa nchi za kundi la G7 zilitoa taarifa bila ushahidi wowote, na kudai kuwa eti Iran ilihusika katika hujuma dhidi ya meli hiyo. Katika kujibu tuhuma hizo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Iran amesema Nchi za G7 zimelengwa na njama hizo zisizo na msingi ambazo zinapangwa nyuma ya pazia na wazayuni ili kuvuruga mazingira ya kisiasa katika eneo. Utawala wa kizayuni wa Israel na waitifaki wake wamekuwa wakitoa taarifa bandia kuhusu matukio ya hivi karibuni katika bahari za eneo na wamewasilisha taarifa hizo katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili pengine waweze kuandaa mazingira ya Iran kulaaniwa, lakini wamefeli vibaya. Hivi karibuni pia mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, katika njama sawa na hiyo ya Israeli ya sera za chuki dhidi ya Iran, aliwaalika Washington mabalozi wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuwaonyesha kile alichodai kuwa ni vipande vya makombora ambayo yalitoka Iran na kukabidhiwa harakati ya Ansarullah ya Yemen. Punde baada ya hapo gazeti la New York Times likiwanukulu wakuu wa wizara ya ulinzi wa Marekani wakisema madai hayo dhidi ya Iran si sahihi. Kukaririwa maonyesho hayo ya kisiasa kunaonekana kuendelea bila kikomo. Kauli hiyo, gazeti la Independent limeandika ripoti na kumnukuu Amos Harel, mchambuzi wa kisiasa wa gazeti la Harith, akiandika kuwa Harits akiandika kuwa Israel ndiyo iliyoanzisha vita vya baharini na si Iran, na kwamba ni Israel ndiyo ambayo miaka miwili iliyopita ilishambulia meli za mafuta za Irani nchini Siria. Hujuma hizo za meli baharini ni sehemu ya sera za wazi za Israel ambazo zinajulikana kama vita wakati wa vita vingine. Hii ni strategia ambayo Israel ilianza kuitekeleza baada ya vita vyake na Hizbullah mwaka 2006. Ukweli wa mambo ni kuwa katika miongo saba ya uwepo wake, utawala wa kizayuni wa Israel kwa himaya ya Marekani na Uingereza umekuwa chanzo asili cha tishio, ukosefu wa uthabiti na usalama katika eneo la Asia Magharibi. Hivi sasa jambo ambalo limepelekea wazayuni waingiwe na wahka na kiwewe ni kugonga mwamba sera za mashinikizo ya juu za Marekani dhidi ya Iran. Kimsingi ni kuwa Marekani haina njia nyingine isipokuwa kuzingatia haki za taifa la Iran. Kwa maneno mengine ni kuwa Marekani haiwezi tena kutumia karata iliyochakaa ya vikwazo na mazungumzo ya JCPOA kuishinikiza Iran. Kwa hivyo, Israel sasa inadhana potofu kuwa inaweza kuibua njama zilizokaririwa huko nyuma, lakini ni wazi kwamba ikifuata njia hiyo itakuwa imekosea katika mahesabu yake. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi wa Muharam ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Mada ni Muharam na Imam Husein alayhi salam, sehemu ya kwanza. Mawaidha hayo yatafuatiwa na simulizi ya hekaya ya hamasa ya Karbala, makala ya leo katika historia. Na kama nilivyotangulia kueleza, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Fakadhabuhu faakaruha, historia inatuelezea mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aliyepewa mmoja katika miujiza au katika maajiz ni Nabiyu Llahi Saleh. Dalili ya kuthibitisha utume wake kwamba yeye ni mtume ilikuwa ni kumtoa ngamia kutoka kwenye jiwe ni yeye kulipiga jiwe na baada ya kulipiga jiwe fimbo yake kwenye jiwe, pakatokea ngamia na mtoto wake. Huu ulikuwa ni uthibitisho wa kuthibitisha utume wa Nabiyullah Saleh alayhi wa ala nabiyina wa aimmatina afdalu salati wassalam. Ngamia yule alipewa masharti au waliwekewa watu masharti ya kumuheshimu yule ngamia, alikuwa na siku yake maalumu ya kunywa maji na siku hiyo atakayokunywa maji, hata kama atakunywa dakika moja tu, watu wengine wasinywe siku hiyo, watu anayetaka maji atakwenda kukamua maziwa ya ngamia yule, lakini maji yapo pale. Ngamia na mwanawe ni wanyama tu wa kawaida, lakini waliwekewa taratibu maalumu watu, wakatakiwa wamwenzi tu yule ngamia, wala wasimpe chochote, kumpa heshima fulani na hadhi fulani. Lakini umma ule haukukubali matakwa yale na maombi yale Walichokifanya, wakafanyaje? fakadhabuhu faakaruha, wakampinga Mtume, fikra za kumuheshimu ngamia na kumwenzi ngamia na kumpa hadhi yake, mabwana wale wakapinga, huku ni kufanywa ujinga, ni kufanywa upumbavu. Kilichotokea nini? Faakaruha, wakakubaliana yule ngamia, twende tukamkate miguu. Na kweli wakenda wakamkata miguu, wakamchinja nyama zake wakagawana, wakala tupe siku nzima hatunywi maji, unampangamia bwana ah. Lakini wao walitaka ili ni miujiza itoke, na miujiza ile kweli ikatokea. Mungu alichokifanya ni nini? Maneno mazuri sana haya ya Mungu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim fasawaha, la ilaha illallah. Walipomkata migunga mia wakamwadhibu, damdama alaihim rabuhum, Mungu wakawaangamiza kwa sababu ya makosa gani? Ya kumkadhibisha Mtume. Naomba uweke vizuri kwenye mazungumzo yangu leo. Kwa kosa la kwanza kufanyaje, fakadha fakadhabuhu, kwanza kwa kumkadhibisha Mtume, kumpinga Mtume. Alafu nini? Kitendo cha kutoheshimu yule aliyeachiwa, ambacho walimkata miguu, fadamdama alaihim rabbuhum bidhambihim, virozo na maajabu, fasawaha Adhabu ile ikawa kwa watu wote. Wala yakhafu ukubaha, Mungu haogopi mwisho wake. Kama kuna mwingine atakuja kufanya kama hivyo, haogopi Mungu. La ilaha illa Allah. Ngamia katoto kaangamia, na ngamia, mtume aliweka taratibu achungwe, aenziwe. Watu wakaona taratibu hizi hazina maana, wakapinga maneno ya Mtume na ngamia wakamkata miguu, fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, adhabu ikashuka ikawaenea wote. Sasa ngamia, alafu angalia virozo na maajabu. Naomba tuisome pamoja, Suratu Safat aya 103 mpaka 107: falamma aslama watallahu liljabin, wanadainahu an ya Ibrahim, kad sadaqta ruya inna kadhalika najzil muhsinin inna hadha lahu albala'u mubin wa fadainahu bidhbihin adhim, yale yale yangamia yanarudia yale yale kwa Nabii Ibrahim. Ibrahimu usingizini, anaonyeshwa anapewa amri kwenye ndoto, ende akamchinje mwanawe Ismail. Kweli Ibrahimu akafuata amri, akamchukua Ismail, anakwenda naye kumchinja Alipofika jamratul kubra, mahala panapopigwa shetani mkubwa leo, shetani akamtokea pale, akamwambia Ibrahimu, huvu una akili nzuri wewe, kweli? Ndoto imekuchanganywa, namchukua mwanao kwenda kumchinja? We huna akili. Ibrahimu akachukua mawe akampiga shetani, akapotea sawa sawa, he? Shetani akapotea, Ibrahimu akaendelea na msafari Akafika mpaka jamratu lwusta, shetani akatokea tena, Ibrahimu una akili nzuri, mwanao umemzaa ukamlea, leo ashakuwa mkubwa, atakusaidia huyu, unakwenda unamchinja kweli kwa sababu ya ndoto tu eh? Vipi? Ibrahimu akaona huyu shetani korofi huyu, kampiga mawe tena, kapotea akazama. Shetani akaona sasa ende kwa nani, ende kwa mkewe sasa, ende akamshawishi kule, mama mama hakushawishika, akarudi tena kwa Ibrahimu. Ibrahimu vipi, unakubali uende mtoto huyu unamchinja katika Jamrat sughra akampiga tena mawe akapotea. Ibrahimu akawa yuko tayari kutekeleza kanuni, sheria, taratibu, amri aliyopewa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ya kumchinja mwanawe. Mungu akafanyaje? Wafadainahu bidhibhin adhim, Mungu akamletea kondoo safi salama salmini. Kwa ajili ya nini? Ya kumchinja kondoo badala ya nani? Badala ya Ismail. Mfano wa kwanza na mfano wa pili kuna tofauti mbili muhimu. Mfano wa kwanza watu walipinga maagizo ya mtume na maelekezo ya mtume, fakadhabuhu, kwanza wakapinga maelekezo, maelekezo yale hawakuyaamini. Lakini si hivyo tu, faakaruha, kile walichoachiwa ambacho ni ngamia, wakaona hakina thamani wakakifanyaje? Wakakishambulia, wakienda wakamkata miguu Alafu maajabu yaliyotokea ni Mungu kuwaletea adhabu na kuwaangamiza wote. Mfano wa pili wa Ibrahimu, tofauti. Ibrahimu alipopewa amri akafanyaje? Akafuata amri sawa sawa eh? Akatoka na mwanawe mpendwa kwenda kumchinja. Mungu kwa sababu ya utii aliyouonyesha Ibrahimu akafanyaje? Mungu alichokifanya akamkomboa mtoto yule mpendwa wa Ibrahimu akamwacha salama salimini. Mfano wa pili unakuonyesha watu wanapopinga maagizo ya mtume wao nini kinawakumba. Mfano wa pili unakupa watu wanapofuata maagizo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, wakayafuata natija yake ni nini? Angalia natija ya pili mpaka leo hii, kitendo cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kitendo cha Jibrili kuja na kondoo na kondoo yule Ibrahimu akamchinja. Mpaka leo kitendo kile cha kupona Ismaili, tukio lile tunalienzi mpaka leo hii. Tunapokwenda hija, alhaji yoyote anapofanya hija, iwe ni haju ifradi iwe ni haju qirani, iwe ni haju tamatui. Hizi ni aina za hija. Hija hizo zote huwezi ukamaliza hija kama hujatoa kafara la kumchinja mnyama. Kwa hiyo mpaka leo kitendo kile bado tunakienzi. Kwa nini kimebakia salama salimini, kinaenziwa? Sababu ndani yake kulikuwa na utii na kufuata amri na maelekezo. Lakini mfano wa kwanza ndani yake kulikuwa na upinzani si upinzani tu, bali watu, kile walichoachiwa kama tunu, kama kitu cha thamani, kile hakikuenziwa na ndiyo maana ya adhabu ikawatokea. Hakuna duniani tunu na kitu cha thamani alichokiacha Sayyiduna Muhammad, allahumma salli ala muhammad wa ala ali muhammad baada ya kuondoka duniani hakuna kitu kikubwa alichokiacha kama ahali baiti wake, hakuna. Hakuna kitu alichokiacha cha thamani cha kuenziwa cha kuungwa mkono cha watu kufa kwa ajili yake kama ahali baiti wake hakuna. hakuna kitu kikubwa kama hicho, na ndiyo maana Mwenyezi Mungu mwenyewe na mtume wake katika kuonyesha thamani ya watu wale, akafikia marhala na daraja, akawaondolea aina zote za uchafu na mapungufu, aina zote za uchafu na mapungufu, yani kila unaoitwa upungufu, kila unaoitwa uchafu, akawaondolea, innama yuridu Llahu liyudhhiba ankum rijsa ahla lbait wayutahirakum tathira Hakika hapana vingine Mungu anachokitaka ni kuwaondoshea uchafu ahalulbaiti na kuwatakasha na mapungufu yote. Mtume akasemaje? allahumma haulai ahlu baiti Mungu, hawa ndiyo ahali baiti wangu, wataharishe na aina zote za uchafu. Mungu akawataharisha na aina zote za uchafu na takataka. Ndugu zangu, hakuna baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani. Naomba nirudie tena hapa, aliyewahi kusimama mbele za watu hadharani akajisifu, akasema wa ana min ahlilbaiti alladhina Ndio waliokuwa wanaweza kusimama hadharani wakasema, na sisi ni Ahlulbaiti ambao Mungu ametuondolea uchafu. Ni wao peke yao, ni wao peke yao. Na mwenyewe biabi wa ummi sayiduna Muhammadun, bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, ndani ya miezi sita, la ilaha illallah, anatoka kwenye swala ya alfajiri, anakwenda kwenye mlango wa Fatima, anagonga mlango, swala, swala, swala, swala innama yuridu rijsa ahl llahu liyudhhiba ankumu rrijsa ahla lbayti wayutahhirakum tathira. Jamani, swala swala yenye ahlulbaiti, mungu anataka wasafisheni. Miezi sita, limadha, kwa nini mtume anataka atoe darsa? Hawa si watu wa kawaida, ni tunu tuliyoachiwa. Watu wa Saleh, kitu cha kwanza walipinga amri ya mtume, alafu pili, tunu walioachiwa wakafanyaje? Wakaishambulia, wakaiua, hawakuithamini wakabakia madhalili ila yaumi lqiyama. Tunasoma habari zao. Ibrahimu amri aliyopewa ya kumchinja mwanawe akaitii. Ibrahimu wakabakia mshindi ila yaumi lqiyama. Karbalau lhusein, msafara wa Huseini na mabadiliko ya Husein ni sawa sawa na kisa cha watu wa Saleh, ni sawa sawa na kisa cha mtoto Ismail mwanawe Ibrahim. Ahlulbait Alimamu lHusein Karbala mtakapoiangalia kwamba ni tunu ni kitu cha thamani, mtakapoangalia hivyo Ahlulbait mkaiangalia hivyo Karbala, Karbala mtambue ya kwamba ni ushindi, na mtabakia mkitajwa kama vile utajwa wa Ibrahim na kuenziwa ila yaumi lqiama, na mustakbali utakuwa kwenu. Kwa sababu si ushindi? Ibrahimu alipotaka kutangaza hija akaambiwaji? Aliambiwa Ibrahimu, usipate tabu wewe, panda hapo juu alafu tangaza hija. Panda hapo juu, tangaza hija, wa adhin fi nnasi bilhaji ya atuka rijalan. We sio habari ya kumpelekea kila, we panda hapo juu sema tu jamani ye kila mwaka mje kuhiji. Ibrahimu akapanda, jamani ye kila mwaka mje kuhiji, habari zikabebwa zikapelekwa kwa kila mtu. Leo wewe ukiondoka kwenda hija Laa sharika la sharika laka labbaik, kama uliyasema siku ile Ibrahimu, alipotangaza utakwenda hija tu, ufanye utakavyo, utakwenda tu. Kama siku ile hukutamka, unaweza ukafanya bidii ya kuuza ukafanya biashara zote ukakosa taufiki ya kuweza kwenda. Kwa hiyo Ibrahimu ni mshindi na ulipatikana ushindi, na watu wowote watakaoikamata Karbala, wakamkamata na Husainu bnu Ali na projekti yake na mashrui yake na mtazamo wake wa Karbala, watu hao watashinda, na hili adui wa Uislamu ameanza kulitambua, maadui wa dini ya Uislamu hili wamelijua na ndio maana leo propaganda kubwa zinazofanyika duniani ni propaganda za kuwashawishi watu wanaoamini kwamba ahlulbaiti ni tunu, ahlulbaiti ni watu, lazima tukamatane nao. Hawa ndio maadui leo duniani. ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, ya Allah, Allah, ya Allah, ya Allah, rabbana taqabbal minna innaka anta samiu alim, tuba alaina ya Allah, ya Maulana, innaka inka anta tawabu rahim Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hizi za simulizi za hamasa ya Muharam ambazo zitakujieni kila siku katika kumi la kwanza la mwezi wa Muharam kwa mnasaba kukumbuka tukio chungu la kuwawa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad swal wasallam, wa Bwana wa mashahidi, Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalam. Ulikuwa mwaka wa sitini Hijiria, na zilikuwa zimepita siku kadhaa tu tangu Yazidi ashike mamlaka ya serikali kutoka kwa baba yake Muawiya bin Abi Sufyan. Alikuwa akitoa kicheko kwa sauti kubwa huku akiwa amelewa na kumimina birauri ya pombe mdomoni mwake. Hata hivyo, wasiwasi ulionekana machoni kwake. Alikumbuka kwamba baba yake yaani, Muawiya alimtahadharisha na kumtaka awe macho na watu wanne Alimwambia watatu kati yao unaweza kuwahadaa na kuwaondoa mbele yako kwa kutumia ujanja, vitisho au ahadi ya kupewa cheo na makamu, lakini huwezi kumhadaa Hussein bin Ali kwa kutumia njia kama hizo, kwani amelelewa katika nyumba ya wahi na ufunuo kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Muawiya alisisitiza kumwambia mwanawe Yazidi kwamba Yazidi, elewa kwamba Hussein anajulikana kwa murua na ukamilifu wa nafsi. Katika eneo jingine, Walidi bin Utba aliyekuwa mtawala wa Madina alikuwa ameketi katika jumba lake akifikiria jinsi ya kupata mamlaka makubwa zaidi. Ghafla alipokea barua kutoka kwa Yazidi bin Muawiya. Sehemu ya barua hiyo ilisema: kutoka kwa Yazidi bin Muawiya kwa Walidi bin Utba Mtawala wa Madina, elewa ya kwamba Muawiya amefariki dunia na amenifanya mimi kuwa khalifa na mtawala wa baada yake. Kazi yako ya kwanza ni kuchukua baia na mkono wa utiifu kutoka kwa watu wa Madina, hususan Huseini bin Ali, kwa hiari yao au kwa kutumia mabavu. Mtu yeyote atakayekataa kutii na kutoa mkono wa baia na utiifu, mkate shingo na unitumie kichwa chake. Walidi ambaye alikuwa akimjua vyema Husein mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alisema kwa mashaka, ah, jamieni! Laiti ningekuwa nimekufa na nisishuhudia tukio kama hili. Hata hivyo hisia hiyo ilipita haraka na kutoweka kama wingu. Imamu Husein alaihi salam aliitwa kwenda nyumbani kwa mtawala wa Madina, Walidi. Walid alimpasha habari ya kifo cha Muawiya na kumtaka atoe mkono wa baia na utiifu kwa Yazidi. Imam alichukua harakati ya kimantiki na kumwambia, ninajua kwamba hutaridhika mimi nikupe mkono wa baiya na utiifu kwa ajili ya Yazidi kwa siri na faraghani, na bila shaka utanitaka nifanye hivyo hadha Walidi ambaye alidhani kwamba amefanikiwa kumshawishi imamu Husein alisema kwa furaha ah, ndiyo, bila shaka. Imamu Hussein alaihi ssalam aliendelea kusema ningojee kesho, nitakuja kwako nikiwa pamoja kwa na wananchi. Marwan bin Hakam, adui mkubwa wa kizazi cha bwana mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na mtawala wa zamani wa Bani Umaiya mjini Madina aliingilia kati na kusema kwa sauti, usimwache Huseni atoke nje ya nyumba hii bila ya kubai na kutoa mkono utifu kwa Yazidi. Kata shingo lake hapa hapa, kwani hutaweza kumpata tena. Imamu Huseni alaihi salamu alisema, unamtisha nani? Kuacha ni kuambia ukweli. Hakika hutampata hata mtu mmoja katika kizazi cha Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye atamtii na kutoa mkono wa utiifu kwa mtu fasiki na mwovu kama Yazidi. Haya ninayoyasema nitayakariri tena mapema kesho, mbele ya halaiki ya watu. Baadaye kidogo, Imamu Hussein alaihi ssalam aliondoka kwa mtawala Walid kwa adhama na haiba kubwa. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Dhulhija, mwaka 1442 Hijria sawa na tarehe 9 Agosti mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita, zikiwa zimepita siku tatu tangu Marekani iushambulie kwa bomu la nyuklia mji wa Hiroshima nchini Japan. Washington iliyoshambulia pia kwa bomu jingine la nyuklia mji wa bandari wa Nagasaki kwa amri ya Harry Truman, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Jumla ya watu elfu themanini walifariki dunia dakika chache tu baada ya shambulizi hilo la bomu la nyuklia huko Nagasaki, na wengine walipoteza maisha baada ya kupita miezi na miaka, kutokana na athari mbaya za mada hatari za mionzi ya nururishi au radioactive kwa kimombo. Maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya nyuklia Marekani huko Hiroshima na Nagasaki, yaliyofanyika kwa lengo la kuilazimisha Japan isalimu amri kikamilifu mbele ya majeshi waitifaki, yalikuwa kengele ya hatari kwa walimwengu kwamba nchi zinazomiliki silaha za atomiki hususan Marekani hazisiti kufanya jinai za kutisha kama kuangamiza kizazi cha wanadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao. Miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Singapore ilijitenga na Malaysia. Japan iliteka Singapore katika vita vya pili vya dunia, lakini mnamo mwaka 1945 uvamizi huo wa Japan ulikomeshwa na kwa mara nyingine tena nchi hiyo ikakoloniwa na Uingereza. Mwaka 1963 Singapore iliunganishwa na shirikisho la Malaysia, na mwaka 1965 ilijitenga na kuwa nchi huru. Na miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, Richard Nixon, rais wa zamani wa Marekani kutoka chama cha Republican, alilazimika kujiuzulu baada ya kukumbwa na kashfa ya kufanya udanganyifu kwenye uchaguzi wa rais, kashfa iliyojulikana kwa jina la Watergate. Nixon alilazimika kung'atuka kwenye nafasi ya urais na kumpisha Gerald Ford aliyekuwa makamu wa rais, ambaye aliendeleza kipindi hicho cha urais kwa muda wa miaka minne. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya wasikilizaji wetu hapa. Ya kwanza akiwa ni bwana Hamis Hashim Bilali, yeye yuko Mtwara huko nchini Tanzania. Yeye kaja na swali katika usiku wa leo akisema, ningependa kuuliza nchi zetu nyingi za Afrika zina rasilimali za madini. Kwa nini ziwe mpaka sasa bado ni masikini, hali ya kuwa rasilimali hizo zingalipo katika nchi zetu za Afrika? Hebu tujitathminini. Wapi tulikotoka, wapi tulipo, na je, huko mbele nchi zetu zitavuka kwa nini tuwe masikini hali ya kuwa tuna madini mengi katika nchi zetu za bara la Afrika? Swali la msingi hilo anauliza bwana Hamisi Hashim Bilali. Wana baraza wasikilizaji na wafuatiliaji wengine wa matangazo ya redio Teheran wachukue nafasi kuweza kumjibu na kumpa maoni yao. Maoni mengine ya usiku wa leo ni ya bwana Sharali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema NG saba, NG saba. Wacheni upuzi wenu wa kuhatarisha amani ya ghuba ya Uajemi. Uwepo wa majeshi ya kigeni katika eneo hilo ndiyo ugaidi wa kimataifa mliotekeleza. Ukimya wa Umoja wa Mataifa ni kuidhinisha ugaidi wa kimataifa kutendeka na kuhatarisha amani. Nchi zinazopakana na eneo hilo ndizo zenye majukumu ya ulinzi. Hayo ndio maoni yake bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya ya usiku, wapenzi wasikilizaji, tegeeni siku ya kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa taifa hili litaendelea kuunga mkono mapambano ya taifa la Palestina na mhimili wa mukawama hadi Kudsi tukufu itakapokombolewa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kunahitajika juhudi za pamoja na za haraka za viongozi wote duniani kwa minajili ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi yanayoikabili dunia hivi sasa. Jeshi la Rwanda lililotumwa mwezi uliopita huku nchini Msumbiji limetangaza kuwa limefanikiwa kukomboa mji wa bandari wa Mosimboa da Preya, ngome muhimu ya kundi la kigaidi la Alshabab. Taarifa ya kuombolewa mji huo imethibitishwa na nchi zote mbili za Rwanda na Msumbiji. Mji huo umekuwa ngome ya wanamgambo hao magaidi kwa mwaka mmoja sasa. Zambia iko katika hali tete ya wasi wasiwasi na hofu siku chache kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika nchini humo Alhamisi jao ya tarehe kumi na mbili Agosti. Baadhi ya miji inashuhudia vurugu na machafuko, ambapo kwa akali watu watatu wameuawa katika makabiliano kati ya wafuasi wa upinzani na wale wa chama tawala. Na wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran imetangaza kuwa watu 588 wameaga dunia hapa nchini kwa maradhi ya Covid 19 katika kipindi cha masaa 24 iliyopita. Idadi hii ni kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa hapa nchini tangu maradhi ya korona yalipoingia na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.