Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, hakika Qur'ani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo heri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hali ya haki za binadamu nchini Bahrain katika kivuli cha kimya angamizi cha jamii ya kimataifa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran na vilevile makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Vilevile eh, ni matarajio kwamba mtatuandikia kuhusu maoni yenu juu ya vipindi na matangazo ya idhaa Kiswahili Redio Teheran. Muda mfupi ujao, tutaanza na taarifa ya habari za dunia. Saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Serikali ya Sudan imemwita nyumbani balozi wake nchini Ethiopia baada ya Adis Ababa kuituhumu kwamba inaingilia masuala ya eneo la Tigray. Libya yaweka sheria kali za kukabiliana na virusi vya korona. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran ameitaka jamii ya kimataifa ichukue msimamo mmoja na wawazi kuhusu ufumbuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Afghanistan na harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina za Hamas na Jihadi Islami za kemea hukumu zilizotolewa na mahakama za Saudi Arabia dhidi ya wanachama wa harakati hizo za kupambana na utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Sudan imemwita nyumbani balozi wake mjini Adis Ababa ikipinga madai yaliyotolewa na Ethiopia kwamba Khartoum inaingilia mgogoro wa eneo la Tigray. Taarifa iliyotolewa jana na wizara ya mambo ya nje ya Sudani imesema inapinga tuhuma hizo za Ethiopia na kwamba matamshi yaliyotolewa na viongozi wa ngazi za juu wa nchi hiyo kwamba Sudan inaingilia mgogoro wa Tigray na kwamba inakalia kwa mabavu ardhi ya Ethiopia yanaonyesha jinsi nchi hiyo inavyopuuza uhusiano mwema baina ya pande mbili. Taarifa hiyo imeongeza kwamba juhudi za Sudani za kutaka kupatikana ufumbuzi wa mgogoro wa Tigre ni sehemu ya harakati za nchi hiyo za kutaka kuwepo amani katika kanda hiyo ya Afrika, hususan katika nchi jirani ya Ethiopia. Katika wiki za karibuni Ethiopia imekumbwa na machafuko ya ndani, ikiwa ni pamoja na vita vinavyoendelea katika eneo la kaskazini la Tigray baina ya jeshi la taifa na wapiganaji wa ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF. Upatanishi wa jumuiya za kimataifa kama Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika pia umekataliwa na pande zote mbili. Hadi sasa mapigano hayo ya Tigray yamesababisha vifo vya watu maelfu ya watu mbali na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kukimbia nyumba zao. Libya imeanza kutekeleza zuio kali la watu kutoka nje kwa siku tatu mfululizo, ili kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Zuio hilo la kutoka nje nya kwa siku tatu mfululizo litatekelezwa katikati na magharibi mwa Libya, ukiwemo mji mkuu Tripoli. Sheria hizo kali pia za siku tatu zinafuatia siku kumi za utekelezaji wa kafyu ya kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi. Maeneo ya mashariki na kusini mwa Libya yanayodhibitiwa na wanamgambo wa Jenerali mwasi Khalifa Haftar hayajaathiriwa na sheria hizo za kukabiliana na korona, licha ya Libya ambayo ina jamii ya watu wasiopungua milioni saba hadi sasa imesajili maambukizi ya korona ya watu laki mbili sitini na mbili elfu mia tisa arobaini na nane na vifo vya watu 3663 tangu kuanza maambukizi ya ugonjwa wa korona kote duniani libya tayari imetoa chanjo ya korona kwa mamia ya watu nchini humo nchi hiyo ya kaskazini mwa afrika imepokea dozi milioni mbili za korona kutoka china na inatarajia kupokea nyingine milioni moja na nusu wiki chache zijazo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua msimamo wa wazi wa kuunga mkono utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Afghanistan na kulani machafuko na athari zake mbaya nchini humo. Muhammad Jawad Zarif ameashiria hali mbaya ya Afghanistan na kusema siasa mbovu za madola ya kigeni ndiyo sababu kuu ya kushuhudiwa hali ya sasa nchini Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aliyasema hayo jana katika mazungumzo yake na Jan Arnold, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Afghanistan, ambaye alikuwa safarini hapa nchini. Zarifu amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kusaidia na kufanikisha mazungumzo kati ya makundi ya Waafghani kwa lengo la kusogeza mbele mchakato wa amani amesema matatizo ya afghanistan yanaweza kupatiwa ufumbuzi kupitia njia ya mazungumzo wakati huo huo mjumbe maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa katika masuala ya afghanistan amesisitiza kwamba mazungumzo kati ya makundi ya kiafghani ndio njia pekee inayoweza kupata ufumbuzi wa kisiasa wa mgogoro wa nchi hiyo amesema mazungumzo uh, yaliyofanyika hapa mjini tehran baina yake na maafisa wa Iran yamekuwa na matunda na ni muhimu sana katika uwanja wa kutafuta suluhisho la matatizo ya Afghanistan. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wawakilishi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na harakati ya Jihadi Islami amezitaja hukumu zilizotolewa na mahakama za Saudi Arabia dhidi ya mahabusu wa kipalestina kwamba hazikubaliki. Akizungumza jana Jumapili na televisheni ya Almayadin, Mahmud Azahar, mmoja kati ya viongozi wa Hamas, amesisitiza kwamba hukumu zilizotolewa na Saudi Arabia dhidi ya mahabusu wa kipalestina ni za kisiasa na zinakiuka sheria. Amesema Saudi Arabia imetoa hukumu hizo kwa wafungwa wa Palestina ili kuuridhisha utawala haramu wa Israel. Mwanachama huyo wa ngazi ya juu wa Hamasi amesema hukumu hizo ni za kisiasa, kwa sababu kazi aliyokuwa akifanya mmoja wa mahabusu hao wa Kipalestina, yaani Muhamad Al Khidr, aliyekuwa mjumbe halali wa Hamas, zilikuwa kazi halali na hakuna jinai yoyote iliyofanywa na mjumbe huyo wa Hamas. Afisa huyo wa harakati ya Hamas ameongeza kwamba utoaji wa hukumu nchini Saudi Arabia umebadilika kutokana na kubadilika sera za nchi hiyo, na sasa utawala wa Riadhi unatumia wenzo maalum ili kuuridhisha utawala wa kizayuni na mabwana zake. Wakati huo huo, harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imelani hukumu zilizotolewa na utawala wa Saudi Arabia dhidi ya mahabusu wa kipalestina kwa tuhuma za kuunga mkono uhuru wa Palestina na ameeleza kwamba hukumu hizo haziwezi kuhalalishwa na kwamba ni kinyume cha sheria za Kiislamu, thamani za Uarabu na mapambano ya kutetea haki ya Wapalestina. Shirika la habari la Shahab la Palestina limevinukuu vyombo vya kuaminika vya Saudi Arabia na kuandika kwamba mahakama ya Riyadh imewahukumu mahabusu 69 wa Palestina na Jordan na kwamba aghalabu yao wamehukumiwa kifungo cha miaka 22 jela na wachache wengine wamehukumiwa kifungo cha miezi sita. Mahakama hiyo pia ilimruhusu mtu mmoja tu wa familia ya kila mfungwa kuhudhuria kikao cha kesi hizo. Na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua uh, iliyoonyesha hivi karibuni nchini Sudan yameathiri na kubomoa maelfu ya nyumba zaraia, za raia mjini Khartoum. Barabara za mji huo zimefurika maji kufuatia mvua kubwa iliyonyesha katika siku za karibuni. Kwa kawaida mvua kubwa hunyesha nchini Sudan kuanzia mwezi Juni hadi Oktoba, huku nchi hiyo kila mwaka ikiathiriwa na mafuriko makubwa, mazao kuharibika na miundombinu kama barabara kubomolewa. Wakati huo huo, nyumba nyingi zimeripotiwa kubomoka katika mji wa Atbara kaskazini mashariki mwa Sudan kufuatia maafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa Alhamisi iliyopita. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilieleza kwamba watu wasiopungua elfu 12 katika mikoa 8 ya Sudan wameathiriwa na machafuko hayo. Mvua kubwa zilizonyesha mwaka jana zilipelekea kutangazwa miezi mitatu ya hali ya hatari nchini Sudan baada ya mafuriko kuathiri watu laki 6 na 50 elfu na kuharibu nyumba laki moja na elfu kumi. Hadi sasa hakujatolewa idadi kamili ya watu waliofariki dunia has, na hasara zilizosababishwa na mafuriko nchini Sudan. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka jijini Teheran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho hali ya haki za binadamu nchini Bahrain. Miaka kumi imepita tokea kuanza harakati ya mapinduzi ya watu wa Bahrain dhidi ya utawala wa kidikteta wa Al Khalifa, harakati ambazo zilizimwa kwa muda kwa mkono wa chuma na msaada jishi, wa kijeshi wa utawala kandamizi wa Saudi Arabia, msaada ambao hatimaye umepelekea watu wa nchi hiyo kukandamizwa, kuteswa na kuuawa kinyama. Licha ya ukandamizaji huo ambao umeendelea kwa miaka kumi sasa kiwemo wa vifungo vya miaka mingi jela na kuuawa vijana wa kimapinduzi wa Bahrain, lakini watu wa nchi hiyo ya Ghuba ya Uajemi wangali wanaendelea kupigania haki zao za kimsingi na kutaka yafanyike mabadiliko ya kisiasa, kijamii na kiuchumi nchini humo. Katika uwanja huo, Ijumaa iliyopita wakazi wa mtaa wa Sanabis walifanya maandamano ya amani wakitaka uh, kuachiliwa bila ya masharti wafungwa wote wa kisiasa na kuongeza kwamba hawatalegeza msimamo wao kuhusiana na suala hilo. Walibeba picha za baadhi ya wafungwa katika maandamano hayo na kutaka wote waachiliwe huru mara moja. Maandamano ya watu wa Bahrain yamekuwa yakiendelea katika hali ambayo utawala wa ukoo wa Alkhalifa umekuwa ukitumia kila mbinu ya kidikteta kuyakandamiza maandamano ya raia huku taasisi na mashirika ya kimataifa yanayodai kutetea haki za binadamu yakikaa kimya mbele ya unyama na ukandamizaji unaofanywa na utawala huo. Iwapo uh, yamechukua hatua yoyote, basi imekuwa ni ya kutoa taarifa na kulani jambo hilo kwa maneno matupu yasiyo na uzito wowote. Kwa mfano, Jumamosi iliyopita shirika la msamaha duniani Amnesty International lilitoa taarifa likitaka Hassan Mushaima ambaye lilimtaja kuwa mmoja wa wafungwa mashuhuri zaidi wa kisiasa duniani aachiwe huru mara moja. Licha ya kutolewa misimamo kama hiyo, lakini ni wazi kwamba utawala wa Al Khalifa haupi umuhimu wowote kutoka na uungaji mkono mkubwa unaopata kutoka kwa nchi za Magharibi na utawa, ukiwemo utawala haramu wa Israel. Kwa msingi huo, unaendelea kukiuka na kukanyaga haki za kimsingi za raia wake bila ya kujali lolote. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kabla ya hapo, baadhi ya wabunge wa nchi za Ulaya walizitaka serikali zao ziwashinikize watawala wa Bahrain ili waheshimu haki za binadamu za watu wa taifa hilo. Lakini hakuna lolote liliobadilika katika uwanja huo hadi sasa, bali watawala hao wamezidisha mateso na ukandamizaji dhidi ya raia, hususan wapinzani. Mwezi uliopita, Ali Almushaima, mwanaharakati ambaye pia ni mwanaye Hasan Almushaima, katibu mkuu wa harakati ya haki ya Bahrein, alieleza wasiwasi wasi mkubwa kuhusu uh, familia yake na kuendelea kuzorota kiafya hali ya baba yake anayeshikiliwa kidhulma katika jela za Al Khalifa miaka mitatu iliyopita. Pia shirika la msamaha duniani lilitoa ripoti likisema kwamba kufikia sasa, Mushaima amekuwa kifungoni kwa siku 3730 bila ya kuhesabu vifungo alivyowahi kuhudumia huko nyuma. Katika ripoti hiyo, shirika hilo lilisema kwamba hali mbaya ya haki za binadamu nchini Bahrein imewatia wasiwasi wasi mkubwa wataalamu na wanaharakati wengi wa kimataifa wa kutetea haki za binadamu. Kabla ya hapo, mashinikizo na juhudi za kimataifa zilipelekea kuachiwa huru wafungwa kadhaa wa kisiasa nchini Bahrain, akiwemo Nabil Rajab na Naja Yusuf, lakini Hasan Al Musheima mwenye umri wa miaka 73 akaachwa nyuma na kuendelea kuhudumia kifungo cha dhulma kwenye jela za utawala wa Bahrain. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maadili bora Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha maadili bora, ambapo leo tutazungumzia lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu na kuombeni mnitegee sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunafahamu jinsi gani dini tukufu ya Kiislamu ilivyosisitiza umuhimu na thamani ya akhlaki na kueleza kuwa suala la akhlaki na maadili bora ndio lililokuwa lengo la pili la mitume baada ya kufikishwa ujumbe wa tauhidi. Kwa kuzingatia aya za Qurani tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tunabainikiwa kuwa athari na matokeo ya kuchunga na kutochunga thamani ya kiahlaki zimetingika chini ya mjumuiko wa vifungu vinne. Miongoni mwa tabia hizo ni ukweli ambao unaleta athari ya utulivu kama ilivyobainishwa katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baadhi ya wakati kutochunga na kupuuza athari za kiakhlaki huleta athari mbaya za kidunia. Kwa mfano, Imam Ali alaihi salam amepokewa akisema kuwa jiwekeni mbali na dunia, kwani kuipenda dunia humfanya mtu kuwa kipofu, kiziwi na bubu mbele ya ukweli na huleta udhalilifu na udhaifu. Ni wazi kuwa kupindukia mpaka katika kuipenda dunia humfanya mtu aghafilike juu ya mabalaa na hatari zinazotokana na mwenendo huo. Na mtu ambaye ni mtumwa wa dunia iko tayari kuwa dhalili kwa kiwango chochote kile, mradi tu aweze kujipatia matashi yake ya kilimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema kuwa Raha ya mtu bakhili ni ndogo zaidi kuliko raha ya mtu yeyote. Katika baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za Maasumin imetajwa kwamba lengo la tabia za kimaadili na kiakhlaki ni kupata thawabu na kuneemeka na neema za Allah subhanahu wa taala huko katika ulimwengu wa milele wa akhera. Katika baadhi ya aya pia imetolewa ahadi ya kupata pepo na neema zake kutokana na kuwa na imani na kutenda mali njema. Katika aya za mwanzo za Surat lmuminun imetajwa kuwa utendaji wa sifa za kiakhlaki iwe ni katika hali ya kibinafsi au kijamii ni moja ya masharti ya kufuzu mbele ya Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa masharti hayo ni kusimamisha swala, kutoa zaka, kutimiza ahadi na kujiepusha na mazungumzo ya kipuuzi. Watu wenye matukufu hayo wameahidiwa pepo na Mola Muumba. Baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za viongozi wa dini zimezungumzia pia suala la kutochunga na kutoheshimu thamani za kiakhlaki na matokeo mabaya yatakayomfika mtu huko akhera. Kwa mfano Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewataja wale watu wanaozikadhibisha aya zake au wale wanaokula mali za mayatima kwa dhuluma kuwa watapata adhabu kali. Ingawa matokeo mazuri na mabaya yanayopatikana duniani na akhera kwa kutekeleza matukufu ya kiakhlaki yanaweza kuathiri katika kumfanya mtu avutiwe na akhlaki njema au ajikinge na akhlaki mbovu. Hata hivyo, lengo la Uislamu kuhusiana na mfumo wa kiakhlaki ni kubwa zaidi kuliko faida hizo zinazopatikana. Kwa hakika, lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumfanya mtu ajikurubishe kwa Allah subhanahu wataala na kupata radhi zake. Ingawa amali ambazo mtu huzifanya kwa lengo la kupata malipo mema huko ahera zinahesabiwa kuwa ni ibada na zina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, hata hivyo, ibada ambayo hufanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Mola Muumba pekee zina daraja kubwa zaidi. Katika Qur'ani Tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu Wa Ta'ala anamsemeza mtume wake mtukufu kwa kusema: Sema, hakika swala yangu na ibada zangu zote nyingine na uzima wangu na kufa kwangu zote ni kwa Mwenyezi Mungu Muumba wa walimwengu wote. Aya hii inatoa mwongozo na mafunzo kwa vipengee vyote vya kimaisha, kuwa amali zote anazozifanya mtu, zikiwemo za kiakhlaki, zina utukufu na fadhila nyingi zaidi zinapofanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Allah, subhanahu wa taala. Lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumlea mwanadamu anayetaka kumtambua mola wake ambaye kila anapofanikiwa kumkurubia zaidi mola wake ndivyo anavyoing'oa nafsi yake kutokana na minyororo ya mapenzi ya vitu vya kupita na vyenye mpaka maalum. Jitihada za mtu wa aina hii haziishii kwenye mipaka ya kidunia wala hazimaliziki katika ridhaa ya kupata neema za peponi. Mtu wa aina hii hafuati uongofu kwa sababu tu ya mvuto wa neema hizo, bali hupiga hatua mbele hadi kufikia daraja ambayo huwa kwake yeye lenye thamani zaidi ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu kuliko kuyapa thamani malipo ya neema za peponi. Naye mtu huyo huona utukufu na kuhisi raha iliyoje kumwabudu Mola wake kwa nia na lengo hilo na hayo ndiyo yaliyosemwa na sahaba mtukufu wa Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na Ahalibaiti wake Imamu Ali alaihi salam, pale alipoelezea lengo lake katika kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kusema: Ewe Mola wangu, sikukuabudu wewe kwa kuhofia adhabu ya moto wa Jehanam wala kwa kutumai neema za pepo, bali nimekuabudu kutokana na kuelewa kuwa wewe ndiye unayestahiki kuabudiwa. Naendelea kutegea sikio kipindi cha Maadili Bora, ambapo leo tunajadili lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Mwanadamu anayetarajiwa na Uislamu ni yule ambaye haishii katika kufikiria kuiokoa nafsi yake tu bali pia hufanya juhudi za kuwakomboa waja wa Mwenyezi Mungu na kuitengeneza jamii yake. Hata hivyo, tabia zake katika jamii zisitokane na kuhofia madhara au kutumainia faida za kidunia. Kwa mfano, iwapo mtu ataonyesha tabia nzuri kwa lengo la kuweza kujipatia marafiki au kutoa misaada ili kuwavutia watu, basi mtu wa aina hiyo, ingawa kwa dhahiri anafanya vitendo vya kiakhlaki lakini vitendo hivyo havina thamani yoyote, kwani nia ya mtu huyo ni kuwavutia watu kutokana na yale anayoyatenda. Tabia ya akhlaki sahihi hufanywa kutokana na imani madhubuti ya kumwamini Allah subhanahu wa ta'ala bila ya kuwa na mfungamano wowote wa kidunia. Kujitolea kwa ajili ya wengine na kujiepusha na ubinafsi kufanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee, ni kwa sababu hii ndiyo maana kujitolea kukawa katika daraja ya juu ya thamani za kiakhlaki wasikilizaji wapenzi tunapaswa kufahamu kuwa msingi wa dini ya daima ya kiislamu iliyoletwa na mwenye shaksia na tabia bora kabisa katika historia umesimamishwa juu ya imani na uchaji dini hii mbali ya kuwa ni njia ya kupatia mtu ufanisi wa akhera ni msingi wa furaha na utulivu katika maisha ya dunia hii pia Shabaha ya mwito wa Uislamu ni kutukuza thamani ya binadamu na kustawisha itikadi safi na maadili yake mema. Uislamu huzitambua sifa njema za kiroho na mwendo safi wa binadamu kuwa ni kipimo cha ubinadamu. Uislamu unapinga kufidiwa neema kwa ajili ya mafanikio ya nafsi na kupewa mgongo mambo ya kiroho. Unapambana vikali na wale watu wanaotia doa ubinadamu na heshima na wanaodhoofisha msingi wa kuaminiana na kuelewana. Jamii iliyopangiwa uhusiano wake na Uislamu, watu wake huishi kwa mapenzi na amani na kuwepo moyo wa kuaminiana katika mambo yao yote. Usawa na uhusiano wa hali ya juu kabisa ndio unaowaunganisha watu wa jamii hiyo, na wote huwa ni sawa mbele ya sheria. Ikiwa jamii itakuwa na sifa kama hizo, basi umoja wa kiroho, mafundisho na taratibu za ukamilifu vinaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kitabia katika mataifa na makabila mbalimbali, ambavyo vitadhamini ufanisi na mafanikio katika vipengee vyote vya maisha ya watu. Na kufikia hapo, basi, wapenzi wasikilizaji, ndiyo nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi kipindi kingine, panapo majaaliwa na wageni nikisema kwaherini. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa nakukaribisheni kuwa nami katika dondoo za magazeti leo, Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Standard limeipa umuhimu habari ya chanjo ya maambukizi ya korona inayoendelea kutolewa nchini Kenya na jinsi watu walivyojitokeza kupata chanjo hiyo. Kwa kichwa cha maneno, Wakenya waliokata tamaa sasa wameamua kutoa hongo ili kupata chanjo ya COVID-19. Habari nyingine iliyopewa umuhimu katika toleo la leo la Standard ni ile inayomnukuu naibu rais wa Kenya William Ruto akimwambia waziri wa mambo ya ndani kwamba siku zake zinahesabika. Siku zako zinahesabiwa, Ruto amwonya Matiang'i, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti. La Standard limeandika kwamba washirika wa naibu rais William Ruto wamemwonya waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i na katibu mkuu wa wizara hiyo Karanja Kibicho kwamba siku zao zinahesabiwa. Viongozi hao waliwalaumu eh, wali kukamatwa, walilaumu kukamatwa kwa mwekezaji wa Uturuki Harun Aydin. Raia huyo wa Uturuki aliyehusika katika safari iliyozuiliwa ya naibu rais William Ruto kwenda Uganda atafikishwa ah, ah, atasailiwa na vyombo vya usalama ah, hii leo eh, kwa ajili ya mahojiano zaidi gazeti la Standard limeandika kwamba polisi watafanya jitihada za kumweka kizuizini Harun Aidin kwa siku kumi na nne, wakichunguza madai kwamba mfanya biashara huyo wa Uturuki anaweza kuwa mfadhili wa shughuli za ugaidi. Standard pia limeandika kwamba rais wa Somalia, Muhamad Farmajo, ameahidi kuimarisha amani na serikali ya Nairobi. Kauli hiyo ya Farmajo inafuatia mkutano na mazungumzo yake na waziri wa mashauri ya kigeni wa Kenya Raychelle Omamo Jumapili ya jana mjini Mogadishu. Gazeti la Daily Nation uh, limeipa umuhimu wa kwanza habari ya wana michezo wa Kenya katika mashindano yaliyomalizika jana ya Olimpiki Tokyo 2020 kwa kichwa cha habari, Kenya inaongoza barani Afrika, mapazia ya Olimpiki Tokyo yakifungwa linaendelea kwamba Kenya ilikuwa taifa lililofanya vizuri zaidi la Afrika na la 19 kwa ujumla kwa kupata medali kumi nne za dhahabu, 4 za fedha na mbili za shaba, zote zikiwa zimepatikana kutokana na riadha katika mashindano ya Olimpiki Tokyo 2020. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Daily Nation vinasomeka Mtoto wa Shikuku wakabiliwa na mashtaka ya kughushi saini ya Raila. Mwekezaji wa Uturuki Harun Aidin anakabiliwa na koti. Huku naibu rais William Ruto akipinga kukamatwa kwake. Wanunuzi watatu wanadai Daniel Arap Moi aliwauzia ardhi moja. Na Messi mwenye machozi anathibitisha kuondoka kwake Barcelona. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno siku 365 za kufa kupona, sokomoko kubwa la tazamiwa kura za Agasti 9 mwaka 2022. Linaandika kwamba ni mwaka wa lala salama, taifa linapokaribisha siku 365 zenye pilikapilikatele za kisiasa, huku macho yote yakiwa yameelekezwa kwenye wagombea wa kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Agasti 9 mwaka 2022. Vichwa vya habari nyingine ya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo vinasema: Raila amsuta Ruto kulialia huku akiwa kulialia huu ilhali yuko ndani ya serikali; kizaazaa, wezi wakijaribu kufukua maiti ya mbunge na gavana; king apinduliwa ODM kwa kumwasi Raila Odinga. Sasa tunaelekeza darubini ya dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Mwananchi. Habari iliyopewa uzito zaidi katika toleo la leo la gazeti hilo ni ile yenye kichwa cha maneno zito, tulikosea hapa. Vita vya korona, aeleza misimamo ilivyokwamisha mapambano, ashauri njia mbadala, aibua athari mpya za janga hilo na kutoa msimamo kuhusu Mbowe. Habari nyingine muhimu katika gazeti la Mwananchi hii leo ni ile iliyopewa kichwa cha maneno shamba la balali la zua balaa. Ni kuhusu tukio la kushambuliwa wataalamu waliotumwa kwenye shamba hilo kwa ajili ya kupima upya na kugawa baadhi ya maeneo yake kwa wananchi wasio na ardhi ya kilimo baada ya mwekezaji huyo kulitelekeza kwa muda mrefu gazeti la se, gari la serikali la wataalamu hao na vifaa vyao vimechumwa moto na wananchi waliokuwa na hasira. Habari zingine za Mwananchi zina vichwa vya maneno: shahidi wa nane kesi ya saba ya kuhojiwa leo, shaka asema sisim haitadumaza uhusiano wa kimataifa, simbu aeleza ugumu wa olimpiki nchini Japan, na askari polisi anayedaiwa kumuua mtoto aja na mpya. Gazeti la Habari Leo kwa upande wake limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno serikali yaonya udanganyifu chanjo. Vilevile limeakisi matamshi ya kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe kuhusu maambukizi ya korona nchini Tanzania kwa kichwa cha maneno Zito asifu uamuzi wa Samia kukabiliana na korona. Na gazeti la Uhuru limeandika habari kwamba serikali imewaonya wananchi kuhusu matumizi ya vyeti feki vya chanjo ya korona ikisema kwamba watakaokamatwa wakivitumia watachukuliwa hatua kali za sheria. Watu uh, laki moja na alfu tano mia saba arobaini na tano wameshapewa chanjo nchini Tanzania, na wengine zaidi ya laki moja sitini na sita wamejiandikisha. Uh, huko Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba serikali ya Kampala iko chini ya mashinikizo yanayotaka kufuta kodi kutokana na athari mbaya za maambukizi ya korona kwa shughuli za kibiashara katika habari nyingine gazeti hilo limeandika kwamba chanjo ya covid-19 kwa watoto zitagharimu serikali ya uganda shilingi trilioni moja kwa wale wanaofuatilia masuala ya afya ukurasa wa 18 wa toleo la leo la daily monitor uh, umeandika makala inayohusu faida za kula kitunguu tunamalizia na gazeti la new times la rwanda ambalo limeandika kwamba vikosi vya rwanda na msumbiji jumapili ya jana vilikomboa mji wa bandari huko Msumbiji wa Mokimboa da Praia ambalo ambao ulikuwa makao makuu ya kundi la kigaidi la Daesh katika mkoa wa Cabo Delgado tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Limeongeza kwamba kukombolewa kwa mji huo kunatoa pigo kubwa kwa wasi hao ambao wamewafukuza karibu watu laki nane ishirini na sita elfu kutoka kwenye nyumba zao na kuua wengine zaidi ya elfu mbili katika mkoa wa Kebo Delgado. Meendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nakukaribisheni kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran. bidhaa za Iran. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistani kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150. Na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani Aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Mpenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa: kalsiamu, mafuta chumvi protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120 ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wa usikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pega inahesabiwa kuwa ndiyo kubwa zaidi ya eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100 na mwaka 2015 ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Dhulhija mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 9 Agosti mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita zikiwa zimepita siku tatu tangu Marekani iushambulio kwa bomu la nyuklia mji wa Hiroshima nchini Japan, Washington iliyoshambulia pia kwa bomu jingine la nyuklia mji wa bandari wa Nagasaki kwa amri ya Harry Truman, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Jumla ya watu elfu themanini walifariki dunia dakika chache tu baada ya shambulizi hilo la bomu la nyuklia huko Nagasaki, na wengine walipoteza maisha baada ya kupita miezi na miaka, kutokana na athari mbaya za mada hatari za mionzi ya nururishi au Radioactive kwa kimombo. Maafa makubwa ya mashambulizi ya mabomu ya nyuklia Marekani huko Hiroshima na Nagasaki yaliyofanyika kwa lengo la kuilazimisha Japan isalimu amri kikamilifu mbele ya majeshi ya waitifaki yalikuwa kengele ya hatari kwa walimwengu kwamba nchi zinazomiliki silaha za atomiki, hususan Marekani, hazisitu kufanya jinai za kutisha kama kuangamiza kizazi cha wanadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao. Miaka 56 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Singapore ilijitenga na Malaysia. Japan iliteka Singapore katika vita vya pili vya dunia, lakini mnamo mwaka 1945 uvamizi huo wa Japan ulikomeshwa, na kwa mara nyingine tena nchi hiyo ikakoloniwa na Uingereza. Mwaka 1963 Singapore iliunganishwa na shirikisho la Malaysia, na mwaka 1965 ilijitenga na kuwa nchi huru. Na miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, Richard Nixon, rais wa zamani wa Marekani kutoka chama cha Republican, alilazimika kujiuzulu baada ya kukumbwa na kashfa ya kufanya udanganyifu kwenye uchaguzi wa rais, kashfa iliyojulikana kwa jina la Watergate. Nixon alilazimika kung'atuka kwenye nafasi ya urais na kumpisha Gerald Ford, aliyekuwa makamu wa rais, ambaye aliendeleza kipindi hicho cha urais kwa muda wa miaka minne. Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Tehran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jamejam, tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Kipala MC Bulemele wa Kirumba nchini Tanzania, huko Mwanza, anasema: Redio Teherani Kimataifa, kwa mara nyingine tena tuko nanyi, tukiwapata mrua kabisa kutoka hapa Kirumba Jijini Mwanza, Tanzania. Asante sana msikilizaji Kipala MC Bulemela huko Kirumba, uh, nchini Tanzania. Msikilizaji wetu wa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia uh, ya Kongo, uh, huyu ni Isa Musango, uh, anasema Saudi Arabia, acha chokochoko zako kwa Wapalestina. Uhuru uh, ni haki yao, lazima uheshimiwe na nchi nyingine duniani pia inabidi ziheshimu uhuru wa Palestina. Kwa nini mna waudhi wa Palestina? Ni msikilizaji Isa Musango wa Oicha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania anasema, tuko pamoja ndugu zangu wasikilizaji na watangazaji, nikiwa hapa Mtwara. Asanteni wasikilizaji wetu kwa maoni yenu. Ni mengi maoni mnayotutumia, lakini a, kutokana na wakati, hatuna budi kusoma baadhi tu ya maoni ya wasikilizaji. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Sudan imemwita nyumbani balozi wake mjini Adis Ababa, ikipinga madai yaliyotolewa na Ethiopia kwamba Khartoum inaingilia mgogoro wa eneo la Tigrai. Libya imeanza kutekeleza zuio kali la watu kutoka nje kwa saa tatu uh, ili kwa siku tatu mfululizo ili kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Wawakilishi wa Hamas na Jihadi Islami wamelaani uamuzi wa uh, uliochukuliwa na Saudi Arabia wa kuwakatia vifungo vya makumi ya miaka wanachama wa harakati hizo mbili kwa sababu tu ya kutaka kuridhisha utawala haramu wa Israel. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhammad Jawad Zarif, amesema jamii ya kimataifa inapaswa kuchukua msimamo wa wazi wa kuunga mkono utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa nchi ya Afghanistan. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo na kushukuruni kwa kuwa nami na ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nami pia katika matangazo yajayo mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.