Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo, la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa Agosti nane, elfu mbili na ishirini na moja sawa na tarehe 28 Dhulhija 1442 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na kutuwezesha kuiona siku hii ya leo, amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, tumeandalia taarifa habari kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho matamshi ya Said Nasrullah katika kumbukumbu kumbu ya mwaka wa kumi na tano baada ya vita vya siku thelathini na tatu na vipindi. Tutaanza na kipindi cha maadili bora tutakachofuatiwa na kipindi kile cha bidhaa za Iran, kipindi ambacho kinazungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini zingine zikitumiwa humo na zingine zikiuzwa kimataifa tutawaletea makala yetu pia ya leo katika historia, makala fupi lakini yenye maarifa tele. Tunakaribisha maoni, mpendwa msikilizaji, kupitia ujumbe mfupi au SMS na kwa njia ya WhatsApp yetu, ni katika alama ya kujumlisha, inaanza 9890350645487. Nitarudia simu yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 9893565487. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB.ir. Imetimia saa nne kwa wakati wa Teheran. Na sasa tegeni sikio vichwa vya habari. Umoja wa Afrika utavunjika iwapo Israel itakuwa mwanachama mwangalizi. Mkuu wa IRIB kimataifa alipongeza shirika la habari la Iran Press. E, Kalibaf asema iwapo kuna magaidi basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Na kamanda wa IRGC asema tuna furaha kuona Marekani imekasirishwa na kundi la ashdu shabi. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria Lamtana Lamamra amemkaripia mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika EU kwa kutetea uamuzi wake wa mwezi uliopita wa, wa kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Lamamra amesisitiza kuwa hatua hiyo mwishowe itasababisha kuvunjika kwa Umoja wa Afrika. Baada ya kulaniwa vikali Musa Faki Muhammad alijaribu kujitetea, na kwa hivyo hajui matokeo ambayo uamuzi wake utasababisha, Lamamra amesema. Katika mahojiano na gazeti la kila siku la Alfaji la Algeria Jumamosi, amesema maoni ya Faki hayatayumbisha azma ya afrika kusini, Tunisia, Eritrea, Senego, Tanzania, Niger, Comoro, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia, Mali na Ushelisheli katika kufukuza Israel kutoka Umoja wa Afrika wenye nchi wanachama 55. Siku ya Ijumaa, Faki alitetea hatua ya kukubali Israel kama mwanachama mwangalizi wa EU akidai alifanya uamuzi huo kwa msingi kuwa nchi kadhaa za Umoja Afrika, wa Afrika zimerejesha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Israel. Kulingana na ripoti ya jarida la mtandaoni la London la Raya Leaum, Algeria imeanza rasmi kuunda kundi la nchi za kiafrika zinazopinga wanachama wa Israel katika umoja wa afrika ili kuhifadhi kanuni za umoja huo na kuunga mkono Palestina. Lamtana Lamamra amesisitiza kuwa nchi yake haitakuwa mtazamaji tu wa uamuzi huo wa Faki ambao ulipitishwa bila mashauriano yoyote na nchi wanachama wake. Mnamo Julai ishirini na mbili, Israel ilipata hadhi ya kuwa mwangalizi ndani ya AU baada ya karibu miaka ishirini ya jitihada zilizofeli. Kwa kawaida umoja wa Afrika umekuwa wakiunga mkono ukombozi wa Palestina na Palestina tayari ina hadhi ya mwangalizi katika umoja huo sambamba na Tarehe 8 Agosti ambayo ni siku ya kitaifa ya wanahabari nchini, mkuu wa kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani IRIB, Dr. Peimani Jebili alitembelea shirika la habari la Iran na kusema juhudi na bidii ni ufunguo mafaniki wa mafanikio makubwa ya shirika hilo. Dr. Jebili ametembelea ofisi ya shirika la habari la Iran Press ambalo ni sehemu ya kitengo cha kimataifa cha IRIB ambapo amewapongeza wafanyakazi wa shirika hilo kutokana na jitihada zao. Jabili amesema shirika la habari la Iran Press katika kipindi kifupi na muundo mdogo limetambuliwa kati ya vyombo vya habari vya ndani vya Iran, na pia katika operesheni zake za nje ya nchi limeweza kuakisi habari za moja kwa moja au mubashara na kusambaza picha na video za hafla muhimu nchini Iran na katika eneo mkuu wa kitengo cha kimataifa cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu Iran IRIB ameelezea siri ya mafanikio ya Iran Press kuwa ni juhudi za kujitolea za maafisa na wafanyakazi wa shirika hilo la habari hata katika hali ngumu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani, bunge la Iran, amesisitiza kuwa wale ambao waliwalea magaidi wa ISIS wanachukua misimamo dhidi ya Iran, katika hali ambayo iwapo kuna magaidi, basi kinara wao ni utawala wa kizayuni wa Israel. Muhammad Bakhri Khalibof, spika wa bunge la Iran, ameyasema hayo baada ya kikao cha bunge alipojumuika na waandishi wa habari, ambapo aliwapongeza kwa mnasaba wa siku ya waandishi wa habari hapa nchini Huku akiashiria hujuma dhidi ya meli ya utawala wa Kizayuni, amesema tunapinga hatua yoyote ile dhidi ya sheria na ya kigaidi. Kalibafu amesema wale ambao waliwalea na kuwaunga mkono magaidi wa ISIS ndio wanaochukua mwelekeo huo wa kuhujumu meli. Ameongeza kuwa kila siku tunapokea habari za kushambuliwa meli katika bahari ya Sham, na hayo yanatekelezwa na wale wenye mwelekeo wa kigaidi. Tarehe 30 Julai shirika la Zodiac Maritime linalomilikiwa na bonyenye wa Kizayuni Eifa Ofa lilidai katika taarifa kwamba meli ya Mercer Street inayomilikiwa na Israel imeshambuliwa na ndege isiyo na rubani katika eneo la bahari ya Oman. Kufuatia shambulio hilo na bila kutoa ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha madai yake, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Naftali Bennett alidai kuwa taarifa walizonazo za kiintelijensia zinaonyesha kwamba Iran ndio iliyoishambulia meli hiyo ya Israel. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, meja jenerali Huseini Salami amekutana na Fali Al Fayad, mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki maarufu kama Hashdi Ushabi, na akasema kushiriki rais wa Iraki na mkuu wa Hashdi Ushabi katika sherehe za kuapishwa rais wa Iran ni nukta yenye ujumbe muhimu. Salami amesema leo tunazungumza kuhusu kuporomoka Marekani, na sehemu kubwa ya kuporomoka huko imejiri Iraki mapambano ya Wairaki yameidhoofisha Marekani na kuongeza gharama zao. Akimhutubu kamanda wa Hashd Ushabi, amesema wakati tulipoona Marekani imekasirishwa na harakati zenu, tulifurahi kwani ilitubainikia kuwa mnafanya kazi nzuri. Salami amesisitiza kuwa tutaendelea kuwaunga mkono katika mwendelezo wa mapambano hayo makubwa, na tunatumai kuwa Azimio la bunge la Iraki kuhusu kuondoka askari wa Marekani litatekelezwa kivitendo. Kwa upande wake, Efale Al Fayad amesema adui alidhani kuwa kwa kumuua shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani angeweza kudhuru mapambano na mwanamwamko wa wananchi, lakini kile kinachojiri sasa ni kutimuliwa Marekani Iraki, na hayo ni mafanikio makubwa. Amesema IRGC ni fahari yetu na ni jukumu letu kutumia uzoefu wake. Na kundi la Taliban nchini Afghanistan limeendelea kupambana na jeshi la serikali katika mikoa mitatu ya kaskazini mwa nchi hiyo ya Kunduz, Saripol na Jausan, huku taarifa zikisema raia wameuawa katika mapigano hayo. Kundi la Taliban leo limedai kwamba limeoteka mji muhimu wa Afghanistan wa Kunduz. Mashirika kadhaa ya habari yamethibitisha kuwa mji wa Kunduz unashikiliwa na wapiganaji wa Taliban na kwamba wamechukua mitambo yote muhimu ya mji huo. Shirika la habari la Tolo linasema majengo kadhaa ya mji huo sasa yanashikiliwa na Taliban na kwamba vikosi vya serikali viko mbioni kuwatimua wapiganaji wa kundi hilo mbunge kutoka Saripul ameliambia shirika la habari la AFP kwamba kundi la Taliban limeingia mjini Kunduz na mapigano yanaendelea barabarani. Mji wa Kunduz umewahi kutekwa mara mbili na waasi wa kundi la Taliban, lakini kwa muda mfupi tu, na mara ya mwisho ilikuwa mwaka 2016. Hayo yanajiri wakati ambao Jamhuri ya Kiislamu Irani imetoa wito wa kwa pande zote katika vita huko Afghanistan kusitisha vita hivyo na mauaji ya ndugu kwa ndugu sambamba na kufanya mazungumzo ya kutatua mgogoro uliopo, huku ikitangaza kuwa tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema Iran sawa na miaka ya nyuma inasimama pamoja na watu wa Afghanistan na iko tayari kuunga mkono suluhisho lolote lile ambalo litapelekea kumalizika vita vya zaidi ya miongo minne huko Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Barabara wapendwa bara, wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya, na sasa tunakaribisha kujiunga kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu matamshi ya Sayyid Nasrullah katika kumbukumbu ya mwaka wa kumi na tano baada ya vita vya siku thelathini na tatu. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon jioni ya Jumamosi ya jana alitoa hotuba muhimu kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa 15 tangu baada ya vita vya siku 33 na utawala wa kizaini wa Israel. Imepita miaka 15 sasa tangu baada ya vita vya mwaka 2006 vya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wanamapambano wa Lebanon. Vita hivyo vilikuwa na matokeo muhimu sana katika uhusiano wa utawala huo na Lebanon na kanda ya magharibi mwa Asia kwa ujumla. Vita hivyo vilipelekea kutolewa azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa lililosisitiza kusitishwa mashambulizi ya Israel dhidi ya Lebanon na kuitaka Israel ikomeshe uvamizi na mashambulizi dhidi ya nchi hiyo. Akihutubia jana kwa mnasaba huo, katibu mkuu wa Hizbullah alisema kabla ya vita hivyo na kwa miongo kadhaa, ardhi ya Lebanon ilikuwa medani ya kutamba na kutunisha misuli jeshi la anga la utawala wa Kizayuni, na hakuna kitu chochote kilichowazuia wazayuni kufanya mashambulizi dhidi ya Lebanon. Lakini jambo linalouzuia utawala huo kuishambulia Lebanon ni woga wa mashambulizi makubwa ya wana mapambano wa Hizbullah. Kwa maneno mengine ni kuwa vita vya siku 33 viliimarisha mamlaka ya kujitawala na usalama wa Lebanon. Nukta nyingine muhimu kuhusiana na vita vya siku 33 ni taathira zake katika taratibu za kiusalama za eneo la magharibi mwa Asia. Vita hivyo vilikuwa na matokeo muhimu kwa eneo hilo, kwa maana ya kwamba harakati ya Hizbullah na si jeshi la nchi ya kiarabu ililidhalilisha jeshi la Israeli na kubatilisha ilengano inayodai kwamba jeshi la Israel halishindiki. Katika upande mwingine, vita hivyo vilitangaza wazi vilitangaza waziwazi kambi ya mapambano na Mukawama kama mchezaji muhimu na mwenye taathira kubwa katika eneo la magharibi mwa Asia, kwa kadiri kwamba hii leo ni muhali kuweza kufanya tathmini yoyote kuhusu eneo hilo bila ya kutilia maanani y harakati ya Hizbullah na kambi ya mapambano. Maudhui nyingine muhimu ni kwamba vita vya siku 33 vilikuwa sababu ya kujitokeza mlingano wa kujilinda katika mahusiano ya Israel na kambi ya mapambano ya Kiislamu, hususan harakati ya Hizbullah ya Lebanon, na kwamba shambulizi na hujuma ya aina yoyote ya Israel itajibiwa kwa shambulizi na hujuma mfano wake. Kuhusu suala hilo, Said Nasrullah anasema Mafanikio muhimu zaidi ya vita hivi ni kuanzishwa mlingano wa kujilinda ambao umeifanya Israel isithubutu kufanya shambulizi la aina yoyote la kijeshi dhidi ya Lebanon katika kipindi chote cha miaka 15 iliyopita kwa sababu ya kuogopa jibu la Hizbullah. Ukweli huo pia umeshuhudiwa siku chache zilizopita na umesisitizwa tena katika matamshi ya jana ya Sayid Hassan Nasrallah. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel Alhamisi iliyopita zilishambulia maeneo ya kusini mwa Lebanon, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na tano iliyopita. Mashambulizi hayo yalijibiwa haraka na wana mapambano wa harakati ya Hezbollah ambao walivurumisha makumi ya maroketi dhidi ya dhidi vituo vya jeshi la utawala huo ghasibu. Sayid Nasrullah anasema majibu ya hujuma ya Alhamisi iliyopita Yalikuwa na no umuhimu katika upande wa wakati, kwa maana kwamba ilipaswa kujibiwa haraka. Iwapo ingejibiwa kwa kuchelewa, basi majibu hayo yangepoteza thamani yake. Wakati huo huo, Hizbullah ilibeba jukumu la kuhusika na mashambulizi yake ya kujibu hujuma ya Israel ili kuonyesha kwamba haimwogope adui mzayuni, na kwa upande mwingine imfahamishe adui kwamba asijaribu kuibua vita dhidi ya Hizbullah. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza Maadili bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika kipindi chetu cha Maadili bora ambapo leo tutazungumzia lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Na kuombeni mnitegee sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunafahamu jinsi gani dini tukufu ya Kiislamu ilivyosisitiza umuhimu na thamani ya akhlaki na kueleza kuwa suala la akhlaki na maadili bora ndio lililokuwa lengo la pili la mitume baada ya kufikishwa ujumbe wa tauhidi. Kwa kuzingatia aya za Kurani tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tunabainikiwa kuwa athari na matokeo ya kuchunga na kutochunga thamani ya kiakhlaki zimetingika chini ya mjumuiko wa vifungu vinne. Miongoni mwa tabia hizo ni ukweli, ambao unaleta athari ya utulivu, kama ilivyobainishwa katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baadhi ya wakati kutochunga na kupuuza athari za kiakhlaki huleta athari mbaya za kidunia. Kwa mfano, Imam Ali alaihi salam amepokewa akisema kuwa Jiwekeni mbali na dunia, kwani kuipenda dunia humfanya mtu kuwa kipofu, kiziwi na bubu mbele ya ukweli na huleta udhalilifu na udhaifu. Ni wazi kuwa kupindukia mpaka katika kuipenda dunia humfanya mtu aghafilike juu ya mabalaa na hatari zinazotokana na mwenendo huo, na mtu ambaye ni mtumwa wa dunia iko tayari kuwa dhalili kwa kiwango chochote kile mradi tu aweze kujipatia matashi yake ya kilimwengu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasalam amesema kuwa raha ya mtu bakhili ni ndogo zaidi kuliko raha ya mtu yeyote. Katika baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za Maasumin imetajwa kwamba lengo la tabia za kimaadili na kiahlaki ni kupata thawabu na kuneemeka na neema za Allah subhanahu wataala huko katika ulimwengu wa milele wa akhera. Katika baadhi ya aya pia imetolewa ahadi ya kupata pepo na neema zake kutokana na kuwa na imani na kutenda amali njema. Katika aya za mwanzo za Suratul Muminun imetajwa kuwa utendaji wa sifa za kiakhlaki iwe ni katika hali ya kibinafsi au kijamii ni moja ya masharti ya kufuzu mbele ya Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa masharti hayo ni kusimamisha swala, kutoa zaka, kutimiza ahadi na kujiepusha na mazungumzo ya kipuuzi. Watu wenye matukufu hayo wameahidiwa pepo na Mola Muumba. Baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za viongozi wa dini zimezungumzia pia suala la kutochunga na kutoheshimu thamani za kiakhlaki na matokeo mabaya yatakayomfika mtu huko akhera. Kwa mfano, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewataja wale watu wanaozikadhibisha aya zake au wale wanaokula mali za mayatima kwa dhuluma kuwa watapata adhabu kali. Ingawa matokeo mazuri na mabaya yanayopatikana duniani na akhera kwa kutekeleza matukufu ya kiahlaki yanaweza kuathiri katika kumfanya mtu avutiwe na akhlaki njema au ajikinge na akhlaki mbovu, hata hivyo, lengo la Uislamu kuhusiana na mfumo wa kiahlaki ni kubwa zaidi kuliko faida hizo zinazopatikana. Kwa hakika lengo la mfumo wa kiahlaki wa Uislamu ni kumfanya mtu ajikurubishe kwa Allah subhanahu wa taala na kupata radhi zake. Ingawa amali ambazo mtu huzifanya kwa lengo la kupata malipo mema huko akhera zinahesabiwa kuwa ni ibada na zina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, hata hivyo, ibada ambayo hufanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Mola muumba pekee zina daraja kubwa zaidi. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamsemeza mtume wake mtukufu kwa kusema sema, hakika swala yangu na ibada zangu zote nyingine na uzima wangu na kufa kwangu zote ni kwa Mwenyezi Mungu muumba wa walimwengu wote. Aya hii inatoa mwongozo na mafunzo kwa vipengee vyote vya kimaisha kuwa amali zote anazozifanya mtu zikiwemo za kiakhlaki zina utukufu na fadhila nyingi zaidi zinapofanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Allah subhanahu wa taala. Lengo la mfumo wa kiahlaki wa Uislamu ni kumlea mwanadamu anayetaka kumtambua mola wake ambaye kila anapofanikiwa kumkurubia zaidi mola wake ndivyo anavyoing'oa nafsi yake kutokana na minyororo ya mapenzi ya vitu vya kupita na vyenye mpaka maalumu. Jitihada za mtu wa aina hii haziishii kwenye mipaka ya kidunia wala hazimaliziki katika ridhaa ya kupata neema za peponi. Mtu wa aina hii hafuati uongofu kwa sababu tu ya mvuto wa neema hizo, bali hupiga hatua mbele hadi kufikia daraja ambayo huwa kwake yeye lenye thamani zaidi ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu kuliko kuyapa thamani malipo ya neema za peponi. Naye mtu huyo huona utukufu na kuhisi raha iliyoje kumwabudu Mola wake kwa nia na lengo hilo. Na hayo ndiyo yaliyosemwa na sahaba mtukufu wa Mtume sww wa na ahalbaiti wake Imamu Ali alaihi salaam, pale alipoelezea lengo lake katika kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kusema: Ewe Mola wangu, sikukuabudu wewe kwa kuhofia adhabu ya moto wa Jehanam wala kwa kutumai neema za pepo bali nimekuabudu kutokana na kuelewa kuwa wewe ndiye unayestahiki kuabudiwa. Naendelea kutegea sikio kipindi cha Maadili Bora ambapo leo tunajadili lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Mwanadamu anayetarajiwa na Uislamu ni yule ambaye haishii katika kufikiria kuiokoa nafsi yake tu bali pia hufanya juhudi za kuwakomboa waja wa, wa Mwenyezi Mungu na kuitengeneza jamii yake. Hata hivyo tabia zake katika jamii zisitokane na kuhofia madhara au kutumainia faida za kidunia. Kwa mfano, iwapo mtu ataonyesha tabia nzuri kwa lengo la kuweza kujipatia marafiki au kutoa misaada ili kuwavutia watu, basi mtu wa aina hiyo ingawa kwa dhahiri anafanya vitendo vya kiakhlaki lakini vitendo hivyo havina thamani yoyote, kwani nia ya mtu huyo ni kuwavutia watu kutokana na yale anayoyatenda. Tabia ya akhlaki sahihi hufanywa kutokana na imani madhubuti ya kumwamini Allah subhanahu wa taala bila ya kuwa na mfungamano wowote wa kidunia. Kujitolea kwa ajili ya wengine na kujiepusha na ubinafsi kufanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee ni kwa sababu hii ndiyo maana kujitolea kukawa katika daraja ya juu ya thamani za kiakhlaki wasikilizaji wapenzi tunapaswa kufahamu kuwa msingi wa dini ya daima ya Kiislamu iliyoletwa na mwenye shaksia na tabia bora kabisa katika historia umesimamishwa juu ya imani na uchaji dini hii mbali ya kuwa ni njia ya kupatia mtu ufanisi wa akhera ni msingi wa furaha na utulivu katika maisha ya dunia hii. Pia shabaha ya mwito wa Uislamu ni kutukuza thamani ya binadamu na kustawisha itikadi safi na maadili yake mema. Uislamu huzitambua sifa njema za kiroho na mwendo safi wa binadamu kuwa ni kipimo cha ubinadamu. Uislamu unapinga kufidiwa neema kwa ajili ya mafanikio ya nafsi na kupewa mgongo mambo ya kiroho. Unapambana vikali na wale watu wanaotia doa ubinadamu na heshima na wanaodhoofisha msingi wa kuaminiana na kuelewana. Jamii iliyopangiwa uhusiano wake na Uislamu, watu wake huishi kwa mapenzi na amani na kuwepo moyo wa kuaminiana katika mambo yao yote. Usawa na uhusiano wa hali ya juu kabisa ndio unaowaunganisha watu wa jamii hiyo, na wote huwa ni sawa mbele ya sheria. Ikiwa jamii itakuwa na sifa kama hizo, basi umoja wa kiroho, mafundisho na taratibu za ukamilifu vinaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kitabia katika mataifa na makabila mbalimbali, ambavyo vitadhamini ufanisi na mafanikio katika vipengee vyote vya maisha ya watu. na kufikia hapo basi, wapenzi wasikilizaji, ndio nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi kipindi kingine, panapo majaaliwa na wageni nikisema, kwa hereni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran, ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni, kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150, na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani Aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha laktose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Mpenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi, uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya na huwa na sifa zote za maziwa: kalsiamu, mafuta chumvi protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120, ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni mia moja na mwaka 2015 na ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Shukran sana Amir Ibrahim kwa kipindi chako hicho. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Yaya Hasan Muhamed Shebe wa kutoka Mombasa, Kenya, anasema mimi nikiwa mmoja wa mashabiki wa channel ya Iran Press TV ambayo inaepata kwa kupitia satellite. Pia najiunga kuungana na, na mkuu wa IRIB kuipongeza channel hiyo, kwani habari zake ni za uhakika, anasema ukweli na zenye mafunzo, aidha kuangazia mambo kwa uhalisia bila kuongeza chumvi, ukwaju au pilipili. Anasema yani namaanisha jambo likiripotiwa, basi ndivyo hivyo lilivyo. Shukran sana Yahya Hasan Muhamed Shebe, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya. Nashirka maoni yake Saidi Hamisi wa Iporiosepuka Singida, Tanzania, anasema hivi: jamani, Israel na Umoja wa Afrika wapi na wapi? Mbona wazayuni wachokozi hawa? Shukran sana Yahya Ali msikilizaji wetu wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, ameandika Umoja wa Mataifa unapaswa kuingilia mapigano yanayoendelea kati ya kundi la Taliban na serikali ya Afghanistan ili kuweka silaha chini na kukaa meza moja ili kunusuru roho za wananchi wa Afghanistan. Kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, yanakomea hapa, na sasa nakaribisha makala yetu fupi ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 28 Dhulhija mwaka 1442 Hijria, sawa na Agosti 8 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2354 iliyopita, sawa na tarehe 8 Agosti mwaka 333 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalaam ilianza kazi ya ujenzi wa mji wa Alexandria nchini Misri ambao leo hii unahesabiwa kuwa moja kati ya bandari muhimu huko kusini mwa bahari ya Mediterania. Ujenzi huo ulifanyika kwa amri ya Alexander Macedon huko kaskazini mwa Misri. Tarehe 28 Dhulhija, katika siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita, yaani miaka miwili baada ya harakati ya mapambano ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala hapo mwaka 61 hijria, kulijiri tukio la Harra. Mwaka huo, watu wa mji mtukufu wa Madina waliokuwa wamechoshwa na dhulma na ukatili wa mtawala Yazid bin Muawiya walimfukuza gavana wake mjini humo Marwan bin Hakam. Baada ya tukio hilo, Yazid alituma jeshi likiongozwa na mtumishi wake mwaga damu na mtenda dhuluma Muslim bin Ukba katika mji mtakatifu wa Madina na kuliamuru kufanya mauaji makubwa mjini humo na kupora mali. Mauaji hayo hayakuwahi kushuhudiwa katika historia ya zama za awali za Uislamu, na wanahistoria wamesema kuwa waislamu zaidi ya elfu kumi wakiwemo maswahaba wa Mtume Mtukufu waliuawa katika shambulizi hilo. Vitabu vya historia pia vinasema utawala wa Yazid bin Muawiya ulihalalisha mji wa Madina kwa askari wake kwa muda wa siku tatu, na kwamba wasichana na wanawake wa maswahaba walinajisiwa katika tukio hilo. Na miaka 22 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Agosti mwaka 1998, wanamgambo wa kundi la Taliban nchini Afghanistan waliuteka na kuukalia kwa mabavu mji wa Mazar Sharif ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukaliwa kwa mabavu mji huo, wanamgambo wa Taliban walioshambulia ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji huo na kuwaua shahidi wanadiplomasia wanane wa Kiirani na mwandishi mmoja wa habari. Kundi la Taliban liliasisiwa mwaka 1994 kwa ufadhili na usaidizi wa Marekani na Pakistan na kufanikiwa kuikalia sehemu kubwa ya ardhi ya Afghanistan. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday. com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.