Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini mpenzi msikilizaji kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mchango wa maulamaa wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa, wa, wa, wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave kadhalika, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa, tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha aplasi 98 93565487 kadhalika. Unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Ni kukumbusha kwamba leo ni Agosti 8 mwafaka na tarehe 28 Dhulhija mwaka 1442 Hijria. Muda si muda. Narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati. ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Jenerali Salami wa Iran anasema vita vijavyo vitaashiria mwisho wa uhai wa Israel. Chama tawala ya Uganda chakanusha madai ya kutaka kuingilia uchaguzi wa Kenya mwakani, na Rasia inapanga mazoezi ya kijeshi na China na Belarus, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Tuanzie huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Chama tawala nchini Uganda cha National Resistance Movement, kwa kifupi NRM, kinachoongozwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni kimekishutumu vikali chama kikuu cha upinzani nchini Kenya, ODM kinachoongozwa na Raila Odinga, kwa kudai kuwa kinalenga kushirikiana na naibu rais wa Kenya William Ruto kuibua machafuko ya uchaguzi nchini humo. Gazeti la Taifa Leo la Kenya limemnukuu katibu mkuu wa NRM Richard Todwong akisema kuwa Rais Museveni hana nia ya kuingilia uchaguzi wa Kenya kumwezesha Dr Ruto kuibuka mshindi katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2022. Kupitia barua yake, Todwong ameonekana kujibu mapigo baada ya wabunge wa ODM kutoa taarifa ya kukashifu NRM. Todwong katika barua hiyo ameukosoa uongozi wa ODM kwa kuichafua NRM na vilevile vile kumkosea heshima Rais Yoweri Museveni. Sehemu moja ya barua hiyo ya katibu mkuu wa NRM inasema, na hapa nanukuu, matamshi hayo labda yalitokana na tofauti zenu za kisiasa nchini Kenya. Tunaamini kuwa kauli yenu sio msimamo wa chama cha ODM, mwisho kunukuu. Jumatatu iliyopita, naibu wa rais wa Kenya William Ruto alizuiwa kusafiri kuelekea nchini Uganda kutokana na kigezo kwamba hakupata idhini kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta. Wabunge wa kambi ya kisiasa ya naibu wa rais wa Kenya wamekiri kwamba dkt Ruto analenga kujumuisha washauri wa, wa siasa wa rais Museveni katika kikosi chake cha kampeni anapojiandaa kuwania urais mwaka ujao. William Ruto amekuwa akitalifiana na rais Uhuru Kenyatta kwa muda sasa. Tarehe kumi na mbili mwezi Februari mwaka huu Rais Uhuru Kenyatta alimkosoa waziwazi wazi na hadharani naibu wake huyo na kumtaka ama ashikamane na sera za serikali yake au ang'atuke na ajuzulu. Wakati huo huo, Paul Bamutaze, mfanyabiashara maarufu wa Uganda, ameshtaki Kenya katika mahakama ya uadilifu ya Afrika Mashariki EACJ yenye ya makao yake mjini Arusha, Tanzania, kulalamikia kauli ya wabunge hao wa ODM dhidi ya chama tawala nchini Uganda NRM. Tukirejea hapa nchini, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC ameukumbusha utawala wa Kizayuni juu ya uwezo mkubwa wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon katika mapambano na vita vya nchi kavu na kuonya kuwa hatua yoyote ghalati itakayopelekea kuibuka vita vipya haitakuwa na matokeo mengine isipokuwa kufutwa Israel katika uso wa dunia. Meja Jeneral Hussein Salami alisema hayo jana Juma Mosi, katika mazungumzo yake hapa Teheran na Shekh Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, na kuongeza kuwa jibu la hivi karibuni la Hizbullah dhidi ya Israel lilikuwa onyo kwa waziri mkuu mpya wa utawala huo haramu kwamba hakuna chochote kilichobadilika katika mapambano dhidi ya Tel Aviv. Kamanda Salami amesisitiza kuwa uwezo mkubwa wa kijeshi wa harakati ya mukawama ya Hizbullah hususan katika makabiliano ya ardhini utawalazimisha wazayuni kutafuta pa kukimbilia. amesema wimbi kubwa la kujaribu kutoroka bila ya kuwepo njia za kukimbilia litawaandama wazayuni kutokana na mgogoro mkubwa wa kisaikolojia utakaosababishwa na kitendo cha kusambra, kusambaratishwa utawala huo pandikizi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuiunga mkono Hizbullah kwa kila namna na sio kupitia misaada na uungaji mkono wa kijeshi tu. Meja Jenerali Salami amesema na hapa nanukuu, Injini ya Hizbullah ikichemka, Wazayuni watalazimika kutoroka katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema harakati hiyo ya mukawama haitaki vita, lakini pia haiogopi vita, kwa kuwa ina uhakika wa kuibuka mshindi iwapo vitaibuka sayid hasan nasrullah alisema hayo jana jumamosi katika hotuba iliyorushwa hewani kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya ushindi wa mrengo huo wa muqawama dhidi ya utawala wa kizawoni wa israel katika vita vya kichokozi vya siku 33 vilivyoanzishwa na tel aviv dhidi ya lebanon mwaka 2006 na said nasrullah ameashiria uchokozi wa siku ya alhamisi uliofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon na kueleza bayana kuwa harakati hiyo huku ikiwa imejizatiti kwa zana za kisasa za kivita imejiandaa barabara kutoa jibu zito kwa chokochoko choko za maadui. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amebainisha kuwa na hapa na nukuu, tumejiandaa muda wote na tuna uhakika wa kupata ushindi katika vita vyovyote. Jibu la Ijumaa ni sehemu ndogo ya uwezo wa kujihami Hizbullah. Tuna machaguo mengi na mbinu tofauti za kujilinda. Kwa hiyo utawala wa kizayuni ukifanya kitendo chochote cha kipuzi utakabiliwa na jibu zito, mshoknuku harakati ya mukauma wa kiislamu ya Lebanon ya Hizbullah juzi ya Jumaa ilitoa taarifa maalum na kutangaza kuwa katika kujibu mashambulio ya anga yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel alfajiri ya kuamkia Alhamisi katika sehemu za wazi za maeneo ya Aljurmuq na Ashawakir juzi asubuhi mnamo saa tano na robo kwa saa za Lebanon, brigedi za shahidi Ali Kamil Muhsin na shahidi Muhammad Qasim Tohan za mukawama wa Kiislamu zilishambulia kwa makumi ya makombora ya milimita miamoja ishirini na mbili ardhi zilizo jirani na kituo cha kijeshi cha wazayuni maghasibu katika mashamba ya Shaba. Kadhalika, Sayid Nasrullah ameuonya vikali utawala haramu wa Israel dhidi ya kuwashambulia wakulima na raia wa kawaida huko kaskazini mwa Palestina, na kusisitiza kuwa utawala wa kizayuni mashambulio yake yatadhoofisha harakati za mukawama, lakini ukweli ni kuwa makundi hayo ya mapambano ya kiislamu hivi sasa yamejiimarisha zaidi kiulinzi na kuboresha makombora ya ya makundi hayo ya mukawama. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mashambulizi ya mabomu ya atomiki yaliyofanywa na kikosi cha anga cha jeshi la Marekani dhidi ya miji ya Hiroshima na Nagasaki nchini Japan katika vita vya pili vya dunia ndiyo jinai kubwa zaidi dhidi ya binadamu iliyowahi kushuhudiwa katika uso wa dunia. Said Khatibzade alisema hayo jana Jumamosi kwa mnasaba wa kutimia miaka 76 tokea Marekani na kwa mara ya kwanza kabisa duniani iushambulia vikali kwa mabomu ya nyuklia na kusambaratisha mji wa Hiroshima huko Japan mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Mabomu hayo yalikuwa na nguvu kubwa ya uharibifu iliyokuwa sawa na tani elfu ishirini ya mada za milipuko za TNT. Khatib Zadi amesisitiza kuwa mauaji ya Hiroshima yalianika wazi ukweli kwamba Marekani ina ujasiri wa kutumia njia zozote zikiwemo za ukatili kufikia malengo yake haramu na yasiyo na mantiki. Katika mashambulizi hayo watu zaidi ya elfu tisini waliuawa na wengine elfu sabini na tano kujeruhiwa. Muda mfupi baada ya kushambulia mji wa Hiroshima, Marekani ilishambulia pia kwa mabomu ya nyuklia mji wa Nagasaki huko huko Japan na kuilazimisha nchi hiyo kusalimu amri. Msemaji wa wizara ya ya mambo ya nje ya Iran amekumbusha kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza kusambaratishwa silaha za maangamizi zinazomilikiwa na baadhi ya nchi ikiwemo Marekani na Russia imepanga kufanya mazoezi mawili ya kijeshi mfululizo wa kushirikiana na China na Belarus katika mipaka yake ya mashariki na magharibi ikijumuisha makumi ya maelfu ya wanajeshi, wakati huu nchi hizo tatu zinahisi kuwa zinakabiliwa na tishio kutoka Marekani na muungano wa kijeshi wa NATO. Kwa mujibu wa taarifa, mazoezi ya kwanza iliyopewa jina la Zapad interaction 2021 yanatarajiwa kuanzia au kuanza Jumatatu katika kituo cha mafunzo ya pamoja cha Kington Shia kaskazini magharibi mwa China katika eneo lenye mamlaka ya ndani la Ningxia. Mazoezi hayo ya pamoja yalitangazwa wiki iliyopita na maafisa wa jeshi la Rusia na China na yatashirikisha askari wasiopungua elfu kumi, na silaha na vifaa vifaa nuai kutoka pande zote mbili. Beijing na Moscow zimeimarisha uhusiano wao wa kijeshi na kiufundi katika miaka ya hivi karibuni, na ushirikiano huo ulitiliwa mkazo mwezi uliopita wakati washirika hao wawili waliposherehekea kumbukumbu ya miaka ishirini ya mkataba wa Rasia na China wa ujirani mwema na ushirikiano wa kirafiki. Kuanzia Septemba kumi, mazoezi mengine yaliyopewa jina la Zapad yatafanyika huko Belarus. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo, Israel na doru mpya ya mivutano ya kiusalama na mukawama. Hatua za karibuni za Israel nje ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu zinaonyesha kuwa utawala huo unalielekeza eneo la magharibi mwa Asia upande wa mivutano na machafuko mapya kwa kutegemea mahesabu yake yasiyo sahihi katika nyanja tatu za kieneo, ndani na kimataifa. Waziri wa vita wa Israel Beni Gantz amedai kuwa utawala huo uko tayari kuingia vitani na Iran vilevile vile, na baada ya miaka kumi na mitano Ndege za kivita za Israel zimeshambulia maeneo kadhaa huko kusini mwa Lebanon, lengo likiwa ni kuijaribu harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Wakati huo huo, nchi za magharibi zinazoiunga mkono Israel mara hii zikiongozwa na Uingereza zimeanzisha vita vya vyombo vya habari dhidi ya Iran na kudai kuwa Jamhuri ya Kiislamu imehusika katika shambulio dhidi ya meli ya Mercer Street. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba nini haswa lengo au malengo ya mivutano hii mapya? Mivutano hii mipya ya kiusalama ya Israel dhidi ya mhimili wa muqawama, inaonekana kuwa lengo kuu zaidi la hatua za utawala wa kizayuni ni kutaka kutoa pigo kwa serikali mpya ya Iran. Hafla ya kukabidhiana madaraka na kuapishwa rais mpya nchini Iran ilifanyika rasmi juzi Alhamisi na serikali mpya tayari imeanza kazi hii katika hali ambayo rais mpya wa Iran Sayid Ibrahim Raisi amesisitiza mara kadhaa suala la kuimarishwa kambi ya mukawama, na mapambano dhidi ya uvamizi, sera za mabavu na jinai za Israel dhidi ya waitifaki wa Iran katika eneo la Asia Magharibi, kupitia vita vya kisaikolojia kama madai kwamba uko tayari kupigana vita na Iran au kupitia propaganda zake za vyombo vya habari, ukishirikiana na Ulaya na Marekani. Utawala wa kizaini wa Israel umekusudia kukwamisha mipango ya serikali mpya ya Iran na kusogeza mbele na kufanikisha siasa zake za ndani na kuimarisha mukawama katika eneo la magharibi mwa Asia. Ukweli ni kuwa Israel na washirika wake wanafanya kila linalowezekana ili serikali mpya ya Iran ianze shughuli zake chini ya mashinikizo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Sayyid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane Hijiria. Tulisema kuwa alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya Ushia na Usufi. Sayyid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimus salaam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa Kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi, mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya hijiria, ambapo mashia wenye khilasi kama Salman Alfarisi, Amari Yasir na Abu Dhar Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimsalam na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hura Al Amil aliyeondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki, ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi, na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo Kikuu cha Kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya nane mpaka ya kumi na moja hijiria. Katika zama hizo, shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikihi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Lawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika Muhaqiq Thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo wanazuoni wakubwa zama hizo. Licha ya kuwa Karak kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii isiyo na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri. Katika kipindi cha rika la ujana alianza kufanya utafiti na uhakiki, akiwa katika rika hilo katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya muhaqiqi thani Yani, mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya Muhaqiqi Hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhe kitabu Qawaid Alama Hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la jamiulmaqasid fi sharhi lqawaid. Aidha, Muhaqiki Karaki anajulikana pia kwa jina la sahibu jamiulmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vema fikra na mitazamo ya fikhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya kishia hapa nchini. Alipokuja nchini Iran alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijiria mwanazuani huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuuisha nembo na madhihirisho ya ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii, alifanya hima na juhudi kubwa ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na hayya ala khairi lamal al katika adhana na iqama, ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhakiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatulfaqih, ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania, katika anga za 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa ni kuletee machetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi Jumapili linalochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo ni ya kuatua moyo, inayosema: polisi adaiwa kuua mtoto kwa kipigo. Kabla ya kifo aliwekwa mahabusu akiwa taabani, baba asimulia mkasa wote, Muliro aagiza uchunguzi, mtuhumiwa adunda mtaani. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo katika ya kusikitisha pia, yenye kichwa cha maneno wanafunzi watano wafa hajalini walipanda mshikaki. Habari hiyo ya tanzia inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo Jumapili ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika, wanafunzi watano wa shule ya sekondari Kimange, wilaya ya Kibaha, mkoani Pwani wamefariki dunia baada ya kugongwa na lori la mizigo wakiwa wamepanda kwenye pikipiki piki moja wakitoka michezoni. Habari kuu hata hivyo katika gazeti hilo inasema mfuko wa dunia kuipatia Tanzania trilioni 2.09. Katoliki watoa waraka corona, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe Jumapili, ambalo pia linaandika ugoro na tumbaku janga lingine la afya nchini na ukweli kuhusu chanjo ya korona na nguvu za kiume. Gazeti la Sunday News pamoja na mambo mengine limeandika habari yenye anuani semayo uhusiano wa Da na Teheran kuimarika zaidi baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari zina vichwa vinavyosomeka: udhibiti korona utasaidia uchumi kukua, yasema NBS. Rais Samia amteua Mugoya kuwa msajili wa hazina, na RC Kilimanjaro aagiza wanaopotosha chanjo korona wakamatwe. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Standard Nation na gazeti dada la Taifa Jumapili matoleo ya mtandaoni yametenga nafasi ya kwanza kwa habari ya wanariadha wa Kenya kuendelea kung'aa na kuvuna medali ha, katika olimpiki ya Tokyo huko Japan. Wapunde kutoa medali ya dhahabu ni Eliud Kipchoge na Peres Jepchirchir. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili umepambwa kwa picha za baadhi ya vijana waliouawa na polisi ya Kenya katika mazingira ya kutatanisha picha hiyo, ime, au picha hizo zimeambatana na anwani inayosema Covid yaanika ukatili wa polisi. Pia limeandika walimu wavuna hongo kubwa wakiuza nafasi kidato cha kwanza, na mgeni wa Ruto anyakwa na polisi wa kupambana na ugaidi. Taifa Leo toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika chama tawala nchini Uganda NRM kinachoongozwa na Yoweri Museveni kimeshtumu vikali ODM ya Raila Odinga kwa kudai kuwa kinalenga kushirikiana na Ruto kuzua machafuko nchini humo. Habari ya kutiwa mbaroni mpambe wa Naibu Rais William Ruto imetangulizwa mbele na gazeti la Sunday Nation chini ya anwani inayosema kioja cha angatua huku mpambe wa Ruto akikamatwa. Gazeti la Sunday Standard limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani semayo ndani ya muungano wenye matatizo wa Uhuru Ruto tunatamatisha udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na Sunday Monitor inaanuani isemayo serikali kuzuia mali na vyeti mia moja vya Waasia. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika Kiprotich ajiondoa huku Kipchoge wa Kenya akiandika historia ya marathon ya wanaume katika Olimpiki. Mapigano yaibuka baina ya pande hasimu za chama cha mashara Sudan kusini na maandamano yafanyika Chada dhidi ya utawala wa kijeshi. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baada ya salamu, anasema: enyi wahuni wa Zayuni, msidanganywe ulimwengu. Jamii ya kimataifa haiko tayari kudanganywa na uhuni wenu na Marekani na wa magharibi. Anasema itikadi yenu inaeleweka, ni ya kiovu na ya kiadui na kuhatarisha amani ya dunia. Asante sana Sherali Fazil ukiwa hapo da Asante sana pia ya Profesa Ali Magema, ukiwa Madina ya Tuzahara, Tanga, huko huko Tanzania. Anasema Iran kukanusha madai yasiyokuwa na msingi ya G7 kuhusu hujuma dhidi ya meli Toban. Anarejelea habari tuliyoipa uzito asubuhi iliyokuwa uh, na kichwa kisemacho Iran yakanusha madai yasiyo na msingi ya G7 kuhusu hujuma dhidi ya meli Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na kesi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tanzania yaahirishwa tena kesi na vifo vya korona vya shtadi barani Afrika na nchi za Afrika zinaendelea kukosoa kuidhinishwa Israel kwa mwanachama mtazamaji wa AU pamoja na matukio mengine. Karibu barabara. Kesi ya uhujumu uchumi na ugaidi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Tanzania CHADEMA Freeman Mboe imeahirishwa hadi Agosti 13 ili kutoa fursa kwa upande wa mashtaka kuwasilisha taarifa za kesi hiyo kutoka mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP. Ijumaa hii, Mbowe na washtakiwa wenzake watatu walisomiwa upya mashtaka yao mbele ya hakimu mkazi mkuu Thomas Simba, ambayo ni kula njama na tuhuma za ugaidi, ambayo wanadaiwa kuyatenda kati ya Mei mosi na Agosti mosi katika maeneo ya Moshi, Dar es Salaam, Morogoro na Arusha. Wakili Peter Kibatala anazungumzia uamuzi huo wa Ijumaa wiki hii. Freeman Mbowe anashtakiwa kwa kula njama e, za kutenda vitendo vya kigaidi e, na particularly kwamba kula njama e, katika hoteli ya Aishi huko Moshi, Kilimanjaro e, za kutenda makosa ya kigaidi ya kufanya ulipuzi wa vituo vya mafuta. Lakini pia ameshtakiwa kwa kufadhili vitendo vya kigaidi kwa maana ya kwamba wanasema indirectly, yeah wamefadhili vitendo vya kigaidi kwa kuwapatia fedha washtakiwa wa kwanza, wa pili na watatu ambao walikuwa walikuwa ni wenzao wake wa zamani I. Wenzetu walisema kwamba e, upelelezi umekamilika, tulitegemea kwamba leo tufanye hatua ya komito, lakini e, tumekubana kwamba tutakapokutana tena Ijumaa ijayo tarehe kumi na tatu mahakama imeelekeza kwamba wenzetu wajitahidi kadri inavyowezekana tarehe hiyo e, upelelezi sio tu umekamilika, lakini pia e, tu, zile hatua za awali kwa maana ya komito ziweze kufanyika siku hiyo ili swala hili, kwa sababu lina mvuto wa umma, liweze kwenda hatua nyingine. Kama mnaofahamu kwamba kwa mujibu wa sheria ni mahakama kuu ambayo ina, ina mamlaka ya kisheria ya, ya kusikiliza uh, shauri hili, lakini pia tumesisitiza kwamba ili kulinda haki za washtakiwa. Siku moja kabla ya hapo, yaani Alhamisi wiki hii, wafuasi wa chama hicho kikuu cha upinzani Tanzania waliokuwa wamekusanyika nje ya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, baada ya kuzuia kuingia ndani ya koti, walikamatwa na wanashikiliwa na jeshi la polisi. Wafuasi hao walikuwa wamefika mahakamani hapo kwa ajili ya kufuatilia kesi ya Mboe ambaye hata hivyo kufikishwa mahakamani siku hiyo, walikamatwa baada ya kutoa mabango yenye jumbe mbalimbali mbali, huku wakitoa nara kuwa Mboe si gaidi. Askari waliokuwa kwenye magari mawili waliteremka na kuwakamata baadhi yao na wengine walifanikiwa kukimbia Toko hali ya mshikemshike Alhamisi hii, mwenyekiti huyo wa Chadema alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikofikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la CHADEMA BAVICHA. Mbali na hayo, nchi saba za Kiarabu wanachama wa Umoja wa Afrika zimelalamikia rasmi uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya umoja huo ya kuupatia utawala haramu wa kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika. Balozi za nchi hizo saba ambazo ni Mauritania, Misri, Algeria, Tunisia, Libya, visiwa vya Komoro na Jibuti wiki hii zimetuma barua rasmi kulalamikia uamuzi uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat wakuupatia utawala wa kizayuni hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo na kupokea hati ya utambulisho ya balozi wa utawala huo ghasibu. Sehemu moja ya barua hiyo imeeleza kwamba kwa kuzingatia msimamo thabiti wa kuunga mkono kadhia ya Palestina na kulaani hatua zozote zinazochukuliwa na Israel dhidi ya haki za taifa rafiki na ndugu la Palestina, uamuzi huo unagongana na maslahi matukufu ya Umoja wa Afrika, thamani, vigezo na taratibu unazofuata umoja huo. Nchi hizo aidha zimetangaza kuwa uamuzi huo wa Musa Faki ni kosa lisilokubalika la kiutendaji na kisiasa linalokiuka vigezo vya utoaji hadhi ya wanachama mtazamaji na mfumo wa utoaji itibari wa umoja wa Afrika ambao ulipitishwa na baraza lake la utendaji mnamo Julai mwaka 2005. Kwingineko, mahakama kuu ya Nigeria wiki hii imetoa tuhuma mpya dhidi ya Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, ikiwa ni siku chache tu baada ya mahakama ya Kaduna kutoa hukumu ya kuachiwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu. Wakili mmoja wa mahakama ametangaza kuwa Nigeria imetoa tuhuma mpya dhidi ya Shekh Zakzaki kwa kumhusisha na ugaidi. Hata hivyo, Femi Falana, kiongozi wa timu ya mawakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki amezungumzia swala hilo na kusema, kinyume na ripoti, kwamba mashtaka hayo mapya yalifunguliwa baada ya hukumu ya kuachiwa huru Sheikh Zakzaki, lakini yaliwasilishwa siku mbili kabla ya hukumu hiyo. Hatua ya kutapatapa ya serikali ya Jimbo la Kaduna ya kuvuruga kuachiwa huru kiongozi huyo Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat, walioachiwa huru Jumatano ya Julai 28 baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso na sulubu nyingi. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan imechukua hatua ya kwanza ya kutaka kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Abdallah Hamduk, waziri mkuu wa Sudan, amesema katika taarifa kuwa muswada wa sheria ya kutaka Sudan ijiunge na mkataba wa Roma uliobuni ICC umepasishwa kwa kishindo wiki hii na baraza la mawaziri la nchi hiyo. Amesema karibuni hivi mkutano wa pamoja baina ya baraza la uongozi la Sudan na baraza la mawaziri la nchi hiyo utafanyika kwa lengo la kuupasisha muswada huo kuwa sheria. Hata hivyo, waziri mkuu huyo wa Sudan hajafafanua iwapo hatua hiyo ya kujiunga nchi yake na ICC ina maana ya kukabidhiwa mtawala wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir katika mahkama hiyo ya kimataifa au la. Katika nchi jirani, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini wiki hii ameinguliwa kuwa kiongozi wa chama chake na vilevile mkuu wa vikosi vya jeshi alivyokuwa akiviongoza. Chama pinzani, cha upinzani cha SPLMIO ambacho kimegawana madaraka na chama cha SPLM kinachoongozwa na rais Salva Kiir kimemtosa Machar, licha ya kiongozi huyo kuwa na mchango mkubwa katika kufikiwa mapatano ya amani ya mwaka 2018. Tawi la kijeshi la chama hicho alichokuwa na kiongoza Mashar limesema makamu huyo wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini ametimuliwa uongozini baada ya kufanyika mkutano wa siku tatu huko kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa ya tawi la kijeshi la chama cha SPLMIO imeeleza bayana kuwa mkuu wa vikosi hivyo, Luteni Jenerali Simon Gatwech Dwal ndiye ameteuliwa kuwa kaimu kiongozi wa harakati hiyo ya upinzani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Mashar ameshindwa kabisa kuonyesha uongozi imara na badala yake amekidhoofisha zaidi chama hicho cha upinzani na nafasi yake ndani ya serikali ya muungano iliyoundwa mapema mwaka elfu mbili na ishirini. Mashar anasisitiza kuwa waliokula njama ya yeye kutimuliwa uongozini ni maadui wa usalama na amani ya nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Wadadisi wa mambo wana wasiwasi kuwa matukio haya mapya ya kisiasa Sudan Kusini huenda yakalirejesha taifa hilo katika mapigano ya ndani political pundits uh, in the region are keenly watching as they ponder his next move certainly there are fears that uh, a split could, could, could reignite uh, uh, fighting from, from, the, from the, the prolonged civil, uh, civil war but uh, at the moment it's still unclear what, what, what the future holds na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa idadi ya wagonjwa walioaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 katika nchi za Kiafrika imevunja rekodi. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, idadi ya watu waliofariki dunia barani Afrika katika wiki ya mwisho ya mwezi uliopita hadi tarehe mosi ya Agosti mwaka huu ndiyo ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa hadi sasa tangu kuanza maambukizi ya ugonjwa huo. Imeelezwa kuwa katika wiki moja iliyopita, watu zaidi ya 64 waliaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika, idadi inayotajwa kuvunjwa rekodi barani humo. Na habari hiyo ya janga la Corona ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ke Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 28 Dhulhija mwaka 1442 hijria, sawa na Agosti 8 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 2354 iliyopita, sawa na tarehe 8 Agosti mwaka 333 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alayhi ssalam, ilianza kazi ya ujenzi wa mji wa Alexandria nchini Misri, ambao leo hii unahesabiwa kuwa moja kati ya bandari muhimu huko kusini mwa bahari ya Mediterania. Ujenzi huo ulifanyika kwa amri ya Alexander Macedon huko kaskazini mwa Misri. Tarehe 28 Dhulhija, katika siku kama ya leo, miaka moja, 1379 iliyopita, yaani miaka miwili baada ya harakati ya mapambano ya mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam Hussein bin Ali alayhi ssalam katika ardhi ya Karbala, hapo mwaka 61 hijria, kulijiri tukio la harra mwaka huo watu wa mji mtukufu wa Madina waliokuwa wamechoshwa na dhulma na ukatili wa mtawala Yazid bin Muawiya walimfukuza gavana wake mjini humo, Marwan bin Hakam. Baada ya tukio hilo, Yazid alituma jeshi likiongozwa na mtumishi wake mwagadamu na mtenda dhuluma Muslim bin Ukba katika mji mtakatifu wa Madina na kuliamuru kufanya mauaji makubwa mjini humo na kupora mali. Mauaji hayo hayakuwahi kushuhudiwa katika historia ya zama za awali za Uislamu na wanahistoria wamesema kuwa Waislamu zaidi ya elfu kumi wakiwemo masahaba wa Mtume mtukufu waliuawa katika shambulizi hilo. Vitabu vya historia pia vinasema utawala wa Yazid bin Muawiya ulihalalisha mji wa Madina kwa askari wake kwa muda wa siku tatu na kwamba wasichana na wanawake wa masahaba walinajisiwa katika tukio hilo. na miaka ishirini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Agosti mwaka 1998 wanamgambo wa kundi la Taliban nchini Afghanistan waliuteka na kukaliwa kwa mabavu mji wa Mazar Sharif ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukaliwa kwa mabavu mji huo, wanamgambo wa Taliban walioshambulia ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji huo na kuwaua shahidi wanadiplomasia wanane wa, wana wa kiirani na mwandishi mmoja wa habari. Kundi la Taliban liliasisiwa mwaka 1994 kwa ufadhili na usaidizi wa Marekani na Pakistan na kufanikiwa kuikalia sehemu kubwa ya ardhi ya Afghanistan. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, mskilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum, na mjibu namjibu alaikum salam. Anaandika chama tawala Uganda kukanusha kuingilia uchaguzi ni jambo la kawaida, ila kuna msemo usemao lisemwalo lipo na kama halipo laja haya. Juma Idi Isa huyo akiwa Masawi Kondoa, Tanzania. Asante sana pia. Idris Ali Mali ya Mungu, ukiwa hapo Mombasa Kenya, anasema shukran kwa matangazo bora. Asante sana pia. Abdallah Alima Kajura, ukiwa hapo Tabora Tanzania, yeye yeah, anatushukuru kwa habari. Asante sana pia. Yahya Ali, ukiwa hapo Tanga Tanzania. Maoni ni mengi tu, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kulete habari za dunia kwa kifupi. Chama tawala nchini Uganda cha NRM kinachoongozwa na Rais Yoweri Museveni kimekishutumu vikali chama kikuu cha upinzani nchini Kenya, ODM kinachoongozwa na Raila Odinga, kwa kudai kuwa kinalenga kushirikiana na naibu rais wa Kenya William Ruto kuibua machafuko ya uchaguzi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameukumbusha utawala wa kizayuni juu ya uwezo mkubwa wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon katika mapambano na vita vya nchi kavu na kuonya kuwa hatua yoyote ghalati itakayopelekea kuibuka vita vipya haitakuwa na matokeo mengine ghairi ya kufutwa Israel katika uso wa dunia. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema harakati hiyo ya mukawama haitaki vita, lakini pia haiogopi vita kwa kuwa ina uhakika wa kuibuka mshindi iwapo vitaibuka na wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema mauaji ya Hiroshima yaliyofanywa na Marekani katika shambulizi lake la bomu la atomiki ni kumbukumbu kumbu ya jinai za Marekani dhidi ya binadamu. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya mchana. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na vilevile tuna kushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijasoma kwa sasa, insha allah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.