Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subaha lkheri, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo ni Agosti 8 mwafaka na tarehe 28 Dhulhija mwaka 1442 Hijria. Jina langu ni Husen Hasan. Inshallah tutakuwa sote katika takriban dakika hamsini hizi za kukuletea mambo mbalimbali mbali. kama vile habari, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na vilevile vile vipindi. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia Saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati, tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Iti nyingine zapatikana mpakani mwa Tigre huko Ethiopia na Sudan. Iran yakanusha madai yasiyo na msingi ya G7 kuhusu hujuma dhidi ya meli. Na mapigano baina ya wafuasi wa Riek Mashar huko nchini Sudan kusini ya shtadi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Maiti zingine sita zimepatikana kwenye kingo za mto unaotenganisha Sudan na eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya maiti zingine zisizopungua 30 zilizosombwa na maji kupatikana kwenye kingo za mto huo unaotenganisha Sudan na eneo la Tigre linaloshuhudia mapigano kwa karibu miezi 9 sasa. Wakimbizi na daktari walioziona maiti hizo jana Jumamosi wameutaka Umoja wa Mataifa na mamlaka za Sudan zisaidia katika shughuli ya kutafuta miili zaidi kwenye fukwe za mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kwa jina la Tekeze, ambao unapita kwenye mpaka wa pamoja wa Ethiopia na Eritrea. Kwa mujibu wa wakimbizi hao, miili karibu hamsini imeokotwa kwenye kingo za mto Setit katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, na kwamba akthari ya maiti hizo ni za watu waliouwawa kwa kupigwa risasi. Kabla ya hapo, maafisa wawili wa Sudan pamoja na raia wawili wakazi wa mji kilipo kijiji cha Wad al Hilu karibu na bwawa la Setit katika jimbo la Kasala wamesema waliopoa wa maiti ishirini kutoka kwenye mto Setit, sita siku ya Jumamosi, tisa Jumapili na maiti nyingine tano Jumatatu wiki iliyopita. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi pande zote dhidi ya eneo la Tigre Novemba mwaka jana kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF, wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za, za kijeshi. Hadi sasa mapigano hayo yameua mamia ya watu, mbali na kuwalazimisha watu karibu milioni mbili, mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Tukirejea hapa nchini, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani taarifa isiyo na msingi ya nchi za kundi la G7 au G7 ambalo limetuhumu Teheran kuwa eti ilihusika na hujuma ya wiki iliyopita dhidi ya meli ya Israel katika pwani ya Oman. Katika taarifa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zade amesema tukio la hujuma dhidi ya meli hiyo lilipangwa siku kadhaa kabla ya kuapishwa rais mpya wa Iran na kuongeza kuwa njama kama hizo huungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israel. Khatib Zade ameongeza kuwa njama kama hizo zimewahi kupangwa na Israel nyakati mbalimbali mbali, na si mpya kwa wale wanaofahamu historia ya eneo hili. Aidha, Khatib Zade amesema Iran inafungamana na msingi wa kudumisha usalama katika eneo la kistratejia la Ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz. Amesema Iran iko tayari kushirikiana na nchi za eneo kwa lengo la kuhakikisha kuwa kuna usalama katika kanda hii. Tarehe 30 Julai, shirika la Zodiac Maritime linalomilikiwa na bwenyenye wa kizayuni Eyal Ofer lilidai katika taarifa kwamba meli ya Masa Street inayomilikiwa na Israel imeshambuliwa na ndege isiyo na rubani katika eneo la bahari ya Oman. Kufuatia shambulio hilo na bila ya kuonyesha ushahidi wowote wa wa kuthibitisha madai yake, waziri mkuu wa utawala haramu wa Kizayuni Naftali Bennett alidai kuwa taarifa walizo nazo za kiintelijensia zinaonyesha kwamba Iran ndiyo iliyoishambulia meli hiyo ya Israel. Mbali na hayo, mapigano makali yameibuka baina ya mirengo miwili ya chama cha SPLA-IO cha makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar. Taarifa zinasema mapigano hayo yaliibuka Jumamosi baada ya wapinzani wa Machar kutangaza wiki iliyopita kuwa wamemwondoa kama mkuu wa chama na jeshi la chama hicho. Askari wa chama wanaoongozwa na mrengo hasimu wa Jenerali Simon Gatwech Dwal walioshambulia askari watifu kwa Mashar, na mapigano makali yakaibuka. Msemaji wa mrengo wa Mashar, Kanali Lam Paul Gabriel amesema wamewaua majenerali wawili waasi, pamoja na askari 27 huku akikiri kuwa upande wao umepoteza askari watatu. Jumatano, mrengo mmoja katika chama cha SPLMIO ambacho kimegawana madaraka na chama cha SPLM kinachoongozwa na Rais salva Kiir kilitangaza kumtimua Mashara licha ya kiongozi huo kuwa na mchango mkubwa katika kufikiwa mapatano ya amani ya mwaka 2018. Taarifa ya tawi la kijeshi la chama cha SPLMIO imeeleza bayana kuwa mkuu wa vikosi hivyo, luteni jenerali Simon Gatwech Dwal, ndiye ameteuliwa kuwa kaimu kiongozi wa harakati hiyo ya upinzani. Wa itifaki wa Mashar Ijumaa walipuzilia mbali hatua hiyo na kusema ni mapinduzi yaliyofeli, huku akisisitiza kuwa Mashar bado ni kiongozi wa chama. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, afisa mwandamizi wa chama cha kiislamu cha An-Nahda nchini Tunisia anashikiliwa kifungo cha nyumbani kutokana na kile ambacho kimetajwa ni kutumia vibaya madaraka. Anwar Maarouf ni mwanachama mashuhuri zaidi wa chama hicho kulengwa tokea rais Kais Saied wa nchi hiyo amfute kazi waziri mkuu na kusimamisha bunge kwa muda mnamo Julai 25 katika hatua ambayo ilitajwa na Anahdha kuwa ni mapinduzi baridi. Chama cha Anahdha kimetoa taarifa na kusema, Maaruf alifahamishwa Ijumaa na maafisa wa usalama kuwa yuko katika kifungo cha nyumbani, lakini hakuonyeshwa amri yoyote ya kisheria iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani. Chama hicho kinasema uamuzi huo unakiuka haki yake ya kutembea na uhuru wa maoni. Maaruf alikuwa waziri wa mawasiliano na teknolojia mwaka elfu mbili kumi na sita hadi mwaka jana. Rais Kai Said ameashiria kwa njia ya moja kwa moja kuwa wizara hiyo ilitumiwa vibaya na vyama vya kisiasa. Ingawa hatua ya mwezi jana ya rais Said inaonekana kuungwa mkono na wananchi, lakini imeibua maswali mengi kuhusu mchakato wa kidemokrasia katika nchi hiyo ambayo ilikuwa ya kwanza kushuhudia mwamko wa Kiislamu katika nchi za Kiarabu mnamo mwaka 2011. Tumalizie hapa nchini ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa wito kwa pande zote katika vita nchini Afghanistan kusitisha vita na mauaji ya ndugu kwa ndugu sambamba na kufanya mazungumzo ya kutafuta au ya kutatua mgogoro uliopo, huku ikitangaza kuwa tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo hayo. Hayo yamo kwenye taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran katika kumbukumbu kumbu ya tukio la kigaidi la kuuawa wanadiplomasia na mwandishi habari wa Iran katika eneo la Mazar-e Sharif. Taarifa hiyo imesema, na hapa nanukuu: Agosti 8 ni moja ya siku zenye uchungu katika diplomasia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika siku kama hii miaka ishirini na mitatu iliyopita wanadiplomasia wa Iran na mwandishi wa habari waliuawa washahidi katika hujuma iliyotekelezwa dhidi ya ubalozi mdogo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Mazari Sharif huko Afghanistan. Hujuma hiyo ilikuwa kinyume cha mikataba yote ya kimataifa, Uislamu na mantiki ya binadamu. Mshakuru. Taarifa hiyo imesema jamii ya kimataifa ilifungamana na Iran kufuatia hujuma hiyo ya kigaidi na watu wa Afghanistan nao vilevile walijiunga na Iran katika maombolezo, kwani wao wenyewe ni wahanga wa ugaidi, na nukta hiyo inaashiria uhusiano wa kina baina ya watu wa nchi mbili. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatawa sasa mpenzi msikilizaji ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho Israel na duru mpya ya mivutano ya kiusalama na mukawama. Hatua za karibuni za Israel nje ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu zinaonyesha kwa utawala huo unalielekeza eneo la magharibi mwa Asia upande wa mivutano na machafuko mapya kwa kutegemea mahesabu yake yasiyo sahihi katika nyanja tatu za kieneo, ndani na kimataifa. Waziri wa vita wa Israel Beni Gans amedai kuwa tawala au tawala huo uko tayari kuingia vitani na Iran vilevile vile, na baada ya miaka kumi na mitano ndege za kivita za Israel zimeshambulia maeneo kadhaa kusini mwa Lebanon, lengo likiwa ni kuijaribu harakati ya Hezbullah ya Lebanon. Wakati huo huo, nchi za zi magharibi zinazoiunga mkono Israel mara hii zikiongozwa na Uingereza zimeanzisha vita vya vyombo vya habari dhidi ya Iran na kudai kuwa jamhuri ya Kiislamu imehusika katika shambulio dhidi ya meli ya Maast. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni nini malengo ya mivutano hii mpya au mivutano hii mipya ya kiusalama ya Israel dhidi ya mhimili wa mukawama, inaonekana kuwa lengo kuu zaidi la hatua za utawala wa kizayuni ni kutaka kutoa pigo kwa serikali mpya ya Iran. Hafla ya kukabidhiana madaraka na kuapishwa rais mpya wa Iran ilifanyika rasmi juzi Alhamisi na serikali mpya tayari imeanza kazi. Hii katika hali ambayo rais mpya wa Iran Sayid Ibrahim Raisi amesisitiza mara kadhaa swala la kuimarishwa kambi ya mukawama na mapambano dhidi ya uvamizi, sera za mabavu na jinai za Israel dhidi ya uitifaki wa Iran katika eneo la isha ma la magharibi mwa Asia. Kupitia vita vya kisaikolojia kama madai kwamba uko tayari kupigana vita na Iran au kupitia propaganda zake za vyombo vya habari wakishirikiana na Ulaya na Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel umekusudia kukwamisha mipango ya serikali mpya ya Iran na kusogeza mbele na kufanikisha siasa zake za ndani na kuimarisha mukawama katika eneo la Asia magharibi mwa Asia. Ukweli ni kuwa Israel na washirika wake wanafanya kila linalowezekana ili serikali mpya ya Iran ianze shughuli zake chini ya mashinikizo. Lengo jingine muhimu la Israel ni kuvuruga mazungumzo mapya kati ya Iran na kundi la nne jumlisha moja kwa ajili ya kuhuisha mapatano ya nyuklia ambayo yalisita kwa karibu mwezi mmoja uliopita, nchi za magharibi zikisubiri kuapishwa serikali mpya hapa nchini. Mivutano mipya ya kiusalama dhidi ya Iran na mukawama inatekelezwa katika mwelekeo huo. Lengo jingine la Israel linahusiana na mchezo wa kuwania madaraka baina ya wanasiasa ambao bado haujamalizika, au huko katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu Netanyahu ameondoka madarakani baada ya kuwa waziri mkuu kwa kipindi cha miaka kumi na miwili na siku sabini na nne huko Israel. Lakini wachambuzi wa masuala ya kisiasa ndani na nje ya Israel wanaelewa vyema kwamba serikali ya kupokezana madaraka kati ya Bennett na Lapid si tu kwamba haina mshikamano, bali pia inafanya kazi chini ya kivuli cha uoga na wahaka wa kumhofia Netanyahu. Duru hii mpya ya mivutano ya serikali ya sasa Israel dhidi ya mukawama inafungamana na masuala ya ndani ili kutaka kuonyesha kwamba baraza la serikali ya sasa ya kupokezana madaraka linaweza kulinda usalama vizuri zaidi kuliko serikali ya Netanyahu. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa mukhtasari maisha ya Sayid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa kishia mfasiri mahiri wa Qurani tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika ambaye aliishi katika karne ya nane hijiria. Tulisema kuwa alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayyid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi na kistafidi na mafundisho ya ahlulbeiti alayhimssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa Kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqik Thani au Muhaqik Karaki. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi, mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya hijiria, ambapo mashia wenye ikhlasi kama Salman Alfarisi, Amari Yasir na Abu Dhar Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimsalam na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa nazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hura Al Amil Aliondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa Kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi, na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya nane mpaka ya kumi na moja hijiria. Katika zama hizo shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikihi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo, ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Lawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika, Muhakiki Thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo na zuoni wakubwa zama hizo. Licha kuwa Karak kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii sio na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri. Katika kipindi cha rika la ujana, alianza kufanya utafiti na uhakiki akiwa katika rika hilo, katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya yani muhakiki thani, yaani mhakiki wa pili mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, baada ya Muhaqiki Hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherehe kitabu Qawaid alama Hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiulmaqasid fi sherhi lqawaid. Aidha, muhaqiqi Karaki anajulikana pia kwa jina la sahibu Jamiulmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vyema fikra na mitazamo ya fiqhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya Kishia ahapa nchini. Alipokuja nchini Iran, alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijria mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiq Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuisha nembo na madhihirisho ya ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii. Alifanya hima na juhudi kubwa ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na haya ala kheiri lamal al katika adhana na iqama, ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatulfaqih, ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, anasema Freeman akikusudia Freeman Mboe, unataka kuichafua nchi yetu ya Tanzania. Yeye Amnesty International yaitaka Tanzania itoe ushahidi au imwachie Freeman Mboe, anasema Mboe haachiliwi ngo. <laughs> Aya, profesa huyo Ali Magema na maoni yake akiwa katika mtaa wa madina tu zahara, Tanga, Tanzania. Asante sana. Pia Yahya Ali ukiwa hapo hapo hapo Tanga katika barabara kumi na tatu anasema serikali ya Tanzania unapaswa kuacha mara moja chuki na wapinzani na iache kuwa bambikia kesi ya ugaidi na utakatishaji fedha, matokeo yake nchi isije ikakatumbukia kwenye machafuko kikubwa. Kwa viongozi wa Tanzania ni kuangalia maslahi ya wananchi bila ubaguzi. Kimsingi inaonyesha wazi chama tawala CCM haizingatii maslahi ya wananchi, bali chama hicho, nasema bali chama hicho tawala kiko kwa maslahi ya vikundi vya watu wachache. Na kama navyokwambia mpenzi msikilizaji, daima hapa tunakaribisha maoni ya yeyote yule, hatuegemei upande wowote. Muhimu tu maoni yako yawe yanazingatia maadili na yawe yameandikwa kwa kutumia lugha mufti na mwafaka. Karibu sasa, ni kuletea macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo ni ya kuwatua moyo, inayosema polisi adaiwa kuua mtoto kwa kipigo, kabla ya kifo aliwekwa mahabusu akiwa taabani, baba asimulia mkasa wote, Muliro aagiza uchunguzi, mtuhumiwa adunda mtaani. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele ni ya kusikitisha pia, yenye kichwa cha maneno wanafunzi watano wafa ajalini, walipanda mshikaki Habari hiyo ya tanzia inaonekana pia katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili, ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika wanafunzi watano wa shule ya sekondari Kimange, wilaya ya Kibaha mkoani Pwani wamefariki dunia baada ya kugongwa na lori la mizigo wakiwa wamepanda kwenye pikipiki moja wakitoka michezoni. Habari kuu hata hivyo inasema mfuko wa dunia kuipatia tanzania trilioni mbili katoliki watoa waraka korona ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe Jumapili, ambalo pia linaandika ugoro na tumbaku janga lingine la afya nchini na ukweli kuhusu chanjo ya korona na nguvu za kiume. Gazeti la Sunday News pamoja na mambo mengine limeandika habari yenye anuani semayo uhusiano wa da na teheran kuimarika zaidi baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari zina vichwa vinavyosomeka: Udhibiti corona utasaidia uchumi kukua, yasema NBS; Rais Samia mteua Mugoya kuwa msajili wa hazina; na RC Kilimanjaro aagiza wanaopotosha chanjo corona wakamatwe. Tuelekeze kurunziotu nchini Kenya, ambapo gazeti la Standard, Nation na gazeti dada la Taifa Jumapili matoleo ya mtandaoni yametenga nafasi ya kwanza kwa habari ya wanariadha wa Kenya kuendelea kuvuna medali za dhahabu katika michezo ya Olimpiki ya Tokyo, huko Japan. Wapunde kutoa medali ya dhahabu ni Eliud Kipchoge na Peres Jepchirchir. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili umepambwa kwa picha za baadhi ya vijana waliouawa na polisi ya Kenya katika mazingira ya kutatanisha. Picha hiyo au picha hizo zimeambatana na anwani inayosema Covid yaanika ukatili wa polisi. Kwa muhtasari ni kuwa wanne hao waliuawa kwa kupatikana nje katika masaa ya kafyu. Pia limeandika walimu wavuna hongo kubwa, wakiuza nafasi za kidato cha kwanza, na mgeni wa Ruto anyakwa na polisi wa kupambana na ugaidi. Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyingine, limeandika chama tawala nchini Uganda NRM kinachoongozwa na Rais Yoweri Kaguta Museveni kimeshutumu vikali chama cha ODM chini ya Raila Odinga kwa kudai kuwa kinalenga kushirikiana na naibu wa rais William Ruto kuzua machafuko nchini Kenya. Katibu mkuu wa NRM Richard Todwong jana alisema kuwa Rais Museveni hana nia ya kuingilia uchaguzi wa Kenya kumwezesha Dr Ruto kumrithi Rais Kenyatta mwakani. Habari ya kutiwa mbaroni mpambe wa naibu rais wa Kenya William Ruto imetangulizwa mbele na gazeti la Sunday Nation chini ya anwani inayosema kioja cha angatua huku mpambe wa Ruto akikamatwa. Gazeti la Sunday Standard limepa uzito wa kwanza habari yenye anwani isemayo ndani ya muungano wenye matatizo wa Uhuru Ruto. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyopaa kipaumbele na Sunday Monitor ina anwani isemayo serikali kuzuia mali na vyeti Mia moja vya wana, uh, wa Asia. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika Kiprotich ajiondoa huku Kipchoge wa Kenya akiandika historia ya marathon ya wanaume Olimpiki. Mapigano yaibuka baina ya pande hasimu za chama cha mashar Sudan Kusini, na maandamano Chad dhidi ya jeshi. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na kesi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tanzania yaahirishwa tena kesi na vifo vya korona vya shtadi barani Afrika na nchi za Afrika zinaendelea kukosoa kuidhinishwa Israel kwa mwanachama mtazamaji wa AU pamoja na matukio mengine. Karibu barabara. Kesi ya uhujumu uchumi na ugaidi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Tanzania Chadema Freeman Mbowe imeahirishwa hadi Agosti 13 ili kutoa fursa kwa upande wa mashtaka kuwasilisha taarifa za kesi hiyo kutoka Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma dpp Ijumaa hii Mbowe na washtakiwa wenzake watatu walisomewa upya mashtaka yao mbele ya hakimu mkazi mkuu Thomas Simba, ambayo ni kula njama na tuhuma za ugaidi, ambayo wanadaiwa kuyatenda kati ya Mei mosi na Agosti mosi katika maeneo ya Moshi, Dar es Salaam, Morogoro na Arusha. Wakili Peter Kibatala anazungumzia uamuzi huo wa Ijumaa wiki hii. Freeman Mbowe anashtakiwa kwa kula njama e, za kutenda vitendo vya kigaidi e, na particularly kwamba alikula njama e, katika hoteli ya Aishi huko Moshi Kilimanjaro e, za kutenda makosa ya kigaidi ya kufanya ulipuzi wa vituo vya mafuta, lakini pia ameshtakiwa kwa kufadhili vitendo vya kigaidi kwa maana kwamba wanasema indirectly yeah amefadhili vitendo vya kigaidi kwa kuwapatia fedha washtakiwa wa kwanza, wa pili na watatu, walinzi wake wa zamani I. Wenzetu walisema kwamba e, upelelezi umekamilika. Tulitegemea kwamba leo tufanye hatua ya komito e, tumekubana kwamba tutakapokutana tena Ijumaa ijayo tarehe kumi na tatu. Mahakama imeelekeza kwamba wenzetu wajitahidi kadri inavyowezekana tarehe hiyo e, upelelezi sio tu umekamilika, lakini pia e, tu, zile hatua za awali kwa maana ya komito ziweze kufanyika siku hiyo ili swala hili, kwa sababu lina mvuto wa umma, liweze kwenda hatua nyingine. Kama mnaofahamu kwamba kwa mujibu wa sheria ni mahakama kuu ambayo ina, ina mamlaka ya kisheria ya, ya kusikiliza uh, shauri hili, lakini pia tumesisitiza kwamba ili kulinda haki za washtakiwa. Siku moja kabla ya hapo, yaani Alhamisi wiki hii, wafuasi wa chama hicho kikuu cha upinzani Tanzania waliokuwa wamekusanyika nje ya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, baada ya kuzuia kuingia ndani ya koti, walikamatwa na wanashikiliwa na jeshi la polisi wafuasi hao walikuwa wamefika mahakamani hapo kwa ajili ya kufuatilia kesi ya Mboe ambaye hata hivyo kufikishwa mahakamani siku hiyo, walikamatwa baada ya kutoa mabango yenye jumbe mbalimbali, huku wakitoa nara kuwa Mboe si gaidi. Askari waliokuwa kwenye magari mawili waliteremka na kuwakamata baadhi yao na wengine walifanikiwa kukimbia <tokunyuma. <tokunyuma> hali ya mshike mshike. Alhamisi hii mwenyekiti huyo wa Chadema alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikofikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la Chadema Bavicha. Mbali na hayo, nchi saba za Kiarabu wanachama wa Umoja wa Afrika zimelalamikia rasmi uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya umoja huo ya kupatia utawala haramu wa kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika. Balozi za nchi hizo saba ambazo ni Mauritania, Misri, Algeria, Tunisia, Libya, visiwa vya Komoro na Jibuti wiki hii zimetuma barua rasmi kulalamikia uamuzi uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat wa kuupatia utawala wa kizayuni hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo na kupokea hati ya utambulisho ya balozi wa utawala huo ghasibu. Sehemu moja ya barua hiyo imeeleza kwamba kwa kuzingatia msimamo thabiti wa kuunga mkono kadhia ya Palestina na kulaani hatua zozote zinazochukuliwa na Israel dhidi ya haki za taifa rafiki na ndugu la Palestina, uamuzi huo unagongana na maslahi matukufu ya Umoja wa Afrika, thamani, vigezo na taratibu unazofuata umoja huo. Nchi hizo aidha zimetangaza kuwa uamuzi huo wa Musa Faki ni kosa lisilokubalika la kiutendaji na kisiasa linalokiuka vigezo vya utoaji hadhi ya wanachama mtazamaji na mfumo wa utoaji itibari wa Umoja wa Afrika ambao ulipitishwa na baraza lake la utendaji mnamo Julai mwaka 2005. Kwingineko, mahakama kuu ya Nigeria wiki hii imetoa tuhuma mpya dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, ikiwa ni siku chache tu baada ya mahakama ya Kaduna kutoa hukumu ya kuachiwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu. Wakili mmoja wa mahakama ametangaza kuwa Nigeria imetoa tuhuma mpya dhidi ya Sheikh Zakzaki kwa kumhusisha na ugaidi. Hata hivyo, Femi Falana, kiongozi wa timu ya mawakili wa Shekh Ibrahim Zakzaki amezungumzia swala hilo na kusema kinyume na ripoti kwamba mashtaka hayo mapya yalifunguliwa baada ya hukumu ya kuachiwa huru Shekh Zakzaki, lakini yaliwasilishwa siku mbili kabla ya hukumu hiyo. Hatua ya kutapatapa ya serikali ya jimbo la Kaduna ya kuvuruga kuachiwa huru kiongozi huyo, Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat walioachiwa huru Jumatano ya Julai 28 baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso na sulubu nyingi. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan imechukua hatua ya kwanza ya kutaka kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan, amesema katika taarifa kuwa muswada wa sheria ya kutaka Sudan ijiunge na mkataba wa Roma uliobuni ICC umepasishwa kwa kishindo wiki hii na baraza la mawaziri la nchi hiyo. Amesema karibuni hivi mkutano wa pamoja baina ya baraza la uongozi la Sudan na baraza la mawaziri la nchi hiyo utafanyika kwa lengo la kuupasisha muswada huo kuwa sheria. Hata hivyo waziri mkuu huyo wa Sudan hajafafanua iwapo hatua wa hiyo ya kujiunga nchi yake na ICC ina maana ya kukabidhiwa mtawala wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al-Bashir katika mahakama hiyo ya kimataifa au la. Katika nchi jirani, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini wiki hii ameinguliwa kuwa kiongozi wa chama chake na vilevile mkuu wa vikosi vya jeshi alivyokuwa akiviongoza. Chama cha upinzani cha SPLMIO ambacho kimegawana madaraka na chama cha SPLM kinachoongozwa na Rais Salva Kiir kimemtosa Machar, licha ya kiongozi huyo kuwa na mchango mkubwa katika kufikiwa mapatano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Tawi la kijeshi la chama hicho alichokuwa na kiongoza Mashar limesema makamu huyo wa kwanza wa rais wa Sudan kusini ametimuliwa uongozini baada ya kufanyika mkutano wa siku tatu huko kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa ya tawi la kijeshi la chama cha SPLMIO imeeleza bayana kuwa mkuu wa vikosi hivyo Luteni Jenerali Simon Gatwech Dwal ndiye ameteuliwa kuwa kaimu kiongozi wa harakati hiyo ya upinzani. Taarifa hii inaongeza kuwa Mashar ameshindwa kabisa kuonyesha uongozi imara, na badala yake amekidhoofisha zaidi chama hicho cha upinzani na nafasi yake ndani ya serikali ya muungano iliyoundwa mapema mwaka elfu mbili na ishirini. Mashar anasisitiza kuwa waliokula njama ya yeye kutimuliwa uongozini ni maadui wa usalama na amani ya nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Wadadisi wa mambo wana wasiwasi kuwa matukio haya mapya ya kisiasa Sudan Kusini huenda yakalirejesha taifa hilo katika mapigano ya ndani political pundits uh, in the region are keenly watching as they ponder is next move certainly there are fears that uh, a split could, could, could reignite uh, uh, fighting from, from, the, from the, the prolonged civil, uh, civil war but uh, at the moment it's still unclear what, what, what the future holds na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa idadi ya wagonjwa walioaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 katika nchi za Kiafrika imevunja rekodi kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, idadi ya watu waliofariki dunia barani Afrika katika wiki ya mwisho ya mwezi uliopita hadi tarehe mosi ya Agosti mwaka huu ndiyo ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa hadi sasa tangu kuanza maambukizi ya ugonjwa huo. Imeelezwa kuwa katika wiki moja iliyopita, watu zaidi ya 64 waliaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 barani Afrika, idadi inayotajwa kuvunjwa rekodi barani humo. Na habari hiyo ya janga la Corona ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni yake Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru tu kwa habari, lakini Idris Ali Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya pia anatushukuru. Anaandika shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 28 Dhulhija mwaka 1442 Hijria, sawa na Agosti 8 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 2354 iliyopita, sawa na tarehe 8 Agosti mwaka 333 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alayhi ssalam, ilianza kazi ya ujenzi wa mji wa Alexandria nchini Misri, ambao leo hii unahesabiwa kuwa moja kati ya bandari muhimu huko kusini mwa bahari ya Mediterania. Ujenzi huo ulifanyika kwa amri ya Alexander Macedon huko kaskazini mwa Misri. Tarehe 28 Dhulhija katika siku kama ya leo, miaka alfu moja 1379 iliyopita, yaani miaka miwili baada ya harakati ya mapambano ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali alaihi salam, katika ardhi ya Karbala hapo mwaka 61 Hijria, kulijiri tukio la Harra. Mwaka huo, watu wa mji mtukufu wa Madina waliokuwa wamechoshwa na dhulma na ukatili wa mtawala Yazid bin Muawiya walimfukuza gavana wake mjini humo Marwan bin Hakam. Baada ya tukio hilo, Yazid alituma jeshi likiongozwa na mtumishi wake mwagadamu na mtenda dhulma Muslim bin Ukba katika mji mtakatifu wa Madina na kuliamuru kufanya mauaji makubwa mjini humo na kupora mali. Mauaji hayo hayakuwahi kushuhudiwa katika historia ya zama za awali za Uislamu, na wanahistoria wamesema kuwa Waislamu zaidi ya elfu kumi wakiwemo masahaba wa Mtume mtukufu waliuawa katika shambulizi hilo. Vitabu vya historia pia vinasema utawala wa Yazid bin Muawiya ulihalalisha mji wa Madina kwa askari wake kwa muda wa siku tatu, na kwamba wasichana na wanawake wa masahaba walinajisiwa katika tukio hilo. na miaka ishirini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Agosti mwaka 1998 wanamgambo wa kundi la Taliban nchini Afghanistan waliuteka na kukaliwa kwa mabavu mji wa Mazar Sharif ulioko kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kukaliwa kwa mabavu mji huo, wanamgambo wa Taliban walioshambulia ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji huo na kuwaua washahidi wanadiplomasia wanane wa Kiirani na mwandishi mmoja wa habari. Kundi la Taliban liliasisiwa mwaka 1994 kwa ufadhili na usaidizi wa Marekani na Pakistan na kufanikiwa kuikalia sehemu kubwa ya ardhi ya Afghanistan. Hii ni Radio Teheran. Kakoto Khamis wa Kigoma Butunga Tanzania Anasema kwa sasa nipo jiji la Mwanza Tanzania. Anasema nampongeza rais wa Iran Raisi kwa mazungumzo na spika wetu wa bunge Job Yustina Ndugai na mwenzake Zuberi Ali Mulid wa Zanzibar yaliyolenga kukuza uhusiano yaliyolenga kukuza uhusiano. Anasema Mwenyezi Mungu ajalie mazungumzo hayo yawe yenye kuleta ya heri katika taifa letu la Tanzania. Asante ah, asante sana pia Kakoto ukiwa hapo Kigoma, naye ee... Kipala MC wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema Falestina idumu. Kisha anasema mapigano South Sudan na laana za kujitenga, anasema dhambi hiyo haitawaacha salama. Asante sana, ni maoni yake Kipala MC akiwa Mwanza, Tanzania. Asante sana pia Profesa Ali Magema akiwa hapo Tanga, Tanzania. Nadhani uh, ujumbe wako huu tayari Nimekwisha usoma asante sana. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Maiti zingine sita zimepatikana kwenye kingo za mto unaotenganisha Sudan na eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre, chini ya wiki moja baada ya maiti zingine thelathini kupatikana katika eneo hilo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani taarifa isiyo na msingi ya nchi za kundi la G7 ambalo limeituhumu Teheran kuwa eti ilihusika na hujuma ya wiki iliyopita dhidi ya meli ya Israel katika pwani ya Oman. Mapigano makali yamezuka baina ya mirengo miwili ya chama cha SPLAIO cha makamu wa rais wa Sudan Kusini, Riak Mashar. Afisa mwandamizi wa chama cha kiislamu cha Nahdha nchini Tunisia anashikiliwa kifungo cha nyumbani kutokana na kile ambacho kimetajwa ni kutumia vibaya madaraka. na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa wito kwa pande zote katika vita nchini Afghanistan kusitisha vita na mauaji ya ndugu kwa ndugu, sambamba na kufanya mazungumzo ya kutatua mgogoro uliopo, huku ikitangaza kuwa Teheran iko tayari kwa mwenyeji wa mazungumzo hayo. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane katika matangazo yetu ya mchana, insha Allah. Kwa heri kwa sasa.