Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran studio za Jam Jam Nam. Wapenzi sikilizaji, na tulioandalieni usiku huu wa leo Jumaa Mosi, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tutakuwa na vipindi vya maulama wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Afrika juma hili. Makala hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia eh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world Service na kwa wasikilizaji wetu ulioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia mia moja na uh, tano nukta tatu, Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, pia Maarifa FM sitini na tisa nukta saba Kigoma, na maarifa Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara, na pia tisini na tisa nukta moja Singida. Matumaini yangu kutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho Imetimia saa nne usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari usiku huu. Rais Ibrahim Raisi wa Iran asema daima Iran itaendelea kutetea haki za wananchi wa Palestina. Ethiopia yatishia kupeleka jeshi lote kwa ajili ya kupambana na wanamgambo wa Tigray. Na watu wawili watiwa mbaroni kwa kutaka kumuua balozi wa Myanmar katika Umoja wa Mataifa. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Ibrahim e, Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesisitiza kuwa daima taifa la Iran litaendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi wa Palestina mkabala wa wadui wa utawala vamizi wa Israel. Said Ibrahim Raisi ameasema hayo katika mazungumzo yake na Ziyad Nakhala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina hapa mjini Teheran, na kubainisha kwamba iliyo ubunifu kwa ajili ya kuainisha hatima na mustakabali wa Palestina upo mikononi mwa mujahidina na makundi ya mukawama na ubunifu huu utaendelea mpaka kupatikane ushindi wa mwisho. Rais wa Iran aidha amesisitiza kuwa ushindi wa mwisho ni wa Palestina na kwamba kambi ya batili, licha ya kumiliki silaha za kisasa, imeshindwa kufikia malengo yake kutokana na kusimama kidete wana mapambano au wana mukawama. Wakati huo huo, rais, raisi amesema katika mazungumzo yake na Ismail Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati uh, ya mapambano ya Kiislamu ambaye pia alikuwa hapa Tehran kuwa hii leo ishara za ushindi mkubwa wa mrengo wa mukawama au mapambano ya Kiislamu zimejitokeza, na kwamba operesheni ya hivi karibuni ya upanga wa Quds ilikuwa moja ya ishara hizo. Kuhusiana na himaya na uungaji mkono wa Iran kwa taifa la Palestina, rais rais amesema kuwa Iran daima imekuwa ikiunga mkono na mapambano wa Palestina na kwamba katu taifa hili halijatetereka katika sera hizi. Amesema, kwa mtazamo wetu Palestina ni kadhia ya ulimwengu wa Kiislamu, na amesisitiza kuwa Uh, Iran itaendelea kuunga mkono uh, taifa la Palestina. Rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyechukua rasmi uongozi wa serikali ya awamu ya kumi na tatu baada ya kuapishwa Alhamisi ya juzi, alikutana na viongozi hao wawili wa Palestina ambao walishiriki katika sherehe hiyo ya kuapishwa kwake. Tukiwa bado katika masala ya Palestina, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali kikao cha wajumbe wa kamati ya utekelezaji ya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, mawaziri na maafisa wa mamlaka ya ndani na viongozi wa utawala haramu wa Israeli, kikao ambacho kilifanyika kwa lengo la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeeleza kwamba vikao kama hivi vinatilia alama ya swali thamani za kitaifa za Palestina na wakati huo huo e, vikao kama hivyo vinajeruhi pia hisia za taifa la Palestina, wafungwa mateka, majeruhi na familia za mashahidi e, wa Palestina ambao wamepoteza maisha wakipigania ukombozi wa ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina imesisitiza kuwa Hatua za harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na mamlaka ya ndani ya Palestina inakwamisha juhudi za taifa la Palestina na wana mapambano wake za kutetea na kupigania haki za wananchi madhulumu wa Palestina mkabala wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. Kadhalika, taarifa hii imeeleza kwamba vikao kama hivi ni upotoshaji hatari na katu Hatua kama hizi haziwezi kukubalika. Harakati ya ukombozi wa Palestina PLO imeitaka mirengo, makundi yote ya Palestina pamoja na wananchi wa Palestina kwa ujumla kusimama na uh, uh, harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas imeitaka mirengo yote, makundi yote ya Palestina pamoja na wananchi wa Palestina kwa ujumla kusimama na kukabiliana na hatua hizi za harakati ya PLO. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina, taarifa kutoka Moroko zinasema kuwa maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini humo, ambapo waandamanaji wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu na huku wakitoa wa nara za kuunga mkono wa Palestina wametangaza kuwa pamoja na wananchi hao na kulaani vitendo na jinai za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Baadhi ya nara zilizosikika zikitolewa na waandamanaji hao nchini Moroko ni pamoja na Palestina ni amana, na kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel ni khiana. Serikali ya Moroko ambayo hivi sasa imo kwenye mkumbo wa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizaini wa Israeli imekuwa ikizuia kufanyika maandamano ya wanaokusudia kupaza sauti zao kulaani jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina. Wananchi wa Moroko wamekuwa wakitangaza mshikamano wao na wananchi wa Palestina na kushinikiza kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida baina ya nchi yao na utawala wa kizaini wa Israeli. Disemba mwaka jana Moroko na utawala haramu wa Israeli zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko kwenye eneo la Sahara Magharibi linalozozaniwa. Moroko ni nchi ya sita ya Kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrain na Sudan kuanzisha uhusiano rasmi kati yake na utawala bandia wa Israeli. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israeli ambacho ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina, kimeendelea kukabiliwa na upinzani katika ulimwengu wa Kiislamu na hata ndani ya Moroko kwenyewe. Sasa tunaelekea Afrika Mashariki, ambapo taarifa zinasema Ethiopia imetahadharisha kuwa huenda ikapeleka nguvu zake zote za kijeshi baada ya waasi wa jimbo la Tigray kuendeleza mashambulizi yao katika mikoa ya jirani. Taarifa ya Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Ethiopia imeeleza kwamba serikali ya Addis Ababa inafikiria kukusanya uwezo wake wote wa kijeshi kama juhudi za kuupatia ufumbuzi kwa njia ya amani kwa mzozo huo iwapo juhudi za kutafutia ufumbuzi wa amani mzozo huo hazitaheshimiwa. Jana msemaji wa jeshi la ukombozi wa watu wa Tigrey, TPLF, alikataa miito inayowataka waondoke katika maeneo jirani ya Afar na Amhara. Matamshi hayo yamekuja siku moja baada ya wa waasi kudhibiti eneo la Lalibela, ambalo ni sehemu ya turathi za dunia za UNESCO katika mkoa huo wa Amhara. Itakumbukwa kuwa mapema mwezi huu Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa una wasiwasi kufuatia ucheleweshaji katika kupeleka misaada ya kibinadamu jimboni Tigrei kwa minajil ya kukabiliana na hali mbaya inayolikumba jimbo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Nao mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa UNICEF umeonya kuwa zaidi ya watoto laki moja katika jimbo la Tigrei la Ethiopia, eneo la mapigano wako katika hatari ya lishe inayohatarisha maisha katika miezi kumi na miwili ijayo. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigrey mwezi Novemba mwaka jana, kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey TPLF wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hadi sasa mapigano hayo yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Serikali ya Ethiopia inalaumu madola ya kigeni kuwa yanaingilia katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Hivi karibuni kulifanyika maandamano makubwa katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, ambapo waandamanaji waliokuwa na hasira walisema kuwa Marekani inachochea mapigano yanayoshuhudiwa e, katika nchi hiyo. Halikadhalika, nchi jirani ya Eritrea pia imezituhumu nchi za kigeni kuwa zinahusika katika kuchochea mapigano ya Ethiopia, e, kwa e, kuwa na uhasama na serikali ya rais wa nchi hiyo au waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed. Na raia wawili wa Myanmar wametiwa mbaroni mjini New York, Marekani, kwa kutaka kumuua au kumjeruhi Kiau Moetun, balozi wa Myanmar katika Umoja wa Mataifa, ambaye amekuwa akipinga na kukosoa vikali hatua ya jeshi ya kutoa madaraka nchini kwake. Duru za usalama nchini Marekani zinasema kuwa wawili hao walikusudia kushambulia balozi huyo ili kumshinikiza ajiuzulu nafasi hiyo. Balozi huyo alitimuliwa katika nafasi hiyo na jeshi la Myanmar baada ya kutoa madaraka, lakini amekataa kuachia nafasi hiyo na ameendelea kuiwakilisha Myanmar kama balozi wake katika umoja wa Mataifa. Hivi majuzi balozi na mwakilishi huyo wa Myanmar katika umoja wa Mataifa alisema kuwa jeshi la Myanmar lililotoa madaraka uh, katika nchi hiyo kwa nguvu limefanya mauaji ya umati ambapo kwa wakali watu 40 wakiwemo watoto waliuawa kwa umati Julai mwaka huu katika eneo la Sagaing. Aidha, alisisitiza kuwa ni wakati sasa kwa Umoja wa Mataifa, hususan Baraza la Usalama kuchukua hatua za kivitendo ili kukomesha ukandamizaji na mauaji dhidi ya raia huko Myanmar. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai kuwa Kulitokea wizi na udanganyifu katika wizi wa kura na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge Novemba mwaka jana, ambapo chama tawala cha National League for Democracy kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na utahusu kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali nchini Afghanistan. Kikao maalum cha baraza la usalama la Umoja Mataifa kuhusu machafuko yanayoendelea nchini Afghanistan kilifanyika jana Ijumaa, mjini New York katika makao makuu ya umoja huo. Katika kikao hicho wanachama wa baraza la usalama ikiwemo Marekani, Uingereza, Rusia, China na hali kadhalika pia India, e, wamelaani mashambulizi yanayolenga raia huko Afghanistan na pia wamesisitiza udharura wa kufanyika jitihada kubwa za kufikiwa mapatano ya kukomesha machafuko hayo. Mapigano makali yanayoendelea baina ya wapiganaji wa kundi la Taliban na jeshi la serikali kuu ya Afghanistan katika majimbo tofauti ya nchi hiyo na madai ya kundi hilo kwamba limedhibiti maeneo mengi ya Afghanistan ndiyo sababu kuu ya kuitishwa kikao maalum cha jana cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Baada ya kuanza kuondoka majeshi Amerikani ya Marekani ya muungano wa kijeshi wa NATO katika ardhi ya Afghanistan, ambako kulianza mwezi Mei kwa mujibu wa ratiba iliyowekwa na serikali ya Joe Biden na kunatazamiwa kukamilika tarehe 31 mwezi huu wa Agosti badala ya Septemba 11 kama ilivyokuwa imepangwa hapo wali, kundi la Taliban lilitumia fursa hiyo na kupanua udhibiti wake katika maeneo mengi ya Afghanistan na kuzidisha mashambulio dhidi ya vikosi vya serikali kwa sasa, jamii ya kimataifa imepatwa na wasiwasi wasi mkubwa kutokana na hali kwa kwa ya Afghanistan, kwa kuzingatia kwamba mapigano haya mkini yakazidisha mgogoro nchini humo, ikiwa ni pamoja na hatari ya wimbi la wakimbizi kuelekea nchi jirani, kuzidisha umwagaji damu wa raia katika maeneo ya mapigano baina ya, ya pande mbili, kuongezeka hatari ya harakati za makundi ya kigaidi kama vile Alqaida na Aisi sau Daesh. Ongezeko la uzalishaji wa dawa za kulevya katika maeneo yanayodhibitiwa na Taliban na uwezekano wa kusambaratika serikali kuu ya Kabul. Inatupasa hapa kukiri kwamba Marekani imehusika pakubwa katika kuibua hali mbaya ya sasa huko Afghanistan. Rais Joe Biden wa nchi hiyo tarehe nane Julai alitoa amri ya kuondoka haraka na ghafla jeshi la Marekani huko Afghanistan ili kujikomboa katika kinamasi cha nchi hiyo. Wakati huo Biden alisema umewadia wakati wa kukomesha vita virefu kuliko vyote vya Marekani. Alisema Marekani imeondoa asilimia tisini ya wanajeshi wake Afghanistan, na kwa sababu hiyo ndio kundi la Taliban linatumia fursa hiyo na kuteka maeneo mengi ya Afghanistan. Ilikuwa vigumu kuondoka ghafla wa na bila uratibu wanajeshi wa Marekani na NATO huko Afghanistan. Mtaalamu wa masuala ya Afghanistan Ahmad Saidi anasema Marekani imewekeana mkataba wa kistratejia na serikali ya Afghanistan na vilevile vile makubaliano ya Doha na kundi la Taliban. Kwa msingi huo, hakuna tofauti yoyote kwa Marekani kuhusu nani ya tadhibiti ya Afghanistan: kundi la Taliban, serikali ya Kabul au hata muungano wa pande zote mbili. Wa Marekani wako tayari kushirikiana na pande zote mbili katika siku zijazo na wanasubiri kuona nani ataibuka mshindi katika machafuko ya sasa. Hivi karibuni Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan alisema kuwa sababu ya machafuko ya sasa nchini humo ni uamuzi wa Marekani kuondoa ghafla majeshi yake nchini humo, na ametahadharisha kuwa hatua hiyo itakuwa na athari hasi. Hata hivyo, Ghani amesisitiza kuwa jeshi la Afghanistan lina uwezo na nguvu ya kuwarudisha nyuma na kuwashinda wapiganaji wa kundi la Taliban. Hata hivyo, wataalamu wa mambo wanasema kuwa uwezekano wa Afghanistan kutumbukia tena katika makucha ya Taliban umeongezeka sana, hasa kwa kutilia maanani jinsi wapiganaji wa kundi hilo wanavyozidi kusonga mbele na kutokuwepo msaada wa kikosi cha anga kwa jeshi la serikali kuu ya nchi hiyo. Nam wapenza usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo haya. Kwanza kabisa tutakuwa na kipindi kuhusu e, maulama wakubwa na e, e, katika ulimwengu wa kishia. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Wa wa, assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa mukhtasari maisha ya Sayyid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya 8 Hijria. Tulisema kuwa alikuwa fakihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimussalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa muhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hassan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya muhaqiq thani au muhaqiq Karaki. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 Hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi, mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya Hijiria, ambapo mashia wenye khilasi kama Salman Alfarisi, Amari yasir na Abu Dhar Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimsalam na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hur Al Amil aliyeondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki, ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shah Ismail Safawi, na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi Hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo kikuu cha kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya ahlulbeiti alaihim ussalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya nane mpaka ya kumi na moja hijiria. Katika zama hizo, shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikhi wasiwa na mithili walichomoza na kudhihiri hapo ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Alawal, Ashahidi thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika muhaqiq thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu baada ya kukamilisha masomo ya msingi alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo na wanazuoni wakubwa za zama hizo licha ya kuwa Karaki kilikuwa kijiji kidogo lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii siyo na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu, ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri katika kipindi cha rika la ujana. Alianza kufanya utafiti na uhakiki akiwa katika rika hilo katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya Muhaqiqi Thani, yani mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya Muhaqiqi Hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherehe kitabu Qawaid Alama Hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la jamiulmaqasid fi sharhi lqawaid. Aidha, Muhaqiqi Karaki anajulikana pia kwa jina la sahibu jamiulmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vema fikra na mitazamo ya fikhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya kishia hapa nchini. Alipokuja nchini Iran alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijria mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswala ya kisheria ya wananchi na vilevile kuongoza swala za jamaa, akiwa na lengo la kuisha nembo na madhihirisho ya Ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii. Alifanya hima na juhudi kubwa, ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na ahiya ala khairil amal katika adhana na iqama ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na ikama kwa muda wa miaka 56 kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya Wilayatul Faqih, ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na kesi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Tanzania yaahirishwa tena, kesi na vifo vya korona vya shtadi barani Afrika, na nchi za Afrika zinaendelea kukosoa kuidhinishwa Israel kwa mwanachama mtazamaji wa AU, pamoja na matukio mengine. Karibu barabara. Kesi ya uhujumu uchumi na ugaidi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe, imeahirishwa hadi Agosti 13 ili kutoa fursa kwa upande wa mashtaka kuwasilisha taarifa za kesi hiyo kutoka mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP. Ijumaa hii Mbowe na washtakiwa wenzake watatu walisomewa upya mashtaka yao mbele ya hakimu mkazi mkuu Thomas Simba ambayo ni kula njama na tuhuma za ugaidi ambayo wanadaiwa kuyatenda kati ya Mei mosi na Agosti mosi katika maeneo ya Moshi, Dar es Salaam, Morogoro na Arusha. Wakili Peter Kibatala anazungumzia uamuzi huo wa Ijumaa wiki hii. Freeman Mbowe anashtakiwa kwa kula njama za kutenda vitendo vya kigaidi na patikulari kwamba kula njama katika hoteli ya Aishi huko Moshi Kilimanjaro za kutenda makosa ya kigaidi ya kufanya ulipuzi wa vituo vya mafuta. Lakini pia ameshtakiwa kwa kufadhili vitendo vya kigaidi kwa maana kwamba wanasema indirectly, yeah, wamefadhili vitendo vya kigaidi kwa kuwapatia fedha washtakiwa wa kwanza, wa pili na watatu, ambao walikuwa na ulinzi wake wa zamani. Ee, wenzetu walisema kwamba e, upelelezi umekamilika. Tulitegemea kwamba leo tufanye hatua ya komito, lakini e, tumekubana kwamba tutakapokutana tena Ijumaa ijayo tarehe kumi na tatu, mahakama imeelekeza kwamba wenzetu wajitahidi kadri inavyowezekana tarehe hiyo, e, upelelezi sio tu umekamilika, lakini pia e, tu, zile hatua za awali kwa maana ya komito ziweze kufanyika siku hiyo, ili swala hili, kwa sababu lina mvuto wa umma, liweze kwenda hatua nyingine. Kama mnaofahamu kwamba kwa mjibu wa sheria ni mahakama kuu ambayo ina, ina mamlaka ya kisheria ya, ya kusikiliza uh, shauri hili, lakini pia tumesisitiza kwamba ili kulinda haki za washtakiwa siku moja kabla ya hapo, yaani Alhamisi wiki hii, wafuasi wa chama hicho kikuu cha upinzani Tanzania waliokuwa wamekusanyika nje ya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, baada ya kuzuiwa kuingia ndani ya koti, walikamatwa na wanashikiliwa na jeshi la polisi. Wafuasi hao walikuwa wamefika mahakamani hapo kwa ajili ya kufuatilia kesi ya Mbowe ambaye hata hivyo kufikishwa mahakamani siku hiyo. Walikamatwa baada ya kutoa mabango yenye jumbe mbalimbali mbali, huku wakitoa nara kuwa Mboe si gaidi. Askari waliokuwa kwenye magari mawili waliteremka na kuwakamata baadhi yao na wengine walifanikiwa kukimbia. <totikana> akaa wenginaataktak kama sio polisi mahakamani, umenielewa? Kuonyesha bango sio kosa la kisheria. Wewe nenda, tutatuma watu watakupa dhamana. Hali ya mshikemshike Alhamisi hii, mwenyekiti huyo wa CHADEMA alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom, mtaa wa Ghana, alikofikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la CHADEMA, BAVICHA. Mbali na hayo, nchi saba za Kiarabu wanachama wa Umoja wa Afrika zimelalamikia rasmi uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya umoja huo ya kupatia utawala haramu wa kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika. Balozi za nchi hizo saba ambazo ni Mauritania, Misri, Algeria, Tunisia, Libya, visiwa vya Komoro na Jibuti, wiki hii zimetuma barua rasmi kulalamikia uamuzi uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya AU Musa Faki Mahamat wa kuupatia utawala wa kizayuni hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo na kupokea hati ya utambulisho ya balozi wa utawala huo ghasibu. Sehemu moja ya barua hiyo imeeleza kwamba kwa kuzingatia msimamo thabiti wa kuunga mkono kadhia Palestina na kulaani hatua zozote zinazochukuliwa na Israel dhidi ya haki za taifa rafiki na ndugu la Palestina, uamuzi huo unagongana na maslahi matukufu ya Umoja wa Afrika, thamani, vigezo na taratibu unazofuata umoja huo. Nchi hizo aidha zimetangaza kuwa uamuzi huo wa Musa Faki ni kosa lisilokubalika la kiutendaji na kisiasa linalokiuka vigezo vya utoaji hadhi ya wanachama mtazamaji na mfumo wa utoaji itibari wa Umoja wa Afrika ambao ulipitishwa na baraza lake la utendaji mnamo Julai mwaka 2005. Kwengineko, mahakama kuu ya Nigeria wiki hii imetoa tuhuma mpya dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria ikiwa ni siku chache tu baada ya mahakama ya Kaduna kutoa hukumu ya kuachiwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu, wakili mmoja wa mahakama ametangaza kuwa Nigeria imetoa tuhuma mpya dhidi ya Sheikh Zakzaki kwa kumhusisha na ugaidi. Hata hivyo, Femi Falana, kiongozi wa timu ya mawakili wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, amezungumzia swala hilo na kusema Kinyume na ripoti kwamba mashtaka hayo mapya yalifunguliwa baada ya hukumu ya kuachiwa huru Shekh Zakzaki, lakini yaliwasilishwa siku mbili kabla ya hukumu hiyo. Hatua ya kutapatapa ya serikali ya jimbo la Kaduna ya kuvuruga kuachiwa huru kiongozi huyo Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat, walioachiwa huru Jumatano ya Julai 28 baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso na sulubu nyingi. Katika hatua nyingine, serikali ya Sudan imechukua hatua ya kwanza ya kutaka kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan, amesema katika taarifa kuwa muswada wa sheria ya kutaka Sudan ijiunge na mkataba wa Roma uliobuni ICC umepasishwa kwa kishindo wiki hii na baraza la mawaziri la nchi hiyo. Amesema karibuni hivi mkutano wa pamoja baina ya baraza la uongozi la Sudan na baraza la mawaziri la nchi hiyo utafanyika kwa lengo la kuupasisha muswada huo kuwa sheria. Hata hivyo, waziri mkuu huyo wa Sudan hajafafanua iwapo hatua hiyo ya kujiunga nchi yake na ICC ina maana ya kukabidhiwa mtawala wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir katika mahkama hiyo ya kimataifa au la. Katika nchi jirani, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini wiki hii ameinguliwa kuwa kiongozi wa chama chake na vilevile mkuu wa vikosi vya jeshi alivyokuwa akiviongoza. Chama pinzani, cha upinzani cha SPLMIO ambacho kimegawana madaraka na chama cha SPLM kinachoongozwa na rais Salva Kiir kimemtosa Machar, licha ya kiongozi huyo kuwa na mchango mkubwa katika kufikiwa mapatano ya amani ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tawi la kijeshi la chama hicho alichokuwa na kiongoza Mashar limesema makamu huyo wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini ametimuliwa uongozini baada ya kufanyika mkutano wa siku tatu huko kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa ya tawi la kijeshi la chama cha SPLM-IO imeeleza bayana kuwa mkuu wa vikosi hivyo, luteni jenerali Simon Gatwech Dwal ndiye ameteuliwa kuwa kaimu kiongozi. huenda yakalirejesha taifa hilo katika mapigano ya ndani political pundits uh, in the region are keenly watching as they ponder his next move certainly there are fears that uh, a split could, could, could reignite uh, uh, fighting from, from, from the, the prolonged civil, uh, civil war but uh, at the moment it's still unclear what, what, what the future holds na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa idadi ya wagonjwa walioaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 katika nchi za Kiafrika imevunja rekodi. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, idadi ya watu waliofariki dunia barani Afrika katika wiki ya mwisho ya mwezi uliopita hadi tarehe mosi ya Agosti mwaka huu ndiyo ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa hadi sasa tangu kuanza maambukizi ya ugonjwa huo. Imeelezwa kuwa katika wiki moja iliyopita, watu zaidi ya 6400 waliaga dunia kwa ugonjwa wa COVID 19 barani Afrika, idadi inayotajwa kuvunjwa rekodi barani humo. Na habari hiyo ya janga la korona ndio inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 27 mfunguo mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1442 4 Hijiria, muafaka na tarehe 7 Agost mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 751 iliyopita aliyeaga dunia Shekh Muslehidin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi. Baada ya kupitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shirazi nchini Iran, akiwa kijana Saadi Shirazi aliamua kwenda katika mji wa Baghdadi huko Iraq akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijazi, Roma na katika maeneo mengine. Katika safari zake hizo Sadi Shirazi alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali mbali, na kuona mengi yaliyoimarisha kipaji chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita sawa na Agosti 7 mwaka 1960 nchi ya Kiafrika ya Ivory Coast ilifanikiwa kujipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16 lakini ulipofika mwaka 1891 Ufaransa ikaidhibiti nchi hiyo, licha ya upinzani mkubwa wana wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye ulipofika mwaka 1960 Ivory Coast ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za Kiafrika zilizokoloniwa na Mfaransa zilijipatia uhuru wao. Na miaka 39 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 7 Agosti mwaka 1982 Yalitiwa saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO mjini Beiruti, Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel nchini Lebnan mwezi Juni mwaka 1982 kwa shabaha ya kuwafukuza wapiganaji wa PLO huko Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wanamgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka baadaye wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano wa harakati ya mukawama ya Lebanon na kulazimika kuondoka kwa madhila katika nchi hiyo. Ahiyani, yasri. Dham, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Ethiopia imetahadharisha kuwa huenda ikapeleka nguvu zake zote za kijeshi baada ya waasi wa jimbo la Tigray kuendeleza mashambulizi yao uh, hadi katika mikoa jirani. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa daima taifa hili litaendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi wa Palestina mkabala wa adui e, mzayuni. Amesema rais hayo katika mikutano tofauti na ziara na Khala, katibu mkuu wa harakati ya jihadi islamu ya Palestina na pia kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas hapa mjini Teheran. Na wakati huo huo, harakati ya Hamas imeilani vikali harakati ya PLO kwa kufanya kikao na maafisa wa utawala wa kizaini wa Israel kwa lengo la kuanzisha uhusiano wa kawaida. Wapenzi wasikilizaji, na, na kabla hatujaondoka hapa studioni, ningependa kuangazia maoni yenu, na hapa nina maoni machache. Kwanza kabisa ni kutoka kwa msikilizaji wetu Yahia Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania, anasema eh, kuwa Umoja wa Mataifa unapaswa kuingilia mapigano yanayoendelea kati ya kundi la Taliban na serikali ya Afghanistan ili kuweka silaha chini na kukaa meza moja ili kunusuru roho za Waafghanistan. Pia anasema uh, msikilizaji wetu huyo. Uh, kuna maoni mengine tumeyapokea pia kutoka Hamis Hashim Bilali wa Mtora, Tanzania, tunamshukuru. Na la ziada sina kutoka hapa, Teheran. Wapenzi wasikilizaji, nawashukuruni kwa kuona nasi hadi mwisho, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.