Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, Sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Irani Umoja wa Mataifa alitaka baraza la usalama lichukue hatua dhidi ya chokochoko -choko za Israel katika eneo <muchas> tovuti ya Uingereza afichua kuwa Saudia imetumia programu ya kizayuni kumpeleleza Rashid Ghanushi. mamia ya watu waliopigwa chanjo ya korona nchini Uingereza walazwa hospitali kwa kuugua kirusi cha Delta. Na China na Rasia zaanza mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi katika eneo la Ningxia. Sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa Baraza la Usalama la umoja huo inapasa lichukue hatua ya kukabiliana na chokochoko zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo. Majid Taht Ravanchi ameeleza kupitia ujumbe alioandika kwenye mtandao wa Twitter ya kwamba leo Israel na waungaji mkono wake wamewasilisha taarifa bandia kuhusu matukio yaliyojiri karibuni katika maji ya eneo ili kulishawishi baraza la usalama liilaani Iran lakini wameshindwa. Tahte Ravanchi ameongezea kwa kusema, tunakanusha vikali madai haya. Katika ujumbe wake huo, balozi na mwakilishi wa Iran katika umoja wa Mataifa amesema baraza la usalama la umoja wa Mataifa inapasa likabiliane na chokochoko zinazofanywa na Israel katika eneo na kutupilia mbali madai yake bandia na ya udanganyifu. Tarehe 30 Julai, shirika la Zodiac Maritime linalomilikiwa na bwanyenye wa kizayuni Eyal Ofer lilidai katika taarifa kwamba meli ya Mersel Street inayomilikiwa na Israel imeshambuliwa na ndege isiyo na rubani katika eneo la bahari ya Oman. Kufuatia shambulio hilo na bila kuonyesha ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha madai yake Waziri Mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Naftali Bennett alidai kuwa taarifa walizo nazo za kiintelijensia zinaonyesha kwamba Iran ndiyo iliyoshambulia meli hiyo ya Israel. Wakati huo huo, imamu wa sala ya Ijumaa ya mji mtukufu wa Najafu nchini Iraq ameashiria minong'ono ya uwezekano wa Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na akasema, Iran haimnyenyekei yoyote yule ghairi ya Mwenyezi Mungu, na wananchi wa mataifa ya Waislamu nao pia hawatasimama pamoja na wavamizi dhidi ya Iran. Hujjatul Islam Walmuslimin Sayid Saduruddin Al Qabanji ameashiria vitisho vilivyotolewa hivi karibuni na Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran kufuatia madai yao ya kushambuliwa meli ya Israel, na akasisitiza kwamba vita katika eneo la Asia Magharibi havina faida kwa yoyote, kwa sababu eneo hili ndiyo njia kuu na muhimu zaidi ya kupitishia mafuta duniani. Imamu wa swala ya Ijumaa wa Najaful Ashraf amesema tunatoa onyo kwa Marekani, Israel na Uingereza kwamba wananchi wa mataifa ya wa Waislamu hawatakaa kimya endapo zitawasha moto wa vita dhidi ya Iran na wala hawatoungana na wao. Tovuti moja ya Uingereza imefichua kuwa Saudi Arabia imetumia programu ya utawala haramu wa Israel ya Pegasus kufanya ujasusi dhidi ya Rashid Ghanushi, kiongozi wa chama cha Kiislamu cha Tunisia cha Annahdha. Tovuti ya Middle East imefichua kuwa Saudia imetumia programu hiyo ya ujasusi ya Pegasus kumjasisi Ghanushi, ambaye pia ni spika wa bunge la Tunisia aliyeenguliwa, akiwa pia ni kiongozi wa chama cha kiislamu cha Annahdha. Nambari ya jina la Rashid Ghanushi imo kwenye orodha ya nambari 50 za mashirika yasiyo ya kiserikali yanayochunguzwa na shirika la haki za binadamu la Amnesty International. Inaaminika kuwa nambari ya Ghanushi imo kwenye orodha ya nambari za simu ambazo zimekuwa zikifuatiliwa na shirika la ujasusi la Israel tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Amnesty International imemtaarifu kiongozi huyo wa Annahdha kwamba nambari zake za simu zimo kwenye orodha inayochunguzwa na shirika hilo la kutetea haki za binadamu tangu muda wa wiki mbili nyuma. Tangu miaka kadhaa iliyopita, shirika la NSU pamoja na mashirika mengine matatu yamepatiwa kibali rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel cha kushirikiana na Saudia. Shughuli kuu za mashirika hayo ni kutengeneza programu zinazoweza kudukua simu za mkononi za watu na kupata taarifa zilizomo ndani yake. Saudi Arabia imekuwa ikitumia programu hiyo ya kujasisi na kupeleleza wapinzani wa utawala huo na waandishi wa habari. Mamia ya watu waliopewa dozi kamili ya chanjo ya korona nchini Uingereza wamelazwa hospitalini wakiwa na maambukizi makubwa ya kirusi aina ya Delta cha ugonjwa wa COVID-19. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na wanasayansi wa nchi hiyo. Taarifa mpya iliyotolewa na idara ya afya ya umma ya Uingereza, PHE, imeonya pia kuwa dalili za awali zinaonyesha kwamba upo uwezekano wa watu waliopigwa chanjo ya korona kuweza kusambaza kirahisi kirusi hicho cha delta sawa na watu ambao hawajapatiwa chanjo hiyo ya ugonjwa wa covid-19. Taarifa hiyo ya PHE imefafanua kuwa kuanzia Julai 19 hadi Agosti 2 asilimia 551 ya watu 1467 waliolazwa hospitali wakiwa na kirusi cha delta walikuwa hawajapigwa chanjo ya korona, wakati asilimia 34.9 sawa na watu 512 walikuwa wameshapigwa dozi zote mbili za chanjo hiyo. Siku ya kuwa huru ndilo jina iliyopewa tarehe 19 Julai, siku ambayo Uingereza ililegeza masharti ya karantini iliyokuwa imewekwa kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Hadi sasa asilimia 75 ya watu wazima wote nchini Uingereza wameshapigwa dozi kamili ya chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Mkuu wa shirika la usalama wa afya la Uingereza Jenny Harris amesema chanjo ndiyo wenzo bora wa kujiepusha na hatari kubwa ya COVID-19 kwa watu na wapendwa wao, lakini ametanabahisha pia kuwa chanjo hiyo haiondoi kikamilifu hatari ya kuambukizwa kirusi cha korona, na kwamba upo uwezekano wa mtu aliyepigwa chanjo hiyo kupatwa na ugonjwa huo na kuwaambukiza wengine. China na Russia zimeanza mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi katika eneo la Ningxia. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, limeripoti kutoka mji mkuu wa China, Beijing kuwa manuva hayo yanaendelea hivi sasa katika eneo hilo linalojiendeshea ya mambo yake lililoko kaskazini mwa katikati ya China yakishirikisha askari zaidi ya elfu kumi wa nchi hizo mbili, pamoja na aina mbalimbali za ndege za kivita, mizinga, vifaru na magari ya deraya. Kwa mujibu wa makamanda wa kijeshi wa China na Rusia, mazoezi hayo ya pamoja kijeshi ya kijeshi yanaakisi upeo mpya na wa juu kabisa wa stratejia jumuishi ya nchi hizo mbili. Luteka hiyo inafanyika sambamba na maadhimisho ya mwaka wa ishirini tangu uliposainiwa mkataba wa ushirikiano wa kirafiki na ujirani mwema kati ya China na Rusia. Wachambuzi wa masuala ya kijeshi wanasema manuva hayo ya pamoja yanayoshirikisha majeshi ya China na Rusia yanaweza kutafsiriwa pia kuwa ni ujumbe wa kutoa onyo na indhari kwa uingiliaji wa Marekani katika eneo hilo. Na ufuatao sasa ni mkusanyiko wa matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda Afrika Mashariki, ambayo ripoti yake imetayarishwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Aharith Subait. Jamii ya Kiislamu visiwani Zanzibar imetakiwa kukaa na wake zao kwa wema na ehsan ili kudumisha ndoa zao. Wito huo umetolewa na Ustadh Said Rashid wakati akitoa hutuba mbili za sala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Jibril Mkunazini mjini Unguja. Amewasisitiza wanandoa kuacha tabia ya kuzungumzia maisha walioishi katika ndoa zao za nyuma, ili kuepusha migogoro katika ndoa. Aidha, alim huyo amebainisha kuwa uaminifu na mapenzi ya kweli ndiyo njia madhubuti ya kutunza ndoa za Kiislamu. Ibada hiyo ya sala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Jibril Mkunazini mjini unguja imehudhuriwa na mamia ya Waislamu. Waumini wa dini ya Kiislamu Tanzania wameombwa kujiwekea utaratibu wa kutembelea vituo vya watoto yatima ili kuwashika mkono kwa kutoa sadaka kwa watoto hao uto huo umetolewa na shekhe wa msikiti wa Ibadhi uliopo jijini Mwanza, Tanzania, Nuh Musa alipotembelea kituo kinachotoa malezi na makozi kwa watoto yatima cha SOS Children Village kilichopo jijini Mwanza. Shekh Musa amesema ni vyema kwa wananchi kuweka utaratibu wa kutoa sadaka kwa watoto hao ambao wamepoteza wazazi wao ili kuwapa faraja na kuwarejeshea matumaini yaliyopotea. Alimu huyo amejumuika na Waislamu mbalimbali wenye uwezo na kutoa sadaka katika vituo mbalimbali mbali vya watoto yatima mkoani Mwanza. Wabunge wa Kenya Jumanne wiki ijayo wanatarajiwa kujadili mswada wa sheria ya mapendekezo ya wakfu ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa yaliyopelekwa katika bunge la taifa na kiongozi wa zamani Aden Duale. Sheria hiyo iliyopendekezwa ni sehemu ya mapendekezo ya kufikia usimamizi na utumiaji wa mali za wakfu nchini Kenya kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu na uanzishwaji wa baraza la utumishi wa wakfu. Mbunge wa Garissa, Aden Duale, amesema mswada huo unatokana na kazi iliyosimamiwa na Profesa Hamad Eid Boga, wasomi wa Kiislamu, watendaji wa sheria na wawakilishi kutoka ofisi ya Kadhi mkuu na mwanasheria mkuu wa serikali ya Kenya. Kikosi kazi hicho kimeonyesha hali ya mali ya wakfu inayosimamiwa na makamishna wa wakfu, hali ya ukodishaji wa mapato yanayotokana na ukodishaji, na vifungu vinavyosimamia usimamizi wa mali za wakfu. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran Harith Subait kwa ripoti yako hiyo ya matukio ya kiislamu yaliyojiri juma hili kutoka huko Zanzibar, ambayo ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa mchana huu wa leo. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno: shambulio la kijeshi la Israeli kusini mwa Lebanon baada ya miaka 15 sababu malengo na matokeo yake. Vyombo vya habari vya Palestina vilitangaza alfajiri ya kuamkia Alhamisi kwamba ndege za kivita za jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimeshambulia ngome kadhaa katika eneo la mpaka wa pamoja wa kusini mwa Lebanon na Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina la Israel. Tangu mwezi Aprili mwaka huu utawala wa kizayuni umekuwa ukishupalia vikali kuwasha moto wa vita na kutenda anwai za jinai. Jinai za kinyama za utawala huo habithi dhidi ya Wapalestina zilishtadi katika sura ya unyang'anyi wa ardhi na nyumba za wananchi hao madhulumu katika maeneo ya Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na ufuko wa magharibi wa mto Jordan, na hatimaye zikaishia kwa kuwasha moto wa vita vya siku kumi na mbili ambavyo licha ya kusababisha hasara kubwa ya mali na roho za watu katika ukanda wa Gaza, vilimalizika kwa kushindwa Israel. Matokeo yake, na baada ya kushikilia madaraka kwa miaka kumi na mbili Benjamin Netanyahu aliondolewa kwa fedheha katika wadhifa wa waziri mkuu wa Israel na kuanza awamu mpya ya uongozi wa mpokezano kati ya Naftali Bennett na Yair Lapid ambao inavyoonekana utakuwa ni mwendelezo wa mfumo ule ule wa Netanyahu katika sera za nje za utawala huo wa Kizayuni. Ishara na ushahidi wa hilo ni kuendelezwa, bali hata kushadidishwa ukatili na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina pamoja na vita vya kisaikolojia dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Hizbullah ya Lebanon sasa hivi. Na katika hatua nyingine mpya, Israel eh, imeshambulia kijeshi eneo la kusini mwa Lebanon. Katika tamko alilotoa kuhusiana na shambulio hilo, rais Michel Aoun wa Lebanon amesema, tangu mwaka elfu mbili na sita hadi sasa, hii ni mara ya kwanza Israel kufanya shambulio la anga dhidi ya vijiji vya ndani ya ardhi ya Lebanon. Kwa hivyo inafaa tujiulize nini hasa sababu ya kufanya shambulio hilo. Unavyodai utawala huo haramu, shambulio hilo ni jibu kwa mashambulio ya makombora yaliyotokea kusini mwa Lebanon, dai ambalo limetolewa bila kuthibitishwa kwa nyaraka wala ushahidi wowote wa, wa picha akithibitisha kufanyika shambulio hilo. Msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amedai katika taarifa aliyotoa kwamba kikosi cha anga cha Israel kimeshambulia ngome kadhaa kusini mwa Lebanon yalikofyatuliwa makombora kuelekea kaskazini ya Israel. Inavyoonyesha lengo hasa la shambulio hilo la Israel lilikuwa ni kutumia fursa ya hali tete inayotawala hivi sasa ndani ya Lebanon ili kutoa pigo dhidi ya Hizbullah. Alfajiri hiyo ya kuamkia Alhamisi yalipofanywa mashambulio hayo dhidi ya maeneo ya kusini mwa Lebanon, nchi hiyo ilikuwa kwenye kumbukumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu ulipotokea mlipuko mkubwa katika bandari ya Beirut mnamo Agosti 4, 2020. Mara baada ya kutokea mlipuko huo, vyombo vya habari vya Saudi Arabia na Israel vilielekezea kidole cha tuhuma Hizbullah na kujaribu kuzichochea fikra za walio wengi ndani ya Lebanon dhidi ya harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu. Sasa hivi wakati Lebanon inalikumbuka tukio la Agosti 4, 2020, nchi hiyo inashuhudia pia mapigano ya ndani ambayo katika baadhi ya maeneo yanaambatana na utoaji nara na kauli mbiu zilizoratibiwa kwa malengo maalum dhidi ya katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dhana iliyo nayo Israel ni kwamba itaweza kutumia anga hiyo kwa maslahi yake, ili kushambulia kusini mwa Lebanon. Hata hivyo, hatua hiyo imekabiliwa na onyo na indhari ya papo hapo ya wachambuzi wa masuala ya kijeshi ya utawala wa kizayuni kwa viongozi wa utawala huo haramu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nne na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa Mwanadamu hachoki kuomba dua za kheri na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa. Kwa kawaida watu wasiomwamini Allah au wenye imani dhaifu huwa na fikra finyu, utovu wa ukinaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Watu wa aina hiyo huwa hawachoki kupaparika kwa ajili ya kutafuta mali na utajiri na kupigania raha na starehe za dunia. Na kadiri wanavyozidi kutajirika, hukamia kulimbikiza mali na utajiri mwingi zaidi, na katu hawatosheki na kukinai na walicho nacho. Lakini kama itatokezea dunia kuwapa mgongo au wakafikwa na masaibu na kuharibikiwa kimaisha hukata tamaa kwa namna ambayo utadhani mwisho wa dunia umewadia. Kusema kweli, watu hao ambao hawakuleleka nafsi zao zimeghiriki kwenye ulimwengu wa kimaada tu. Wakati dunia inapowapa uso hufurahi na kuwa na ghururi, na inapowapa kisogo huhuzunika na kukata tamaa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa kawaida hulka ya kibinadamu ni kuwa na pupa, tamaa, kupenda uneemevu na kujitakia mtu kila kizuri awe nacho yeye, lakini mafundisho matukufu ya mitume humlea mwanadamu ili awe na sifa ya kutoa, moyo wa kujitolea na kuwafikiria na wengine pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukata tamaa na kujihisi umeshagonga mwamba katika maisha ni ishara za imani dhaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Muumini wa kweli katu hafiki hatua ya kujihisi ameshaharibikiwa moja kwa moja ya, rahmatan minna min ba'di dharra na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara, bila shaka husema haya na yastahiki mimi, wala sidhani kuwa kiyama kitakuja, na hata nikirudishwa kwa Mola wangu Mlezi, bila shaka nina mema yangu kwake. basi kwa yakini Na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande, na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu. Aya iliyotangulia ilizungumzia sifa za watu wasio na imani na wenye nyoyo nyepesi wakati wanapokuwa katika raha na pale wafikwapo na shida na misukosuko. Aya hizi zinalitolea ufafanuzi suala hilo kwa kueleza kwamba watu hao hupatwa na majivuno na kuingiwa na ghururi kiasi cha kuhisi kwamba Allah hana nafasi yoyote katika maisha yao. Ukweli ni kwamba kila alicho nacho mtu ameneemeshwa na Mwenyezi Mungu, lakini pamoja na hayo, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema hizo husema haya niliyo nayo yanatokana na ustahiki wangu mimi mwenyewe na wala hayajachangiwa na Mwenyezi Mungu au mtu yeyote yule. Ghururi na majivuno hayo mwisho wake humfikisha mtu kwenye kufru ya kukanusha kufufuliwa, yaani maadi, na kwa hivyo hukadhibisha kiama na kusema kwa kujiamini kwamba hakutakuwa na kiama, lakini hata kama tutajaalia kwamba kiama kitakuwepo, basi haki yangu mimi ni kuwa na hali nzuri hata huko akhera pia na kuishi kwenye starehe na raha za juu kabisa. Lakini Allah subhanahu wa taala anasema kuhusu wakadhibishaji na wapinzani hao kwamba Karibuni hivi tutawajulisha yale waliyoyafanya na tutawaonjesha adhabu kali siku ya Kiama. Kisha aya tulizosoma zinadokeza kuhusu sifa nyingine za watu wa aina hiyo wasioamini haki na wenye kujisahau mara moja, kwa kueleza kwamba wakati wa uneemevu na furaha na ukunjufu wa neema huwa wanamsahau Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo mafundisho ya dini kwa kiburi na jeuri, utadhani hawaamini kabisa kuwa Mwenyezi Mungu yupo na ana nafasi katika maisha yao pia. Lakini pale yanapowaandama matatizo na masaibu, humwita Mwenyezi Mungu na kumwomba dua kila mara, huku wakimlilia hali utadhani yeye ndiye msababishaji wa matatizo yao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu waliopotoka na waliokosa malezi ya kidini hujisahau haraka na huwa na majivuno wapatapo neema, huwalevya na kuwatia ghururi na kujiona wao ndio wao tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Neema za Allah ni dhihirisho la rehma na ukarimu wake, si kielelezo cha kuonyesha kwamba sisi ni wenye haki na wastahiki. Hatuna chochote sisi tunachodai kwa Allah, bali yeye Mola anatufadhili sisi na tunapaswa kumshukuru kwa wema na uraufu wake kwetu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na madaraka, mali, utajiri na neema zozote za kidunia si alama ya kuonyesha kuwa waliopewa hayo wanapendwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, isiwapitikie kwamba huko akhera watakuwa vivyo hivyo pia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujihadhari pale tunapokuwa kwenye raha na uneemevu Tusighafilike tukamsahau mola wetu na kuyapuuza maamrisho na makatazo yake. Tufikie hapo hali hiyo, tujue kwamba neema hizo zitageuka kuwa nakama kwetu Amba, ya Ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndiyo mmeyakataa, ni nani aliyepotea zaidi kuliko yule aliye katika upinzani wa mbali sanurihim ayatina fil afaq wa fi wa fi anfusihim hatta yatabayyana lahum annahu alhaq Awalam yakfi bi rabbika annahu ala kulli shay'in shahid, tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli. Je, yeah, haikutoshi kwamba Mola wako mlezi kuwa yeye, yeah, yeah, ni shahidi wa kila kitu ala innahum fi miryatin min liqa rabbihim ala innahu bikulli shay'in muhit, ama wao wamo katika shaka ya kukutana na Mola wao mlezi. Ama hakika yeye amekizunguka kila kitu. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu watu washirikina na makafiri, na zinaanza kwa kuwahoji watu hao kwamba, hivi nyinyi hamuwezi kuchukulia kuwa yumkini ni kweli hii Qur'an imeteremshwa na Mwenyezi Mungu, hata mnasimama dhidi yake na kuipinga? Kama imeteremshwa na yeye Allah na yale yaliyoelezwa ndani yake kuhusu pepo na moto yakawa ni kweli, mtakwenda kusema nini siku ya Kiama? Basi jaribuni kutafakari, na acheni kufuata kibubusa na kiukereketwa mliorithi kwa wazee wenu, na badala yake fuateni ukweli na haki. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba ishara za kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ni nyingi mno katika anga za mbali, kila pembe ya dunia na ndani ya nafsi za watu wenyewe. Kwa nini hamzingatii hayo ili ikubainikieni kuwa Mwenyezi Mungu ni Mola wa haki? Ikiwa nyinyi mnashaka juu ya kitabu hicho cha sharia, mnashaka pia na kitabu cha ulimwengu wa maumbile, na wala hamtafakari kwamba ulimwengu huu wenye adhama lazima umetokana na Mola na muumba mjuzi na muweza mutlaki. Ishara za Allah katika ulimwengu zikiwemo za uumbaji wa jua na mwezi pamoja na nyota vinavyofuata nidhamu makini na uumbaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe wenye uhai, mimea, milima na bahari, ambavyo vyote hivyo vina maajabu yasiyohesabika huku kila siku kukiwa kunaendelea kugunduliwa siri za kustaajabisha ndani ya vyote hivyo. Kila moja kati yao ni ishara na alama ya kuwepo kwa mola huyo pekee mwenye dhati iliyotukuka na kutakasika. Ishara za Allah subhanahu wa taala zipo katika nafsi ya mwanadamu, katika viungo vyake mbalimbali mbali, kama cha mfumo wa kupumulia, mfumo wa usagaji na umeng'enyaji chakula, mfumo wa mzunguko wa damu na harakati zenye nidhamu maalumu za mapigo ya moyo, mfumo na muundo wa kustaajabisha wa ubongo, pamoja na viungo vyengine mbalimbali vya mwili, huku kila kimoja kikiwa ni kitabu cha elimu ya kumwezesha mtu kumjua na kumtambua muumba wa ulimwengu kwa kuzingatia kuwa maneno ya aya ya 53 yasemayo tutawaonyesha ishara zetu yamekuja katika muundo wa fi'il mudhari inayoashiria hali endelevu. Maana yake ni kwamba tutaonyesha ishara zetu hizo katika zama zijazo. Pia, kusema kweli kila hatua ya maendeleo atakayopiga mwanadamu katika elimu na sayansi itamfanya abainikiwe na siri za kustaajabisha zinazodhihirisha ujuzi na uwezo wa muumba wa ulimwengu. Kwa maneno mengine ni kwamba ugunduzi wowote ule mpya wa elimu ni dhihirisho la kudra, uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu na upigaji hatua kwa ajili ya kumtambua yeye Mola. Hata hivyo, kwa masikitiko, watu hao wanashaka juu ya asili ya uumbwaji wa ulimwengu na pia juu ya hatima yake na kukutana kwao na Mwenyezi Mungu mola wao. Lakini ni wazi pia kwamba shaka walionayo nayo wao si ya hali ya kawaida ya kuweza kuondoka kwa uchunguzi na uhakiki bali ni shaka inayotokana na dhana mbaya na kutokuwa na kiu na hamu ya kuikubali haki na ukweli, kwa sababu wamejisahau na wameingiwa na ghururi iliyowasahaulisha kukutana na mola wao. Hawaamini kuwepo kwa hisabu na malipo ya amali zao, na kwa sababu hiyo wanafanya kila ubaya na uovu. Hata hivyo, inawapasa wajue kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala amekizunguka kila kitu, na amali na matendo ya yote yako wazi katika elimu na ujuzi wake mutlaki. Kwa hivyo yote wayafanyayo yanarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kwenda kuhisabiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtu mwenye akili timamu, hata kukiwepo na uwezekano tu wa kuja kufikwa na hatari na madhara makubwa, basi huchukua hatua ya kujiweka mbali na madhara hayo, hata kama hayana uhakika wa kumpata. Kwa hivyo, hata uwezekano tu wa kuwepo kiama inapasa umzuie na kumwepusha mtu na kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile ni darsa inayofunza somo la kumjua Mwenyezi Mungu, kuanzia nafsi ya mwanadamu mpaka viumbe vinginevyo, ikiwemo mimea na wanyama, na pia ardhi na mbingu, nyota na sayari zilizoko mbali kabisa. Waidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani juu ya asili ya uumbwaji na kufufuliwa viumbe ni vitu viwili visivyotenganika kwa sababu mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake uko mikononi mwa mola na muumba pekee, Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 884 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 41 ya Fussilat. Insha Allah, tuwe tumeaidhika, tumeelimika na tumenufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran umoja w sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia nchini Tanzania kwa kutupia jicho vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo: chanjo ya corona WHO yawatoa wa hofu wa Tanzania. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Katika habari nyingine inayohusiana na hiyo, Habari Leo limeandika: Tanzania, Kenya zajipanga upimaji corona kwa wasafiri likifafanua zaidi Habari Leo limeandika Tanzania na Kenya zimekubaliana ndani ya wiki nne zijazo kufanyia kazi changamoto kubwa nne za kupima wasafiri COVID-19, ikiwa ni pamoja na suala la kushusha gharama za upimaji ugonjwa huo. Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza viongozi mbalimbali kuuaga mwili wa aliyekuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Elias Kuandikwa katika viwanja vya Karimjee Dar es Salaam jana. Habari inayohusiana na picha hiyo inasema, Samia nilimwamini Kuandikwa ulinzi. Gazeti la Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mboe akipanda basi la jeshi la magereza kurudi mahabusu Ukonga jana baada ya kesi ya ugaidi inayomkabili kuahirishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, dar es Salaam. Mawakili tisa kumtetea Mbowe, kesi kupelekwa mahakama kuu, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina anwani isemayo walia uhaba wa majeneza, baadhi waahirisha maziko ya ndugu, watengenezaji wafanya kazi usiku na mchana. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, kesi kupinga tozo miamala ya unguruma yatajwa kwa mara ya kwanza Mahakama Kuu, wananchi wakisubiri kauli ya Rais Samia. Katika habari nyingine, Mwananchi limeandika mapya yaibuka, askari polisi aliyetoweka kwa siku 43, RPC agusia ya maisha yake, ndugu aendelea kuhaha kumtafuta. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limechangamkia habari liliyoiakisi kwa anuani mashtaka sita Mbowe wenzake haya hapa, wafuasi wa CHADEMA wavutana na polisi kuingia mahakamani, kesi ya akhirishwa kutajwa tena Agosti 13. Katika habari nyingine inayohusiana na kesi pia gazeti hilo limeandika shahidi kesi ya Sabaya angu wakilio mahakamani. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho sababu inayofanya Uhuru awe kikwazo kikubwa kwa Ruto 222 halikadhalika, Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwanariadha mwanamke wa nchi hiyo Faith Kipyegon akiwa na furaha huku ameshika bendera ya nchi yake baada ya kunyakua medali ya dhahabu hapo jana katika mbio za mita 1500 na kuweka rekodi ya olimpiki katika mashindano hayo ya Tokyo 2020. Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, Museveni amfokea Raila. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, shule yakosa kupata wanafunzi wa kidato cha kwanza na shetani wa mioto atembelea gikomba tena usiku. Faith aliunganisha taifa, ndivyo lilivyoandika Saturday Nation likimwonyesha mwanariadha huyo wa kike wa Kenya aliyetea fora jana katika mbio za mita 1500 kwa kuweka rekodi ya Olimpiki ya mbio hizo ya muda wa dakika 3 sekunde 53 na nukta 11. Nation linamwonyesha Faith akielekeza juu vidole vyake viwili vya shahada kuashiria ushukurivu wake kwa Mungu kwa ushindi aliopata, na kama ilivyo Kenya, nchini Uganda na kupia matoleo ya leo ya magazeti ya Saturday Monitor na Saturday Vision yamepamba kurasa zao za mbele kwa habari ya ushindi wa mwanariadha wa nchi hiyo Joshua Cheptegei, ambaye jana alinyakua medali ya dhahabu ya mbio za mita elfu tano wanaume katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo the greatest. Ikiwa na maana ya asiye na wa kumshinda, ndivyo lilivyoandika Monita likiambatanisha na picha ya Cheptegei akitimua mbio, ikizingatiwa kwamba mwanariadha huyo amenyakua pia medali ya fedha katika mbio za mita 10000 katika mashindano hayo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Tanzania yaipiku Kenya kuwa muuzaji mkubwa zaidi wa bidhaa kwa Uganda katika afrika Mashariki. Saturday Vision nalo pia, kama Monita, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Joshua Cheptegei na kichwa cha maneno ngano wa kweli. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 ishirini na saba mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1442 mia nne na arobaini na mbili hijiria mwafaka na tarehe saba Agost mwaka elfu mbili na ishirini na moja, miladia siku kama ya leo miaka mia saba na hamsini na moja iliyopita aliaga dunia Shekh Muslehiddin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi. Baada ya kupitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shirazi nchini Iran, akiwa kijana Saadi Shirazi aliamua kwenda katika mji wa Baghdadi huko Iraq. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijazi, Roma na katika maeneo mengine. Katika safari zake hizo Sadi Shirazi alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipaji chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, sawa na Agosti 7 mwaka 1960, nchi ya Kiafrika ya Ivory Coast ilifanikiwa kujipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16 lakini ulipofika mwaka 1891 Ufaransa ikaidhibiti nchi hiyo licha upinzani mkubwa wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye ulipofika mwaka 1960 Ivory Coast ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za kiafrika zilizokoloniwa na Mfaransa zilijipatia uhuru wao. Na miaka 39 iliyopita, katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 7 Agosti mwaka 1982 yalitiwa ya saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO mjini Beiruti, Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa ya saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel nchini Lebnan mwezi Juni mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili kwa shabaha ya kuwafukuza wapiganaji wa PLO huko Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wanamgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka ya baadaye wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano wa harakati ya mukawama ya Lebanon na kulazimika kuondoka kwa madhila katika nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Majid Tahtaravanchi amesistiza kuwa Baraza la Usalama la umoja huo inapasa lichukue hatua ya kukabiliana na chokochoko zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo Tovuti moja ya Uingereza imefichua kuwa Saudi Arabia imetumia programu ya utawala haramu wa Israel ya Pegasus kufanya ujasusi dhidi ya Rashid Ghanushi, kiongozi wa chama cha kiislamu cha Tunisia cha Annahdha. Mamia ya watu waliopewa dozi kamili ya chanjo ya korona nchini Uingereza wamelazwa hospitalini wakiwa na maambukizi makubwa ya kirusi aina ya Delta cha ugonjwa wa Covid-19. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na wanasayansi wa nchi hiyo. China na Rusia zimeanza mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi katika eneo la Ningxia. Shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB limeripoti kutoka mji mkuu wa China, Beijing, kuwa manuva hayo yanaendelea hivi sasa katika eneo hilo linalojiendeshea mambo yake ya ndani lililoko kaskazini mwa katikati ya China yakishirikisha askari zaidi ya elfu kumi wa nchi hizo mbili pamoja na aina mbalimbali za ndege za kivita, mizinga, vifaru na magari ya deraya. Na imamu wa sala ya Ijumaa ya mji mtukufu wa Najafu nchini Iraq, Hujjatul Islamu wal Muslimin Sayyid Sadruddin Al Qabanji, ameashiria minong'ono ya uwezekano wa Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha vita dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na akasema, Iran haimnyenyekee yoyote yule ghairi ya Mwenyezi Mungu, na wananchi wa mataifa ya Waislamu nao pia hawatasimama pamoja na wavamizi dhidi ya Iran. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakia ni siku njema. Ahsanteni na kwa herini na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.