Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri. Naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi nineko, karibisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida leo ni Jumamosi tarehe 27 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Agosti 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha darsa ya Quran kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema vita vya upanga wa Quds viliwapa iza Waislamu. Hizbullah ya Lebanon yasisitiza kwamba shambulio la mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni ni jibu kwa uchokozi wake. Wanaodaiwa kuwa ni magaidi 78 wauawa katika mashambulio ya anga ya jeshi la Nigeria na rasia yasema iko tayari kupatanisha mvutano kuhusu bwawa la renaissance habari kamili spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu yani bunge la iran amesema vita vya siku 12 vya upanga wa quds huko palestina inayokaliwa kwa mabavu viliwapa iza na kuwapandisha hadhi waislamu kote duniani Mohamad Bakir Kalibaf, spika wa bunge la Iran, amesema hayo katika mazungumzo yake hapa jijini Tehran na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Amesisitiza kuwa taifa la Iran litaendelea kuunga mkono mukawama wa Palestina hadi pale taifa hilo litakapojikomboa toka kwenye makucha ya utawala ghasibu wa Israel. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa kitendo cha baadhi ya madola kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel kamwe hakitazima irada ya Wapalestina ya kupigania ukombozi wa nchi yao. Amebainisha kuwa Wazayuni hawataki kitu kingine ghairi ya kuibua mgawanyiko katika nchi za Kiislamu, lakini mukawama wa wananchi wa Palestina umekuwa na nafasi muhimu katika kusambaratisha njama hizo. Kwa upande wake, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, sambamba na kulishukuru taifa la Iran kwa uungaji mkono wake wa hali na mali, amesema vita vya Upanga wa Quds vimeonyesha wazi kuwa njia pekee ya kuhakikisha kuwa haki za Wapalestina na umma wa Kiislamu zinalindwa ni kufuata njia ya mukawama na mapambano. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema shambulio la maroketi lililofanywa jana asubuhi kulenga ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel lilikuwa jibu mwafaka kwa uchokozi wa siku ya Alhamisi uliofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon. Sheikh Naim Kasim ameasema hayo katika mahojiano na kanali ya habari ya Almayadin na akaongeza kwamba utawala ghasibu wa Kizayuni inapasa ujue kuwa Lebanon si uwanja wa utawala huo kumalizia visasi vyake. Amesema msingi inayofungamana nao Hezbullah ni kwamba itatoa jibu mwafaka kwa uchokozi wa aina yoyote utakaofanywa dhidi ya Lebanon, na kwa sababu hiyo jana ilitoa jibu kwa mvamizi kwa maroketi kadhaa. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kuwa Israeli inapaswa ijue kwamba Lebanon si uwanja wa utawala huo kumalizia visasi vyake, si mahala pa kutunishia misuli yake, kufanya chokochoko -choko au harakati za majaribio na wala si mahala pa kutimizia ndoto inazowaza akilini mwake. Lebanon ni mahala panapolindwa na kutunzwa. Shekh Naim Kasim amefafanua kwa kusema kama ninavyonukuu: sisi tumeshatangaza mara kadhaa kuwa endapo Israel itafanya uchokozi wowote, tumejiweka tayari kutoa jibu. Hezbullah iko kwenye midani ya mapambano kuilinda Lebanon kwa kujiamini na kwa azma na irada kamili. Jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuua makumi ya wahalifu wanaobeba silaha katika jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa nchi. Msemaji wa kikosi cha anga cha jeshi la Nigeria, Edward Gabquet, amesema wabeba silaha wapatao 78 waliuawa katika operesheni iliyofanywa hivi karibuni na askari wa nchi hiyo, yakiwemo mashambulio ya anga. Gabquet amesema majambazi hao waliokuwa wamepanda pikipiki waliuawa Agosti pili wakielekea katika msitu wa Kwiambana jimboni Zamfara. Msemaji huyo wa jeshi la Nigeria amebainisha kuwa jeshi la nchi hiyo Afrika Magharibi lilitumia ndege za kivita za Alfa pamoja na helikopta kushambulia kwa mabomu maficho ya wabeba silaha hao. Magenge ya wabeba silaha amekuwa akifanya mashambulizi na mauaji ya kutisha katika jimbo la Zamfara, eneo ambalo kwa kipindi kirefu sasa limekuwa likishuhudia umwagaji damu na mapigano. Jimbo hilo la kaskazini magharibi mwa Nigeria limeshuhudia pia ongezeko la visa vya kutekwa nyara wanafunzi vinavyofanywa na magenge ya wa wahalifu yanayobeba silaha ambayo huishia kuitisha vikomboleo vikubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israel anatazamiwa kufanya safari ya kuitembelea Moroko wiki ijayo. Vyanzo vya habari katika wizara ya mambo ya nje ya Moroko vimedokeza kuwa Yair Lapid, waziri mpya wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni, ataitembelea nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika baina ya Agosti 11 hadi 12. Waziri huyo hivi karibuni alisema atafanya eti safari ya kihistoria nchini Moroko siku chache baada ya Rabati kuruhusu ndege ya kwanza ya utawala wa kizayuni kutua katika ardhi yake mwezi uliopita wa Julai. Ahayo anajiri huku maelfu ya watu wa Moroko wakiendeleza kampeni katika mitandao ya kijamii ya kutaka David Govrin, mwakilishi wa Israeli nchini Moroko, atimuliwe mara moja. Desemba mwaka jana, Moroko na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi. Moroko ni nchi ya sita ya kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrain na Sudan kuanzisha uhusiano kati yake na utawala ghasibu wa Kizayuni. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel ambacho ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina kimekabiliwa na radia mali hasi katika ulimwengu wa Kiislamu na hata ndani ya Moroko kwenyewe. Balozi wa Rasia mjini Kairo, Misri, amesisitiza kuwa usalama wa maji ni changamoto kubwa kwa Misri na ni kadhia muhimu kwa nchi hiyo. Georgi Borisneko ametoa taarifa rasmi akieleza kuwa Mosco inaelewa wasiwasi mkubwa wa rafiki yake wa nchi rafiki yake Misri kuhusu ujenzi wa bwawa la Renaissance la Ethiopia. Amesema Rasia siku zote inasisitiza udharura kupati wa kupatiwa ufumbuzi mzozo wa bwawa hilo kwa njia ya kiadilifu. Balozi wa Rasia huko Cairo ametilia mkazo pia kwamba nchi tatu jirani yaani Misri, Sudan na Ethiopia inapasa zifanye juhudi za kufikia mapatano ya ufumbuzi wa suala hilo. Amesema Rusia iko tayari kuwa mpatanishi katika mvutano wa bwawa la Renaissance na iko tayari kufanya mazungumzo na Adis Ababa kuhusu suala hilo. Mazungumzo ya pande tatu za Misri, Ethiopia na Sudan chini ya usuluhishi wa Umoja wa Afrika hadi sasa yamegonga mwamba. Ujenzi wa bwawa la Renaissance juu ya maji ya mto Nile huko Ethiopia umeibua mvutano mkubwa wa maji kati ya nchi hizo tatu tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi sasa. Na ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni mkusanyiko wa matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imetayarishwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Aharith Subait. Jamii ya Kiislamu visiwani Zanzibar imetakiwa kukaa na wake zao kwa wema na ehsan ili kudumisha ndoa zao. Wito huo umetolewa na Ustadh Said Rashid wakati akitoa hutuba mbili za sala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Jibril Mkunazini mjini Unguja. Amewasisitiza wanandoa kuacha tabia ya kuzungumzia maisha walioishi katika ndoa zao za nyuma ili kuepusha migogoro katika ndoa. Aidha, alim huyo amebainisha kuwa uaminifu na mapenzi ya kweli ndiyo njia madhubuti ya kutunza ndoa za Kiislamu. Ibada hiyo ya sala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Jibril Mkunazini mjini Unguja imehudhuriwa na mamia ya Waislamu. Waumini wa dini ya Kiislamu Tanzania wameombwa kujiwekea utaratibu wa kutembelea vituo vya watoto yatima ili kuwashika mkono kwa kutoa sadaka kwa watoto hao uto huo umetolewa na shekhe wa msikiti wa Ibadhi uliopo jijini Mwanza Tanzania, noh Musa alipotembelea kituo kinachotoa malezi na makozi kwa watoto yatima cha SOS Children Village kilichopo jijini Mwanza. Shekh Musa amesema ni vyema kwa wananchi kuweka utaratibu wa kutoa sadaka kwa watoto hao ambao wamepoteza wazazi wao ili kuwapa faraja na kuwarejeshea matumaini yaliyopotea. Alim huyo amejumuika na Waislamu mbalimbali wenye uwezo na kutoa sadaka katika vituo mbalimbali mbali vya watoto yatima mkoani Mwanza. Wabunge wa Kenya Jumanne wiki ijayo wanatarajiwa kujadili mswada wa sheria ya mapendekezo ya wakfu ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa yaliyopelekwa katika bunge la taifa na kiongozi wa zamani Aden Duale. Sheria hiyo iliyopendekezwa ni sehemu ya mapendekezo ya kufikia usimamizi na utumiaji wa mali za wakfu nchini Kenya kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu na uanzishwaji wa baraza la utumishi wa wakfu Mbunge wa Garissa Aden Duale amesema mswada huo unatokana na kazi iliyosimamiwa na profesa Hamad Eid Boga, wasomi wa Kiislamu, watendaji wa sheria na wawakilishi kutoka ofisi ya kadhi mkuu na mwanasheria mkuu wa serikali ya Kenya. Kikosi kazi hicho kimeonyesha hali ya mali ya wakfu inayosimamiwa na makamishna wa wakfu, hali ya ukodishaji wa mapato yanayotokana na ukodishaji na vifungu vinavyosimamia usimamizi wa mali za wakfu. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo, ambayo ndiyo inayotukamilishia taarifa habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. na ufuata usasa, wapenzi wa sikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utahusu shambulio la kijeshi la Israel kusini mwa Lebanon baada ya miaka 15; sababu, malengo na matokeo yake. Vyombo vya habari vya Palestina vilitangaza alfajiri ya kuamkia Alhamisi kwamba ndege za kivita za jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimeshambulia ngome kadhaa katika eneo la mpaka wa pamoja wa kusini mwa Lebanon na Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopewa jina la Israel. Tangu mwezi Aprili mwaka huu, utawala wa kizayuni umekuwa ukishupalia vikali kuwasha moto wa vita na kutenda anuai za jinai Jinai za kinyama za utawala huo habithi dhidi ya wapalestina zilishtadi katika sura ya unyang'anyi wa ardhi na nyumba za wananchi hao wa madhulumu katika maeneo ya Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na ufuko wa magharibi wa mto Jordan, na hatimaye zikaishia kwa kuwasha moto wa vita vya siku kumi na mbili ambavyo licha ya kusababisha hasara kubwa ya mali na roho za watu katika ukanda wa Gaza, vilimalizika kwa kushindwa Israel. Matokeo yake na baada ya kushikilia madaraka kwa miaka kumi na mbili, Benjamin Netanyahu aliondolewa kwa fedheha katika wadhifa wa waziri mkuu wa Israel na kuanza awamu mpya ya uongozi wa mpokezano kati ya Naftali Bennett na Yair Lapid ambayo inavyoonekana utakuwa ni mwendelezo wa mfumo uleule ule wa Netanyahu katika sera za nje za utawala huo wa Kizayuni. Ishara na ushahidi wa hilo ni kuendelezwa, bali hata kushadidishwa ukatili na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina pamoja na vita vya kisaikolojia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Hizbullah ya Lebanon sasa hivi. Na katika hatua nyingine mpya, Israeli imeshambulia kijeshi eneo la kusini mwa Lebanon. Katika tamko alilotoa kuhusiana na shambulio hilo, rais Michel Aoun wa Lebanon amesema tangu mwaka 2006 hadi sasa, hii ni mara ya kwanza Israeli kufanya shambulio la anga dhidi ya vijiji vya ndani ya ardhi ya Lebanon. Kwa hivyo inafaa tujiulize nini hasa sababu ya kufanya shambulio hilo. Unavyodai utawala huo haramu, shambulio hilo ni jibu kwa mashambulio ya makombora yaliyotokea kusini mwa Lebanon, dai ambalo limetolewa bila kuthibitishwa kwa nyaraka wala ushahidi wowote wa, wa picha akithibitisha kufanyika shambulio hilo. Msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amedai katika taarifa aliyotoa kwamba kikosi cha anga cha Israel kimeshambulia ngome kadhaa kusini mwa Lebanon yalikofyatuliwa makombora kuelekea kaskazini ya Israel. Inavyoonyesha lengo hasa la shambulio hilo la Israel ni kutumia fursa ya hali tete inayotawala hivi sasa ndani ya Lebanon ili kutoa pigo dhidi ya Hizbullah. Alfajiri hiyo ya kuamkia Alhamisi yalipofanywa mashambulio hayo dhidi ya maeneo ya kusini mwa Lebanon, nchi hiyo ilikuwa kwenye kumbukumbu -kumbu ya kutimia mwaka mmoja tangu ulipotokea mripuko mkubwa katika bandari ya Beirut mnamo Agosti 4, 2020. Mara baada ya kutokea mripuko huo vyombo vya habari vya Saudi Arabia na Israel vilielekezea kidole cha tuhuma Hizbullah na kujaribu kuzichochea fikra za walio wengi ndani ya Lebanon dhidi ya harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu. Sasa hivi wakati Lebanon inalikumbuka tukio la Agosti 4, 2020, nchi hiyo inashuhudia pia mapigano ya ndani ambayo katika baadhi ya maeneo yanaambatana na utoaji nara na kauli mbiu zilizoratibiwa kwa malengo maalum dhidi ya katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dhana iliyonayo Israel ni kwamba itaweza kuitumia anga hiyo kwa masilahi yake ili kushambulia kusini mwa Lebanon. Hata hivyo, hatua hiyo imekabiliwa na onyo na indhari ya papo hapo ya wachambuzi wa masuala ya kijeshi ya utawala wa kizayuni kwa viongozi wa utawala huo habithi. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na themanini na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa Mwanadamu hachoki kuomba dua za kheri na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa. Kwa kawaida watu wasiomwamini Allah au wenye imani dhaifu huwa na fikra finyu, utovu wa ukinaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Watu wa aina hiyo huwa hawachoki kupaparika kwa ajili ya kutafuta mali na utajiri na kupigania raha na starehe za dunia. Na kadiri wanavyozidi kutajirika, hukamia kulimbikiza mali na utajiri mwingi zaidi, na katu hawatosheki na kukinai na walicho nacho. Lakini kama itatokezea dunia kuwapa mgongo au wakafikwa na masaibu na kuharibikiwa kimaisha hukata tamaa kwa namna ambayo utadhani mwisho wa dunia umewadia. Kusema kweli, watu hao ambao hawakuleleka nafsi zao zimeghiriki kwenye ulimwengu wa kimaada tu. Wakati dunia inapowapa uso hufurahi na kuwa na ghururi, na inapowapa kisogo huhuzunika na kukata tamaa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa kawaida hulka ya kibinadamu ni kuwa na pupa, tamaa, kupenda uneemevu na kujitakia mtu kila kizuri awe nacho yeye, lakini mafundisho matukufu ya mitume humlea mwanadamu ili awe na sifa ya kutoa, moyo wa kujitolea na kuwafikiria na wengine pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukata tamaa na kujihisi umeshagonga mwamba katika maisha ni ishara za imani dhaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Muumini wa kweli katu hafiki hatua ya kujihisi ameshaharibikiwa moja kwa moja ya Kiendeleza darsa yetu kwa aya ya hamsini na hamsini na moja ambazo zinasema Wala in Min adhabin ghaliz. Na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara, bila shaka husema haya na yastahiki mimi, wala sidhani kuwa kiama kitakuja, na hata nikirudishwa kwa Mola wangu mlezi, bila shaka nina mema yangu kwake Na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande, na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu. Aya iliyotangulia ilizungumzia sifa za watu wasio na imani na wenye nyoyo nyepesi wakati wanapokuwa katika raha na pale wafikwapo na shida na misukosuko. Aya hizi zinalitolea ufafanuzi suala hilo kwa kueleza kwamba watu hao hupatwa na majivuno na kuingiwa na ghururi kiasi cha kuhisi kwamba Allah hana nafasi yoyote katika maisha yao. Ukweli ni kwamba kila alichonacho mtu ameneemeshwa na Mwenyezi Mungu, lakini pamoja na hayo, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema hizo husema haya niliyo nayo yanatokana na ustahiki wangu mimi mwenyewe na wala hayajachangiwa na Mwenyezi Mungu au mtu yeyote yule. Ghururi na majivuno hayo mwisho wake humfikisha mtu kwenye kufru ya kukanusha kufufuliwa, yani maadi, na kwa hivyo hukadhibisha kiama na kusema kwa kujiamini kwamba hakutakuwa na kiama lakini hata kama tutajaalia kwamba kiama kitakuwepo, basi haki yangu mimi ni kuwa na hali nzuri hata huko akhera pia na kuishi kwenye starehe na raha za juu kabisa. Lakini Allah subhanahu wa taala anasema kuhusu wakadhibishaji na wapinzani hao kwamba karibuni hivi tutawajulisha yale waliyoyafanya na tutawaonyesha adhabu kali siku ya kiyama. Kisha aya tulizosoma zinadokeza kuhusu sifa nyingine za watu wa aina hiyo wasioamini haki na wenye kujisahau mara moja, kwa kueleza kwamba wakati wa uneemevu na furaha na ukunjufu wa neema huwa wanamsahau Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo mafundisho ya dini kwa kiburi na jeuri. Utadhani hawaamini kabisa kuwa Mwenyezi Mungu yupo na ana nafasi katika maisha yao pia. Lakini pale yanapowaandama matatizo na masaibu humwita Mwenyezi Mungu na kumwomba dua kila mara, huku wakimlilia hali utadhani yeye ndiye msababishaji wa matatizo yao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu waliopotoka na waliokosa malezi ya kidini hujisahau haraka na huwa na majivuno, wapatapo neema huwalevya na kuwatia ghururi na kujiona wao ndio wao tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema za Allah ni dhihirisho la rehma na ukarimu wake, si kielelezo cha kuonyesha kwamba sisi ni wenye haki na wastahiki. Hatuna chochote sisi tunachodai kwa Allah, bali yeye Mola anatufadhili sisi na tunapaswa kumshukuru kwa wema na uraufu wake kwetu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na madaraka, mali, utajiri na neema zozote za kidunia si alama ya kuonyesha kuwa waliopewa hayo wanapendwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, isiwapitikie kwamba huko akhera watakuwa vivyo hivyo pia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujihadhari pale tunapokuwa kwenye raha na uneemevu, tusighafilike tukamsahau mola wetu na kuyapuuza maamrisho na makatazo yake Tufikie hapo hali hiyo, tujue kwamba neema hizo zitageuka kuwa na kama kwetu. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 52 Ahadi 54 ambazo zinasema Qul ara'aytum in kana min indillahi thumma kafartum bihi man adallu mimman huwa fi shiqaqin ba'id, Sema mnaonaje ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndiyo mmeyakataa Tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli. Je, yeah. Haikutoshi kwamba Mola wako mlezi kuwa yeye, yeah, yeah, ni shahidi wa kila kitu. Ala innahum fi miryatin min liqa'i rabbihim Ala innahu bikulli shay'in muhit ama wao wamo katika shaka ya kukutana na mola wao mlezi ama hakika yeye amekizunguka kila kitu aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu watu wa washirikina na makafiri na zinaanza kwa kuwahoji watu hao kwamba hivi, nyinyi hamuwezi kuchukulia kuwa yumkini ni kweli hii Qur'an imeteremshwa na Mwenyezi Mungu, hata mnasimama dhidi yake na kuipinga? Kama imeteremshwa na yeye Allah na yale yaliyoelezwa ndani yake kuhusu pepo na moto yakawa ni kweli, mtakwenda kusema nini siku ya Kiama? Basi jaribuni kutafakari na acheni kufuata kibubusa na kiukereketwa mliorithi kwa wazee wenu, na badala yake fuateni ukweli na haki. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba ishara za kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ni nyingi mno katika anga za mbali, kila pembe ya dunia na ndani ya nafsi za watu wenyewe. Kwa nini hamzingatii hayo ili ikubainikieni kuwa Mwenyezi Mungu ni Mola wa haki? Ikiwa nyinyi mnashaka juu ya kitabu hicho cha sharia, mnashaka pia na kitabu cha ulimwengu wa maumbile, na wala hamtafakari kwamba ulimwengu huu wenye adhama lazima umetokana na Mola na muumba mjuzi na muweza mutlaki ishara za Allah katika ulimwengu zikiwemo za uumbaji wa jua na mwezi pamoja na nyota vinavyofuata nidhamu makini na uumbaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe wenye uhai, mimea, milima na bahari, ambavyo vyote hivyo vina maajabu yasiyohesabika huku kila siku kukiwa kunaendelea kugunduliwa siri za kustaajabisha ndani ya vyote hivyo. Kila moja kati yao ni ishara na alama ya kuwepo kwa mola huyo pekee mwenye dhati iliyotukuka na kutakasika. Ishara za Allah subhanahu wa taala zipo katika nafsi ya mwanadamu, katika viungo vyake mbalimbali mbali, kama cha mfumo wa kupumulia, mfumo wa usagaji na umeng'enyaji chakula, mfumo wa mzunguko wa damu na harakati zenye nidhamu maalumu za mapigo ya moyo, mfumo na muundo wa kustaajabisha wa ubongo, pamoja na viungo vyengine mbalimbali vya mwili, huku kila kimoja kikiwa ni kitabu cha elimu ya kumwezesha mtu kumjua na kumtambua muumba wa ulimwengu, kwa kuzingatia kuwa maneno ya aya ya 53 yasemayo tutawaonyesha ishara zetu yamekuja katika muundo wa fi'lu mudhari inayoashiria hali endelevu. Maana yake ni kwamba tutaonyesha ishara zetu hizo katika zama zijazo pia. Kusema kweli kila hatua ya maendeleo atakayopiga mwanadamu katika elimu na sayansi itamfanya abainikiwe na siri za kustaajabisha zinazodhihirisha ujuzi na uwezo wa muumba wa ulimwengu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ugunduzi wowote ule mpya wa elimu ni dhihirisho la kudra, uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu na upigaji hatua kwa ajili ya kumtambua yeye Mola. Hata hivyo, kwa masikitiko, watu hao wanashaka juu ya asili ya uumbwaji wa ulimwengu na pia juu ya hatima yake na kukutana kwao na Mwenyezi Mungu mola wao. Lakini ni wazi pia kwamba shaka walio nayo wao si ya hali ya kawaida ya kuweza kuondoka kwa uchunguzi na uhakiki bali ni shaka inayotokana na dhana mbaya na kutokuwa na kiu na hamu ya kuikubali haki na ukweli, kwa sababu wamejisahau na wameingiwa na ghururi iliyowasahaulisha kukutana na mola wao. Hawaamini kuwepo kwa hisabu na malipo ya amali zao, na kwa sababu hiyo wanafanya kila ubaya na uovu. Hata hivyo, inawapasa wajue kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala amekizunguka kila kitu. Na amali na matendo yao yote yako wazi katika elimu na ujuzi wake mutlaki. Kwa hivyo yote wayafanyayo yanarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kwenda kuhesabiwa katika mahakama ya siku ya Kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtu mwenye akili timamu, hata kukiwepo na uwezekano tu wa kuja kufikwa na hatari na madhara makubwa, basi huchukua hatua ya kujiweka mbali na madhara hayo hata kama hayana uhakika wa kumpata. Kwa hivyo, hata uwezekano tu wa kuwepo kiama inapasa umzuie na kumwepusha mtu na kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile ni darsa inayofunza somo la kumjua Mwenyezi Mungu, kuanzia nafsi ya mwanadamu mpaka viumbe vinginevyo, ikiwemo mimea na wanyama, na pia ardhi na mbingu, nyota na sayari zilizoko mbali kabisa. Waidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Imani juu ya asili ya uumbwaji na kufufuliwa viumbe ni vitu viwili visivyotenganika, kwa sababu mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake uko mikononi mwa mola na muumba pekee, Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 884 ya, ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 41 ya Fusilat. Insha Allah tuwe tumeaidhika, tumeelimika na tumenufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ya Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Juma Mosi ya leo ya tarehe 7 Agosti inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kutupia jicho vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo: chanjo ya korona WHO ya watoa wa hofu wa Tanzania. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo. Katika habari nyingine inayohusiana na hiyo Habari Leo limeandika Tanzania Kenya za jipanga upimaji korona kwa wasafiri. Likifafanua zaidi, limeandika Tanzania na Kenya zimekubaliana ndani ya wiki nne zijazo kufanyia kazi changamoto kubwa nne za kupima wasafiri COVID-19, ikiwa ni pamoja na suala la kushusha gharama za upimaji wa ugonjwa huo. Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akiongoza viongozi mbalimbali kuuaga mwili wa aliyekuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Elias Kwandikwa katika viwanja vya Karimjee Dar es Salaam jana. Habari inayohusiana na picha hiyo inasema, Samia nilimwamini Kwandikwa ulinzi. Gazeti la Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe akipanda basi la jeshi la magereza kurudi mahabusu Ukonga jana baada ya kesi ya ugaidi inayomkabili kuahirishwa katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu, Dar es Salaam. Mawakili tisa kumtetea Mbowe, kesi kupelekwa Mahakama Kuu, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina anwani isemayo, walia uhaba wa majeneza Baadhi waahirisha maziko ya ndugu, watengenezaji wafanyakazi usiku na mchana. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, kesi kupinga tozo miamala ya unguruma yatoja kwa mara ya kwanza mahakama kuu, wananchi wakisubiri kauli ya Rais Samia. Katika habari nyingine, Mwananchi limeandika mapya ya ibuka, askari polisi aliyetoweka kwa siku 43 RPC agusia ya maisha yake, ndugu waendelea kuhaha kumtafuta. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limechangamkia habari lilio ya kesi kwa anwani mashtaka sita, Mbowe wenzake, haya hapa. Wafuasi wa CHADEMA wavutana na polisi kuingia mahakamani, kesi yaakhirishwa kutajwa tena Agosti 13. Katika habari nyingine inayohusiana na kesi hii pia, gazeti hilo limeandika shahidi kesi ya Sabaya angu wakilio mahakamani hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho sababu inayofanya uhuru awe kikwazo kikubwa kwa Ruto 2022. Alkadhalika, Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwanariadha mwanamke wa nchi hiyo Faith Kipyegon akiwa na furaha kwa ameshika bendera ya nchi yake baada ya kunyakua medali ya dhahabu hapo jana katika mbio za mita 1500 na kuweka rekodi ya olimpiki katika mashindano hayo ya Tokyo 2020. Taifa Leo limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, Museveni amfokea Raila. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, shule yakosa kupata wanafunzi wa kidato cha kwanza na shetani wa mioto atembelea gikomba tena usiku faith aliunganisha taifa ndivyo lilivyoandika saturday nation likimwonyesha mwanariadha huyo wa kike wa kenya aliyetia fora jana katika mbio za mita 1500 kwa kuweka rekodi ya olimpiki ya mbio hizo ya muda wa dakika tatu sekunde 53.11 nation linamwonyesha na na faith akielekeza juu vidole vyake viwili vya shahada kuashiria ushukurivu wake kwa Mungu kwa ushindi aliopata. Na kama ilivyo Kenya, nchini Uganda na kupitia matoleo ya leo ya magazeti ya Saturday Monitor na Saturday Vision, yamepamba kurasa zao za mbele kwa habari ya ushindi wa mwanariadha wa nchi hiyo Joshua Cheptegei, ambaye jana alinyakua medali ya dhahabu ya mbio za mita elfu tano wanaume katika mashindano ya olimpiki ya Tokyo. The greatest ikiwa na maana ya asiye na wa kumshinda ndivyo lilivyoandika Monita, likiambatanisha na picha ya Cheptegei ya akitimua mbio, ikizingatiwa kwamba mwanariadha huyo amenyakua pia medali ya fedha katika mbio za mita elfu kumi katika mashindano hayo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Tanzania yapiku Kenya kuwa muuzaji mkubwa zaidi wa bidhaa kwa Uganda katika Afrika Mashariki. Saturday Vision nalo pia kama Monita alimeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Joshua Cheptegei na kichwa cha maneno Ungano wa kweli openzi wa hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 27 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 7 Agost mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 751 iliyopita aliaga dunia Sheikh Muslehidin Saadi Shirazi, malenga mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi. Baada ya kupitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa wa Shirazi nchini Iran, akiwa kijana Saadi Shirazi aliamua kwenda katika mji wa Baghdadi huko Iraq. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijazi, Roma na katika maeneo mengine. Katika safari zake hizo, Sadi Shirazi alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipaji chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, sawa na Agosti 7 mwaka 1960, nchi ya Kiafrika ya Ivory Coast ilifanikiwa kujipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Wareno walidhibiti nchi hiyo iliyoko magharibi mwa Afrika katika karne ya 16, lakini ulipofika mwaka 1891 Ufaransa ikaidhibiti nchi hiyo licha upinzani mkubwa wa wananchi wa Ivory Coast. Hatimaye ulipofika mwaka 1960 Ivory Coast ikiwa pamoja na nchi nyingine kadhaa za Kiafrika zilizokoloniwa na Mfaransa zilijipatia uhuru wao. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 7 Agosti mwaka 1982 yalitiwa saini makubaliano ya kuondoka vikosi vya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO mjini Beiruti, Lebanon, kati ya Marekani, Lebanon na PLO. Makubaliano hayo yalitiwa saini kufuatia shambulio kubwa lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel nchini Lubnan mwezi Juni mwaka 1982 kwa shabaha ya kuwafukuza wapiganaji wa PLO huko Lebanon. Ijapokuwa kuondoka wanamgambo wa PLO nchini Lebanon kulitoa pigo kubwa kwa harakati hiyo, lakini miaka ya baadaye wazayuni maghasibu walikabiliwa na kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano wa harakati ya mukawama ya Lebanon na kulazimika kuondoka kwa madhila katika nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia asubuhi ya leo ya kwanza ni ya Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Yeye maoni yake anasema, tuko mubashara na Redio Teheran ya Kimataifa, tunawapata kutoka hapa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Shukran bwana Kipala kwa kutujulisha kwamba unaendelea kuyapata matangazo Redio Teheran. Isa Musango ambaye yuko huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye kwa upande wake anatujuza kwamba naye pia anaendelea kusikia matangazo ya Redio Tehran kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi anasema kwamba Wamoroko, waziri huyo wa Israel akifanya safari nchini mwenu, msimlaki, kwani hao wa Israel ni wanafiki. Ibrahim Hamisi wa Kirumba, Mwanza pia Tanzania, yeye kinyume na Bwana Kipala anasema Mwanza tangu jana hampatikani Redio Maarifa, sijui kuna tatizo gani, haipatikani. Eh, itabidi tuwasiliane na Redio Maarifa kujua kinachoendelea na kupelekea matangazo yao huko Mwanza, katika eneo uliko bwana Ibrahim Hamis wa huko Kirumba, kwa nini matangazo hayo hayapatikani? Nam wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibof, amesema vita vya siku kumi na mbili vya Upanga wa Quds huku Palestina inayokaliwa kwa mabavu viliwapa iza na kuwapandisha hadhi Waislamu kote duniani. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Shekh Naim Qasim, amesema shambulio la maroketi lililofanywa jana asubuhi kulenga ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu lilikuwa jibu mwafaka kwa uchokozi wa siku ya Alhamisi uliofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon. Na jeshi la Nigeria limetangaza habari ya kuwa makumi ya wahalifu wanaobeba silaha katika jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa nchi. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. Ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukutakeni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.