Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Saudi Arabia, jumba la mateso kwa wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza uh, mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran inachukizwa sana na ubaguzi unaofanywa na, na mabeberu dhidi ya Waafrika. Maseneta wa Marekani wametaka kufichuliwa nyaraka zaidi za kuhusika kwa Saudi Arabia katika mashambulizi ya Septemba 11 Umoja wa Mataifa umepinga na kukosoa matamshi ya kifidhuli ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran. Na Amnesty International imesema jeshi la Nigeria limeua watu 115 kusini mwa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu na Afrika Kusini zina uwezo na nyanja nyingi kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa pande mbili. Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana jioni katika mazungumzo yake na spika wa bunge la Afrika Kusini bibi Thandi Modise aliyoko safarini hapa mjini Teheran, ameeleza kwamba baada ya kung'olewa utawala wa ubaguzi wa rangi huko ku Afrika Kusini, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa na uhusiano mwema na mzuri na nchi hiyo, na kuongeza kwamba uhusiano wa pande mbili unaweza kustawishwa zaidi hasa kwa kutilia maanani uwezo wa nchi hizi mbili katika nyanja na masuala mbalimbali. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ameashiria kwamba wananchi wa Iran daima wamekuwa na hisi nzuri kuhusiana na watu wa nchi za Afrika. Na kuongeza kwamba Wairani wanayatambua mataifa ya Afrika kuwa ni watu waliodhulumiwa na madola ya kibeberu katika kipindi chote cha historia. Amesisitiza kwamba taifa la Irani na ulimwengu wote kwa ujumla wanachukizwa sana na ubaguzi unaofanywa dhidi ya watu weusi, hususan mienendo mibaya dhidi ya wa Wamarekani wenye asili ya Afrika. Vilevile ameashiria uwezo na nafasi ya Irani na Afrika Kusini kikanda na kimataifa. Na amesema nchi hizi mbili zina jukumu la kutetea haki za nchi huru na zinazojitawala katika jumuiya za kimataifa. Kwa upande wake, spika wa bunge la Afrika Kusini Bibi Thandi Mudise amewasilisha salamu za rais wa nchi yake kwa mwenzake wa Iran na kusema kwamba Pretoria ina hamu kubwa ya kustawisha zaidi uhusiano wake na Teheran katika nyanja zote. Bibi Modise amesema Afrika Kusini haijawahi hata siku moja kukubaliana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na inaamini kwamba sambamba na kuvishinda vikwazo hivyo kuna udharura wa kuimarishwa na kustawishwa zaidi uhusiano wa pande mbili. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amepinga matusi na matamshi ya kifidhuli yaliyotolewa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Stephen Dujarich amekemea matusi na matamshi ya kifidhuli ya maafisa wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran na kusema kwamba suala muhimu kwa pande zote husika ni kujiepusha na hatua au matamshi yoyote yanayoweza kuzusha mivutano na kuharibu zaidi hali iliyopo. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema umoja huo unakaribisha ushirikiano na rais mpya wa Iran katika nyanja zote. Ijumaa wiki iliyopita kampuni ya Zodiac Maritime inayomilikiwa na bilionea wa kizayuni ya Eya Leofer ilitoa taarifa ikitangaza kwamba meli ya Mercer Street inayomilikiwa na Israel imeshambuliwa kwa kutumia ndege zisizo na rubani katika bahari ya Oman. Kampuni hiyo ilisema kwamba mabaharia wawili wa meli hiyo wameuawa baada ya shambulizi hilo. Waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett Jumapili iliyopita alidai bila ya kutoa ushahidi wowote kwamba taarifa za kiintelijensia zinaonyesha kwamba Iran imeshambulia meli hiyo ya Israel. Akijibu tuhuma hizo za Israel na Marekani dhidi ya Iran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Tehran amesema uh, hii si mara ya kwanza kwa utawala huo wa kizayuni kutoa tuhuma kama hizo na kwamba ni mbinu inayotumiwa mara nyingi na utawala ghasibu wa Israel. Maseneta wa Marekani wamewasilisha mpango unaotaka kuwekwa wazi zaidi nafasi ya Saudi Arabia katika mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 nchini humo. Wanachama wa ngazi za juu wa Seneti ya Marekani kutoka chama cha Democratic, Bob Menendez na Richard Blumenthal kutoka jimbo la Connecticut jana waliwasilisha mpango uliopewa jina la sheria ya uwazi Septemba 11 ambayo inaungwa mkono na familia za wahanga wa mashambulizi ya Septemba 11 nchini Marekani. Mpango huo unamtaka mkurugenzi wa upelelezi wa kitaifa wa Marekani Avril Haines, mwanasheria mkuu Merrick Garland na mkurugenzi wa CIA William Burns kuchunguza nyaraka zote zinazohusiana na maudhui hiyo na kuziondoa baadhi ya nyaraka hizo katika hali ya usiri. Seneta Bob Menendez pia ameikosoa serikali iliyopita ya Marekani kwa kuficha nyaraka zinazohusiana na kadhia hiyo. Mwezi uliopita, karibu ndugu na jamaa elfu mbili wa wahanga waliopoteza maisha katika mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja walimwandikia barua rais Jo Biden wa Marekani wakimtaka kuweka wazi nyaraka zinazofichua nafasi ya Saudi Arabia katika mashambulizi hayo. Wanasema mashtaka yao dhidi ya Saudi Arabia yalikwama katika miaka iliyopita kutokana na hatua ya shirika la upelelezi la Marekani FBI na wizara ya sheria kukataa kukabidhi nyaraka hizo, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na bunge la Congress huko Marekani ambao ulitayarishwa miezi kadhaa baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001. Watu kumi na tano kati ya kumi na tisa walioteka ndege zilizotumika kushambulia majengo kadhaa huko Marekani walikuwa raia wa Saudi Arabia. Wawili walikuwa raia wa Umoja wa Falme za Kiarabu, na wote walikuwa na uhusiano na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili, ambao waliwapa misaada ya kilojistiki na kifedha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kwamba jeshi la Nigeria limeua kwa uchache watu 115 kusini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Ripoti iliyotolewa jana Alhamisi na Amnesty International imesema kwamba wanajeshi wa Nigeria, mbali na kuua watu zaidi ya 115, Vilevile wamewatia nguvuni kinyume cha sheria wengine wengi na kuwakandamiza tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa. Ripoti hiyo imesema askari wa Nigeria walifanya mauaji hayo kwa kisingizio cha kulipiza kisasi cha eti mauaji ya maafisa usalama yaliyofanywa na kundi linalopigana kujitenga na watu wa asili ya Biafra kusini mashariki mwa nchi hiyo. Osai Ojigo mkurugenzi wa Amnesty International huko Nigeria amesema ushahidi uliokusanywa na shirika hilo la kutetea haki za binadamu umechora taswira ya kuogofya ya utumiaji nguvu kupita kiasi na maafisa usalama katika majimbo ya Imo, Anambra na Abia. Polisi ya Nigeria imekuwa ikitumia, inatuhumiwa kuendesha mauaji na ukatili dhidi ya raia kwa kisingizio cha kupambana na magaidi. Ifahamike kwamba jimbo la Biafra la kusini mwa Nigeria limeshuhudia vita vibaya sana vya wenyewe kwa wenyewe kwa karibu nusu karne. Na vyombo vya habari vya Marekani vimeibua tena mjadala juu ya tuhuma za udhalilishaji wa kingono uliofanywa na rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden kabla ya kushika hatamu za uongozi wa nchi. Tuhuma hizo zimetolewa kufuatia mjadala wa sasa wa tuhuma kama hizo zinazomkabili gavana wa New York Andrew Cuomo. Katika kikao cha waandishi wa habari kilichofanyika Jumatano wiki hii, ikulu ya rais wa Marekani, White House, mwandishi habari wa gazeti la New York Post la New York Post lenye uhusiano na chama cha Republican aliuliza kwamba je, kunapaswa kufanyika uchunguzi huru kuhusu tuhuma za udhalilishaji wa kingono zinazomkabili rais Biden kama inavyofanyika dhidi ya gavana Andrew Cuomo au la? Mwandishi huyo wa habari alikuwa akiashiria tuhuma za kuwadhalilisha wanawake kingono zilizotolewa dhidi ya Joe Biden wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais mwaka uliopita. Miongoni mwa tuhuma hizo ni madai ya Tara Reed ambaye anadai kwamba mnamo mwaka 1993 alifanyiwa ukatili wa kingono na Joe Biden. Rais Joe Biden wa Marekani amekanusha tuhuma hizo. Mwandishi huyo wa habari pia ameashiria ripoti iliyochapishwa na magazeti ya Washington Post na New York Times kuhusu wanawake waliowasilisha malalamiko wakihim, wakimtuhumu Joe Biden kuwa aliwapapasa papasa maungo yao. Tuhuma hizo za udhalilishaji wa kingono dhidi ya rais Joe Biden wa Marekani na gavana wa New York Andrew Cuomo zimeibuliwa tena, huku rais aliyeondoka madarakani wa Marekani Donald Trump akiendelea kuandamwa na tuhuma mfano wake za kuwadhalilisha kingono wanawake kadhaa huko Marekani. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho eh, mateso na sulubu zinazowakabili wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Saudi Arabia. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kwa mara nyingine tena imeweka wazi rekodi mbaya na nyeusi ya utawala wa kifalme wa Saudi Arabia katika suala la haki za binadamu. Amnesty International imetangaza kwamba Saudi Arabia imezidisha ukandamizaji na kuwatesa wanaharakati na wa kupigania haki za binadamu na haki za kiraia na kwamba idadi ya watu walionyongwa nchini humo pia imeongezeka sana katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Naibu mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika, Lin Maaluf, amesema kwamba baada tu ya kumalizika kipindi cha uwenyekiti wa Saudi Arabia katika kundi la G20, maafisa wa serikali ya Riadhi walianza kutekeleza mienendo yao ya kikatili dhidi ya watu waliokuwa na ujasiri wa kutoa maoni huru au kukosoa utawala wa kifalme wa nchi hiyo na kwamba wapinzani tisa wamenyongwa nchini humo katika mwezi Disemba mwaka jana pekee. Taarifa ya Amnesty International imesema watu wasiopungua 40 walinyongwa nchini Saudi Arabia katika kipindi cha baina ya Januari na Julai mwaka huu wa 2021 na, na kwamba kiwango hicho peke yake ni kikubwa zaidi ikilinganishwa na mwaka mzima wa kabla yake. Imesema hata watu ambao walikuwa wafungwa na kuachiwa huru sasa wamewekewa vizuizi na hawaruhusiwi kufanya safari nje ya Saudi Arabia tangu tarehe 21 Juni mwaka 2017 wakati mfalme Salman bin Abdul Aziz Al Saud wa Saudi Arabia alipomteua mwanaye Muhammad kuwa mrithi mpya wa kiti cha ufalme katika kile kilichotambuliwa kuwa ni mapinduzi baridi dhidi ya ndugu yake nchi hiyo ilikumbwa na wimbi kubwa la ukatili, ukandamizaji na kunyongwa wapinzani na watetezi wa haki za kiraia. Hata hivyo, jambo linalowashangaza zaidi wachambuzi wengi wa kimataifa si ukatili na unyama unaofanywa na utawala wa Saudi Arabia, kwa sababu hilo ni katika dhati na vinasaba vya utawala huo, bali ni kimya cha kushangaza cha jamii ya kimataifa na nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu mbele ya ukatili na unyama huo. Vilevile, jumuiya za kimataifa zinazodai kutetea haki za wanawake zimefyata mkia na kunyamaza kimya mbele ya ukatili na ukandamizaji mkubwa unaofanyika huko Saudi Arabia dhidi ya wanaharakati wa kike ambao wengi wao wanasota na kupata sulubu za aina mbalimbali katika jela na korokoro za nchi hiyo. Ripoti ya Amnesty International inasema wanaharakati wa kike wa kutetea haki za wanawake kama Lujain Al Hadhlul, Nasima Asaada na Samar Badawi waliokuwa wameachiwa huru kutoka jela za Saudi Arabia mapema mwaka huu sasa wamewekwa chini ya vizuizi vinavyobana uhuru na harakati zao, na hiki ni kielelezo cha wazi cha ukiukaji wa uhuru wa kusema na kujieleza. Nchi hizo za magharibi na taasisi zao eti za kutetea haki za binadamu zimehitari kunyamaza kimya mbele ya ukatili huo unaofanyika huko Saudi Arabia, lakini wakati huo huo zinashupalia na kuwakingia kifua wachochezi na wahalifu katika baadhi ya nchi kwa kisingizio cha kutetea haki za binadamu. Kwa msingi huo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba hadi lini jumuiya za kimataifa na nchi za magharibi zitaendelea kufumbia macho na kunyamazia kimya ukatili wa baadhi ya madola yanayowakandamiza watetezi wa haki za binadamu na hata kuwachinja wengine kwa kutumia misumeno kwa sababu tu ya kupinga sera za watawala? Lini jumuiya na nchi hizo za magharibi zitaacha kuuza uhai wa watetezi wa haki za binadamu na wapinzani wa serikali ya Saudi Arabia mkabala wa dola za mafuta za serikali ya Riadha? Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. uwe ni uongo mdogo au ni uongo mkubwa, katika kila jambo, liwe jambo la uhakika au liwe jambo la utani, kwa sababu mtu anapozungumza urongo unamsababishia ushujaa wa kuzungumza uongo mkubwa. Hivi hamjui kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama amesema hajaacha kuwa mja anazungumza ukweli mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika katika gurupu la wakweli, na hajaacha kuwa mja anazungumza urongo mpaka Mwenyezi Mungu anamuandika kwenye gurupu la waongo. Tupo katika darsa yetu tuliyoiita tabia za Ahlul Bait alayhimu salam au kwa ibara nyingine akhlaqu Ahlil Bait. Katika halaka hii tutamzungumza Alimamu Sajjad salawatullahi wa salamuhu alayhi anavyozungumza au anavyousemea urongo. Lakini kabla ya kuanza kuyatafsiri kwa undani maneno ya Alimamu Zainul Abidin naomba kwa haraka haraka tutambue uongo ni nini Mwana wa chuoni huyu Muhammad Ridha Tabatabai Yazdi, kwenye kitabu hiki cha Mukhtasaru Jamiu Saadat au Mabadiu Lakhlaq, anaeleza uongo. Uongo ni jambo ambalo ima linatokana na maneno, yani habari, kuzungumza, kuzungumza habari ambayo ni tofauti na mazingira halisi. Alafu anasema kwamba wakati mwingine ima, uongo kwa nini unazungumza uongo? Inawezekana ni kwa sababu ya uadui au kwa sababu ya hasadi au kwa sababu ya ghadhab hadhabu Wakati mwingine la min hubbil mali watama, unazungumza urongo ni kwa sababu ya kupenda mali. Kuna pesa ambazo unazitarajia, kuna mali ambayo utaipata, kwa hiyo inabidi uzungumze urongo. Au la matumaini, unatumaini majambo fulani, kuna mambo unayoyatarajia. Hayo mambo unayoyatarajia yanakusababishia uzungumze urongo, uzue, useme mambo ambayo hayapo. Kwa hivyo, kwa ufupi, huu ndio uongo kama anavyouelezea Muhammad Ridha Altabatabai kwenye kitabu chake hicho cha Mabadiu Alakhlaq -al. Sasa Imam katika mazungumzo yake mwanzo tu anatuambia ya kwamba ittaqu lkadhib alsaghira minhu walkabir, acheni uongo, ogopeni uongo, jitahidini mjitenge na urongo, uwe ni urongo mdogo au uwe ni urongo mkubwa, lakini aina zote za urongo ni jambo ambalo halikubaliki na haliruhusiwi. Wakati mwingine, huenda baadhi yetu tukadhania kwamba uongo mdogo hauna madhara yoyote. Umekaa mbele za watu, unatengeneza stori za uongo, unazungumza maneno ya uongo, ukaona kama vile hayana madhara. Jawabu la ittaqu lkadhiba assaghira minhu walkabir, uogopeni, acheni uongo mkubwa, mdogo na uongo mkubwa Yaani, kila kitu kinachoitwa uongo si kitu kizuri, ni kitu kibaya. Wakati mwingine huenda tukadhania kwamba labda uongo kwenye kufanya mzaha hauna tatizo, si ni utani? La, jawabu, uongo hauruhusiwi hata kwenye utani. Mumin, moja ya sifa zake nzuri na sifa zake muhimu ni kuukimbia urongo, ni moja katika sifa nzuri za mumin na ukimpata mtu ana tabia za urongo, ana tabia za uzushi, ni kigezo cha kwamba mtu huyo bado hajakuwa muumini. Na katika jambo la kusikitisha, jamii yetu tuliolelewa sisi, uongo vipi ulivyokuwa, ni madhambi makubwa na ni jambo zito na ni jambo baya, lakini sisi kwetu uongo ni kitu chepesi Yani huenda sisi katika jamii zetu katika jamii yetu kunywa pombe ni jambo jepesi? Ni jambo zito. Yani mwislamu anakunywa pombe vipi? Mwislamu atakunywa pombe? Kwa hiyo kunywa pombe kwetu ni jambo baya, ni jambo la kustaajabisha, lakini kuzungumza urongo ha? La, ni jambo la kawaida. Kutapeli la, ni jambo la kawaida. Kuishi kwa maisha ya Mission Town ni jambo la kawaida. Kwa hiyo ni, ni ni ni hatari, ni mafuhumu mbaya. Imamul Baqir anasema kila shari Mwenyezi Mungu ameifanya kila shari na kufuli yake, yaani kila jambo baya huwa limefungwa, liko kama vile ndani ya chumba na kuna kufuli limefungiwa kufuli, alafu angalia virozo hivyo, alafu akafanya kufuli ya kufungulia mambo mabaya ni asharabu walkidhbu ni kinywaji na uongo. Walkidhbu sharun min alsharab, Allahu akbar. Uongo ni mbaya zaidi kuliko kunywa. Yani, funguo za shari ni mbili, ya kwanza ni pombe, ya pili ni uongo, ndiyo funguo za shari lakini uongo ni mbaya zaidi, walkidhbu sharun min alsharab, ni mbaya zaidi. Na ndiyo maana Maulaya Alsajjad salawatullahi wasalamuhu alaih ametutahadharisha na uongo, iwe ni mdogo, iwe ni mkubwa. Lakini si hivyo tu, fi kuli jiddin wa hazli, iwe ni ukweli, ni utani. Kwa hiyo usije ukafanya utani wa uongo, usije ukafanya utani wa uongo, kwa sababu umefanya haramu. Alafu Imamu anasema fa inna rajula idha kadhaba fi lsaghir ijtaraa ala lkabir. Ule uongo mdogo unakutengenezea mazingira ya kuweza kuzungumza uongo mkubwa. Ukiweza kuzungumza urongo kwenye jambo jepesi, tayari umeshajitengenezea mazingira ya kuzungumza urongo kwenye jambo kubwa, tayari umeshazoea. Na ndio maana Mtume anasema Mtu anajizoesha kuzungumza ukweli mpaka mwisho wa yote, anaandikwa huyu ni katika gurupu la wakweli. Kwa nini? Kwa sababu kazi yako ni kuzungumza ukweli kwenye dogo, kwenye kubwa, unafikia mahala unakuwa na malaka, unafikia mahala unakuwa una uwezo, huwezi kuzungumza urongo hata ukilazimishwa, hata ukichukuliwa bastola, sema uongo, huwezi, huwezi. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa kila jambo dogo unalizungumza la kweli, malezi yale yakakupelekea jambo lolote unalisema la kweli. Sasa na hivyo hivyo kwenye uongo, naye hivyo hivyo kwenye uongo, unazungumza urongo kwenye mambo madogo madogo tu, linakutengenezea kitu kinachoitwa malaka uwezo fulani na nguvu fulani za kimwili. Unafikia mahala kwako wewe, uongo ni kitu cha kawaida, hata lile ambalo halihitaji kuongopa, wewe unaongopa. Mayazalu labdu yasduqu hatta yaktubahu Allah siddiqa. Kwa hiyo kashakuwa na tabia hiyo, kuzungumza ukweli, ukweli, ukweli, jambo dogo unazungumza ukweli, unafikia mahala unawekwa, huyu ni katika gurupu la wakweli. Uongo imekuwa ndiyo mazingira yako, kila kitu uongo, unafikia mahala una mala kahujiwezi tena Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na uh, hayo yalikuwa mawaidha ya Kiislamu yaliyoletwa kwenu na Shekh Ehmedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania, akizungumzia akhlaq na maadili ya Ahlul Bait alaihim assalam. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa huko Tanzania. Anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito habari zaidi, eh, kuhusu kadhia ya uraia pacha kwa raia wa Tanzania, kwa kichwa cha maneno mwelekeo mpya kwa uraia pacha. Mulamula mula aeleza mchakato ulivyo, wafafanua upigaji kura Habari nyingine iliyopewa uzito wa ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni ile ya kesi ya kiongozi wa chama cha upinzani Chadema Freeman Mbowe. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno kesi ya Mbowe, ngoma nzito, polisi na wafuasi wa Chadema mshike mshike. Uh, kesi aliyofungua uh, Mbowe yapangiwa majaji watatu, amesema Kibatala na chini ya kichwa cha habari, waziri wa zamani na mkewe wafariki siku na hospitali moja, gazeti la Mwananchi limeandika ni msiba mzito. Ndivyo uh, unavyoweza kusema baada ya kuthibitishwa kwa kifo cha waziri wa zamani Charles Kenja, ambaye amefariki uh, dunia jana Alhamisi tarehe 5 Agasti. Hata hivyo, wakati wanafamilia wakiwa bado wanatafakari walipigwa na mshangao baada ya kuelezwa kwamba mkewe naye pia amefariki dunia. Nalo gazeti la Majira limemulika zaidi kesi ya kiongozi wa chama cha Chadema na yaliyojiri jana mahakamani Dar es Salaam. Kichwa cha habari hiyo kinasema, teknolojia ya kuhamisha kesi ya Mbowe na wenzake ni kuhusu mashtaka ya ugaidi wote kufikishwa mahakamani Kisutu leo Ijumaa. Wafuasi wa Chadema watinga mahakamani kwa mabango na nyimbo, baadhi watiwa mbaroni. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Majira vinasema: serikali yaokoa shilingi bilioni 2.7, ukaguzi wa magari; kesi dhidi ya bodi ya vileo yaanza Zanzibar; na kocha wa timu ya taifa ya Tanzania katika michezo ya Olimpiki asema hatuna wasiwasi, maandalizi yatatubeba michezo ya olimpiki. Na gazeti la Uhuru limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno mambo yameiva ujenzi e, wa barabara za vijijini. Limeandika kwamba tayari baadhi ya mikoa kupitia wakala wa barabara za mijini na vijijini TARURA imeanza kutangaza zabuni ya ujenzi wa barabara za lami, changarawe, madaraja na kukarabati maeneo korofi ambayo yalikuwa yakisababisha mawasiliano kukatika kipindi cha mvua. Tanzania, kinara wa ukuaji wa uchumi kusini mwa jangwa la Sahara, na vijana wa Chadema wa wapinga viongozi ni baadhi ya vichwa vya habari vinavyoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Uhuru. Nchini Kenya, gazeti da la Daily Nation limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Uhuru, raila na wabunge kubuni mswada mpya wa BBI. Ni kuhusu mswada wa maridhiano wa BBI uliobuniwa na rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga walipoamua kuzika tofauti zao na kukutana Machi 9 mwaka 2018 ambapo waliorodhesha ajenda 9 kwa minajili ya kuboresha Kenya na siasa zake. Habari ya mwanariadha Abel Kipsang kuvunja rekodi ya mbio za mita 1500 katika mashindano ya olimpiki Tokyo 2020 pia imemulikwa katika magazeti ya leo nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba imechukua miaka 21 kwa Abel Kipsang kuvunja rekodi ya ngenye Uh, iliyoendelea kuwapo tangu michezo ya olimpiki ya Sydney mwaka elfu mbili. Kipsanga amevunja rekodi hiyo ya olimpiki katika michuano ya nusu fainali ya mbio za mita elfu moja na mia tano. Daily Nation limezungumzia jinsi wanasiasa wanavyochochea zaidi maambukizi ya korona nchini Kenya, likiwataja kuwa waenezaji wakubwa wa virusi vya Covid-19. Habari hiyo ya maambukizi ya korona nchini Kenya imeandikwa pia na gazeti Dada la Taifa Leo lakini kwa kichwa, kichwa cha maneno siasa tu korona ikifyeka nchi. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la Taifa Leo vinasema wazee waharibu wasichana wadogo kwa kuwaoa na kuwataliki kiholela na Kipsang avunja rekodi ya olimpiki. Nalo gazeti la New Vision la Uganda limeandika habari ya kustaafishwa majenerali 14 wa jeshi la ulinzi la Uganda UPDF. Kichwa cha habari hiyo kinasema UPDF ya wastaafisha majenerali 14 na maafisa 600 wa jeshi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya wiki itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia umuhimu wa kuwasaidia wanadamu wenzetu na udharura wa kufanya ihsani na wema kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Ihsani na kufanya wema ni jambo la kimaumbile na kifitra na la ndani ya dhati ya mwanadamu, bali tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka hamu na hisi ya kupenda kufanya wema na kuwasaidia wanadamu wenzetu katika dhati na nafsi ya mwanadamu. Kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mambo mazuri na ya kupendeza, na ni kwa msingi huo ndio maana wanadamu husifu na kupongeza mambo mema na mazuri. Kutenda mema na ihsani kunatambuliwa kuwa ni miongoni mwa kazi nzuri na za kupendeza kutokana na kumpa mtu hisi nzuri na ladha za kiroho, na jambo kama hilo hupongezwa na kupendwa na wanadamu wote, isipokuwa wale wenye maradhi ya kinafsi. Katika aya nyingi za Qur'ani tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amesifu kitendo cha kufanya ihsani na vilevile vile watu anaofanya ihsani na wema. Aya ya 122 ya Suratul Baqara inasema sivyo hivyo, yeyote anayeusilimisha uso wake kwa Mwenyezi Mungu, hali anatenda mema, basi ana malipo yake kwa Mola wake wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Katika aya hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anazungumzia suala la kufanya wema na kuwasaidia watu wengine baada ya kuzungumzia suala la mwanadamu kuelekea kwake yeye. Hii ina maana kwamba athari nzuri za kumwamini Mwenyezi Mungu zinadhihiri katika matendo ya mja kwa kuwatendea wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimelipa umuhimu mkubwa suala la ihsani na kutenda wema, na waumini wa kweli na watu wenye fikra sahihi daima wamekuwa wakifanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Katika mafundisho na utamaduni wa Uislamu, kufanya wema na ihsani ni bora zaidi kuliko hata kufanya uadilifu, kwa sababu maana ya uadilifu ni mwanadamu kutenda wajibu wake na kuchukua haki yake, lakini ihsani ina maana ya mwanadamu kutenda zaidi ya wajibu na majukumu yake na kuchukua kidogo kuliko haki yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ameiumba dunia kwa msingi wa uadilifu na kanuni zake Mola Muumba zimewekwa kwa mujibu wa uadilifu, lakini inatupasa kuelewa kwamba mahusiano baina ya wanadamu ni zaidi ya duara la uadilifu unaozungumziwa na wanadamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba uadilifu ni daraja ya chini kabisa ya mahusiano hayo na daraja yake ya juu kabisa ni ihsani na kutenda wema. Kama tunataka kuzungumzia mahusiano ya kibinadamu inavyostahiki, basi hatuna budi kuzungumzia suala hilo katika mitazamo miwili ya kisheria na kimaadili. Mahusiano baina ya wanadamu yamejengeka juu ya sheria ambazo zinadhamini kiwango cha chini kabisa cha mahusiano na miamala baina ya wanadamu. Hata hivyo, mfumo wa uhusiano baina ya wanadamu hauishii katika sheria na kanuni. Mwanadamu ana akili na hisia, na yote hayo mawili yana masharti na viambatanisho vyake. Uislamu unasisitiza sana suala la kufanya uadilifu na vile vile kutenda ihsani na kufanya ihsani hakupingani na uadilifu. Hii ni kwa sababu ihsani, ambayo katika mahusiano ya kibinadamu inafungamana na hisia za kiroho na moyo, inafanya jitihada za kwenda juu zaidi ya uadilifu na sheria na kuboresha zaidi jamii ya wanadamu kwa kutumia wenzo na wasila wa upendo mahaba na kurehemeana. Ihsani, kutoa na kutenda wema, kuna taathira nyingi katika nafsi ya mwanadamu. Miongoni mwa taathira hizo ni kuimarisha moyo wa kujitolea na kutayarisha mazingira ya mtu kusabilia kila alicho nacho. Kufanya ihsani kunatengeneza mfungamano na utangamano baina ya wanadamu, suala ambalo lina thamani kubwa katika mahusiano ya kibinadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kufanya ihsani na wema hakuhusu kundi, kaumu, tabaka au kizazi mahsusi cha watu na kazi hiyo inaweza kufanyika katika mazingira yote ya kifedha na wakati wowote wa na kwa uwezo wowote wa, wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 134 ya suratu Ali Imran kwamba, ambao hutoa katika raha na shida na wazuiao ghadhabu na wenye kusamehe watu, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wa ihsani. Wapenzi wasikilizaji, hapa yumkini likajitokeza swali kwamba watu maskini na wasio nacho wanaweza vipi kufanya ihsani na kutoa kwa watu wengine? Jibu ni kwamba watu kama hawa wanaweza kuwasaidia wenzao kadiri ya uwezo wao. Wakati huo huo, tunapaswa kutambua kwamba kutoa ulicho nacho na kufanya ihsani hakuishii katika kutoa mali na utajiri pekee, bali kunajumuisha pia kipawa chochote ulichopewa wewe mwanadamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, sawa kipawa hicho kiwe mali na utajiri, elimu na maarifa au kitu kingine chochote cha kuwasaidia wanadamu wenzako. Kwa utaratibu huo Mwenyezi Mungu anataka moyo wa kujitolea na kusabilia tulio nao uenee hata baina ya watu maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Uislamu mbali na kulipa umuhimu suala la kukomesha umaskini katika jamii, vilevile vile dini hiyo inalitazama suala hilo la ihsani katika mtazamo wa kimalezi, na hapana shaka kwamba maadili mema yanahusu wanadamu wote, tajiri na maskini. Ihsani inadhihirika katika sura mbili, katika medani ya maadili na mwenendo wa mtu binafsi na katika akhlaki na mwenendo wa kijamii. Pamoja na hayo, inatupasa kusema kwamba maadili bora na mwenendo mzuri wa mtu hudhihiri katika miamala na mwenendo wake na wanadamu wenzake. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano, kuwa na imani kumearifishwa kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya kufanya ihsani. Hapana shaka kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, siku ya Kiama na Qurani tukufu huwa na taathira katika mwenendo wa mwanadamu. Na kimsingi e, mtindo wa maisha na mwenendo wa mtu mwenye imani kama hiyo hubadilika kabisa, na tunaweza kusema kwamba pande zote za maisha ya mwanadamu kama huyu huathiriwa na itikadi yake. Katika medani ya mwenendo wa kijamii pia tunaweza kuashiria vielelezo vya aina mbili vya ihsani na kutenda wema. Na baadhi ya vielelezo hivyo vina maana ya kuacha na kutofanya mambo yasiyofaa, na vingine kwa maana ya kufanya mema na yanayofaa, kwa maana kwamba katika mtazamo wa Qur'ani, ihsani si kufanya amali na jambo fulani tu, bali wakati mwingine kuacha kufanya jambo baya na lisilofaa Kutambuliwa kuwa ni ihsani. Miongoni mwa maeneo ambako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala amekutambua kuacha kufanya jambo fulani kuwa ni katika vielelezo vya ihsani ni katika kuzuia ghadhabu na hasira. Vilevile Mwenyezi Mungu muumba amekutaja kuwa na takwa na uchamungu kuwa ni katika ihsani na kufanya wema. Hii ni kwa sababu wacha Mungu hujiepusha na kila jambo ovu na chafu linalokatazwa na dini na akili ya mwanadamu. Hivyo basi, mtu mwenye takwa na mcha Mungu kamili huwa na mwenendo mzuri sana wa mtu binafsi na wa kijamii. Vilevile, kujiepusha na madhambi makubwa, ufuska na ufisadi vimetajwa katika Qurani tukufu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya ihsani na kutenda wema. Mwenyezi Mungu mtukufu pia ametaja vitendo vinavyokubaliwa na akili na sheria kuwa ni amali nzuri. Miongoni mwa amali hizo ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutekeleza majukumu, kusamehe makosa ya watu, kusuluhisha baina ya watu katika masuala ya kifamilia na kijamii, kujali hali za watu wazima na wazee, kulingania dini na mema, jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na haki na mashaka yake na kuwasaidia wenye haja, kutoa zaka na khumsi na kadhalika. Vile vile ihsani uh, inaonekana katika mambo mengi ya mtu binafsi na jamii, hususan katika kufanya mema na kulingania mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uh, uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika, hivyo sinabudi kukuwageni nikiwatakieni kila la heri. Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 26 Dhulhija, mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na Agosti 6 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 883 iliyopita alizaliwa huko katikati mwa Iraq Abulfadhail Amedi, faqihi na mwanafasihi wa Kiislamu. Baada ya kusoma elimu za fiqhi, usululfiqhi fasihi na hisabati katika mji wa Baghdad. Aliondokea kuwa mahiri katika elimu hizo. Abulfadhail Amedi alikuwa na mashairi yenye kubeba maana kubwa. Amedi aliaga dunia akiwa katika eneo alilozaliwa akiwa na umri wa miaka 49. Miaka 76 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mara ya kwanza kabisa duniani Marekani iliushambulia vikali kwa mabomu ya nyuklia na kuusambaratisha mji wa Hiroshima huko Japan mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Mabomu hayo yalikuwa na nguvu kubwa ya uharibifu iliyokuwa sawa na tani elfu ishirini ya mada za milipuko za TNT. Katika mashambulizi hayo, watu zaidi ya elfu tisini waliuawa na wengine elfu sabini na tano kujeruhiwa. Athari mbaya za mabomu hayo ya nyuklia zingali zinashuhudiwa hadi hii leo huko Hiroshima licha ya kupita miaka mingi tangu kufanyike mashambulizi hayo ya nyuklia ya Marekani. Muda mfupi baada ya kushambulia mji wa Hiroshima, Marekani iliyoshambulia pia kwa mabomu ya nyuklia mji wa Nagasaki huko huko Japan, na kuilazimisha nchi hiyo kusalimu amri. Maafa hayo ya kutisha na kusikitisha yaliyofanywa na Marekani katika miji miwili ya Japan, ambayo yanahesabiwa kuwa jinai kubwa zaidi ya kivita katika historia, yanaonyesha kuwa silaha za nyuklia ni wenzo hatari sana katika mikono ya nchi zinazopenda kujitanua duniani kama Marekani, na ndio maana kuna udharura wa kusimamiwa na kudhibitiwa silaha hizo na taasisi husika, na hatimaye kutokomezwa kabisa kwa ajili ya usalama wa dunia. na miaka 26 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani Agosti 6 mwaka 1995, Profesa Kigoma Ali Malima aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama cha upinzani cha NRA katika uchaguzi mkuu wa kwanza wa vyama vingi nchini Tanzania aliaga dunia. Malima alizaliwa mwaka 1938 katika wilaya ya Kisarawe katika mkoa wa Pwani. Akiwa kijana mdogo mwenye umri wa miaka 19 na mwanafunzi hodari alikatisha masomo yake ya sekondari ili ajiunge na tano katika harakati za kuikomboa Tanganyika kutoka katika ukoloni wa Uingereza. Hayati Profesa Malima atakumbukwa na wapenda haki wengi nchini Tanzania kutokana na kupinga kwake dhuluma. Profesa Malima aliaga dunia ghafla kwa njia ya kutatanisha huko London nchini Uingereza alikopitia kutoka Maka alikokwenda kufanya ibada ya umra, zikiwa zimepita siku chache tu tangu alipotangaza uamuzi wa wake wa kukihama chama tawala cha CCM, kufuatia kujiuzulu wadhifa wa waziri katika serikali ya chama hicho. Swala hilo lilimfanya akasirikiwe sana na chama hicho cha CCM. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema Iran na Afrika Kusini zina uwezo na nyanja nyingi kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa pande mbili. Rais Ibrahim Raisi pia amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani na walimwengu wote kwa ujumla wanachukizwa na mienendo ya nchi za kibeberu ya kuwabagua na kufanya ukatili dhidi ya watu wenye asili ya Afrika. Maseneta wa Marekani wamewasilisha mpango unaotaka kuwekwa wazi zaidi nafasi ya Saudi Arabia katika mashambulizi ya Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja nchini humo. E, wa, magaidi zaidi ya kumi walioshiriki katika mashambulizi ya Septemba 11 walitajwa kuwa walikuwa raia wa Saudi Arabia na Uh, vyombo vya habari vya Marekani vimeibua tena mjadala juu ya tuhuma za udhalilishaji wa kingono uliofanywa na rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden kabla ya kushika hatamu za uongozi mapema mwaka huu wapenzi wasikilizaji eh, muda wetu unayoyoma na sinabudi kukuageni nikiwashukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu nakutakieni juma njema