Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamtaabudu ni naye muabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo leo Alhamisi tarehe tano mwezi wa nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tano Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutupa uhai na kuiona siku hii, amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, ni matangazo haya ni mubashara mnayoyasikiliza ama kuyategea sikio kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, na nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mtaandamana nami hadi tamati ya matangazo. Tunafungua na meza ya habari kama kawaida. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho njama za kukaririwa za kutaka kuidhihirisha Ghuba ya Wajemi na bahari ya Oman kuwa si eneo salama, sababu na malengo yake. Tutakuwa na kipindi chetu, wapendwa wa wasikilizaji, cha baraza la wasikilizaji ambacho kitaenda kwa muda dakika kumi na tano kitakachofuatiwa na makala fupi makala ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu, na vilevile tutawaletea macho yetu magazetini, ikiwa tunadondoa habari muhimu ama zile ambazo zimepewa uzito maalum na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tutawaletea pia makala yetu ya leo katika historia, na kwa haraka haraka, na nakumbushia tovuti yetu ya redio ambayo ni pastoday.com/sw. Matangazo yanasikika redio ya shirika Maarifa FM. Karibuni metimia tatu na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. WHO yakosoa nchi zinazowapiga watu dozi ya ziada ya chanjo ya korona. Rais wa, wa Tunisia ampiga kalamu nyekundu balozi wa Marekani. Umoja wa Mataifa wasema watu laki mbili wamekuwa wakimbizi kutokana na vita nchini Ethiopia. Sudani yaazimia kujiunga na mahakama ya kimataifa ya ICC, na maelfu ya watu waandamana Ghana dhidi ya serikali. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa mwito wa kusimamishwa kampeni inayoendelezwa na baadhi ya nchi hususan za Ulaya ya kuwapiga wananchi wao chanjo ya ziada ya kuzuia virusi vya korona katika hali ambayo mamilioni ya watu duniani hawajapigwa hata chanjo ya kwanza. Tedros Adhanom Ghebreyesus alitoa mwito huo jana Jumatano na kusisitiza kuwa WHO inaziomba nchi zinazofanya hivyo ziahirishe kampeni hiyo ya kuwapa wananchi wao chanjo ya ya ziada ya kuongeza nguvu, yani booster dose hadi kwa angalau mwishoni mwa mwezi Septemba. Amesema hatua hiyo itatoa fursa ya kuchanjwa angalau asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani. Dkt Ghebreyesus amesema, naelewa hofu ya serikali mbalimbali ya kutaka kuwakinga wananchi wao dhidi ya spishi ya Delta. Lakini hatuwezi kukubali nchi ambazo tayari zimetumia uh, ghalabu ya chanjo zilizozalishwa kutumia chanjo nyingine zaidi huko nyuma. Pia mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani aliashiria ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani, na akasema anatiwa wasiwasi na uhaba wa chanjo hiyo katika baadhi ya nchi masikini duniani. Kwa mujibu wa WHO Asilimia 75 ya chanjo zote za korona zimegawiwa kwa nchi kumi pekee. Kwa sasa mifumo ya afya ya nchi nyingi duniani imeathiriwa na aina hii ya virusi vya korona na takwimu za WHO zinasema nchi zisizopungua 132 tayari zimekumbwa na virusi vya korona aina ya delta. Katibu mkuu wa moja mataifa Antonio Guteres hivi karibuni alisema ili kukidhi mahitaji na kuvishinda virusi hivyo dunia inahitaji mpango wa chanjo ambao utaongeza maradufu uzalishaji wa chanjo na kuhakikisha mgao sawa kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa wa mgao wa chanjo wa COVAX. Katika kile kinachoonekana ni kushtadi mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia, Rais Kais Saied wa nchi hiyo ametangaza kumfuta kazi balozi wa nchi hiyo huko Marekani pamoja na gavana wa moja ya mikoa ya kistratejia ya nchi hiyo. Vyombo vya habari vya Tunisia vimesema kuwa rais Saidi amemtimua kazi Najmudini Lakal, balozi wa Tunisia nchini Marekani, pasi na kutoa maelezo yoyote ya kina. Katika dikri hiyo mpya, rais wa Tunisia amemfuta kazi pia Anisi Kuslat, gavana wa mkoa muhimu wa Fax ulioko mashariki mwa nchi. Haya yanajiri siku moja baada ya rais huyo kuendeleza timwa timwa yake kwa kumfuta kazi Ali Kouli, waziri wa uchumi, pamoja na waziri wa mawasiliano wa nchi hiyo ya Kiarabu ya Kaskazini mwa Afrika. Wiki iliyopita, rais huyo wa Tunisia mwenye umri wa miaka sitini na tatu alitoa amri ya kufukuzwa kazi orodha ndefu ya maafisa wakuu wa serikali pamoja na mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi. Tarehe 25 mwezi Julai mwaka huu, Rais Kais Saied wa Tunisia alimfuta kazi waziri mkuu wa nchi hiyo, Hisham Mechichi na kisha akasimamisha shughuli za bunge akisema amechukua hiyo katika juhudi za kurejesha amani na uthabiti nchini humo. Wapinzani wake wameitafsiri hatua wa hiyo kuwa ni mapinduzi baridi aliyofanya kwa kushirikiana na jeshi la na nchi hiyo. Spika wa bunge la Tunisia lililosimamishwa Rashid Ghanushi amesema hatua aliyochukua Rais Kais Said ni mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba ya nchi na uhuru wa taifa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Mkuu wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadam ya Umoja wa Mataifa amesema watu laki mbili wamekuwa wakimbizi katika jimbo la Amhara na wengine elfu arobaini na tano katika jimbo la Afar huko Ethiopia kutokana na mapigano nchini humo. Martin Griffith, mkuu wa ofisi ya uratibu wa maswala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, amewaambia waandishi wa habari kuwa watu laki mbili wamekuwa wakimbizi huko Amhara na elfu arobaini na tano huko Afar kufuatia mapigano yanayoendelea huko Tigray, na kwamba malori mia moja yanahitajika kila siku ili kufikisha misaada ya kibinadamu huko Tigrey. Mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wenye mfungamano na harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey, TPLF, yalianza mwezi Novemba mwaka jana katika eneo la Tigrey, kaskazini mwa Ethiopia. Mapigano hayo hadi sasa yamesababisha watu milioni mbili b kuyahama makazi yao na wengine laki nne kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Serikali ya Sudani imechukua hatua ya kwanza ya kutaka kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Abdallah Hamdok, waziri mkuu wa Sudan, amesema katika taarifa kuwa muswada wa sheria ya kutaka Sudan ijiunge na mkataba wa Roma uliobuni ICC umepasishwa kwa kishindo na baraza la mawaziri la nchi hiyo. Amesema karibuni hivi mkutano wa pamoja baina ya baraza la uongozi la Sudan na baraza la mawaziri la nchi hiyo utafanyika kwa lengo la kuupasisha mswada huo kuwa sheria. Abdalla Hamdok amesisitiza kuwa haki na uwajibikaji ni misingi mikuu na madhubuti ya Sudani mpya inayotii sheria tunayotaka kuijenga. Hata hivyo, waziri mkuu huyo wa Sudan hajafafanua iwapo hatua ya nchi hiyo ya kujiunga na ICC ina maana ya kukabidhiwa mtawala wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan Al Bashir kwa mahakama ya kimataifa au la. Mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu, waziri wa masuala ya federali wa Sudan alitangaza kuwa Khartum imechukua uamuzi wa kumkabidhi Al Bashir kwa mahakama hiyo. Mahakama ya kimataifa ya jinai, ICC yenye makao yake mjini Hague, uh, Uholanzi, uh Uh, kumradhi, yenye makao yake mjini Haga, Uholanzi, mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili na kumi ilimtuhumu rais huyo wa zamani wa Sudani kuwa ametenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu katika eneo la Dafur. Hata hivyo, Al Bashir alikanusha tuhuma hizo na kuhitaja mahakama ya ICC kuwa ni chombo cha kisiasa. Kwa sasa anazuiliwa katika gereza lenye ulinzi mkali Lakoba jijini Khartum. Na maelfu ya watu wamejitokeza mabarabarani katika mji mkuu wa Ghana, Akra, kushiriki maandamano dhidi ya serikali ya Rais Nana Akufuado wa nchi hiyo. Katika maandamano hayo ya jana Jumatano, waandamanaji hao waliokuwa wamevalia mavazi mekundu na meusi walisikika wakipiga nara dhidi ya utawala wa Kufuado baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji hao yalikuwa na jumbe zinazosema tengeneza nchi yetu, ufisadi unazalisha umasikini, rekebisha mfumo wa elimu na kadhalika. Mmoja waandamana wa waandamanaji hao Fredrick Comson alikuwa mwenye umri wa miaka 28, ambaye ni muuzaji wa simu za rununu, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema, Nana Akufado, tunahangaika, tufanyie jambo mambo yameharibika, serikali inapaswa kuamka. Nana Akufuado alichaguliwa kwa muhula wa pili kuwa rais wa Ghana katika uchaguzi wa Disemba mwaka jana kwa kupata asilimia 51.59 ya kura zilizopigwa. Maandamano ya jana ni kati ya maandamano makubwa ambayo yameshuhudiwa nchini humo tokea Machi mwaka huu baada ya mahakama kutupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais iliyowasilishwa na mpinzani mkuu wa Akufo ado katika uchaguzi huo yaani, John Mahama aliyeambulia asilimia 47.36 ya kura. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, kutegea sikio ya uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu njama za kukaririwa za kutaka kuidhihirisha Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman kuwa si eneo salama. Katika siku za hivi karibuni, baadhi ya vyombo vya habari viliripoti habari ya kushambuliwa meli kadhaa katika pwani ya Imarati. Shirika la habari la Associated Press limedai katika ripoti yake kwamba manahodha wa meli zisizopungua nne walishindwa kudhibiti vyombo hivyo katika maji ya pwani mwa Imarati. Awali baadhi ya duru za habari pia zilikuwa zimeripoti kuwa kumeshuhudiwa mlipuko katika meli moja karibu na bandari ya Alfujaira huko Imarati. Sambamba na habari hizo, vyombo vya habari vya kimagharibi na kizeyuni vilisambaza uvumi mwingi kwamba wanajeshi wa Irani wameingia katika katika meli zinazopita katika maji ya ghuba wajemi na bahari ya Omani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran Said Hatib Zade amekadhibisha madai na uvumi wa kuingia majeshi ya Irani katika meli zinazopita ghuba wajemi na bahari ya Omani na ametahadharisha kuhusu habari za uongo zinazosambazwa na vyombo vya habari vya kimagharibi na kizayuni. Alisema matukio ya kushambuliwa meli katika ghuba wa Jemi na bahari ya Oman yanatia shaka. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba matukio hayo yanayotiliwa shaka ya kushambuliwa meli katika ghuba wa Jemi na bahari ya Omani yanamfaidisha ya ya na ya ya nani? Kuna mitazamo miwili kuhusiana na swali hili. Kwanza ni kwamba matukio haya yanafanyika kwa makusudi kwa ajili ya kulidhihirisha eneo hilo kuwa ni tishio kwa meli za kibiashara na zile zinazobeba mafuta. Kwa hali hii, inatupasa kusema kuwa wapangaji wa njama hii wana malengo maalumu ya kuzoofisha, ya kuzusha hofu na wasiwasi kuhusiana na eneo la Ghoba Wajemi na bahari ya Oman. Njama hii inazishirikisha nchi kama Marekani, Uingereza, Saudi Arabia, Imarati, utawala wa kizayuni wa Israel na baadhi ya nchi za kanda hii. Matamshi yaliyotolewa na mkuu wa majeshi ya Marekani Jenerali Joseph Dunford katika uwanja huu yanapaswa kupewa mazingatio maalumu. Hivi karibuni alizungumza na waandishi wa habari kuhusu mpango wa Marekani wa kuanzisha eti muungano wa kudhamini uhuru wa safari za meli katika malango bahari ya Hormoza na Babul Mandaba. Mkuu wa majeshi ya Marekani pia alidai kwamba kuna uwezekano kwamba wiki zijazo itaeleweka ni nchi gani zina azma ya kisiasa ya kuunga mkono mpango huo. Mtazamo wa pili kuhusiana na njama hiyo ni kuzidisha mashinikizo ya kiusalama ya kiwango cha juu dhidi ya Iran kwa ajili ya kutimiza malengo mengine. Hapa kuna maudhui kuu mbili. Kwanza ni kuhusu hatima ya mazungumzo yaliyosimama ya nyuklia huko Viena na pili ni swala la kutaka kudhoofisha kambi ya mukawama na mapambano na uwepo wa majeshi ya Iran katika maeneo ya kistratejia ya magharibi mwa Asia. Hivyo basi, si ajabu kwa Israel kuvuruga usalama wa ghuba wa Jemi na bahari ya Oman kwa shabaha ya kutimiza malengo hayo na kuifanya Iran ikabiliwe na changamoto bandia na za kubuni za kiusalama. Shambulizi lililofanywa Ijumaa iliyopita na ndege isiyo na rubani dhidi ya meli ya Israel katika bahari ya Oman linaimarisha zaidi mtazamo huu. Baada tu ya shambulio hilo na bila ya kutoa ushahidi wowote, maafisa wa Israel walijitokeza mbele ya vyombo vya habari na kuanza kuituhumu Irani kuwa ndio iliyotekeleza shambulio hilo. Maafisa hao walitoa wito wa kutolewa jibu kali dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Mchambuzi mashuhuri wa masuala ya Mashariki ya Kati Abdulbari Atwan alisema katika ripoti yake iliyochapishwa na gazeti la kikanda la Arrayal Arab, Arabi, Arabi, akijadili mikono ya nyuma ya pazia ya Marekani na Israel kwamba shambulizi hili limefanyika sambamba na kusimamishwa mazungumzo ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na karibu na kipindi cha kuapishwa raisi mpya wa Marekani, said Ibrahim, kumradhi, na kipindi cha kuapishwa rais mpya wa Iran, said ibrahim Raisi. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, baraza la wasikilizaji. Bismillahi arahmani arahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi wapindwo wapendwa wasikilizaji katika kipindi chenu hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Naam, sawasawa kabisa asma. Katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji ni cha wao wapenzi wasikilizaji na kinaendeshwa kikamilifu na wasikilizaji wenyewe wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hiki ni kipindi ambacho kujeni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani ya pili yake yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Naam, hiki ni maoni yenu ndiyo, kipindi chenu a wapenzi wasikilizaji, na ni maoni yenu ndiyo yanayoendesha kipindi hiki, kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara kwamba hutokezea baadhi ya wakati sisi hapa studioni tukatoa mchango wetu kulingana na maudhui, lakini kimsingi hiki ni kipindi cha maoni yenu wasikilizaji wa pensi, na alhamdulillah wanabaraza wanakitumia vizuri sana kipindi hiki. miongoni mwa matukio yaliyotolewa maoni na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehani ni jinai iliyofanywa na Marekani mwaka 1988 wakati manuari ya kijeshi hiyo ya nchi hiyo ilipoitungua ndege ya abiria ya Iran na kuua abiria wote 298 waliokuwa kwenye ndege hiyo, wanawake kwa wanaume, wakubwa kwa wadogo, watoto na watu wazima. Jinai nyingine ilikuwa ile ya mwaka 1982 iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwateka nyara wanadiplomasia wanne wa Kiirani nchini Lebanon na kuwapeleka kwenye jela za Israel. Wanabaraza wametoa maoni mengi kuhusu matukio hayo ya kuhuzunisha. Miongoni mwake ni bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika poleni Wairani kwa hicho kitendo cha Wazayuni cha kuwateka nyara wanadiplomasia wenu mwaka 1982 huko Lebanon, na pia Marekani kushambulia ndege ya abiria ya Iran mwaka 1988. Hivyo ni vitendo vya mwenda ovyo asiye na radhi za baba yake, kwani hao ni wana wa Kizayuni, ameandika. Na waombea ukakamavu wa Iran, waendelee kuwa imara, maana adui alijipanga miaka ya kutosha. Mzayuni hana zuri, ameandika ama bwana Kalikila Omar Mahmud wa Tanzania, yeye ameandika ni wajibu kwa Marekani iombe radhi kwa kudungua ndege ya abiria ya Iran na itoe fidia kwa wahanga wote waliokuwemo katika ndege hiyo. Naona tutosheke na maoni hayo kuhusu matukio hayo mawili, kwani maoni kuhusu maudhui nyingine pia ni nyingi. Wataban kama ndani ya kipindi hiki itatokezea mwanabaraza mwingine Ahmed akatoa maoni yake kuhusu masuala hayo. Hatutosita kuyatumia. Mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Shafi Said wa Kigoma, Tanzania, ambaye yeye anazungumzia habari iliyoripotiwa na redio Teheran ya kuhukumiwa kidhuluma na kikatili kifungo cha miezi 30 jela msichana wa Kipalestina kwa madai ya mahakama ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa eti wakati alipotembelea Lebanon mwaka 2015 aliwasiliana kwa njia ya intaneti na harakati ya Hezbullah ya Lebanon. Msichana huyo mpalestina anaitwa Yasmin Jabir. Sasa kuhusiana na habari hiyo, bwana Shafi Saidi wa Kigoma, Tanzania ametutumia maoni yake akisema, huyo dada mpalestina amehukumiwa miezi 30 jela na mahakama ya Israel. Mimi ninayakini amefanyiwa dhuluma, ila bila shaka Allah hatamlinda na vitimbi vya hawa wazayuni. Shafi Saidi kutoka Kigoma, Tanzania. Kwa upande wake Bwana Sherali Fazel wa Dar es salam Tanzania, yeye ameandika: jamii ya, ya kimataifa, tunaungana na Wapalestina na tuko bega kwa bega na taifa hilo linalodhulumiwa. Tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi ya haki za binadamu kwamba ukimya wenu kwa dhuluma, chuki, maonevu, mauaji ya kimbari na jinai chungu nzima zinazofanywa na madhalimu kama utawala wa kizayuni wa Israeli ni sawa ya nyie kuwa washirika katika maovu hayo. Maneno yake hayo Bwana Sherali, namshukuru. Na Omar Lalu wa Zanzibar ameandika asanteni sana Redio Tehrani kwa kutuhabarisha yanayoendelea duniani, tunakupateni vyema. Naitwa Omar Lalu, nipo kisiwani Unguja huku Zanzibar nam. Asante sana Bwana Omar, tumefurahi nasi pia kusikia unatusikiliza ukiwa huko kisiwani Unguja, Zanzibar maoni ninayoashika hapa sasa ni kutoka kwake bwana Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga, Tanzania. Yeye ameandika jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli ni za kinyama kabisa. Wanateka watoto wa Kipalestina na kuwakamata wa Palestina kisha kuwaweka jela. Nchi za Kiislamu zimekaa kimya, hakuna anayenyanyua mdomo zaidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Anasema inasikitisha mno kuona Saudia na Imarati zimemezwa na madola ajinabi pamoja na utawala wa kizayuni. Ama katika maoni yake mengine yanayohusiana na siasa za Tanzania, bwana Yahya Ali anasema rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hasan, ni kwa nini unawaogopa wapinzani? Ulisema utakaa na wapinzani, mbona mpaka leo hujakaa nao? Baada ya hapo, anasema Mama Samia Suluhu Hasan anapaswa kuunda katiba mpya mara moja, kabla ya kufanya chochote. Licha ya kusema anatengeneza uchumi, lakini hakuna uchumi bila katiba mpya. Katiba ndiyo itakayojenga uchumi bora wenye tija kwa taifa letu la le Tanzania. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Tanzania, mwanabaraza mwingine bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yeye ameandika: Kiukweli, Mama Samia Suluhu Hassan ametubadilisha watu katika maisha yetu kiuchumi, kijamii na hata kisiasa. Allah akuhifadhi, na ninamwomba Allah ajalie tuonane mama, maana sijapatapo kuona na kusikia sifa akisifiwa rais wa nchi yetu kila kona, ndani na nje ya nchi yetu. Anasema, ewe Mola wetu iendeleze amani katika nchi yetu ya Tanzania. nam ni maoni yao hayo wasikilizaji na wanabarasa hawa. Kama mpenzi msikilizaji, ndio kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam jijini Tehran. WhatsApp yetu ni +989035065487. Email yetu ni swahili radio @irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine hai, bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ambaye ana mhotubu rais wa Marekani Joe Biden akisema, Biden, wewe ni mtawala mpya wa Marekani, umechaguliwa na wananchi wa nchi yako na miongoni mwa mambo yaliyowavutia watu ni pale uliposema utapigania amani duniani, utarejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA, utaiondolea Irani vikwazo vilivyowekwa na Trump. Lakini mimi naona kumbe yale yote yalikuwa ni maneno ya propaganda tu. Wewe na Trump ni wale wale tu, nyote lengo lenu ni moja. Naona Ahmed, bora useme machache kuhusu hili la ahadi na rais wa Marekani. Kabla ya kuendelea mbele, naam, tunajua vyema kwamba yanayosemwa majukwaani ni machache yanayotekelezwa, yanayotangazwa hadharani siyo yanayosemwa faraghani, ni machache katika malengo yanayotangazwa mbele ya watu kushuhudiwa katika utekelezaji wa kivitendo. Lakini tunapokuja kwa Marekani, ushahidi mwingine na mwingi tu unaonyesha kwamba dola hilo la kibeberu halina mwamana kabisa kwake ahadi ni kama mate mdomoni, huyameza yanapokuwa matamu, lakini haishi kuyatema yanapokuwa machungu. Si hayo tu lakini, dhati ya kibeberu ya dola hilo ni kukanyaga ahadi zake. Tumeona jinsi Marekani ilivyotoa ahadi kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA na kupasishwa mpaka na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kupata kila mtu wa dunia kusikia sauti ya ahadi za Marekani kuhusu makubaliano hayo. Lakini matokeo yake imekanyaga ahadi zake zote kwa kisingizio cha kipuuzi kabisa cha eti kuingia madarakani serikali nyingine. Marekani imerejeshea Iran vikwazo vyote vilivyoondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa kisingizio hicho hicho. Cha kushangaza ni kuwa hawa akina Biden ndio walikuwa mstari wa mbele kufanikisha makubaliano hayo. Mbona hawarejei kama madai yao ya huko nyuma ni kwamba aliingia madarakani rais mwingine huko Marekani? Mbona hawaiondolei Iran vikwazo vya kidhalimu vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya JCPOA? Hiyo ndiyo Marekani, haina mwamana Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu, anasema poleni Somalia kwa vifo vya watu katika milipuko ya mabomu inayofanywa na magaidi. Hapo hapo naunganisha kabisa na maoni yake mwingine bwana Shirali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, jamii kima ya kimataifa ya waungwana tunawaambia WHO kwamba kutambua kitaaluma chanjo za korona zinazozalishwa duniani ni wajibu kwao kitaaluma na kwa mujibu wa maadili ya kibinadamu. Kuhongwa kwa kupendelea au kufanya dhuluma ni kujihakikishia tabia ya kinyama kwa wanataaluma hawa. Anasema katika janga hili lililoikumba dunia hivi sasa, inachopaswa kufanya WHO, anasema ni kuzitambua na kuzisajili chanjo zote zinazozalishwa duniani bila ya upendeleo, ili dunia ifaidike na hapo WHO itakuwa imetekeleza kwa mujibu wa taaluma yake kwa vitendo na kwa mujibu wa maadili ya kibinadamu. Maneno mazima kabisa. Na hapa Asma, tungelipenda kusema machache, lakini muda nao unakwenda kwa kasi. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema chuki, dhuluma, maonevu, ubaguzi wa aina yoyote ni tabia ya kinyama kwa mwanadamu. Iwapo mwanadamu hatajirudi huo ndio utakuwa ni ukosefu wa ubinadamu wenyewe. Na mimi hapo hapo, Asma, naunganisha maoni mengine kutoka kwa mwanabaraza mwingine bwana Isa Musango wa Oisha Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye ameandika baada ya kutusalimu kwamba, Oisha tunaendelea kusikiliza na kusikilizisha redio Teheran kwa wasikilizaji wa Beni kupitia redio yetu ya umma, tunakushukuruni sana. Nasi kwa hakika tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu wa eneo la Oisha huko Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bado tuna maoni mengi. Bwana Saidi Hamisi wa Ipori Osepuka, Singida, Tanzania, yeye ameandika: hawa watendaji wa gogo hapo, kuiondoa Palestina katika ramani ya dunia ni dhuluma ya waziwazi -wazi, juu ya taifa hilo lililo huru. Umoja wa Mataifa unapaswa kukemea hili Kwani ni njama za wasiopenda haki zinazopenyezwa kidogo kidogo, kiuchokozi, ili kuangalia watu watasema nini. Naam, njama dhidi ya Waislamu na dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina hazina kifani, na zinafanywa usiku na mchana na kutokea kila kona. Ni Allah tu ndiye wa kutegemewa kabisa. Mimi narudi tena kwake mwanabaraza, Bwana Hashim Bilalu wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika ikiwa hivi vyote tunavyojidai navyo hapa duniani tutaviacha hapa hapa, na tutakwenda na matendo na amali zetu huko akhera. Kwa nini binadamu tunajisahau na kuwa wachoyo wa fadhila kwa mola wetu? Mbele yake tutakwenda kujitetea kwa jema gani? na wasikilizaji wa penzi, maoni ni mengi na ni mazuri, lakini muda nao umeisha kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na kutakieni kila la kheri, meisha Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kujumuika nami katika Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo, Alhamisi Agosti 5, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limepambwa kwa habari zisemazo, hiyo ni katika ukurasa wake wa mwanzo: Marekani yajitosa sakata la Mbowe, vyama vya siasa, ndugu walia askari kutoweka siku 41, juhudi kumtafuta kwake. Kwa mwajiri bado za kwama sare za kutwa chumbani ndugu aeleza kila kitu Chadema polisi bado kufukuta ni mahakamani wakati kesi Mboe ikitajwa kila upande washikilia msimamo. Aidha, gazeti hili limeandika habari ambayo inahoji kwa nini bosi Voda kajiuzulu. Vilevile limeandika Sabaya augua kesi akakwama kusikilizwa na polisi wa msaka aliyejiuzulu ubunge Konde. Gazeti la Nipashe leo linatupasha kuwa waziri wa Marekani kuteta na Chadema, lengo kujua kinachomsibu Mbowe. Rais Samia ampa ujumbe kuwapelekea. Aidha limeandika adaiwa kujinyonga baada ya kubainika na maradhi ya uti mbaroni madai ya kumuua shamba shamba boy mwili wake kufukia. Mbatia zito, wamtembelea Mbowe gereza kuu Konga. Kiongozi CCM mbaroni tuhuma za kuuza ardhi. RC aonya watakaouza chanjo ya korona na Sabaya augua ghafla mahabusu. Hayo yakiwa ni kutoka katika baadhi tu ya kutoka katika gazeti la Nipashe. Gazeti la serikali la habari Leo aidha limeandika usinywe pombe kabla ya chanjo ya korona, Tanzania na Marekani kuimarisha biashara, mkuu upelelezi amedai Sabaya alikuwa na niaovu mpango, majaliwa wamlilia kuandikwa Samia aongoza waombolezaji kumwaga da TRA kusajili walipakodi wapya milioni 2 na msichana ajinyonga huko akiacha ujumbe fedha za tumbaku. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Jamvi la Habari aidha umepambwa kwa habari zisemazo PSSSF yalipa trilioni 5 kwa wanufaika laki 1 elfu 43 367 ni kwa kipindi cha miaka mitatu ikiwa ni tangu kuunganishwa kwa mifuko ya pensheni. Waziri Muhagama azijia juu taasisi za fedha zinazowatapeli wastaafu kwa mikopo ya riba kubwa, aonya huenda kuna watumishi wanaotoa taarifa za wastaafu kwa matapeli. Watumishi halmashauri Sengerema wasoe kwa rumande kwa ubadhirifu ni habari nyingine hiyo ninayodondoa kutoka jamvi la habari. Mume amuua mkewe kwa kumkata na panga, kisa wivu wa mapenzi. Rais Samia naibu waziri wa Marekani wateta. Ni Victoria Nuland wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya siasa, asema Marekani itaendeleza ushirikiano zaidi na Tanzania katika uwekezaji, biashara na ulinzi na naibu waziri aibu wa madudu shirika la posta kongwa nchini Kenya. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Taifa Leo una habari zisemazo: Ruto ainua mikono, naibu rais alalama, ametengwa serikalini na majukumu yake kutwaliwa na waziri Matiang'i. Kaunti yahimiza matumizi ya mpango wa uzazi miongoni mwa wasichana Aliyekuwa mealam ageuka boda boda kujipatia riziki. ODM ya kashifu uhusiano kati ya museveni na Ruto. Mapigano makali Afghanistan yazua vifo vya watu 40. Na korir afuta wakenya machozi kwa kutoa dhahabu Olimpiki. Gazeti la The Star linasemaje? Limeandika raila aitupia lawama timu ya matianga na Raila kwa kushindwa Jubilee. Kibicho ajiweka mbali na zuio la kusafiri alilowekewa Ruto. Mwandishi anaandika, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Karanja Kibicho amesema wizara hiyo haijahusika na zuio la kutosafiri alilowekewa makamu wa rais William Ruto. Vifo vya uviko 19 vimepindukia 1400 Kenya, huku watu 1335 wakikutwa na maambukizi ya korona kufuatia vipimo vilivyochukuliwa kwa watu elfu saba mia sita na tano siku moja iliyopita. Na nipo tayari asema Kipchoge anataka kutetea taji lake la olimpiki. Na kwa ufupi, hadi kufikia jana, Kenya ilikuwa ikishikilia nafasi ya 38 katika michuano ya olimpiki inayoendelea Japan, ikiwa na jumla ya medali tano. Kenya imepata medali moja ya dhahabu, mbili za fedha na mbili za shaba. Naam, wapendwa wasikilizaji, ni hayo ambayo ameweza kuyasikiliza kutoka macho yetu magazetini. Sasa nawaletea makala yetu ya haki za watoto kwa mujibu wa dini ya Kiislamu na itakayofuatiwa na leo katika historia haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii, wapenzi wasikilizaji, ni sehemu ya mia moja na kumi na tano ya makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia maudhui kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tumesema mengi kuhusu suala hili na tumenukuu hati nyingi za kimataifa na pamoja na maelezo mengine mengi yakiwemo ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, ambalo linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubadiki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani, mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo kazi zinazoiletea madhara shakhsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Leo tutamalizia kuzungumzia mada hii, wasikilizaji wapenzi. Mikataba na mapendekezo ya shirika la kimataifa la kazi ndizo nyaraka muhimu zaidi za kuzuia kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. Tangu mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tisa hadi hivi sasa, shirika la kimataifa la kazi limebuni mikataba na hati nyingi za kumlinda mtoto asitumikishwe katika kazi zisizofaa. Miongoni mwa mikataba na hati zilizoratibiwa na shirika hilo tangu mwaka huo hadi hivi sasa ni pamoja na Mosi, mkataba wa hati inayoainisha umri wa chini kabisa wa kuweza kutumikishwa mtoto viwandani. Huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa na kusisitiza kwamba mtoto yoyote hana haki ya kutumikishwa katika kazi viwandani kama hajatimia miaka 14. Pili, mkataba wa hati inayohusiana na kazi za nyakati za usiku kwa vijana hiyo nayo ilipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa. Mkataba huo unapiga marufuku kutumikishwa vijana wenye umri wa chini ya miaka 18 katika nyakati za usiku viwandani. Hati hiyo inasema iwapo hakuna njia wala chaguo jingine na kama ni kwa dharura, na iwapo kumetokea mazingira maalumu, na kama manufaa ya umma yanawajibisha hivyo, basi vijana wa baina ya miaka kumi na sita na kumi na nane wanaruhusiwa kufanya kazi. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja ilikuwa ni wajibu kwa kila nchi kutekeleza yaliyotajwa kwenye mkataba na hati hiyo. tatu. Mkataba wa umri wa chini kabisa wa kufanya kazi baharini ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini mkataba na hati hiyo iliweka wazi suala hilo, na uliwekwa kwa ajili ya kuainisha umri wa chini wa mtoto kufanya kazi maeneo ya baharini. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja mkataba huo ulikuwa ni lazima utekelezwe na kila nchi duniani hati na mkataba huo umepiga marufuku watoto wa chini ya miaka 14 kufanya kazi kwenye ubaharia katika meli na vyombo vya baharini nne mkataba wa kuainisha umri wa chini kabisa wa watoto kufanya kazi za kilimo huo ulipasishwa mwaka 1921 wajibu wa kila nchi kutekeleza hati na mkataba huo ulikuwa ni mwaka 1931 kwa mujibu wa hati na mkataba huo hairuhusiwi watoto wenye umri wa chini ya miaka 14 kufanya kazi za mashambani na za kilimo. Hilo haliruhusiwi si katika taasisi binafsi tu, lakini pia taasisi za serikali. Tobaan mkataba na hati hiyo imesema kwamba inaruhusiwa watoto wa chini ya miaka 14 kufanya kazi za mashambani iwapo jambo hilo litafanyika kwa ajili ya kutoa elimu na mafunzo na kwa ajili ya kuwaandalia vijana mustakbali mzuri katika maisha yao. Pamoja na kuchukuliwa hatua zote hizo, lakini ni jambo la kusikitisha kuona kuwa watoto wanaendelea kutumikishwa sana katika kazi zote hizo za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Alhamisi, tarehe 25 Dhulhija mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 5 Agosti mwaka 2021 Miladia. Tarehe 25 Dhulhija inasadifiana na siku ya kuteremshwa Suratu Dahr ambayo inawahusu Imam Ali bin Abi Talib mkewe Bibi Fatimatu Zahra na watoto wao Hasan na Husein alaihimusalam. Baada ya watukufu hao kuweka nadhiri ya kufunga saum siku tatu kwa ajili ya kukidhiwa haja zao na kuanza kutekeleza nadhiri hiyo, katika siku zote tatu za saum, maskini, yatima na fakiri walikwenda nyumbani kwa Imamu Ali alaihi salam na kuomba chakula. Watukufu hao walitoa chakula chao kilichokuwa kimeandaliwa kwa ajili ya futari na kuwapa wahitaji hao kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Hali hiyo iliendelea kwa siku tatu za kutimiza nadhiri ya som, na wakati huo ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahar, ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya kiafrika ya Burkina Faso ilipata uhuru. Nchi hiyo ilikoloniwa na Ufaransa kuanzia katikati mwa karne ya 19. Burkina Faso, ambayo zamani ilikuwa ikiitwa Apa Volta, ilijitangazia mamlaka ya kujiendeshea mambo yake ya ndani mwaka 1958 baada ya kutangazwa mfumo wa jamhuri, lakini ilibakia kuwa mwanachama wa jumuiya ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, katika siku kama hii ya leo, Burkina Faso ilipata uhuru kamili na kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Mwaka 1984 jina la Apavolta lilibadilishwa rasmi na kuwa Burkina Faso. na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC walipasisha azimio la haki za binadamu za Kiislamu katika mkutano wa 19 wa mawaziri hao uliofanyika Cairo, mji mkuu wa Misri. Kwa mnasaba huo, siku hiyo imepewa jina la siku ya haki za binadamu za Kiislamu na utukufu wa mwanadamu. Tangazo hilo lina utangulizi na vipengee 25 azimio la haki za binadamu za Kiislamu lilipasishwa baada ya nchi za Kiislamu kukosoa tangazo la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 katika Umoja wa Mataifa, ambalo lilibuniwa kwa misingi ya fikra za kiliberali za nchi za magharibi na baadhi ya vipengee vyake vinapingana na mafundisho ya Kiislamu. Sifa kuu inayotofautisha azimio la haki za binadamu za kiislamu na lile la Umoja wa Mataifa ni kutilia maanani haki za kiroho na kimaanawi za maisha ya mwanadamu kwa mujibu wa mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Shukran sana Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia na kabla ufunga matangazo haya nasoma kwanza majumbe hizi ama maoni yaliyotumwa na baadhi ya wasikilizaji wetu. Ninaanza na kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ameandika, Tunisia iko sahihi. Tanzania tutamkumbuka Dkt Magufuli, tayari makuadi wa soko huria. Akimaandisha akaweka kwenye, kwenye parandesi Marekani wanataka kuishika Tanzania. Ni maoni yake msikilizaji wetu Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania, ambaye tunasema asante. Idrisa mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Tehran. Shukran na wewe kwa kutegea sikio. Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandikaje? Anasema enyi wahuu ni Wazayuni, hamjui hata kudanganya. Taifa la Irani na wanajeshi wake ni fahari kwa umma na wanadamu wote wanaopenda amani ulimwenguni. Anasema jeshi la Israeli ni la, wa, jeshi la Irani ni la waadilifu. Anasema ni jeshi la waaminifu na jeshi linalojitegemea. Vilevile ameandika, tunawapongeza wananchi wa Irani wote kujitegemea kwenu na kuwa na maendeleo ya kuwa na sayansi katika kila sekta. Anasema hilo ni somo kubwa kwa Waislamu waadilifu na walimwengu anasema nitafunza kujituma kwa maendeleo yetu wenyewe. Shukran sana, Shera Alfadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Profesa Ali Magema wa Tanzania, ujumbe wake umeingia sasa hivi na inabidi ni usome kwa ufupi. Ameandika ni kutoka Tanga, mtaa wa Madinat Zahrau. Anasema Umoja wa Mataifa, ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi za Wapalestina ni kinyume cha sheria lakini Umoja wa Mataifa umekaa kimya, anasema kama hawayaoni yanayojiri. Je, Umoja wa Mataifa upo kweli au ni Umoja wa Mataifa bandia? Anauliza Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Maoni yanakomea hapa kwa asubuhi hii, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa mwito wa kusimamishwa kampeni inayoendelezwa na, na baadhi ya nchi hususani za Ulaya ya kuwapiga wananchi wao chanjo ya ziada ya kuzuia virusi vya korona yaani booster dose katika hali ambayo mamilioni ya watu duniani hawajapigwa hata chanjo moja. Katika kile kinachoonekana ni kushtadi mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia, rais wa nchi hiyo Kais Saied ametangaza kumfuta kazi balozi wa Tunisia nchini Marekani pamoja na gavana wa moja ya mikoa ya kistratejia ya nchi hiyo. Mkuu wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffith amesema watu laki mbili wamekuwa wakimbizi katika jimbo la Amhara na wengine elfu arobaini na tano katika jimbo la Afar huko Ethiopia kutokana na mapigano yanayoendelea huko Tigray na serikali ya Sudani imechukua hatua ya kwanza ya kutaka kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake huko the Hague, Uholanzi. Abdullah Hamdok, waziri mkuu wa Sudani, amesema mswada wa sheria ya kutaka Sudani ijiunge na mkataba wa Roma uliobuni ICC umepasishwa kwa kishindo na baraza la mawaziri la nchi hiyo. Muhtasari umekomea hapa, na mtangazaji wako nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhamed, na niwageni, ni wageni nikiwatakia asubuhi njema. Kwaherini.