Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Jumatano, siku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan na kukaribisha katika matangazo haya ni kikusihi tuwe sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakuja kwa mnasaba wa siku hii ya leo ya kumbukumbu ya mubahala ya Mtume Mtukufu. Tutakuwa pia na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwajua, sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 98 9035 0654 nane saba kadhalika. Unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Amnesty International yaitaka Tanzania itoe ushahidi au imwachie huru Freeman Boy. Meja Jenerali Salami asema majibu yetu yatakuwa haribifu ya kusambaratisha na ya kumfanya duu ya jute. Na Rwanda yatumwa wanajeshi wa kusimamia amani katika jamhuri ya Afrika ya Kati, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu SEPA amezungumzia propaganda za vyombo vya habari vya maadui na kusema kuwa maadui wanapaswa kutambua kwamba majibu yetu yatakuwa haribifu ya kusambaratisha na ya kuwafanya wajute. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na kubainisha kwamba kufuatia mafanikio ya mfumo wa jamhuri ya, ya Kiislamu, Maadui wamefanya hima ya kutumia vibaya matukio yanayotokea hapa nchini kama vile matatizo ya uhaba wa maji, umeme na kadhalika, kwa ajili ya kufikia malengo yao. Kamanda mkuu wa jeshi la Sepa amesisitiza kuwa katika hatua ya ukabidhianaji madaraka hapa nchini, hili linatofautiana na ukabidhianaji madaraka huko nchini Marekani, ambapo hapa kwetu mwenendo huu wa kisiasa unafanyika kwa unyenyekevu, usalama na utulivu wa hali ya juu. Kamanda Salami ameeleza pia kuwa maadui wamekuwa wakifanya njama za kupandikiza wasiwasi. Hata hivyo, tunawaonya maadui na kuwataka wajifunze kwa matukio ya huko nyuma. Kamanda wa IRGC ya Iran ameongeza kuwa ni miaka arobaini na miwili sasa ambapo taifa hili limekuwa likikabiliana na adui na hivi sasa liko imara madhubuti na lenye irada yenye nguvu zaidi kuliko huko nyuma. Meja Jenerali Salami amebainisha pia kuwa maadui wanapaswa kufuatilia au kufutilia mbali fikra zao batili, kwani jibu la taifa hili kwa chokochoko dhidi choko, uh, ya taifa hili litakuwa haribifu la kusambaratisha na la kumfanya adui ajute. Kwingineko, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa serikali ya Tanzania inapaswa kutoa ushahidi wa kesi dhidi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Freeman Mbowe, na ikishindwa kufanya hivyo, basi imwache huru. Taarifa ya Amnesty inakuja huku Freeman Mbowe akitarajiwa kupandishwa kizimbani mapema kesho, siku ya Alhamisi. Taarifa ya Amnesty International imesema, na hapa na nukuu, uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan umeleta matumaini ya uhuru wa kujieleza, lakini vitendo vya hivi karibuni vya kukamatwa kwa wanachama wa vyama vya upinzani vinatia wasiwasi kama uhuru huu utaendelea au hali itarudi kama ilivyokuwa awali. Mwisho wa kunukuu. Polisi nchini Tanzania imesisitiza kuwa Mboe amefanya makosa na ushahidi upo. Wafuasi wa Chadema wanadhani Mboe ameonewa na kuwa yeye ni malaika, hawezi kufanya makosa, lakini kesi hii iko mahakamani, hivyo tuachie mahakama ifanye kazi yake na ukweli utajulikana, alisema jenerali wa polisi jenerali mkuu wa polisi nchini Tanzania, Simon Asiro. Hiyo jana kiongozi huyo wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini Tanzania alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai ishirini na moja akiwa katika hoteli ya Kingdom katika mtaa wa Ghana aliyekufikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la Chadema, Bavicha. Hata hivyo, siku iliyofuata, msemaji wa polisi nchini humo David Misime alieleza umma kuwa Mbowe anakabiliwa na tuhuma mbalimbali ikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuwa viongozi wa serikali. Mbali na hayo, kikosi cha ulinzi cha Rwanda RDF kimeanza shughuli ya kuwapeleka wanajeshi mia saba hamsini wa kujiunga na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kifupi minuska Hayo yamo katika taarifa ya, ya jeshi la Rwanda ambalo limeeleza kuwa kundi la kwanza la walinda amani mia tatu wakiongozwa na Luteni Kanali Patrick Rugomboka kiliondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali kuelekea Bangi. Taarifa zaidi zinasema kuwa walipowasili katika uwanja wa ndege wa Bangi, walindamani wa Rwanda walikaribishwa na kamanda wa kikosi cha MINUSKA Luteni Jenerali Sadiki Traore, akifuatana na mkuu wa wafanyakazi wa kikosi cha wanajeshi wa jamhuri ya afrika ya kati, Jenerali Zeflin Mamadu. Kulingana na RDF, kikosi hicho chenye askari mia tatu kitapewa jukumu la ulinzi katika njia kuu ya usambazaji inayounganisha mji mkuu na mpaka wa Kamerun. Kufuatia hatua hii, Rwanda sasa itakuwa na vikosi vitatu pamoja na hospitali ya kiwango cha pili iliyowekwa chini ya minuska Machafuko huko Jamhuri ya Afrika ya Kati yalizuka mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize. Baada ya Rais Michel Djotodia kuchukua mamlaka, waasi wa Kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa Antibalaka walianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Waislamu ambapo maelfu ya Waislamu waliuawa na wengine wengi kuwa wakimbizi. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada ya kibinadamu yamekuwa yakitahadharisha mara kwa mara kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, Sayid Ammar Hakim, kiongozi wa mrengo wa kitaifa wa Alhikma wa Iraq, ametoa ujumbe kwa mnasaba wa kuachiliwa huru Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ambapo amesifu subira na ustahamilivu wa shekh Zakzaki katika njia ya haki na malengo matukufu. Amar Hakim amesema katika ujumbe wake huo kwamba habari ya kuachiwa huru Hujjatu lislam walmuslimin shekh Ibrahim Zakzaki ambaye ni mwasisi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria baada ya miaka kadhaa ya kushikiliwa kizuizini imewafurahisha wengi. Aidha, katika ujumbe wake huo kiongozi wa mrengo wa kitaifa wa Alhikma wa Iraq amesistiza udharura wa kuachiwa huru wafungwa wote na ulazima wa kuondolewa mipaka na mibinyo ya aina yoyote, na kueleza kwamba ninampongeza Shekh Zakzaki kwa subira kubwa aliyoonyesha katika njia ya malengo ali na kuhakikisha haki inakuwa juu. Shekh Ibrahim Zakzaki na mkeo Malama Zenat walioachiwa huru Jumatano iliyopita baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso na sulubu nyingi. Na watu wenye silaha waliowateka nyara takriban watoto 80 katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria wametaka walipwe fedha za kuwakombolea mateka hao. Kasisi mmoja ambaye amefanya mazungumzo na watekaji nyara hao wamesema kuwa watu hao wenye silaha wanataka dola elfu mbili mia nne kwa kila mwanafunzi ambapo hadi sasa wanawashikilia mateka wanafunzi wasiopungua themanini. Katikati ya mwezi uliopita kundi moja la wanamgambo wenye silaha liliwateka nyara wanafunzi mia moja na wanane katika shambulio lililofanywa katika shule moja ya sekondari katika jimbo la Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria, baada ya siku mbili, watekaji nyara hao waliwachia huru wanafunzi 28 na hadi sasa wameendelea kuwashikilia mateka wanafunzi 80 na kueleza kwamba hawako kwa tayari kuachilia huru watoto hao wa shule hadi watakapolipwa kikomboleo. Jimbo la Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria limekuwa likikabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya watu wenye silaha na kesi za kutekwa nyara mamia ya wanafunzi kila mara limegeuka na kuwa jambo la kawaida katika jimbo hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com. Mkwaju sw. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho juhudi za Umoja wa Mataifa za kukabiliana na ubaguzi wa rangi duniani. Hatimaye na baada ya majadiliano ya miaka kadhaa, baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kuundwa jukwaa la kudumu la Umoja wa Mataifa la watu wa asili Afrika. Chombo hicho kitakuwa na jukumu la kutoa maagizo ya kitaalamu kwa ajili ya kushughulikia changamoto za ubaguzi wa rangi, propaganda chafu dhidi ya wageni, na taasubi na chuki za kidini au kikaumu. Azimio hilo lililopasishwa kwa kauli moja na wanachama wote 193 wa Umoja wa Mataifa limelihimiza jukwaa hilo kuwa chombo cha, au limehimiza jukwaa hilo kuwa chombo cha kuboresha usalama na maisha ya watu wenye asili ya Afrika na kuwajumuisha kikamilifu katika jamii wanakoishi. Hatua hii ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa imechukuliwa katika kipindi ambacho ubaguzi wa rangi umeendelea kuwa tatizo sugu na kubwa katika nchi za magharibi. Katika nchi nyingi za magharibi, hususan Marekani, raia weusi na kaumu za walio wachache zinaendelea kusumbuliwa na matatizo mengi. Kwa mfano tu, wakati kiwango cha wazungu wasio na ajira kikiwa karibu asilimia tano tu huko Marekani, asilimia karibu kumi na tatu ya Wamarekani weusi wanasumbuliwa na ukosefu wa ajira. Kiwango cha mshahara wa mfanyakazi mweusi wa Marekani ni karibu asilimia sabini ya mshahara wa mzungu mwenye utaalamu na kazi sawa na ile ya Marekani mweusi kwa sasa, ambapo virusi vya korona vingali vinachukua roho za watu wengi kote duniani. Katika baadhi ya nchi za magharibi, kaumu za walio wachache zinabaguliwa hata katika utoaji wa chanjo ya virusi hivyo. Kwa mfano tu, katika jimbo la Illinois huko Marekani, Wamarekani weusi wanaunda asilimia sabini ya watu wote walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Gavana wa jimbo hilo anasema, na hapa nanukuu: swala hili linashtua lakini halinishangazi sana, kwa kutilia maanani ukosefu wa usawa unaoshuhudiwa katika mfumo wa huduma za afya tuliozungumzia sasa kwa mia, au tuliozungumzia sasa kwa miaka mingi, mwisho wa kunukuu. Hali hii ya ukosefu wa usawa na ubaguzi inashuhudiwa pia katika vyombo vya sheria na usalama katika nchi za magharibi. Haujapita muda mrefu tangu baada ya mauaji yaliyofanywa na polisi mzungu wa Marekani dhidi ya raia mweusi wa nchi hiyo, George Floyd, yaliyozusha malalamiko mengi ndani na nje ya Marekani. Picha za tukio hilo zilitumbukiza Marekani na dunia kwa ujumla katika mshtuko mkubwa na kuzusha wimbi la maandamano ya kudai haki za watu weusi kote duniani. Maandamano hayo yalioongozwa na harakati ya Black Lives Matter. Mhadhiri wa sheria na historia katika chuo kikuu cha Harvard, Annette Gordon Reed, ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Pulitzer, anasema kama ninavyomnukuu, swala la mbari nchini Marekani linaweza kufananishwa na mto wenye maji ya juu na kina kirefu. Kwa sasa, Marekani inamulikwa sana kwa ubaguzi wa rangi kwa sababu tunashuhudia kupamba moto mitazamo ya makundi ya wabaguzi wa kizungu swala ambalo kwa walimwengu lina maana na kukandamizwa watu weusi. Mwisho wa kunukuu. Ubaguzi wa rangi pia ni tatizo kubwa katika nchi za Ulaya. Katika miaka ya karibuni, tumeshuhudia dhulma kubwa na vitisho vinavyo wakabili watu weusi na Waislamu wanaonyimwa haki sawa na raia wengine katika nchi za bara hilo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema Amnesty International hivi kwa nini huwa hawaiambii Marekani, Israel, Uingereza? Hayo Thoban anarejelea habari tuliyoipa uh, uzito kwamba Amnesty International imetaka Tanzania itoe ushahidi au imwachie huru kiongozi wa upinzani wa CHADEMA Freeman Mboya. Asante sana hata hivyo kwa ujumbe wako huo, MC Kipala ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema asante sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Maoni ni mengi tu, mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Lakini sasa tuingie katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, kisha mie nitarejea hapa nyuma ya bomba hili kusoma maoni zaidi. Ni saa nne na robo usiku hapa jijini Teheran. Wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi, wapendwa wa wasikilizaji, katika kipindi chenu hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Naam, sawa sawa kabisa Asma. Katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ni cha wao wapenzi wasikilizaji na kinaendeshwa kikamilifu na wasikilizaji wenyewe wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hiki ni kipindi ambacho kujeni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku epiliake, yani ya pili yake yani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Naam, hiki ni kipindi chenu a wapenzi wasikilizaji na ni maoni yenu ndiyo yanayoendesha kipindi hiki kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, kwamba hutokezea baadhi ya wakati sisi hapa studioni tukatoa mchango wetu kulingana na maudhui, lakini kimsingi hiki ni kipindi cha maoni yenu wasikilizaji wa pens, na alhamdulillah, wanabaraza wanakitumia vizuri sana kipindi hiki. Miongoni mwa matukio yaliyotolewa maoni na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran ni jinai iliyofanywa na Marekani mwaka 1988 wakati manuari ya kijeshi hiyo ya nchi hiyo ilipoitungua ndege ya abiria ya Iran na kuua abiria wote 298 waliokuwa kwenye ndege hiyo, wanawake kwa wanaume, wakubwa kwa wadogo, watoto na watu wazima. Jinai nyingine ilikuwa ile ya mwaka 1982 iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwateka nyara wanadiplomasia wanne wa kiirani nchini Lebanon na kuwapeleka kwenye jela za Israeli. Wanabaraza wametoa maoni mengi kuhusu matukio hayo ya kuhuzunisha. Miongoni mwake ni bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika poleni Wairani kwa hicho kitendo cha wazayuni cha kuwateka nyara wanadiplomasia wenu mwaka 1982 huko Lebanon, na pia Marekani kushambulia ndege ya abiria ya Iran mwaka 1988. Hivyo ni vitendo vya mwenda ovyo asiye na radhi za baba yake kwani hao ni wana wa Kizayuni, ameandika, na waombea ukakamavu wa Iran waendelee kuwa imara, maana adui alijipanga miaka ya kutosha Mzayuni Hana suri, ameandika ama bwana Kalikila Omar Mahmud wa Tanzania, yeye ameandika ni wajibu kwa Marekani iombe radhi kwa kudungua ndege ya abiria ya Iran na itoe fidia kwa wahanga wote waliokuwemo katika ndege hiyo. Naona tutosheke na maoni hayo kuhusu matukio hayo mawili, kwani maoni kuhusu maudhui nyingine pia ni nyingi wataban kama ndani ya kipindi hiki itatokezea mwanabaraza mwingine Ahmed akatoa maoni yake kuhusu masuala hayo, hatutasita kuyatumia ambele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Shafii Said wa Kigoma, Tanzania, ambaye yeye anazungumzia habari iliyoripotiwa na redio Teheran ya kuhukumiwa kidhuluma na kikatili kifungo cha miezi 30 jela msichano wa Kipalestina kwa madai ya mahakama ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa eti wakati alipotembelea Lebanon mwaka elfu mbili na kumi na tano aliwasiliana kwa njia ya intaneti na harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Msichana huyo Mpalestina anaitwa yasmin Jabir. Sasa kuhusiana na habari hiyo, bwana shafi saidi wa Kigoma Tanzania ametutumia maoni yake akisema, huyo dada Mpalestina amehukumiwa miezi thelathini jela na mahakama ya Israel. Mimi ninayakini nayakini, amefanyiwa dhuluma, ila bila shaka Allah hatamlinda na vitimbi vya hawa wazayuni. Shafi Saidi kutoka Kigoma Tanzania. Kwa upande wake Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania yeye ameandika: jamii ya, ya kimataifa tunaungana na Wapalestina na tuko bega kwa bega na taifa hilo linalodhulumiwa. Tunauambia Umoja wa Mataifa na taasisi ya haki za binadamu kwamba ukimya wenu kwa dhuluma, chuki, maonevu, mauaji ya kimbari na jinai chungu nzima zinazofanywa na madhalimu kama utawala wa kizayuni wa Israeli ni sawa ya nyie kuwa washirika katika maovu hayo. Maneno yake hayo bwana Sherali. Namshukuru Omar Lalu wa Zanzibar, ameandika: asanteni sana Radio Tehrani kwa kutuhabarisha yanayoendelea duniani. Tunakupateni vyema, naitwa na Omar Lalu, nipo kisiwani Unguja huku Zanzibar nam. Asante sana bwana Omar, tumefurahi nasi pia kusikia unatusikiliza ukiwa huko kisiwani Unguja Zanzibar. Maoni ninayowashika hapa sasa ni kutoka kwake bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania. Yeye ameandika jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli ni za kinyama kabisa. Wanateka watoto wa Kipalestina na kuwakamata wa Palestina kisha kuwaweka jela. Nchi za Kiislamu zimekaa kimya, hakuna anayenyanyua mdomo zaidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Anasema inasikitisha mno ana Saudia na Imarati zimemezwa na madola ajnabi pamoja na utawala wa Kizayuni. Ama katika maoni yake mingine yanayohusiana na siasa za Tanzania, bwana Yahya Ali anasema rais wa Tanzania mama Samia Suluhu Hassan, ni kwa nini unawaogopa wapinzani? Ulisema utakaa na wapinzani, mbona mpaka leo hujaka nao? Baada ya hapo, anasema mama Samia anapaswa kuunda katiba mpya mara moja kabla ya kufanya chochote, licha ya kusema anatengeneza uchumi, lakini hakuna uchumi bila katiba mpya. Katiba ndiyo itakayojenga uchumi bora wenye tija kwa taifa letu la Tanzania. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Tanzania, mwanabaraza mwingine bwana Khamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yeye ameandika Kiukweli, Mama Samia Suluhu Hasan ametubadilisha watu katika maisha yetu kiuchumi, kijamii na hata kisiasa. Allah akuhifadhi, na ninamwomba Allah ajalie tuonane mama, maana sijapatapo kuona na kusikia sifa akisifiwa rais wa nchi yetu kila kona, ndani na nje ya nchi yetu. Anasema, ewe Mola wetu iendeleze amani katika nchi yetu ya Tanzania. Naam ni maoni yao hayo wasikilizaji na wanabarasa hawa. Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza unatusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam jijini Jam, Tehran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 emaili yetu ni swahili radio mtandao wetu wa intaneti ni pars today.com/sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Kwa maoni yake mwanabaraza mwingine hai bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, ambaye ana mhutubu rais wa Marekani Joe Biden akisema, Biden wewe ni mtawala mpya wa Marekani, umechaguliwa na wananchi wa nchi yako na miongoni mwa mambo yaliyowavutia watu ni pale uliposema utapigania amani duniani, utarejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA, utaiondolea Irani vikwazo vilivyowekwa na Trump. Lakini mimi naona kumbe yale yote yalikuwa ni maneno ya propaganda tu. Wewe na Trump ni wale wale tu, nyote lengo lenu ni moja. Naona Ahmed, bora useme machache kuhusu hili la ahadi na rais wa Marekani. Kabla ya kuendelea mbele, naam, tunajua vyema kwamba yanayosemwa majukwaani ni machache yanayotekelezwa, yanayotangazwa hadharani siyo yanayosemwa faraghani, ni machache katika malengo yanayotangazwa mbele ya watu kushuhudiwa katika utekelezaji wa kivitendo. Lakini tunapokuja kwa Marekani, ushahidi mwingine na mwingi tu unaonyesha kwamba dola hilo la kibeberu halina mwamana kabisa Kwake ahadi ni kama mate mdomoni, huyameza yanapokuwa matamu, lakini haishi kuyatema yanapokuwa machungu. Si hayo tu, lakini dhati ya kibeberu ya dola hilo ni kukanyaga ahadi zake. Tumeona jinsi Marekani ilivyotoa ahadi kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA, na kupasishwa mpaka na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kupata kila mtu wa dunia kusikia sauti ya ahadi za Marekani kuhusu makubaliano hayo, lakini matokeo yake imekanyaga ahadi zake zote kwa kisingizio cha kipuuzi kabisa cha eti kuingia madarakani serikali nyingine. Marekani imerejeshea Iran vikwazo vyote vilivyoondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa kisingizio hicho hicho cha ja kushangaza ni kuwa hawa akina Biden ndio walikuwa mstari wa mbele kufanikisha makubaliano hayo. Mbona hawarejei kama madai yao ya huko nyuma ni kwamba aliingia madarakani rais mwingine huko Marekani? Mbona hawaiondolei Iran vikwazo vya kidhalimu vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya JCPOA? Hiyo ndiyo Marekani, haina mwamana Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu, anasema poleni Somalia kwa vifo vya watu katika miripuko ya mabomu inayofanywa na magaidi. Hapo hapo naunganisha kabisa na maoni yake mwingine, bwana Shirali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, jamii kima ya kimataifa ya waungwana tunawaambia WHO kwamba kutambua kitaaluma chanjo za korona zinazozalishwa duniani ni wajibu kwao kitaaluma na kwa mujibu wa maadili ya kibinadamu. Kuhongwa kwa kupendelea au kufanya dhuluma ni kujihakikishia tabia ya kinyama kwa wanataaluma hawa, anasema. Katika janga hili lililoikumba dunia hivi sasa, inachopaswa kufanya WHO, anasema ni kuzitambua na kuzisajili chanjo zote zinazozalishwa duniani bila ya upendeleo ili dunia ifaidike, na hapo WHO itakuwa imetekeleza kwa mujibu wa taaluma yake kwa vitendo na kwa mujibu wa maadili ya kibinadamu maneno mazima kabisa. Na hapa Asma tu ngelipenda kusema machache, lakini muda nao unakwenda kwa kasi. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania, anasema chuki, dhulma, maonevu, ubaguzi wa aina yoyote ni tabia ya kinyama kwa mwanadamu. Iwapo mwanadamu hatajirudi, huo ndio utakuwa ni ukosefu wa ubinadamu wenyewe na mimi hapo hapo, Asma, naunganisha maoni mengine kutoka kwa mwanabaraza mwingine, bwana Isa Musango wa Oisha Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye ameandika baada ya kutusalimu kwamba Oisha tunaendelea kusikiliza na kusikilizisha Redio Teheran kwa wasikilizaji wa Beni kupitia redio yetu ya umma, tunakushukuruni sana. Nasi kwa hakika tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu wa eneo la Oisha huko Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Bado tuna maoni mengi. Bwana Saidi Hamisi wa Ipori Wasepuka, Singida, Tanzania, yeye ameandika: hawa watendaji wa Google Apple kuiondoa Palestina katika ramani ya dunia ni dhuluma ya waziwazi -wazi juu ya taifa hilo lililo huru. Umoja wa Mataifa unapaswa kukemea hili, kwani ni njama za wasiopenda haki zinazopenyezwa kidogo kidogo kiuchokozi ili kuangalia watu watasema nini. Naam, njama dhidi ya Waislamu na dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina hazina kifani na zinafanywa usiku na mchana na kutokea kila kona. Ni Allah tu ndiye wa kutegemewa kabisa. Mimi narudi tena kwake mwanabaraza, bwana Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika: ikiwa hivi vyote tunavyojidai navyo hapa duniani tutaviacha hapa hapa na tutakwenda na matendo na amali zetu huko akhera. Kwa nini binadamu tunajisahau na kuwa wachoyo wa fadhila kwa mola wetu? Mbele yake tutakwenda kujitetea kwa jema gani? Nam, wasikilizaji wa penzi, maoni ni mengi na ni mazuri, lakini muda nao umeisha kabisa. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Lela Kimani, mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na kutakieni kila la kheri meisha Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii wapenzi wa wasikilizaji, ni sehemu ya 115 ya makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia maudhui kuhusu marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Tumesema mengi kuhusu suala hili na tumenukuu hati nyingi za kimataifa na pamoja na maelezo mengine mengi yakiwemo ya shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, ambalo linaamini kuwa kazi za muda mrefu, masaa mengi kila siku, kazi za mashinikizo yanayomzidi kimo mtoto, ambayo hayakubaliki kimwili, kijamii na kiakili, kutumikishwa watoto mabarabarani na mitaani, watoto wanaolala mabarabarani mishahara midogo na isiyotosha, mishahara isiyoendana na ugumu wa kazi zao, kazi zinazowazuia watoto kuendelea na masomo, kazi zinazoiletea madhara shahsia ya mtoto, kutumikishwa watoto kama watumwa na kunyanyaswa kijinsia ni miongoni mwa kazi ambazo ni marufuku kimataifa, ingawa zinaonekana kufanyika katika kila kona ya dunia. Leo tutamalizia kuzungumzia mada hii. Wasikilizaji wapenzi, mikataba na mapendekezo ya Shirika la Kimataifa la Kazi ndizo nyaraka muhimu zaidi za kuzuia kutumikishwa watoto katika kazi za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. Tangu mwaka elfu moja mia tisa na kumi na tisa hadi hivi sasa shirika la kimataifa la kazi limebuni mikataba na hati nyingi za kumlinda mtoto asitumikishwe katika kazi zisizofaa. Miongoni mwa mikataba na hati zilizoratibiwa na shirika hilo tangu mwaka huo hadi hivi sasa ni pamoja na mosi, mkataba wa hati inayoainisha umri wa chini kabisa wa kuweza kutumikishwa mtoto viwandani huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa kumi na tisa na kusisitiza kwamba mtoto yoyote hana haki ya kutumikishwa katika kazi viwandani kama hajatimia miaka kumi na nne. Pili, mkataba wa hati inayohusiana na kazi za nyakati za usiku kwa vijana hiyo nayo ilipasishwa mwaka 1919. Mkataba huo unapiga marufuku kutumikishwa vijana wenye umri wa chini ya miaka 18 katika nyakati za usiku viwandani. Hati hiyo inasema iwapo hakuna njia wala chaguo jingine, na kama ni kwa dharura, na iwapo kumetokea mazingira maalumu, na kama manufaa ya umma yanawajibisha hivyo basi vijana wa baina ya miaka 16 na 18 wanaruhusiwa kufanya kazi. Mwaka 1921, ilikuwa ni wajibu kwa kila nchi kutekeleza yaliyotajwa kwenye mkataba na hati hiyo. Tatu, mkataba wa umri wa chini kabisa wa kufanya kazi baharini ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini. Mkataba na hati hiyo iliweka wazi suala hilo na uliwekwa kwa ajili ya kuainisha umri wa chini wa mtoto kufanya kazi maeneo ya baharini mwaka elfu moja mia tisa ishirini na moja. Mkataba huo ulikuwa ni lazima utekelezwe na kila nchi duniani. Hati na mkataba huo umepiga marufuku watoto wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi kwenye ubaharia katika meli na vyombo vya baharini. Nne. Mkataba wa kuainisha umri wa chini kabisa wa watoto kufanya kazi za kilimo, huo ulipasishwa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na moja. Wajibu wa kila nchi kutekeleza hati na mkataba huo ulikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja. Kwa mujibu wa hati na mkataba huo hairuhusiwi watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi za mashambani na za kilimo. Hilo haliruhusiwi si katika taasisi binafsi tu, lakini pia taasisi za serikali. Tobaan, mkataba na hati hiyo imesema kwamba inaruhusiwa watoto wa chini ya miaka kumi na nne kufanya kazi za mashambani iwapo jambo hilo litafanyika kwa ajili ya kutoa elimu na mafunzo na kwa ajili ya kuwaandalia vijana mustakbali mzuri katika maisha yao, pamoja na kuchukuliwa hatua zote hizo, lakini ni jambo la kusikitisha kuona kuwa watoto wanaendelea kutumikishwa sana katika kazi zote hizo za sulubu na wasizostahiki kuzifanya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 24 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Agasti 4 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya historia, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatimatu Zahra, mkwewe Ali bin Abitalib na wajukuu wake wawili Hasan na Husein alayhimssalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya za sitini na sitini na moja za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najirani walipoona Mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo na laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa Najirani alisema: ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamuomba Mwenyezi Mungu aung'owe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo. Kwa msingi huo, si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watukufu, kwani yumkini kizazi chetu kikaangamia chote. Baada ya hapo, askofu huyo wa Najirani alimuomba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na kweli ya dini tukufu ya Uislamu na nafasi ya juu na aali ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita alizaliwa katika mji wa Mashhad nchini Iran, Ayatullah Sayyid Ali Sistani, faqihi, alimu na marja mkubwa wa Kiislamu. Alianza kujifunza Qurani akiwa na umri wa miaka mitano 5 na akiwa na umri wa miaka 11 alianza kupata masomo ya msingi ya kidini. Baadaye alielekea katika mji wa Qum kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Ayatullah Sistani pia alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Hii leo Ayatullah Ali Sistani ni kiongozi na marja anayeheshimiwa katika nchi ya Iraki na maeneo mengine ya dunia na amekuwa na msimamo imara katika kuimarisha amani na utulivu nchini Iraq. Na siku kama ya leo miaka 57, iliyopita Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za Marekani na Vietnam ya Kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China Kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia uh, katika nchi ya Vietnam ya Kaskazini. Wakati huo Washington ilikuwa ikiunga mkono Vietnam ya kusini dhidi ya ile ya Kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya Kaskazini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa tano kasorobo usiku, hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuhitajia sikio idhaa yako hii pendwa. Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda, anaandika hapa: ahlan wasahlan, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu wa alaikumsalam warahmatullahi wabarakatu, anasema majibu nimepokea. Asante ndugu zangu watangazaji, nimefurahi sana sana kuwa mmenipokea vizuri sana. Anasema Allah awazidishie kwa huduma munayotuhudumia au munavyotuhudumia. Asante sana, Zimurinda Yusuf wakiwa hapo Kabale ug Ali Magema profesa huyo akiwa Tanga Tanzania Madina au mtaa wa Madina tatu, Zara nasema anasema ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi ya Palestina ni kinyume cha sheria, lakini Umoja wa Mataifa umekaa kimya kama hawayoni hayo. Je, anasema kweli Umoja wa Mataifa upo au Umoja wa Mataifa ni bandia? Anahoji hapo profesa huyo akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo, Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Anatushukuru kwa habari Asante sana pia Idris Adi Madia Mungu ukiwa hapo Mombasa, Kenya anasema asante sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Juma Jai Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania anasema kesi iko mahakamani, wao wanataka ushahidi ndio chanzo cha kuingilia uhuru wa mahakama. Anasema sijaona wakiingilia mateso wanayo yanayowapata Wapalestina. Mahakama iwachwe iwe huru, ni maoni yake. Juma Jaisagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania. Asante sana. Kisha Alituha Yusuf wa Muhoro, Uganda anasema allahuma sali ala Muhammad wa ali Muhammad. Kisha anasema, anaandika hapa, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Namjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu anasema mzuri sana aa, ninasikia habari zote. Asante sana, alituha kwa kutofuatiliwa wakiwa hapo Mohoro, Uganda. Tunasonga mbele, mpenzi msikilizaji Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema hivi, ni lini dunia itakuwa shwari, haina vita wala kutekana? Kila ya kukicha afadhali ya jana, anasema kulikoni uungwana wenzangu, anahoji hapo Bilali akiwa Mtwara Tanzania. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, naona maoni kutoka kwake Almasi Saidi wa Ujiji Kigoma, asante sana pia. Yazida Akida ukiwa hapo chumba geni, Tanga Tanzania, lakini muda hautaniruhusu kusoma maoni hayo moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia propaganda za vyombo vya habari vya maadui na kusema kuwa maadui wanapaswa kutambua kwamba majibu yetu yatakuwa haribifu ya kusambaratisha na ya kuwafanya wajute. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa serikali ya Tanzania inapaswa kutoa ushahidi wa kesi dhidi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Tanzania, Freeman Mbowe, na ikishindwa kufanya hivyo basi imwache huru. Na kikosi cha ulinzi cha Rwanda kimeanza shughuli ya kuwapeleka wanajeshi 750 wa kujiunga na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA. Mukhtasari huu ndio unaotufungia matangazo haya ya usiku. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu. Asante na kwaheri.