Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Uratul Lail, aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Ni kwa mchana wa leo. Mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayokujeni kwa mnasaba wa tukio la Mubahala. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya Muhtasari wa habari za dunia Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Viongozi waalikwa waendelea kuwasili nchini kuhudhuria hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran. Nchi saba za kiarabu barani Afrika zalalamikia AU kuipa Israel hadhi ya mwanachama mtazamaji. Katibu mkuu wa Hizbullah atahadharisha juu ya hatari ya kuanza vita vya ndani nchini Lebanon na watu 37 wafariki dunia katika ajali ya barabarani nchini Mali. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Bosnia Herzegovina na waziri wa utalii wa Ghana wamewasili mjini Teheran kuhudhuria hafla ya kuapishwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bibi Bizera Tukovich, makamu mwenyekiti wa baraza la mawaziri na waziri wa mambo ya nje wa Bosnia Herzegovina, na Ibrahim Muhammad, waziri wa utalii wa Ghana, waliwasili mjini Tehran mapema jana kuhudhuria hafla ya kuapishwa Sayid Ibrahim Raisi kuwa rais mpya wa Iran. Hamuda Sabar, spika wa bunge la Siria ambaye naye pia amekuja nchini kwa madhumuni ya kuhudhuria hafla ya kuapishwa rais mpya wa Iran alipowasili mjini Teheran alilakiwa na Abbas Guluru, mjumbe wa kamati ya usalama wa taifa na sera za nje ya Bunge, ambaye pia ni naibu mkuu wa kundi la urafiki la mabunge ya nchi mbili. Viongozi wengine ambao wameshawasili mjini Teheran hadi sasa ni pamoja na spika wa bunge la Tanzania, Job Ndugai, spika wa baraza la wawakilishi la Zanzibar, Zubeiri Al Maulid, pamoja na maspika wa mabunge ya Tajikistan, Uzbekistan na Naija. Hadi sasa tayari viongozi na maafisa 115 kutoka nchi 73 duniani wamethibitisha kuwa watahudhuria hafla ya kuapishwa Sayid Ibrahim Raisi. Sayid Ibrahim Raisi ataapishwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kesho Alhamisi, katika hafla itakayofanyika kwenye ukumbi wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran. Nchi saba za Kiarabu wanachama wa Umoja wa Afrika au zimelalamikia rasmi uamuzi wa, wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya umoja huo ya kuupatia utawala haramu wa Kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika. Balozi za nchi hizo saba ambazo ni Mauritania, Misri, Algeria, Tunisia, Libya, Visiwa vya Komoro na Jibuti, leo zimetuma barua rasmi kulalamikia uamuzi uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki wa kupatia utawala wa kizayuni hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo na kupokea hati ya utambulisho ya balozi wa utawala huo ghasibu. Sehemu moja ya barua hiyo imeeleza kwamba kwa kuzingatia msimamo thabiti wa kuunga mkono kadhia ya Palestina na kulaani hatua zote zinazochukuliwa na Israel dhidi ya haki za taifa rafiki na ndugu la Palestina, uamuzi huo unagongana na masilahi matukufu ya Umoja wa Afrika, thamani, vigezo na taratibu unazofuata umoja huo. Nchi hizo aidha, zimetangaza kuwa uamuzi wa Musa Faki ni kosa lisilokubalika la kiutendaji na kisiasa, linalokiuka vigezo vya utoaji hadhi ya wa wanachama mtazamaji na mfumo wa utoaji itibari wa Umoja wa Afrika ambao ulipitishwa na baraza lake la utendaji Julai mwaka 2025. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP nchini Kenya Linaendesha programu ya majaribio ya kutumia roboti katika kupima afya za wasafiri wanaoingia na kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi pamoja na hospitali kuu ya taifa ya Kenyatta, lengo likiwa ni kuongeza ufanisi na kuwapunguzia mzigo watendaji wa sekta afya. Video ya shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP inaonyesha roboti watatu wakiwa wamefungwa vifaa viwili vinavyomwaga dawa ya kuua vijidudu, kupima joto la mwili, kufuatilia, kutunza taarifa za abiria pamoja na usimamizi wa wagonjwa. Mwakilishi mkazi wa UNDP nchini Kenya Walid Badawi anasema majina ya roboti hao watatu ni Jasiri, Tumaini na Shujaa. Mwanzoni mwa janga hili la Corona, UNDP tulitoa fursa ya kusaidia ulimwengu kulingana na maono yetu kama shirika la maendeleo katika maeneo ya kujiandaa kukabiliana na kupona changamoto zilizoletwa na janga hili, amesema Bwana Badawi. Taarifa hii habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon ametahadharisha kuhusu njama za maadui za kuitumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la vita vya ndani vya wenyewe kwa wenyewe Said Hasan Nasrullah ametoa indhari hiyo kufuatia matukio yaliyojiri hivi karibuni katika eneo la Khalda na akasema kuna watu wanaotaka kuleta silaha kwa ajili ya kupambana na Hizbullah, lakini sisi hatutafuata kila njia aliyokusudia kutupitisha adui. Itakumbukwa kuwa usiku wa kuamkia Jumapili ya wiki hii watu wenye silaha waliufatulia risasi umati wa watu waliokuwa wakishiriki kwenye mazishi ya mwanachama wa Hizbullah Shahidi Ali Shibli katika eneo la Khalda, kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, ambapo watu wanne waliuawa na wengine kumi walijeruhiwa. Katibu mkuu wa Hizbullah ameendelea kubainisha kuwa kuisukuma harakati hiyo kwenye mapigano kuna maanisha azma aliyonayo adui ya kuanzisha vita vya ndani nchini Lebanon, na akaongeza kwamba kwa mujibu wa taarifa zilizopo, njama hiyo ya maadui ilianza tangu aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Saad Hariri alipowekwa kizuizini nchini Saudi Arabia tarehe 4 Novemba mwaka 2017. Hariri aliwekwa kwenye aina fulani ya kizuizi nchini Saudia na kwa mashinikizo ya utawala wa nchi hiyo akajiuzulu cheo chake cha waziri mkuu wa Lebanon. Na serikali ya Mali imetangaza kuwa watu 37 wamefariki dunia katika ajali ya gari iliyotokea katikati mwa nchi hiyo. Taarifa ya serikali ya Bamako imeeleza bila kutoa ufafanuzi zaidi kwamba watu 37 wamefariki na wengine wengi wamejeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea katikati mwa nchi hiyo. Baadhi ya duru nchini humo zimetangaza kuwa basi moja liligongana na lori lililobeba mazao ya kilimo na kwamba chanzo cha ajali hiyo mbaya ni mvua kali na mtelezo wa barabara. Maelfu ya watu hufariki dunia kila mwaka nchini Mali kutokana na ajali za barabarani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu tuhuma mpya za mwendesha mashtaka wa Nigeria dhidi ya Sheikh Ibrahim Zak Zaki. Mwendesha mashtaka wa jimbo la Kaduna nchini Nigeria ametoa tuhuma mpya dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ikiwa ni siku chache tu baada ya kutolewa hukumu ya kuachiliwa huru kiongozi huyo. Jumatano iliyopita, mahakama ya Kaduna ilitoa hukumu ya kuachiliwa huru Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha takriban miaka sita iliyoambatana na masaibu na mateso mengi. Kwa mujibu wa hukumu hiyo, wawili hao walifutiwa tuhuma zote nane walizokuwa wakikabiliwa nazo kama kuvuruga nidhamu ya umma na kufanya mikusanyiko iliyo kinyume cha sheria. Filhali inaonekana kumeibuka senario mpya dhidi ya Sheikh zak zaki, ambapo Dari Bayero, mwendesha mashtaka wa jimbo la Kaduna, ametangaza kuwa kumetolewa tuhuma nyingine katika mahakama nyingine dhidi ya Shekh Zakzaki siku mbili tu baada ya kuachiliwa huru kwake. Tuhuma hizo mpya zinajumuisha ugaidi na uhaini dhidi ya taifa. Mwendesha mashtaka huyo amedai kwamba wakati wa kushikiliwa kwake, Shekh Zakzaki alikataa kupokea agizo jipya la mwendesha mashtaka kuhusiana na tuhuma dhidi yake. Kwa sasa mahakama kuu ya federali ya Kaduna imesimamisha shughuli zake kwa ajili ya likizo na kwamba mwendesha mashtaka atalifungua tena faili la Shekh Zakzaki mwezi ujao wa Septemba. Inaonekana kuwa lengo kuu la tuhuma mpya dhidi ya Shekh Zakzaki ni kumtia wahaka na wakati huo huo kumzuia asirejee nchini Nigeria, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Shekh Zakzaki akiwa na lengo la kupata matibabu aliondoka nchini humo siku moja tu baada ya kuachiliwa huru. Wataalamu wa masuala ya kitiba wamesisitiza kuwa matibabu ya kitaalamu anayohitajia Shekh Zakzaki yanapatikana nje ya na nchi tu. Sheikh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa Disemba 13 mwaka 2015 katika hujuma na shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya Husainia iliyoko katika mji wa Zaria. Siku hiyo aliyokamatwa Sheikh Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliwafyatulia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye Husainia hiyo na nyumba yake na kuwaua shahidi mamia kadhaa, miongoni mwao wakiwemo watoto watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Shekh Zakzaki alijeruhiwa vibaya katika ukandamizaji huo wa jeshi la Nigeria, ambao limpelekea kupoteza jicho lake moja na kudhoofisha pakubwa la pili. Mbali na ukandamizaji huo, Shekh Zakzaki na mkewe waliendelea kupata mateso mengi wakiwa kizuizini, ambapo walinyimwa hata huduma ya msingi kabisa ya matibabu. Katika kipindi hicho chote, serikali ya Nigeria ilitumia kila mbinu kumlazimisha Shekh zakzaki hakubali tuhuma alizobambikiziwa. Lakini licha ya mateso hayo yote, mwanamapambano huyo aliendelea kusimama imara na kushikilia misimamo yake ya kidini na kutotetereka hata kidogo. Pamoja na hayo, tuhuma mpya za mwendesha mashtaka wa mahakama ya Kaduna ni ishara ya wazi kwamba serikali ya Nigeria ambayo mwaka 2019 iliitangaza Harakati ya Kiislamu ya Nigeria kuwa ni kikundi haramu na kupiga marufuku shughuli zake Filhali inataka kupitia njia ya kutoa tuhuma mpya kwa mara nyingine tena, imtie mbaroni Sheikh Zakzaki na kumpandisha kizimbani, na kwa utaratibu huo izuie hatua zozote za kutaka kuanzishwa tena shughuli za harakati hiyo nchini Nigeria. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa tukio la Mubahala, yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ehemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. tunaishi masiku ya mazungumzo ya amani yaliyotokea kati ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kati ya manasara wa Najiran. Tukio hilo la mdahalo, tukio hilo la majadiliano kati ya mtume na manasara na maaskofu wa Najiran lilitokea mwaka wa tisa wa hijiria. Tukio hili lina mafunzo mengi ambayo tunaweza kuyasoma ndani ya Uislamu. Na kwa ufupi, tukio hili ni tukio ambalo limetokea kwa sababu ya kutofautiana mitazamo na kutofautiana akida na itikadi. Wakristo wa Najiran walimwambia Mtume na wakawa wanasema ya kwamba Isa au Yesu ni mwana wa Mungu. Waislamu wakathibitisha mjadala wao na maneno yao kwamba Isa ni mtume wa Mungu. Jibrili akampa maelekezo Mtume Muhammad ya kwamba watakapokujadili kuhusiana na Isa, ya kwamba ni mwana wa Mungu, wewe waambie, mfano wa Isa ni kama vile mfano wa Adam, amemuumba kwa mchanga, alafu akasema kuwa na akawa. Lakini watakapokuwa hawakubaliani na kwamba Isa ni mwanaadamu wa kawaida basi nendeni mkaapizane, nendeni mkaapizane, ili tujue nani yuko katika haki. Mwenye haki atabakia na mwenye batil atasambaratika. Na akapewa mtume maelekezo ya kwamba utakapotoka kwenda kwenye mdahalo huo, basi utoke na watoto wa Kiislamu, utoke na wanawake wa Kiislamu, utoke vile vile na watu kama wewe, watu ambao wana manzila kubwa, wana daraja kubwa kama daraja ulilokuwa nalo wewe au chini ya daraja lako. Kweli zikafikia siku za mdahalo, lakini kabla ya mdahalo maaskofu wa Najran wakafika kwenye msikiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama. Katika wanahistoria alimamu albaladhiri au alallama albaladhiri anasema Manaswara hawa au wakristo hawa walipokuja msikitini, kabla ya kuanza mdahalo wao na mtume Muhammad, mtume aliwapa ruhusa ya kuswali ndani ya msikiti wake. Wakafanya ibada zao, na baada ya ibada zao ndio ukaanza mjadala na hiwari. Ilipofika siku ya kuwapizana, mtume akafuata maelekezo ya Mungu akatoka na mjukuu wake Sayyiduna Alhasan mimi naona nyuso za watu lau aksamu ala llah, lau wanaapa kwa mwenyezi Mungu an yuzila ljabala min makarrihi la azala, lau zinanyanyua mikono zikamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala auondoe mlima pale mahala ulipo, basi mlima angeuondoa. Mtume akawaambia ntakapomwomba Mungu, nyinyi semeni amin. Kweli walipofika mdahalo, ikabidi usimame. Askofu akasema watu wale, tusijadiliane nao, nyuso zile si nyuso za kawaida. Mtume akasema na lau wangekubali kujadiliana, hii sehemu yote ingekuwa moto na wao wangebadilika kuwa tumbili au kuwa manyanyi. Wakakubaliana na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama manaswara wa, wa Najirani kwamba watakaa kwa amani, watakaa kwa maelewano mazuri na watalipa kodi, kwa sababu wao wanalindwa na kusimamiwa ni Waislamu. Hili ni tukio la Najiran tunalolikumbuka lililotokea tarehe 24 au mwezi wa 24 wa mfungo tatu. Tukio hili lina mafunzo mengi sana na lina mafunzo makubwa mno, lakini moja ya funzo ni haya majadiliano mazuri alhiwaru lhadi, kati ya mtume Muhammad na kati ya maaskofu wa Najirani, majadiliano ya kihikima, majadiliano ya kibusara. Hili ni jambo la kulisoma na ambalo ninaamini linahitajika katika kipindi hichi tulichokuwa nacho, kwamba kumbe inawezekana waislamu pamoja na Wakristo, waislamu wakazungumza nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu? Na Wakristo nao wakazungumza, Nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu Kristo? Na mdahalo mzuri, majadiliano mazuri ni yale majadiliano ambayo wewe utaeleza dalili zako, utaeleza rai zako na mwenzako naye ataeleza rai yake, mtezamo wake na anavyoona. Hii tunaita alhiwaru lahadi, na huu ndiyo mdahalo na haya ndiyo majadiliano yaliyozungumzwa katika Qur'ani tukufu aliposema: ud'u ila sabili rabbika bilhikmati walmawidhati lhasana, lingania kwa bwana wako kwa hikima na kwa mazungumzo mazuri. Mdahalo wa Najiran. Tukio la mubahala ni darasa kwa Waislamu namna ya kujadiliana na wasiokuwa Waislamu. Naomba niwarudisheni kwa, wa kwa kiongozi wangu na imamu wangu na khalifa wa nane wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Sayidi wa, wa, wa Maulaya Aliyu bnu Musa Ridha Elimamu Rida, angalia anavyotuelekeza namna ya majadiliano na kueleweshana mambo, anasemaje? Anasema, alimu nasa mahasina kalamina lau alimu nasa mahasina kalamina latabauna la ilaha illa llah. Msisumbuke kuvutana na watu, msisumbuke kutukanana na watu, msisumbuke kuwaambia watu kwamba sisi waislamu ndio wenye haki A -a. Msisumbuke alimu nasa mahasina kalamina, waelezeeni watu uislamu wa mtume ulikuwa vipi waelezeeni watu ahlulbait baada ya mtume wameishi vipi. Kwa nini? Kwa sababu lau walimwengu watajua mtume aliishi vipi, ahlulbeiti wameishi vipi, masahaba watukufu wameishi vipi, maimamu walizungumza vipi, latabauna, watu wote wangetufuata sisi. Problem, matatizo bado hatujajua namna ya kufikisha ahalul baiti mtume wao walifanya nini? Haya ndio matatizo. Alimu nasa mahasina kalamina billahi alaikum. Hivi tukiwafundisha watu uadilifu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Muislamu alikuwa akifanyia uadilifu, uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Yahudi alikuwa akifanyia uadilifu uadilifu huo alikuwa ukimkusanya Mkristo akifanyia uadilifu. Hivyo ndivyo alivyokuwa Mtume alivyoishi na watu. Watu wangeyajua hayo, wangemfuata Mtume latabauna alhiwaru lhadi. Tukio la mubahala, tukio la mdahalo wa mtume na hiwari ya mtume na wakristo wa wa Najiran ni darasa muhimu linalohitajika kufunzwa. Sayidi wa maulaya Jafar bin Muhammadin Sadik salawatullahi wasalamuhu alaihi anatoa darasa namna gani za kuwaheshimu wazazi wawili, baba na mama, ni heshima ya namna gani wapewe? Alipokuwa anatoa darasa, kulikuwa na kijana wa kikristo ambaye alikuwa na muamala mbaya mno na mama yake, hamjali mama yake. Kijana yule wakati anapita siku moja, akasikia darsa za Alimamu Sadiq alaihi ssalam. Kijana akawa anakaa kwenye darsa za Alimamu Sadik, anasikiliza Imamu Sadik anazungumza nini, namna ya mtu ya kudili na mama yake. Alipokuwa anapita akaona darsa, siwezi kuzipita. Akabakia kwenye darsa za Alimamu Sadik. Kijana sio wa Kiislamu. Yakatokea mabadiliko nyumbani kwa mama yake, akawa sasa anamtendea vizuri mama yake. Mama kila anachoongea kijana anatii, hamwambii, hamjibu lolote Mama wa Kikristo akamuuliza mwanawe, mwanangu, imekuwaje mbona umebadilika? Akamwambia, mama, pale ukinituma nikichelewa kuna darasa za bwana mmoja, wanasema ni mjukuu wa mtume, anaitwa Jafaru Sadik, mimi nakaa nasikiliza darasa zake, ndio zimenibadilisha hivi mama. Mama wa Kikristo akamwambia, mwanangu, huyo si mjukuu wa mtume, huyo ni mtume mwenyewe, mafunzo hayo anayoyafunza mahubiri hayo anayoyahubiri hayo, ni mahubiri ya kiutume, si ya mjukuu wa mtume. Hayo mwanangu, endelea kubakia na mtume huyo. Alimu nnasa mahasina kalamina, waelezeni watu mahusiano ya mtume na watu wamekavi. Watu wakiyajua hamtosumbuka kuwaeleza watu Uislamu, watu wataingia wenyewe katika Uislamu wa raaita nnasa yadkhuluna fi dini llahi afwaja, watu wataingia kwenye uislamu makundi kwa makundi, makundi kwa makundi. Sasa haya ni wakati wa mtume Muhammad. Alafu angalia maajabu, tukio la mubahala linahitajia vipindi, sio kipindi kimoja. Mtume alikuwa ana nguvu, kwa nini hajawalazimisha Wakristo wanajirani wao Waislamu? Why? kwa nini? Jibril amekusha mshukia akampa maelekezo la ikraha fi din, hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika Uislamu. Kubwa watu waelezwe ni upi Uislamu, watu wakiutambua Uislamu wataufuata. Ndugu zangu, tukio la mubahala, tukio la majadiliano kati ya mtume na wakristo wa Najiran ni dalili nzuri za alaishul mushtarak za kwamba kumbe waislamu na wasio kuwa waislamu naweza kuishi vizuri, na ndiyo maana mtume amekaa nao vizuri katika mji wa Madina pasi na fujo yoyote. Tukio la mubahala ni mafunzo makubwa, tukio la mubahala ni funzo la atasamuh, watu wakae kwa kuvumiliana. Namuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe hikima na busara namna ya kufikisha ujumbe wa Uislamu. Namwomba vile vile Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, sisi tunaofanya midahalo na majadiliano, tumsome Mtume Muhammad, mdahalo aliyoufanya na jiran aliyoufanya Madina. Namwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala atupe hikima na busara na atutambulishe Uislamu wa Mtume Muhammad, ambao ni Uislamu wa watu kuishi vizuri, wenye dini tofauti wenye madhehebu tofauti na wenye mitizamo tofauti. Lakini mwisho, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mdahalo wa Wakristo na Mtume na jirani iwe ni funzo kwa Mashia na Masua namna ya hiwar, namna ya kujadiliana na namna ya kuambiana mambo pasi na kujeruhiana, kwa watu wawili ambao ni watu wa dini moja, watu wenye kitabu kimoja, watu wenye mtume mmoja watu wenye Qur'ani moja, watu wenye swala moja, watu wenye hija moja, watu wenye zaka moja, watu wenye saumu moja. wa sallallahu ala Muhammadin wa alihi at-tahirin ma'a salawat. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran hayo yalikuwa ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa tukio la Mubahala ambayo yameletwa kwenu na Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Moja sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini mchana huu inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kutupia jicho vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Pigo zito kwa Rais Samia akiwa Rwanda, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi, kikifuatiwa na dondoo la wino mwekundu linalotaja pigo hilo kuwa ni kifo cha waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Elias John Kwandikwa aliyefariki siku ya Jumatatu katika hospitali ya Muhimbili alikokuwa akipatiwa matibabu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa vinasema: wanaojifanya maofisa wa TAKUKURU kukiona, na chanjo ya korona yachangamkiwa Mwanza. Mbowe aja kivingine, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kikiambatana na madondoo yasemayo: mawakili wake wajipanga kwa kesi ya kikatiba kupinga mashtaka dhidi yake, wanachama waalikana kortini Kisutu kusikiliza kesi yake inayotajwa kesho. Mwananchi linamnukuu Mbowe mwenyewe akisema, hatimaye nilipelekwa mahakamani katika chumba ambako nilisomewa mashtaka hayo mashtaka yalikuwa mazito, lakini kwa kutokuwa na mwanasheria sikufahamu maana yake. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kingine cha habari kisemacho, nek yatangaza uchaguzi Konde, ACT ikijifungia. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, kesi ya Sabaya bosi wa upelelezi yapanda kizimbani Shahidi ya shangaa maelezo yake polisi kuwa tofauti pungufu. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika Samia ataka Tanzania itumie fursa Rwanda. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasema mamia vituoni, chanjo ya korona mikoani, wajitokeza kwa wingi kuchanja, yumo ajuza wa miaka tisini waishukuru serikali na kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Jamvi la Habari kinasomeka Lusinde amjia juu Mnyika. Ni kuhusu tamko lake la kuitaka mahakama imwachie Mboe, asema kitendo hicho ni ukiukwaji mkubwa wa katiba ya nchi, amtaka aiachie mahakama itende kazi yake kwa uhuru. Na katika habari nyingine limeandika askofu aonya upotoshaji chanjo ya korona mitandaoni. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Anayageukea sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, mfungamano wa Ruto na Museveni. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha za naibu rais huyo wa Kenya na rais huyo wa Uganda. Undani wa mfungamano huo utaupata katika toleo la leo la gazeti hilo. Ruto akatwa mbawa, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, nalo pia likiambatanisha na picha ya kiongozi huyo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika mvulana atembea kilomita 50 kujiunga na kidato cha kwanza. Kwa upande wa habari za michezo, Taifa Leo lina habari semayo ni roho mkononi kwa wanariadha wetu Tokyo leo. Gazeti la Daily Nation limetoa kipaumbele kwa habari inayofanana na ile iliyoakisiwa na Standard lakini kwa kichwa cha maneno kisemacho yafichuka kazi maalum ya naibu rais Ruto nchini Uganda, na tunatamatishia huko huko Uganda ambako magazeti ya nchi hiyo ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Monitor limeiakisi kwa kichwa cha maneno habari za ndani za mazungumzo ya Kabaka na Museveni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa rais Yoweri Museveni amekutana na kufanya mazungumzo na kabaka wa Buganda, Ronald Muwenda Mutebi wa pili katika makazi ya rais ya Nakasero jijini Kampala. Kwa mujibu wa Monita, katika mazungumzo hayo ya jana, mfalme wa Buganda aliandamana na katikiro Charles Peter Maiga na mwanamfalme David Wasaja. Baada ya mazungumzo hayo, Rais Museveni aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema tulijadili masuala yanayohusu maslahi ya pande mbili, lakini duru nyingine zimedokeza kuwa viongozi hao walijadili masuala kadhaa ikiwemo pendekezo la marekebisho ya sheria ya ardhi. New Vision nalo limeipa uzito wa kwanza habari hiyo likiandika, Museveni amkaribisha Kabaka Mutebi. Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika timu ya ikulu yawatia nguvuni maafisa wa OPM. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. sayansi na teknolojia mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya korona au COVID-19 wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr Mashidiso Mweti ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai, wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika. Amesema na hapa nanukuu, tishio la awamu ya tatu ya COVID-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia Waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua Covid 19, mwisho wa kunukuu. Bara la Afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo, matibabu ya wagonjwa wa Covid 19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa, Afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote, na idadi ya vifo ni asilimia 3.7. Ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo Hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia 20 la maambukizi mapya ya virusi vya korona ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuwekwa na ongezeko la wagonjwa wapya, ilhali nchini Uganda imeripotiwa ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wiki ya mwisho ya mwezi Mei, ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya na maeneo ambako wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijaa. Kwingineko, ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu MobiPay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agei, mkurugenzi mwendeshaji wa MobiPay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo pembejeo na taa pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo, lakini pia huduma za pembejeo kupitia simu. Afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. Mobi pemba ka sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola. Mashirika ya Umoja wa Mataifa likiwemo lile la afya duniani WHO na la kilimo na chakula FAO, yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika ili kuzuia kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula, kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. Wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa COVID-19 au corona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu korona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne ambazo ni spray ya pua na mdomoni, na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia puani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanywa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Teheran, na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. Na kwingineko waziri wa afya wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni, ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali watapewa chanjo hiyo. dr Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Hali kadhalika amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dkt. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barakat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barakat kwa kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Razicov, Pars Fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Dhul Hija mwaka 1442 hijiria sawa na Agasti 4 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya historia, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatimatu Zahra mkwewe Ali bin Abitalib na Abi na wajukuu wake wawili Hasan na Husein alayhim ssalam waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya za 60 na 61 za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najirani walipoona mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo na laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa jirani alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamuomba Mwenyezi Mungu au aung'owe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo. Kwa msingi huo si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watukufu, kwani yumkini kizazi chetu kikaangamia chote. Baada ya hapo, askofu huyo wa jirani alimwomba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na kweli ya dini tukufu ya Uislamu na nafasi ya juu na aali ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita alizaliwa katika mji wa Mashhad nchini Iran Ayatullah Sayyid Ali Sistani, faqihi alimu na marja mkubwa wa Kiislamu. Alianza kujifunza Qurani akiwa na umri wa miaka mitano na akiwa na umri wa miaka 11 alianza kupata masomo ya msingi ya kidini. Baadaye alielekea katika mji wa Qum kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Ayatullah Sistani pia alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Hii leo Ayatullah Ali Sistani ni kiongozi na marja anayeheshimiwa katika nchi ya Iraki na maeneo mengine ya dunia na amekuwa na msimamo imara katika kuimarisha amani na utulivu nchini Iraq. Na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za Marekani na Vietnam ya kaskazini katika ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China Kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia katika nchi ya Vietnam ya kaskazini wakati huo Washington ilikuwa ikiunga mkono Vietnamu ya kusini dhidi ya ile ya kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya kaskazini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Nchi saba za kiarabu wanachama wa umoja wa Afrika EU zimelalamikia rasmi uamuzi wa wa upande mmoja uliochukuliwa na mkuu wa kamisheni ya umoja huo Musa Faki ya kupatia utawala haramu wa kizayuni wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mtazamaji katika taasisi hiyo kuu ya bara la Afrika. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP nchini Kenya linaendesha programu ya majaribio ya kutumia roboti katika kupima afya za wasafiri wanaoingia na kutoka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, pamoja na hospitali kuu ya taifa ya Kenyatta, lengo likiwa ni kuongeza ufanisi na kuwapunguzia mzigo watendaji wa sekta ya afya. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hassan Nasrullah, ametahadharisha kuhusu njama za maadui za kuitumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la vita vya ndani vya wenyewe kwa wenyewe. Na serikali ya Mali imetangaza kuwa watu 37 wamefariki dunia katika ajali ya gari iliyotokea katikati mwa nchi hiyo na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukwageni nikisema ahsanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. <muchos>