Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya subuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumatano tarehe 24 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 4 Agosti 2021 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa tukio la Mubahala. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yakanusha uvumi kwamba vikosi vyake vya ulinzi vimeingia ndani ya meli zinazopita katika ghuba ya Uajemi. Chama cha Anahdha cha kadhibisha habari ya kukamatwa kinara wake Rashid Ghanushi. CNN yasema raisi hatalegeza kamba hata chembe mbele ya Marekani. Na Amnesty International ya yaripoti kuwa ukandamizaji umeongezeka sana nchini Saudia. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekanusha vikali madai ya baadhi ya vyombo vya habari vya Magharibi na vya Kizayuni vilivyodai kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vimeingia ndani ya meli zinazopita katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman. Said Khatibzadeh amesisitiza kuwa uvumi ulioenezwa kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vimeingia ndani ya meli zinazopita katika eneo la ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman hauna ukweli wowote. Akatahadharisha kuhusu uenezaji habari za uongo unaofanywa na vyombo vya habari vya Magharibi na vya Kizayuni. Aidha, kutokana na kuenezwa habari zenye migongano kuhusu usalama wa vyombo vya majini katika eneo, Khatibzade amezitaka pande zote kuwa macho kuhusiana na uenezwaji wa habari bandia na zakubuni. Mapema kabla ya kutoa tamko hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza kuwa kuenezwa habari za kujiri mlolongo wa matukio yaliyolenga meli zinazopita katika eneo la Ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman ni jambo lenye kutia shaka kubwa na akatoa tahadhari juu ya uenezaji habari za uongo kwa malengo machafu ya kisiasa. Chama cha Annahdha kimekadhibisha habari inayosambazwa kwenye mitandao ya kijamii ikidai kuwa kiongozi wa chama hicho Rashid Ghanushi, ambaye pia ni spika wa bunge la Tunisia, amewekwa kwenye kifungo cha nyumbani. Riadha Swaibi ambaye ni naibu wa Ghanushi amekadhibisha habari hiyo na kusema habari zinazochapishwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba spika wa bunge na kiongozi wa chama cha cha anahdha amewekwa kwenye kifungo cha nyumbani hazina ukweli wowote. Awali shirika la habari la Reuters lilikuwa limeripoti kuwa Rashid Ghanushi amehamishiwa ame kwenye hospitali ya kijeshi. Hata hivyo, ripoti hiyo haikueleza sababu ya kulazwa hospitalini kiongozi huyo wa chama cha Annahdha. Rais Kais Saied wa Tunisia tarehe 25 mwezi Julai mwaka huu alimfuta kazi waziri mkuu wa nchi hiyo Hisham Mishishi, na kisha akasimamisha shughuli za bunge, akisema amechukua hatua hiyo katika juhudi za kurejesha amani na uthabiti nchini Tunisia. Wapinzani wake wametafsiri hatua hiyo kuwa ni mapinduzi baridi aliyofanya kwa kushirikiana na jeshi la nchi hiyo. Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba rais mpya wa Marekani, kumradhi, rais huyu mpya wa Iran Teheran, kumradhi Televisheni ya CNN ya Marekani imeripoti kwamba kwa rais huyu mpya wa Iran, Teheran haitarudi nyuma hata kidogo mbele ya Marekani, na kuchaguliwa kwa Ibrahim Raisi kuwa rais wa Iran kutakuwa na matunda makubwa kwa jamhuri ya Kiislamu. Televisheni ya CNN ambayo ilirusha moja kwa moja sherehe ya kuidhinishwa rasmi Ibrahim Raisi kuwa rais wa serikali ya 13 ya jamhuri ya Kiislamu imetangaza kuwa rais amesema Iran itakuwa na siasa za nje amilifu na imara, na kwamba haitalegeza kamba hata kidogo mbele ya Marekani. Kanali hiyo ya televisheni ya Marekani imeongeza kuwa suala hili linapaswa kupewa mazingatio, kwa sababu rais ameyasema hayo katika matamshi yake ya kwanza baada tu ya kuidhinishwa kuwa rais mpya wa Iran. Imesema alipoulizwa kwamba, je, atakutana na kufanya mazungumzo na rais Joe Biden wa Marekani? Rais mpya wa Iran amejibu kwa kusema hapana, hili halitafanyika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa Saudi Arabia imezidisha ukandamizaji dhidi ya raia baada ya kumalizika muda wa uwenyekiti wake katika kundi la g20 taarifa iliyotolewa na amnesty international imesema baada ya kupungua ukandamizaji wa raia ulikoandamana na saudia kuwa mwenyekiti wa kundi la g20 mwaka 2020 kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu riadh imezidisha tena ukandamizaji na unyanyasaji wa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu. Naibu mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika, Ain Maaluf amesema baada tu ya kumalizika kipindi cha uwenyekiti wa Saudia katika G20, maafisa wa serikali ya Riyadh walianza kutekeleza mienendo yao ya kikatili dhidi ya watu waliofanya ujasiri wa kutoa maoni huru au kukosoa utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Amnesty International imeongeza kuwa japokuwa hukumu za kifu zilipungua kwa asilimia 85 mwaka jana nchini Saudia, lakini watu wasiopungua 40 walinyongwa nchini humo katika kipindi cha baina ya Januari na Julai mwaka huu wa 2021 na kiwango hicho peke yake ni kikubwa zaidi ikilinganishwa na mwaka mzima wa kabla yake na uchunguzi wa maoni uliofanywa karibuni huko Marekani umebaini kuwa maambukizi ya virusi vya korona yanawaathiri zaidi wa Marekani wenye asili ya Asia, Afrika na Walatino kuliko wenzao wazungu. Ripoti iliyochapishwa na jarida la Newsweek la Marekani imesema mwanamke mmoja kati ya kila Walatino wanne wa, wa Marekani amepoteza kwa uchache ndugu na jamaa yake mmoja kutokana na virusi vya korona. Ripoti ya jarida hilo imesema karibu asilimia 80 ya wanawake wa kilatino raia wa Marekani wanajihisi kuwa wameshawahi kupatwa na virusi vya korona, na wengine asilimia 37 wamekumbana na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na matatizo ya kinafsi katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona. Takwimu hizo katika jamii ya wa Wamarekani weusi ni asilimia 29 na asilimia 32 baina ya Wamarekani wenye asili ya Asia. Wakati huo huo, kiwango cha kutolewa chanjo ya korona baina ya wa Wamarekani weusi kimetajwa kuwa cha chini sana ya kile cha chanjo inayotolewa kwa jamii ya wazungu wa Marekani. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu mwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu tuhuma mpya za mwendesha mashtaka wa Nigeria dhidi ya Sheikh Ibrahim zak Zaki. Mwendesha mashtaka wa jimbo la Kaduna nchini Nigeria ametoa tuhuma mpya dhidi ya Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ikiwa ni siku chache tu baada ya kutolewa hukumu ya kuachiliwa huru kiongozi huyo. Jumatano iliyopita, mahakama ya Kaduna ilitoa hukumu ya kuachiliwa huru Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zinat baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha takriban miaka sita iliyoambatana na masaibu na mateso mengi. Kwa mujibu wa hukumu hiyo, wawili hao walifutiwa tuhuma zote nane walizokuwa wakikabiliwa nazo, kama kuvuruga nidhamu ya umma na kufanya mikusanyiko iliyo kinyume cha sheria. Filhali inaonekana kumeibuka senario mpya dhidi ya Sheikh zak Zaki, ambapo Dari Bayero, mwendesha mashtaka wa jimbo la Kaduna, ametangaza kuwa kumetolewa tuhuma nyingine katika mahakama nyingine dhidi ya Shekh Zakzaki siku mbili tu baada ya kuachiliwa huru kwake. Tuhuma hizo mpya zinajumuisha ugaidi na usaliti dhidi ya taifa. Mwendesha mashtaka huyo amedai kuwa wakati wa kushikiliwa kwake, Shekh Zakzaki alikataa kupokea agizo jipya la mwendesha mashtaka kuhusiana na tuhuma dhidi yake. Kwa sasa mahakama kuu ya federali ya Kaduna imesimamisha shughuli zake kwa ajili ya likizo na kwamba mwendesha mashtaka atalifungua tena faili la Shekh Zakzaki mwezi ujao wa Septemba. Inaonekana kuwa lengo kuu la tuhuma mpya dhidi ya Shekh Ibrahim Zakzaki ni kumtia wahka, na wakati huo huo kumzuia asirejee nchini Nigeria. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Shekh Zakzaki akiwa na lengo la kupata matibabu aliondoka nchini humo siku moja tu baada ya kuachiliwa huru. Wataalamu wa masuala ya kitiba wamesisitiza kuwa matibabu ya kitaalamu anayohitajia Shekh Zakzaki yanapatikana tu nje ya nchi. Shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa Disemba 13, 2015 katika hujuma na shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya huseinia iliyoko katika mji wa Zaria siku hiyo aliyokamatwa Shekh Zakzaki Vikosi vya jeshi la Nigeria viliwafyatulia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye husainia hiyo na nyumba yake, na kuwaua shahidi mamia kadhaa, miongoni mwao wakiwemo watoto watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Shekh Zakzaki alijeruhiwa vibaya katika ukandamizaji huo wa jeshi la Nigeria ambao ulimpelekea kupoteza jicho lake moja na kudhoofisha pakubwa la pili. Mbali na ukandamizaji huo, Sheikh Zakzaki na mkewe waliendelea kupata mateso mengi wakiwa kizuizini ambapo walinyimwa hata huduma ya msingi kabisa ya matibabu. Katika kipindi hicho chote, serikali ya Nigeria ilitumia kila mbinu kumlazimisha Sheikh Ibrahim Zakzaki akubali tuhuma alizobambikiziwa. Lakini licha ya mateso hayo yote, mwana mapambano huyo aliendelea kusimama imara na kushikilia misimamo yake ya kidini na kutotetereka hata kidogo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum. tukio hilo la mdahalo tukio hilo la majadiliano kati ya mtume na manasara na maaskofu wa Najiran lilitokea mwaka wa tisa wa Hijiria. Tukio hili lina mafunzo mengi ambayo tunaweza kuyasoma ndani ya Uislamu. Na kwa ufupi tukio hili ni tukio ambalo limetokea kwa sababu ya kutofautiana mitazamo na kutofautiana akida na itikadi. Wakristo wa Najiran walimwambia Mtume na wakawa wanasema ya kwamba Isa au Yesu ni mwana wa Mungu. Waislamu wakathibitisha mjadala wao na maneno yao kwamba Isa ni mtume wa Mungu. Jibrili akampa maelekezo Mtume Muhammad ya kwamba watakapokujadili kuhusiana na Isa ya kwamba ni mwana wa Mungu, wewe waambie mfano wa Isa ni kama vile mfano wa Adam, amemuumba kwa mchanga, alafu akasema kuwa na akawa. Lakini watakapokuwa hawakubaliani na kwamba Isa ni mwanadamu wa kawaida, basi nendeni mkaapizane, nendeni mkaapizane, ili tujue nani yuko katika haki. Mwenye haki atabakia na mwenye batili atasambaratika na akapewa Mtume maelekezo ya kwamba utakapotoka kwenda kwenye mdahalo huo, basi utoke na watoto wa Kiislamu, utoke na wanawake wa Kiislamu, utoke vile vile na watu kama wewe, watu ambao wana manzila kubwa, wana daraja kubwa kama daraja ulilokuwa nalo wewe au chini ya daraja lako. Kweli zikafikia siku za mdahalo, lakini kabla ya mdahalo na baada ya ibada zao ndiyo ukaanza mjadala na hiwari. Ilipofika siku ya kuwapizana, Mtume akafuata maelekezo ya Mungu, akatoka na mjukuu wake Sayiduna Lhasan na akatoka na Sayiduna Lhusain, amemkamata Hasan biabi wa ummi kwa mkono wake wa kuume na hapa amembeba Sayiduna Lhusain, na huku nyuma yuko maulati Fatimatu Zahra zikamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala auondoe mlima pale mahala ulipo basi mlima angeuondoa. Mtume akawaambia nitakapomwomba Mungu nyinyi semeni amin. Kweli walipofika mdahalo, ikabidi usimame askofu, akasema watu wale tusijadiliane nao, nyuso zile si nyuso za kawaida. Mtume akasema na lau wangekubali kujadiliana, hii sehemu yote ingekuwa moto na wao wangebadilika kuwa tumbili au kuwa manyani. Wakakubaliana na mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallama manasara wa wa Najirani, wa na kwamba watakaa kwa amani, watakaa kwa maelewano mazuri, na watalipa kodi, kwa sababu wao wanalindwa na kusimamiwa ni Waislamu. Hili ni tukio la Najiran tunalolikumbuka, lililotokea tarehe 24 au mwezi wa 24 wa mfungo tatu. Tukio hili lina mafunzo mengi sana na lina mafunzo makubwa mno, lakini mmoja ya funzo ni haya majadiliano mazuri, alhiwaru lhadi, kati ya mtume Muhammad na kati ya maaskofu wa Najrani, majadiliano ya kihikima, majadiliano ya kibusara. Hili ni jambo la kulisoma na ambalo ninaamini linahitajika katika kipindi hichi tulichokuwa nacho kwamba kumbe inawezekana Waislamu pamoja na Wakristo, Waislamu wakazungumza nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu? Na Wakristo nao wakazungumza nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu Kristo? Na mdahalo mzuri, majadiliano mazuri ni yale majadiliano ambayo wewe utaeleza dalili zako, utaeleza rai zako na mwenzako naye ataeleza rai yake, mtazamo wake na anavyoona. Hii tunaita alhiwaru lhadi, na huu ndiyo mdahalo na haya ndiyo majadiliano yaliyozungumzwa katika Qurani Tukufu aliposema: udu ila sabili rabbika bilhikmati walmawidhati lhasana, lingania kwa bwana wako kwa hikima na kwa mazungumzo mazuri. Mdahalo wa Najiran, tukio la mubahala ni darasa kwa Waislamu, namna ya kujadiliana na wasiokuwa Waislamu. Naomba niwarudisheni kwa, wa kwa kiongozi wangu na imamu wangu na khalifa wa nane wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, Saidi wa Maulaya Aliyu bnu Musa Ridha, Elimamu Ridha. Angalia anavyotuelekeza namna ya majadiliano na kueleweshana mambo, anasemaje? Anasema, alimu nnasa mahasina kalamina, lau alimu nnasa mahasina kalamina, latabauna la ilaha illa Allah. Msisumbuke kuvutana na watu, msisumbuke kutukanana na watu, msisumbuke kuwaambia watu kwamba sisi waislamu ndio wenye haki. Aa, aa, msisumbuke Aalimu nnasa mahasina kalamina, waelezeeni watu uislamu wa mtume ulikuwa vipi, waelezeeni watu ahlulbeit baada ya mtume wameishi vipi. Kwa nini? Kwa sababu lau walimwengu watajua mtume aliishi vipi, ahlulbeiti wameishi vipi Masahaba watukufu wameishi vipi? Maimamu walizungumza vipi? la tabauna, watu wote wangetufuata sisi. Problem, matatizo bado hatujajua namna ya kufikisha ahlulbaiti mtume wao walifanya nini? Haya ndio matatizo. Alimu nasa mahasina kalamina, billahi alaikum. Hivi tukiwafundisha watu uadilifu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Muislamu alikuwa akifanyua uadilifu. Uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Yahudi alikuwa akifanyua uadilifu. Uadilifu huo alikuwa ukimkusanya Mkristo akifanyua uadilifu. Hivyo ndivyo alivyokuwa mtume alivyoishi na watu. Watu wangeyajua hayo wangemfuata Mtume, latabauna alhiwarul hadi ni heshima ya namna gani wapewe alipokuwa anatoa darasa kulikuwa na kijana wa kikristo ambaye alikuwa na muamala mbaya mno na mama yake hamjali mama yake kijana yule wakati anapita siku moja akasikia darasa za alimamu sadiq alayhi ssalam Kijana akawa anakaa kwenye darsa za alimamu Sadik, anasikiliza imamu Sadik anazungumza nini, namna ya mtu ya kudili na mama yake. Alipokuwa anapita akaona darsa, siwezi kuzipita. Akabakia kwenye darsa za alimamu Sadik, kijana sio wa Kiislamu. Yakatokea mabadiliko nyumbani kwa mama yake, akawa sasa anamtendea vizuri mama yake. Mama kila anachoongea kijana anatii, hamwambii, hamjibu lolote mama wa Kikristo akamuuliza mwanawe, "Mwanangu, imekuwaje mbona imebadilika?" akamwambia mama, pale ukinituma nikichelewa, kuna darasa za bwana mmoja, wanasema ni mjukuu wa mtume, anaitwa Jafaru Sadik. Mimi nakaa nasikiliza darasa zake, ndio zimenibadilisha hivi mama. Mama wa Kikristo akamwambia mwanangu, huyo si mjukuu wa mtume, huyo ni mtume mwenyewe, mafunzo hayo anayoyafunza mahubiri hayo anayoyahubiri hayo ni mahubiri ya kiutume, si ya mjukuu wa mtume. Hayo mwanangu, endelea kubakia na mtume huyo. Alimu nnasa mahasina kalamina, waelezeni watu mahusiano ya mtume na watu wa mikadhi. Watu wakiyajua hamtosumbuka kuwaeleza watu Uislamu, watu wataingia wenyewe katika Uislamu. Waraaita nnasa yadkhuluna fi dini llahi afwaja, watu wataingia kwenye Uislamu makundi kwa makundi, makundi kwa makundi. Sasa haya ni wakati wa mtume Muhammad. Alafu angalia maajabu, tukio la mubahala linahitajia vipindi, sio kipindi kimoja. Mtume alikuwa ana nguvu, kwa nini hajawalazimisha Wakristo wanajirani wao Waislamu wai kwa nini? Jibrili amekusha mshukia akampa maelekezo la ikraha fi ddin, hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika Uislamu. Kubwa watu waelezwe ni upi Uislamu, watu wakiutambua Uislamu wataufuata. Ndugu zangu, tukio la mubahala, tukio la majadiliano kati ya mtume na wakristo wa najiran ni dalili nzuri za alaishul mushtarak lmustarak, ah, za kwamba kumbe Waislamu na wasio kuwa Waislamu naweza kuishi vizuri, na ndiyo maana mtume amekaa nao vizuri katika mji wa Madina pasi na fujo yoyote. Tukio la mubahala ni mafunzo makubwa, tukio la mubahala ni funzo la atasamuh, watu wakae kwa kuvumiliana. Namuomba Mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala atupe hikima na busara na namna ya kufikisha ujumbe wa Uislamu. Namwomba vile vile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, sisi tunaofanya midahalo na majadiliano tumsome Mtume Muhammad, mdahalo aliyoufanya Najran, aliyoufanya Madina. Namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe hikima na busara na tutambulishe Uislamu wa Mtume Muhammad, ambao ni Uislamu wa watu kuishi vizuri, wenye dini tofauti wenye madhehebu tofauti na wenye mitizamo tofauti. Lakini mwisho, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala mdahalo wa Wakristo na mtume na jirani iwe ni funzo kwa mashia na masua, namna ya hiwar, namna ya kujadiliana na namna ya kuambiana mambo pasi na kujeruhiana, kwa watu wawili ambao ni watu wa dini moja, watu wenye kitabu kimoja, watu wenye mtume mmoja, Watu wenye Qur'ani moja, watu wenye swala moja, watu wenye hija moja, watu wenye zaka moja, watu wenye saumu moja. wa sallallahu ala Muhammadin wa alihi at-tahirina maa as-salawat. Naam, wapenzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania, katika mawaidha hayo maalum kwa mnasaba wa tukio la mubahala. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanaokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umoja sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumatano ya leo ya tarehe 4 Agosti inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kutupia jicho vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Pigo zito kwa Rais Samia akiwa Rwanda, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari kilichookolezwa wino mweusi, kikifuatiwa na dondoo la wino mwekundu linalotaja pigo hilo kuwa ni la kifo cha waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Elias John Kwandikwa, aliyefariki siku ya Jumatatu katika hospitali ya Muhimbili mbili alikokuwa akipatiwa matibabu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa vinasema, wanaojifanya maofisa wa TAKUKURU kukiona na chanjo ya korona ya changamkiwa Mwanza. Mbowe aja kivingine, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kikiambatana na madondoo yasemayo: mawakili wake wajipanga kwa kesi ya kikatiba kupinga mashtaka dhidi yake, wanachama waalikana kortini Kisutu kusikiliza kesi yake inayotajwa kesho. Mwananchi linamnukuu Mbowe mwenyewe akisema, hatimaye nilipelekwa mahakamani katika chumba ambako nilisomiwa mashtaka hayo. Mashtaka yalikuwa mazito, lakini kwa kutokuwa na mwanasheria sikufahamu maana yake. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una kichwa kingine cha habari kisemacho NEC yatangaza uchaguzi konde, ACT ikijifungia. Naligeukia sasa gazeti jingine la Tanzania ambalo ni la Nipashe. Limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno kesi ya Sabaya, bosi wa upelelezi apanda kizimbani, shahidi ashangaa ya maelezo yake polisi kuwa tofauti pungufu. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika Samia ataka Tanzania itumie fursa Rwanda. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasema mamia vituoni, chanjo ya korona mikoani, wajitokeza kwa wingi kuchanja, yumo ajuza wa miaka 90 waishukuru serikali na kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Jamvi la Habari kinasomeka Lusinde amjia juu Mnyika. Ni kuhusu tamko lake la kuitaka mahakama imwachie Mboe. Asema kitendo hicho ni ukiukwaji mkubwa wa katiba ya nchi, amtaka aiachie mahakama itende kazi yake kwa uhuru. Na katika habari nyingine, limeandika askofu aonya upotoshaji chanjo ya korona mitandaoni. Hayo akiwa ni ya Tanzania, anayogeukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, mfungamano wa Ruto na Museveni. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha za naibu rais huyo wa Kenya na rais huyo wa Uganda. Undani wa mfungamano huo utaupata katika toleo la leo la gazeti hilo. Ruto akatwa mbawa, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, nalo pia likiambatanisha na picha ya kiongozi huyo. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika mvulana atembea kilomita 50 kujiunga na kidato cha kwanza. Kwa upande wa habari za michezo, Taifa Leo lina habari semayo ni roho mkononi kwa wanariadha wetu Tokyo. Leo gazeti la Daily Nation limetoa kipaumbele kwa habari inayofanana na ile iliyoakisiwa na Standard, lakini kwa kichwa cha maneno kisemacho yafichuka kazi maalum ya Naibu Rais Ruto nchini Uganda na tunama, tunatamatishia huko nchini Uganda ambako magazeti ya nchi hiyo ya Daily Monitor na New Vision yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo Monitor limeyakisi kwa kichwa cha maneno habari za ndani za mazungumzo ya kabaka na Museveni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa Rais Yoweri Museveni amekutana na kufanya mazungumzo na kabaka wa Buganda, Ronald Muwenda Mutebi wa pili katika makazi ya rais ya Nakasero jijini Kampala. Kwa mujibu wa Monitor, katika mazungumzo hayo ya jana, mfalme wa Buganda aliandamana na katikiro Charles Peter Mayiga na mwana mfalme David Wasaja. Baada ya mazungumzo hayo, rais Museveni aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema, tulijadili masuala yanayohusu masilahi ya, ya pande mbili. Lakini duru nyingine zimedokeza kuwa viongozi hao walijadili masuala kadhaa, ikiwemo pendekezo la marekebisho ya sheria ya ardhi. Nalo New Vision limeipa uzito wa kwanza habari hiyo likiandika, Museveni amkaribisha Kabaka Mutebi Na katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika timu ya ikulu yawatia nguvuni maafisa wa OPM <mulia> Mpenzi msikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya korona au COVID-19 wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua, huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr. Mashidiso Mweti ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai, wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika. Amesema na hapa na nukuu, tishio la awamu ya tatu ya covid-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia Waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua Covid 19, mwisho kunukuu. Bara la Afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo, matibabu ya wagonjwa wa Covid 19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa, Afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote na idadi ya vifo ni asilimia 3.7. Ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo cha hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia 20 la maambukizi mapya ya virusi vya korona ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuweko na ongezeko la wagonjwa wapya, ilhali nchini Uganda imeripotia ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wiki ya mwisho ya mwezi Mei, ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya na maeneo ambako wa wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijaa. Kwingineko, ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu MobiPay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agei, mkurugenzi mwendeshaji wa MobiPay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo, pembejeo na taa pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo lakini pia huduma za pembejeo kupitia simu. Afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. Mobi Pembaka sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola. Mashirika ya Umoja wa Mataifa likiwemo lile la afya duniani WHO na la kilimo na chakula FAO yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani. Takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika ili kuzuia, kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula, kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. Wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa COVID-19 au corona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu korona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne, ambazo ni spray ya pua na mdomoni na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia puani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanywa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Tehran na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. na kwingineko, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni, ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali mbali watapewa chanjo hiyo. Dr Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Hali kadhalika, amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dkt. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barikat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barikat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za covid-19 ambapo mbali na chanjo ya coviran barakat chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na razikov pars fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya finlay cuba na taasisi ya chanjo ya pasteur ya iran Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Agasti 4 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1433 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri ya historia, Mtume Muhammad swallallahu alayhi wa aalihi wasallam wa akiwa pamoja na binti yake Bibi Fatimato Zahra mkwewe Ali bin Abitalib na Abi na wajukuu wake wawili Hasan na Hussein alaihimussalam, waliondoka mjini Madina kwenda kufanya mdahalo na viongozi wa Wakristo wa eneo la Najran juu ya dini ya kweli. Tukio hilo linaelezwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika aya za 60 na 61 za sura ya Ali Imran. Wakati viongozi wa Najirani walipoona mtume amekuja katika mdahalo huo akiwa na watu wanne tu wa nyumba yake tukufu, walipigwa na mshangao na kuelewa kwamba dua ya mtukufu huyo na laana kwa atakayesema urongo itakubaliwa. Katika hali hiyo, askofu wa jirani alisema, ninaziona nyuso ambazo iwapo zitamuomba Mwenyezi Mungu aung'owe mlima mkubwa zaidi mahala pake, basi dua yao itajibiwa papo hapo kwa msingi huo si sahihi kufanya mdahalo na watu hawa watukufu, kwani yumkini kizazi chetu kikaangamia chote. Baada ya hapo, askofu wa huyo wa najirani alimuomba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kufanya suluhu na kusamehe. Tukio hilo la kihistoria lilidhihirisha haki na kweli ya dini tukufu ya Uislamu na nafasi ya juu na aali ya Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Siku kama ya leo miaka 91 iliyopita alizaliwa katika mji wa Mashhad nchini Iran, Ayatullah Sayyid Ali Sistani, faqihi alimu na marja mkubwa wa Kiislamu. Alianza kujifunza Qurani akiwa na umri wa miaka mitano na akiwa na umri wa miaka 11 alianza kupata masomo ya msingi ya kidini baadaye. Alielekea katika mji wa Kum kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Ayatullah Sistani pia alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf huko Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Hii leo Ayatullah Ali Sistani ni kiongozi na marja anayeheshimiwa katika nchi ya Iraki na maeneo mengine ya dunia na amekuwa na msimamo imara katika kuimarisha amani na utulivu nchini Iraq. Na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita Marekani ilishindwa katika vita vya baharini vilivyozishirikisha meli za kivita za Marekani na Vietnam ya Kaskazini katika Ghuba ya Tonkin inayopatikana kwenye bahari ya China Kusini. Mikwaruzano hiyo ya kijeshi iliipa Marekani kisingizio cha kuingilia uh, katika nchi ya Vietnam ya Kaskazini. Wakati huo Washington ilikuwa ikiunga mkono Vietnam ya kusini dhidi ya ile ya Kaskazini. Wanajeshi wa Marekani waliingia vitani moja kwa moja kupigana dhidi ya Vietnamu ya Kaskazini. na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh amekanusha vikali madai ya baadhi ya vyombo vya habari vya Magharibi na vya kizayuni vilivyodai kwamba vikosi vya ulinzi vya Iran vimeingia ndani ya meli zinazopita katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman. Chama cha Annahdha nchini Tunisia kimekadhibisha habari inayosambazwa kwenye mitandao ya kijamii ikidai kuwa kiongozi wa chama hicho Rashid Ghanushi, ambaye pia ni spika wa bunge la nchi hiyo, amewekwa kwenye kifungo cha nyumbani. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa Saudi Arabia imezidisha ukandamizaji dhidi ya raia baada ya kumalizika muda wa wenyekiti wake katika kundi la G ishirini na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ninaitwa Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina, ghairi ya kukua geni, nikikutekeni asubuhi njema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza.