Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran tatu Muhammad, aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake. Lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, yatafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho hotuba uh, ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika sherehe ya kuidhinishwa rasmi Raisi wa serikali ya kumi na tatu na sisitizo la kulindwa thamani za mapinduzi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kitakacho kujieni kwa mnasaba ya siku ya kesho, siku ya kukumbuka tukio adhimu na kubwa la mdahalo uliofanyika baina ya mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam na manasara wa eneo la Najirani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya, kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku huu kwa makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa nne kamili usiku, kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema serikali yake inataka kuondolewa vikwazo haramu vilivyowekwa na madola ya kibeberu dhidi ya Iran, lakini suala hilo halitafungamanishwa na madola ya jinabi. Waandani wa naibu rais William Ruto wa Kenya wamekasirishwa na hatua ya serikali kumzuia kutoka nje ya nchi. Makumi ya maiti zapatikana kwenye mto ulioko mpakani mwa eneo la Ethiopia la Tigrey na Sudan. Na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Naftali amekiri kwamba Israeli imeshindwa kukabiliana na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni habari kamili. Rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba serikali yake inataka kuondolewa vikwazo haramu vilivyowekwa na madola ya kibeberu dhidi ya Iran, lakini suala hilo halitafungamanishwa na irada ya madola ya jinabi. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo katika sherehe ya kuidhinishwa rasmi kuwa rais wa serikali ya kumi na tatu na kuongeza kwamba kuzingatiwa maagizo ya Imamu Ruhullah Khomeini na miongozo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kumepelekea kupatikana maendeleo na ustawi hapa nchini. Said Raisi amesema jua angavu la demokrasia ya kidini lilichomoza katika ardhi hii zaidi ya miaka 40 iliyopita, chini ya uongozi wa hayati Imamu Khomeini na hima kubwa ya wananchi wanaojua vyema majukumu yao wa Iran. Rais mpya wa Iran amesema kwamba katika kipindi chote cha zaidi ya miaka arobaini iliyopita viongozi wa serikali wamefanya jitihada kubwa za kuimarisha demokrasia ya kidini hapa nchini na kuongeza kwamba kadiri maagizo ya Imamu Khomeini na kiongozi mwadhama wa mapinduzi yalivyotekelezwa ndivyo Iran ilivyopata maendeleo, uwezo na ustawi. Amesema Jamhuri ya Kiislamu imeonyesha mfumo mpya wa utawala duniani ambao umeunganisha pamoja dini na dunia, maadili na maendeleo, na iza na hali bora ya maisha. Rais mpya wa Iran amesema serikali yake itaanza kushughulikia matatizo ya nakisi ya bajeti, uthabiti wa soko la hisa, kudhibiti mfumuko wa bei, maambukizi ya korona na masuala mengine kadhaa. Amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu inataka kuondolewa vikwazo, lakini hali ya maisha ya wananchi haitafungamanishwa na irada ya madola ya kibeberu. Said Ibrahim Raisi ambaye alishinda uchaguzi mkuu uliopita wa rais ameidhinishwa rasmi leo na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuwa rais mpya wa serikali ya 13 ya Iran. Katika hali ya kuidhinishwa serikali hiyo mpya, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesisitiza udharura wa kupewa nafasi tabaka la vijana serikalini, kuondolewa vikwazo vinavyozuia uzalishaji, kuimarishwa thamani ya sarafu ya taifa na kutatuliwa matatizo ya wananchi pamoja na kuwezeshwa katika nyanja tofauti. Kuzuiwa kwa naibu rais wa Kenya William Ruto uwanja wa ndege wa Jomo wa Kenyatta jijini Nairobi kusafiri kwenda Uganda kumewakera wandani wake. Makamu wa rais wa Kenya William Ruto alipanga kuzuru nchi jirani ya Uganda jana, lakini maafisa wa idara ya uhamiaji wa Kenya walimzuilia wakidai kwamba anahitaji kupata idhini kutoka nje ya nchi, idhini ya kutoka nje ya nchi kutoka ofisi ya rais. Baadhi ya wafuasi wake wanasema hatua hiyo ni kampeni inayoungwa mkono na serikali kwa ajili ya kumdhalilisha. Hiyo ingekuwa safari ya pili ya Ruto kwenda Kampala nchini Uganda katika kipindi cha mwezi mmoja. Mwezi uliopita pia Ruto alifanya safari nchini Uganda kwa shughuli ambazo bado hazikuelezwa. Baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Wilson jijini Nairobi kwa ajili ya kupanda ndege, Ruto aliambiwa kwamba anapaswa kupata idhini kutoka kwa mkuu wa utumishi wa umma. Kisha aliamrishwa kusubiri saa tano kabla ya safari yake kufutwa. Baada ya kuzuiwa kuondoka nchini, Ruto alisema katika ujumbe wa Twitter kwamba ni sawa, tumwachie Mungu. Mwandani mkuu wa kisiasa wa William Ruto amesema kwamba amefananisha tukio hilo na mihangaiko iliyompata Daktari miguna Miguna. Marcom uh, ma, amefananisha tukio hilo na lile lililompata aliyekuwa mwandani wa uh, Raila Odinga mkuu wa chama cha ODM. Amesema Ruto hajawahi kuhitaji idhini yoyote ya kusafiri nje ya nchi na kwamba hakuna sheria yoyote inayomlazimisha kupewa ruhusa akitaka kufanya safari binafsi nje ya Kenya. Maiti zisizopungua thelathini zimesombwa na maji zikipati, zilizosombwa na maji na zimepatikana kwenye kingo za mto unaotenganisha Sudan na eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Hayo ni kwa mujibu wa wakimbizi wawili wa Ethiopia na mashuhuda wanne raia wa Sudan waliookota maiti hizo kwa mujibu wa vyombo vya habari, maiti hizo zimepatikana kwenye fukwe za mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kwa jina la Tekeze, ambao unapita kwenye mpaka wa pamoja wa Ethiopia na Eritrea kabla ya kuvuka na kuingia Sudan, kwenye nukta ya mpaka inayozikutanisha nchi hizo tatu. Dr Teodros Tefera, bingwa wa upasuaji aliyetorokea Sudan katika mji wa mpakani mwa Ethiopia wa Humera ameyaeleza mashirika ya habari kwamba katika muda wa siku sita zilizopita alizika maiti kumi ndani ya ardhi ya Sudan, na alielezwa na wavuvi na wakimbizi kwamba maiti nyingine 28 zimepatikana zikiwemo saba zilizookotwa jana Jumatatu. Kwa mujibu wa daktari huyo, maiti hizo ni za watu waliopigwa risasi vifuani, tumboni na miguuni, huku mikono yao ikiwa imefungwa ameongeza kwamba kwa msaada wa wakimbizi aliweza kuzitambua maiti tatu kuwa ni za Watigray kutoka mji wa Humera. Watigray wengi kutoka mji huo walikimbilia nchi jirani ya Sudan wakati yalipoanza ya mapigano kati ya jeshi la serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigray, TPLF. Maafisa wawili wa serikali ya Sudan pamoja na raia wa wawili wakazi wa mji kilipo kijiji cha Wad Alhelwa karibu na bwawa la Setit katika jimbo la Kasala wamesema waliopoa maiti ishirini kutoka kwenye mto Setit, sita, siku ya Jumamosi, tisa Jumapili, na maiti nyingine Jumatano Jumatatu ya jana. Maafisa wa serikali ya Ethiopia wamekataa kutoa maelezo kuhusiana na tukio hilo. Akaunti rasmi ya Twitter ya serikali ya Adisababa imebeza ripoti na picha hizo ikisema zinatokana na kampeni bandia zinazoendeshwa na wafanya propaganda wa Tigrai. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ujenzi unaofanywa na Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni kinyume cha sheria. Stefan Dujarich amewaambia waandishi wa habari kwamba Umoja wa Mataifa unafuatilia kwa karibu kesi ya eneo la Sheikh Jarah inayoendelea katika mahakama ya Israel ambayo hukumu yake imepangwa kutolewa wiki hii. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema msimamo wa siku zote wa Umoja wa Mataifa ni kwamba shughuli zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi, ikiwa ni pamoja na kuwafukuza wa Palestina na kuharibu nyumba zao, vinakiuka sheria za kimataifa. Awali ripota maalum wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa huko Palestina alikuwa amesema kwamba mzingiro wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza unakeuka sheria za kimataifa. Michael Lin alisema kwamba nchi za Marekani na Uingereza na vilevile Umoja wa Ulaya zimekiuka sheria za kimataifa kwa kuipatia Israel silaha zinazotumika kushambulia watu wa Gaza na nchi ya Siria. Amesema azimio nambari 1998 pia linasisitiza kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina ni sawa na kukanyaga na kukiuka haki za binadamu. Na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel amekiri kwamba sera za mtangulizi wake Benjamin Netanyahu kuhusiana na Iran zimefeli na akaeleza kwamba serikali iliyotangulia ya Tel Aviv ilipelekea makundi ya mukawama katika eneo la magharibi mwa Asia kupata uwezo na kujiwekea akiba ya maelfu ya makombora na maroketi. Tovuti ya habari ya gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot imeripoti kwamba Naftali Bennett alieleza hayo katika kikao cha jana cha bunge la utawala wa Kizayuni kilichotawaliwa na malumbano makali na akaeleza kwamba sera zilizoshindwa na kugonga mwamba za waziri mkuu aliyetangulia Benjamin Netanyahu katika kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu Iran zimefeli na kuifanya serikali mpya ya Tel Aviv ilazimike kuongeza bajeti ya kijeshi katika hali na mazingira magumu ya kiuchumi. Waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni amekosoa pia hatua zilizochukuliwa na serikali ya Netanyahu katika kukabiliana na makundi ya mapambano ya Lebanon na ukanda wa Gaza, na amesema Netanyahu alisababisha harakati ya mukawama ya Hizbullah kuwa na uwezo wa kuimarisha makombora yake yenye shabaha kali na makombora hayo yanao uwezo wa kupiga shabaha yoyote katika Palestina inayokaliwa kumabavu, yani Bennett, hamedai, kwa mabavu yani Israel. Naftali Bennett amedai kwamba Iran inaendeleza kwa kasi mpango wake wa nyuklia na sisi tutakabiliana nao, amedai waziri mkuu wa Israel. Kwa muda wa miaka kadhaa sasa, baadhi ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani na utawala haramu wa Israel zimekuwa zikiituhumu Irani kwamba eti inafuatilia mpango wa kijeshi katika miradi yake ya nyuklia, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha vikali madai hayo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hotuba ya kiongozi mwadhamu katika sherehe ya kuidhinishwa rasmi rais mpya wa serikali ya Iran. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amemwidhinisha rasmi Said Ibrahim Raisi kuwa rais wa serikali ya 13 ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika sherehe maalum iliyofanyika leo Jumanne kwenye Hosainia ya Imamu Khomeini hapa mjini Teheran. Katika hati ya idhinisho la urais, Ayatullah Khamenei amesema kwamba mahudhurio makubwa ya wananchi katika uchaguzi mkuu wa rais uliopita na chaguzi lao la shakhsia anayependwa na watu, mcha Mungu na aliye na rekodi nzuri katika masuala ya uongozi hapa nchini. Wananchi wamethibitisha azma yao ya kuendelea kufuata njia angavu ya mapinduzi, yaani njia ya uadilifu, maendeleo na uhuru. Ibrahim Raisi aliingia kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi na kushinda kwa kutumia nara ya Irani yenye nguvu. Mapambano dhidi ya ufisadi ambayo yanaendeshwa sambamba na uongozi mzuri ni sehemu ya matakwa muhimu ya jamii ya leo. Hizo ni sifa mbili muhimu za Ibrahim Raisi ambazo amesifika kwazo kwa miaka mingi, na sasa ameingia katika hatua nyingine ya utekelezaji akiwa rais wa nchi ili kudumisha mwendelezo huo. Hali inayoisubiri serikali ya Rais Ibrahim Raisi inaweza kuchunguzwa katika mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kuhusu malengo ambayo yanapewa uzito katika serikali yake kwa kutilia maanani mapungufu na matatizo ya kimaisha na kiuchumi yanayowakabili baadhi ya wananchi. Katika upande wa pili, kuna udharura na umuhimu wa kistrategia wa kutumiwa uwezo wa taifa katika kufanikisha malengo ya serikali na mpango wa saba wa maendeleo, kama alivyoashiria kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika sehemu ya hotuba yake. Uwezo huo unapatikana katika sekta ya mafuta, maji, madini na majirani na muhimu kuliko yote katika vipawa na ubunifu wa tabaka la vijana. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema bila shaka matatizo yaliyopo yanaweza kutatuliwa kwa kutegemea uwezo huo kwa sharti kwamba utambuliwe vizuri na kisha juhudi kubwa za usiku mchana zifanyike ili kunufaika nao. Bila shaka kuna vizuizi, ugumu, usaliti na changamoto nyingi kwenye njia hiyo. Katika uwanja huo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria suala la vita vya kipropaganda na vita laini vinavyoendeshwa na maadui wa jamhuri ya Kiislamu na kusema kwamba vita hivyo vinalenga kudhibiti fikra za walio wengi nchini. Maadui hao hutumia pesa nyingi na kutenga bajeti kubwa kwa ajili ya kuendesha vita vya kutaka kuiangusha serikali huru na inayojitawala ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Njama zote hizo bila shaka zinaonyesha umuhimu wa thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Ni kutokana na umuhimu huo ndipo maadui wakawa wanafanya juhudi kubwa na njama zisizo na kikomo kwa lengo la kutaka kudhoofisha malengo ya mapinduzi ya Kiislamu kupitia mipango kama ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. tunaishi masiku ya mazungumzo ya amani yaliyotokea kati ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kati ya manasara wa Najiran. Tukio hilo la mdahalo, tukio hilo la majadiliano kati ya mtume na manasara na maaskofu wa Najiran lilitokea mwaka wa tisa wa hijiria. Tukio hili lina mafunzo mengi ambayo tunaweza kuyasoma ndani ya Uislamu, na kwa ufupi tukio hili ni tukio ambalo limetokea kwa sababu ya kutofautiana mitazamo na kutofautiana akida na itikadi. Wakristo wa Najiran walimwambia Mtume na wakawa wanasema ya kwamba Isa au Yesu ni mwana wa Mungu. Waislamu wakathibitisha mjadala wao na maneno yao kwamba Isa ni mtume wa Mungu. Jibrili akampa maelekezo mtume Muhammad ya kwamba watakapokujadili kuhusiana na Isa, ya kwamba ni mwana wa Mungu, wewe waambie, mfano wa Isa ni kama vile mfano wa Adam, amemuumba kwa mchanga, alafu akasema kuwa na akawa. Lakini watakapokuwa hawakubaliani na kwamba Isa ni mwanadamu wa kawaida, basi nendeni mkaapizane, nendeni mkaapizane, ili tujue nani yuko katika haki. Mwenye haki atabakia na mwenye batili atasambaratika. Na akapewa mtume maelekezo ya kwamba utakapotoka kwenda kwenye mdahalo huo basi utoke na watoto wa Kiislamu, utoke na wanawake wa Kiislamu, utoke vile vile na watu kama wewe, watu ambao wana manzila kubwa wana daraja kubwa kama daraja ulilokuwa nalo wewe au chini ya daraja lako. Kweli zikafikia siku za mdahalo, lakini kabla ya mdahalo maaskofu wa Najran wakafika kwenye msikiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salama. Katika wanahistoria, alimamu Albaladhiri au alalama Albaladhiri anasema Manaswara hawa au wakristo hawa walipokuja msikitini, kabla ya kuanza mdahalo wao na Mtume Muhammad, mtume aliwapa ruhusa ya kuswali ndani ya msikiti wake. Wakafanya ibada zao, na baada ya ibada zao ndiyo ukaanza mjadala na hiwari. Ilipofika siku ya kuwapizana, mtume akafuata maelekezo ya Mungu akatoka na mjukuu wake Sayyiduna al-Hasan Mimi naona nyuso za watu. Lau aksamu ala llah, lau wanaapa kwa Mwenyezi Mungu an yuzila ljabala min maqarihi la azala, lau zinanyanyua mikono zikamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala auondoe mlima pale mahala ulipo, basi mlima angeuondoa. Mtume akawaambia "Ntakapomwomba Mungu nyinyi semeni amin." Kweli walipofika mdahalo, ikabidi usimame Askofu akasema watu wale tusijadiliane nao, nyuso zile si nyuso za kawaida. Mtume akasema na lau wangekubali kujadiliana, hii sehemu yote ingekuwa moto na wao wangebadilika kuwa tumbili, au kuwa manyanyi wakakubaliana na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama, manaswara wa, wa Najirani, wa na kwamba watakaa kwa amani, watakaa kwa maelewano mazuri na watalipa kodi, kwa sababu wao wanalindwa na kusimamiwa ni Waislamu. Hili ni tukio la Najiran tunalolikumbuka lililotokea tarehe 24 au mwezi wa 24 wa mfungo tatu. Tukio hili lina mafunzo mengi sana na lina mafunzo makubwa mno, lakini mmoja ya funzo ni haya majadiliano mazuri alhiwaru alhadi, kati ya Mtume Muhammad na kati ya maaskofu wa Najirani, majadiliano ya kihikima, majadiliano ya kibusara. Hili ni jambo la kulisoma na ambalo naamini linahitajika katika kipindi hichi tulichokuwa nacho, kwamba kumbe inawezekana, waislamu pamoja na Wakristo, waislamu wakazungumza nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu na Wakristo nao wakazungumza nini itikadi yao kuhusiana na Isa au Yesu Kristo. Na mdahalo mzuri, majadiliano mazuri ni yale majadiliano ambayo wewe utaeleza dalili zako utaeleza rai zako, na mwenzako naye ataeleza rai yake, mtazamo wake, na anavyoona. Hii tunaita alhiwaru lahadi, na huu ndiyo mdahalo na haya ndiyo majadiliano yaliyozungumzwa katika Qur'ani tukufu aliposema, ud'u ila sabili rabbika bilhikmati walmawaidhati lhasana, lingania kwa bwana wako kwa hikima na kwa mazungumzo mazuri. Mdahalo wa Najran tukio la mubahala ni darasa kwa Waislamu, namna ya kujadiliana na wasiokuwa Waislamu. Naomba niwarudisheni kwa, wa kwa kiongozi wangu na Imamu wangu na khalifa wanane wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, saidi wa maulaya Aliyu bnu Musa Rida, Elimamu Ridha. Angalia anavyotuelekeza namna ya majadiliano na kueleweshana mambo, anasemaje? Anasema, law alimu nasa mahasina kalamina. alimu nasa mahasina kalamina, latabauna, la ilaha illallah. msisumbuke kuvutana na watu, msisumbuke kutukanana na watu, msisumbuke kuwaambia watu kwamba sisi waislamu ndio wenye haki. Aa, msisumbuke, alimu nasa mahasina kalamina, waelezeeni watu uislamu wa mtume ulikuwa vipi waelezeeni watu ahalul bait baada ya Mtume wameishi vipi. Kwa nini? Kwa sababu lau walimwengu watajua Mtume aliishi vipi, ahalul baiti wameishi vipi, masahaba watukufu wameishi vipi, maimamu walizungumza vipi, la tabauna, watu wote wangetufuata sisi. Problem, matatizo bado hatujajua namna ya kufikisha ahalul baiti Mtume wao walifanya nini? Haya ndio matatizo. alimu nasa mahasina kalamina billahi alaikum. Hivi tukiwafundisha watu uadilifu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Mwislamu alikuwa akifanya uadilifu. Uadilifu huo ulikuwa unamkusanya Yahudi alikuwa akifanyia uadilifu uadilifu huo alikuwa ukimkusanya Mkristo akifanyiwa uadilifu. Hivyo ndivyo alivyokuwa mtume alivyoishi na watu. Watu wangeyajua hayo wangemfuata mtume. la tabauna alhiwaru lhadi tukio la mubahala tukio la mdahalo wa mtume na hiwari ya mtume na Wakristo wa, wa Najiran ni darasa muhimu linalohitajika kufunzwa sayidi wa maulaya Jafar bin Muhammadin Sadiq salawatullahi wa salamuhu alayhi, anatoa darasa namna gani za kuwaheshimu wazazi wawili, baba na mama, ni heshima ya namna gani wapewe. Alipokuwa anatoa darasa, kulikuwa na kijana wa kikristo ambaye alikuwa na muamala mbaya mno na mama yake, hamjali mama yake. Kijana yule wakati anapita siku moja, akasikia darsa za alimamu Sadiq alayhi salam Kijana akawa anakaa kwenye darsa za alimamu Sadik, anasikiliza imamu Sadik anazungumza nini, namna ya mtu ya kudili na mama yake. Alipokuwa anapita, akaona darsa, siwezi kuzipita. Akabakia kwenye darsa za alimamu Sadik, kijana sio wa Kiislamu. Yakatokea mabadiliko nyumbani kwa mama yake, akawa sasa anamtendea vizuri mama yake. Mama kila anachoongea kijana anatii, hamwambii, hamjibu lolote mama wa Kikristo akamuuliza mwanawe, "Mwanangu, imekuwaje mbona imebadilika?" akamwambia mama, pale ukinituma nikichelewa, kuna darasa za bwana mmoja, wanasema ni mjukuu wa mtume, anaitwa Jafaru Sadik. Mimi nakaa nasikiliza darasa zake, ndio zimenibadilisha hivi mama. Mama wa Kikristo akamwambia mwanangu, huyo si mjukuu wa mtume, huyo ni mtume mwenyewe, mafunzo hayo anayoyafunza mahubiri hayo anayoyahubiri hayo ni mahubiri ya kiutume, si ya mjukuu wa mtume hayo, mwanangu, endelea kubakia na mtume huyo. Alimu nnasa mahasina kalamina, waelezeni watu mahusiano ya mtume na watu wamekadhi, watu wakiyajua hamtosumbuka kuwaeleza watu Uislamu, watu wataingia wenyewe katika Uislamu. Wa raita nnasa yadkhuluna fi dini llahi afwaja, watu wataingia kwenye Uislamu makundi kwa makundi, makundi kwa makundi. Sasa haya ni wakati wa Mtume Muhammad. Alafu angalia maajabu, tukio la mubahala linahitajia vipindi, sio kipindi kimoja. Mtume alikuwa ana nguvu, kwa nini haja walazimisha Wakristo wanajirani wao Waislamu wai? Kwa nini Jibrili amekusha mshukia akampa maelekezo la ikraha yes, fi ddin, hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika Uislamu. Kubwa watu waelezwe ni upi Uislamu, watu wakiutambua Uislamu wataufuata. Ndugu zangu, tukio la mubahala, tukio la majadiliano kati ya Mtume na Wakristo wa Najiran ni dalili nzuri za alaishu mushtarak ah, za kwamba kumbe Waislamu na wasio kuwa Waislamu naweza kuishi vizuri, na ndiyo maana mtume amekaa nao vizuri katika mji wa Madina pasi na fujo yoyote. Tukio la mubahala ni mafunzo makubwa. Tukio la mubahala ni funzo la atasamuh, watu wakae kwa kuvumiliana. Namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atupe hikima na busara namna ya kufikisha ujumbe wa Uislamu. Namwomba vile vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, sisi tunaofanya midahalo na majadiliano tumsome Mtume Muhammad, mdahalo aliyoufanya na jiran aliyoufanya Madina. Namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, atupe hikima na busara na atutambulishe Uislamu wa Mtume Muhammad, ambao ni Uislamu wa watu kuishi vizuri, wenye dini tofauti wenye madhehebu tofauti na wenye mitazamo tofauti. Lakini mwisho, namwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala mdahalo wa Wakristo na mtume na jirani iwe ni funzo kwa mashia na masua, namna ya hiwar, namna ya kujadiliana na namna ya kuambiana mambo pasi na kujeruhiana, kwa watu wawili ambao ni watu wa dini moja, watu wenye kitabu kimoja, watu wenye mtume mmoja. Wapenzi wasikilizaji, alikuwa mawaidha ya, uh, ya Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia tukilo, tukio la Mubahala, tukio la mdahalo uliotokea baina ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na viongozi wa manaswara wa Najran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Sayansi na Teknolojia kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio ya sayansi, teknolojia na afya nchini Iran na katika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani WHO, limeonya kuwa hospitali barani Afrika ziko hatarini kuelemewa na wagonjwa wa virusi vya corona au COVID-19, wakati huu ambapo upelekaji wa chanjo barani humo unasuasua, huku majira ya baridi yakitishia kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Dr. Mashidiso Mweti ametoa taarifa hizo mapema mwezi huu wa Julai, wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kutoka Libreville, Gabon, makao makuu ya WHO kanda ya Afrika. Amesema na hapa nanukuu, tishio la awamu ya tatu ya COVID-19 barani Afrika ni dhahiri na linaongezeka. Kipaumbele chetu ni dhahiri, ni muhimu sana kuharakisha kupeleka chanjo ili kuwapatia Waafrika kinga dhidi ya hatari ya kuugua Covid 19. Mwisho wa kunukuu. Bara la Afrika likikabiliwa na uhaba wa chanjo, matibabu ya wagonjwa wa Covid 19 yanasuasua katika baadhi ya maeneo duniani kwa sasa, Afrika ikiwa na asilimia 2.9 ya wagonjwa duniani kote na idadi ya vifo ni asilimia 3.7. Ufuatiliaji dhaifu wa kanuni za kujikinga unatajwa kuwa chanzo cha hali ya sasa ya maambukizi sambamba na ongezeko la uchangamano wa raia na kuanza kwa majira ya baridi kusini mwa bara hilo. Katika wiki mbili za mwisho za mwezi Mei, bara hilo lilisajili ongezeko la asilimia 20 la maambukizi mapya ya virusi vya korona ikilinganishwa na wiki mbili zilizotangulia kwa mujibu wa WHO. Nchini Afrika Kusini kumekuweko na ongezeko la wagonjwa wapya ilhali nchini Uganda imeripotia ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 131 wiki ya mwisho ya mwezi Mei, ambapo wagonjwa wapya wakiripotiwa zaidi shuleni, wahudumu wa afya na maeneo ambako wa wagonjwa wamewekwa karantini, huku wodi za wagonjwa mahututi zikijaa. Kwingineko, ubia kati ya kampuni binafsi ya huduma za malipo kwa njia ya simu Mobipay nchini Uganda na kituo cha Umoja wa Mataifa cha biashara ITC umeondoa usumbufu wa malipo kwa wakulima baada ya mauzo yao na hata kuwajengea mbinu ya kisasa zaidi ya kujiwekea akiba ya fedha badala ya kuzitumia kiholela baada ya mauzo. Kwa mujibu wa Eric Agey, mkurugenzi mwendeshaji wa Mobipay, lengo la shirika lao ni kuwezesha wakulima kupata mikopo, pembejeo na taa pamoja na mitambo ya umwagiliaji itumiwayo sola. Wakulima walikopeshwa simu za kiganjani kuweza kupata malipo lakini pia huduma za pembejeo kupitia simu. Afisa wa kilimo anatambua mahitaji ya pembejeo na kisha kusambazia wakulima katika maeneo yao. Mobi Pemba mpaka sasa imesambaza kupitia mpango wake wa mkopo simu elfu kumi na mbili kwa wakulima huku kaya elfu kumi na tatu zikipatiwa taa za sola na mitambo ya umwagiliaji kwa kutumia nishati ya sola mashirika ya umoja wa mataifa likiwemo lile la afya duniani WHO na la kilimo na chakula FAO, yametoa mwito wa kuimarishwa kwa juhudi za kuhakikisha chakula kinacholiwa ni salama na kulifanya swala la usalama wa chakula kwa umma ni ajenda ya wote ili kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula kisicho bora na salama. Kupitia taarifa yao ya pamoja kwa umma, mashirika hayo yamefafanua usalama wa chakula ni kuhakikisha chakula kipo katika hali ya usafi kwa kila ngazi, kuanzia shambani kwa wakulima, wauzaji hadi wapishi kabla hakijamfikia mlaji wa mwisho. Wametaja takwimu zinazoonyesha kuwa watu laki mbili na ishirini elfu wanakufa kila mwaka kwa kula chakula kilichochafuliwa. Magonjwa wanayougua watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano, asilimia arobaini husababishwa na kula chakula kibovu na kupelekea vifo vya watoto laki moja na ishirini na tano elfu kila mwaka duniani. Takwimu hizo zinatanabahisha kila mwaka wagonjwa zaidi ya milioni mia sita wanaripotiwa kutokana na kula chakula kisicho salama, huku waathirika wakubwa wakiwa ni watu walio kwenye mazingira magumu, haswa wanawake na watoto walio kwenye mizozo na wahamiaji. Siku hii ya usalama wa chakula ambayo kila mwaka huadhimishwa Juni saba inalenga kuleta chachu na kuvutia maamuzi kufanyika, ili kuzuia, kugundua na kudhibiti magonjwa yanayosababishwa na chakula kusaidia kwenye usalama wa chakula, afya ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi, kilimo, upatikanaji wa masoko, utalii na maendeleo endelevu. na wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kuunda dawa mpya ya kutibu ugonjwa wa COVID-19 au corona, na hivyo kuleta matumaini makubwa kuhusu kuangamiza janga hilo. Kwa mujibu wa taarifa, dawa ya kutibu corona iliyopewa jina la Salairavira ilizinduliwa Jumatatu ya Juni saba katika bustani ya teknolojia ya Pardis. Dawa hiyo inaweza kutumiwa kwa njia nne ambazo ni spre ya pua na mdomoni na pia inamezwa kama tembe na pia katika muundo wa tone la kuingizwa kupitia puani. Kwa mujibu wa taarifa, dawa hiyo imeshafanyiwa majaribio ya kikliniki katika chuo kikuu cha tiba cha Shahid Beheshti mjini Tehran na pia hospitali ya Imam Khomeini ya hapa Tehran na imeweza kupata idhini na leseni ya shirika la chakula na dawa la Iran. na kwingineko, waziri wa afya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa hapa nchini itaanza kutumika rasmi hivi karibuni ambapo wananchi wa matabaka mbalimbali mbali watapewa chanjo hiyo. Dr Said Namaki amesema chanjo hiyo itatolewa kwa wale wanaotaka na hakuna atakayelazimishwa kupata chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Hali kadhalika, amesema yeye na wafanyakazi wa wizara ya afya watakuwa wa kwanza kujitolea kupigwa chanjo hiyo. Amesema hivi sasa moja kati ya chanjo bora zaidi duniani ni ile iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa Iran na Cuba, na baada ya hiyo Coviran Barakat pia ni kati ya chanjo bora zaidi. Dr. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo ya Coviran katika idara ya utafiti na taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alisema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Alisema dozi hizo zitakabidhiwa Wizara ya Afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo ya Coviran Barikat. Hivi karibuni kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za Coviran Barikat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio, wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za covid-19 ambapo mbali na chanjo ya coviran barakat chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na razikov pars fahra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya finlay cuba na taasisi ya chanjo ya pasteur ya iran Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 mfungo tatu Dhul Hija mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2021 Miliadia. miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, katika hatua yake nyingine ya kigaidi, utawala wa kizaini wa Israel uliwaua Zudin Kalk, mjumbe wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na naibu wake huko Paris nchini Ufaransa. Shirika la ujasusi la utawala wa kizoni wa Israel Mossad, katika miongo miwili ya sabini na themanini liliwaua kigaidi viongozi wengine wa PLO ili kuidhoofisha harakati hiyo na kuilazimisha kuanzisha mazungumzo eti ya mapatano kati ya wapalestina na Israel. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya Niger iliyoko magharibi mwa Afrika ilijipatia uhuru kutoka kwa Ufaransa. Kuanzia karne ya 18, Niger ilianza kuwa chini ya Ufaransa na ulipofika mwaka 1922, Paris ilianzisha kambi za kijeshi nchini humo. Niger inapakana na Libya, Chad, Mali na Benin. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Sheikh Abbas Qumi, alim na mpokeaji hadithi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijiria katika mji mtakatifu wa Qum huko kusini mwa Tehran. Sheikh Abbas Qumi alianza kusoma elimu ya dini akiwa huko huko Qum, na baadaye alielekea katika chuo kikuu cha kidini katika mji wa Najaf nchini Iraq ili kukamilisha masomo yake. Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Sheikh Abbas Kumi alipata elimu kutoka kwa maulama watajika wa hauza hiyo ya kielimu. Sheikh Kumi alirejea Iran baada ya muda, ambapo alitumia muda wake wote kuandika vitabu na kufuatilia masuala ya kidini. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwanazoni huyo ni Mafatihu Ljinan na Manazilu Lakhira. na siku kama ya leo miaka 529 iliyopita ilianza safari kubwa zaidi ya uvumbuzi ya baharia wa kiitalia christopher Columbus. Christopher Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya ya kuelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Uhispania wa wakati huo. Kwa sababu hiyo, Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Paulus huko Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120 na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Wakati huo Columbus na wenzake walidhani kuwa wamewasili India, lakini walikuwa wamevumbua bara Amerika bila ya wao kujua. Ahi isu, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam jam, tusikilize baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Msikilizaji baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar anasema, ewe Mola ipe nguvu Palestina na uwatowe kwenye hili janga la ukoloni. Ewe Mola, usimamie dola ya Palestina. ni uh, baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar, msikilizaji wetu uh, Alituha Yusuf wa Muhoro nchini Uganda anasema nashukuru sana kwa matangazo yenu, allahuma sali wa salim wabarik ala Muhammad wa alihi tahirina tayibina. ni Alituha Yusuf wa Muhoro, uh, nchini Uganda. Ah, tunamalizia maoni kwa ya, kwa kutupia jicho yale yaliyoandikwa na msikilizaji wetu wa Jarigaba Johnson wa Chipinge Manikalanda, uh, huko Zimbabwe, anasema madola dhalimu Acheni uchokozi haramu. Ni msikilizaji Jarigaba Johnson wa nchini Zimbabwe. E, kabla kuhitimisha, ya kuhitimisha matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari. Rais mpya wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema serikali yake inataka kuondolewa vikwazo haramu vilivyowekwa na madola ya kibeberu, lakini suala hilo halitafungamanishwa na irada ya madola ya jinabi Kuzuiliwa kwa naibu rais wa Kenya William Ruto uwanja wa ndege wa Jomo wa Kenyatta jijini Nairobi kusafiri kwenda nje ya nchi katika nchi jirani ya Uganda kumewakasirisha wandani wake ambao wamesema ni hatua inayofanywa na serikali kwa ajili ya kumdhalilisha naibu rais. Na maiti zisizopungua thelathini zilisombwa zilizosombwa na maji zimepatikana kwenye kingo za mto unaotenganisha Sudan na eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliokutayarisheni katika matangazo yetu. Asanteni na nakutakieni usiku mwema.