Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu, na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, sabah alkher mpenzi msikilizaji, na natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Tehrani, swahili, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Agosti tatu, mwafaka na tarehe ishirini na tatu Dhilhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan ni ikiwa na wengi matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo asubuhi yaliyo. Mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakuojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia radio, ni kupitia Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari inaanza na alama ya kujumlisha plus 93565487. Kadhalika, unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepetu ya swahili radio at irib.ir. Punde sipunde, narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati, tayo, ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Khatibzadeh asema tuhuma za Uingereza na Marekani dhidi ya Iran hazina msingi na ni za kichochezi. Makumi ya watu wapoteza maisha katika ajali mbaya ya barabarani huko Congo DR, na wahajiri 700 waokolewa katika maji ya bahari ya Mediterenea, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Makumi ya watu wamepoteza maisha katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kapteni wa polisi ya DRC, Antoine Pululu, aliliambia shirika la habari la AFP jana Jumatatu kwamba watu wasiopungua 33 wameaga dunia katika ajali hiyo iliyotokea usiku wa kuamkia Jumapili magharibi mwa nchi. Amesema moto mkubwa ulizuka baada ya lori la mafuta kugongana ana kwa ana na basi lililokuwa limejaza abiria kupita kiasi katika kijiji cha Kibuba umbali wa kilomita 80, kutoka mji mkuu Kinshasa. Afisa mwingine wa polisi katika eneo hilo amesema mili ya wahanga wa ajali hiyo iliteketezwa na moto hadi kubakia majivu na kwamba mabaki yaliyopatikana yalizikwa jana Jumatatu. Idadi kubwa ya watu hupoteza maisha katika ajali za barabarani kila mwezi nchini DRC kutokana na kujaza abiria ya kupita kiasi magari mabovu na vilevile hali mbaya ya barabara. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezitaja tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza dhidi ya Iran ambazo zimekaririwa tena na waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani kuwa zinakinzana, ni za uongo na za kichochezi. Said Khatibzade amelaani vikali tuhuma hizo na kusema kuwa taarifa hizo zilizo ratibiwa zimejaa maswala yenye kukinzana kiasi kwamba nchi hizo awali na bila ya kuwasilisha nyaraka na ushahidi wowote zilitoa tuhuma za uongo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kisha zikaanza kudai kuwa tuhuma hizo yumkini zikawa za kweli. Msemaji wa wizara inje ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Tehran inaunga mkono safari za meli za amani na zisizo na madhara katika Ghuba ya Uajemi na katika maji ya kimataifa na siku zote iko tayari kushiriki katika jitihada za kudhamini usalama wa meli katika eneo hilo. Iran inaamini kuwa kuwepo vikosi vya majeshi ya nchi ya jinabi katika maji ya Ghuba ya Uajemi na katika nchi za pambizoni mwa eneo hilo kuna vuruga amani na usalama wa eneo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa inasikitisha kuona nchi hizo zimenyamaza kimya mkabala na mashambulizi ya kigaidi na uharibifu unaofanywa dhidi ya mili za kibiashara za Iran katika bahari nyekundu na katika maji ya kimataifa kwingineko. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Tunisia na ambaye pia ni mmoja kati ya viongozi wa ngazi ya juu wa chama cha Annahdha amesema kuwa chama hicho kinaunga mkono chaguo la kufanyika uchaguzi wa mapema wa rais na bunge iwapo hakutafikiwa mapatano. Rafiq Abdusalam ameashiria matukio ya karibuni nchini Tunisia baada ya Rais Kais Saied wa nchi hiyo kuchukua uamuzi wa kumfuta kazi waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge na kueleza kuwa hakuna njia nyingine isipokuwa kuitisha uchaguzi wa mapema wa rais na bunge iwapo mwafaka wa kisiasa hautapatikana. Rais Kais Saied wa Tunisia tarehe 25 mwezi Julai mwaka huo alimfuta kazi waziri mkuu wa nchi hiyo, Hisham Mesheshe, na kisha kulivunja bunge na akasema amechukua hatua hiyo katika juhudi za kurejesha amani na uthabiti nchini Tunisia. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga Tanzania. Tukisonga mbele, ingawa serikali ya Kampala imerekebisha kanuni za zuio la kujikinga na maambukizi ya corona nchini Uganda, lakini sekta mbalimbali ikiwemo mbali ya ajira zinaripotiwa kuathiriwa pakubwa na tandavu la corona. Tumtegee sikio tu mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail kwa maelezo zaidi. Ni kitu wazi kwamba sekta nyingi za utendaji na ajira zimeraruka kwa kiwango cha kutishia hadi kuwapelekea wananchi zaidi ya hamsini kujitoa uhai katika sehemu mbalimbali za Uganda. Sekta mojawapo ni ya elimu, kama mwalimu huyu anavyoeleza. tunaendelea kuketi nyumbani, yaani wametuacha tu hivyo, walimu wengi wana matatizo Wafanyabiashara wa majiji makubwa wameruhusiwa kuanza upya shughuli zao, lakini baadhi yao wanaitaka serikali iwasimamie kwa wamiliki wa nyumba kuhusiana na suala la kodi, hususan juu ya mwezi wa Julai ambao uliwakuta kama wamezuiliwa kufungua maduka huku mali zao zikifungiwa ndani kimakusudi. Katibu wa chama cha wafanyabiashara wa Kampala, kasita kumfupi, kwa ufupi, anaeleza kwamba wao kama viongozi hawana namna ya kuridhisha wao zao kwamba mamlaka ya jiji kuu inawataka wasubiri kwa wiki moja zaidi ili wahusika watizame mtindo wa kanuni zilizowekwa kwenye nyumba hizo wanazokodisha kabla ya wao kufungua wa maduka. Baadhi ya bidhaa zilizofungiwa ndani ya maduka zilishaharibika ama kupitwa wakati, hii ikimaanisha hasara kwao, huku mikopo ya benkini ikiwabana, hali ya nyumbani nayo ikileta machozi. Kwa hivyo wanaiomba serikali kuu iwape msukumo wa kifedha ili waanze upya; pili, iwapunguzie au kuondoa kodi za kibiashara kwa muda pamoja na kurejelea zile kodi walizokuwa wakitozwa kabla ya bajeti mpya kutangazwa. Kwa mujibu wa tangazo jipya lililotolewa na Rais Museveni, sera ya kusomea kwenye mitandao ndiyo yasisitizwa sasa, lakini kuna watoto na wazazi ambao hawana simu rununu za kisasa ama kompyuta za kuunganishwa wa intaneti, huku wengine wakikosa hata ule ushuru wa mitandao. Kwa hivyo kuna sehemu kubwa ya wanafunzi ambao wataachwa nyuma. Isitoshe, kuna shule zaidi ya mia tatu ambazo zauzwa sasa ama zilizotwaliwa na mabenki baada ya wakurugenzi wa shule hizo kushindwa kulipa mikopo walioipokea awali. Aidha, zile fedha alizoahidi rais kuwasaidia nazo waalimu katika shule za kibinafsi hazibainiki wapi zilipo. Tatizo lingine katika sekta ya elimu ni kuwatafuta upya waalimu wazuri, kwani wengi wamehama taaluma hiyo. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Sante sana, Kigozi, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Tukisonga mbele, meli za uokoaji wiki hii zimefanikiwa kuokoa na kuwanusuru wahajiri zaidi ya 700 ambao walikuwa wakijaribu kuvuka kwa boti kutoka pwani ya Libya hadi nchini Malta katika bahari ya Mediterania. Taasisi ya European Maritime Humanitarian Organization imetangaza e, kuwa mili yake ya Ocean Viking imefanya e, operesheni sita za kuokoa wahajiri katika maji ya kimataifa tangu jumatatu iliyopita. Taasisi hiyo ya misaada ya kibinadamu ya Ulaya imesisitiza e, kuwa kabla ya hapo pia ilifanikiwa kuokoa wahajiri 106 katika pwani ya Malta. Na nchi wanachama katika shirika la afya duniani WHO zimeafikiana kwamba swala la kuchunguza chanzo na asili ya virusi vya korona halipasi kuhusishwa na maswala ya kisiasa. Tovuti ya CGTN imeripoti kuwa zaidi ya vyama mia tatu vya siasa na jumuia na taasisi za nchi zaidi ya mia moja duniani zimetoa taarifa ya pamoja zikimtaka mkuu wa shirika la afya duniani kupinga jaribio lolote la kuhusishwa uchunguzi wa chanzo cha korona na maswala ya siasa. Taarifa hiyo imetolewa baada ya chombo kimoja cha habari cha Marekani kuendeleza kampeni ya nchi hiyo kuhusu chanzo cha virusi vya korona na kudai kuwa maabara moja ya serikali ya Washington imetoa ripoti iliyohitimisha kwamba dhana ya kuvuja virusi hivyo kutoka kwenye maabara ya mji wa Wuhan huko China yumkini ikawa kweli na kwamba kuna haja ya kufanyika uchunguzi zaidi kuhusu swala hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo, Ghanushi akosoa uingiliaji wa nchi za kigeni katika mambo ya ndani ya Tunisia. Rashid Ghanushi, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia amekosoa uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Ghanushi ameashiria himaya ya Imarati kwa maamuzi yaliyochukuliwa na rais Kais Saied wa Tunisia ya kumfukuza kazi waziri mkuu, kusitisha shughuli za bunge na kushika madaraka yote ya nchi na kusema, Imarati inavitambua vyama vya kiislamu kuwa ni tishio kwa mipango yake ya kupanua ushawishi na satwa yake na imechukua uamuzi wa kuzima mapinduzi ya kiarabu katika nchi yalipoanzia, yani Tunisia. Mgogoro wa kisiasa umepamba moto zaidi nchini Tunisia katika siku za hivi karibuni, kufuatia malalamiko ya wananchi dhidi ya serikali na chama cha Ennahda ambacho ndicho chenye viti vingi zaidi katika bunge la Tunisia. Rais Kais Saied alimfuta kazi waziri mkuu uh, Hisham Mesheshi na kusitisha shughuli za bunge la nchi hiyo. Vilevile vile, amefuta kinga ya kisheria ya wabunge na kushikilia madaraka yote ya Tunisia. Hatua hiyo ya Kais Saied imetambuliwa na vyama vya upinzani kuwa ni mapinduzi baridi na kwamba amerejesha nchini humo utawala wa kidikteta. Rais wa Tunisia amekanusha madai hayo, akisema yeye si dikteta na kwamba amechukua hatua hiyo kulinda mamlaka ya nchi hiyo. Sambamba na hayo, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia Rashid Ghanushi amefichua kwamba nchi za kigeni zinaingilia maswala ya ndani ya nchi hiyo. Vilevile vile, naibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nahda Ali Al Aridh ametangaza kuwa maamuzi yaliyotangazwa na rais Kais Said ni mapinduzi dhidi ya asasi za serikali, katiba na mapinduzi ya wananchi wa nchi hiyo. Katika miaka ya hivi karibuni nchi nyingi za kiarabu ikiwemo Misri, Libya na Tunisia zimekumbwa na mageuzi na mabadiliko makubwa kutokana na malalamiko na maandamano ya wananchi wanaopinga hali mbaya ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika nchi hizo. Hata hivyo mabadiliko hayo hayajazaa matunda kutokana na uingiliaji wa madola ya kigeni, na kinyume chake yamezidisha migogoro ya kisiasa na ukosefu wa amani katika nchi hizo. Hii ni Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya sita ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, ambapo leo tutafanya uhakiki wa ukosoaji wa kulinganisha mitazamo miwili katika uga wa akhlaqi. Wa kwanza ni ule unaomzingatia mtu binafsi kama asili na mhimili mkuu wa kila jambo, na ule unaoizingatia jamii kama mhimili mkuu wa mambo yote. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa, kwa leo. Kabla ya kuendelea mbele, mpendwa msikilizaji, ni kukumbushe kwanza na kwa muhtasari ya kwamba katika vipindi kadhaa vilivyopita tumechambua na kuzungumzia baadhi ya vielezi vya akhlaki katika utamaduni wa Kiislamu. Vielezi hivyo ni kuitambua mtu nafsi yake kiutu na kimaanawi, kufanya kila tendo la kiakhlaki kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, kuzirasimisha thamani na tunu za kiakhlaqi na kiutamaduni, kuendana kwake na fitra na kiu ya kutaka kumjua Mwenyezi Mungu, kufaidika na utaalamishaji wa mitume, kuendana kwake na urazini na mantiki, kujiweka mbali na hawa na wasiwasi wa shetani, na kuwa na bidii na idili ya kutunza hadhi na daraja ya ukhalifa na heshima aliyopewa mwanadamu na Allah ili kuweza kufikia vilele vya ukamilifu kwa kutegemea imani juu ya Allah na imani juu ya kufufuliwa. Kwa kujengeka na imani hizo, kwa upande mmoja, mwanadamu hutambua kuwa Mwenyezi Mungu yuko hadhir na anashuhudia amali na matendo yake, na kwa upande mwingine huwa na yakini kwamba yote aliyotenda hapa duniani yatakwenda kuhesabiwa na kulipwa katika mahakama ya uadilifu ya Allah siku ya Kiyama. Sifa hizi maalum ambazo ni jumuishi za kimantiki na zenye misingi imara ndizo zinazokifanya chuo cha akhlaqi cha Uislamu kiwe na ubora na upekee kulinganisha na nadharia nyingine za akhlaqi duniani. Ili kuthibitisha dai hili Hebu na tuihakiki sasa na kuichambua mitazamo ya nadharia hizo. Mtazamo unaokubaliwa na wanafikra wengi, mpendwa msikilizaji, ni kwamba thamani na tunu za kiakhlaki ndizo zinazoyapa afya na uhai mataifa na jamii. Zinazokosa kuchunga na kufuata matukufu ya kiakhlaki huwa zinapotoka na kuporomoka, lakini wakati huo huo kuna tapo la wanaojiita wana falsafa wakiwemo waliotangulia na wasasa ambao mtazamo wao ni kwamba starehe ndicho kipaumbele cha maisha ya mtu. Kwa mtazamo wa watu hao, kuzikamata barabara thamani za kiakhlaki na tabia njema kuna mnyima mtu fursa ya kujistarehesha kwa raha na matamanio yake ya nafsi ya kupita, na hivyo wanashikilia mtazamo na dhana potofu, kwa kusema, kuna haja na ulazima gani wa mtu kujinyima raha na anasa nyingi zilizopo katika kipindi kifupi tu cha umri na uhai aliyo nao? Qur'an inawaelezea watu hao kuwa ni washughulishwaji wa mapambo, anasa na vitu vya kidhahiri tu vya maisha, lakini wameghafilika na ulimwengu wa akhera. Hawana imani yoyote juu ya dunia ya baada ya kifo na hivyo wanafanya kila wawezalo ili kujistarehesha kwa raha na anasa za dunia hii. Katika kuhakiki kiukosoaji mtazamo huu tunaweza kusema kuwa mwanadamu hakuumbwa bila ya lengo, hata awe sawa na wanyama wa miguu minne ambao wanashughulika kujitafutia chochote wapatacho machungani kulingana na utashi wao bila ya kuwajibika kwa lolote lile. Imamu Ali alayhi salam anaokosoa na kuubatilisha mtazamo huo kwa kusema hata kama tutakuwa hatuna matarajio ya pepo wala hofu ya moto basi itastahiki tujipambe kwa sifa za akhlaki njema. Akili na fitra, yaani maumbile timamu ya mwanadamu, havikubaliani na dhana ya mtu kuwa huru mutlaki na kujistarehesha na anasa zisizo na mipaka na vinaafiki mtazamo wa kwamba ili mwanadamu atukuke na kufikia ukamilifu, kuna haja ya kujiwekea mipaka ya kimantiki, na kutoitoa kafara heshima na utukufu wake wa kiutu, na kuifanya mhanga wa hawa na matamanio yasiyo na udhibiti ya nafsi yake, ambayo hayana hatima nyingine ghairi ya majuto, ni kama wasemavyo wahenga raha ni ya kupita lakini majuto ni ya milele. Nadharia nyingine inayozungumziwa katika uga wa akhlaki ni ya akhlaki, akhlaki zinazompa kipaumbele mtu katika kila jambo. Chimbuko la mtazamo huu ni ulimwengu wa Magharibi na katika nadharia ya ubepari inayoitakidi kuwa katika jambo lolote lile kuamua kufanya au kutofanya suala lolote la kiakhlaki, inapasa kila mtu awe huru kufanya atakalo bila kuwekewa mpaka wala kushurutishwa, ili kuhakikisha anaburudika na kujistarehesha na maisha vyovyote apendavyo, pasina kujihini na kujinyima raha na starehe yoyote kubwa iliyopo. Hakika ya mtazamo huu ni kujali maslahi ya mtu binafsi mpaka kufikia hadi kwamba utokeapo mgongano kati ya manufaa ya mtu binafsi na jamii, basi hutangulizwa mbele manufaa ya mtu na inapolazimu, hujuzishwa hata kukiuka haki za wanajamii wengine <mulia> na watetezi wa nadharia hii, kuna kundi jingine la wanaoamini kuwa jamii ndiyo inayostahiki kupewa kipaumbele katika masuala ya akhlaki, na kwa hivyo linasisitiza kupangwa na kutekelezwa masuala hayo kwa namna itakayoendana na matakwa ya walio wengi katika jamii. Hata kama mtazamo huu unafadhilisha na kutanguliza manufaa ya jamii badala ya mtu binafsi katika akhlaki, lakini kasoro yake ya msingi ni kwamba suala la haki na batili katika akhlaki huwa halina umuhimu mkubwa kwake. Kitu pekee kinachopiganiwa na nadharia hiyo ni kuhakikisha masuala yote ya kiakhlaki yanaendana na matashi na matakwa ya wanajamii na hivyo inajaribu kutumia kila njia iwezekanayo ili kufanya yale yatakayoiridhisha jamii. Misingi na thamani za akhlaqi za Uislamu hazikubaliani na mitazamo yote hii miwili, kwa sababu zinaitakidi kuwa viwili hivyo vimechanganyika pamoja, na kwamba mitazamo na miono ya kiakhlaqi ya mtu binafsi na ya jamii inaathiriana na ujengekaji wa shakhsia ya akhlaki za mtu binafsi na jamii hauwezi kutenganika. Muhimu zaidi ya hilo ni kwamba Uislamu unaikubali hoja ya kudhamini maslahi ya mtu na jamii, lakini ni pale kufanya hivyo kusipochochewa na hawaa za nafsi na matashi ya kishetani, bali kukachukua ilhamu ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu na wa kiutu na ndio maana katika aya 116 ya, ya Suratulanam Mwenyezi Mungu Mtukufu anamhutubu Bwana Mtume mhutubu Bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa kumpa tahadhari ya kutofuata matashi na matamanio ya walio wengi alipomwambia na ukiwatii wengi katika hawa waliomo duniani watakupoteza na njia ya Mwenyezi Mungu, hawa hawafuati ila dhana tu na hawakuwa ila ni wenye kusema uongo tu. Kwa maelezo hayo ya aya 116 ya, ya Suratul An'am, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya sita ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya saba ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Yahya Ali wa barabara ya 13, Tanga, Tanzania, natuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp, anasema, jinai inayofanywa na utawala haramu wa Israel ni ya kinyama kabisa. Wanateka watoto wa Kipalestina na kuwakamata Wapalestina kisha kuwaweka jela. Nchi za Kiislamu zimekaa kimya, hakuna anayenyanyua mdomo. Zaidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema Saudia na Imarati zimemezwa na madola ajinabi. Maoni yake ya hali akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana, pia kuna shabiki mpya hapa anasema salamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na mjibu alaikum salamu warahmatullahi wabarakatuh. Anasema watangazaji wa Radio Tehran, ninaomba mnisukumie habari kwa njia ya WhatsApp I, uh, ikiwa mtaweza, mimi ni msikilizaji wenu. Zimurinda Yusuf anasema nikiwa hapa Kabale, Uganda. Asante sana na karibu sana ukumbini. Muda si mrefu, inshallah nitakuunga, na kama ulivyoomba, utakuwa ukipokea habari zetu kila siku kwa majaliwa yake Mola. Karibu sasa. Mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti hilo inasema kwa nini muhimu kuchanja, waliochanja wasimulia walivyojisikia, wananchi wajiandikisha kwa wingi, wataalamu waeleza faida za kuchanja, dozi zaidi kuwasili nchini habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka kesi ya Mboe ya mgonganisha Siro na Chadema, utata mpya mmiliki halali wa mitambo ya IPTL, nyuma ya pazia mbunge CCM kujiuzulu Zanzibar, na machungu kupanda bei ya gesi majumbani. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira umepambwa kwa picha inayomwonyesha spika wa bunge la Tanzania John Ndugai akipigwa chanjo ya Uviko 19. Habari hiyo au... hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inasema IGP Siro aishukia vikali Chadema kuhusu Mboe ni kwa kutaka kushinikiza achiwe, yaonye mikusanyiko na maandamano yenye lengo hilo, asema wamejipanga kuchukua hatua kali za sheria. Gazeti hilo pia limeandika mshtuko ndani ya CCM, mbunge aachia ngazi Habari hii ya kujiuzulu mbunge wa chama tawala ipo katika sehemu ya juu ya ukurasa wa kwanza wa gazeti la Nipashe ambalo linatupashwa kwa kuandika mbunge CCM ajiuzulu kabla kula kiapo, chama chatoa kauli. Pia limeandika utoa unga mkono wa bunge kukatwa kodi, IGP aionya Chadema maandamano, na Tanzania na Rwanda zaafikiana mambo kumi. Nchini Kenya, gazeti la Standard limetanguliza mbele habari mbili kuu, ya michezo na ya kielimu ya elimu ina kichwa cha maneno jinamizi huku kidato cha kwanza kikiandamwa na madai ya ulaghai. Upande wa kulia ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya wanariadha wawili wa Kenya katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo huko Japan. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema Obiri na Kigen wamaliza ukame wa medali. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari mbalimbali, hususan za kisiasa, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosomeka Mie si mzee sana kuiongoza Kenya, asema Raila; askari wa misitu ajiua kutokana na mgogoro wa kinyumba na mkewe; na DP Ruto azuiwa kusafiri Uganda. Habari hii ya naibu rais wa Kenya William Ruto kuzuiwa kwenda Uganda imepewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Daily Nation chini ya anwani semayo, kwa nini ziara ya Ruto nchini Uganda ilisimamishwa? Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya mwanariadha wa Kenya, Helen Obiri, akipeperusha bendera ya taifa lake baada ya kuibuka wa pili katika michezo ya Olimpiki huko Tokyo na kuzawadiwa medali ya fedha. Pia limeandika kusajiliwa wanafunzi wa kidato cha kwanza kwa zongwa na mzozo wa karo. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo wanaharakati Sudan Kusini wakamatwa kwa kuitisha mapinduzi kwa nini Kenya inataka kupiga marufuku uagizaji wa, wa samaki kutoka China na Rwanda? Na Tanzania za saini makubaliano ya afya na uhajiri. Wapwani wakaushwa tena, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo, ambalo pia limeandika Ruto azuiwa uwanja wa ndege kusafiri nje, Raila amezia mate muungano wa OKA, viongozi wa kidini wasuta wanasiasa kupepeta korona, na kwenye michezo siku ya majonzi Kenya ikishindwa mbio za kuruka viunzi na maji katika Olimpiki. Gazeti la Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la udunduzi wetu wa mag magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno majasusi kuwachunguza wafanyabiashara jijini. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ripoti ya Marekani yailaumu Uganda kwa magendo ya binadamu. Naibu rais wa Kenya William Ruto azuiwa kusafiri Uganda. Janga la COVID, kwa nini mabaa na maabadi yatasalia kufungwa? Na mahakama kutoa miongozo mipya ya kesi za kupinga matokeo ya uchaguzi. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo ashiki na mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa ligi kuu ya soka hapa nchini baada ya kuichachafya klabu ya Peikan katika mchuano wa aina yake siku ya Ijumaa. Katika kipote hicho cha kukata na shoka, vijana wa Persepolis au kipenda waite wekundu wa Teheran waliowabamiza watengeneza magari wa Iran mabao mawili kwa mtungi katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa Shahre Quds jijini Tehran na hiyo kutoa taji hilo kwa mara ya tano mfululizo. The Reds walianza kwa kasi nzuri na kutawala mchezo huo wa fainali ya duru ya ishirini ya IPL huku kiungo Mehdi Abdi akifunga bao la kwanza baada ya kupokea pasi safi ya chini kwa chini kutoka kwa somo yake Mehdi Torabi kunako dakika ya nane ya mchezo. Ahmad Nurulahi alifanya mambo kuwa mawili kwa mtungi kwa bao lake la dakika ya 21. huku akitoa ubingwa huo mara ya pili katika msimu wa mwaka 2007 na 2008 wameshinda msimu huu kwa alama 67, alama mbili zaidi ya Sepahan. Klabu ya Sepahan imemaliza katika nafasi ya pili msimu huu mbele ya Istiglal inayokamilisha orodha ya tatu bora kwa alama 56. Sepahan iliibamiza The Blues ya Tehran mabao mawili kwa moja katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu uliochezwa katika uwanja wa Azadi hapa jijini Tehran. Kwingine kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya mchezo wa soka aina ya futsal inayopigwa ukumbini ya Asia baada ya kuibamiza Tailand katika fainali iliyochezwa Ijumaa. Katika mchezo huo tim meli ya Iran kama inavyofahamika hapa nchini iliinyoa bila maji Tailand kwa kuigaragaza mabao matano kwa moja. Mabao ya timu hiyo ya taifa ya kandanda ya ukumbini ya Iran yalifungwa na Alireza rafipor ambaye alifunga mawili kama alivyofanya Behzad Azimi huko Farhad Tavokuli akipachika kambani bao moja. Mapema siku hiyo Jumaa, Uzbekistan ilitibua Misri mabao manne kwa mtungi na kuibuka mshindi wa tatu. Mashindano hayo ya kibara yalifanyika jijini Bangkok nchini Thailand, kati ya Julai 25 na 30. Iran ambao ni mabingwa nambari moja wa mchezo wa futsal barani Asia inajiandaa kushiriki fainali za kombe la dunia kwenye mchezo huo mwaka huo 2021 zitakazotifua mavumbi huko Lithuania kuanzia Septemba 12 hadi Oktoba 3. Timu hiyo ya Iran imepangwa katika kundi F pamoja na mabingwa watetezi Argentina, mbali na Marekani na Sabia. kutoka hapa barani Asia tuelekee barani Afrika. Tanzania ndiyo mabingwa wa kombe la SEKAFA kwa vijana wenye umri chini ya miaka 23 msimu huu. Hii ni baada ya kuichachafya Burundi mabao sita kwa matano kupitia mikwaju ya penalti katika mchuano wa fainali wa taji hilo la baraza la vyama vya soka afrika mashariki na kati, SEKAFA, uliopigwa nchini Ethiopia. adolfa Man from Gwambina, Rajab Athman Mwana mwali anakwenda Tanzania. Rajab Athman anaiwakilisha vyema Tanzania katika nchi hii ya Ethiopia. Safari ilikuwa ni ndefu, lakini anaihitimisha kishujaa. Haijalishi adui amemuua kwa namna gani, katika mazingira gani, lakini ushindi ni ushindi Timu hiyo ya mabarobaro wa Tanzania ilitinga fainali baada ya kuipepeta Sudan Kusini bao moja bila jibu katika mchuano wa nusu fainali, wakati ambapo Burundi ilikuwa inajikatia tiketi ya fainali hiyo kwa kuigaragaza Kenya mabao manne kwa mawili kupitia mikwaju ya penalti. Kwingineko, mechi ya ufunguzi wa mashindano ya Kombe la Kagame 2021 kati ya Yanga ya Tanzania na Nyasa Big Bullets ya Malawi ilimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja, chini ya kocha mkuu Razak Siwa, Yanga ambayo iliwarifishwa washajazi wake wapya kwenye mchano huo, ilikuwa ya kwanza kucheka na nyavu katika mechi hiyo ya ufunguzi. Dakika 45 za kipindi cha kwanza zilimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja, mabao yaliyofungwa na Wazira Junior kwa upande wa Yanga katika dakika ya saba kabla ya Chiukepo Msowoya kuisawazishia Nyasa dakika 29 kupitia mkwaju wa penalti baada ya Abdallah Shaibu almaarufu Ninja wa Yanga kumpiga kiatu Babatunde Adepoju wa Nyasa amcomeandedaniaui nagonga dakika za Tukiweka hayo pembeni, tutupie jicho dondoo za Olimpiki. Mwanajudo wa Lebanon Abdullah Miniato ametangaza kujiondoa katika mashindano ya kimataifa ya mchezo wa mixed martial arts huko mjini Sofia nchini Bulgaria na kwa utaratibu huo anakuwa judoka watatu kukwepa kuvaana na hasimu kutoka utawala haramu wa Israel katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo elfu mbili na ishirini. Judoka huyo pamoja na mkufunzi wake Muhammad al Gharbi wametangaza kujiondoa kwenye mpambano huo wa kimataifa baada ya dro iliyochezeshwa Jumamosi kumpanga barobaro huyo achuani na hasimu Mzayuni. Hatua hii ni mwendelezo wa upinzani dhidi ya utawala haramu wa Israel ambao umeendelea kupata pigo katika mashindano hayo yanayoendelea huko Japan. Hii ni baada ya wanajudo wengine wawili kutoka Algeria na Sudan kukataa kupambana na washindani wao kutoka Israel. Majuduka hao ni Muhammad Abdurasul na Fathi Nurin wa Algeria. Aprili mwaka jana, shirikisho la judo duniani IJF lililipiga marufuku ya miaka minne shirikisho la judo la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya Teheran kulitaka lisiwapange wanamichezo wake mkabala na mahasimu wa Israel. Huku hayo ya kijiri, IJF imeipongeza Saudi Arabia baada ya mwanamichezo wake wa kike kukubali kupambana na mzayuni katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo. Tukiachana na dondoo za Olimpiki, tunafunga kipindi kwa dondoo za hapa na pale. Wachezaji wasiopungua watano wa soka wameuawa katika mlipuko wa bomu kwenye basi lililokuwa limebeba timu ya mpira wa miguu katika mji wa Kismayo huko kusini mwa Somalia. Afisa mmoja wa polisi ya Somalia amesema bomu lililokuwa limetegwa kwenye basi la timu ya mpira wa miguu ya JCCI liliripuka muda mfupi baada ya basi kungwananga likielekea uwanjani kwa ajili ya mechi ya ufunguzi wa mashindano ya kanda ya Jubaland. Nahodha Ahmed Fara amesema kuwa wachezaji watano wamethibitika kuuawa na wengine zaidi ya kumi na wawili wamejeruhiwa. Rais Mohamed Abdullahi Farmaajo wa Somalia ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga wa shambulizi hilo na kulituhumu kundi la Ashababa lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida kuwa ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Mbali na hayo waendesha baiskeli 42 wameanza wa mbio za kuhamasisha ushirikiano ndani ya Afrika Mashariki katika duru ya nne ya mashindano ya Great African Cycling Safari na wanatarajiwa kupita katika majiji sita kabla ya kuhitimisha mashindano hayo. Naibu waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania, Balozi Mbaruk Nasr Mbaruk amezindua mashindano hayo jijini Dar es Salaam na kusema ni muhimu kwa jumuia. Washirika hao wataendesha baiskeli kwa zaidi ya kilomita elfu kwa kupita katika miji mikuu ya mataifa hayo ikiwemo Dodoma Tanzania, Nairobi Kenya, Kampala Uganda, Kigali Rwanda na Bujumbura huko nchini Burundi. Mashindano hayo yatahitimishiwa jijini Arusha. Balozi Mbaruk anasema na hapa nanukuu, hii ni alama kubwa ya ushirikiano kwa nchi za Afrika Mashariki na zaidi yana imarisha ushirikiano wetu. Sisi kama viongozi wa jumuiya tunaona kwa namna gani na ya kuishauri sekretariati ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuyaweka mashindano haya katika kalenda yake, ili pamoja na mambo mengine yawe katika utaratibu unaotambulika. Mwisho kunukuu. Naye balozi wa Kenya nchini Tanzania, Dan Kazungu, amesema mashindano hayo yatasaidia kutangaza vivutio mbalimbali mbali vilivyopo katika nchi za Afrika Mashariki sambamba na kuwavutia watu wengi zaidi kwenda kushiriki mashindano hayo. Michezo inaleta watu pamoja, na watu wakiwa pamoja wanashikilia, wanashirikiana, yani kuna ma, maelewano fulani wanakuwa nayo. Sasa kupitia michezo, kupitia michezo mnaleta watu kutoka sehemu mbalimbali mbali. Wakishikiriana, wakizungumuza, waki interact. We are creating awareness about the East African integration through bicycling, through sports. Tatizo huwa linapatikana sana sana upande wa biashara, kutoshwa ushuru. Unaweza pata Mkenya akienda katika boundary fulani anatozwa ushuru ya juu sana kushinda yule mwenye anatoka huko akirudi upande hii. Sasa hapo inaleta utatanisho kwa biashara. Ndio sasa, tunataka tukuwe na lengo moja kwa kila mwana East Africa. Hao ni baadhi ya washiriki wa mashindano hayo ya kikanda. Kapu langu lilikuwa limesheheni mambo mengi tu, lakini muda haunasi. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 mfungo tatu Dhulhijja mwaka 1442 hijria sawa na tarehe 3 Agosti mwaka 2021 miliadia, miaka 43 iliyopita, katika siku kama ya leo, katika hatua yake nyingine ya kigaidi, utawala wa kizaini wa Israel uliwaua Izzeddin Khalq mjumbe wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO na naibu wake huko Paris nchini Ufaransa. Shirika la ujasusi la utawala wa kizoni wa Israel Mossad, katika miongo miwili ya sabini na themanini, liliwaua kigaidi viongozi wengine wa PLO ili kuidhoofisha harakati hiyo na kuilazimisha kuanzisha mazungumzo eti ya mapatano kati ya wa Wapalestina na Israel. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, nchi ya Niger iliyoko magharibi mwa Afrika ilijipatia uhuru kutoka kwa Ufaransa. Kuanzia karne karni ya 18 Niger ilianza kuwa chini ya Ufaransa na ulipofika mwaka 1922 Paris ilianzisha kambi za kijeshi nchini humo. Niger inapakana na Libya, Chad, Mali na Benin. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Sheikh Abbas Qumi, alim na mpokeaji hadithi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijiria katika mji mtakatifu wa Qum huko kusini mwa Tehran. Sheikh Abbas Qumi alianza kusoma elimu ya dini akiwa huko huko Qum na baadaye alielekea katika chuo kikuu cha kidini katika mji wa Najaf nchini Iraq ili kukamilisha masomo yake. Akiwa mjini Najaf, Ayatullah Sheikh Abbas Kumi alipata elimu kutoka kwa maulama watajika wa hauza hiyo ya kielimu. Sheikh Kumi alirejea Iran baada ya muda ambapo alitumia muda wake wote kuandika vitabu na kufuatilia masuala ya kidini. Miongoni mwa vitabu muhimu vya mwanazoni huyo ni mafatihu ljinan na manazilu lakhira. na siku kama ya leo miaka 529 iliyopita ilianza safari kubwa zaidi ya uvumbuzi ya baharia wa kiitalia Christopher Columbus. Christopher Columbus alipewa jukumu la kuvumbua njia mpya ya kuelekea India katika makubaliano yaliyofikiwa kati yake na mfalme na malkia wa Uhispania wa wakati huo. Kwa sababu hiyo, Christopher Columbus aliondoka katika bandari ya Paulus huko Hispania akiwa na meli tatu na mabaharia 120 na hatimaye walifika katika nchi kavu baada ya kuwa baharini kwa siku 33. Wakati huo Columbus na wenzake walidhani kuwa wamewasili India, lakini walikuwa wamevumbua bara Amerika bila ya wao kujua. tunaelekea ukingoni mwa matangazo ya asubuhi ya Redio Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Thuzahara, anatoa mkono wa pole kwa Wakenya kwa Covid 19. Asante sana kwa ujumbe wako huo, naye asante sana pia alituha Yusuf wa Muhoro, Uganda. Asante sana, anasema anatutegea kupitia Radio Maarifa akiwa akiwa magharibi mwa Uganda. Asante sana kwa kutufuatilia ukiwa hapo katika mpaka wa Uganda na Tanzania. Naye Hashim Hamis Bilali akiwa Mtwara Tanzania anasema tuko pamoja ndugu zangu watangazaji na wasikilizaji, asubuhi njema kwenu wote duniani. Asante sana na asubuhi njema kwako pia ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, Niruhusu moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya watu wamepoteza maisha katika ajali mbaya ya barabarani iliyotokea huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya lori la mafuta kugongana ana kwa ana na basi la abiria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezitaja tuhuma zisizo na msingi zilizotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza dhidi ya Iran ambazo zimekaririwa tena na waziri wa mashauri ya kigeni Marekani kuwa zinakinzana, ni za uongo na za kichochezi. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Tunisia na ambaye pia ni mmoja kati ya viongozi wa ngazi ya juu wa chama cha Anahdha amesema kuwa chama hicho kinaunga mkono chaguo la kufanyika uchaguzi wa mapema wa rais na bunge iwapo hakutafikiwa mapatano. Meli za uokoaji wiki hii zimefanikiwa kuokoa na kuwanusuru wahajiri zaidi ya mia saba ambao walikuwa wakijaribu kuvuka kwa boti kutoka pwani ya Libya hadi nchini Malta katika bahari ya Mediterania. Na nchi wanachama katika shirika la afya duniani WHO zimefikiana kwamba swala la kuchunguza chanzo na asili ya virusi vya korona halipaswi kuhusishwa na masuala ya kisiasa. Muhtasari huo wa habari, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Teherani, swahili, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Agosti tatu. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyu wa wakati. Insha allah nitayasoma katika matangazo yetu ya hapo mchana. Jina langu ni Hussein Hassan na hadi wakati huu, kwaheri kwa sasa.