Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahir rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo jina langu ni Salum Bendera. Ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 22 ishirini na mbili mfungo wa tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe pili Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Asubuhi mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir IB. tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi maalum kitakacho jeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Maitham Tamar, na baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na kisha maadili bora na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Rohani asema uzinduzi wa miradi ni mwiba wa kooni kwa waliokuwa wakila njama dhidi ya Iran. Rais wa Zambia aliamuru jeshi kukabiliana na ghasia za kuelekea uchaguzi mkuu. Na Saudia itaanza kupokea Waislamu elfu 20 wa ndani na nje ya nchi kwa ajili ya ibada ya Umra. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani amesema kuzinduliwa kwa miradi ni mwiba wa kooni kwa waliokuwa wakipanga njama mbalimbali dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika hafla ya uzinduzi wa miradi ya kitaifa ya wizara za mafuta, ushirika, kazi na ustawi wa jamii pamoja na shirika la nishati ya atomiki, na akaeleza kwamba nchi hii daima imo mbioni katika hali ya ujenzi na uzinduzi na watu wote wanaofanya hima na bidii kwa ajili ya hilo. Rais Rohani ameongeza kuwa licha ya kuwepo virusi vya korona na katika upande mwingine vita vya kiuchumi, lakini kulikuwa na umuhimu mkubwa wa kutoa jibu kwa dunia na thabani, jibu kuu lilikuwa ni kusimama imara na kuonyesha mukawama wananchi Akihutubia katika uzinduzi wa miradi hiyo uliofanyika kwa kutumia mawasiliano ya intaneti na kwa njia ya video, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alibainisha leo tumezindua gati zote za baharini na zinazohusiana na awamu 27 za Parsi ya Kusini, ambayo ni miradi mikubwa zaidi ya kiuchumi katika historia ya Iran. Rais Rohani aidha amesema Wakati mtu anapowasili asaluye kusini mwa Iran anakutana na ulimwengu mkubwa wa karahana, vinu vya usafirishaji mafuta pamoja na gati za nje na ndani ya maji ambazo ni matunda ya kazi kubwa ya uhandisi iliyofanywa hapa nchini. Rais Edgar Lungu wa Zambia ametoa agizo na kulitaka jeshi, kikosi cha anga na kikosi cha usalama wa taifa kuisaidia polisi katika kudhibiti ghasia zinazoshuhudiwa kwenye baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ili kuzuia kuvuruga utaratibu wa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi huu tarehe kumi na mbili. Rais wa Zambia amesema kudumisha utekelezaji wa sheria na utulivu ni kazi ya kila siku ya polisi, lakini baadhi ya wakati wanahitaji msaada kutoka vitengo vingine vya usalama. Rais Edgar Lungu amesisitiza kuwa amechukua hatua hiyo ili kuhakikisha kwamba uchaguzi ujao unafanyika katika mazingira ya amani, utulivu na uhuru kamili. Hata hivyo, hatua hiyo imekosolewa na kulalamikiwa na upinzani. Kwa mujibu wa rais Lungu, vikosi vya usalama vimesambazwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Lusaka, ambao umeshuhudia ghasia katika siku mbili zilizopita na kusababisha vifo vya watu wawili, na kuongeza kwamba maafisa wengine watapelekwa katika sehemu nyingine za nchi kama hali taruhusu. Taarifa za awali zinaonyesha kuwa watu wawili waliuawa Umrathi. Watu wawili waliouawa ni wafuasi wa chama tawala na inasemekana kuwa huenda waliuawa na wafuasi wa mrengo wa upinzani. Watu wanne tayari wametiwa mbaroni wakihusishwa na mauaji hayo. Wakati huo huo, tume ya uchaguzi ya Zambia imepiga marufuku mikusanyiko ya kampeni za uchaguzi kutokana na kuenea virusi vya korona. Edgar Lungu mwenye umri wa miaka 64 anagombea tena kwa kipindi cha pili ambapo anapewa nafasi kubwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo uliopangwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi huu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya Hija na Umra ya Saudi Arabia imetangaza kuwa karibuni hivi nchi hiyo itaanza kupokea idadi maalum ya Waislamu wanaokusudia kwenda nchini humo kutekeleza hija ndogo ya umra. Kwa mujibu wa gazeti la Akadh linalochapishwa nchini Saudi Arabia, Hisham Said, msemaji wa Wizara ya Hija na Umra nchi hiyo, ametangaza kuwa kuanzia tarehe kumi Agosti, idadi ya mahujaji elfu ishirini kutoka ndani na nje ya nchi hiyo wataruhusiwa kutekeleza hija ndogo ya umra. Hisham Saidi amesisitiza kuwa kupitia mpango uliopewa jina la Tamarna, mahujaji watazuru miji mitukufu ya Maka na Madina kwa kufuata miko maalum ya kiafya na kwamba zitafanyika juhudi kwa ajili mradhi zitafanyika juhudi hatua kwa hatua ili kuongeza idadi ya mahujaji na mazuari katika awamu zitakazofuatia. Afisa huyo wa wizara ya hija na umra ya Saudi Arabia amebainisha kuwa nchi ambazo zitaweza kutuma mahujaji kwa ajili ya umra ni zile ambazo hazijapigwa marufuku na wizara ya afya pamoja na shirika la ndege la Saudia. Hata hivyo hakuashiria ni raia wa nchi gani hasa ambao kwa sasa wataweza kutekeleza ibada hiyo kama ilivyokuwa mwaka jana. Na kwa uamuzi uliochukuliwa na serikali ya Saudi Arabia, ibada ya hija ya mwaka huu pia imefanyika kwa kushirikisha mahujaji elfu 60, ambao ni raia wa Saudia na wageni waishio nchini humo. Kwa sasa uendeshaji wa shughuli za ibada tukufu za hija na umra umewekewa masharti na mipaka nchini Saudi Arabia, katika hali ambayo hivi karibuni watumiaji wa mitandao ya kijamii katika nchi hiyo wamelalamikia vikali sherehe za misimu na matamasha ya muziki yanayofanyika katika nchi hiyo. Rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistan amelikosoa vikali kundi la wanamgambo wa Taliban kutokana na linavyoshupalia vita na akasema kundi hili limekuwa dhalimu zaidi na la kimamluki zaidi kuliko lilivyokuwa huko nyuma. Ashraf Ghani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na akaeleza kwamba kwa kuiandama na kuilenga serikali na wananchi, kundi la Taliban limeonyesha kuwa ikilinganishwa na hapo kabla limekuwa la kidhalimu zaidi, limezidi kuwa halina Uislamu na halina irada wala utashi wowote wa kufikia suluhu na kurejesha amani katika nchi hiyo. Rais wa Afghanistan ameongeza kuwa Taliban halina imani yoyote juu ya amani na mazungumzo, isipokuwa kama sisi tutabadilisha mlingano katika medani ya vita. Aidha amesema watu katika baadhi ya maeneo ya nchi hawaridhishwi na serikali, lakini serikali inataka katiba itekelezwe sawasawa ili wananchi waridhike. Ashrafu Ghani amelituhumu pia kundi la wanamgambo wa Taliban kwa kusema uongo na akasema bila kubadilika hali ya usalama ya nchi, kundi hilo halitakubali kufanya mazungumzo ya kutafuta suluhu na amani. Matamshi hayo ya rais Ashraf Ghani yametolewa katika hali ambayo hivi sasa vita vimepamba moto katika akthari ya majimbo ya Afghanistan, na kila siku idadi ya raia na wanajeshi wanauawa katika vita hivyo inazidi kuongezeka, huku hali mbaya ya kukosekana usalama ikizidi kutawala katika miji mbalimbali mikubwa ya nchi hiyo. Na Marekani inakabiliwa na uhaba wa silaha kufuatia kuongezeka kwa kiwango kikubwa mno cha ununuzi wa silaha katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Uh, shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa kutokana na kuongezeka mno mahitaji ya raia wanaotaka kumiliki silaha katika miji mbalimbali ya Marekani, sambamba na usambaji wa virusi vya korona nchini humo, silaha zimekuwa adimu na kusababisha matatizo pia kwa askari polisi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kufuatia usambaaji mkubwa wa virusi vya korona, machafuko ya kijamii na kuongezeka mno vitendo vya uhalifu wa kutumia silaha nchini Marekani, raia wa nchi hiyo wamelazimika kununua kwa wingi silaha na zana za kujihami. Kanali ya televisheni ya ABC News na taasisi ya utafiti ya hifadhi za ukatili wa utumiaji silaha zimeripoti kuwa matukio yasiyopungua 915 ya ya ufutiaji risasi yalitokea katika wiki iliyoishia Julai 26 katika maeneo mbalimbali ya Marekani na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 430. Inatabiriwa kuwa mwaka 2021 itaweka rekodi mpya matukio kwa sababu tangu ulipoanza mwaka huu hadi sasa idadi ya watu waliouawa katika matukio ya ukatili wa kutumia silaha imepindukia e 24,000. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kuzinduliwa maabara ya kwanza ya bioteknolojia ya isotopu, mafanikio mengine katika uwanja wa matibabu ya nyuklia nchini Iran. Hii leo elimu ya udaktari na utabibu ina uhusiano wa karibu sana na teknolojia ya nyuklia kiasi kwamba nchi zilizoendelea kiviwanda zinatumia pakubwa teknolojia hiyo katika nyanja za sayansi ya udaktari na matibabu. Katika kukidhi mahitaji hayo muhimu ya kisayansi, Jumamosi iliyopita Maabara ya kwanza ya bioteknolojia ya isotopu ilizunduliwa katika kituo cha maji mazito cha Arak. Vilevile, jiwe la msingi liliwekwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha maabara za kimia kwa lengo la kunufaika na maji mazito kituo hicho kitajengwa kwa lengo la kuzuia kuuzwa nje ya nchi mali ghafi hayo na kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya sekta ya tiba na vipimo vya kidaktari nchini. Akizungumza katika sherehe za uzinduzi wa mradi huo muhimu wa utafiti na uzalishaji, Ali Akbar Salehi, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran, alisema kuwa mradi huo ni nembo ya uwezo wenye thamani kubwa wa taifa la Iran na kuongeza kuwa mradi huu mkubwa ambao unajumuisha utafiti na uzalishaji katika sekta ya teknolojia umepatikana kutokana na juhudi za pamoja za familia ya shirika la nishati ya atomiki la Iran na sekta ya afya nchini na utafanikishwa pakubwa na teknolojia nyuklia. Maabara hiyo inatazamiwa kutumia isotopu kwa ajili ya kutambua mapema maradhi ya saratani pamoja na kuzalisha vifaa na zana za kitiba kwa ajili ya matumizi ya madaktari. Mbinu hiyo ilianza kutumia, ilianza kutumika duniani mwaka elfu mbili na kumi na tisa, nayo na na irani imekuwa ikienda sambamba na mafanikio hayo ya kimataifa. Isotopu zina matumizi mengi na muhimu ya kielimu ambayo huwekwa katika viwango tofauti na maalumu vya fizikia, kemia na nyuklea katika kunufaika na teknolojia nyuklea, ya nyuklea. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafungamana kikamilifu na maazimio pamoja na sheria za kimataifa katika uwanja huo na imeweza kufikia mafanikio makubwa katika sekta ya teknolojia ya nyuklea kwa kushirikiana na kuwaruhusu wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kukagua mara kwa mara vituo vyake vya nyuklia. Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza mara nyingi juu ya umuhimu wa nchi hii kunufaika na teknolojia ya nyuklia na kuongeza kuwa Iran haitaki hata kidogo kutumia teknolojia hiyo katika utengenezaji wa silaha za nyuklia. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Maitham Tamar, mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subira na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu unaopigania haki na uadilifu kote duniani ni ma matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho Alamne, ataheda, wa kipindi hiki maalum tarehe ishirini na mbili mfunguo tatu Dhulhija inasadifiana na kumbukumbu -kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar mtu aliyepata umashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitham Tamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa somi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam. Alisoma tafsiri ya Qurani tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abitalib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa Mwenyezi Mungu. Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhulma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende baada ya kukatwa mikono miguu na ulimi wake. Hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yaani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo, akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihisalam. Kwa upande wake, Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye katika vikao hivyo Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini. Swaba huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo. Baada ya Imamu ali bin Abitalib alaihi ssalam. Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye, yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imam Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maitham Tamar alikwenda kwa Imamu Ali, na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maitham alishangaa na kuuliza Ina maana ni kweli tukio hilo litatokea? Imamu Ali alaihi salam akasema, ndiyo, ninaapa kwa mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza. Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salam kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo, na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi ssalamu akamwambia Maitham, njoo pamoja nami ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe yani Yazid aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhuluma na ukandamizaji watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama, kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Tarafu hiyo watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala na sio kutaka radhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Beiti zake alaihimu ssalam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubaidullah Bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni sahaba huyo wa Imamu Ali alisimama kwa ushujaa kamili, bila woga wote mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri, pamoja na kuwa wewe ni mwirani na sio mwarabu Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali. Lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo Maitham alisema, Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu. Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi, kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa mtume wa mwenyezi Mungu. Nina hapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, ninaapa kwa mola nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitha Mtamar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za ahlulbeiti alayhim ssalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umaiya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo yaani Maitham Tamar amekumbua Ubeidullah bni Ziyad aliamrisha Maitham akate ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe ili kwa njia hiyo kama alivyodai awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndiyo hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tamar na wafanyabiashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo kaburi la Maitham Tamar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi alayhi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maswahaba wema kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Maitham Tamar. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Nam, wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku walioua washahidi Maitham Tamar, mmoja wa maswahaba wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Nam, mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe pili Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja na nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti la Daily News ambalo limeandika Rais Samia kuelekea Rwanda leo, dozi milioni kumi na moja za Covid 19 zipo njiani. Yasema serikali na shule binafsi zatakiwa kutoza ada zinazokubalika. Ukurasa wa mbele wa Uhuru una habari zisemazo Rais Samia ziarani Rwanda, chanjo nchi nzima leo, wataalamu wa afya kujibu hoja za wananchi kupitia mdahalo Muhimbili, serikali ya wataka wenye hoja waende wakajibiwe hoja zao kitaalamu serikali kununua ndege nyingine mpya tano na serikali ya mapinduzi Zanzibar kuwatengenezea mazingira mazuri ya biashara wajasiriamali. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti Majira na kutana na habari zisemazo, CCM yajibu mapigo tuhuma za Chadema ni kuhusiana na sakata la Mbowe, yasema Tanzania hakuna mapambano ya demokrasia. Rais Samia kuanza ziara Rwanda leo serikali yawataka wahandisi kuchangamkia fursa za miradi na utaratibu wa kupeleka eh, nchini kote chanjo ya korona waiva. Nipashi limeandika chanjo korona milioni kumi na moja yaja ya. Serikali yasema waliochanjwa hawajapata ya madhara. Uamuzi mpya tozo ya miamala ya simu waiva na NSSF sasa kuwekeza kilimo cha mkonge. Baadhi ya habari katika gazeti Mwananchi zinasema maumivu mapya, wavuvi walia na tozo mpya, wagoma kuuza samaki viwandani. Msigwa ripoti tozo za miamala ya simu, tayari mbinu mbadala. Chadema kudai katiba mpya na Majaliwa toa msimamo. maparachichi ya Tanzania nikitoka Tanzania anavuka mpaka na kuingia nchini Kenya. Na miongoni mwa habari zilizopewa nafasi na gazeti la Stazi inasema wanasiasa wawili Musalia Mudavadi na Moses Watangula wameonya kuhusiana na hatua yote ya kutaka kuahirisha uchaguzi ujao uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Wanasiasa hao wamesema COVID 19 haipasi kutumiwa kama kisingizio cha kuahirisha uchaguzi mkuu ujao. Habari nyingine katika gazeti hili linasema wakenya wengine wa 15 waliaga dunia kwa COVID 19 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, huku wagonjwa wapya 467 wakiripotiwa aidha wizara ya afya imetangaza kuwa kuna wagonjwa 445 wa covid-19 nchini kenya ambao wanapumua kwa usaidizi wa mashine habari inayodondoa katika gazeti la standard ni hii inayomnukuu musalia mudavadi kiongozi wa chama cha anc akisema kuwa itakuwa vigumu kufanya kazi na raila lakini sio jambo ambalo liko mbali baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema Raila amezea mate oka. Kinara wa ODM asema atazungumza punde na muungano huo kuhusu kura za elfu mbili na ishirini na mbili. Presha kwa Muturi, aungane na Ruto. Kalonzo amrai Shahbali arejee katika Waipa na wakazi wavamia kasisi anayedaiwa kulawiti wa vulana. Ukurasa wa habari za Afrika wa gazeti la Daily Nation una habari zisemazo: Somalia yatahadharisha kuhusiana na uhaba wa chakula, Rwanda yakanusha taarifa za kufunga mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa hofu ya Ebola na rais wa Zambia aagiza kupelekwa jeshi kwa ajili ya kukabiliana na machafuko ya uchaguzi, wakati huu nchi hiyo ikitarajiwa kufanya uchaguzi tarehe 12 mwezi huu. Naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor na baadhi ya habari zake zinasema: mwongozo mpya wa kudhibiti msambao wa COVID-19. Kwa nini watoto wanaathiriwa kidogo na COVID-19? Ukurasa wa 29 wa Daily Monitor unamnukuu mmoja wa manusura wa COVID akisimulia kwamba alikuwa koma kwa muda wa siku mbili, lakini amenusurika na maradhi hayo angamizi. Ukurasa wa sita wa gazeti hili una habari inayohoji kwa nini ba na maeneo ya ibada ya ngali yamefungwa. Daily Monitor limechapisha pia picha na majina ya wanafunzi waliong'ara katika mtihani wa UCE katika kila somo. Limeandika pia kuhusiana na habari inayofanana na hiyo kwamba zaidi ya wanafunzi 2500 waliojiandikisha kwa ajili ya mtihani huo uliofanyika mwaka jana wa kuweza kushiriki kutokana na sababu mbalimbali mbali. <muchos> Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha maadili bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombe ni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki, ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujiinamia . Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa, tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo, takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za Magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO, imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu, tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo. Kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya ya kwamba ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyo nayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza maswaba wake ya kuwa, je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riziki yenu? Masahaba wakajibu, ndiyo, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume swalallahu alayhi wa alihi wasallam akasema, wa mtajeni mola wenu usiku na mchana, naombeni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachowajia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehma za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na, na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehema na neema za Mwenyezi Mungu na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qur'ani tukufu katika aya ya 132 ya surat Tah ya kwamba waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri, kutokana na hiyo swala. Leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani tukufu na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo, mwanamke mmoja wa Kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani, nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia akiwa anaelekea upande maalumu huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote, huku uso wake ukiwa unabashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama, akikaa na kuinama. Hali hiyo, ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akisali. Na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Muislamu. Na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Nam wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadamu na kumjenga mja na kufikia hapo basi, ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni huku, nikiwatakieni kila la heri maishani. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 2 Agosti mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maitham Atamar, mmoja wa masahaba na wafuasi wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliuawa shahidi. Awali, Maitham Atamar alikuwa mtumwa na alinunuliwa na kuachiwa huru na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Imamu Ali alikuwa akimpenda na kumthamini sana Maitham kama ambavyo Maitham Atamari pia alikuwa akimpenda na kumfuata Imam Ali bin abi Talib. Hatimaye, katika siku kama ya leo sahaba huyo mwema wa Mtume aliuawa kinyama na watawala wa Bani Umaya kwa kosa la kuwapenda na kuwaunga mkono Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Siku kama ya leo miaka 961 iliyopita alifariki dunia malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa Iran wa karne ya tano Hijiria, Haja Abdullahi Ansari. Alizaliwa katika mji wa Herat ulioko Afghanistan ya leo, ambao wakati huo ulikuwa sehemu ya ardhi ya Iran. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Haja Abdullahi Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi na kwa sura ya mashairi, mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajat Name, Muhabat Name na, na, na Zadul Arifin. Vilevile vile ameandika tafsiri ya Qurani tukufu aliyoipa jina la Kashfulasrar. Katika siku kama ya leo, miaka 33 iliyopita, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Irani na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kwamba utawala wa zamani wa Iraki ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wa sikilizaji, na kwa makala hiyo ya leo katika historia imeletwa kwenu na Amir Ibrahim Rutejengwa, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka homo studioni kwanza, tegeni sikio muhtasari wahabari, wa habari za ulimwengu. Rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistani amekosoa vikali kundi la wanamgambo wa Taliban kutokana na linavyoshupalia vita. Saudi Arabia imetangaza kuwa itaanza kupokea waislamu elfu ishirini wa ndani na nje ya nchi kwa ajili ya ibada ya Umra. Rais wa Zambia ameliamuru jeshi kukabiliana na ghasia za kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe kumi na mbili ya mwezi huu. Na rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuzinduliwa kwa miradi ni mwiba wa kooni kwa waliokuwa wakipanga njama mbalimbali dhidi mbali, ya taifa hili. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.