Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. 7 aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hiwani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara. Tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi sahaba Maitham Tamar. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha maadili bora, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia <mucho> Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yautaka utawala wa kizayuni wa Israel uache kutoa tuhuma zisizo na msingi. Spika wa bunge la Tunisia asema Imarati imeunga mkono na kufadhili mapinduzi baridi yaliyotokea nchini humo. Umoja wa Mataifa wasisitiza kuwa mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa Gaza unakiuka sheria za kimataifa. Familia za wahanga wa mauaji ya kimbari ya Tulsa wataka ufanyike uchunguzi wa mauaji hayo. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala haramu wa Israeli unapaswa kuacha kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Akizungumzia tuhuma za Israel kwamba Iran ilihusika katika hujuma iliyolenga meli ya kubeba mafuta ya utawala huo Said Khatibzadeh amesema leo Jumapili kwamba hii si mara ya kwanza kwa utawala huo wa kizayuni kutoa tuhuma kama hizo na kwamba ni mbinu ya muda mrefu ya utawala huo ghasibu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema utawala huo husababisha ukosefu wa amani ukatili na vita popote pale unapoweka mguu, na kwa msingi huo nchi zilizofungulia mlango wa kuingia eneo hili la magharibi mwa Asia pia zinapaswa kulaumiwa. Kuhusu wito uliotolewa na baadhi ya maseneta wa Marekani waliomtaka rais wa nchi hiyo Joe Biden azuie kuingia Marekani rais mteule wa Iran Sayid Ibrahim Raisi kwa ajili ya kushiriki vikao vya Umoja wa Mataifa. Hatibzadi amesema wito huo ni wa kitoto kipumbavu, na umetolewa katika fremu ya lobi inayopiga vita Iran. Amesisitiza kuwa Marekani inapaswa kutekeleza majukumu yake ya kuwa mwenyeji wa makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Vile vile ameashiria yanayojiri nchini Tunisia na kusema Teheran inachunguza kwa karibu matukio ya Tunisia na iko pamoja na taifa na serikali ya nchi hiyo katika jitihada zao za kuvuka kipindi cha sasa. Amesisitiza kuwa mazungumzo shirikishi ndiyo njia pekee ya kuvuka kipindi hiki. Rashid Ghannouchi, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia, amesema Imarati imefadhili mapinduzi baridi yaliyotokea nchini humo. Rashid Ghannouchi ameashiria taarifa ya Imarati iliyounga mkono uamuzi wa, wa rais Kais Said wa Tunisia wa kumfukuza kazi waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge na kushika madaraka yote ya nchi, na kusema Imarati inavitambua vyama vya Kiislamu kuwa ni tishio kwa mipango yake ya kupanua ushawishi na satwa yake, na imechukua uamuzi wa, wa kuzima mapinduzi ya Kiarabu katika nchi yalipoanzia, yaani Tunisia. Ghanusha ametahadharisha kwamba kuna uwezekano wa kupamba moto malalamiko ya wananchi mitaani iwapo rais Kais Said hatatengua uamuzi wa wake wa kusitisha shughuli za bunge baada ya kusimama shughuli za bunge kumradhi, baada ya kusimamisha shughuli za bunge na kumtimua waziri mkuu Hisham Meshishi Jumapili iliyopita na vilevile kuwafukuza mawaziri wa ulinzi na sheria siku moja baadaye. Said ameamuru kufutwa kazi maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali ya Tunis. Rais huyo wa Tunisia mwenye umri wa miaka 63 vilevile ametoa amri ya kufukuzwa orodha ndefu ya maafisa wakuu wa serikali pamoja na mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi. Vilevile ameondoa kinga ya wabunge na kuchukua mamlaka ya kimahakama. Aidha, ameamuru kufanyika uchunguzi dhidi ya vyama vitatu vya siasa kwa tuhuma za kupokea fedha kutoka nje ya nchi kabla ya uchaguzi wa 2019. Maamuzi hayo ya rais wa Tunisia yamepingwa vikali na vyama vya upinzani na wanaharakati wa masuala ya kisiasa. Ripota maalumu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa huko Palestina amesema mzingiro wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza unakiuka sheria za kimataifa. Michael Link amesema nchi za Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya pia zimekiuka sheria za kimataifa kwa kuipa Israel silaha zinazotumika kushambulia watu wa Gaza na Siria. Link amesema vita na mashambulizi ya mwezi Mei yaliyofanywa na Israel dhidi ya ukanda wa Gaza yamesababisha hasara ya dola nusu bilioni na kwamba eneo hilo la Palestina linapata maji safi masaa kumi na nne tu kwa siku. Ripota huyo umoja wa Mataifa amesistizia udharura wa kukarabatiwa uharibifu uliosababishwa na mabomu ya jeshi la Israel katika ukanda wa Gaza. Kuhusu mashambulizi ya karibuni ya wazayuni huko Palestina, Michael Link amesema baraza la usalama, baraza kuu na baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa amekuwa akisistiza kuwa Israel inaendelea kukiuka haki za binadamu. Amesema azimio nambari 1998 pia linasistiza kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ka ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina ni sawa na kukanyaga na kukiuka haki za binadamu. Amesema vitongoji baina ya 200 hadi 250 vya walowezi wa kizayuni vimejengwa huko mashariki mwa Quds inayokaliwa kwa mabavu na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kwamba jambo hilo ni kizingiti kikubwa cha kuundwa dola huru la Palestina. Ripota maalumu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina amegusia pia programu ya ujasusi ya Israeli ya Pegasus na kusema makampuni ya kizayuni yamekuwa yakitumia programu kama hizo kwa miongo kadhaa kwa ajili ya kufanya ujasusi dhidi ya Wapalestina. Amesema programu ya ujasusi inayotumiwa leo dhidi ya Wapalestina itatumiwa kesho dhidi ya mataifa mengine ya dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Inspekta jenerali maalumu wa Marekani katika ujenzi mpya wa Afghanistan amesema nchi hiyo haijapata ibra na funzo kutokana na makosa yake katika vita vya Afghanistan. John Sopko ameashiria maafa yaliyotokana na usimamizi mbaya wa Marekani katika vita vya Afghanistan katika kipindi cha miongo iliyopita na kusema hakuna dhamana yoyote kwamba Washington haitakariri makosa hayo katika siku zijazo. Inspekta jenerali maalumu wa Marekani katika ujenzi mpya wa Afghanistan ambaye alikuwa akitoa ripoti kwenye baraza la Kongresi amewaambia wabunge hawa wa Marekani kwamba msiamini mnayoambiwa na majenerali wa jeshi, mabalozi na maafisa wa serikali wanaodai kwamba makosa hayo hayatakaririwa. Asopko amesema madai haya pia yalitolewa baada ya vita vya Vietnam na baadaye tulishuhudia vita vya Iraqi na Afghanistan na kukaririwa makosa yale yale. Baada ya miaka 20 ya kuikaliwa kwa mabavu ardhi ya Afghanistan, hatimaye Marekani imetangaza kuwa itawaondoa wanajeshi wake wote nchini humo kufikia tarehe 11 Septemba mwaka huu wa 2021. Marekani na washirika wake waliivamia Afghanistan mwaka elfu mbili na moja kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kudhamini usalama nchini humo, lakini kinyume chake, hujuma na uvamizi huo umeharibu miundo mbinu yote ya kiuchumi ya Afghanistan na kuzidisha ukosefu wa amani, ugaidi na uzalishaji wa dawa za kulevya. Na familia za Wamarekani weusi waliouawa kwa umati katika mji wa Tulsa kwenye jimbo la Oklahoma nchini Marekani zimetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu jinai hiyo na kuchukuliwa hatua wahusika wa mauaji hayo. Ripoti iliyotolewa na gazeti la The Guardian la Uingereza imeashiria maziko ya maiti 19 za wahanga wa mauaji ya kimbari ya Tulsa huko Marekani na kusema familia za wahanga wa mauaji hayo zinataka kufanyike uchunguzi kuhusu jinai hiyo na kuchukuliwa hatua waliohusika kwa njia moja au nyingine katika uhalifu huo. Baadhi ya watu walioandamana wakati wa maziko ya maiti hizo 19 za baadhi ya wahanga wa mauaji ya Tulsa walitaka kucheleweshwa shughuli ya maziko mengine ya wahanga hao hadi pale uchunguzi kuhusu mauaji hayo ya kimbari utakapofanyika. Hata hivyo maafisa wa mji wa Tulsa wamekataa wito huo. Miili ya wahanga hao 19 wa mauaji ya kimbari ilizikwa tena Ijumaa iliyopita bila kuhudhuriwa na familia za wahanga hao. Tarehe 31 hadi mosi Mei mwaka 1921 wazungu wa Marekani waliopewa silaha za moto na maafisa wa serikali walishambulia makazi ya raia weusi katika wilaya ya Greenwood, mji wa Tulsa katika jimbo la Oklahoma na kuua watu zaidi ya mia tatu na kuacha wengine elfu kumi wakiwa bila makazi. Wazungu hao walifanya uharibifu mkubwa na kusawazisha kabisa mji huo na ardhi baada ya kuteketeza kila kitu. Mji huo wa Marekani weusi ulikuwa umestawi na kupiga hatua kubwa za maendeleo kiasi cha kujulikana kwa jina la Blackwall Street. Mashambulizi ya wa wabaguzi hao yaliharibu kabisa maduka makubwa ya biashara, maktaba, mahospitali, shule na kadhalika. Hadi sasa hakuna hata manusura mmoja au familia ya wahanga wa mauaji ya umati ya Tulsa aliyepewa fidia kutokana na uhalifu huo wa kutisha, na makampuni ya bima ya Marekani yamekataa katakata kushughulikia kesi hiyo katika hutuba yake ya mwezi uliopita kwenye kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa mia moja tangu baada ya mauaji yaliyofanywa na wazungu dhidi ya wa wamarekani weusi wa katika mji wa Tulsa jimboni Oklahoma, Rais Joe Biden wa Marekani aliutaja ugaidi wa wazungu wabaguzi wa rangi wanaojiona wa kuwa bora kuliko wanadamu wengine kuwa ni tishio hatari zaidi kwa Marekani. Biden ambaye anakuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea eneo la mauaji ya umati ya mamia raia weusi wa nchi hiyo katika mji wa Tulsa yaliyofanyika miaka mia moja iliyopita, ameonya juu ya kuendelea kuwepo fikra za ubaguzi wa rangi nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utahusu msimamo mmoja wa nchi 14 za Afrika wa kupinga utawala wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Kanali ya Alwakei ya Algeria ilitangaza Jumamosi kuwa nchi hiyo imeanzisha rasmi mchakato wa kubuni kundi la kiafrika litakalofuatia kutenguliwa uamuzi wa kuruhusiwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika au ili kulinda misingi ya umoja huo inayounga mkono taifa la Palestina. Nchi 13 nyingine za Umoja wa Afrika yaani Afrika kusini Tunisia, Eritrea, Senegal, Tanzania, Naija, visiwa vya Komoro, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia, Ushelisheli na Namibia zinapinga vikali suala la utawala wa kibaguzi wa Israel kupewa wanachama wa nchi mtazamaji katika umoja huo, na bila shaka zitaunga mkono hatua yoyote ya Algeria dhidi ya utawala huo. Namibia imepinga vikali uamuzi huo wa umoja wa afrika na kusema unapingana wazi wazi na malengo ya kubuniwa kwake. Msimamo mmoja wa nchi 14 za Umoja wa Afrika dhidi ya Israel kupewa wanachama wa nchi mtazamaji katika umoja huo ni dalili ya wazi kwamba kungali kuna upinzani mkubwa dhidi ya utawala wa kizayuni barani Afrika, licha ya juhudi kubwa ambazo zimefanywa na utawala huo kwa ajili ya kujiimarisha barani humo ikiwemo za kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi kama Sudan na Moroko. Ni kwa miongo mingi sasa ambapo utawala haramu wa Israel umekuwa ukifanya juhudi kubwa za kujitoa katika hali ya kutengwa kimataifa kwa kupenya na kujiimarisha barani Afrika, na wakati huo huo kutafuta njia za kupora utajiri na mali asili za bara hilo. Katika miaka ya mwisho ya utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani ambaye alitoa mchango mkubwa katika kudhamini masilahi ya utawala wa Tel Aviv. Rais huyo alishinikiza na hatimaye kuzishawishi nchi za Sudan na Moroko zianzishe uhusiano wa kawaida na utawala huo, kwa kudhani kwamba sasa uwanja ulikuwa umeandaliwa kwa ajili ya kuimarisha satwa na ushawishi wake barani Afrika. Utawala wa Israeli ulianzisha juhudi za kutaka kupewa uanachama wa nchi mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Kinyume na ulivyotarajia, sasa utawala huo unakabiliwa na ngome moja madhubuti kinzani kutoka kwa nchi za kiafrika ambazo zinapinga vikali uwanachama wake katika Umoja wa Afrika na kutaka ufutiliwe mbali mara moja. Akizungumzia karibuni msimamo wa nchi za Afrika, Ramtane Lamamra, waziri wa mambo ya nje wa Algeria, amesistiza kuwa nchi hiyo kamwe haitakaa kimya kuhusiana na hatua ya karibuni ya Umoja wa Afrika ya kupa utawala huo ghasibu wanachama wa nchi mtazamaji bila kushauriana na wanachama wake na kwamba nchi hiyo itaendeleza juhudi za kidiplomasia kwa ajili ya kutenguliwa uamuzi huo. Utawala wa kibaguzi wa Israel kabla hapo ulipewa anwani hiyo ya nchi mtazamaji katika Umoja wa Nchi Huru za Afrika, OAU, lakini ukafutiliwa ukafutiliwa mbali mwaka elfu mbili na mbili baada ya kubadilishwa jina la umoja huo kuwa Umoja wa Afrika AU. Huku akisherehekea wanachama huo mpya wa utawala wa Israeli katika Umoja wa Afrika, Yair Lapid, waziri wa mambo ya nje wa utawala huo ghasibu, alisema katika taarifa tarehe 22 Julai kuwa siku ya kutangazwa wanachama wa Israel katika Umoja wa Afrika ilikuwa ni siku ya idi na shangwe kwa utawala huo wa kibaguzi. Pamoja na hayo lakini, sasa utawala huo unatarajiwa kupitia siku za jinamizi baada ya nchi 14 wanachama muhimu wa Umoja wa Afrika kuupinga wanachama wake na kutaka ufutiliwe mbali mara moja. pezi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi sahaba Maitham Tamar. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi kingine cha maadili bora, makala ya leo katika historia, na tutakubudurisheni kwa kipande cha kasida Assalamu alaikum wapenzi wa, wasikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Meitham Tamar mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam, na, na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subra na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu unaopigania haki na uadilifu kote duniani. Ni ma matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum. Tarehe ishirini na mbili mfunguo tatu Dhulhija inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar, mtu aliyepata umashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitham Tamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa wasomi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam. Alisoma tafsiri ya Qurani Tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abitalib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa Mwenyezi Mungu. Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhulma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende baada ya kukatwa mikono, miguu na ulimi wake. Hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yaani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo, akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihissalam. Kwa upande wake, Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye. Katika vikao hivyo, Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini. Swahaba huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo. Baada ya Imamu ali bin Abi Talib alaihi ssalam, Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imamu Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo, Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maitham Tamar alikwenda kwa Imamu Ali, na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maitham alishangaa na kuuliza Inamaana ni kweli tukio hilo litatokea? Imamu Ali alaihi salam akasema, ndiyo, ninaapa kwa mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza. Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salam kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi ssalamu akamwambia Maitham, njoo pamoja nami ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe, yani Yazid aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhulma na ukandamizaji watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama, kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Mintarafu hiyo, watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala, na sio kutaka aradhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Beiti zake alaihim wassalam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubaidullah bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni swahaba huyo wa Imama Ali alisimama kwa ushujaa kamili, bila woga wote, mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri, pamoja na kuwa wewe ni mwirani na sio mwarabu Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali. Lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo Maitham alisema, Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu. Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi, kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Ninaapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, ninaapa kwa Mola, nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitha Mtamar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za Ahlulbeiti alayhim ussalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umayya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo, yaani Maitham Tamar, amekumbua. Ubeidullah Bni Ziyad aliamrisha Maitham akate ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe ili kwa njia hiyo kama alivyodai, awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndio hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tammar na wafanyabiashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo kaburi la Maitham Tammar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, na hasa wafuasi alaihi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maswahaba wema, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Maitham Tammar. Wassalamu alaikum warahmatullahi Maadili Bora. Ahlan wasahlan, wapenzi wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika kipindi kingine cha Maadili Bora, huku nikitumai kuwa hivi sasa mko kando ya redio zenu ili kuyategea sikio yale niliyojaaliwa kuwaandalieni kwa wiki hii. Naombe ni mwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki ambacho tutajadili matatizo ya kinafsi na hali ya kujinamia au kwa kimombo, depression. Mmoja kati ya wasikilizaji wetu ametuandikia barua akisema kuwa ingawa ana familia nzuri na yenye uchangamfu, huku kila mmoja katika familia hiyo akifanya juhudi za kuhakikisha kwamba nguzo imara za upendo na mahaba walizozisimamisha katika maisha yao ya ndoa hazilegilegi, lakini baadhi ya wakati mashinikizo ya hapa na pale ya maisha humfanya ajisikie mtu mwenye uchovu mkubwa na mwenye hali ya kujinamia. Kabla ya kumjibu msikilizaji wetu mpenzi huyo swali lake, kwanza kabisa, tungependa kueleza kuwa tatizo hili katika miaka ya hivi karibuni limekuwa likizisumbua kwa kiwango kikubwa jamii nyingi duniani. Kwa mujibu wa taarifa za shirika la afya duniani WHO, tokea mwaka 1982 magonjwa ya kinafsi na kujiinamia yametokea kuwa magonjwa yaliyozagaa kwa kiwango kikubwa katika zama hizi. Kuhusiana na suala hilo takwimu za kiwango cha uhalifu na kuharibika kwa maadili kimekuwa kikiongezeka siku hadi siku katika miaka ya hivi karibuni. Wasiwasi, hofu na hali ya kuchanganyikiwa ni mambo yanayoshuhudiwa kwa kiasi kikubwa katika nchi za magharibi. Matatizo hayo pamoja na takwimu za kutisha za mauaji, ubakaji na kujiua yanabainisha hali mbaya iliyotawala katika jamii hizo. Katika mapendekezo yaliyotolewa na shirika la afya duniani WHO imeitaja nafasi na umuhimu wa familia na likatangaza kwamba lazima familia zipatiwe mafunzo maalum ili kutoa mchango unaostahiki katika kuzuia magonjwa ya kiroho na kinafsi. Kwa upande wa dini tukufu ya Kiislamu tatizo la magonjwa ya kiroho limepatiwa ufumbuzi maalum. Uislamu unaitakidi kwamba mwanadamu daima yuko katika hali ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo, kama anavyosema Descartes, mwana falsafa wa Ulaya ya kwamba, ndani ya nafsi ya mwanadamu hakuna nafasi ya wazi zaidi ya kuwepo Mwenyezi Mungu, ikilinganishwa na ile hamu yake ya kufikia upeo usio na kikomo. Wasikilizaji wapenzi, hamu ya kutaka kufikia upeo usio na kikomo haiwezi kukinaishwa na kutoshelezwa na ladha na starehe mbalimbali mbali za kimaada za dunia, na ndiyo maana kitu chochote kile akipatacho mwanaadamu huwa hakimtoshi na wala hakimridhishi. Kwa mtazamo wa dini tukufu ya Uislamu, Uhusiano halisi uliopo kati ya mtu na nguvu zisizo na kikomo za muumba aliye na uwezo wa kila kitu ndilo jibu la kiu ya kutaka kufikia upeo usio wa kikomo aliyonayo mwanadamu, jambo ambalo hutia nguvu na mwangaza wa kimaanawi moyo na akili ya mwanadamu huyo. Imani juu ya Mwenyezi Mungu hubadilisha mtazamo mzima wa mtu kuhusiana na uhai na maisha na hupunguza wasiwasi, mashinikizo na hali ya kujiinamia inayomkabili. Imepokelewa ya kwamba siku moja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasalam aliwauliza masohaba wake ya kuwa, je, ni kujuilisheni silaha ambayo itakuokoeni na maadui zenu na kukudhaminieni riziki yenu? Masahaba wakajibu, ndiyo ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Bwanamtume sallallahu alaihi waalihi wasallam akasema: mtajeni mola wenu usiku na mchana, naombe ni dua, kwani dua ni silaha ya muumini. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maadili bora kinachoajia kutoka hapa mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ama kuhusu wewe msikilizaji wetu mpenzi, ambaye una wasiwasi juu ya suala la kutodumu na kulegalega kwa ndoa yenu, kuweni na yakini ya kwamba kama mtashikamana na kamba ya rehema za Mwenyezi Mungu na mwanga wa nuru ya imani katika maisha yenu ya kila siku, hamtokata tamaa na kuharibikiwa katika maisha yenu kutokana na, na mashinikizo na shida za maisha. Mojawapo ya njia bora kabisa ya kuwa pamoja na Mwenyezi Mungu ni kufanya ibada na kusimamisha swala. Swala ni utaji wa Mwenyezi Mungu, kuwa na matumaini na kushukuru rehma na neema za Mwenyezi Mungu, na kutekeleza faradhi hiyo ya kidini ni sawa na kuchuma maua kutoka kwenye mmea wa maarifa na imani. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam anaielezea swala kuwa ni mfano wa chemchemu ya mto unaopita mbele ya nyumba ya mumin ambaye mtu hujisafisha kwenye mto huo kila siku mara tano na kutoa uchafu na takataka zote za maovu ya ndani ya nafsi yake. Kutokana na baraka za swala, Mwenyezi Mungu amemwambia mtume wake ndani ya Qurani tukufu katika aya ya 132 suratu ya suratu Taha ya kwamba Waamrishe watu wako wasimamishe swala na mwenyewe usubiri. Kutokana na hiyo swala, leo hii sisi sote tunapaswa kujihesabu kuwa ni wasemezwa wa aya hii ya Qurani tukufu na tuitumie swala kama ngao na kimbilio la amani na utulivu wetu. Kuhusiana na jambo hilo mwanamke mmoja wa kifaransa ambaye amesilimu anasema kuwa siku moja nilikuwa nikipita njiani, nikamwona mtu mmoja katika shamba lililokuwepo kando ya njia, akiwa anaelekea upande maalum, huku akifanya vitendo na harakati mbalimbali mbali, kwa heshima na adabu maalum. Hakuwa akimwangalia mtu yoyote huku uso wake ukiwa una bashasha na unyenyekevu wa hali ya juu. Alikuwa akisimama akikaa na kuinama. Hali hiyo, ingawa sikuifahamu kuwa inamaanisha nini kwa wakati huo, lakini ilinipa utulivu katika nafsi yangu kwa kumwangalia tu mtu yule ambaye baadaye nilifahamu kuwa alikuwa akiswali, na hali hiyo ilinipelekea nami kufanya uchunguzi na baadaye kuwa Muislamu na kwa kweli swala imeniletea utulivu wa nafsi na kunikinga na wasiwasi na hali ya matatizo ya kinafsi pamoja na kiroho niliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. Nam, wasikilizaji wapenzi, hakika swala ni mahudhurio yenye kumletea utulivu wa pekee mwanaadam na kumjenga mja. Na kufikia hapo, basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo na wageni, huku nikiwatakieni kila la kheri maishani. Kwa aherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya ishirini na moja mfunguo tatu Dhulhija, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Agost mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka mia moja na kumi na tatu iliyopita sawa na tarehe 21 Dhulhija mwaka 1329 Hijiria, alifariki dunia Ayatullahi Ahund Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mmoja wa mafakihi wakubwa wa Kiislamu wa Iran. Baada ya kuhitimu elimu yake ya mwanzo, mwanazoni huyo alisoma katika vyuo mashuhuri vya kidini vya Iran na Iraq na kupata umashuhuri mkubwa katika elimu za fiqhi na usul. Akhund Khurasani alifundisha na kulea wanazuoni wakubwa na mashuhuri kama Sayid Abul Hasan Isfahani, Sayid Abul Qasim Kashani, Sayid Muhammad Taqi Khansari, Sayid Hasan Mudaris, Sheikh Abdulkarim Hairi, Mirza Husein Naini na wengine na wengi, na wengi. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni Kifayatul Usul ambacho hadi sasa ni kati ya vitabu vyenye hadhi kubwa katika somo la usulul fiqhi na kinafundishwa kwenye vyuo mbalimbali vya kidini. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita mkutano wa wakuu wa Urusi ya zamani, Marekani na Kanada na nchi za Ulaya isipokuwa Albania ulianza huko Helsinki, mji mkuu wa Finland. Mkutano huo ambao ulipewa jina la mkutano wa usalama na ushirikiano wa Ulaya ulifanyika kwa lengo la kuondoa mivutano kati ya nchi za kambi ya mashariki chini ya uongozi wa Urusi ya zamani na kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani. Na tarehe ya mosi Agosti ni siku ya kimataifa ya maziwa ya mama. Utumiaji mkubwa wa maziwa ya kopo na vyakula vya watoto vilivyotengenezwa viwandani ulikithiri sana baada ya vita vya pili vya dunia, hususan katika nchi zilizostawi, na suala hilo kuzidisha wasiwasi wa jamii ya kimataifa hivyo suala la kunyonyesha watoto kwa maziwa ya mama na kuzidisha uelewa wa umma kuhusu faida kubwa na za aina yake za maziwa ya mama kwa mtoto na katika usalama wa afya yake lilitajia kuchukuliwa hatua kubwa na za kimsingi. Kwa msingi huo shirika la afya duniani likishirikiana na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF tarehe mosi Agosti mwaka elfu moja mia tisa na tisini ziliitisha mkutano katika mji wa Florensi nchini Italia na kutia saini taarifa iliyosisitiza udharura wa kudumishwa, kutangaza na kusisitiza suala la kuwalisha watoto wadogo maziwa ya mama. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia, kuna baadhi ya maoni mliotuletea usiku huu ambayo tunapaswa tuyatupie macho kwa faida ya wasikilizaji wengine. Ya kwanza ni yake bwana Akram, anajiita Baba Akram mwenyewe wa Upanga, lakini Zanzibar, sio Upanga Dar es Salaam huko Tanzania. Yeye anatupa taarifa tu kwamba tupo nanyi Redio Tehran. Msikilizaji wetu mwingine aliyetuletea maoni yake usiku huu ni bwana Hamis Hashim Bilali. Yeye yuko Mtwara, huko huko Tanzania. Anasema Umoja wa Mataifa, hata kama wakisema Israel inakiuka haki za watu wa Palestina, hakuna jitihada zinazochukuliwa kusaidia wahanga hao madhulumu katika kwa Wapalestina. Anasema bora ukaikimya kuliko kuongea pasina kuchukua hatua za kisheria. Alafu anasema kipande cha kasida kama inawezekana, turusheni sisi wasikilizaji wa penzi, ni kizuri sana na shidi yake. Sawa bwana Hashim Bilali, tutafikisha ombi lako hilo kwa mafundi mitambo kwa ajili ya kuweza kukupatia kipande hicho cha kasida ambacho unasema kimekufurahisha sana. Maoni mengine ni yale ambayo tumeletewa na wasikilizaji wetu katika matangazo yaliyopita, lakini kutokana na muda kuwa umemalizika, sinabudi kukua geni kwa upande huo na kumalizia kwa muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Khatibzade, amesema utawala haramu wa Israel unapaswa kuacha kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran. Rashid Ghanushi, spika wa bunge lililosimamishwa la Tunisia, amesema Imarati imefadhili mapinduzi yaliyotokea nchini humo. Ripota maalumu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa huko Palestina, Michael Link, amesema mzingiro wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza unakiuka sheria za kimataifa. John Sopko, inspekta jenerali maalumu wa Marekani katika ujenzi mpya wa Afghanistan, amesema nchi hiyo haijapata ibra na funzo kutokana na makosa yake katika vita vya Afghanistan na familia za Wamarekani wausi waliowawa kwa umati katika mji wa Tulsa kwenye jimbo la Oklahoma nchini Marekani zimetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu jinai hiyo na kuchukuliwa hatua wa wahusika wa mauaji hayo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Abdul Fatah Musaidi na kuwageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.