Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummii asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Agosti mosi mwafaka na tarehe ishirini na moja Dhul Hija mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa za habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi ambacho ni cha kuarifisha wanazuoni wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya ushotweve, unaweza kutusikiliza pia kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, na vuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Nchi 14 za kiafrika zafikia na kuhutimia utawala haramu wa Israeli katika Umoja wa Afrika. Kesi za korona barani Afrika zapindukia milioni 6 na laki 6. Na muungano wa kijeshi wa Saudia waendeleza mashambulio ya anga dhidi ya Yemen pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Algeria imetangaza kuwa imeafikiana na nchi nyingine 13 kwa ajili ya kuanzisha kampeni ya kuutimua utawala haramu wa Israel katika umoja wa Afrika baada ya utawala huo ghasibu kuteuliwa hivi karibuni kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Kanali ya televisheni ya Alwaki ya Algeria imetangaza kuwa nchi hiyo imeanzisha kampeni maalum ya kuunda kundi la nchi zitakazo kataa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja wa Afrika na kwamba lengo la hatua hiyo ni kulinda misingi ya Umoja wa Afrika katika kuliunga mkono taifa la Palestina. Taarifa zaidi zinasema kuwa tayari nchi za Afrika Kusini, Tanzania, Tunisia, Eritrea, Senegal, Niger, visiwa vya Komoro, Gabon, Nigeria, Zimbabwe, Liberia na visiwa vya Ushelisheli vimetangaza kuunga mkono uamuzi huo wa Algeria. Aidha, Namibia na Algeria tayari zilishatangaza pia kulani hatua ya Umoja wa Afrika ya kuupasisha utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Ramtane Lamamra, waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, amesisitiza kuwa uamuzi huo uliochukuliwa pasina kuwekwa mashauriano ya hapo kabla baina ya nchi zote wanachama wa AU kabla ya Algeria. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, pia ilikosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Hayo yanajiri katika hali ambayo upinzani dhidi ya utawala haramu wa Israel umeendelea kuongezeka, ambapo utawala huo umepata pigo katika mashindano yanayoendelea ya Olimpiki ya Tokyo 2020 baada ya wanamichezo kutoka Algeria na Sudan kukataa kupambana na washindani kutoka Israel. Kwingineko, idadi ya kesi za ugonjwa wa COVID-19 zilizothibitishwa katika nchi za Afrika kufikia jana Jumamosi imepindukia laki sita. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu mpya za kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika kwa kifupi, Africa CDC, ambazo zinaonyesha kuwa kesi milioni sita laki sita na sabini na nane elfu za ugonjwa wa COVID 19 zimenakiliwa barani Afrika kufikia jana Jumamosi, huku idadi avifo ya vifo ikifikia laki moja na sitini na tisa elfu. Kituo hicho kimesema licha ya virusi vya korona aina ya delta vinavyoenea kwa kasi barani Afrika kama vile katika nchi nyingine duniani lakini habari njema ni kwamba wagonjwa zaidi ya laki tano kumradhi, milioni tano na laki nane wa korona wamepata afueni barani humo kwa mujibu wa Afrika CDC. Nchi zilizoathiriwa zaidi na janga la korona ni zile za kaskazini mwa bara hilo za Misri, Tunisia, Moroko na Algeria, mbali na Afrika Kusini na Ethiopia. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari ni asilimia moja tu ya watu wa bara la Afrika ndio yaliopata chanjo kamili ya Covid 19 hadi kufikia sasa, huku nchi za bara hilo zikiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chanjo hizo. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa asilimia tisini ya malengo ya chanjo ya kutoa chanjo ya virusi vya korona barani Afrika bado haijatekelezwa. Huku hayo yakiarifiwa, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa una wasiwasi kufuatia ucheleweshaji katika kupeleka misaada ya kibinadamu katika jimbo la Tigre kwa min ajili ya kukabiliana na hali mbaya inayolikumba jimbo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu kwa kifupi, OCHA, Yens Lik, amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva huko Uswisi kuwa usafirishaji na upelekaji wa misaada ya kibinadamu katika jimbo hilo ndio changamoto kubwa kwa sasa. Taarifa ya mashirika ya Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa yanakabiliwa na changamoto ya kusafirisha misaada vikiwemo vifaa na wafanyakazi katika eneo hilo na kuwa zaidi ya dola milioni mia nne thelathini zinahitajika ili kukidhi mahitaji huko Tigre hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa imesema kuwa baada ya miezi minane ya ghasia na machafuko katika jimbo la Tigre, watu milioni tano na laki mbili, ambao ni karibu asilimia tisini ya idadi ya watu wote wa jimbo hilo, wanahitaji misaada ya kibinadamu. Katika upande mwingine, baadhi ya mashirika ya misaada ya misaada ya kibinadamu yametahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu endapo misaada hiyo haitawafikia walengwa kwa wakati ufao. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanalo makujumlisha plus 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7. Tukisonga mbele msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema kuwa uamuzi wa Marekani wa kuupatia silaha mpya utawala haramu wa Israel maana yake ni kuupa baraka utawala huo ghasibu za kuendeleza hujuma na mashambulio yake dhidi ya wananchi wa Palestina. Hazem Kasim amelaani vikali himaya na uungaji mkono wa serikali ya Marekani kwa siasa za utawala ghasibu wa Israel na kusema kwamba inaonekana kuwa Washington inataka kuwafungulia njia wazayuni ya kuendeleza hujuma na vitendo vyao vya kigaidi dhidi ya taifa madhulumu la Palestina na kuwapatia silaha mpya utawala huo haramu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa kitendo cha serikali ya Marekani cha kuendelea kuwapatia silaha wazayuni wavamizi kinapelekea kushadidi mizozo na machafuko katika eneo la isha Magharibi, na wakati huo huo kuongezeka mauaji ya wa wavamizi. Kadhalika, Hazim Qasim, msemaji wa Hamas, amesisitiza kuwa mlolongo wa himaya na uungaji mkono wa kifedha na kisilaha wa Marekani kwa siasa za kivamizi za wazayuni maghasibu umeifanya Washington iwe mshirika wa jinai zinazofanywa kila uchao na wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Wakati huo huo, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema mashambulio yaliyofanywa na jeshi la utawala haramu wa kizaini wa Israel katika vita vya siku kumi na moja dhidi ya ukanda wa Ghaza yalifikia kiwango cha jinai za kivita. Na muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na utawala vamizi wa Saudi Arabia umeendelea kuyashambulia maeneo mbalimbali ya nchi maskini ya Yemen. Kanali ya televisheni ya Al Masira iliripoti jana Jumamosi kwamba katika kipindi cha saa 24 zilizopita majeshi vamizi yakiongozwa na Saudi Arabia yametekeleza mashambulio mara tatu katika kitongoji cha Al Abdiya katika mkoa wa Maarib wa katikati mwa nchi hiyo. Aidha, maeneo kadhaa katika mkoa wa Al Jauf nayo yameshambuliwa na muungano vamizi wa kijeshi wa Saudia mara mbili na kusababisha uharibifu mkubwa. Wakati huo huo, imeelezwa kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia umekiuka mara 136 usitishaji vita huko al Hudeida, ukiushambulia mji huo wa bandari kwa mizinga na silaha nzito. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, na kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea mashambulizi ya Daesh huko Iraq katika kufanikisha njama za Wamarekani. Vyombo vya habari vya Iraq Ijumaa usiku vilitangaza kuwa kundi la kigaidi la Daesh lilishambulia shughuli ya mazishi katika mji wa Yathrib kusini mwa mkoa wa Salahuddin huko kaskazini mwa Iraq. Watu saba wameuawa na wengine wa kumi na saba wamejeruhiwa katika shambulio hilo la ISIS. Baada ya shambulio hilo jeshi la Iraq lilianzisha operesheni ya kuwasaka na kuwatia mbaroni wahusika wa hujuma hiyo ya kigaidi, huku kundi la wapiganaji wa Hashdu Shabi likitoa taarifa na kutangaza kuwa tayari limetuma wapiganaji na zana za kijeshi katika eneo palipojiri shambulio la kigaidi kwa ajili ya kuvisaidia vikosi vya usalama. Kuna nukta muhimu hapa za kuashiria kuhusu kitendo hicho cha kigaidi cha Daesh. Ya kwanza ni kuwa licha ya kushindwa vibaya, kundi la Daesh huko Irak, mamluki wa kundi hilo wangali katika maeneo mbalimbali nchini humo na wanafanya hujuma na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya wananchi na taasisi za serikali za nchi hiyo. Nukta ya pili, kundi la wapiganaji wa kujitolea la wananchi wa Iraq la Hashdu Shabi ni nguzo muhimu ya mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi na limekuwa likiwalinda wananchi na taasisi za serikali ya Iraq, licha ya mashambulizi makubwa ya kipropaganda na ya kulipaka matope kundi hilo yanayofanywa na baadhi ya vyombo vya habari vya ndani na kikanda. Kwa msingi huo kundi la Hashdu Shabi linahesabiwa kuwa tegemeo kuu la wananchi wa Iraq. Nukta ya tatu ni kuwa kuibuka tena kwa kundi la Daesh na kuendelea harakati za kundi hilo likiwa limejizatiti kwa zana za kivita ni ushahidi tosha wa namna baadhi ya nchi za kieneo na kimataifa zinavyoliunga mkono kwa hali na mali kundi hilo la kigaidi. Kwa maneno mengine ni kuwa kundi hilo la kigaidi linaendelea kutumiwa kama wenzo wa kuzusha machafuko na hali ya mchafukoge huko Iraq. Na pale inapolazimu, wafadhili wa Daesh huwahamisha wanachama wa kundi hilo katika maeneo mbalimbali ya Iraq au huwaondoa nchini humo na kuwahamishia katika nchi nyingine. Nukta nne inahusu dharura wa kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani katika nchi za eneo la Asia Magharibi ikiwemo Iraq. Mustafa al Kadhimi, waziri mkuu wa Iraq, ametangaza katika safari yake ya karibuni nchini Marekani kwamba wanajeshi wa Marekani watakuwa wamerejea nchini kwao hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Inaonekana kuwa msimamo huu wa Marekani ni matokeo ya baadhi ya mashinikizo yaliyopo nchini humo dhidi ya Washington na serikali ya Iraq. Kwa maneno mengine ni kwamba Marekani inafanya kila linalowezekana kumpunguzia Alqadhim mzigo wa mashinikizo katika wakati huu wa kukaribia kufanyika uchaguzi mkuu huko nchini Iraq. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma, tunasikika kupitia kasimawimbi 99.7 Redio Maarifa, lakini Singida ni 991. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kuregea sikio sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamao wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Muhammad bin Maki, mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidu Al Lawal al aliyezaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Tulieleza kuwa Jabala amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini liliondokea kuwa kitovu cha maulama wengi wakubwa, ambapo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini, zaidi ya mamujitahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha juma hili ambacho kitatupia jicho kwa muhtasari historia maisha pamoja na mchango wa kielimu wa Sayid Haidar Amuli, arif mkubwa wa kishia na mfasiri mahiri wa Qurani tukufu wa Kiiran, hii ikiwa ni sehemu ya 23 ya mfululizo huu. Sayyid Haidara Amuli ni msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane Hijiria. Alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Alimu huyu licha ya kuwa na uwezo na taathira katika uga wa irfani ya kishia hakufahamika sana miongoni mwa watu na hata baina wasomi. Henri Corbin, mwanafalsafa mwislamu wa Kifaransa, na profesa Othman Yahya, ambao wote wawili walikuwa wahadhiri wa chuo kikuu huko nchini Ufaransa, katika miongo kadhaa iliyopita, walichapisha athari na vitabu kadhaa vya mwanazuoni huyu. Baada ya hapo tabaka la wasomi na vyo vikuu vya ulimwengu vikafahamu na kuelewa fikra na shakhsia ya Sayid Haidar Amuli ambaye alizaliwa katika mji wa Amul ulioko Mazandarani nchini Iran. Hiyo ilikuwa mwaka 720 hijiria. Sayid Haidar alizaliwa katika familia ya kisharifu Alifanikiwa kuzisoma vyema elimu rasmi katika zama hizo akiwa katika rika la ujana, kutokana na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa kile kilichojulikana kama irfani ya kishia ya maimamu kumi na mbili. Kando elimu rasmi alisoma na kujiendeleza kwa bidii katika uga wa misingi ya irfani. Pia akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alielekea katika miji ya Irani ya Isfahani na Khurasan ambayo katika zama hizo ilihesabiwa kuwa na vyuo muhimu zaidi vya kidini. Miaka mitano baadaye, Sayyid Haidar Amuli akiwa tayari ametimiza miaka ishirini na tano na kutambuliwa kama alim na mwana zuoni mkubwa alirejea mahala alipozaliwa. Umashuhuri wa elimu yake ulimfikia gavana wa Tabaristan ambaye aliamua kumwita kijana huyu mwenye uwezo wa kielimu na kumpa heshima zote baada ya kumpa wadhifa wa uwaziri. Katika zama hizo Seyid Haidar Amuli, mbali na kusifika kwa elimu na maadili mema, alikuwa na nafasi muhimu ya kijamii na maisha mazuri, na alikuwa akiishi maisha mazuri yenye kila kitu kimaada. Hata hivyo, licha kuwa na hayo yote, hakuthamini mambo hayo ya kidunia na badala yake aliona kama ni maisha machungu na yasiyo na maana yoyote. Kwa msingi huo, aliamua kuachana na yote hayo, kuanzia mali utajiri, cheo na kadhalika na kuvaa vazi lenye thamani ndogo kabisa na kufunga safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu, yaani Alkaba. Aidha alifanya ziara katika maeneo na haram za Ahlulbeiti alaihim ssalam na maeneo mengine matakatifu huko Iraq, Palestina, Makka na Madina, na kisha kuanza kipindi kipya cha maisha baada ya kukamilisha ziara hizo Alirejea Eraqi akiwa na umri wa miaka thelathini na kuamua kuishi huko. Akiwa huko alihudhuria masomo kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Fakhru lmuhaqiqin, yaani mtoto wa alama hili na maulana Nasirudini Kashani hili alimu huyu, ambaye alisoma vizuri misingi ya maarifa ya Kiislamu. Sasa akawa ameingia katika uga na medani ya amali na kufanikiwa kuzikwea vizuri daraja za malezi ya kinafsi ikhlasi, e, na nia safi aliyokuwa nayo katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, sambamba na irada imara na madhubuti ya kuacha kila kile kinachomweka mbali na dhikri na utajwa wa Mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo kwa hakika yalikuwa kama kufunguliwa mlango mmoja baada ya mwingine wa uhakika na ukweli. Sayid Haidar Amuli alikuwa akiamini kwamba usufi wa asili ni ule ambao uko mbali na fikra zilizokengeuka kuchupa mipaka au kupuuza sana mambo na ambao unaambatana na asili ya Ushia ambayo kimsingi ndio ile sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na dhuria wake, yani Ahlulbeiti alaihimussalam. Ushia wa kweli ni usufi na usufi wa kweli ni ushia, hata kama kidhahiri huenda isiwe hivyo. Kama walivyo wanazuoni wengine wakubwa kubwa, Seyida Haidara Amuli pia hakubakia nyuma katika fani ya utunzi na uandishi wa vitabu. Ameandika vitabu vingi vikiwa na malengo ya kubainisha uwepo wa pamoja baina ya ushia na usufi. Alifanya utafiti mkubwa pia katika maudhui zote mbili. Wakati itikadi ya Sayid Haidar Amuli ya kueleza ukuruba uliopo kati ya ushia na usufi ilipofahamika na maulamaa wakubwa wa kishia wa zama hizo huko Iraq, walijitokeza na kumpinga vikali. Hata hivyo, katika kuwajibu, Sayid Haidar Amuli alisema mimi ninafahamu msichokifahamu nyinyi, na juu ya kila elimu kuna elimu nyingine. Erfani ni moja ya matawi ya elimu ya Kiislamu ambayo imejengeka juu ya msingi wa maarifa ya Qorani na mafundisho ya Ahlulbeiti ssalam. Syi Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Aliweza kufungamanisha misingi ya irfani na wilaya, yaani uongozi, ili aweze kufikia lengo lake kubwa alilokuwa nalo. Alialifu na kuandika vitabu mbalimbali. Kitabu cha Jamiul Asrar ni kitabu muhimu zaidi cha Sayid Haidar ambacho kinabainisha na kuweka wazi vyanzo vilivyotumika kuelezea fikra na mitazamo yake katika kitabu hicho mwanazuoni huyo amebainisha na kuweka wazi suala muhimu kabisa, yani khatmul wilaya, yaani mwisho wa utume, na anamkosoa Ibn Arabi, msufi mkubwa ulimwengu wa Kiislamu. Hakuna taarifa za kuaminika kuhusiana na kipindi cha mwishoni mwa umri wake na hata tarehe hasa aliyoaga dunia. Baadhi wanasema kuwa hilo lilitokana na kuwa katika kipindi cha mwishoni mwa umri wake Sayyid Haidar Amuli alijitenga kabisa na jamii na kuishi maisha ya kisufi, akile ya kisufi akilea nafsi. Aidha, inasemekana kuwa aliaga dunia mwaka mia saba na tisini na mbili Hijiria, huku kukiwekwa na itilafu kuhusiana na mahala alipozikwa. Baadhi wanasema amezikwa katika mji wa Hilla huko Iraqi, huku wengine wakisema amezikwa mahala alipozaliwa, yaani Amol nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo asanteni na kwa aherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee Macho Yetu Magazetini. Gazeti la Taifa Jumapili linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki leo Agosti mosi. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno, kauli za Uhuru za tishia Raila. Katika dondoo ya habari hiyo, linaandika matamshi ya rais mnamo mwaka 2017 na 2013 dhidi ya Odinga ya mponza. Habari zingine zilizopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema Raila anavyosuka ODM na eneo la Nyanza tayari kwa 2022. Joho atuliza boli huku Shahbal na Nasir wakikabiliana. Ziara ya rais eneo la magharibi ya yumba. Hatimaye Ruto afafanua sera ya bottom up, na wazazi wa wanafunzi wa kidato cha kwanza walia shule kuwapunja. Habari hiyo ya kilio cha wazazi ndicho kimetangulizwa mbele na gazeti la Standard on Sunday toleo la mtandaoni chini ya kichwa kisemacho wazazi walalamikia karo za juu huku wanafunzi wa kidato cha kwanza wakiripoti shuleni Jumatatu. Hata hivyo habari kuu katika chapisho la leo inahusu jitihada za kinara wa ODM Raila Odinga kusaka kura kwa udi na uvumba katika eneo la Mlima Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Sunday Nation pia limetanguliza mbele habari kuhusu kinara huyo au kumhusu kinara huyo ODM nchini Kenya. Chini ya anwani isemayo siku 30 msalabani. Anwani hiyo imeambatanishwa na picha ya Udinga. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo, dozi laki nne za Covid za wasili nchini huku kesi zikiongezeka kwa kasi; Afrika Kusini yasema kupewa Israel wanachama mtazamaji hakufai katika Olimpiki; wanariadha wa Kenya Chepkoech na Kienga watinga fainali za mbio za mita alfu tatu kuruka viunzi. Kenya yawarejesha nyumbani wafungwa mia moja kumi na saba wa Ethiopia na Ethiopia yadai kuwa ya imeangamiza watu mia moja wanaoshukiwa kuwa waasi. Tuelekeze kurunzia udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Chadema kupinga kesi Amboe, ya Mboe yatangaza mbinu za kumwokoa, yatoa maelekezo kwa wanachama nchi nzima. CCM ya mshangaa Mnyika. Wanasheria wachambua msimamo wa Chadema. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo Latra yazipiga stop daladala kupandisha nauli, ujumbe wa Askofu Chilongani kuhusu chanjo ya korona, adaiwa kumua baba mzazi na kumzika kimya kimya, na kuna habari pia ya mama anayekamua lita arobaini za maziwa yake mwenyewe. Haya, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi lina habari zinazosema mikutano ya hadhara ya waziri mkuu yasitishwa Mbea, ajuza afariki dunia Moshi akiwa na miaka mia moja na sita na biashara ya ukahaba ni kaa la moto da. Chanjo zaanza rasmi mikoani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Jamvi la Habari ina kichwa kilichobeba maneno wananchi wahoji ukimya kamati ya kurekebisha tozo miamala. Pia limeandika tanzanite ghafi chini ya gramu mbili ruhusa kusafirishwa nje, na ahukumiwa miaka thelathini jela kwa kukutwa na bangi. Gazeti la Nipashe Jumapili linatupasha kwa kuandika kilichojificha hasara ATCL uongozi wa shirika waorodhesha vikwazo, Rais Samia akire. Kuna makala pia katika ukurasa wa nane wa gazeti hilo yenye anwani inayosema namna ya kuepuka wakwe na ndugu kuingilia ndoa. Haya, sijui kama itakufaa makala hiyo. Mpenze msikilizaji. gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la udondozi wetu wa magazeti Afrika mashariki hii leo. Habari kuu katika gazeti hilo inahusu mwanya mpya uliotangazwa na serikali kwa wanafunzi waliomaliza kidato cha nne wa kujiunga na vyuo vikuu. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: mgogoro wa covid, nini kinafuata baada ya kuondolewa vizuizi; madaktari watoa orodha ya machaguo ya kukabiliana na wimbi la tatu la covid; madaktari elfu moja hawana ajira licha ya uhaba wa matabibu nchini Uganda, na Uganda wapokea dozi zaidi ya laki tano na elfu themanini za chanjo ya korona kutoka China na Norway. Hii ni Redio Teheran ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema Israel haifai kwa uvumba na udi, wananyanyasa wa Palestina. Ulaya na Amerika hawasemi chochote. Tafadhali Umoja wa Nchi Huru za Afrika, tafuteni uhuru wa Palestina. Asante sana. Idris Maliya Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya, asante sana pia. Ali Jaha ukiwa Mtwara, Tanzania, anasema waalaikum salam, kaka, huu mti bado upo, nimeona katika YouTube, moja sijaelewa. Asante sana, inshallah tutauliza wataalamu wetu na inshallah watakutumia jibu. Asante sana hata hivyo kwa ujumbe wako, asante sana pia. Yahya Ali ukiwa hapo Tanga, Tanzania, anasema viongozi wa vyama vya siasa barani Afrika mnapaswa muungane ili muimarishe umoja wa vyama vya siasa barani Afrika ili kukabiliana na changamoto zilizoko katika serikali zinazotawala kwa sababu tawala zao hazifuati sheria na katiba. Afrika, Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni, ni pamoja na Rais Samia wa Tanzania apigwa chanjo ya korona huku akizindua kampeni ya nchi nzima. Nchi za Afrika zalalamikia vikali hatua ya kuiruhusu Israel kuwa mwanachama wa AU, na hatimaye mahakama Nigeria yamwachia huru Sheikh Zakzaki pamoja na matukio mengine. Karibu. Shabash, spika wa bunge la kitaifa la Zimbabwe wiki hii Ameitaja Marekani kama mwasisi chimbuko na taifa linaloongoza kwa ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Jacob Francis Mudenda, spika wa bunge la Zimbabwe, amesema hayo katika mazungumzo yake na Abbas Navazani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa serikali ya Zimbabwe amesisitiza kuwa Marekani ndio nchi inayoongoza kwa kukanyaga haki za binadamu duniani, hususan haki za watu weusi au wenye asili ya Afrika. Kadhalika ameashiria shambulio dhidi ya Kongresi ya Marekani na kubainisha kuwa kitendo hicho ni mfano wa wazi wa namna siasa za nchi hiyo ya kibeberu ni za kiwanagenzi. Aidha, spika wa bunge la Zimbabwe na Abbas na Vazani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, wamekosoa vikali vikwazo vilivyo kinyume cha sheria vya Marekani dhidi ya teheran na Harare. Wawili hao vilevile wamesisitizia haja ya kuimarisha ushirikiano katika taasisi za kimataifa, kukabiliana na maamuzi ya upande mmoja ya Marekani na kupigwa jeki jitihada za kupambana na sera ya ugaidi wa kiuchumi ya Washington. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wiki hii aliongoza zoezi la uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona nchini humo, akisema asingekuwa tayari kuhatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo hiyo kama isingekuwa salama. Rais Samia amesema hayo Jumatano hii katika uzinduzi wa kutoa chanjo hiyo kwenye hafla iliyofanyika katika Ikulu ya rais jijini Dar es Salaam. Hatua hiyo inakuja baada ya Tanzania kupokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo aina ya Johnson and Johnson wiki iliyopita zilizotolewa kupitia mpango wa Umoja wa Mataifa wa kutoa chanjo kwa nchi mbali mbalimbali wa COVAX. Hatua hiyo ya rais wa Tanzania imewatoa hofu baadhi ya wananchi wakiwemo wanasiasa na wabunge waliokuwa wanatilia shaka usalama wa chanjo zinazotolewa kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya korona. Nategemewa kama mama, kama bibi, kama mke, kama rais, kama mrijeshi mkuu, lakini nimetoka kuonyesha umma wanaonifuata nyuma, na nikijua kwamba kama rais ni mchungaji na watu wengi nyuma, na wachunga na wao wananitizama mimi kwao, nisingetoka kujihatarisha. Nimekubali kwa hiari yangu kuchanja, nikijua kwamba ndani ya mwili wangu nna chanjo kadhaa ambazo nimeishi nazo kwa miaka sitini na moja sasa hivi, toka tumezaliwa tunachanjwa BCG, sijui chanjo gani i ukizaliwa tu chwap unabandikwa nayo, mbali nyingine unazochanjwa njiani njiani, mbali tukisafiri nini, yellow fever tumechanja si chanjo zile tumechanja. Kwa hiyo mimi sioni hatari iliyoko, na baada ya wanasayansi kujiridhisha na zimekuja nchini na wanasayansi wetu nchini wamejiridhisha. Mbali na hayo, nchi za Afrika zimeendelea kulani na kukosoa kitendo cha kuidhinishwa utawala wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika. Namibia ndio nchi ya hivi punde kulalamikia vikali kitendo hicho cha kuruhusiwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika AU. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa hii, Wizara ya Uhusiano na Ushirikiano wa Kimataifa ya Namibia imesema serikali ya nchi hiyo ya kiafrika imehamakishwa na kutiwa wasiwasi kutokana na hatua ya kutambuliwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Taarifa hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu la rasia imeeleza bayana kuwa kuruhusiwa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa AU kumeenda sambamba na utawala huo kushadidisha mashinikizo na mbinyo dhidi ya wananchi madhuluma wa Palestina. Imesisitiza kuwa uamuzi huo wa kuidhinisha utawala haramu kuwa mwanachama mtazamaji wa AU unakinzana moja kwa moja na malengo na thamani za umoja huo wa kibara. Aidha, taarifa ya wizara a ya uhusiano na ushirikiano wa kimataifa ya Namibia imeashiria kuhusu uungaji mkono wa nchi hiyo ya kiafrika kwa wananchi madhulumu wa Palestina mkabala wa utawala ghasibu wa Israel. Kadhalika, wiki hii serikali ya Afrika Kusini imepinga vikali kitendo cha kutambuliwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa EU. Serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa uamuzi huo si wa kiadilifu na wala hauwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile. Hatua hiyo ya Afrika Kusini inafuatia uamuzi wa Algeria ambayo pia imekosoa vikali hatua hiyo ya EU ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Taarifa iliyotolewa wiki hii na Wizara ya Mashauri ya kigeni Algeria imesema kuwa hatua hiyo haikubaliki, na kwamba uamuzi huo umechukuliwa pasi na kuwekwa mashauriano ya hapo kabla baina ya nchi zote wanachama wa Umoja wa Afrika. Wiki hii furaha, nderemo, vifijo na sherehe zilishamiri katika baadhi ya miji ya Nigeria kufuatia kutangazwa habari ya kuachiwa huru kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo Shekh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake. Televisheni ya Al Alam imetangaza kuwa wananchi wa Islamu katika majimbo ya miji ya Zaria, Kano, Bauchi, Kasina, Gombi na Borno huko kaskazini mwa nchi walimiminika kwenye mitaa na barabara za miji hiyo kusherehekea kuachiwa huru Shekh Zakzaki pamoja na mkewe, ambapo waliwekwa gerezani kwa muda wa takriban miaka sita pasi na kupatikana na hatia ya kosa lolote. Siku ya Jumatano, Shekh Zakzaki na mke wake waliachiwa huru baada ya kuwekwa jela kwa muda wa miaka sita katika hali na mazingira ya kikatili na kinyama. Shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa Desemba 13 mwaka 2015 katika shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya Huseinia iliyoko katika mji wa Zaria. Siku hiyo aliyokamatwa Shekh Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliofyatulia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye Huseinia hiyo na nyumba yake na kuwaua shahidi mamia kadhaa, miongoni mwao wakiwemo wana watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo. Na jeshi la Rwanda kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji limetangaza kuwaua magaidi kumi na wanne katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado, wiki tatu baada ya nchi hiyo kutuma kikosi cha askari na polisi elfu moja. Rwanda pia imekanusha taarifa kwamba ilituma kikosi hicho ili kulinda usalama wa miradi ya mataifa makubwa ya kigeni. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Rwanda kulizungumzia swala hilo wiki tatu baada ya kutuma kikosi chake huko nchini Msumbiji. Waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akiwa pamoja na msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Ruivanga wamefanya mkutano na waandishi katika makao makuu ya wizara hiyo mjini Kigali na kutoa maelezo ya kina juu ya harakati nzima za jeshi la Rwanda huko Msumbiji. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rivanga amesema kati ya tarehe 24 na 28 mwezi huu, tulifanya operesheni katika maeneo ya Awase. Magaidi wanne waliuawa na silaha kadhaa zilikamatwa na madawa. Baadaye tuliua pia magaidi wengine wawili waliokuwa kwenye pikipiki. Tarehe 26 tena katika eneo lile lile la Awase tuliwaua magaidi wengine watano na wakamata silaha nyingine kadhaa. Tarehe ishirini na nane walitushambulia katika ngome yetu, lakini tulimua gaidi mmoja, lakini tulipokuwa tukimpeleka mwenzetu hospitalini aliyekuwa ameumia, magaidi hao walituvamia. Naweza kusema kwamba tumekwisha yakamata maeneo yote tuliyokwisha fanya mapambano. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda amekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba jeshi la nchi hiyo lilikwenda nchini Msumbiji kulinda masilahi ya mataifa makubwa ya kigeni amesema, Msumbiji na Rwanda kwa kawaida zina mikataba ya ushirikiano katika mambo mbalimbali yakiwemo ya kiusalama, na Msumbiji ndiyo iliyoomba Rwanda kutoa msaada wa kijeshi kupambana na magaidi hao katika eneo la Cabo Delgado. Na habari hiyo ya kiusalama, mpenzi msikilizaji, ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Kemola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya ishirini na moja mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Agost mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka 113 iliyopita sawa na tarehe 21 dhulhija mwaka 1329 hijria, alifariki dunia Ayatullahi Ahund Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mmoja wa mafakihi wakubwa wa Kiislamu wa Iran. Baada ya kuhitimu elimu yake ya mwanzo, mwanazoni huyo alisoma katika vyuo mashuhuri vya kidini vya Iran na Iraq na kupata umashuhuri mkubwa katika elimu za fiqhi na usul. Ahund Khurasani alifundisha na kulea wanazuoni wakubwa na mashuhuri kama Sayid Abul Hasan Isfahani, Sayid Abul Qasim Kashani, Sayid Muhammad Taqi Khansari, Sayid Hasan Mudaris, Shekh Abdul Karim Hairi, Mirza Husein Naini na wengine na wengi, na wengi. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni Kifayatul Usul, ambacho hadi sasa ni kati ya vitabu vyenye hadhi kubwa katika somo la usulul fiqhi na kinafundishwa kwenye vyuo mbalimbali vya kidini. Katika siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, mkutano wa wakuu wa Urusi ya zamani, Marekani na Canada na nchi za Ulaya isipokuwa Albania ulianza huko Helsinki, mji mkuu wa Finland. Mkutano huo ambao ulipewa jina la mkutano wa usalama na ushirikiano wa Ulaya ulifanyika kwa lengo la kuondoa mivutano kati ya nchi za kambi ya mashariki chini ya uongozi wa Urusi ya zamani na kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani. Na tarehe ya mosi Agosti ni siku ya kimataifa ya maziwa ya mama. Utumiaji mkubwa wa maziwa ya kopo na vyakula vya watoto vilivyotengenezwa viwandani ulikithiri sana baada ya vita vya pili vya dunia, hususan katika nchi zilizostawi, na suala hilo kuzidisha wasiwasi wa jamii ya kimataifa na hivyo suala la kunyonyesha watoto kwa maziwa ya mama na kuzidisha uelewa wa umma kuhusu faida kubwa na za aina yake za maziwa ya mama kwa mtoto na katika usalama wa afya yake lilitajia kuchukuliwa hatua kubwa na za kimsingi. Kwa msingi huo shirika la Afya Duniani likishirikiana na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF tarehe mosi Agosti mwaka 1990 Ziliitisha mkutano katika mji wa Florensi nchini Italia na kutia saini taarifa iliyosisitiza udharura wa kudumishwa kutangaza na kusisitiza suala la kuwalisha watoto wadogo maziwa ya mama. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sharali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema: baada ya salam, jamii ya kimataifa waadilifu tu, tunawambia dunia na taasisi za kimataifa, Uzayuni ni apatheida ilibaki duniani na yenye kutukosesha amani. Anasema uhusiano na uzayuni ni udhihirisho maadili ya kibinadamu kuondoka kwenye nyuso za wanadamu. Anasema uzayuni, wahabi, islamofobia, ubaguzi ndio fitna na kutuondoshea amani duniani. Asante sana Sherali, ukiwa hapo Da. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa, mpenzi msikilizaji, kutokana kutoka na ufinya wakati ni kutoka kwake Profesa Ali Magema akiwa Madina Tuzahara Tanzania anasema anasema yuko Tanga Tanzania mtaa wa Madina Tuzahara anasema Zarif amwandikia barua katibu mkuu wa UN kueleza jinsi Marekani na wa magharibi walivyoihalifu ahadi. Asante sana kwa ujumbe huo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja, ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Algeria imetangaza kuwa imeafikiana na nchi nyingine kumi na tatu kwa ajili ya kuanzisha kampeni ya kutimua utawala haramu wa Israel katika Umoja wa Mataifa baada ya utawala huo ghasibu kuteuliwa hivi karibuni kuwa mwanachama mtazamaji katika umoja huo. Idadi ya kesi za ugonjwa wa Covid-19 au corona zilizothibitishwa katika nchi za Afrika kufikia jana Jumamosi imepindukia laki sita, uh, milioni sita na laki sita mbali na vifo laki moja na sitini na tisa elfu Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa na wasiwasi kufuatia ucheleweshaji katika kupeleka misaada ya kibinadamu jimboni Tigre kwa mina ajili ya kukabiliana na hali mbaya inayolikumba eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa uamuzi wa Marekani wa kuupatia silaha mpya utawala haramu wa Israel maana yake ni kuupa baraka utawala huo ghasibu za kuendeleza hujuma na mashambulio yake dhidi ya wananchi wa wa Palestina. Na muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na utawala wa vamizi wa Israel, utawala wa vamizi wa Saudi Arabia, kumradhi, umeendelea kuyashambulia maeneo mbalimbali ya nchi maskini ya Yemen. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi Agosti mosi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa shani na fahari kubwa, mpenzi msikilizaji, kuandamana nawe sako kwa bako tangia awali hadi tamato ya matangazo, na vile vile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane tena inshaallah katika matangazo yetu ya mchana na kwa heri kwa sasa.