Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo, amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa redio Tehran ikiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha mchango maulama wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na Afrika Wiki Hii na bila kusahau makala ya Leo Katika Historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kutembelea pia katika mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter, na vilevile vile kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Mpenzi msikilizaji wa redio Teherani, kumbuka matangazo haya husikika pia asubuhi na mchana, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi wa Hamas huandikia barua Umoja wa Afrika kulalamikia Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa AU. Balozi Barmaki asema Iran na Kenya ziko katika mkondo wa kustawisha uhusiano wa kiuchumi. A Human Rights Watch yasema jeshi la Myanmar limetenda jinai dhidi ya binadamu na UNICEF yasema zaidi ya watoto laki moja wa Tigray, Ethiopia hatarini kupoteza maisha. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amemwandikia barua Musa Faki, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, akilalamikia hatua ya umoja huo ya kuteua utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Katika barua yake hiyo Ismail Hania, sambamba na kupongeza misimamo ya kihistoria ya Umoja wa Afrika katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, ameshangazwa mno na uamuzi wa umoja huo wa kuteua utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja wa Afrika. Sehemu nyingine ya barua ya mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina kwa Musa Faki, mkuu wa kamisheni ya umoja wa Afrika, inasema, umoja wa Afrika wenye historia ya kongwe daima umekuwa ukiunga mkono haki za Waafrika za kujiainishia mambo yao na kuwa na uhuru na mamlaka ya kujitawala na umekuwa pamoja na wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi na ugaidi, lakini uamuzi wa hivi karibuni wa kuifanya Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa jumuiya hiyo unakinzana wazi kabisa na thamani na misingi ya umoja wa Afrika. Kadhalika, Ismail Hania amesisitiza kuwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina na wananchi wa Palestina kwa ujumla wanalalamikia na kulaani vikali uamuzi huo wa umoja wa Afrika. Hatua ya umoja wa Afrika ya kuiteua Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo wenye makao yake makuu mjini Adis Ababa, Ethiopia, imeendelea kulalamikiwa hata na nchi wanachama wa jumuiya hiyo kubwa zaidi barani Afrika, ambapo Algeria, Afrika Kusini na Namibia zimejitokeza na kulalamikia vikali uamuzi huo. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Nairobi, Kenya, amesema kuwa Kenya ni nchi muhimu sana kwa Iran na kusisitiza kwamba siku zote kumekuwa kukifanyika juhudi za kuhakikisha uhusiano wa pande mbili unakuwa na kuchukua wigo mpana zaidi. Dr. Jafar Barmaki amesema hayo katika mahojiano maalum na shirika la habari la Iran Press na kusema kuwa Kenya ikiwa moja ya nchi muhimu katika ukanda wa Afrika Mashariki inahesabiwa kuwa lango la kuingilia barani Afrika na kwamba kuwa na uhusiano na nchi hii ni jambo lenye umuhimu katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Kenya ameongeza kuwa mwaka huu ni mwaka wa 50 wa uhusiano wa kidiplomasia na Kenya na kwamba ubalozi wa Iran mjini Nairobi utafanya sherehe maalum kwa ajili ya kumbukumbu kumbu hii. Balozi Marmaki kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina uhusiano na ushirikiano na Kenya katika nyanja mbalimbali, ambapo katika uga wa uchumi kwa mara ya kwanza kumeanzishwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na hivyo kuandaa uwanja wa kuweko bidhaa za Iran katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Aidha amesema katika kipindi cha miaka miwili iliyopita Kenya imekuwa mshirika wa pili wa kibiashara wa Iran barani Afrika na kwamba kuna matumaini huko mbeleni, uhusiano wa Teherani na Nairobi utakuwa na kuimarika zaidi na zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa jeshi la Myanmar limetenda jinai dhidi ya binadam tangu lilipofanya mapinduzi na kutwaa madaraka ya nchi miezi sita iliyopita. Taarifa ya shirika la Human Rights Watch imesema jeshi la Myanmar limefanya mauaji, mateso na ukandamizaji dhidi ya waandamanaji wanaopinga hatua ya jeshi ya kutwaa madaraka ya nchi kwa nguvu. Brad Adams mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kanda Asia amesema hakuna mazungumzo o huku damu ikiendelea kumwagwa. Aidha amesema vitendo vya jeshi la Myanmar ni ukiukaji wa wa wazi wa haki za binadamu na ni jinai dhidi ya binadamu na kwamba wahusika wanapaswa kushtakiwa. Hivi karibuni kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilitangaza kuwa watoto wasiopungua 75 wameuawa nchini Myanmar na watu wapatao elfu moja wanashikiliwa wa kizuizini tangu jeshi la nchi hiyo lilipotwaa kwa nguvu madaraka ya nchi miezi kadhaa iliyopita. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint, na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai yake ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana 2020 ambapo kwa mujibu wa matokeo chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aun Sansuki kiliibuka na ushindi. Rais Kais Saied wa Tunisia ametangaza kuwa yeye siyo dikteta na kwamba hatua alizochukua hivi karibuni nchini humo haziwezi kuhesabiwa kuwa ni mapinduzi. Rais Kais Said ambaye hivi sasa anaandamwa na, na mashinikizo ya ndani na ya nje baada ya kuwatimua kazi mawaziri kadhaa akiwemo waziri mkuu na kusimamisha shughuli za bunge, amesema hakuna dikteta yoyote kwa sasa nchini humo, uhuru wa kutoa maoni katika nchi hiyo umedhaminiwa na kwamba hakuna ukomeshaji mambo wowote unaofanyika dhidi ya uhuru wa watu. Rais wa Tunisia amesisitiza kuwa ni lazima fedha na mali za nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika zilizoporwa zirejeshwe, kwani kuna mabilioni ya dola yaliyoporwa ambayo ni mali ya wananchi. Jumapili iliyopita, rais Kais Saied alichukua hatua ya kushitukiza ya kumfuta kazi spika wa bunge na waziri mkuu wa nchi hiyo na kudhibiti madaraka yote ya nchi wapinzani wake wameitafsiri hatua hiyo kuwa ni mapinduzi baridi aliyofanya kwa kushirikiana na jeshi la nchi hiyo spika wa bunge la Tunisia Rashid Ghanouchi amesema hatua iliyochukuliwa na Rais Said ni mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba ya nchi pamoja na uhuru wa taifa. Hadi sasa, mito mbalimbali imetolewa mbali na ingali inaendelea kutolewa kieneo na kimataifa, ya kutaka mgogoro na taharuki hiyo ya kisiasa iliyotokea Tunisia itatuliwe kwa njia ya mazungumzo na kuzuia kuitumbukiza nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika katika vurugu na machafuko. Na zaidi ya watoto laki moja katika jimbo la Tigray la Ethiopia, eneo la mapigano, wako katika hatari ya lishe inayohatarisha maisha katika miezi kumi na mbili ijayo. Hayo yameelezwa na msemaji wa mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ambaye amebainisha kwamba hali ya watoto katika jimbo hilo ni mbaya. Marhisa Mercado akirudi kutoka Tigre amebaini kwamba mmoja kati ya wanawake wawili wajawazito au wanaonyonyesha wanakabiliwa na utapiamlo mkali na kuwafanya wao na watoto wao kuathirika zaidi na magonjwa. Hofu yetu mbaya juu ya afya ya watoto katika jimbo la Tigre lenye migogoro kaskazini mwa Ethiopia imethibitishwa amesema, katika mkutano wa Umoja wa Mataifa huko Geneva, Uswisi. Kadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa hakukuwa na makadirio ya vifo na ametoa wito kwa nchi mbalimbali kutoa misaada ya kibinadamu bila kizuizi na misaada hiyo iweze kuwafikia walengwa katika eneo hilo. Wakati huo huo, Filippo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR amesema kuwa na wasiwasi mkubwa juu ya hali ya wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Tigre nchini Ethiopia. Serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya eneo la Tigre Novemba mwaka jana, kwa madai kuwa wapiganaji wa harakati wa ukombozi wa watu wa Tigre, TPLF kwa kifupi, wamelishambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hadi sasa mapigano hayo yamewalazimisha ya watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu ya ukosefu wa chakula. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa sasa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho barua ya Iran kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Marekani haijatekeleza majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA Serikali ya Marekani hadi sasa haijatekeleza majukumu yake ndani ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA kinyume na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Hayo yameelezwa na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dkt Muhammad Jawad Dharif katika barua yake aliyomtumia Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa sita tangu kupitishwa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo ameorodhesha ukengeukaji wa nchi za magharibi wa makubaliano hayo na kuusajili kama ushahidi na waraka rasmi katika sekretariati ya Umoja wa Mataifa. Makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalisainiwa Julai 2015 baada ya miaka 13 mazungumzo yavute ni kuvute. Baada ya wiki moja, mapatano hayo yalipasishwa rasmi kupitia azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mapatano hayo yameainisha wazi majukumu yanayopaswa kutekelezwa na kila upande katika fremu ya azimio hilo la baraza la usalama. Hata hivyo rais wa Marekani aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais uliopita Donald Trump tarehe 8 Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane alitangaza rasmi kuiondoa nchi hiyo katika mapatano haya ya kimataifa. Utawala wa rais Joe Biden pia bado haujatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA. Akizungumza Jumatano iliyopita katika kikao chake cha mwisho na rais na viongozi wa serikali ya awamu ya kumi na mbili, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema Wamarekani hutoa ahadi tupu kuwa wataondoa vikwazo dhidi ya Iran, lakini hawajaviondoa na wala hawataviondoa. Isitoshe, wanatoa sharti kwamba lazima mwongeze kwenye mazungumzo hayo kipengee kinachosema kwamba baadaye tutajadili baadhi ya mambo, la sivyo hatutafikia mapatano. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliongeza kusema kuwa kwa kuongeza sentesi hiyo, wanataka kujipa kisingizio cha baadaye kuingilia mapatano ya nyuklia ya JCPOA, makombora Iran na masuala mengine ya kieneo. Katika miongo ya hivi karibuni Marekani imedhihirisha kuwa si nchi inayoweza kuheshimu makubaliano yoyote ya kimataifa. Mapatano ya nyuklia pia hayakusalimika na mienendo hiyo miovu ya Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hivi karibuni na katika ripoti yake ya kumi na sita alieleza kwamba anatiwa wasiwasi na mchakato wa utekelezaji wa azimio nambari 2231 la baraza la usalama, na kuitaka Washington kuiondolea Iran vikwazo. Naye Mikhail Olianov, mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa huko Vienna, Austria, Ijumaa jana alikumbusha katika ukurasa wake wa Twira kwamba lengo kuu pekee la mazungumzo ya Vienna ni kuhuisha mapatano ya JCPOA. Ukiukaji wa mapatano ya JCPOA yenye umri wa miaka sita tangu kupasishwa azimio nambari 2231 umefikia kiwango cha tahadhari. Kwa sasa Marekani haijakidhi matakwa ya Iran kwa mujibu wa vipengee vya makubaliano hayo ya kuondoa vikwazo vyote vilivyowekwa wakati wa utawala wa rais Trump. Ni dhahiri shahiri kwamba Wamarekani hawako tayari kuondoa kikamilifu vikwazo dhidi ya Iran na kutoa hakikisho kwamba haitakariri hatua na misimamo yake sawa na ile ya serikali iliyotangulia kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Vilevile, Marekani haiko tayari kukubali ukweli kwamba matatizo ya sasa yamesababishwa na hatua na misimamo yake isiyo ya kimantiki na matakwa yake ya kujitanua na ya upande mmoja. Kazim Gharibabadi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi za kimataifa huko Vienna, Austria, anasema Marekani na nchi za Magharibi kwa ujumla zilikuwa zikitaka kutimiza malengo yao katika mazungumzo hayo na jambo hilo linaonyesha jinsi nchi hizo zinavyotazama mapatano hayo ya nyuklia kama ngazi ya kupitia na kuingilia masuala mengine yasiyo na mfungamano wote na kadhia hiyo, kama masuala ya kieneo na uwezo wa makombora ya Iran. Barua ya Irani kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kumbukumbu ya kutimia mwaka wa sita tangu kupasishwa azimio nambari 2231 kwa hakika inakumbusha irada na azma ya Tehran Yaku ya kuyalinda mapatano ya JCPOA. JCPOA ni mapatano yaliyofikiwa na pande kadhaa, kwa msingi huo haitarajiwe kuwa yatakuwa na matunda kuridhisha iwapo yatatekelezwa na upande mmoja. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kurejea sikio sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamao wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Muhammad bin Maki, mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidu al Lawal al, aliyezaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Tulieleza kuwa Jabal Amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini liliondokea kuwa kitovu cha maulama wengi wakubwa, ambapo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini, zaidi ya mamujitahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha juma hili ambacho kitatupia jicho kwa muhtasari historia, maisha pamoja na mchango wa kielimu wa Sayid Haidar Amuli, arif mkubwa wa kishia na mfasiri mahiri wa Qurani tukufu wa Kiiran, hii ikiwa ni sehemu ya 23 ya mfululizo huu. Sayid Haidara Amuli ni msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane Hijiria. Alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Alimu huyu licha ya kuwa na uwezo na taathira katika uga wa irfani ya kishia Hakufahamika sana miongoni mwa watu na hata baina wasomi. Henry Corbin, mwana falsafa mwislamu wa Kifaransa, na Profesa Othman Yahya, ambao wote wawili walikuwa wahadhiri wa chuo kikuu huko nchini Ufaransa, katika miongo kadhaa iliyopita, walichapisha athari na vitabu kadhaa vya mwanazuoni huyu. Baada ya hapo tabaka la wasomi na vyuo vikuu vya ulimwengu vikafahamu na kuelewa fikra na shakhsia ya Sayid Haidar Amuli ambaye alizaliwa katika mji wa Amul ulioko Mazandarani nchini Iran. Hiyo ilikuwa mwaka 720 hijiria. Sayid Haidar alizaliwa katika familia ya kisharifu alifanikiwa kuzisoma vema elimu rasmi katika zama hizo akiwa katika rika la ujana kutokana na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa kile kilichojulikana kama irfani ya kishia ya maimamu kumi na mbili kando ya elimu rasmi alisoma na kujiendeleza kwa bidii katika uga wa misingi ya irfani pia akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu alielekea katika miji ya irani ya isfahani na khurasan ambayo katika zama hizo ilihesabiwa kuwa na vyuo muhimu zaidi vya kidini. Miaka mitano baadaye, Sayyid Haidar Amuli akiwa tayari ametimiza miaka ishirini na tano na kutambuliwa kama alim na mwana zuoni mkubwa, alirejea mahala alipozaliwa. Umashuhuri wa elimu yake ulimfikia gavana wa Tabaristan ambaye aliamua kumwita kijana huyu mwenye uwezo wa kielimu na kumpa heshima zote baada ya kumpa wadhifa wa uwaziri Zama hizo Sayyid Haidara Amuli, mbali na kusifika kwa elimu na maadili mema, alikuwa na nafasi muhimu ya kijamii na maisha mazuri, na alikuwa akiishi maisha mazuri yenye kila kitu kimaada. Hata hivyo, licha kuwa na hayo yote, hakuthamini mambo haya ya kidunia na badala yake aliona kama ni maisha machungu na yasiyo na maana yoyote. Kwa msingi huo, aliamua kuachana na yote hayo kuanzia mali, utajiri, cheo na kadhalika, na kuvaa vazi lenye thamani ndogo kabisa na kufunga safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu yaani Alkaba. Aidha, alifanya ziara katika maeneo na haram za Ahlulbeiti alaihimussalam, na maeneo mengine matakatifu huko Iraq, Palestina, Makka na Madina, na kisha kuanza kipindi kipya cha maisha baada ya kukamilisha ziara hizo alirejea Iraq akiwa na umri wa miaka thelathini na kuamua kuishi huko. Akiwa huko alihudhuria masomo kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Fakhru lmuhaqiqin, yaani mtoto wa alama hili na maulana Nasirudini Kashani. Hili alimu huyu ambaye alisoma vizuri misingi ya maarifa ya Kiislamu, sasa akawa ameingia katika uga na medani ya amali na kufanikiwa kuzikwea vizuri daraja za malezi ya kinafsi ikhlasi e na nia safi aliyokuwa nayo katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu sambamba na irada imara na madhubuti ya kuacha kila kile kinachomweka mbali na dhikri na utajwa wa Mwenyezi Mungu ni mambo ambayo kwa hakika yalikuwa kama kufunguliwa mlango mmoja baada ya mwingine wa uhakika na ukweli Wasayid Haidar Amuli alikuwa akiamini kwamba usufi wa asili ni ule ambao uko mbali na fikra zilizokengeuka kuchupa mipaka au kupuuza sana mambo, na ambao unaambatana na asili ya ushia ambao kimsingi ndio ile sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na dhuria ya wake, yani Ahlulbeiti alaihim ssalam. Ushia wa kweli ni usufi na usufi wa kweli ni ushia, hata kama kidhahiri huenda isiwe hivyo. Kama walivyo wanazuoni wengine wakubwa, Seyida Haidara Amuli pia hakubakia nyuma katika fani ya utunzi na uandishi wa vitabu. Ameandika vitabu vingi vikiwa na malengo ya kubainisha uwepo wa pamoja baina ya ushia na usufi. Alifanya utafiti mkubwa pia katika maudhui zote mbili. Wakati itikadi ya Sayid Haidar Amuli ya kueleza ukuruba uliopo kati ya ushia na usufi ilipofahamika na maulamaa wakubwa wa kishia wa zama hizo huko Iraq, walijitokeza na kumpinga vikali. Hata hivyo, katika kuwajibu, Sayid Haidar Amuli alisema, mimi ninafahamu msichokifahamu nyinyi, na juu ya kila elimu kuna elimu nyingine. Irfani ni moja ya matawi ya elimu ya Kiislamu ambayo imejengeka juu ya msingi wa maarifa ya Qurani na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim salam. Sayid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim salam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Aliweza kufungamanisha misingi ya irfani na wilaya, yaani uongozi, ili aweze kufikia lengo lake kubwa alilokuwa nalo. Alialifu na kuandika vitabu mbalimbali mbali. Kitabu cha Jamiul Asrar ni kitabu muhimu zaidi cha Sayid Haidar ambacho kinabainisha na kuweka wazi vyanzo vilivyotumika kuelezea fikra na mitazamo yake katika kitabu hicho mwanazuoni huyo amebainisha na kuweka wazi suala muhimu kabisa, yani khatmul wilaya, yaani mwisho wa utume, na anamkosoa Ibn Arabi, msufi mkubwa ulimwengu wa Kiislamu. Hakuna taarifa za kuaminika kuhusiana na kipindi cha mwishoni mwa umri wake na hata tarehe hasa aliyoaga dunia. Baadhi wanasema kuwa hilo lilitokana na kuwa katika kipindi cha mwishoni mwa umri wake Sayyid Haidar Amuli alijitenga kabisa na jamii na kuishi maisha ya kisufi, akile ya kisufi akilea nafsi. Aidha, inasemekana kuwa aliaga dunia mwaka mia saba na tisini na mbili Hijiria, huku kukiwekwa na itilafu kuhusiana na mahala alipozikwa. Baadhi wanasema amezikwa katika mji wa Hilla huko Iraqi, huku wengine wakisema amezikwa mahala alipozaliwa yaani Amol nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni, ni pamoja na Rais Samia wa Tanzania apigwa chanjo ya korona huku akizindua kampeni ya nchi nzima; nchi za Afrika zalalamikia vikali hatua ya kuiruhusu Israel kuwa mwanachama wa AU na hatimaye mahakama Nigeria yamwachia huru Sheikh Zakzaki pamoja na matukio mengine. Karibu. Shabash. Spika wa bunge la kitaifa la Zimbabwe wiki hii ameitaja Marekani kama mwasisi, chimbuko na taifa linaloongoza kwa ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Jacob Francis Mudenda, spika wa bunge la Zimbabwe, amesema hayo katika mazungumzo yake na Abbas Navazani, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika afisa huyo wa ngazi ya juu wa serikali ya Zimbabwe amesisitiza kuwa Marekani ndiyo nchi inayoongoza kwa kukanyaga haki za binadamu duniani, hususan haki za watu weusi au wenye asili Afrika. Kadhalika ameashiria shambulio dhidi ya kongresi ya Marekani na kubainisha kuwa kitendo hicho ni mfano wa wazi wa namna siasa za nchi hiyo ya kibeberu ni za kiwanagenzi. Aidha, spika wa bunge la Zimbabwe na Abbas Navazani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, wamekosoa vikali vikwazo vilivyo kinyume cha sheria vya Marekani dhidi ya Teheran na Harare. Wawili hao vilevile wamesisitizia haja ya kuimarisha ushirikiano katika taasisi za kimataifa kukabiliana na maamuzi ya upande mmoja ya Marekani na kupigwa jeki jitihada za kupambana na sera ya ugaidi wa kiuchumi ya Washington. rais samia suluhu hassan wa jamhuri ya muungano wa tanzania wiki hii aliongoza zoezi la uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona nchini humo akisema asingekuwa tayari kuhatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo hiyo kama isingekuwa salama rais samia amesema hayo jumatano hii katika uzinduzi wa kutoa chanjo hiyo kwenye hafla iliyofanyika katika ikulu ya rais jijini dar es salaam hatua hiyo inakuja baada ya tanzania kupokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo aina ya Johnson and Johnson wiki iliyopita zilizotolewa kupitia mpango wa Umoja wa Mataifa wa kutoa chanjo kwa nchi mbali mbalimbali wa COVAX. Hatua hiyo ya rais wa Tanzania imewatoa hofu baadhi ya wananchi wakiwemo wanasiasa na wabunge waliokuwa wanatilia shaka usalama wa chanjo zinazotolewa kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya corona. Nategemewa kama mama kama bibi kama mke kama rais kama amiri jeshi mkuu, lakini nimetoka kuonesha umma wanaonifuata nyuma, na nikijua kwamba kama rais ni mchungaji na watu wengi nyuma na wachunga na wao wananitazama mimi kwao, nisingetoka kujihatarisha. Nimekubali kwa hiari yangu kuchanja nikijua kwamba ndani ya mwili wangu nna chanjo kadhaa ambazo nimeishi nazo. Kwa miaka sitini na moja sasa hivi toka tumezaliwa tunachanjwa BCG, sijui chanjo gani ile ukizaliwa tu chwap, unabandikwa nayo, mbali nyingine unazochanjwa njiani njiani, mbali tukisafiri nini, yellow fever tumechanja, si chanjo zile tumechanja. Kwa hiyo mimi sioni hatari iliyoko, na baada ya wanasayansi kujiridhisha na zimekuja nchini na wanasayansi wetu nchini wamejiridhisha, mbali na hayo, nchi za Afrika zimeendelea kulani na kukosoa kitendo cha kuidhinishwa utawala wa kizayuni wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika. Namibia ndio nchi hivi punde kulalamikia vikali kitendo hicho cha kuruhusiwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika AU. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa hii, wizara ya uhusiano na ushirikiano wa kimataifa ya Namibia imesema serikali ya nchi hiyo ya kiafrika imehamakishwa na kutiwa wasiwasi kutokana na hatua ya kutambuliwa utawala haramu wa Israel wa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Taarifa hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu la rasia, imeeleza bayana kuwa kuruhusiwa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa AU kumeenda sambamba na utawala huo kushadidisha mashinikizo na mbinyo dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Imesisitiza kuwa uamuzi huo wa kuidhinisha utawala haramu kuwa mwanachama mtazamaji wa AU unakinzana moja kwa moja na malengo na thamani za umoja huo wa kibara. Aidha, taarifa ya Wizara ya Uhusiano na Ushirikiano wa Kimataifa ya Namibia imeashiria kuhusu uungaji mkono wa nchi hiyo ya Kiafrika kwa wananchi madhuluma wa Palestina mkabala wa utawala ghasibu wa Israel. Kadhalika, wiki hii serikali ya Afrika Kusini imepinga vikali kitendo cha kutambuliwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji wa AU. Serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa uamuzi huo si wa kiadilifu na wala hauwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile. Hatua hiyo ya Afrika Kusini inafuatia uamuzi wa Algeria, ambayo pia imekosoa vikali hatua hiyo ya AU ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Taarifa iliyotolewa wiki hii na Wizara ya Mashauri ya kigeni Algeria, imesema kuwa hatua hiyo haikubaliki na kwamba uamuzi huo umechukuliwa pasi na kuwekwa mashauriano ya hapo kabla baina ya nchi zote wanachama wa Umoja wa Afrika. Wiki hii furaha, nderemo, vifijo na sherehe zilishamiri katika baadhi ya miji ya Nigeria kufuatia kutangazwa habari ya kuachiwa huru kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo Shekh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake. Televisheni ya Alalam imetangaza kuwa wananchi Waislamu katika majimbo ya miji ya Zaria, Kano, Bauchi, Kasina, Gombi na Borno huko kaskazini mwa nchi walimiminika kwenye mitaa na barabara za miji hiyo kusherehekea kuachiwa huru Sheikh Zakzaki pamoja na mkewe, ambapo waliwekwa gerezani kwa muda wa takriban miaka sita pasina kupatikana na hatia ya kosa lolote. Siku ya Jumatano, Sheikh Zakzaki na mke wake waliachiwa huru baada ya kuwekwa jela kwa muda wa miaka sita katika hali na mazingira ya kikatili na kinyama. Shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa Desemba 13, 2015 katika shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya Huseinia iliyoko katika mji wa Zaria. Siku hiyo aliyokamatwa Shekh Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliofyatulia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye Huseinia hiyo na nyumba yake na kuwaua shahidi mamia kadhaa miongoni mwao wakiwemo wana watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo na jeshi la rwanda kwa ushirikiano na jeshi la msumbiji limetangaza kuwaua magaidi kumi na wanne katika jimbo la kaskazini mwa msumbiji la cabo delgado wiki tatu baada ya nchi hiyo kutuma kikosi cha askari na polisi elfu moja rwanda pia imekanusha taarifa kwamba ilituma kikosi hicho ili kulinda usalama wa miradi ya mataifa makubwa ya kigeni hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Rwanda kulizungumzia swala hilo wiki tatu baada ya kutuma kikosi chake huko nchini Msumbiji. Waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akiwa pamoja na msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Ruivanga wamefanya mkutano na waandishi katika makao makuu ya wizara hiyo mjini Kigali na kutoa maelezo ya kina juu ya harakati nzima za jeshi la Rwanda, jeshi la Rwanda huko Msumbiji. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rivanga amesema, uh, uh, kati ya tarehe 24 na 28 mwezi huu tulifanya operesheni katika maeneo ya Awase. Magaidi wanne waliuawa na silaha kadhaa zilikamatwa na madawa. Baadaye tuliua pia magaidi wengine wawili waliokuwa kwenye pikipiki. Tarehe 26 tena katika eneo lile lile la Awase tuliwaua magaidi wengine watano na wakamata silaha nyingine kadhaa. Tarehe ishirini na nane walitushambulia katika ngome yetu, lakini tulimua gaidi mmoja, lakini tulipokuwa tukimpeleka mwenzetu hospitalini aliyekuwa ameumia, magaidi hao walituvamia. Naweza kusema kwamba tumekwisha yakamata maeneo yote tuliyokwisha fanya mapambano. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda amekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba jeshi la nchi hiyo lilikwenda nchini Msumbiji kulinda masilahi ya mataifa makubwa ya kigeni amesema, Msumbiji na Rwanda kwa kawaida zina mikataba ya ushirikiano katika mambo mbalimbali yakiwemo ya kiusalama, na Msumbiji ndiyo iliyoomba Rwanda kutoa msaada wa kijeshi kupambana na magaidi hao katika eneo la Cabo Delgado. Na habari hiyo ya kiusalama, mpenzi msikilizaji, ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 20 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 31 Julai mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, alizaliwa Imam Musa Alkadhimu alaihi salam, ambaye ni mmoja kati wa jukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Alilelewa na baba yake Yani Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, na kuchota elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, Imam Kadhimu alaihi ssalam alishika hatamu za uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi Imamu Kadhim alaihi salam alipitisha kipindi kingi cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha waislamu maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Tarehe 31 Julai miaka 215 iliyopita ardhi ya Cape uh, huko kusini mwa bara la Afrika ilivamiwa na wanajeshi wa Uingereza. Ardhi ya Cape au mji wa Cape Town ni sehemu ya kusini ya nchi ya Afrika Kusini, iliyoko pembeni ya rasi ya Tumaini Jema ambayo ah, ipo kati ya bahari za Atlantic na Hindi. Eneo hili lina utajiri mkubwa wa dhahabu na almasi, na ni kwa sababu hiyo ndio maana daima wakoloni wakawa wanalikodolea jicho la tamaa, na tarehe 9 Mordad ya mwaka 1366 A Hijiria Shamsia, yaani siku kama ya leo miaka 34 iliyopita kulitokea tukio la kusikitisha la Ijumaa ya damu mjini Maka. Siku hiyo mamia wa wahujaji wa Iran na mahujaji wa nchi nyinginezo wa nyumba Mwenyezi Mungu waliwa washahidi kwa kupigwa risasi na askari wa serikali ya Saudi Arabia walipokuwa wakitekeleza faradhi ya kujibari na kujiweka mbali na, na mushirikina ndani ya nyumba Mwenyezi Mungu. Maujaji wa nyumba Mwenyezi Mungu hutekeleza ibada hiyo kila mwaka wakati wa hija kutokana na mafundisho ya Kiislamu na Korani tukufu. Rabbahu. Rabbahu. Rabbahu. Rabbahu aghithni. Rabbahu aghithni. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.