Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aliyeko studioni mchana huu ni mimi Amir Ibrahim Rutajengwa. Uh, nikishirikiana na wenzangu, tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya spika wa bunge la Iran mjini Damascus huko Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi eh, maalum, kipindi kitakachokujieni eh, kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Musa al-Kadhim alayhi afdhalu swalati wassalam. Kwa mnasaba huo pia, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inakutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote. Baada ya kipindi hicho maalum, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza mawaidha uh, ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Amiri Juma wa nchini Tanzania. Makala yaliyo katika historia yatafuatia mawaidha ya, ya Kiislamu na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. WHO imetahadharisha kuhusu ongezeko la asilimia 80 la maambukizi ya korona katika maeneo mbalimbali ya dunia. Jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbait imeipongeza harakati ya Kiislamu Nigeria kwa kuachiwa huru kiongozi wake Sheikh Zakzaki. Polisi ya Haiti imetoa kibali cha kutiwa mbaroni jaji wa zamani wa mahakama kuu ya nchi hiyo kwa tuhuma ya kuhusika na mauaji ya rais Juvenal Moize, na Wamoroko wanapinga safari za watalii wa Israeli nchini kwao. Na sasa ni habari kamili. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, amesema kwamba katika kipindi cha wiki nne zilizopita, maambukizi ya virusi vya korona kwenye maeneo mengi ya dunia yameongezeka kwa zaidi ya asilimia themanini. Tedros Adhanom ametahadharisha kuhusu kipindi hatari cha sasa cha maambukizi ya korona na kusema dunia inakaribia kupoteza matunda yake katika kukabiliana na korona kutokana na kusambaa kwa kasi aina hatari ya virusi hivyo ya Delta, Tedros Adhanom amesisitiza kwamba chanjo zilizopasishwa na shirika la afya duniani zina taathira katika kupambana na virusi hivyo. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani CDC kimetangaza kwamba aina mpya ya virusi vya korona ya Delta inaambukizwa kirahisi kama maradhi ya tetekuwanga na imetahadharisha kwamba aina hiyo inaweza kusababisha matatizo makubwa ya kiafya. Kwa sasa mifumo ya afya ya nchi nyingi duniani imeathiriwa na aina hii ya virusi vya korona, na takwimu za shirika la afya duniani zinasema nchi zisizopungua 132 tayari zimekumbwa na kirusi cha Delta. Mtaalamu wa shirika la afya duniani Mike Ryan amesema chanjo za korona zilizopasishwa na WHO zinazidisha kinga mwili dhidi ya virusi hivyo na kupunguza makali ya Covid 19. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbait amemtumia ujumbe kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, Shekh Ibrahim Zakzaki, akimpongeza kwa kuachiwa huru baada ya kushikiliwa mahabusu kwa miaka kadhaa. Ayatullah Reza Ramezani Gilani amesema habari ya kuachiwa huru Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe imezidisha maradufu furaha ya Waislamu wote huru katika siku kuu ya Ghadiri Khum, na kuongeza kwamba kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria ni nembo ya amani na kuheshimu sheria na mjumbe wa fikra ya kuishi pamoja kwa amani wafuasi wa dini zote, na kwamba daima amekuwa akitetea haki na uhuru wa wanadamu bila ya kujali dini na itikadi zao. Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat waliachiwa huru Jumatano iliyopita baada ya kushikiliwa mahabusu kwa kipindi cha miaka sita na kukabiliwa na mateso na sulubu nyingi. Kwa mujibu wa duru za habari, baada ya vyombo vya dola kumshikilia kiongozi huyo wa kidini kwa muda wote huo, hatimaye mahakama ya nchi hiyo imemtoa hatiani Sheikh Zakzaki na mkewe kuhusiana na mashtaka yote yaliyokuwa yakimkabili siku hiyo. Sheikh Ibrahim Zakzaki na mkewe walikamatwa Disemba 13 mwaka 2015 katika hujuma na shambulio lililofanywa na jeshi la serikali ya Nigeria dhidi ya kituo cha kidini cha Bakiyatullah katika mji wa Zaria. Siku hiyo uh, aliyokamatwa Sheikh Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliwafyaturia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye eneo hilo la kidini na nyumbani kwake na kuwaua shahidi mamia miongoni mwao wakiwemo watoto watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa Kiislamu. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Polisi ya Haiti imetangaza kwamba jaji wa zamani wa mahakama kuu ya nchi hiyo alihusika katika mauaji ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Juvenal Moise. Taarifa iliyotolewa jana Ijumaa na polisi ya Haiti imesema kwamba jaji wa zamani wa mahakama kuu anatuhumiwa kuhusika katika mauaji ya rais Juvenal Moise na kwamba jaji huyo alikutana na mamluki wa kikolombia wanaotuhumiwa kutekeleza mauaji hayo. Ripoti zinasema polisi ya Haiti imetoa kibali cha kutiwa nguvuni jaji wa zamani wa mahakama kuu ya nchi hiyo Windele Cok Thelok, ambaye awali alikuwa ametuhumiwa kuhusika na jaribio la kufanya mapinduzi dhidi ya rais Moise. Bado haijulikani jaji huyo amejificha sehemu gani. Mapema mwezi huu, televisheni ya CNN ya Marekani iliripoti kwamba Marekani watatu anayeshukiwa kuhusika katika mauaji ya rais wa Haiti ametiwa nguvuni na vyombo vya usalama. Ripoti ya CNN ilinukuu duru za kuaminika kwamba kundi la wauaji wa aliyekuwa rais wa Haiti Juvenal Moise limethibitisha taarifa ya kuhusika Marekani katika mauaji hayo. Bwana Moise aliyekuwa na umri wa miaka 53 aliuawa nyumbani kwake tarehe 7 Julai na mamluki 28 wa kigeni. Mke wake Martin Moise alijeruhiwa katika shambulio hilo na kupelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Martin Moise baadaye alielezea namna wauaji walivyomiminia risasi mume wake katikati ya kati usiku. Maelfu ya wananchi wa Moroko wameanzisha kampeni kubwa ya kupinga safari za watalii wa Israel katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kampeni hiyo inayofanyika kwa anwani ya Wazayuni hawakaribishwi nchini Moroko inawashirikisha maelfu ya wananchi wa Moroko katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Ripoti zinasema kwamba kampeni hiyo imeanzishwa baada ya shirika la ndege la Isra Air kutangaza kwamba limeanzisha safari za ndege baina ya israel na moroko na kwamba safari hiyo iliyokuwa ya kwanza baada ya pande hizo mbili kufanya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia msemaji wa shirika la ndege la israel tali leibovich amesema safari hiyo ya kwanza ilikuwa na wasafiri mia moja katika upande mwingine waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa israel, yair lapid ametangaza nia yake ya kuitembelea Moroko mwanzoni mwa mwezi ujao wa Agasti baada ya kuzinduliwa safari ya kwanza ya ndege baina ya pande hizo mbili. Moroko ni nchi ya sita ya Kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrein na Sudan kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Kitendo hicho cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala ghasibu unayokalia kwa mabavu Kuds ambacho ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina Kimekabiliwa na upinzani mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu baada ya ndani ya Morocco kwenyewe. Na kamati ya masuala ya mateka wa Palestina imetangaza kwamba mahabusu na mateka wa kike wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za Israel wanaendelea kusumbuliwa na ukatili na hali ngumu kupita kiasi. Taarifa iliyotolewa leo na kamati hiyo imesema mahabusu wa kike wa Kipalestina katika korokoro za Israel wanaishi katika mazingira mabaya na magumu sana. Ripoti hiyo imeashiria hali ya mahabusu Muna Kadan, mwanamke wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 50 aliyekamatwa na askari wa Israel miezi mitatu iliyopita akiwa nyumbani kwake na kupelekwa jela. Ripoti ya kamati ya mateka wa Palestina katika korokoro za Israel inasema kwamba Muna Kadan amekuwa akiteswa na kupewa manyanyaso ya aina mbalimbali kwa siku 22 mfululizo. Taarifa ya kamati hiyo imesema kwamba Muna ambaye hadi sasa ameshafungwa miaka 8 katika jela za Israel amesema hali ya jela, jela za utawala huo ni mbaya sana, na kwamba wanawake wengine 40 wa Kipalestina wanaendelea kusulubiwa katika gereza la Damun, na kwamba baadhi yao wamehukumiwa vifungo vya muda mrefu vikiwemo vya miaka 16 jela. Wapalestina karibu 4800 wanashikiliwa mahabusu katika jela za kutisha za utawala haramu wa Israel. Na hu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya spika wa bunge la Iran nchini Siria. Katika safari yake ya karibuni nchini Siria, Muhammad Bakr Kalibaf, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu hapa nchini ameonana na kuzungumza na rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje na wafanya biashara wa Siria. Katika mazungumzo yake na Bashar al Assad huko Damascus siku ya Jumatano, Kalibaf alisema mashinikizo ya juu zaidi ya nchi za Magharibi, hasa Marekani, dhidi ya mataifa mawili ya Irani na Siria yameshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa na kwamba miaka minne ijayo itayaandalia mataifa haya fursa nzuri za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Kwa upande wake, rais Bashar al Asad wa Siria, katika mazungumzo hayo amesema, Iran na Siria ni washirika wakubwa na kwamba kamati za pande mbili zinapaswa kuanzishwa kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi. Safari ya spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu nchini Siria, ambayo imefanyika baada ya nchi hiyo kufanya uchaguzi mkuu ambapo Asad adibuka mshindi ina umuhimu mkubwa. Kunyanyuliwa kiwango cha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara wa nchi mbili jirani na rafiki uh, ni kipaumbele cha duru ya 11 ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu na pia serikali mpya ya Iran, na hapana shaka kwamba mtazamo huo unachangia pakubwa katika kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi za magharibi mwa Asia. Baada ya mapambano ya muda mrefu na makundi ya kigaidi yanayodhaminiwa na nchi za magharibi na washirika wao wa kieneo, Siria kwa sasa inapitia kipindi cha utulivu wa kisiasa na kiusalama wa kuridhisha, ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa kipaumbele kwa suala la kukarabati miundombinu iliyoharibiwa katika kipindi cha vita. Katika uwanja huo Ali Nikzad, naibu spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu nchini Iran, anasema uh, kwa kutilia maanani hali ya sasa ya Siria, Iran inaweza kuwa na, na mchango mkubwa katika kuwekeza kwenye nyanja za uchumi, huduma za kiufundi na kihandisi, ukarabati wa miji, ujenzi wa nyumba na vilevile vile sekta ya kilimo, umeme, maji, madini na nishati nchini Siria. Siria ina fursa nyingi kwa manufaa ya mashirika ya Kiirani katika sekta mbalimbali mbali za uchumi, biashara na masuala ya kiufundi. Bila shaka mashirika ya Iran yana uwezo mkubwa na wa kupigiwa mfano katika nyanja hizo na yanaweza kuwekeza nchini Siria, na hivyo kuwa na mchango muhimu katika kukarabati nchi hiyo iliyoathiriwa na vita. Ushirikiano wa kisiasa na kistratejia baina ya Irani na Siria unaweza kuwa msingi mzuri kwa ajili ya ustawi wa wa kiuchumi wa pande mbili uh, na kuweza kuimarisha zaidi mashirikiano ya pamoja katika kuanzishwa mapatano mapya uh, shirikishi Irani na Siria zinaweza kuwa mfano mzuri na wakuigwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa pande mbili, na hapana shaka kwamba kadiri ushirikiano huo utakavyoimarishwa ndivyo utakavyoziwezesha nchi hizo mbili kukabiliana na hatimaye kushinda vikwazo na makundi ya kigaidi yanayofadhiliwa na nchi za Magharibi. Bado muko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rrahmani rahim, ni mataraji tu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja ya kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi salam. Naombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam. Na katika kipindi cha maisha yake, Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shakhsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo, ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za imamu alaihi ssalam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya kiislamu kuweka mbali uislamu wa asili na watawala, katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala kiabasi wa kiabasi, wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi salam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa al Kadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki na badala yake watawala hao wamlipe shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi salam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya Surati Yusufu alaihi salam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alaihi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alaihi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Ama jiepushe na batili ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kondani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Naam. <muchasana> Na wapenzi wasikilizaji Dr Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imam Kadhimu Alahi Ssalam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu Alahi Ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu Alahi Ssalam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alaihi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali. Imamu Kadhimu alaihi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yeyote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alayhi salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala aliyekuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama lilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa Al Kadhimu Alahi salam alikuwa na juu wa kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa imamu alahi salam alikuwa Alii bin Yakthin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abbasi. Siku moja, Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Abbasi. Ama Imam Kadhimu alaihi salam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala wa ovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imam Kadhimu alaihi ssalam na Ali bin Yaqtin. Ali bin Yaqtin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi salam aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika, alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abasi kwa watu wasiokuwa na uwezo Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alaihis salaam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati ya mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhim alaihis salaam kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar al Kadhimu alaihi ssalam, na kabla ya kukuwageni ni vyema mkasikiliza maneno ya shahsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema: watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imamu Kadhimu alayhi salamu anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. Bado mkonasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika hafla iliyofanyika jana uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, ya kupokea ndege nyingine mpya aina ya bombadi ya Q400. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Rais Samia, ndege hizi ni za machozi na damu. Hata hivyo habari kuu ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno ni mateso makali. Habari hii ina nukuu simulizi za waliopatwa na kirusi cha korona na kunusurika. Limeandika wafichua kilichowapata watoa, onyo wakisema chanjo haikwepeki. Chanjo kwa wote, Jumanne serikali yatangaza vituo nchi nzima na utaratibu husika. Kuhusu habari hiyo hiyo ya korona, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mtafaruku umezuka kwenye shule ya msingi ya endi ya mtu mji mdogo wa Mirirani wilaya ya Simanjiro huko Manyara, na wanafunzi kukimbia shuleni hapo mara baada ya gari la kubeba wagonjwa kufika, wakihofia kupata chanjo ya korona. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno wanafunzi wakimbia shule wakiogopa chanjo ya korona inaendelea kusema kwamba wazazi na walezi zaidi ya 30 wenye watoto kwenye shule hiyo walifika mara moja shuleni hapo baada ya kusikia kwamba chanjo ya korona inatolewa kwa wanafunzi wa shule vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema kifo cha babu wa Loliondo chashtua, mahakama ya ridhia pingamizi la jamhuri, na modeuji afunga kazi kwa kishindo Simba. Gazeti la Habari Leo limetanguliza mbele habari ya ndege mpya ya shirika la ndege la Tanzania kwa kichwa cha maneno, ndege ya tisa ya tua Samia ataja faida vichwa vya habari nyingine vya gazeti la Habari Leo vinasema chanjo mikoani kuanza Jumanne kwa makundi matatu, shahidi polisi alinishawishi nichukue rushwa ya Sabaya na babu wa Loliondo afariki dunia. Nalo gazeti la Nipashe lina limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno vituo 550 vya chanjo corona masharti manne yawekwa wananchi waweka kando tahadhari. Gazeti hilo pia lina kichwa lina picha kubwa ya ukurasa wa kwanza inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa ngazi za juu wa Tanzania wakipokea ndege mpya ya Bombadia kutoka Canada. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Standard lina habari yenye kichwa cha maneno jenerali wa nyota tatu abadili uso wa jiji kwa busara ni kuhusu kazi nzuri iliyofanywa na jenerali Mohamed Badi katika jiji la Nairobi. Katika habari nyingine, Saturday Standard limeandika kwamba ukatili wa kijinsia unaacha uchungu kinywani mwa waathiriwa na jamaa zao. Habari hiyo inayobeba kichwa cha maneno Je, teknolojia inalaumiwa kwa kuongeza ukatili wa kijinsia limeandika kwamba unyanyasaji wa kijinsia unaweza kuacha makovu ya kudumu kwa waathirika na jamaa zao na wakati mwingine kuathiri mahusiano ya waathirika na jinsia tofauti katika kama athari za ukatili huo hazikushughulikiwa ipasavyo. Gazeti la Saturday Nation limezungumzia sakata ya utapeli wa shilingi bilioni mbili na nusu na jinsi shirika la upelelezi la Marekani lilivyoshughulikia kashfa hiyo kwa kichwa cha habari jinsi Mkenya Uh, wa kashfa ya ulaghai wa shilingi bilioni mbili na nusu alivyohukumiwa na FBI. Ruto amwendea Moi ni kichwa cha habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa toleo la Saturday Nation. Gazeti dada la taifa leo Jumamosi limetanguliza habari yenye kichwa cha maneno msimu wa talaka, na kuandika chama cha ODM kinachoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga nacho kimeamua kujiondoa katika muungano wa National Super Alliance NASA kwa kifupi. Nchini Uganda gazeti la Saturday Monitor limeandika kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni Ijumaa ya jana aliregeza sheria za sheria kali za kupambana na korona zilizoanza kutekelezwa siku 42 zilizopita baada ya kusajiliwa eh, kupungua kwa maambukizi na vifo vya COVID-19. Limeongeza kwamba mivutano ilikuwa imeanza kuongezeka katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, na watu wengine waliapa kuandamana kwenda ikulu wakipinga kuzuiliwa shughuli na kazi zao. Kuhusu michezo ya Olimpiki inayoendelea nchini Japan, gazeti la Monita limeandika kwamba maafisa wa serikali wakiongozwa na Rais Yoweri Museveni wamewapongeza wanariadha wawili wa Uganda katika mashindano ya Olimpiki elfu mbili na ishirini Japan walioshinda wali medali mbili za fedha na shaba, Joshua Cheptegei na Jacob Kiplimo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Amir Juma wa nchini Tanzania. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Bwana wetu mtukufu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, aya ya 15 ya sura an-Naml, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema wa laqad ataina Dauda wa Sulaymana ilma, kwa hakika tumempatia Daud na Sulaymani ilmu. Wa qala alhamdulillah, wote wawili hawa wakasema alhamdulillah Sisi tumefundishwa usemi wa ndege. Wa utina min kulli shay, na tumepewa katika kila kitu. Inna hadha lahu alfadlu lfadlu lmubin, hakika hilo ndiyo fadhl ndio fadhla za Mwenyezi Mungu za wazi kabisa. Wahushira lisuleimana junuduhu min aljinni walinsi waltair, na akakusanyiwa Suleimani majeshi yake miongoni mwa majini na watu na ndege Fahum yuzaun, basi majeshi hayo yakawa yamepangwa katika nidhamu ya hali ya juu. Hatta idha atau ala wadi namli, mpaka walipofika katika bonde la wadudu chungu ambao ni jamii ya wengine, wanasema nyenyere, wengine wanasema sisimizi. Kwa hiyo ni jamii hiyo. Hatta idha atau ala wadi namli, mpaka walipofika katika bonde la wadudu chungu, qalat namlatun, mdudu chungu mmoja akasema, ya ayyuhan namlu, enyi wadudu chungu, udkhuluu masakinakum, ingieni katika makazi yenu, la yahtimannakum Suleimanu wa junuduhu, ili asiwapondeponde Suleimani na jeshi lake, wa hum la yashurun na wao ili hali wao hawatambui. fatabassama dhahikan min qawliha, akatabasamu na kucheka Suleiman kutokana na kauli yake ile. waqala, akasema rabbi, ewe Mola wangu mlezi awzini an ashkura ni'matak allati an'amta anaamt alayhi, awzini nizuie katika hali hiyo ya kuwa ni mwenye kushukuru neema zako au neema yako uliyoninemesha. Wa ala walidayya, na juu ya wazazi wangu wawili. Wa an a'mala salihan tardah, na kuwa ni mwenye kufanya amali saleh unazoziridhia. Wa adkhilni birahmatika fi ibadika salihin, na niingize katika waja wako wema. hizi ni aya Innaka anta alwahhab, alimuomba Mwenyezi Mungu ampe ufalme ambao hafai kupewa mwingine baada yake. Hii ndio ilikuwa dua ya Suleiman katika surati Sad. Kwa hivyo utawala wake na ufalme wake ni aina maalumu ambayo haikuwahi kupatikana, kwa sababu majini, wadudu, binadamu, ndege wote walikuwa chini ya mamlaka yake. Kwa hivyo katika mambo ambayo tunaweza kufaidika nayo katika sura hii ni kwamba Suleimani alayhi salam alipewa dunia na akhera. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimpa dunia yake, lakini na alimpa akhera vile vile, na ndivyo Uislamu ulivyo, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakusema kwamba dunia si ya waumini, bali dunia wanaostahiki zaidi ni waumini kabla ya wengine, na akatufunza katika Qurani kwa kusema Rabbana atina fid dunya hasanatan wa fil akhirati hasanatan wa kina adhaban nar, ewe Mola wetu utupe mema mazuri katika dunia hii na vile vile utupe mema mazuri, malipo mazuri siku ya mwisho. Kwa hivyo muumini anakwenda mbio katika dunia hii kutafuta faraja na maisha mazuri, na hili halikatazi kwamba muumini aende mbio kuitaka dunia lakini isiwe kodi yake ni kuikosa akhera. Kwa hivyo, aende mbio atafute nyumba nzuri, avae vizuri, apande kipando kizuri, aishi maisha mazuri. Lakini tunachojifunza kingine kwamba Mungu anapokupa dunia uifanye kwamba ni njia ya kuipatia akhera, isiwe sasa safari yako umeshafika unasahau tena akhera. Kwa hivyo, tupande duniani na tuvune katika yale mavuno ya dunia, sehemu katika hayo tu tule hapa duniani lakini tuwe na akiba ya kutosha, hazina ya kutosha katika maghala yetu, ili tuweze kufaidika nayo vile vile siku ya malipo. Na hivi ndivyo hadithi zinavyosema ad-dunya mazra'atul akhirah, dunia ndiyo shamba la akhirah. Kwa hivyo katika tunaojifunza kwa Nabi Suleimani alaihi ssalam, kwamba dunia aliyopewa si ya kawaida, na hatutarajii kuona mtu atakayepewa dunia kama alivyopewa Suleimani, kuyamiliki majini kuyatuma kuyatumikisha kwa kila anaolitaka, ndege vile vile kuwa kama chombo cha habari, wakienda huku na kule kumpa taarifa mbalimbali, wadudu na wengine. Lakini pamoja na kupewa dunia ile, tumeona na tutaona katika aya zinazofuata namna ambavyo alikuwa akimshukuru Mungu. Kwa hivyo, ile dunia haikumfanya yeye asahau akhira, na hivi ndivyo inavyotaka sasa, mitume wengi wa Mwenyezi Mungu Pindi walipotumwa na Mwenyezi Mungu walikumbana na kikwazo. Firaun, akitizama mbele yake Musa, akitizama mbele yake yuko Firaun, mbele yake yuko Qarun, wanapambana naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi, akitizama mbele yake kuna Makuraish, kina Umayya, kina Abu Jahl na wengine, kina Abu Sufyan, mpaka akahama mji yeye kutoka ardhi ya Makkah kwenda ardhi ya Madina kwa sababu ya vikwazo walivyovipata katika jamii. Musa alaihi salam akafanya hijra akahama akaenda Madian kisha akarudi katika ardhi ya Misri. Ibrahimu alayhi salam akapambana vile vile na watu wake, alikuwa ni umma katika jamii ambayo anatofautiana nayo kitamaduni, inayoabudu masanamu, familia yake vile vile wakawa ni dhidi yake. Luti katika ardhi ya Iraq tunafahamu kilichomsibu umma mzima, ukawa dhidi ya nabii Luti alayhi salam, vile vile Saleh na mitume wengine wengi lakini huyu nabi Suleimani alayhi salam hakupatwa na vikwazo hivyo, bali wale waliokuwa jirani na yeye, mamlaka na nchi zilizokuwa karibu na yeye, kwa wepesi kabisa ziliweze ziliweza kunyenyekea na kumkubali utawala wa Malkia Belkis katika ardhi ya Yemen hakuwa tayari kupambana na Suleimani, na alipoona uzito na ufalme alokuwa nao na nguvu alizokuwa nazo alishuka chini akasilimu akampokea Suleiman alaihi salam. Kwa hivyo huyu ni mtume aliyekuwa mfalme na Mungu alimrahisishia njia zote. Neno Malik limetumika kwa Yusuf alayhi salam katika Bani Israel, tawala ambaye aliweza kufanikisha wahi katika ardhi akiwa katika Bani Israeli, taban baada ya kupitia vikwazo vingi na tabu aliyoipata kwa ndugu zake mpaka hatimaye akashinda na kuwa tawala. Mfalme mfalme mwingine wa Bani Israil ni Talut, kama tulivyosema: inna Allaha kad baatha lakum taluta malika, Mungu alimteua Taluti kuwa ni mfalme katika Bani Israil. Mfalme mwingine wa tatu ni Daud na wa nne ni Suleiman alayhi salam. Kwa hivyo ni mtu ambaye anaweza kupigiwa mfano katika watu waliopewa dunia na Mungu lakini ile dunia haikumghururi, kwa sababu ni mfano mzuri wa watu waliomshukuru Mungu katika neema walizopewa. Tumeona shukuru yake katika ilmu yeye, na baba yake waqala alhamdulillah alladhi faddalana ala kathirin min ibadihi almuminin, alishukuru kwa ile neema. Lakini pia vile vile alipomuona au alipoona kundi la wadudu chungu, na mmoja wao akatoa tahadhari kwa wenzake, akaipata ile sauti, akaisikia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 20 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 31 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda hijiria, alizaliwa Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam, ambaye ni mmoja kati wajukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Alilelewa na baba yake Yaani Imam Jafar Sadiq alayhi salam na kuchota elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, Imam Kadhimu alayhi salam alishika hatamu za uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi. Imamu Kadhim alaihi salam alipitisha kipindi kingi cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha Waislamu maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Tarehe 31 Julai, miaka 215 iliyopita Ardhi ya Cape huko kusini mwa bara la Afrika ilivamiwa na wanajeshi wa Uingereza. Ardhi ya Cape au mji wa Cape Town ni sehemu ya kusini ya nchi ya Afrika Kusini iliyoko pembeni ya rasi ya Tumaini Jema, ambayo ipo kati ya bahari za Atlantic na Hindi. Eneo hili lina utajiri mkubwa wa dhahabu na almasi, na ni kwa sababu hiyo ndio maana daima wakoloni wakawa wanalikodolea jicho la tamaa, na tarehe 9 Mordade ya mwaka 1366 hijiria ya Shamsia, yaani siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita kulitokea tukio la kusikitisha la Ijumaa ya damu mjini Maka. Siku hiyo mamia wa wahujaji wa Iran na mahujaji wa nchi nyinginezo wa nyumba ya Mwenyezi Mungu waliwa washahidi kwa kupigwa risasi na askari wa serikali ya Saudi Arabia walipokuwa wakitekeleza faradhi ya kujibari na kujiweka mbali na, na mushirikina ndani ya nyumba ya Mwenyezi Mungu. Maujaji wa nyumba Mwenyezi Mungu hutekeleza ibada hiyo kila mwaka wakati wa hija kutokana na mafundisho ya Kiislamu na Qur'ani tukufu. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kwamba katika kipindi cha wiki nne zilizopita maambukizi ya virusi vya korona kwenye maeneo mengi ya dunia yameongezeka kwa zaidi ya asilimia 80. Tedros Adhenoma ametahadharisha kuhusu kipindi hatari cha sasa cha maambukizi ya korona na kusema dunia inakaribia kupoteza matunda yake katika kukabiliana na korona kutokana na kusambaa kwa kasi aina hatari ya kirusi cha korona cha Delta. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbait alaihim ssalam amemtumia ujumbe kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, Sheikh Ibrahim Zakzaki, akimpongeza kwa kuachiwa huru yeye na mkewe baada ya kushikiliwa mahabusu kwa miaka kadhaa. Polisi ya Haiti imetangaza kwamba jaji wa zamani wa mahakama kuu ya nchi hiyo alihusika katika mauaji ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Juvenal Moise. Taarifa iliyotolewa jana Ijumaa na polisi ya Haiti ilisema jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Haiti Windele Cok Thelot alihusika katika mauaji ya rais Juvenal Moise na kwamba jaji huyo alikutana na mamluki wa Kikolombia wanaotuhumiwa kutekeleza mauaji hayo. Maelfu ya wananchi wa Moroko wameanzisha kampeni kubwa ya kupinga safari ya watalii wa Israel katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kampeni hiyo inayofanyika kwa anwani ya wazayuni hawakaribishwi nchini Moroko, inawashirikisha maelfu ya wananchi wa Moroko katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Ripoti zinasema kwamba kampeni hiyo imeanzishwa baada ya shirika la ndege la Yasraya kutangaza kwamba limeanzisha safari za ndege baina ya Israel na Moroko na kwamba safari hiyo ilikuwa ya kwanza baada ya pande mbili kufanya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia mwaka jana wa elfu mbili na ishirini. Na kamati ya masuala ya mateka wa Palestina imetangaza kwamba mahabusu na mateka wa kike wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye korokoro za Israel wanaendelea kusumbuliwa na ukatili na hali mbaya kupita kiasi. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema, kwa aherini.