Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotama na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia yatakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya spika wa bunge la Iran mjini Damascus huko Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba kukumbuka kuzaliwa kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yaani Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuletea udondozi wa baadhi ya yaliyochapishwa katika magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na mawaidha uh, yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaq Amir Juma, na baadaye tutasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Wachezaji watano wa mpira wa miguu wameuawa katika mlipuko wa bomu Kismayo nchini Somalia. UNICEF imetoa wito wa kufunguliwa shule kote duniani baada ya kufungwa katika maeneo mengi kutokana na athari mbaya za virusi vya korona. Kamanda wa jeshi la Lebanon amesema uh, jeshi hilo liko tayari kukabiliana na njama na chokochoko -choko za utawala haramu wa Israel. Na Irani imesema kwamba iko tayari kuisaidia Uturuki katika kuzima moto mkubwa unaoendelea kuteketeza misitu nchini humo. na sasa ni habari kamili. Wachezaji wasiopungua watano wa soka wameuawa katika mlipuko wa bomu kwenye basi liliokuwa limebeba timu ya mpira wa miguu katika mji wa Kismayo huko kusini mwa Somalia. Afisa mmoja wa polisi ya Somalia amesema bomu liliokuwa limetegwa kwenye basi la timu ya mpira wa miguu ya JCCI liliripuka muda mfupi baada ya basi kung'oa nanga likielekea uwanjani kwa ajili ya mechi ya ufunguzi wa mashindano ya kanda ya Jubalanda. Kapteni Ahmed Farah amesema kwamba wachezaji watano wamethibitika kuuawa na wengine zaidi ya kumi na mbili wamejeruhiwa. Amesema wachezaji wengine kadhaa hawajulikani waliko hadi sasa. Hakuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo. Rais Muhammad Abdallah Farmajo wa Somalia ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wahanga wa shambulizi hilo na amelituhumu kundi la Al-Shabab lenye mfungamano na Alqaida kuwa ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Somalia imekuwa kwenye vita kali dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab lililoanzishwa mwaka 2004 na kutekeleza mashambulizi mengi ya kigaidi ndani na nje ya nchi hiyo. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeeleza kusikitishwa na kutokwenda mashuleni watoto milioni mia sita kote duniani na kusema kwamba kuna udharura wa kufunguliwa tena shule baada ya kufungwa kwa muda sasa katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na janga la korona. Shirika la UNICEF limetangaza kwamba tangu dunia ikumbwe na maambukizi ya virusi vya korona hadi sasa shule katika nusu ya nchi za kanda ya Asia na Pacific zimefungwa kwa zaidi ya siku mia mbili. Huko Amerika ya Latini na ukanda wa Caribian, ambako shule zimefungwa kwa muda mrefu sasa, shule zimefungwa kikamilifu au zinafundisha kwa masaa machache. Taarifa ya UNICEF imeendelea kusema kwamba katika eneo la mashariki na kusini mwa Afrika pia asilimia 40 ya watoto wote wenye umri wa kwenda shule wameshindwa kuanza masomo kutokana na janga la korona. Shirika la UNICEF limeongeza kwamba utoaji mafunzo kwa njia ya mbali hautoshelezi hata kwa uchache thuluthi moja ya wanafunzi kote duniani. Msemaji wa UNICEF James Elder amesema katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Geneva kwamba utumiaji uh, mabavu, hofu na kutengwa vimechukua nafasi ya elimu, usalama, lishe na kujichanganya kwa marafiki miongoni mwa watoto. Amesema ingawa nchi mbalimbali duniani zimebakia njia panda baina ya kutekeleza hatua kali za protokali za afya za kuzuia maambukizi ya korona au kupunguza na kuondoa vizuizi vya kukabiliana na janga hilo, lakini kufungwa shule katika maeneo mbalimbali duniani kunapaswa kuwa suala la mwisho katika kampeni za kuzuia janga la korona. Waziri wa afya wa Uganda, Ruth Acheng, amewataka wananchi kuwa wavumilivu kipindi hiki, wakisubiri kuwasili nchini chanjo za korona zilizoagizwa kutoka kwenye mashirika ya kimataifa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Waziri wa afya Uganda, Ruth Acheng, amewaomba wananchi wavumilie kwa muda kuhusiana na madawa ya chanjo yanayotarajiwa kutoka nje huku wakikubali kufanyiwa chanjo na yale madawa yanayoingizwa nchini hatua kwa hatua. Alikuwa akiwaelezea wabunge wakitaka awajulishe hatua zipi ambazo zimechukuliwa kuhusu mikakati ya kutokomeza mafua makali ya COVID-19. Waziri Acheng akasema kuwa serikali ya Uganda ilikabidhi shirika la UNICEF kitita cha fedha za kununulia madawa ya chanjo ambayo yanasubiriwa kwa hamu. Kwa hivyo suala la kufanya chanjo kwa kasi inayostahili bado ni gumu, lakini wizara yake inafanya juu chini kuhakikisha kuwa wananchi angalau milioni ishirini na mbili ndiyo wanachanjwa haraka iwezekanavyo. Tangia kampeni ya kuwachanja wananchi zianzishwe, Uganda haijafikisha watu milioni mbili, hii ikimaanisha kuwa bado kuna pengo kubwa. Kwa upande wa biashara na uchumi wa taifa, wananchi wengi wamepoteza biashara zao, kwani wateja kadhaa hawana uwezo wa kununua mali na bidhaa. Pili, kodi mpya zilizowekwa katika makadirio mapya ya mwaka huu zimewapelekea wafanyabiashara wengi kufilisika. Aidha, mali nyingi bado zimeshikiliwa kwenye vituo vya mamlaka ya kodi ya taifa URA, baada ya wengi kushindwa kuzilipa kodi zinazokadiriwa kwa kilo badala ya kufuata kanuni za kawaida. Kizungumkuti hiki kimesababishwa na dhumuni la serikali kuu kuwataka wafanyabiashara waache kuagiza mali na bidhaa kutoka nje, kwa mfano, nguo na mapambo. Lakini wafanyabiashara wanadai kuwa Viwanda vya Uganda haviwezi kutosheleza masoko yaliyoko, kwa hivyo ile sera ya jenga Uganda ununue mali za Uganda ama build Uganda buy Uganda haitekelezeki. Wakati huu wachambuzi wa biashara wanaonelea kuwa viwanda vya Uganda vina uwezo wa kiwango cha tatu asilimia tu kwa mali na bidhaa zinazohitajika na wateja wote, wawe wa ndani ya nchi ama wageni. Licha ya hayo, wafanyabiashara wa jiji kuu la Kampala chini ya chama chao cha Kasita wanaiomba serikali ishawishi mabenki ya kibiashara ya wapunguzie riba juu ya mikopo waliowahi kupokea, la sivyo biashara nyingi zitavunjika na wengi wao wafilisike. Mimi ni Kigozi Ismal kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa huko Vienna, kwa mara nyingine tena amesisitiza kwamba lengo la mazungumzo ya nyuklia ni kuhuisha mapatano ya JCPOA. Mikhail Ulianov amesisitiza kwamba lengo la mazungumzo ya Vienna ni kuhuisha mapatano ya nyuklia na si vinginevyo na kuongeza kwamba pande zote katika mapatano hayo zinapaswa kufuatilia lengo hilo la pamoja. Mazungumzo ya JCPOA yamekaribia awamu ya mwisho baada ya kufanyika duru sita za mazungumzo mapana na mfululizo huko Viena. Hata hivyo, tarehe ya kufanyika duru ijayo ya mazungumzo hayo bado haijatangazwa. Kamanda wa jeshi la Lebanon amesisitiza kwamba vikosi vya jeshi hilo viko tayari kwa katika maeneo ya mpakani kwa ajili ya kukabiliana na hatari yoyote kutoka utawala haramu wa Israel. Jenerali Joseph Aun amesisitiza kwamba vikosi vya jeshi la Lebanon vitaendelea kuwa macho kwenye mipaka ya nchi ili kukabiliana na hatari yoyote ya adui Mzayuni. Kamanda wa jeshi la Lebanon ameeleza hayo mjini Beirut, akihutubia hafla ya maadhimisho ya mwaka wa 67 tangu kuasisiwa jeshi la Lebanon na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameelezea masikitiko yake kufuatia moto mkubwa unaoendelea kuteketeza misitu nchini Uturuki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh jana Ijumaa alieleza masikitiko yake kufuatia moto mkubwa ulioathiri misitu ya mikoa ya kusini mwa Uturuki na kusababisha maafa makubwa, ikiwa ni pamoja na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema Teheran iko pamoja na serikali na taifa rafiki la Uturuki na kwamba iko tayari kupeleka misaada ya haraka kwa ajili ya kukabiliana na janga hilo la kimaumbile. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni idhaa Kiswahili redio Teheran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya spika wa bunge la Iran mjini Damascus. Katika safari yake ya hivi karibuni nchini Siria, Muhammad Baqir Qalibaf, spika wa bunge la Iran, alionana na kufanya mazungumzo na rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje na wafanya biashara wa Siria. Katika mazungumzo yake na Rais Bashar Al Asad hapo siku ya Jumatano, Qalibaf alisema mashinikizo ya juu zaidi ya nchi za magharibi hasa Marekani dhidi ya mataifa mawili ya Irani na Siria yameshindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa na kwamba miaka minne ijayo itayaandalia mataifa haya fursa nzuri za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Kwa upande wake wa Rais Asad amesema kwamba Iran na Siria ni washirika wakubwa, na kwamba kamati za pande mbili zinapaswa kuanzishwa kwa ajili ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi wa pande hizo mbili. Safari ya spika wa bunge la Iran nchini Siria ambayo imefanyika baada ya nchi hiyo kufanya uchaguzi mkuu ambapo Rais Asad alibuka mshindi ina umuhimu mkubwa. Chaguzi kuu zimefanyika kwa karibu wakati mmoja katika nchi mbili, na bila shaka mabunge ya nchi hizi yana umuhimu mkubwa katika kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi. Kunyanyuliwa kiwango cha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara wa nchi jirani na rafiki za eneo hili ni kipaumbele cha kwanza cha duru ya 11 ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu. Uh, pia serikali mpya ya Iran, na bila shaka mtazamo huo wa pamoja unachangia katika kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na nchi za magharibi mwa Asia, hususan Siria. Baada ya mapambano ya muda mrefu na makundi ya kigaidi yanayodhaminiwa na kufadhiliwa na nchi za magharibi na washirika wao wa kieneo, Siria hivi sasa inapitia kipindi cha utulivu uh, wa kisiasa na kiusalama wa kuridhisha ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa kipaumbele katika suala la ukarabati wa miundo msingi iliyoharibiwa katika kipindi cha vita. Ni wazi kwamba hiyo ni fursa nzuri kwa mashirika na makampuni ya kiirani kuwekeza na kushiriki ipasavyo katika ukarabati wa nchi hiyo. Katika uwanja huo, Ali Nikzad, naibu spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, amesema uh, kwa kutilia maanani hali ya sasa ya Siria, Iran inaweza kuwa na mchango mkubwa katika kuwekeza kwenye nyanja za uchumi, huduma za kiufundi na kihandisi, ukarabati wa miji, ujenzi wa nyumba na vilevile vile sekta za kilimo, umeme, maji, madini na nishati nchini Siria. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Bismillahi rahmani rahim. Ni matarajio tukuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja ya kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi salam. Ninaombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutegia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Tarehe kama ya leo mwaka 128 Hijiria ya Kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam. Na katika kipindi cha maisha yake Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alayhi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya kiislamu kuweka mbali uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi salam aliishi katika zama za watawala ki abasi, wa kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa Al Kadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14, huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki na badala yake watawala hao wamlipe shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi ssalam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam, inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alayhi salaam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alayhi salaam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba, chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. amajiepushe na batili ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. <mikmiskun> <mikim> Naam, wapenzi wasikilizaji Dr Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea asira na nyendo za Imam Kadhimu alahi ssalam, na kusema mmoja kati ya maumbile ya kia kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu alahi ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu alahi ssalam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee, bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali. Imamu Kadhimu alahi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yeyote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alaihi salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala aliyekuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama lilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa al Kadhimu alaihi salam alikuwa anajua kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa imamu alahi salam alikuwa Alii bin Yaqtin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasalam na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abbasi. Siku moja, Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Kiabbasi. Ama Imam Kadhimu alaihi salam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala wa ovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema Huenda mwenyezimungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imam Kadhimu alaihi salam na Ali bin Yaktin. Ali bin Yaktin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi salam aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abbas kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alahi salam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati ya mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho, fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhimu Alahi Salam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa, na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar al Kadhim alaihi ssalam. Na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema, watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imam Kadhimu Alahi Salamu anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa waislamu wote hususan, wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wa kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya tarehe ishirini Dhilhija ya kukumbuka, uh, tukio la kuzaliwa mjukuu wake mwema, Imam Musa Alkadhim alaihi assalama. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo afrika mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limemulika hafla iliyofanyika jana uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, hafla ya kupokea ndege nyingine mpya aina ya Bombardia Q400. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Rais Samia, ndege hizi ni za machozi na damu. Hata hivyo habari kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno ni mateso makali. Habari hii inanukuu simulizi za watu waliopatwa na kirusi cha korona na kunusurika limeandika wafichua kilichowapata watoa wa onyo wakisema: chanjo haikwepeki chanjo kwa watu kwa wote. Jumanne serikali yatangaza vituo nchi nzima na utaratibu husika. Kuhusu habari hiyo hiyo ya corona, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mtafaruku umezuka kwenye shule ya msingi ya Endia Mtu, mji mdogo wa Mirerani, wilaya ya Simanjiro, mkoa wa Manyara na wanafunzi kukimbia shuleni hapo mara baada ya gari la kubeba wagonjwa kufika wakihofia kupata chan, chanjo ya korona. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno wanafunzi wakimbia shule wakiogopa chanjo ya korona imeendelea kusema, wazazi na walezi zaidi ya thelathini wenye watoto kwenye shule hiyo walifika mara moja shuleni baada ya kusikia kwamba chanjo ya korona inatolewa kwa wanafunzi wa shule hata hivyo, uh, akizungumza na wazazi hao waliofika shuleni e, mwalimu mkuu wa shule hiyo e, Faith kiara alisema habari hiyo si ya kweli. Gazeti la Habari Leo limeitanguliza mbele habari ya ndege mpya ya shirika la ndege la Tanzania kwa kichwa cha maneno, ndege ya tisa ya tua Samia ataja faida. Vichwa vya habari nyingine, uh, katika gazeti hilo vinasema, chanjo mikoani kuanza Jumanne kwa makundi matatu. Shahidi: polisi alinishawishi nichukue rushwa, kwa sabaya na babu aliondo afariki dunia. Nalo gazeti la Nipashe uh, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno vituo 550 vya chanjo ya korona, masharti manne yawekwa, wananchi waweka kando tahadhari. Gazeti hilo pia lina picha kubwa ukurasa wa kwanza, inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa ngazi za juu wakipokea ndege mpya ya Bombadia kutoka Canada. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation lina habari yenye kichwa cha maneno jenerali wa nyota tatu abadili uso wa jiji la Nairobi kwa busara. Ni kuhusu kazi nzuri inayofanywa na Jenerali Muhammad Badi katika jiji la Nairobi. Katika habari nyingine, gazeti la Saturday Standard limeandika kwamba ukatili wa kijinsia unaacha uh, uchungu kinywani mwa waathirika na jamaa zao. Habari hiyo inayobeba kichwa cha maneno je, teknolojia inalaumiwa kwa kuongezeka ukatili wa kijinsia uh, limeandika, unyanyasaji wa kijinsia unaweza kuacha makovu ya kudumu kwa waathirika na jamaa zao, na wakati mwingine kuathiri mahusiano ya waathirika na jinsia tofauti, kama uh, tatizo hilo halitashughulikiwa ipasavyo. Gazeti la Saturday Nation limezungumzia pia sakata la utapeli wa shilingi bilioni mbili na nusu na jinsi shirika la upelelezi la Marekani uh, lilivyoshughulikia kashfa hiyo kwa kichwa cha maneno jinsi Mkenya wa kashfa ya ulaghai wa shilingi bilioni mbili na nusu alivyohukumiwa na FBI. Ruto amwendea Moi ni kichwa cha habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Saturday Nation. Gazeti dada la Taifa Leo Jumamosi limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno msimu wa talaka, na kuandika kwamba chama cha ODM kinachoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga nacho kimeamua kujiondoa katika muungano wa National Super Alliance, NASA kwa kifupi, katika hatua inayoashiria kuibuka kwa miungano mipana mipya. Chama hicho kimesema kimeamua kushirikiana na vyama vingine kubuni muungano mpya. kabla ya uchaguzi mkuu ujao nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni Ijumaa ya jana alilegeza sheria kali za kupambana na korona zilizoanza kutekelezwa siku 42 zilizopita baada ya Uganda kusajili eh, kupungua kwa maambukizi na vifo vipya vya Covid 19 limeandika kwamba mivutano ilikuwa imeanza kuongezeka katika mji mkuu Kampala, na watu wengine waliapa kuandamana kwenda ikulu ya rais kupinga uh, zuio la korona. Kuhusu michezo ya olimpiki inayoendelea nchini Japan, gazeti la Monitor limeandika maafisa wa serikali wakiongozwa na rais Yoweri Museveni wamewapongeza wanariadha wawili wa Uganda katika mashindano ya olimpiki elfu mbili na ishirini. Uh, walioshinda medali mbili za fedha na shaba Joshua Cheptegei na Jacob Kiplimo. Cheptegei alipata medali ya fedha na mwenzake Jacob Kiplimo ameshinda shaba zikiwa medali za kwanza kwa timu ya taifa ya Uganda kwenye mashindano ya olimpiki ya Tokyo. Wanariadha hao wa Uganda walitimuliwa kivumbi na mwanariadha wa Ethiopia, Selemon Barega aliyemaliza mbio za mita elfu kumi kwa kutumia dakika 27 na sekundi 43. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na ustadh Sisi tumefundishwa usemi wa ndege. wa utina min kulli shay, na tumepewa katika kila kitu. inna hadha lahuw alfadl lmubin, hakika hilo ndio fadhl, ndio fadhla za Mwenyezi Mungu za wazi kabisa. wahushira lisuleimana junuduhu min aljinni walinsi waltair, na akakusanyiwa Suleimani majeshi yake miongoni mwa majini na watu na ndege Fahum yuzaun, basi majeshi hayo yakawa yamepangwa katika nidhamu ya hali ya juu. Hatta idha atau ala wadi namli, mpaka walipofika katika bonde la wadudu chungu, ambao ni jamii ya wengine. Wanasema nyenyere, wengine wanasema sisimizi, kwa hiyo ni jamii hiyo. Hatta idha atau ala wadi namli, mpaka walipofika katika bonde la wadudu chungu. Qalat namlatun, mdudu chungu mmoja akasema, ya ayyuhan namlu, enyi wadudu chungu, udkhuluu masakinakum, ingieni katika makazi yenu, la yahtimannakum Suleimanu wa junuduhu, ili asiwapondeponde Suleimani na jeshi lake, wa hum la yashurun na wao ili hali wao hawatambui. fatabassama dhahikan min qawliha, akatabasamu na kucheka Suleiman kutokana na kauli yake ile. waqala akasema, raddi ewe mola wangu mlezi awzini an ashkura ni'matak allati an'amta alay, awzini nizuie katika hali hiyo ya kuwa ni mwenye kushukuru neema zako au neema yako uliyoninemesha. Wa ala walidayya, na juu ya wazazi wangu wawili. Wa an a'mala salihan tardah, na kuwa ni mwenye kufanya amali salih unazoziridhia. Wa adkhilni birahmatika fi ibadika salihin, na niingize katika waja wako wema. Hizi ni aya Innaka anta alwahab, alimuomba Mwenyezi Mungu ampe ufalme ambao hafai kupewa mwingine baada yake. Hii ndio ilikuwa dua ya Suleiman katika surati Sad. Kwa hivyo, utawala wake na ufalme wake ni aina maalumu ambayo haikuwahi kupatikana, kwa sababu majini, wadudu, binadamu, ndege wote walikuwa chini ya mamlaka yake. Kwa hivyo, katika mambo ambayo tunaweza kufaidika nayo katika sura hii ni kwamba Suleiman alayhi ssalam alipewa dunia na akhera. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimpa dunia yake, lakini alimpa akhera vile vile, na ndivyo Uislamu ulivyo kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakusema kwamba dunia si ya waumini, bali dunia wanaostahiki zaidi ni waumini kabla ya wengine, na akatufunza katika Qurani kwa kusema Rabbana atina fid dunya hasanatan wa fil akhirati hasanatan wa qina adhaban nar, ewe Mola wetu tupe mema mazuri katika dunia hii na vile vile utupe mema mazuri, malipo mazuri siku ya mwisho. Kwa hivyo muumini anakwenda mbio katika dunia hii kutafuta faraja na maisha mazuri, na hili halikatazi kwamba muumini aende mbio kuitaka dunia lakini isiwe kodi yake ni kuikosa akhera. Kwa hivyo, aende mbio atafute nyumba nzuri, avae vizuri, apande kipando kizuri, aishi maisha mazuri. Lakini tunachojifunza kingine kwamba Mungu anapokupa dunia uifanye kwamba ni njia ya kuipatia akhera, isiwe sasa safari yako umeshafika unasahau tena akhera. Kwa hivyo, tupande duniani na tuvune katika yale mavuno ya dunia, sehemu katika hayo tu tule hapa duniani lakini tuwe na akiba ya kutosha, hazina ya kutosha katika maghala yetu, ili tuweze kufaidika nayo vile vile siku ya malipo. Na hivi ndivyo hadithi zinavyosema, ad-dunya mazra'atul akhirah, dunia ndiyo shamba la akhirah. Kwa hivyo katika tunaojifunza kwa Nabi Suleiman alaihi ssalam kwamba dunia aliyopewa si ya kawaida, na hatutarajii kuona mtu atakayepewa dunia kama alivyopewa Suleiman, kuyamiliki majini kuyatuma kuyatumikisha kwa kila anayolitaka, ndege vile vile kuwa kama chombo cha habari, wakienda huku na kule kumpa taarifa mbalimbali, wadudu na wengine. Lakini pamoja na kupewa dunia ile, tumeona na tutaona katika aya zinazofuata namna ambavyo alikuwa akimshukuru Mungu. Kwa hivyo, ile dunia haikumfanya yeye asahau akhira, na hivi ndivyo inavyotaka sasa. Mitume wengi wa Mwenyezi Mungu pindi walipotumwa na Mwenyezi Mungu walikumbana na kikwazo. Firaun akitizama mbele yake, Musa akitizama mbele yake yuko Firaun, mbele yake yuko Qarun, wanapambana naye. Mtume sallallahu alayhi wa alihi, akitizama mbele yake kuna Makuraish kina Umayya kina abu jahli, na wengine kina abu Sufyan, mpaka akahama mji yeye kutoka ardhi ya Makkah kwenda ardhi ya Madina kwa sababu ya vikwazo walivyovipata katika jamii. Musa alaihisalam akafanya hijra akahama akaenda Madian, kisha akarudi katika ardhi ya Misri. Ibrahimu alaihi salam akapambana vile vile na watu wake, alikuwa ni umma katika jamii ambayo anatofautiana nayo kitamaduni, inayoabudu masanamu. Familia yake vile vile wakawa ni dhidi yake. Luti katika ardhi ya Iraq tunafahamu kilichomsibu umma mzima, ukawa dhidi ya Nabii Luti alaihi salam vile vile saleh na mitume wengine wengi lakini huyu nabi Suleimani alaihi ssalam hakupatwa na vikwazo hivyo bali wale waliokuwa jirani na yeye mamlaka na nchi zilizokuwa karibu na yeye kwa wepesi kabisa ziliweze ziliweza kunyenyekea na kumkubali utawala wa Malkia Belkis katika ardhi ya Yemen hakuwa tayari kupambana na Suleiman na alipoona uzito na ufalme alokuwa nao na nguvu alizokuwa nazo alishuka chini akasilimu akampokea Suleiman alayhi salam. Kwa hivyo huyu ni mtume aliyekuwa mfalme na Mungu alimrahisishia njia zote. Neno Malik limetumika kwa Yusuf alayhi salam katika bani Israel tawala, ambaye aliweza kufanikisha wahi katika ardhi akiwa katika bani Israeli taban, baada ya kupitia vikwazo vingi na tabu aliyoipata kwa ndugu zake mpaka hatimaye akashinda na kuwa tawala mfalme. Mfalme mwingine wa Bani Israil ni Talut, kama tulivyosema, inna Allaha kad baatha lakum taluta malika. Mungu alimteua Taluti kuwa ni mfalme katika Bani Israil. Mfalme mwingine wa tatu ni Daud na wa nne ni Suleiman alayhi salam. Kwa hivyo ni mtu ambaye anaweza kupigiwa mfano katika watu waliopewa dunia na Mungu, lakini ile dunia haikumghururi kwa sababu ni mfano mzuri wa watu waliomshukuru Mungu katika neema walizopewa. Tumeona shukuru yake katika ilmu yeye na baba yake wa qala alhamdulillah alladhi faddalana ala kathirin min ibadihi almu'minin, alishukuru kwa ile neema lakini, pia vile vile, alipomuona au alipoona kundi la wadudu chungu, na mmoja wao akatoa tahadhari kwa wenzake, akaipata ile sauti, akaisikia kwa ile neema tu ya kuweza kusikia, fatabassama dhahikan, alitabasamu akicheka, kisha akamshukuru Mungu kwa ile neema aliyopewa. Sasa isifikie mahala sisi waislamu leo hii Mungu anapokupa neema ikawa ni mwanzo wa kumkimbia Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Wataala nas'alullaha al-auna launa tawfiqa lima yuhibbu yhibuhu wa yardah, innahu waliyyu tawfiq Leo katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 20 mfunguo wa tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hija, hija. Sawa na tarehe 31 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia Siku kama ya leo miaka 1314 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, alizaliwa Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam, ambaye ni mmoja kati wa jukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Alilelewa na baba yake yn yani Imam Jafar Sadiq alayhi salam, na kuchota elimu na maarifa ya Kiislamu kutoka kwa mtukufu huyo kwa kipindi cha miaka 20. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, Imam Kadhimu alaihi salam alishika hatamu za uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 35 na kukabiliana na mashaka mengi. Imamu Kadhimu alaihi salam alipitisha kipindi kingi cha umri wake katika kuwazindua na kuwaelimisha Waislamu maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Tarehe 31 Julai miaka 215 iliyopita Ardhi ya Cape au huko kusini mwa bara la Afrika ilivamiwa na wanajeshi wa Uingereza. Ardhi ya Cape au mji wa Cape Town ni sehemu ya kusini ya nchi ya Afrika Kusini iliyoko pembeni ya rasi ya Tumaini Jema ambayo ipo kati ya bahari za Atlantic na Hindi. Eneo hili lina utajiri mkubwa wa dhahabu na almasi, na ni kwa sababu hiyo ndio maana daima wakoloni wakawa wanalikodolea jicho la tamaa. Na tarehe tisa Mordade ya mwaka 1366 hijiria ya shamsia, yaani siku kama yaleo miaka 34 iliyopita, Kulitokea tukio la kusikitisha la Ijumaa ya damu mjini Maka. Siku hiyo mamia wa wahujaji wa Iran na mahujaji wa nchi nyinginezo wa nyumba ya Mwenyezi Mungu waliwa washahidi kwa kupigwa risasi na askari wa serikali ya Saudi Arabia walipokuwa wakitekeleza faradhi ya kujibari na kujiweka mbali na, na mushirikina ndani ya nyumba Mwenyezi Mungu. Maujaji wa nyumba Mwenyezi Mungu hutekeleza ibada hiyo kila mwaka wakati wa Hija kutokana na mafundisho ya Kiislamu na Qur'ani tukufu. Hii ni Radio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, usikilizeni muhtasari wa habari za dunia. Wachezaji wasiopungua watano wa mpira wa miguu wameuawa katika mlipuko wa bomu uliotokea kwenye bomu kwenye basi lililokuwa limebeba timu ya mpira wa miguu katika mji wa Kismayo huko kusini mwa Somalia. Afisa wa polisi ya Somalia amesema bomu lililokuwa limetegwa kwenye basi la timu ya mpira wa miguu ya JCCI liliripuka muda mfupi baada ya basi kung'oa nanga likielekea uwanjani kwa ajili ya mechi ya ufunguzi wa mashindano ya kanda ya Jobalanda. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeeleza kusikitishwa na kutokwenda mashuleni watoto milioni mia sita kote duniani na kusema aa, kuna udharura wa kufunguliwa shule baada ya kufungwa kwa muda mrefu sasa katika maeneo mbalimbali ya dunia kutokana na maambukizi ya korona. Mwakilishi wa Rasia katika taasisi za kimataifa mjini Vienna huko Austria kwa mara nyingine tena amesisitiza kwamba lengo la mazungumzo ya Vienna ni kuimarisha na kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA kati ya Iran na nchi za kundi la tano jumuisha moja. Na kamanda wa jeshi la Lebanon amesisitiza kwamba jeshi hilo liko tayari kwa ajili ya kukabiliana na chokochoko choko za aina yoyote za utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi, na hadi tutakapokutana katika matangazo yetu ya mchana, mimi ni Amir Ibrahim Rutujengwa jengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri, kwa herini.