Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninaye kukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Ijumaa, tarehe 19 mfungu tatu Dhul Hija mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Julai 2021 Miladia. Tuliokuandalia ni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Jafar Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Mada itahusu shakhsia ya Imamu Ali alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuletea muhtasari wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, utakaofuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaahidi kuendelea kulitetea taifa linalodhulumiwa la Palestina. Waislamu katika miji ya Nigeria washerehekea kuachiliwa huru Sheikh Zakzaki pamoja na mkewe. Kamanda mwandamizi wa kundi la Al-Shabab ajisalimisha wajisalimisha kwa vikosi vya serikali ya Somalia. na maroketi mawili yapiga karibu na ubalozi wa Marekani mjini Baghdad, Iraq. Na sasa ni habari kamili. Naibu mjumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekemea kimya cha miongo saba cha baraza la usalama la umoja huo mbele ya vitendo vyote visivyo halali vinavyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel, akisema historia ya wanadamu inashuhudia kwamba wakati vitendo visivyo halali na uhalifu unapoachwa bila ya kuchukuliwa hatua hukaririwa na kufanywa tena. Zahara Ershadi ambaye alikuwa akizungumza kabla ya kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya Mashariki ya Kati ikiwemo Palestina, amesema kimya cha muda mrefu cha baraza la usalama na kutochukua hatua vimeuhamasisha utawala huo kutenda jinai na uhalifu mkubwa zaidi. Vilevile ameikosoa Marekani kwa kuihamasisha zaidi Israel kutokana na kuikingia kifua na kulinda utawala huo ghasibu mbele ya hatua yoyote ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Amesema mfano wa hivi karibuni wa ukweli huo ni kitendo cha Marekani mwezi Mei mwaka huu wa 2021 cha kulizuia baraza la usalama kutoa hata taarifa nyepesi kwa waandishi wa habari inayotaka kukomeshwa mashambulizi ya Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Ershadi ameweka wazi kuwa msaada na kinga hiyo ya Marekani kwa Israel inapingana na haki za Wapalestina wanaodhulumiwa, ikiwemo haki yao ya kuishi, kuwa na heshima, kuwa huru, kujilinda, kujitawala na kuanzisha dola la uhuru. Duru za habari zimeripoti kuwa furaha, vifijo na sherehe zimeshamiri katika baadhi ya miji ya Nigeria kufuatia kutangazwa habari ya kuachiwa huru kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo, Sheikh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake. Televisheni ya Al-Alamu imetangaza kuwa wananchi Waislamu katika majimbo na miji ya Zaria, Kano, Bauchi, Katsina, Gombi na Borno huko kaskazini mwa nchi walimiminika kwenye mitaa na barabara za miji hiyo kusherehekea kuachiwa huru Shekh Zakzaki pamoja na mkewe ambao waliwekwa gerezani kwa muda wa takriban miaka sita pasi na kupatikana na hatia ya kosa lolote. Siku ya Jumatano, Shekh Zakzaki na mke wake waliachiwa huru baada ya kuwekwa jela kwa muda wa miaka 6 katika hali na mazingira ya kikatili na kinyama, kwa mujibu wa duru za habari. Baada ya vyombo vya dola kumshikilia kiongozi huyo wa kidini kwa muda wote huo, hatimaye mahakama ya nchi hiyo imemtoa hatiani Shekh Zak Zaki na mkewe kuhusiana na mashtaka yote yaliyokuwa yakiwakabili. Sheikh Ibrahim Zak Zaki na mke wake walikamatwa Disemba 13 mwaka 2015 katika hujuma na shambulio lililofanywa na askari wa jeshi la serikali dhidi ya Husainia iliyoko katika mji wa Zaria siku hiyo aliyokamatwa Shekh Zakzaki, vikosi vya jeshi la Nigeria viliwafyatulia risasi Waislamu waliokuwa wamekusanyika kwenye Husainia hiyo na nyumba yake na kuwaua shahidi mamia kadhaa, miongoni mwao wakiwemo wana watatu wa kiume wa kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Wakili wa Sheikh Zakzaki alitangaza hivi karibuni kuwa utawala wa Saudi Arabia umewapa viongozi wa Nigeria mamilioni ya dola ili wamuue mwanazuoni huyo wa Kiislamu. Abdurazak Abdullahi Muhammed, kamanda mwandamizi wa kundi la kigaidi la Alshabab amejisalimisha kwa vikosi vya serikali ya Somalia. Hayo yameelezwa na Muhammed Jama, kamanda wa jeshi la taifa la Somalia katika mji wa Garbahare ambaye amebainisha kuwa kamanda huyo wa wanamgambo wa Shababu amejisalimisha kwa vikosi vya serikali katika mji huo ulioko kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Afisa huyo wa jeshi la Somalia amesema kamanda huyo wa wanamgambo wa Shababu amekuwa mwanachama wa kundi hilo la kigaidi kwa miaka sita na kwamba alihusika katika operesheni nyingi za Ashababu katika miji ya Gedo na Bai. Akizungumza na waandishi wa habari, Abdurazak Abdullahi Muhammed amesema ameamua kuachana na uasi kwa hiari yake na kujiunga na vikosi vya serikali ya Somalia. Hayo anajiri siku chache tu baada ya jeshi la taifa la Somalia kutangaza kwamba limemtia mbaroni Ali Muhammed Adan, kamanda mkuu wa operesheni za kigaidi za kundi hilo katika jimbo la Loa Shabelle. Jeshi la Rwanda kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji limetangaza kuwaua magaidi 14 katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado, wiki tatu baada ya nchi hiyo kutuma kikosi cha askari na polisi elfu moja. Rwanda pia imekanusha taarifa kwamba ilituma kikosi hicho ili kulinda usalama wa miradi ya mataifa makubwa ya kigeni. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Carmera anaripoti zaidi. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Rwanda kulizungumzia swala hilo wiki tatu tu baada ya kutuma kikosi chake kule nchini Msumbiji. Waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akiwa pamoja na msemaji wa jeshi la Rwanda Kanari Ronald Rwivanga wamefanya mkutano wa waandishi wa habari katika makao makuu ya wizara hiyo mjini Kigali mapema leo na kutoa maelezo ya kina juu ya harakati nzima za jeshi la Rwanda kule nchini Msumbiji. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanari Ronald Rwivanga akasema And kati ya tarehe 24 na 28 mwezi huu tulifanya operesheni katika maeneo ya Awase. Magaidi wanne waliuawa na silaha kadhaa zilikamatwa na madawa. Baadaye tuliuwa pia magaidi wengine wawili waliokuwa kwenye pikipiki tarehe 26 sita. Tena katika eneo lile lile la Awase tuliua magaidi wengine watano na wakamata silaha nyingine kadhaa. Tarehe 28 walitushambulia katika ngome yetu, lakini tulimua gaidi mmoja lakini tulipokuwa tukimpeleka mwenzetu hospitalini aliyekuwa ameumia, magaidi hao walituvamia. Naweza kusema kwamba tumekwisha yakamata maeneo yote tuliyokwisha fanya mapambano Five were killed, again at kwa upande mwingine, lakini waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta amekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba jeshi la nchi hiyo lilikwenda nchini Msumbiji kulinda masila ya mataifa makubwa. Amesema Msumbiji na Rwanda kwa kawaida zina mikataba ya ushirikiano katika mambo mbalimbali yakiwemo ya kiusalama, na Msumbiji ndiyo iliomba Rwanda kutoa msaada wake wa kijeshi. ariko icyo nabubwira ni uko mbere yo kohereza ingabo z'u rwanda muri mozambike icya mbere byasabwe na guverinoma ya mozambike. Ninachoweza kuwaheleza ni hiki kabla ya jeshi letu kwenda kule, serikali ya Msumbiji ilikuja kutuomba kufanya hivyo, siyo nchi nyingine yoyote, na hili lilizingatia makubaliano yaliyokuwepo hapo kabla baina yetu kama nchi mbili kwenye nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na usalama. Lakini baadaye tulifanya mawasiliano na mataifa mbalimbali, na siyo nchi moja, hapana. Tulizungumza na nchi za jumuiya ya SADEK pamoja na wadau wengine wenye mafungamano na nchi ya Msumbiji kama vile Umoja wa Afrika pamoja na mataifa ya mbali, lakini yaliyo na shughuli zao kule nchini Msumbiji kama vile Ufaransa, Ureno, Marekani, Uchina. Na hao wote tuliwapa taarifa, sio kwamba ni agizo liliokuja siku moja kutaka sisi kufanya kitu. Hapana, ni mazungumzo baina ya wadau kadhaa ili kuona nini la kufanya. Rwanda ina majeshi mengine katika nchi za Sudani Kusini, jamhuri ya Afrika ya Kati na katika jimbo la Dafur magharibi mwa nchi ya Sudani. Huko hoja ikiwa je, na huko majeshi hayo yanaendesha mambo kwa maslahi ya mataifa makubwa? Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi alikwenda nchini Rwanda mwezi wa nne mwaka huu, na jana akizungumza katika televisheni ya taifa mjini Maputo nchini humo, alisema aliamua kuomba msaada wa jeshi la Rwanda kutokana na uzoefu wa jeshi hilo katika ulinzi wa amani katika nchi za kigeni. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Silvanus Kalemera. Ripoti zinasema kuwa maroketi mawili yamepiga eneo la karibu na ubalozi wa Marekani mjini Baghdad, Iraq, katika eneo lenye ulinzi mkubwa la Green Zone. Vyombo vya usalama vya Iraq vimetangaza kuwa maroketi hayo mawili yalikuwa aina ya Katyusha na kwamba yamelenga eneo la kandokando ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad. Ripoti ya vyombo vya usalama vya Iraq imesema ngao ya kujikinga na makombora ya Marekani ya CRAM haikuweza kuzuia maroketi hayo na kwamba vipande vya silaha hizo vimepiga magari kadhaa na nyumba moja. Hilo ni shambulizi la kwanza la aina yake tangu baada ya kumalizika duru ya nne ya mazungumzo ya kistratejia baina ya marekani na Iraq. Baada ya mazungumzo hayo yaliyofanyika siku chache zilizopita huko White House baina ya rais Joe Biden wa marekani na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi, makundi ya mapambano ya Iraq yalitahadharisha kuwa msimamo wao wa kupinga uwepo wa wanajeshi wa marekani katika ardhi ya Iraq upo palepale pale, na kwamba yataendelea kuwa tayari hadi pale wanajeshi wote wa Marekani watakapoondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Mustafa Alkadhimi na Biden wamekubaliana kwamba wanajeshi wa Marekani wataondoka katika ardhi ya Iraq hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. na amiri wa Qatar amempendekezea rais wa Tunisia kufanya mazungumzo na vyama vya siasa ili kupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Tamim bin Hamad al Thani ametoa pendekezo hilo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na rais Kais Saied wa Tunisia, ambapo amesistizia pia udharura wa kuheshimiwa ya katiba nchi. Amir wa Qatar amesema katika mazungumzo hayo kwamba kuna ulazima wa kuchukuliwa hatua za haraka ili kuivusha Tunisia katika kipindi hiki cha mgogoro. Aidha amesema kuna umuhimu wa kufanyika mazungumzo baina ya serikali na vyama vya siasa vya nchi hiyo ili kutafuta njia mwafaka muafaka za kuupatia ufumbuzi mgogoro huo. Baada ya kusimamisha bunge na kumtimua waziri mkuu Hasham Meshishi Jumapili iliyopita na vilevile kuwafukuza mawaziri wa ulinzi na sheria, siku moja baadaye, rais Saidi ameamuru kufutwa kazi maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali ya Tunis na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utahusu matamshi ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao cha mwisho na serikali ya duru ya kumi na mbili. Akizungumza Jumatano asubuhi katika kikao cha mwisho na Rais Hasan Ruhani pamoja na serikali yake ya duru ya kumi na mbili, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ametoa hotuba muhimu, ambapo ameashiria malengo ya Marekani kudumisha uadui wake dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu na kubainisha nukta kadhaa katika uwanja huo. Amesema: Imebainika wazi katika serikali hii kwamba kuwategemea wa magharibi hakuna faida yoyote, na wala hawasaidii chochote. Huwa wanatumia kila fursa inayojitokeza kutoa pigo, na wasipotoa pigo, huwa tu wameshindwa kufanya hivyo. Kiongozi mwadhamu pia ameashiria mazungumzo ya karibuni huko Vienna, Austria na kusema, Wamarekani hutoa ahadi tupu kuwa tutaondoa vikwazo lakini hawajaviondoa na wala hawataviondoa. Isitoshe, wanatoa sharti na kusema ni lazima mwongeze kwenye mazungumzo haya sentensi inayosema kwamba baadaye tutajadili baadhi ya mambo, la sivyo hatutafikia mapatano. Ayatullah Khamenei amesema kwa kuongeza sentensi hiyo wanataka kujipa kisingizio cha baadaye kuingilia na kuvuruga nguzo muhimu za mapatano ya nyuklia ya JCPOA, makombora ya Iran na masuala mengine ya kieneo. Iran kutoiamini Marekani si naara tu, bali ni matokeo ya uzoefu mkongwe, tabia na mienendo ya hivi sasa ya Marekani na uchambuzi unaozingatia ukweli wa mambo na malengo halisi ya kibeberu ya nchi hiyo ya Magharibi. Kushindwa kufikia malengo yaliyoainishwa wazi katika mapatano ya JCPOA kunatokana na ukweli mchungu wa baadhi ya mambo ambayo yamechochewa na pande zinazofahamika vizuri. Mienendo ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zikiwemo Ufaransa na Uingereza imekwenda nje ya mipaka ya mapatano hayo ya kimataifa na sasa inagusa masuala nyeti ya ulinzi wa taifa la Iran. Mienendo hiyo bila shaka inalenga kuingilia mambo ya ndani na hatimaye kuidhofisha Iran. Miaka mitano iliyopita kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alizungumzia kwa undani suala hilo na kusema, hii JCPOA kwetu sisi imekuwa ni mfano na uzoefu kidhahiri. Wao hutoa ahadi nzuri za kuvutia kwa kutumia lugha laini na tamu, lakini kivitendo huwa wanafanya njama, uharibifu na kutekeleza vitendo vya kuzuia maendeleo yetu. Suali linalojitokeza hapa ni kuwa, je, Marekani inafuatilia malengo gani kwenye mazungumzo na ni kwa nini inasisitiza kwamba ni lazima iendelee? Ni wazi kuwa lengo la mwisho la Marekani ni kutaka kudhibiti mfumo wa mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekhe Jafar Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Mada ni shakhsia ya Imamu Ali Ibn Abitalib alaihi ssalam. Ili kujibu swali hili inakutaka kwanza ukumbuke maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliyosema ma arafa llaha illa ana wa anta ya alii wa ma arafa ni illa llah wa anta wa ma arafaka illa llahu wa anta. Bwana Mtume amwambia Ali bin Abi Talib alaihi salam, hakuna anayemjua Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala isipokuwa mimi na wewe ya Ali bin Abi Talib. Wengine wote wakitaka kumfahamu mwenye Mwenyezi Mungu waazime maneno kutoka kwangu na kwako, waweze kumuarifisha Mwenyezi Mungu na kumtambua ni nani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na kweli kiangalia Mungu wa Ali bin Abi Talib na wafuasi wa Ali bin Abi Talib na Mungu wasiokuwa wa, wa, wa Ali bin Abi Talib, kuna tofauti kubwa sana sana. Si mada yetu kuzungumza Mungu. Kisha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama akaendelea kusema akasema, wa Aka ya Aka wamaarafani, na hakuna anaye aley, aliyemifahamu mimi Muhammad isipokuwa mwenye azimu unawe Ewe Ali bin Abi na kweli, katika historia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hakuna wanayekufahamu haki ya kumfahamu na kumweka kwenye nafasi yake isipokuwa pale alipowekwa na Ali bin Abi Talib na wafuasi wa Ali bin Abi Talib. Wengine manzila waliyomweka kwena mtume, ma anzala Allahu biha min sultan lakini bwana mtume akamalizia kumwambia Ali bin Abi Talib, na hakuna anayekufahamu wewe isipokuwa Mwenyezi Mungu na mimi. Hivyo ili tumjue ni nani Ali bin Abi Talib, ni lazima tumuulize bwana mtume ni nani, ni lazima tumuulize Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kwa aliinani hapo ndiyo tutaweza kumfahamu ni nani Ali bin Abi Talib. Pengine mingine wataona yawezekana vipi mambo haya? Twamfahamu mtume Muhammad, twafahamu malaika, vitabu vya Mwenye Azimu, vipi asifahamike Ali bin Abitalib alaihi ssalam? Ndugu zangu, tutamfahamu vipi mtu ambaye alipozaliwa Mwenye Azimu subhanahu wa taala amefanya ni faradhi kwa yeyote mwenye uwezo kwenda kutufu katika nyumba ile katika fardhi zilizowekwa na mwenye azimu subhanahu wa ta'ala, yeye mwenyewe kwa anavyotaka yeye. Tutamfahamu vipi mtu ambaye ndani ya mwezi aliyofariki mwenye azimu amefanya ni waje kufunga mwezi huo, na ndani yake kukawa na masiku bora kuliko masiku mengine yote, mchana bora kuliko mchana wowote, mwezi aliyozaliwa ikawa ni mustahabu kufunga yao siku moja, na mwenye kufanya hivyo wajabat lahu ljanna, pepo humwalikia. Tafahamu vipi Ali bin Abi Talib bin alayhi salam, wa Nabi Alii, ambaye kiwango cha ilmu alichokuwa nacho hakupata kuwa nacho kiumbe mwingine, bali ni katika mujiza miongoni mwa mujiza ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyokuja nao mtume Muhammad, vilevile Ali bin Abi Talib alayhi salam ni muujiza miongoni mwa miujiza ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba lau maneno yanajiubalana, kama yatasihi kweli kwamba ni maneno ya, ya wanafunzi wa bwana mtume, ipo haja ya kutafuta maneno ya mwalimu mwenyewe ya yakwake Yamepotelea wapi? Bila shaka itakuwa haya tunayoambiana, qala rasulullahi, tunaambiana kwa mafunuo ya qauli ya bwana Mtume na sio qauli za mtume mwenyewe. Kiwango cha aibu cha kuweza kuwambia umma, saluni qabla anta niumizeni, kabla ham ya Musa, fainni mituluki samai alam min turki lardi wannini njia za mbinguni nazijua kwa weledi kama ninavyojua za ardhi, kama zilivyo tabia za warako. Hawakuza hawakuwa na tabia hizo, ni kama tabia zetu pia. tuuhi Ali bin Abi Talib awaambia, lau arabtu lastakhrajtu min hadha al-ma'i nuran yudhi'u lil'alam, law ningetaka ningetoa kupitia mto huu wa maji unaopita nuru inaweza kuangaza ulimwengu mzima. Angeulizwa Ali bin Abi Talib, ukitoa vipi nuru kupitia maji? hydrogen power, umeme wa maji ungegundulika kipindi si leo, kwamba eti ni katika mujiza ya kadudeza. Baadaye wangelimuuliza wajua vipi njia za kwenda mbinguni kuliko za ardhini? pengine watu wangelijua namna ya kuenda mwezini, Sio leo kwamba eti ni katika maajabu za elimu za uvumbuzi wa kidini, ingelifahamika katika kipindi kile. Ali bin abi talib anawaambia kwamba niulizeni kabla hamnelikosa. Hakuna mwingine katika viumbe walioumbwa na mwenye azimu, subhanahu wa taala, katika wanafunzi wa Mtume Muhammad walioweza kutoa fursa ya kuulizwa chochote katika takwa wabaa uchamunu yote sikupata kupinga lolote juu ya mtume Muhammad wala juu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Bwana mtume niliishi naye, nilifungamana naye mpaka kifo chake kinamfikia kichwa chake kilikuwa juu ya kifua chake. Mimi nikatawalishwa kungosha na kumkafini, malaika wakiwa ndio wasaidizi wangu. Kisha akawaambia kwamba nilikuwa nikimfuata bwana mtume kama vile ngamia basi na mpinzani yoyote wa mali siwabu fil khilafati matmau, hata katika kadhia ya khilafa hakuna aliyekuwa alingana naye, hakuna ambaye tulikuwa twafungamanisha eti na Ali bin Abi Talib. Hata katika Nahajul Balagha alipowekwa kwenye shura, sina Ali bin Abi Talib alipokuwa anazungumzia haki ya ukhalifa alipofariki khalifa wa pili Hakukuwa na yeyote tangu wa kwanza anachaguliwa, hakukuwa na yeyote wa kumfunga maanisha naye, hakukuwa na shaka juu ya wale ambao afananishwa nao, kwamba yeye ni bora zaidi kwenye nafasi hiyo kuliko wengine. Viji leo afungamanishi na watu eti atafutwe nani anayestahiki kuwakalifa. Wamaiswahu fi lkhilafati matmau lahum nasabu lala nasaba yake ni tukufu na yilotukuka nasaba yake hailinganishwi na nasaba nyingine. Nitanguliza aya wa wajaalnaha wabna ayatan lilalamin, kama kana nyaazimgu wanayosema juu ya na mamaia na manawe na nabiullahi isa alaihi salam, lakini nichukue aya hii njonayo wa aliyi bin abi talib kwenye mazazi yake kwa siku kama ya leo na namna mazazi yale yalivyokuwa. Unaweza kufikiri labda aya hii inashuka sasa hivi. Unaweza kufikiri labda aya hii ndio inashuka sasa hivi. Tukamfanya yeye maana wagna hana mtoto wake ayatan kuwa ni ishara, huwa ni alama miongoni mwa alama tukufu za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala, alamin kwa viumbe ni mazamzi ya namna gani ya Al-Kaaba tukufu kupasuka mama kaimvie nane ajifungue mwana mahala ambapo kupanagizisha kwa namna yoyote, hata kwa kuua Mungu hayeusiwi na dini, mahala ambapo nipatoarifu zaidi kuliko sehemu yoyote katika sura ya dunia. Pale ndio azaliwa aliunaea pale ndipo ambapo alikaba kwa kumheshimu mama yule, mawe yanapasuka, jiwe limepasuka, anaingia ndani yake, afaatena bikiaa Anamzaa Ali bin Abi Talib alaihi salam. Ni mazazi ya namna gani? wajaalnah wawanna ayatan lilalamin lahumnasabu lala wa islamuhu lladhi taqadama fihi, na uislamu wake ni ule ambao umewatangulia wengine wote katika kuslimu. nahapa waweza kuniuliza ni kweli, mbona wa kwanza ni fulana katika watu wazima, katika wanawake ni Khadija na katika watoto ndio Ali bin Abi Talib. Je, Ali bin Abi Talib alisilimishwa na kwa mtume au alisilimu mwenyewe? Kwa nini kwana mtume kama ndiye alimsilimisha amsilimishe mtoto ambaye hajafikia sindu taklifu? Je, ni nikoya Ali bin Abi Talib na alaihi ssalam, tunakuzungumzia Islamu Ka kana kafira na hata Yusuf Je, ni kweli yeye ametanguliwa na wengine katika Uislamu? Kuna vitu ndugu zangu vinatengenezwa na historia. Kuna vitu vinaitwa eh, ni official history, zile historia zinazowekwa kwa ajili fulani na maalum kwa sababu fulani fulani katika historia. Niulize kwenye hisaru walmuqataa, katika historia kuna kipindi bwana mtume aliwekewa vikwazo na Quraysh, akalazimika kuingia kwenye shehe ya Abi Talib wakatengwa na jamii, wakapata dhiki na shida. Masahaba wa wakubwa wanaosifiwa utajiri wa hali ya juu, waliokomboa watumwa mbalimbali, kama ilivyotengenezwa na historia, walikuwa wapi katika hisalipaa wa ulikuwa ni mwaka Waislamu wa wangapi walikuwa tayari wamesilimu? Lakini wao dala wa hatuoni athari ya yao, baadhi yao walikuwa simaada tutadibu sana, lakini ndugu zangu kuna vitu vimetengenezwa na historia lakini, hapa usemaje? Hapa asema miongoni mwa watu wa Madina, usidamu wake ali bin abitali, unotadia watu wote wa lfadailo ajmau, na juu ya fadhila wame kubaliana na wadama wote, bi anna aliya afdalu nasi kulihi, kwawa ali ni bora wa watu wote baada ya mtumema wa auraruhum ba'da an-nabi, na ndio mchangu zaidi baada ya bwana mtume wa asja'u na ndio shujaa zaidi. Vipi tutamfahamu kwa kwa vichwa vyetu vya kawaida, kiumbe wanae huyo ambaye Zamashari anatuambia kahira shaku wal ikhtilaf wakudu ydai annahu la siratin samiin yeye fatamassatu bila ilaha illa Allah wa hukban ahmada wa li la kuntu. Kisha Zamashari asema baada ya kutamkamani wa a kwamba shaka zimekuwa nyingi, ikhtilafu zimeenea, kila mmoja yuwajiona yu kwenye njia iliyonyoka. Ikawa ni zamu yangu kuona iye mfaika nikashikamana la ilaha illallah, nikampenda Ahmad, nikampenda Ali bin abi akasema Zamakhshari, maulama katika maulama wakubwa Ndugu zangu, hizi ni katika fadhila ntu za Ali bin Abi Talib, ni katika kubainisha yale ambayo bwana mtume alimwambia Ali bin Abi Talib kwamba atuwezi kumyua isipokuwa banaazimu ndiye alimyua, isipokuwa yeye mtume Muhammad ndiye alimyua Ali bin Abi Talib kwa kumtangua kwake Ali bin Abi Talib. Bwana mtume ana maneno hayani iliyoanza nayo kwenye kutubainisha kuchambua yanayomhusu Ali. Yana Ali bin Abi Talib, kuyaweka akilini, kuyaweka mbele, kuyaweka kwenye mtazamo wako yanayomhusu Ali bin Abi Talib alayhi salam ni ibada. Sehefu katika dini ni mambo aliyoyafaradisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala wa dhikruhu ibada, lakini pia kumtaja Ali bin Abi Talib, kumkumbuka Ali bin Abi Talib alayhi salam ni imana. Mwenye azimu ana makusudi mengi, waanzilishi wa mambo siku zote. Mwenye azimu alitaka wakumbuke, alitaka watajwe, na katika Qur'an ukisoma yote mitume wote takriban waliotajwa kwenye Qur'an, mwenye azimu aliamrisha watu wakumbuke, wadhkuru abdana aiia, wadhkuru abdana kadha, wadhkuru abdana, waja wake wote wameamrisha mwenye azimu vipenzi vyake kwamba watajwe na wakumbukwe ndani ya Qur'an. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, ameweka hii ni mahsusi na maalum kwa sababu ya hususia ya watu wanaoanzisha mambo mema. Angalia nafasi ya Ali bin Abi Talib katika Uislamu, angalia namna Ali bin Abi Talib alivyoulinda huu Uislamu, mpaka ukamfanya kena Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam afika mahali asema Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Shekhe Jaafar Mwazoa wa Tanga, Tanzania, mada ikiwa ni shakhsia ya Imam Ali Ibn Abi Talib alayhi ssalam. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe 30 Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Habari za janga la virusi vya korona na chanjo ya ugonjwa unaosababishwa na virusi hivyo wa COVID-19 ndizo ilizopoa kipaumbele cha kwanza na kupamba kurasa za mbele za matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo. Gazeti la Majira limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, wanaojifanya shujaa kwa korona waonywa. Waziri asema wakienda hospitali wakaambiwa mitungi ya kugawana watakumbuka chanjo. Jumuiya ya Maridhiano yatoa tamko kuiunga mkono yakemea upotoshaji. Gazeti la Nipashe linatupasha kwa kichwa cha habari kisemacho baa la korona maiti 21 siku 3, kanisa moja. Gazeti hilo limenukuu pia kauli ajabu za ajabu ajabu za baadhi ya viongozi wa dini na serikali, akiwemo Shekhe Mkuu wa Dar es Salaam Alhadi Musa Salum ambaye amenukuliwa akisema baada ya kuchanja jana mambo ya ndani yamezidi kama mnabisha kaulizeni nyumbani kwangu. Madhumuni ya Sheikh Al Hadi yabaki kuwa ni chemsha bongo ninayokuachia wewe msikilizaji. Kisha waziri wa mambo ya ndani George Simba Chawene, yeye amesema, kwa nafasi yangu ninapokea taarifa kila saa, dudu lishafika, watu wengi wanaumia. Naye waziri wa afya Dr. Dorothy Gwajima anasema wanaosema ukiweka sarafu inaganda, ninatoa shilingi milioni moja kwa watakaothibitisha. Lakini mbali na habari hiyo, magazeti kadhaa ya leo likiwemo Jamvi la Habari, Majira, Nipashe na Habari Leo yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha ya tukio la uzinduzi wa kitabu kiitwacho Asian Aspiration kilichoandikwa na rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo uliofanyika Ikulu ya rais wa Zanzibar hapo jana na kuhudhuriwa na Rais Hussein Ali Mwinyi. Magazeti ya Tanzania ameakisi pia habari za matukio ya mikasa. Kwa mfano, jamvi la habari limeandika amuua wa mke wake baada ya kunyimwa unyumba, habari leo limeandika fuvu la binadamu la kutwa kwenye sufuria limefunikwa sanda, nalo majira linasema wafukua wa kaburi wamkata marehemu kichwa na fisi aliyeua kujeruhi ageuzwa kitoweo Tabora. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga, ikibeba kichwa kikuu cha habari, sababu ya Raila kujiondoa NASA. Daily Nation limevutiwa na tukio la kimataifa lililomhusisha rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, likiandika mashule, Uhuru aongoza dunia kuchangisha shilingi bilioni 400. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika Raila azindua safari ya 2022 basari za matajiri. Ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo likitupasha. Katika habari nyingine, talaka ya NASA yakamilika baada ya ODM kukunja mkeka. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika chama cha ODM kinachoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga nacho kimeamua kujiondoa katika muungano wa National Super Alliance kwa kifupi NASA katika hatua inayoashiria kuibuka kwa miungano mipana mipya. Chama hicho kimesema kimeamua kushirikiana na vyama vingine kubuni muungano mpya kabla uchaguzi mkuu ujao. Hatua hiyo inajiri wiki moja baada ya wa washirika wake katika NASA waipa cha aliyekuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka, Amani National Congress ANC cha aliyekuwa naibu waziri mkuu Musalia Mudavadi na Ford Kenya cha Seneta wa Bungoma Moses Wetangula kuamua kujiondoa katika muungano huo vikilaumu ODM kwa usaliti. Taifa Leo lina habari nyingine yenye anwani madai polisi walipata mamilioni kwa majaji. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linaripoti kuwa polisi walipata zaidi ya shilingi milioni sita na laki moja milioni katika afisi za majaji wawili wa, wa mahakama kuu wanaochunguzwa kwa ufisadi Ijumaa wiki iliyopita. Katika ushahidi uliowasilishwa kortini jana Alhamisi, Inspekta Felix Karisa Banzi alisema makachero walipata dola za Amerika 57 sawa na shilingi milioni 6 na laki moja katika afisi za majaji Agrey Muchelule na Said Juma Chitembwe na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza kwa kudondoa kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision: Museveni kuondoa karantini, makanisa skuli kuendelea kufungwa. Gazeti la Daily Monitor nalo pia limevutiwa na habari hiyo, lakini limeakisi kwa uzito na mtazamo mwingine likiandika: serikali yafungamanisha kufunguliwa shule na upigaji chanjo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa wakati ni asilimia tano tu ya Wanauganda milioni 21 na laki tisa waliokusudiwa kuchanjwa ndiyo waliopata chanjo ya korona hadi sasa. Kuondolewa kwa karantini huenda likawa si suala la kudumu, kwa sababu maambukizi yanaweza kushamiri upya. Na katika habari nyingine limeandika askari wa jeshi la UPDF aliyechukuliwa filamu ya video akimzaba vibao na kumpiga mateke mwanaume aliyepiga magoti amekamatwa. Hapa ni mjini Teheran, wapenzi wa wasikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumaa, tarehe 19 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Julai mwaka 2021, tarehe nane mwezi Mordad kwa mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia, ni siku ya kumwenzi mwana falsafa arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu Shahabuddin Sohravardi, maarufu kwa jina la Sheikhul Ishraq. Shekhul Ishraq alizaliwa mwaka 549 hijiria karibu na mji wa Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alibobea haraka katika taaluma nyingi za kiislamu za wakati huo, hususan falsafa. Sheikh Sohravardi alifanya safari katika nchi mbalimbali za kiislamu kwa ajili ya kutafuta elimu. Aliasisi mfumo mpya wa falsafa uliopewa jina la Ishraq. Shekhul Ishraq ameandika vitabu vingi kama Hikmatu lishraq almabda waalmaad na atalwihat. Tarehe 30 Julai, miaka 74 iliyopita alifariki dunia mvumbuzi wa Kimarekani aliyejulikana kwa jina la baba wa sekta utengenezaji magari wa nchi hiyo Henry Ford. Alizaliwa tarehe 30 Julai 1863 katika familia ya kimaskini na tangu utotoni alikuwa na hamu kubwa ya masuala ya mekaniki. Siku moja Ford aliona gari likitembea barabarani bila ya kuvutwa na farasi na akaamua kutengeneza gari lake mwenyewe. Henry Ford alifanyia majaribio mkokoteni wa kwanza usiotumia farasi akiwa na umri wa miaka 12. Mvumbuzi huyo aliboresha zaidi mkokoteni huo na mwaka 1896 alifanikiwa kutengeneza gari lake la kwanza. Mwaka 1895 alipewa haki ya kutengeneza magari licha ya kwamba watu wengine pia walikuwa wanatengeneza chombo hicho, na mwaka 1903 aliasisi kampuni ya magari ya Ford Motor Ford aliwapikwa watengenezaji magari wengine kwa kutengeneza magari mengi ya bei rahisi. Na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Ali Akbar Faiz, mashuhuri kwa jina la Ayatollah Mishkini. Ayatollah Mishkini alisoma kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo kama Ayatollah Burujerdi na Imamu Ruhullah Khomeini. Alimu huyo ameandika vitabu vingi na alitoa huduma kubwa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna msikilizaji wetu hapa, bwana Kipala MC Bulemele. Yeye yuko Kirumba, Mwanza nchini Tanzania. Ametuletea ujumbe mzuri hapa, anasema: redio Teheran hakuna matata, tunaopata sawia kabisa na murua toka hapa jiji la fukwe la Lake Victoria Mwanza Kirumba Tanzania. Kisha anasema, wasukuma tunasema tolehamo tolehamo, kwa Kisukuma, anasema bwana Kipala, maana yake tuko pamoja. Asante sana bwana Kipala kwa ujumbe wake huo, tumejifunza na sisi neno hilo moja la Kisukuma la tolehamo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Naibu mjumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa Zahra Ershadi amekemea kimya cha miongo saba cha Baraza la Usalama la umoja huo mbele ya vitendo vyote visivyo halali vinavyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli, akisema historia ya wanadamu inashuhudia kwamba wakati vitendo visivyo halali na uhalifu unapoachwa bila kuchukuliwa hatua hukaririwa na kufanywa tena. Duru za habari zimeripoti kuwa furaha, vifijo na sherehe zimeshamiri katika baadhi ya miji ya Nigeria kufuatia kutangazwa habari ya kuachiwa huru kiongozi wa harakati ya kiislamu ya nchi hiyo Sheikh Ibrahim Zakzaki pamoja na mke wake Abdurazak Abdullahi Muhammed. Kamanda mwandamizi wa kundi la kigaidi la Ashabab amejisalimisha kwa vikosi vya serikali ya Somalia. Ripoti zinasema kuwa maroketi mawili yamepiga eneo la karibu na ubalozi wa Marekani mjini Baghdadi, Iraq, katika eneo lenye ulinzi mkubwa la Green Zone. na Amir wa Qatar Sheikh Tamim Bin Hamad Athani amempendekezea rais wa Tunisia Said Kais kufanya mazungumzo na vyama vya siasa, ili kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.