Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, sema: enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemwabudu Wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran. Tunasikika kupitia satellite na intenet. Anwani yetu ya intenet ni parstoday.com SW. barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na ripoti kutoka kwa waandishi wetu. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekhe Jafar Amari Mwazoa wa Tanga, Tanzania makala ya leo katika historia na tutakuwa ndio tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kututembelea katika mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter na kushiriki pia katika matangazo yetu haya. Kumbuka tunasikika pia katika masafa ya FM huko Tanga, Kigoma, Mtwara, Mwanza na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mwanaharakati mashuhuru wa haki za binadamu wasema kuachiliwa huru Zakzaky ni kielelezo cha kufeli kampeni ya ukandamizaji ya serikali ya Nigeria. Magaidi 30 wa kundi la Shababu waangamizwa na jeshi la Somalia. Na imeelezwa kuwa wanasiasa waliojitokeza kuwania kiti cha rais 2022 huko nchini Kenya hawana jipya kwa Wakenya. Na sasa ni habari kamili. Mwanaharakati mashuhuri wa haki za binadamu wa Kiislamu amesema kufutiwa tuhuma zote kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, Shekhe Ibrahim Zakzaky na mkewe baada ya mashaka makubwa ya miaka sita ni kielelezo cha kufeli sera za Abuja za kuwanyanyasa na kuwakandamiza wanaharakati hao. Masudi Shajare, ambaye ni mkuu wa tume ya haki za binadamu ya kiislamu huko London, amesema hayo katika mahojiano yake na kanali ya televisheni ya Press TV na kuongeza kuwa serikali ya Nigeria imeshindwa kuthibitisha kesi yoyote inayomkabili Sheikh Zakzaki kama ilivyokuwa huko nyuma. Aidha, amesema inashangaza kuona jinsi kampeni hii ya manyanyaso na ukandamizaji ilivyochukua muda mrefu licha ya kwa kwamba mahakama kuu ya Nigeria mwaka elfu mbili na kumi na sita iliamuru kuachiliwa huru Shekh Ibrahim Zakizaki pamoja na mkewe. Mwanaharakati huyo wa kutetea haki za binadamu amesisitiza kwamba mienendo ya serikali ya Nigeria dhidi ya Sheikh Zakizaki na wafuasi wake itabaki kama alama nyeusi na mbaya kwa Nigeria, akibainisha kuwa serikali ya Abuja haiwezi kuendelea kutenda hivyo kwa raia wake. Itakumbukwa kuwa mahakama ya jimbo la Kaduna nchini Nigeria imemfutia, imefutia tuhuma zilizokuwa zikimkabili Sheikh Ibrahim Zakizaki pamoja na mkewe na kuamuru waachiliwe huru. Ofisi ya Sheikh Zakzaki imetangaza kuwa kiongozi huyo na mkewe wataachiliwa huru hivi karibuni. Hukumu hiyo inatajwa kama ushi, ushindi kwa kambi ya mukawama mkabala na ukandamizaji na dhulma kubwa ya serikali ya Nigeria. Jeshi la Somalia limetangaza kuwa magaidi wasiopungua 30 wa kundi la Ashabab wameangamizwa kufuatia operesheni kubwa dhidi ya ngome zao katikati mwa nchi hiyo pembe Afrika. Taarifa ya jeshi la Somalia imeeleza kuwa magaidi hao wa kundi la wanamgambo wa Ashabab wameangamizwa katika mashambulio ya kushtukiza dhidi ya ngome na maficho yao katika mji wa Hiran. Kadhalika, jeshi la Somalia limetangaza pia kuwa ngome za Shabab katika maeneo hayo zimeharibiwa kabisa, huku wanamgambo wengi wa kundi hilo wakilazimika kukimbia baada ya kuzidiwa nguvu na wanajeshi wa Somalia. Kundi la kigaidi la Shababu bado halijasema lolote kuhusiana na habari hiyo ya kuuawa wanachama wake thelathini katika mji wa Hiran. Itakumbukwa kuwa majuzi tu jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limewaua wanamgambo 15 wa kundi la Shababu katika operesheni yake ya kijeshi iliyofanyika katika vijiji na miji ya kusini mwa nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na saba. Kundi la kigaidi la Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaida limekuwa likifanya mashambulizi ndani ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Jeshi la Rwanda kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji limetangaza kuwaua magaidi 14 katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji la Cabo Delgado, wiki tatu baada ya nchi hiyo kutuma kikosi cha askari na polisi elfu moja. Rwanda pia imekanusha taarifa kwamba ilituma kikosi hicho ili kulinda usalama wa miradi ya mataifa makubwa kigeni. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ametutumia taarifa ifuatayo. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Rwanda kulizungumzia swala hilo wiki tatu tu baada ya kutuma kikosi chake kule nchini Msumbiji. Waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akiwa pamoja na msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rwivanga wamefanya mkutano wa waandishi wa habari katika makao makuu ya wizara hiyo mjini Kigali mapema leo na kutoa maelezo ya kina juu ya harakati nzima za jeshi jeshi la la Rwanda rwanda kule nchini Msumbiji. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rwivanga akasema: kati ya tarehe 24 na 28 mwezi huu tulifanya operesheni katika maeneo ya Awase. Magaidi wanne waliuawa na silaha kadhaa zilikamatwa na madawa. Baadaye tuliua pia magaidi wengine wawili waliokuwa kwenye pikipiki. Tarehe 26 tena katika eneo lile lile la Awase, tuliwaua magaidi wengine watano na wakamata silaha nyingine kadhaa. Tarehe 28, walitushambulia katika ngome yetu lakini tulimua gaidi mmoja, lakini tulipokuwa tukimpeleka mwenzetu hospitalini aliyekuwa ameumia, magaidi hao walituvamia. Naweza kusema kwamba tumekwisha yakamata maeneo yote tuliyokwisha fanya mapambano. Five were killed, again at Awasi. Kwa upande mwingine, lakini waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr. Vincent Biruta amekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba jeshi la nchi hiyo lilikwenda nchini Msumbiji kulinda masira ya mataifa makubwa. Amesema Msumbiji na Rwanda kwa kawaida zina mikataba ya ushirikiano katika mambo mbalimbali yakiwemo ya kiusalama na Msumbiji ndiyo iliomba Rwanda kutoa msaada wake wa kijeshi. Ninachoweza kuwaeleza ni hiki, kabla ya jeshi letu kwenda kule, serikali ya Msumbiji ilikuja kutuomba kufanya hivyo, siyo nchi nyingine yoyote, na hili lilizingatia makubaliano yaliyokuwepo hapo kabla baina yetu kama nchi mbili kwenye nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na usalama. Lakini baadaye tulifanya mawasiliano na mataifa mbalimbali na siyo nchi moja, hapana. Tulizungumza na nchi za jumuiya ya Sadek pamoja na wadau wengine wenye mafungamano na nchi ya Msumbiji kama vile umoja wa Afrika pamoja na mataifa ya mbali lakini yaliyo na shughuli zao kule nchini Msumbiji kama vile Ufaransa, Ureno, Marekani, Uchina. Na hao wote tuliwapa taarifa, sio kwamba ni agizo lilokuja siku moja kutaka sisi kufanya kitu. Hapana, ni mazungumzo baina ya wadau kadhaa ili kuona nini la kufanya. Rwanda ina majeshi mengine katika nchi za sudani kusini, jamhuri ya afrika ya kati na katika jimbo la Darfur, magharibi mwa nchi ya sudani huko. Hoja ikiwa je, na huko majeshi hayo yanaendesha mambo kwa masira ya mataifa makubwa? Rais wa msumbiji Filipe Nyusi alikwenda nchini Rwanda mwezi wa nne mwaka huu, na jana, akizungumza katika televisheni ya taifa mjini Maputo nchini humo, alisema aliamua kuomba msaada wa jeshi la Rwanda kutokana na uzoefu wa jeshi hilo katika ulinzi wa amani katika nchi za kigeni. Silvanus Karimera, Redio Teherani, Kigali. Shukran sana, Silvanus Karemera, kutoka hapo Kigali, Rwanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tathmini ya rekodi za kisiasa iliyofanyika huko nchini Kenya inaonyesha kuwa wanasiasa wakuu wanne waliotangaza nia ya kuwania urais mwaka ujao hawana kipya cha kuwafaa wa Kenya. Naibu Rais William Ruto, kiongozi wa ODM Raila Odinga, Musalia Mudavadi wa chama cha ANC na Kalonzo Musioka wa chama cha Waipa wamejitokeza kama wawaniaji wakuu katika uchaguzi ujao kwa ahadi za kuboresha maisha ya wa wakenya wa kawaida hasa kiuchumi, iwapo watachaguliwa katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Hata hivyo, rekodi za wanasiasa hao katika ulingo wa siasa zinaonyesha kuwa hujali masilahi ya mwananchi wakati wa msimu wa uchaguzi, na mara wanapochaguliwa wanazingatia maslahi yao binafsi na, weo, na ya washirika wao au jamaa zao. Mdadisi wa siasa nchini Kenya, Jafas Bigambo, anasema kwa vigogo hao siasa ni kama biashara, ni jukwaa ambalo wamekuwa wakilitumia kujitajirisha, kulinda na kuendeleza masilahi yao binafsi. Ahadi ambazo huwa wanatoa nyakati za uchaguzi kuhusu mikakati ya kumsaidia mwananchi ni njama za kuwapumbaza wapiga kura. Taarifa zinaonyesha kuwa vigogo hao wanne wamekuwa katika bunge na serikali mbalimbali kwa miaka mingi na wameshikilia vyeo vya juu vilivyowapa nafasi za kutekeleza ajenda za kumsaidia mwananchi, lakini hawakufanya hivyo. Vigogo hao wote pia waliwahi kuwa makamu wa rais, isipokuwa Bwana Udinga, ambaye naye alishikilia cheo kikubwa zaidi cha waziri mkuu wadadisi wa siasa nchini Kenya wanaoshauri wananchi kuwachagua viongozi kwa kuangazia sifa za utendaji wao. Uchaguzi mkuu wa Kenya umepangwa kufanyika hapo mwakani elfu mbili na ishirini na mbili. Tunisia imeendelea kutumbukia zaidi katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais Kais Asaid wafukuza kazi maafisa zaidi siku chache tu baada ya kumtimua waziri mkuu, kusimamisha shughuli za bunge na kuchukua madaraka yote ya kiutawala. Baada ya kusimamisha bunge na kumtimua waziri mkuu Hisham Meshish Jumapili iliyopita na vilevile kuwafukuza mawaziri wa ulinzi na sheria siku moja baadaye rais said ameamuru kufutwa kazi maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali ya tunis rais huyo wa tunisia mwenye umri wa miaka 63 mhadhiri wa zamani wa sheria na mwanagenzi wa kisiasa ambaye alishinda kwa kishindo uchaguzi wa rais wa mwaka 2019 ametoa amri ya kufukuzwa orodha ndefu ya maafisa wakuu wa serikali pamoja na mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi Jana Jumatano pia alimtimua mkurugenzi mtendaji wa runinga ya taifa ya Alwatania. Vilevile ameondoa kinga wa bunge na kuchukua mamlaka ya kimahakama. Aidha, ameamuru kufanyika uchunguzi dhidi ya vyama vitatu vya siasa kwa tuhuma za kupokea fedha kutoka nje ya nchi kabla ya uchaguzi wa mwaka 2019. Maamuzi hayo ya rais Kais Saied wa Tunisia yamepingwa vikali na vyama vya upinzani pamoja na wanaharakati wa masuala ya siasa. Chama cha Anahdha ambacho kilikuwa kikundi kikubwa zaidi katika serikali ya mseto ya Tunisia kimeyapa kimeyataja maamuzi hayo kuwa ni unyakuzi wa madaraka. Ali Al Aridh, naibu mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nahdha ametangaza kuwa maamuzi yaliyotangazwa na rais Said ni mapinduzi dhidi ya asasi za serikali, katiba na mapinduzi ya wananchi wa nchi hiyo. Na gazeti mashuhuri la kizayuni la Yediot Ahronot limekiri katika ripoti yake kwamba mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel umegonga mwamba kutokana na wimbi la wanamichezo wa, wa Kiislamu na Kiarabu kukataa kucheza na wanamichezo wa Kizayuni wanapopangwa nao katika mashindano yanayoendelea hivi sasa ya, ya Olimpiki ya Tokyo elfu mbili na ishirini. Ripoti ya gazeti hilo imeeleza kuwa huu ni ukweli mchungu kabisa na ni ishara ya wazi ya kugonga mwamba mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel ambao hadi sasa umeshuhudia mataifa manne tu ya kiarabu ya Bahrein, Imarati, Sudan na Moroko yakijiunga nao. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inaeleza tabia inayoongezeka wanamichezo wa kiarabu na Kiislamu, hususan katika mashindano ya Olimpiki ya Tokyo elfu mbili na ishirini ya kuwasusia wanamichezo wa utawala huo imeufanya mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel uliogharimu fedha nyingi ushindwe kufikia malengo yake. Ikumbukwe kuwa hivi eh, karibuni wanamichezo kutoka Algeria, mwanamichezo kutoka Algeria, mwana Algeria fathi -e nurin alikataa kupambana na mwanamichezo mwa Israel katika mchezo wa judo kwenye mashindano yanayoendelea ya Olimpiki ya Tokyo 2020, hatua ambayo imewafurahisha mno uungaji mkono wa Palestina inayoandamwa kila uchao na njama za Wazayuni. Aidha, Muhammad Abdur Rasul, mwana judo kutoka Sudani, naye alikataa kupambana na mshindani wake mzayuni na kutoa pigo jingine kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho: hukumu ya kuachiliwa huru Shekhe Zakzaki na mkewe, ushindi kwa mrengo wa subira na mapambano. Mahakama kuu ya jimbo la Kaduna nchini Nigeria Jumatano ya jana ilifutilia mbali tuhuma zote alizobambikiziwa Sheikh Ibrahim Zakizaki, katibu mkuu wa Harakati ya Kiislamu Nigeria, na mkewe, na kutoa amri ya kuachiliwa huru kwao mara moja. Mahakama hiyo imesema katika taarifa yake kuwa tuhuma zote zilizowasilishwa na mwendesha mashtaka wa serikali dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakizaki hazikuwa na mashiko yoyote wala kuthibitishwa kisheria. Sheikh Zakizaki na mke wake wamekuwa wakizuizini kwa zaidi ya miaka minne kutokana na tuhuma zisizo na msingi kwa mujibu wa mawakili wake. Hukumu ya Mahakama Kuu ya Kaduna ni ushindi sio kwa Sheikh Zakizaki na mkewe Zinat Ibrahim tu bali kwa jamii nzima, Harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Wawili hao wamekuwa kizuizini tangu kutekelezwa na jeshi la Nigeria jinai ya Zaria mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi sasa. Tarehe 13 Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tano jeshi hilo lilitekeleza jinai hiyo kutisha katika husenia ya Swahibu Zaman ambapo wafuasi wa Ahlulbeit wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa wamekusanyika kuomboleza na kukumbuka kifo cha imamu Huseini alaihi ssalam ambaye ni mjukuu mpendwa wa mtume mtukufu ambapo liliua na kujeruhi watu wasiopungua elfu mbili. Shekh Zakizaki alijeruhiwa vibaya katika ukandamizaji huo wa jeshi la Nigeria ambao ulimpelekea kupoteza jicho lake moja na kudhoofisha pakubwa la pili. Mbali na ukandamizaji huo, Shekh Ibrahim Zakizaki na mkewe waliendelea kupata mateso mengi wakiwa kizuizini, ambapo walinyimwa hata huduma ya msingi kabisa, matibabu. Katika kipindi hiki chote, serikali ya Nigeria ilitumia kila mbinu kumlazimisha Shekh Ibrahim Zakizaki akubali tuhuma alizobambikiziwa. Lakini licha ya mateso hayo yote, mwanamapambano huyo aliendelea kusimama imara na kushikilia misimamo yake ya kidini. Katika kipindi chote cha Shekh Zakizaki kuwa kizuizini, mashia na wafuasi wake walikabiliwa na mashinikizo makubwa kutoka kwa serikali ya Abuja, ambapo sherehe na marasimu yao yote ya kidini kama maombolezo ya taswa na ashura yalipigwa marufuku. Ni wazi kuwa serikali ya Nigeria imekuwa ikitoa mashinikizo na kuwatesa mashia kwa ajili ya kupunguza na hata ikiwezekana kufutilia mbali kabisa shughuli zao za kiutamaduni, kisiasa, kijamii na kidini. Tunaweza kusema kuwa mashinikizo na mateso hayo yalitokana na uchochezi wa baadhi ya nchi za kigeni ambazo zinachukulia shughuli zozote za kidini na Kiislamu kuwa ni sawa na ugaidi unaoendeshwa na makundi ya kigaidi kama vile Boko Haram. Hii ni katika hali ambayo shughuli zinazoendeshwa na Shekh Ibrahim Zakizaki na kundi lake la harakati ya Kiislamu Nigeria zinatofautiana kabisa na za makundi ya kitakifiri na kigaidi kama Boko Haram ambayo yana uhusiano na mfungamano wa moja kwa moja na magaidi wa Daesh. Ni wazi kuwa Nigeria ambayo ina watu wengi zaidi barani Afrika na iliyo na utajiri mkubwa wa mali asili, yakiwemo mafuta na gesi ni moja ya nchi muhimu za bara hilo inayokodolewa macho ya tamaa na nchi za kigeni. Suala hilo limewapelekea washirika wawili wakuu wa Marekani Asia Magharibi, yaani Saudi Arabia na utawala haramu wa Israel kuizingatia zaidi nchi hiyo ya Kiafrika na kufanya njama kubwa za kupenya na kuwashawishi viongozi wake wakubaliane na kutekeleza siasa za kieneo na hasa za kuwakandamiza Mashia. Omar Zaki, mhadhiri katika chuo kikuu cha Nigeria, anasema serikali ya Nigeria imepewa na Saudia jukumu la kupambana na mashia wa nchi hii na kufutilia mbali ushawishi wa Shekh Ibrahim Zakizaki miongoni mwa watu wa nchi hii, wana wasiwasi na hata kusambazwa habari zinazohusiana na shakhsia huyu mashuhuri wa Nigeria. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Jafar Amari mwazoa wa Tanga, Tanzania, mwaidha mbayo ya tafuatiwa na makala ya leo katika historia, na wakati huo tukiwa tunaeleke elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo Aliun, Aliun, Inakutaka <todicum>, kwanza ukumbuke maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama aliyosema ma arafa Allah illa ana wa anta ya ali wa ma arafa ni illa Allah wa anta wa ma arafaka illa Allah wa ana. Bwana Mtume amwambia Ali bin Abi Talib alayhi salam hakuna anayemjua mwenye azimu subhanahu wa taala isipokuwa mimi na wewe, ya Ali bin Abi Talib. Wengine wote wakitaka kumfahamu mwenye azimu waazime wa maneno kutoka kwangu na kwao waweze kumuarifisha mwenye azimu na kutambua ni nani mwenye azimu subhanahu wa taala. Na kweli kiangalia Mungu wa Ali bin Abi Talib na wafuasi wa Ali bin Abi Talib na Mungu wa, wa sio kuwa wa Ali bin Abi Talib, kuna tofauti kubwa sana sana. Si mada yetu kuzungumza Mungu. Kisha bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama wa akaendelea wa kusema, akasema wama arafani, na hakuna anaye aliyenifahamu mimi Muhammad isipokuwa mwenyeaasimkunaw ewe Ali bin Abi Talib. Na kweli katika historia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, hakuna wanayekufahamu haki ya kumfahamu na kuweka kwenye nafasi yake isipokuwa pale alipowekwa na Ali bin Abi Talib na wafuasi wa Ali bin Abi Talib wengine manzila waliyomweka kwa mtume ma anzala llahu biha min sultani lakini bwana mtume akamalizia kumwambia Ali bin Abi Talib, na hakuna anayekufahamu wewe isipokuwa Mwenyezi Mungu na mimi. Hivyo ili tumjue ni nani ya Ali bin Abi Talib ni lazima tumuulize bwana mtume ni nani, ni lazima tumuulize Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kwa a, hapo ndiyo tutaweza kumfahamu ni nani ya Ali bin Abi Talib. Pengine wengine wataona Yawezekana vipi mambo haya? Twamfahamu mtume Muhammad, twafahamu malaika, vitabu vya Mwenye Azimu, vipi asifahamike Ali bin, bin Ali Abi Talib bin alaihi ssalam? Ndugu zangu, tutamfahamu vipi mtu ambaye alipozaliwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amefanya ni faradhi kwa yeyote mwenye uwezo kwenda kutufu katika nyumba ile katika fardhi zilizowekwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yeye mwenyewe kwa anavyotaka yeye. Tutamfahamu vipi mtu ambaye ndani ya mwezi aliyofariki Mwenyezi Mungu amefanya ni wajibu kufunga mwezi huo, na ndani yake kukawa na masiku bora kuliko masiku mengine yote, <coughs> mchana bora kuliko mchana wowote, mwezi aliyozaliwa ikawa ni mustahabu kufunga yako siku moja na mwenye kufanya hivyo wajabat lahu ljanna, pepo humwalilikia. Tafahamu vipya, Ali bin Abi Talib alaihi salamu, waai alii, ambaye kiwango cha ilmu alichokuwa nacho hakupata kuwa nacho kiumbe mwingine, bali ni katika muujiza miongoni mwa muujiza ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Allah aliyokuja nayo mtume Muhammad. Vilevile, Ali bin Abi Talib alayhi salam ni muujiza miongoni mwa miujiza ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiasi kwamba lau maneno yanajumbalana, kama yatasihi kweli kwamba ni maneno ya wanafunzi wa bwana mtume, ipo haja ya kutafuta maneno ya mwalimu mwenyewe ya kwake Yamepotelea wapi? Bila shaka itakuwa haya tunayoambiana, qala rasulullahi, tunaambiana kwa madhumunu ya qauli ya bwana Mtume na sio qauli za mtume wenyewe. Kiwango cha elimu cha kuweza kuambia umma saluni qabla anta, niulizeni kabla hamja musa, fainni lituluki samai alam min tulki lard, wananini njia za mbinguni na sijua kwa weledi kama ninavyojua za ardhi. Kama zilivyo tabia za Waarabu au hawakuaza hawakuwa na tabia hizo? Ni kama tabia zetu pia tu. Hivi Ali bin Abi Talib awaambia, lau aradtu lastakhrajtu min hadha al-ma'i nuran yudhi'u lilalam, lau ningetaka ningetoa kupitia mto huu wa maji unaopita nuru inayoweza kuangaza ulimwengu mzima. Angeulizwa Ali bin Abi Talib, ukitoa vipi nuru kupitia maji? Hydrogen power, umeme wa maji ungegundulika kitingi, sio leo kwamba eti ni katika mujiza ya kanje za baadae. Wangelimuuliza, wajua vipi njia za kuenda mbinguni kuliko za ardhini? Pengine watu wangelijua namna ya kuenda mwezini. Sio leo kwamba eti kwa ni katika maajabu za elimu za uvumbuzi wa kidini, ingemifahamika katika kipindi kile. Ali bin abi Talib anawaambia kwamba ni mwizeni kabla hamnelikosa. Hakuna mwingine katika viumbe walioumbwa na mwenye azimu subhanahu wa taala, katika wanafunzi wa mtume Muhammad walioweza kutoa fursa ya kuulizwa chochote katika takwa waka uchamuru wanafahamu kwamba mimi katika maisha yangu yote sipata kupinga lolote juu ya mtume Muhammad wala juu ya mwenye azimu subhanahu wa taala. Bwana mtume niliishi naye, nilifungamana naye mpaka kifo chake kinamfikia kichwa chake kilikuwa juu ya kifua chake. Mimi nikatawalishwa kumosha na kumkafiri, malaika wakiwa ndio wasaidizi wangu kisha akawaambia kwamba nilikuwa nikimfuata Bwana mtume kama vile ngamia, mtoto wa ngamia anavyofuata, ndama anavyofuata mama yake anakwenda, ndivyo nilivyokuwa nikimfuata mtu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Huyu ni wa Ali bin Abi Talib alaihi salam, aliyun amiru lmuminina kae wamani siwayufinkilafatumatuma Alipata kusema maneno haya kwamba Alii ndiyo amiru lmuminina. Basi na mpinzani yoyote wa mali siwahu fi lkhilafati, matbau hata katika kadhia ya khilafa hakuna aliyekuwa alingana naye, hakuna ambaye tulikuwa twafungamanisha eti na Alii bin abi Talib. Hata katika Nahjul Balagha alipowekwa kwenye shura, sina Ali bin abi Talib Sina Ali bin Abi Talib aonyesha kwamba tangu wa kwanza hakukuwa na yeyote, tangu wa kwanza anachaguliwa, hakukuwa na yeyote wa kumfungamanisha naye, hakukuwa na shaka juu ya wale ambao afananishwa nao, kwamba yeye ni bora zaidi kwenye nafasi ile kuliko wengine. Vipi leo afungamanishi na watu eti atafutwe nani anayestahiki kuwa kalifa? kwenye mazazi yake kwa maza siku kama ya leo, na namna mazazi yake yalivyokuwa, naweza kufikiri labda aya hii inashuka sasa hivi, naweza kufikiri labda aya hii ndio inashuka sasa hivi, tukamfanya yeye, maana wabnahana mtoto wake ayatan, kuwa ni ishara, kuwa ni alama, miongoni mwa alama tukufu za mwenye azimu subhanahu wa taala, lilalamin lila lila. kwa viumbe ni mazazi ya namna gani? Ya Al-Kaaba tukufu kupasuka, mama aingie ndani ajifungue mwana, mahala ambapo kupanajisisha kwa namna yoyote hata kwa kuua mtu hairuhusiwi na dini, mahala ambapo ni patoarifu zaidi kuliko sehemu yoyote katika sura ya dunia. Pale ndipo azaliwa Ali bin Abi Talib, pale ndipo ambapo Al-Kaaba kwa kumheshimu mama yule Mawe yanapasuka, jiwe limepasuka, anaingia ndani yake wa Fatima binti Asad anamzaa Ali bin Abi Talib alayhi salam. Ni mazazi ya namna gani? wajaalna wana ayata lil alamin. Lahu nasabun al a'la wa islamuhu alladhi taqaddama fi, na uislamu wake ni ule ambao umewatangulia wengine wote katika kusilimu aba haweza kuniuliza, ni kweli? Mbona wa kwanza ni fulani? Katika watu wazima, katika wanawake ni Khadija, na katika watoto ndio wa Ali bin Abi Talib. Je, Ali bin Abi Talib alisilimishwa na Bwana Mtume au alisilimu mwenyewe? Kwa nini Bwana Mtume, kama ndiye alimsilimisha, amsilimishe mtoto ambaye hajafikia sindo taklifu? Je, ni kweli Ali bin Abi Talib na alaihi salam tunapozungumzia Islamu akafira na hata. Je, ni kweli yeye ametanguliwa na wengine katika Uislamu? Kuna vitu ndugu zangu vinatengenezwa na historia. Kuna vitu vinaitwa of a eh, ni official history, zile historia zinazowekwa kwa ajili fulani na maalum kwa sababu ya ndani. Katika historia niulize, kwenye Hisaru al-Muqatta'a, katika historia kuna kipindi Bwana Mtume aliwekewa vikwazo na Quraysh akalazimika kuingia kwenye shehla abitali, wakatengwa na jamii, wakapata dhiki na shida. Masahaba wakubwa waliosifiwa utajiri wa hali ya juu, waliokomboa watumwa mbalimbali, kama ilivyotengenezwa na historia, walikuwa wapi katika hisabu? Walipaa ulikuwa ni Maka wangabi, Waislamu wangapi walikuwa tayari wa mislimu? Lakini aodaa hatuoni ya athari yao, baadhi yao walikuwa simada tadib sana lakini, ndugu zangu, kuna vitu vimetengenezwa na historia, lakini msemaji hapa asema, miongoni mwa watu wa Madina usdam wake ali naa unatablia watu wote walfarailo ajmau, na juu ya fadhila wamekubaliana na wadama wote bi anna ali afdalu nasi kulihi, kwa ali ni bora wa watu wote baada ya Mtume Muhammad, waauraruhum baada an-nabi na ndiyo mcha Mungu zaidi baada ya bwana mtume wa asjau na ndiyo shujaa zaidi. Vipi tutamfahamu kwa vitu vitu vya kawaida? kiumbe wa huyo ambaye zamanshai anatuambia, kathura shaku wlikhtilafu waludu yddaci annahu la siratin ya yeye fatamassaltu bila ilaha nd llah wa hukbani ahmada wa ali lau puntu kisha Ndugu zangu hisi ni katika fadhila tu za Ali Binabian alhs, ni katika kubainisha yale ambayo Bwana Mtume alimwambia Ali bin Abi Talib kwamba hatuwezi kumjua isipokuwa Bwana Azimu, ndiye anamjua, isipokuwa yeye Mtume Muhammad ndiye anamjua Alibabi. Kwa kumtambua kwake Ali bin Abi Talib, Bwana Mtume ana maneno hayani iliyoanza nayo kwenye kutuaya kuchambua yanayomuhusu Ali bin Abi Talib, kuyaweka akilini, kuyaweka mbele, kuyaweka kwenye mtazamo wako. Ali yana bin yanayomuhusu Ali bin Abi Talib alayhi salam ni ibada, sehemu katika dini, ni mambo aliyoafaradisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wa dhikruhu wa ibada, lakini pia kumtaja Ali bin Abi Talib, kumkumbuka Ali bin Abi talib Abi Talib alayhi salam Mana Mwenyezi Mungu ana makusudi mengi, waanzilishi wa mambo siku zote. Mwenyezi Mungu alitaka wakumbuke, alitaka watambue, na katika Qurani ukisoma yote, mitume wote takriban waliotajwa kwenye Qurani, Mwenyezi Mungu aliamrisha watu wakumbuke, wadhkuru abdana Ayyub, wadhkuru abdana kadha, wadhkuru abdana, waja wake wote w ameamrisha Mwenyezi Mungu vipenzi vyake kwamba watajwe na wakumbukwe ndani ya Qur'ani. Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala ameweka hii, ni mahsusi na maalum kwa sababu ya hususia ya watu walioanzisha mambo mema. Angalia nafasi ya Ali bin Abi Talib katika Uislamu, angalia namna Ali bin Abi Talib alivyoulinda huu Uislamu, mpaka ukamfanya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam afika, maana asema Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhijja mwaka 1 42 hijria inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 1432 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alimtangaza Imam Ali bin Abi Talib alaihi salaam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum, katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abi Talib na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui mtume mtukufu pia aliwahusia waislamu kushikamana na qurani na ahlubeiti wake na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya kauthar siku ya kiama Katika siku kama ya leo miaka 138 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883, alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta ideolojia ya kibaguzi na kiutaifa kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili Musoloni alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Musoloni alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. na siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1957, Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kifupi IAEA. Lengo la kuanzisha taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa ni kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. Pa, ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.