Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia, na kutana nanyi tena nawakaribisha mjiunge nami katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na kama kawaida, wapendo wa wasikilizaji, tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa na tutawaletea mawaidha ambayo tume nafasika yaliyoandaliwa na Shekhe Kadhim Abbas, na mada yakizungumzia sikukuu hii kubwa ya Waislamu ya Kadir Kum. Tutakuwa na uchambuzi wa magazeti, ambapo tutatupia jicho ama tutawaletea habari muhimu zizo zilizotoa mguso maalum katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia Tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtaandamana nasi hadi mwisho wa matangazo, nawakumbusha tovuti yetu kwa wewe mfuatiliaji mpendwa, msikilizaji, popote pale matangazo yanaposikika. Tovuti yetu ya idhaa ya Kiswahili so ni pastoday.com/sw, usikose pia kuperuzi mtandao wetu ili kupata audio na video katika u medium Swahiliradio irib ir, nikimaanisha ni barua pepe hiyo ambayo unaweza ukatuma maoni yako kwa kirefu zaidi na ikatufikia. Tunasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, matangazo haya yanasikika maeneo mbalimbali, sasa yamepanuka katika mikoa mbalimbali ya Tanzania kama Mwanza, Kigoma na Mtwara. Karibuni. Na imetimia saa saba kamili na tegea sikio, vichwa vya habari. Alehuthi asema kumpenda na kumfuata Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ndio njia ya uokovu wa umma mbele ya njama za maadui. Wamarekani wanaanza vita vya kinafsi dhidi ya rais mteule wa Iran. hospitali katika mji mkuu Senego, Dakar, zalemewa na wagonjwa wa corona, na asilimia sitini ya wananchi wa Marekani wanamlaumu Joe Biden kwa mfumuko wa bei nchini humo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa mapinduzi ya watu wa Yemen amesema kuwa kumpenda na kumfuata wasii wa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani za Allah ziwe juu yake na kizazi chake, yaani Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, ndio njia ya wokovu na kujikwamua katika makucha ya mabeberu. Akizungumza leo Abdul Malik al Huthi amesema madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel yanafanya mikakati ya kudhibiti umma wa kiislamu na mbinu inayotumiwa na mabeberu hao kwa ajili ya kufikia malengo yao ni kuzusha machafuko, migawanyiko na migogoro katika umma, amesema al-Houthi. Amesema kuwapenda na kufuata watu wa nyumba ya mtume mtukufu wa Uislamu ni jambo la dharura katika kuupa kinga umma wa Kiislamu mbele ya njama za fitina za maadui, na kwamba hatupasi kuyaruhusu madola ya jinabi kuudhibiti umma wa Kiislamu. Katibu mkuu wa mapinduzi ya watu wa Yemen amesema lengo la kumpenda na kumfuata Imamu Ali, Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam ni kudumisha njia ya uokovu ya mtume mtukufu wa Islamu, rehma na amani za Allah ziwe juu yake na kizazi chake, na kusimamisha dini barabara na kujiepusha na upotoshaji. Kundi moja la maseneta wa chama cha Republican nchini Marekani limemtumia barua Rais Joe Biden likimtaka azuie rais mteule wa Iran Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi na maafisa wengine wa, wa Irani kuingia nchini humo kwa ajili ya kushiriki mkutano wa kila mwaka wa Umoja Mataifa, ikiwa imebakia karibu wiki moja tu kabla ya Sayid Raisi kushika hatamu za uongozi. Maseneta sita wa chama cha Republican jana Jumatano walimtumia barua Rais Joe Biden wa Marekani wakimtaka azuie rais mteule wa Iran kushiriki katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliopangwa kufanyika mwezi Septemba mjini New York. Katika barua hiyo, maseneta hao wamekariri madai yasiyo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu wakimtuhumu rais mteule wa Irani kuwa amekiuka haki za binadamu na kutoa wito awekewe vikwazo. Senata Tom Cotton wa jimbo la Arkansas ambaye ndiye kiongozi wa kundi hilo amekuwa akiwasilisha miswada ya mara kwa mara akitaka kuzidishwa vikwazo dhidi ya Iran. Mwezi Aprili mwaka huu senata huyo akishirikiana na wenzake 14 waliandikia barua makampuni matatu na makundi makubwa ya kifedha wakiyatahadharisha juu ya kufanya ushirikiano wowote wa kibiashara na jamhuri ya kiislamu Irani iwapo vikwazo Marekani vitaondolewa. Senegal inakabiliwa na mlipuko wa kesi za ugonjwa wa uviko 19 kufuatia kusambaa kirusi cha korona aina ya delta katika mji mkuu wa nchi hiyo Dakar. Mfumo wa afya umelemewa sana kutokana na vitanda vilivyotengwa kwa ajili ya wagonjwa wa korona kujaa na watoa huduma kuzidiwa na kazi. Nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika katika wiki za karibuni ilikumbwa na wimbi la tatu la korona huku idadi ya maambukizi ikiongezeka kutoka makumi kadhaa mwishoni mwa mwezi uliopita na kufikia wagonjwa wasiopungua elfu moja mia saba katika mwezi huu wa Julai. Maafisa wa afya wamesajili kesi nyingi mpya katika mji mkuu Daka. Mji mkuu huu wa Senegal una watu zaidi ya milioni tatu. Osmane Dialo, mkurugenzi wa taasisi za afya za nchi hiyo, amesema wimbi la tatu la maambukizi ya corona limekuwa kali sana ikilinganishwa na la pili. Amesema sekta ya afya imezidiwa nguvu huku karibu asilimia tisini na tisa ya vitanda vikiwa vimejaa wagonjwa. Amesema mji mkuu umetengewa vitanda vya wagonjwa wa korona mia sita na mbili, na kwamba kuongezeka maambukizi ya korona kunachelewesha matokeo ya vipimo vya COVID katika nchi hiyo maskini ya kiafrika yenye watu milioni kumi na sita. Mamadu Ndiaye, msemaji wa wizara ya afya ya Senegal, amesema mahabara zimezidiwa kutokana na kuwepo ongezeko kubwa la wagonjwa wanaohitaji vipimo. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa huko Marekani unaonyesha kuwa asilimia sitini ya wananchi nchini humo wanaamini kuwa rais wa nchi hiyo Joe Biden ndiye anayepaswa kulaumiwa kwa mfumuko wa bei ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo katika miaka kumi na tatu ya karibuni. Matokeo ya uchunguzi huo mpya wa maoni uliofanywa kwa pamoja na jarida la Politico na taasisi ya Morning Consult yanaonyesha kuwa asilimia 60 ya wananchi wa Marekani wanaamini kuwa sera za serikali ya rais Joe Biden ni sababu kuu ya kuongezeka mfumuko huo mkubwa wa bei nchini, huku asilimia 28 tu ya watu wakisema Biden hahusiki na mfumuko huo mkubwa. Wakati huo huo, matokeo ya uchunguzi mwingine wa maoni uliofanywa na taasisi ya Gallup na kuchapishwa Ijumaa iliyopita unaonyesha uungaji mkono wa wananchi kwa rais Biden umepungua kwa asilimia sita na kufika asilimia hamsini sasa ikilinganishwa na mwezi Juni mwaka huu. Kupungua uungaji mkono huo wa wananchi kwa rais Joe Biden ni matokeo ya wasiwasi mkubwa walionao wananchi kuhusu kuongezeka pakubwa kwa mfumuko wa bei nchini, kuongezeka maambukizi ya korona na mwenendo wa kusuasua wa mchakato wa utoaji chanjo dhidi ya ugonjwa wa uviko 19 huko Marekani. Katika kuendelea hatua za uhasama za Washington dhidi ya Syria, jana wizara ya fedha ya Marekani iliwawekea vikwazo shakhsia wanane na taasisi kumi za nchi hiyo. Wizara ya fedha ya Marekani imetoa madai ya kipumbavu na kuwatuhumu shaksia na taasisi hizo za Siria kuwa wanaunga mkono ugaidi majina ya jela nane za Siria na pia maafisa kadhaa wa usalama wa nchi hiyo yapo katika orodha ya mashirika na taasisi za Siria ambazo zimewekiwa vikwazo na wizara ya fedha ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Siria hivi karibuni ililaani vikwazo vya Washington dhidi ya nchi hiyo na kutangaza kuwa ugaidi wa kiuchumi ni aina nyingine ya ugaidi, kwa sababu umesababisha kumwagwa damu za wananchi wa Siria na kusambaratisha mafanikio yaliyopatikana kupitia damu za raia hao. Marekani imewekea Siria vikwazo vya aina mbalimbali tangu mwaka elfu mbili kumi na moja ili kuwa unga mkono magaidi nchini humo. Siria ikiwa moja ya nchi wanachama wakuu wa muhimili wa Mukawama ina nafasi muhimu katika kukabiliana na njama na mipango haramu ya muungano wa Marekani wa Zayuni na Saudi Arabia na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imealaumu baadhi ya mataifa ya kigeni ikiwemo Uingereza kwa kukataa kutoa ushirikiano katika kuwakamata na kuwapeleka mahakamani washukiwa wote wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 walioko katika mataifa hayo. Uingereza ina washukiwa watano ambao Rwanda inasema walikuwa vinara katika kupanga na kutekeleza mauaji hayo ya kimbari. Washukiwa hao mpaka sasa, Rwanda inashikilia kwamba ni miongoni mwa watu waliokuwa maarufu katika serikali ya zamani iliyopanga na kutekeleza mauaji dhidi ya jamii ya Watusi wa Rwanda mwaka 1994. Rwanda inasema ni miaka sasa tokea pale ilipotoa hati za kimataifa ili ama Uingereza iwakamate na kuwarejesha Rwanda ili wachukuliwe hatua za kisheria au la basi Uingereza iwahukumu katika mahakama zake. Mkuu wa idara ya maalumu inayofuatilia na kuwatia mbaroni washukiwa mauaji hayo yenye makao yake makuu katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda, Jean Bosco Siboyintore amesema, uh, ninachoweza kusema kuhusu Uingereza, kwa kweli tulipoteza muda wetu mwingi katika mchakato wa kuwarejesha Rwanda watu hawa watano ambao ni miongoni mwa washukiwa wakuu kabisa, lakini hatukufanikiwa. Ni mchakato uliochukua miaka kumi mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba, ambapo walikataa kabisa kuwarejesha hapa, na sisi tulisema na tunasema tena, kama kuwaleta Rwanda ni vigumu, basi wawafikishe mahakamani huko huko kwao. Sisi hatuna wasiwasi na hilo. Niseme kuwa inaweza kuchukua muda, lakini sidhani kama wataendelea kuifurahia kinga. Ni swala tu la muda. It's just a matter of time. Wakati Uingereza ikisota kidole kwa upande mwingine, Rwanda imeipongeza nchi jirani na Uingereza ya Uholanzi, yenyewe inaendelea kuwarejesha Rwanda wale wote wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji ya Rwanda. Wiki hii mmoja wao, Rutunga Vena, mwenye umri wa miaka 72, alirejeshwa Rwanda na serikali ya Uholanzi, huku akishukiwa kuhusika katika mauaji ya Watutsi elfu moja walikuwa wametafuta hifadhi katika taasisi ya kilimo na mifugo iliyo kusini mwa nchi, ambako yeye wakati huo alikuwa mkurugenzi mwandamizi. Rwanda inasema tuna uhusiano mwema wa kiutendaji kazi kati yetu na Uholanzi. Kwanza ningependa ujue kwamba hawa ni wadau wetu katika mfumo wetu wa sheria. Wametusaidia kuboresha sekta yetu ya sheria kwa kujenga hata miundombinu, lakini pia ni lazima ujue kwamba hii nchi ndiko kuliko na makao makuu ya mahakama nyingi za kimataifa. Ukipenda unaweza kusema kuwa Uholanzi ni makao makuu ya taasisi za kisheria ulimwenguni. Sasa huwezi kuwa wewe ni mwenyeji wa sheria halafu ukaendekeza mfumo wa kuweka kinga kwa wahalifu. Hapana. Uh, uh, amesema pia nchi za Ubelgiji na Ufaransa ambazo pia zinawahifadhi washukiwa wengi bado zinasuasua katika kuwakamata na kuwahukumu au kuwarejesha Rwanda. Amelomupea ushirikiano mdogo pia wanaotolewa na nchi za kiafrika zikiwemo nchi jirani za Uganda na DRC ambazo pia zina wahifadhi washukiwa zaidi ya mia nane wanaojificha katika nchi hizo mbili huku, lakini baadhi baadhi wakiendelea kuishi raha mustarehe. Hata hivyo, amesema DRC kwa miaka hivi karibuni imeanza kujitutumua na kuwakamata baadhi ya wapiganaji walioko mashariki mwa nchi hiyo. Silvanus Kalimera, Radio Tehran, Kigali. Asante sana Silvanus Karimera kwa ripoti yako hiyo kutoka Kigali. Na imetutamatishia taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa tunawakaribisha wapenzi wasikilizaji, usikilizaji kutegeasikia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kusambaratishwa mtandao wa vibaraka wa shirika la ujasusi la Israel, thibitisho la kuwa macho walinda amani wa usalama wa taifa. Maafisa wa usalama wa Irani wametekeleza vizuri jukumu lao la kufuatilia na kudhibiti habari za kiusalama na intelijensia nje ya mipaka ya nchi na hatimaye kufanikiwa kusambaratisha mtandao wa vibaraka wanaohudumia shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, yaani Mosad, ambao walikuwa wamejizatiti kwa zana na silaha nzito kwa nia ya kuingia na kufanya uharibifu hapa nchini huku akifafanua kuwa vibaraka hao walikuwa na nia ya kutumia zana hizo kuchochea machafuko katika miji tofauti. Katibu mkuu wa kitengo cha kukabiliana na ujasusi cha wizara ya intelijensia ya jamhuri ya kiislamu Irani amesema wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais nchini hapa, pia utawala wa kizayuni uliokusudia mara kadhaa kutekeleza operesheni za uharibifu katika pembe kadhaa za nchi, ambapo operesheni hizo za kigaidi zilisambaratishwa kufuatia hatua ambazo zilichukuliwa kwa wakati na maafisa wa usalama wa Iran na hivyo kutoa pigo kubwa kwa mtandao wa kigaidi wa Mossad katika eneo. Tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani, utawala haramu wa Israel na washirika wao wa kieneo wamekuwa wakifanya na wanaendelea kufanya njama chungu nzima za kutaka kuangusha mfumo wa Kiislamu nchini. Katika miaka ya karibuni pia na kufuatia kushindwa siasa za Marekani za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran, pande hizo hasimu zimeamua kuimarisha mashinikizo ya juu kiusalama dhidi ya serikali ya Tehran. Katika uwanja huo, kuna ushirikiano wa karibu mno unaofanyika kati ya Marekani, Israel na Uingereza dhidi ya maslahi ya kitaifa ya Iran. Mfano wa wazi katika uwanja huo ni mauaji ya kigaidi ambayo yametekelezwa katika miaka ya karibuni dhidi ya wasomi na wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Kwa mujibu wa ripoti kadhaa, shirika la kijasusi la Marekani CIA na lile la utawala ghasibu wa Israel yaani Mossad yameimarisha ushirikiano wao kwa ajili ya kuibua ghasia na machafuko ya kikabila katika ardhi ya Iran na hatimaye kuuangusha mfumo wa Kiislamu unaotawala nchini. Hatua za uharibifu za mashirika hayo ya ujasusi ya Marekani na Israel zimekuwa zikitekelezwa kwa, kwa mbinu tofauti, ikiwa ni pamoja na kutumia vibaraka wa kijasusi kuyafadhili kifedha makundi yenye chuki dhidi ya mfumo wa Kiislamu na watu waliohadaika kwa ajili ya kuibua ghasia na machafuko nchini, pamoja na kueneza propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya serikali ya Iran. Katika kukabiliana na njama hizo, vyombo vya usalama vya Iran vimekuwa na mchango mkubwa katika kusambaratisha njama na harakati za maadui na kutoa pigo kubwa dhidi ya mitandao yao ya kijasusi. Kukamatwa kiongozi wa kundi la kigaidi la An-Nidal ambayo lilihusika na shambulio ya kigaidi na ambayo lilisababisha umwagaji wa damu mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane mjini Ahwaz, shambulio ambayo lilitekelezwa kwa msaada na ushirikiano wa mashirika ya ujasusi ya Saudi Arabia na utawala wa Kizayuni, kusambaratishwa mtandao wa magendo ya silaha katika mkoa wa Albors kukamatwa timu ya wajasusi watano na vilevile kukamatwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Tundar ambalo lilikuwa likiendesha nchini operesheni za kigaidi na uharibifu kwa usimamizi wa Marekani, ni sehemu ndogo tu ya operesheni ambazo zimetekelezwa katika miaka ya karibuni na vyombo vya usalama vya Iran kwa ajili ya kupambana na ugaidi unaodhaminiwa na mataifa ya kigeni. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa tunamkaribisha Shekhe Kadhimwabasi atuletea mawaidha ambayo ni maalum ametuandalia kwa siku hii ya Idi Ghadir Khum, Ali Hadircum. zinathibitisha uongozi wa Ali bin Abi Talib kama imamu wa kwanza baada ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallama au ukitaka useme khalifa wa kwanza baada ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallama. Na katika kipindi chetu kilichopita tuliangalia tukio adhim na muhimu la ghadir khum khutuba ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pale alipo wakusanya Waislamu wote wale ambao walikuwa wameandamana naye katika hija ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye ni hija ya mwisho. Wakafika sehemu ya Ghadir khum bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Akawa amepata tangazo la kutangaza kile ambacho Mwenyezimungu subhanahu wataala anakitaka na Mwenyezimungu subhanahu wataala, kwa mujibu wa aya ambayo tuliisoma ni kwamba alikuwa anataka atangazwe kiongozi baada yake. Kwa hiyo bwana mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama alisimama katika jukwaa ambalo walimtengenezea na akaanza hutuba yake kwa kusema Bwana mtume akaanza kwa kumshukuru Mwenyezimungu subhanahu wataala, Mwenyezimungu ambaye tunamwomba msaada na tunamwamini yeye peke yake na tuna, tunatawakali kwake, yani tunamtegemea Mwenyezimungu subhanahu wataala yeye peke yake, na Mwenyezimungu huyo huyo ndiye ambaye tunajikinga kwake kutokana na shari za nafsi zetu na mambo machafu na maovu ambayo tunayafanya. Mwenyezi Mungu ambaye ndiye mwenye kuongoza, yule ambaye anaongoza, anaongoza kila mwanadamu au anamwongoza mwanadamu, na akishamwongoza hakuna ambaye aweza kumpoteza. Bwana mtume akaendelea kusema kwamba waashhadu alla ilaha illa llah, kwamba anashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa ni Mwenyezi Mungu peke yake, wa anna muhammadan abduhu wa rasulu, na kwamba Muhammadi ni mja wake na ni mjumbe wake, pamoja na kuwa kwamba yeye ndiye Muhammadi na hivi ndivyo alivyoamrishwa kwamba yeye ni Muhammadi, lakini katika tashahudu au kuyataja maneno haya atasema, wa ashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluh, na Muhammadi ni yeye sasa. Ni mkadima Bwana Mtume akasema, ayuha nnas, enyi watu, inni ushiku an udia fa ujib, kwamba mimi nakaribia kuitwa na nikajibu wa inni masulun wa antum masulun, kwamba na mimi ni mwenye kuulizwa, lakini vile vile na nyinyi ni wenye kuulizwa. Famadha antum qailun, anawaambia wale watu hadhira ambayo ilikuwa imekusanyika pale, masahaba, maelfu ya masahaba wote wako pale, Bwana Mtume anawaambia kwamba mimi ni mwenye kuulizwa na nyinyi ni wenye kuulizwa. Je, mtasema nini kama mtaulizwa? Qalu, wakasema nashhadu annaka kad balaghta wanasahta wajahadta fajazaka Allahu khaira, kwamba sisi tunashuhudia kwamba wewe umefikisha na umenasihi na umepigana jihadi basi kwa kufanya hivyo Mwenyezimungu subhanahu wa taala akupe malipo ambayo ni mema. Hivi ndivyo masahaba walivyomjibu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Qala, Bwana Mtume akaendelea katika hutuba yake, alastum tashhaduna an la ilaha illa llah wa anna Muhammadan abduhu wa rasuluhu, kwamba nyinyi si mnashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa, kwa haki isipokuwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na Muhammadi ni mja wake na ni mtume wake na ni mjumbe wake. Hivi ndivyo Bwana Mtume alivyowaambia, akaendelea kusema wa anna jannatahu haq, kwamba pepo ya Mwenyezi Mungu ni haki, wa narahu haqu, na moto wake ni haki. walikufa na bado wako katika makaburi yao. Bwana Mtume anawaambia qalu bala nashhadu bidhalik, wakasema ndiyo tunashuhudia hayo unayoyasema ya, ya Rasulullah. Qala, Bwana Mtume akasema allahumma ashhad, kwamba ewe Mwenyezimungu shuhudia haya wanayoyajibu wanayoyasema. Thumma qala, kisha Bwana Mtume akasema Ayuha nnasu, enyi watu. Ala tasmaun, je, mnanipata mnasikia vizuri? Qalu naam, wakasema ndiyo tunakupata vizuri. Qala bwana mtume akasema, fa inni faratun ala lhaudh, kwamba mimi nitakuwa katika hodh, ile sehemu ambayo ni ndani ya pepo katika mto sehemu ambayo kuna maji, na mtu ambaye atakuwa sehemu hiyo ni mimi. Bwana Mtume anawaambia, kisha baada ya kusema maneno hayo akasema, fandhuruni kaifa takhulufuni fi thaqalain. Anawaambia kwamba kuweni makini, angalieni namna gani nyinyi mtaniwakilisha katika mambo mawili, katika vizito viwili sasa hapa Bwana mtume akawa amewaacha njia ya panda. Fanada munadin, mmoja wa maswahaba au mmoja wa watu ambao walikuwa pale, akasimama akanadi. Alisemaje? wamathakalain ya rasulullah, thakalain au vizito viwili hivyo ni vitu gani? yote tumekupata uliyoyasema, lakini hivyo vizito viwili bado hatujavielewa. Sikiliza maneno ya Bwana Mtume Muhammadi, sallallahu alaihi waalihi wasalama, alisema athiqlu lakbar kitabullah, kwamba kizito kikubwa ni kitabu cha Mwenyezimungu subhanahu wa taala, walakhar al asghar, na kingine ni kidogo itrati, akasema ni kizazi changu ni watu wa nyumbani kwangu na insha allah haya tutakuja kuyaelezea zaidi. Akaendelea kusema waina latifa lkhabira nabaani annahuma lan yaftariqa hata yarda aalaya lhaudh, anasema kwamba hakika Mwenyezi Mungu amenipa khabari kwamba hivi vizito viwili really haviwezi kuachana kamwe haviwezi kuachana, Qurani na kizazi changu haviwezi vikaachana mpaka pale nitakapokuwa nimesimama siku ya Kiama katika mto huo vinifikie sehemu hiyo. Mwana Mtume anawaambia, kisha anasema fala tuqaddimuhuma fatahlakuu wala taksuruu anhuma fatahlakuu Anasema, msiwatangulie au msivitangulie hivyo vizito viwili. Wewe ni Mwislamu ukafanya kinyume na Qurani kinyume na kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, basi utaangamia kwa mjibu wa maneno ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama. Na vilevile anasema kama utazembea au kama mtazembea msifanye kwa mjibu wa Qurani na kizazi cha bwana mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama, wa vilevile mtaangamia. Kwa hiyo, hatuna mafar hatuna sehemu, lazima tushikamane na Qurani na kizazi cha bwana mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama wa, lakini vitu hivi haviwezi vikaachana, bali unaposhikamana na Qurani hiyo Qurani iwe inakwenda kwa ahlul baiti, inafasiriwa na kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Ukifuata kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, ufuate yale ambayo wanakwambia kuhusiana na Qurani, kwa sababu ni vitu viwili ambavyo haviwezi vikaachana. Bwana Mtume akaendelea kusema, sasa baada ya hapa tufike sehemu yetu ambayo tunailenga katika khutuba hii bwana mtume, thumma akhadha biyadi aliyi farafaaha hata ruiya bayadhu abatihima wa arafahu alqaum ajmaun. Bwana mtume akawa amemnyanyua Aliyi bin Abitalibi kwa mkono wake. Riwaya inasema kwamba mpaka watu wote wakawa wameona yale makwapa ha? yale makwapa katika au weupe katika makwapa ya Ali bin Abi Talib, na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, kutokana na namna alivyomnyanyua wa ili watu wote waweze kumwona. Na tabani hapa, riwaya inasema kwamba watu wote wakawa wamemuona na kumfahamu kwamba aliyenyanyuliwa mkono wake au aliyenyanyuliwa ni fulani, wote wakamfahamu. faqala Bwana Mtume akasema ayuha nasu, enyi watu. Man aula nnas bilmuminina min anfusihim, nani ambaye ni bora ha? kwa watu wote, watu wote, waumini wote, watu wote, nani ambaye ni bora kuliko nafsi zao? Qalu allahu wa rasuluhu alam, wakasema Mwenyezi Mungu na mtume wake wanafahamu Qala, Bwana Mtume akasema inna llaha maulaya, Mwenyezimungu ni msimamizi wa mambo yangu, Mwenyezimungu ni kiongozi wangu, wa ana maula lmuminin, na mimi ni kiongozi wa waumini wa ana aula bihim min anfusihim, na mimi ndiye ambaye ni msimamizi wa mambo yao mimi ndiye ambaye ni bora kuliko nafsi zao. Ima Bwana Mtume ni msimamizi wa nafsi zetu, Bwana Mtume ni bora kuliko nafsi zetu, Bwana Mtume ndiye mwenye haki ya kuzikontrol nafsi zetu sisi kama waislamu ambao tunamfuata. Basi anaendelea kusema Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama Faman kuntu maulahu, sasa yule ambaye mimi nilikuwa mtawala wa mambo yake. Fa aliyu maulah, basi Aliyu ni mtawala wake. Haya maneno Bwana Mtume aliyasema mara tatu kuonyesha umuhimu wake. Thumma qala, baada ya kusema hayo Bwana Mtume ikabidi sasa aombe dua kali sana. Ndugu yangu Waislamu, Bwana Mtume anasema Allahumma wali man wala, ewe Mwenyezi Mungu, mpende yule ambaye atamtawalisha Ali ibn Abi Talib. Wa waadi man ada, na umfanye adui yule ambaye atamfanya adui katika mansabuhi, na cheo hiki ambacho nimempatia, kwamba baada yangu hakuna ambaye ana haki ya kuwatawala Waislamu waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abi Talibi. Baada yangu hakuna mbora isipokuwa ni Aliyi bin Abi Talibi. Baada yangu hakuna ambaye ana ijaza kwa waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Sasa kama yupo ambaye atatoka au atakwenda kinyume na haya ambayo mimi nayasema, anasema ya Allah, mtu wa namna hii aa, mfanye kuwa ni adui, mfanye kuwa ni adui, kwa sababu ya kumfanyia wadui huyu ambaye ni Ali ibn Abi Talib. Lakini bwana mtume akasema wa ahib man ahaba, na umpende yule ambaye anampenda Ali ibn Abi Talib wa abghidh aboghaz man abghadh, na umchukiye yule ambaye anamchukia Ali ibn Abi Talib. Lakini bwana mtume akasema wansur man nasara, na umnusuru yeyote ambaye anamnusuru Ali ibn Abi Talib. Wa khadhul man khadhala, na umdhalilishe yule ambaye anamdhalilisha Ali ibn Abi Talib. Wa adr alhaq maahu haythu dar naifanya haki siku zote iwe pamoja na Aliyi bin Abitalib. Ala, Bwana Mtume anasema falyuballighi shahidu lghaib, basi kwa haya maneno ambayo nimeyasema, yule ambaye yupo amfikishie khabari yule ambaye hayupo, na ni amri ya Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Baada ya maneno hayo, moja kwa moja Jibril akashuka. Akasema Mwenyezi Mungu anasema, ya Rasulullah, al-yawma al akmaltu lakum dinakum, kwamba siku ya leo nimeikamilisha dini yenu, wa atimamtu alaykum ni'mati waraditu lakum al-islama dina, na dini yenu eh, nimeikamilishia neema ah, neema zangu, Mwenyezi Mungu anasema neema zangu zimekamilika katika dini yenu, katika hii dini ambayo amekuja nayo Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasalama. Lakini akasema na nimeridhia kwamba hii dini ya Kiislamu iwe ni dini yenu. Dini ikawa imekamilika kwa kutangazwa Aliyi bin Abitalibi kwamba ni kiongozi wa Waislamu baada ya Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasalama. Kilichofuata ndugu zangu Waislamu, Bwana Mtume akawaamurisha watu wote ambao walikuwa pale wampe baia Ali bin Abi Talib. Miongoni mwa watu ambao wa kwanza kabisa kutoa baia ni masahaba wakubwa sana. Aha. Miongoni mwa masohaba wakubwa ni khalifa wa kwanza na wapili na kuendelea, wale masohaba ambao wanafahamika sana kwa sababu bwana mtume aliamurisha wamwekee hema Ali bin Abi Talibi, kisha wampe baia. Ndugu zangu Waislamu, hapa tumepata kwamba bwana mtume alimweka kiongozi baada yake na si mwingine isipokuwa ni Aliyi bini Abi Talibi, salawatullahi wasalamuhu alaihi Na sasa wapenda usikilizaji, nawakaribisha kutegea sikio, macho yetu magazetini. Naanza udondozi huu wa macho yetu magazetini kwa kulishika gazeti la Mwananchi ambalo linachapishwa nchini Tanzania. Habari kuu ninayoidondoa katika gazeti hilo inasema: Samia, chanjo ya korona ni salama A chanjwa na kusema wale waliopoteza ndugu wanajua uchungu, wataalamu wathibitisha ubora. Mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi vilevile linatujuza kuwa BAKWATA yatoa miongozo mipya swala. Sinto fahamu ya laini milioni kumi kutohakikiwa. Shehena ya mbolea kupunguza bei sokoni. Othman Masud asema mji wa Zanzibar umepoteza sifa. Hatima CHADEMA bila Mbowe. Bawacha yashtaki. Marekani yapewa mbinu za kuendelea kuwa imara katika siasa na gharama chanjo ya homa ya ini kushuka, uamuzi mgumu. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe. Chini ya kichwa hicho kuna maneno yanayosomeka hivi: Samia atoa sababu sita kupata chanjo ya korona, dozi zaidi zaja, askofu akemea wanaopinga Gazeti ya Nipashe aidha limeandika watoto kotini, tuhuma kugushi saini warithi mali, mwanamke auwawa kikatili kwa madai ya ugomvi wa mali, shahidi angu akilio adai sabaya alitishia kumuua, e, chanjo nyingine nne korona zaja nchini, nyoka asababisha mwalimu mkuu kuikimbia nyumba. Mwandishi anafafanua kwa kuandika mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya Dr John Magufuli katika kata ya Kamsekwa wilayani Kaliua mkoani Tabora amekimbia nyumba aliyojengewa na shule kwa hofu ya kuwako nyoka aina ya kobogo. Na makundi hatarishi, homa ya ini yatajwa Gazeti hili la Nipashe limeandika pia habari za michezo ambazo zinasomeka: Mancity kutoa pauni milioni 75 kwa Grealish. Yanga kukamilisha usajili wiki mbili na Simba. Manara wachana rasmi klabu, yamshukuru kwa kazi aliyoifanya, huku nafasi yake ikipewa mwandishi wa habari. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo Alhamisi yametoa uzito kwa habari ya kuchanjwa chanjo ya korona Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan, huko gazeti la Majira likiandika Rais Samia achanjwa chanjo ya uviko 19, ni pamoja na viongozi wa ngazi za juu, wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama, asema haina madhara dozi nyingine kumiminika. CCM yampongeza na kutaka kusoma. Kwa kina habari hii utaipata katika ukurasa wa nne wa gazeti hili Majira. Pia limeandika Nabii Joshua asema acheni kupinga chanjo. Rais Samia songa mbele. NMB awalipa mamilioni waliounguliwa Kariakoo. Dkt Rosi Rwakatare aipa UVCCM baiskeli kumi na sita kifusi cha ua wanafunzi na kujeruhi wengine sita. Na Mgeja awashukia wanaobeza chanjo ya korona awaonya. Nchini Kenya gazeti la The Star limeandika Mlima Kenya njia panda kufuatia kuongezeka migawanyiko. Katibu mkuu wa ODM Edwin Sifuna amesema kuna uwezekano wa kuwepo muungano mmoja utakaojumuisha miungano ya kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rais Uhuru Kenyatta akutana na kufanya mazungumzo jana na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson akiwa katika siku yake ya pili ya ziara nchini Uingereza. Ajenda kuu ya mazungumzo hayo imetajwa kuwa ni kuboresha uhusiano wa pande mbili. Na madereva watatu wa bodaboda wakamatwa wakihusishwa kuhusika katika uporaji kwenye benki ya Equity katika kaunti ya Machakos juzi Jumanne. Standard limeandika kwa mara ya kwanza tangu kuanza siasa za vyama vingi huko Kenya mwaka 1992 kuna uwezekano eneo la Mlima Kenya likatoa kura nyingi zaidi katika uchaguzi mkuu ujao nchini humo. Uingereza yaipatia Kenya dozi za chanjo ya korona laki nane na elfu kumi na saba na, na jamii ya Washona kutoka Zimbabwe hatimaye wamepatiwa uraia na kadi za utambulisho za Kenya baada ya kuishi nchini humo kwa miongo kadhaa. Tunaendelea kutegea sikio matangazo idhaa sauti jamhuri ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaoletea makala yetu ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 14, 1442 hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1432 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imam Ali bin Abi Talib, alayhi salam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum katika makutano ya njia ya Makkah na Madina. Siku hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abi Talib na kusema: kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui. Mtume mtukufu pia aliwahusia waislamu kushikamana na Qur'ani na ahlubeiti wake, na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiyama. Katika siku kama ya leo miaka 138 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883, alizaliwa Benito Musoloni, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta aidiolojia ya kibaguzi na kiutaifa, kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili Musoloni alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Mussolini alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. na siku kama ya leo miaka 64 iliyopita inayosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1957, Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kifupi IAEA. Lengo la kuanzisha taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa ni kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. Kur'ani, Kur'ani, Shukrani sana kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa mapinduzi ya watu wa Yemen amesema kuwa kumpenda na kumfuata wasii wa Mtume mtukufu wa Waislamu Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ndio njia ya uokovu na kujikwamua katika makucha ya mabeberu. Kundi moja la maseneta wa chama cha Republican nchini Marekani limemtumia barua Rais Jo Biden likimtaka azuie raisi mteule wa Iran Ayatollah Sayed Ibrahim Rahisi na maafisa wengine wa Iran kuingia nchini humo kwa ajili ya kushiriki mkutano wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa. Senegal inakabiliwa na mlipuko wa kesi za ugonjwa wa Uviko kumi na tisa kufuatia kusambaa kirusi cha korona ina delta katika mji mkuu wa nchi hiyo Dakaa. Mfumo wa afya umelemewa sana kutokana na vitanda vilivyotengwa kwa ajili ya ugonjwa wa korona kuja na watoa wa huduma kuzidiwa na kazi. Na katika kuendelea hatua za uhasama za Washington dhidi ya Syria, jana Wizara ya Fedha ya Marekani iliwawekea vikwazo shakhsia wanane na taasisi kumi za Syria. Wizara ya Fedha ya Marekani imetoa madai ya kipumbavu na kuwatuhumu shakhsia na taasisi hizo za Syria kuwa wanaunga mkono ugaidi. Nawashukuru mwenzangu waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu ambao wametuma maoni yao na umekuwa nami kuanzia mwanzo katika matangazo ya asubuhi hadi mchana huu. Sina la ziada, ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako, nilikuwa na wewe katika siku nzima, yaani nikimaanisha leo Alhamisi, kuanzia asubuhi mpaka mchana huu. Alhamisi njema tuliojaliwa na Mola, ya Julai ishirini na tisa. Nasema asanteni kwa kuwa nami na mchana mwema, kwaherini.