Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa siku ya leo Alhamisi, alhamisi njema kabisa ya tarehe ishirini na tisa mwezi Julai elfu mbili na ishirini na moja sawa na tarehe kumi na nane ya Dhul Hija elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Kwanza kabisa tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa Waislamu kwa kuadhimisha sikukuu hii kubwa ya Waislamu ya Idul Saide Khadirhum, tunasema mabruk kwa Waislamu wote na tutafungua matangazo kwa taarifa habari. Tutakuwa na mawaidha tumeandalia kutoka kwa shekhe Kadhim Abas ambaye atazungumzia sikukuu hii ya Ed Khaderkum, na tutaletia macho yetu magazetini kama ilivyo kawaida yetu, tunadondoa tu habari muhimu, ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito maalum na tu baadhi e, ma ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, bila kusahau makala makala yetu ya leo katika historia, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa wapenda wasikilizaji, asubuhi hii utatupia jicho kusambaratishwa mtandao wa vibaraka wa shirika la ujasusi la Israel, thibitisho la kuwa macho walinda amani wa usalama wa taifa la Iran. Na nawakaribisha maoni yenu, wapenda wasikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi nami nitaurusha moja kwa moja. Nambari yetu nawasomea hapa ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065487 na tovuti yetu, kwa wewe mfuatiliaji wa matangazo haya mubashara ni pastoday.com/sw. Usikose vilevile kuperuzi kwa sabaitu wa audio na video yourmedia.com Imetimia saa tatu na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Ni sikio vichwa vya habari: hukumu ya kuachiwa huru Shekhe Ibrahim Zakizaki Zaki na mkewe yatolewa. Afrika Kusini ya pinga Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika AU. Mamia ya watoto wamedhalilishwa kingono katika vituo vya mayatima Uingereza. Na Saudi Arabia yaunga mkono mapinduzi baridi ya rais wa Tunisia, pamoja na habari nyingine, karibuni. Sasa ni habari kamili. Tunaanza na Nigeria. Ofisi ya Shekhe Ibrahimu Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, jana usiku iliripoti taarifa ya kutolewa hukumu ya kuachua huru shekhe huyo pamoja na mkewe. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa ofisi ya Shehe zaki Zaki imetangaza kuwa mahakama katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria imewafutia tuhuma zote zilizokuwa zikiwakabili Shehe zaki Zaki na mkewe na kuamuru kuachua huru. Ofisi hiyo imesema Shehe Ibrahim zaki Zaki na mkewe watachua huru karibuni. Hukumu hiyo inatajwa kama ushindi kwa kambi ya mukawama mkabala wa ukandamizaji na dhuluma kubwa ya serikali ya Nigeria. Serikali ya Nigeria hadi kufikia sasa ilikuwa imezuia kwa kuachuwa uhuru mwanazuoni huyu mtajika wa Nigeria na mkewe kwa visingizio mbalimbali, mbali na hata kuanyima kwenda kupatiwa matibabu. Katika miezi ya karibuni ambapo hali ya kiafya ya Shekhe Zaki Zaki ilizidi kudhoofu, taasisi mbalimbali za kutetea haki za binadamu zilitoa mwito wa mara kadhaa zikitaka kuachua huru kiongozi huyo wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, Shekhe Ibrahim Zaki Zaki na mkewe. Walitiwa mbaroni Desemba 13 mbili na kumi na tano, wakati jeshi la Nigeria liliposhambulia Husseinia ya Bakiatuwa katika mji wa Zaria nchini humo. Siku hiyo jeshi la Nigeria lilifuatilia risasi waumini waliokuwa wanashiriki marasimu ya kidini katika Husseinia hiyo katika nyumba ya mwanazuoni huyo na kuua mamia ya watu wakiwemo watoto wa Sheikh Zakzaky. Serikali ya Afrika Kusini imepinga kitendo cha kutambuliwa utawala haramu wa Israeli kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika au. Serikali ya Afrika Kusini imesema uamuzi huo si wa kiadilifu na wala hauwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile. Hatua hiyo ya Afrika Kusini inafuatia uamuzi wa Algeria ambayo pia imekosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika au ya kuupa utawala wa kizayuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Algeria sambamba na kulaani vikali uamuzi huo imesema hatua hiyo haikubaliki. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema uamuzi huo umechukuliwa pasi na kuwekwa mashauriano ya hapo kabla baina ya nchi zote wanachama wa Umoja wa Afrika. Vilevile vile wanaharakati kutoka nchi tano za kaskazini mwa Afrika ambazo ni Algeria, Tunisia, Moroko, Libya na Mauritania wamesisitiza udharura wa kukabiliana na hatua ya baadhi ya nchi ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala ghasibu wa Israel mwezi uliopita. Pia shirikisho la wanahabari wa Afrika liliutaka umoja wa Afrika ulaani mienendo ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuwashambulia wanahabari wa Palestina sanjari na kubebesha dhima kisheria ya utawala huo kwa jinai zake dhidi ya wanahabari hao. Kila leo naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Matokeo ya uchunguzi huru uliofanyika nchini Uingereza yanaonyesha kuwa mamia ya watoto wasio na wasimamizi wa London wamekuwa wakinyanyaswa na kunajisiwa katika vituo vya kuhifadhi watoto hao. Ripoti ya uchunguzi ule uliofanywa na baraza la eneo la Lambert huko kusini mwa jiji la London imesema mamia ya watoto walio katika mazingira yasiyo salama wenye umri wa miaka miwili hadi 19 wamenyanyaswa kingono, kufanyiwa vitendo vya utumiaji mabavu na vitisho katika vituo vitano vya kuhifadhi watoto vinavyoendeshwa na baraza la Lambert kusini mwa mji wa London kwa miongo kadhaa, kuanzia mwishoni mwa miaka sitini. Uchunguzi huo ulianza mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na kufuatilia utendaji wa vituo hivyo vya kuhifadhi watoto kuanzia mwungu wa sitini hadi karne ya ishirini. Matokeo ya uchunguzi huo huru yanaonyesha kesi mia saba na tano za watoto kunajisiwa na wafanyakazi wa vituo hivyo vya wanayatima. Sehemu moja ya ripoti hiyo imesema wafanyakazi wa baraza la Lambat walikuwa wakiamiliana na watoto waliokuwa katika vituo hivyo kana kwamba hawana thamani yoyote, na matokeo yake wahalifu walikuwa wakiingia kwenye nyumba hizo za mayatima na kufanya watakacho. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imealaumu baadhi ya mataifa ya kigeni ikiwemo Uingereza kwa kukataa kutoa ushirikiano katika kuwakamata na kuwapeleka mahakamani washukiwa wote wa mauaji ya kimbari yaliyojiri nchini Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne waliokuwa katika mataifa hayo. Uingereza inawashukiwa watano ambao Rwanda inasema walikuwa vinara katika kupanga na kutekeleza mauaji hayo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Sivans Karimera anatutaarifu zaidi. washukiwa hao mpaka sasa rwanda inashikilia kwamba ni miongoni mwa watu waliokuwa maarufu katika serikali ya zamani iliyopanga na kutekeleza mauaji dhidi ya jamii ya watusi wa rwanda mwaka 1994 rwanda inasema ni miaka sasa tokea pale ilipotoa hati za kimataifa ili ama uingereza iwakamate na kuwarejesha rwanda ili wachukuliwe hatua za kisheria au la basi Uingereza iwahukumu katika mahakama zake. Mkuu wa idara ya maalumu inayofuatilia na kuwatia mbaroni washukiwa mauaji hayo yenye makao yake makuu katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda, Jean Bosco Siboyintore amesema we we we, uh, ninacho weza kusema kuhusu Uingereza, kwa kweli tulipoteza muda wetu mwingi katika mchakato wa kuwarejesha Rwanda watu hawa watano ambao ni miongoni mwa washukiwa wakuu kabisa, lakini hatukufanikiwa. Ni mchakato uliochukua miaka kumi mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba ambapo walikataa kabisa kuwarejesha hapa, na sisi tulisema na tunasema tena, kama kuwaleta Rwanda ni vigumu, basi wawafikishe mahakamani huko huko uko kwao. Sisi hatuna wasiwasi na hilo. Niseme kuwa inaweza kuchukua muda, lakini sidhani kama wataendelea kuifurahia kinga. Ni swala tu la muda. It's just a matter of time. Wakati Uingereza ikisota kidole kwa upande mwingine, Rwanda imeipongeza nchi jirani na Uingereza ya Uholanzi. Yenyewe inaendelea kuwarejesha Rwanda wale wote wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji ya Rwanda. Wiki hii mmoja wao Rutunga Vena mwenye umri wa miaka 72, alirejeshwa alilejeshwa Rwanda na serikali ya Uholanzi huku akishukiwa kuhusika katika mauaji wa Tutsi elfu moja waliokuwa wametafuta hifadhi katika taasisi ya kilimo na mifugo iliyo kusini mwa nchi ambako yeye wakati huo alikuwa mkurugenzi mwandamizi. Rwanda inasema tuna uhusiano in mwema and... wa kiutendaji kazi kati yetu na Uholanzi. Kwanza ningependa ujue kwamba hawa ni wadau wetu katika mfumo wetu wa sheria. Wametusaidia kuboresha sekta yetu ya sheria kwa kujenga hata miundombinu, lakini pia ni lazima ujue kwamba hii nchi ndiko kuliko na makao makuu ya mahakama nyingi za kimataifa. Ukipenda unaweza kusema kuwa Uholanzi ni makao makuu ya taasisi za kisheria ulimwenguni. Sasa huwezi kuwa wewe ni mwenyeji wa sheria halafu ukaendekeza mfumo wa kuweka kinga kwa wahalifu. Hapana. Uh, uh, amesema pia nchi za Ubelgiji na Ufaransa ambazo pia zinawahifadhi washukiwa wengi bado zinasuasua katika kuwakamata na kuwahukumu au kuwarejesha Rwanda. Amelompeya ushirikiano mdogo pia wanaotolewa na nchi za Kiafrika zikiwemo nchi jirani za Uganda na DRC ambazo pia zina wahifadhi washukiwa zaidi ya mia nane wanaojificha katika nchi hizo mbili, huku lakini baadhi wakiendelea kuishi raha mstarehe. Hata hivyo, amesema DRC kwa miaka hivi karibuni, imeanza kujitutumua na kuwakamata baadhi ya wapiganaji walioko mashariki mwa nchi hiyo. Asante Karimera kwa ripoti yako hiyo, na tunaendelea kutegea sikio. Taarifa ya habari za ulimwengu. Saudi Arabia imeunga mkono uamuzi uliochukuliwa na rais Kais Saidi wa Tunisia wa kumfuta kazi aliyekuwa waziri mkuu na kuvunja bunge la nchi hiyo ambao umetajwa kuwa ni mapinduzi baridi. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Saudi Arabia imetangaza kuwa Riadhi inaheshimu mambo yote yanayofungamana na masuala ya ndani ya Tunisia na inatambua kuwa yanahusu utawala na mamlaka ya nchi hiyo. Imeongeza kuwa Saudia iko pamoja na inaunga mkono hatua yoyote ya kuimarisha utulivu katika nchi ya Tunisia. Na vyombo vya habari vimetangaza kuwa wakimbizi waki wa kiethiopia zaidi ya elfu tatu wamewasili Sudan katika kipindi cha siku moja tu, kufuatia mapigano yanayoendelea huko Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Shirika rasmi la habari la Sudan limeripoti kuwa viongozi wa kieneo katika mkoa wa Alkadarif mashariki mwa nchi hiyo wamewapokea na kuwapa makazi ya muda wakimbizi wa Kiethiopia wapatao elfu tatu ambao wamekimbia mapigano kaskazini mwa Ethiopia. Idadi hiyo ya wakimbizi wa Kiethiopia imetajwa kuwa kubwa zaidi kuwahi kuwasili katika ardhi ya Sudan tangu mwezi Novemba mwaka jana, baada ya kuanza mapigano kati ya jeshi la Ethiopia na waasi wa harakati ya ukombozi ya eneo la Tigray, TPLF hadi kufikia sasa wakimbizi wa Ethiopia 78 wamevuka mpaka wa nchi yao na kuingia Sudan. Mapigano kati ya serikali na jeshi serikali ya Ethiopia na waasi wa harakati ya TPLF yalianza mwezi Novemba mwaka jana, ambapo hadi sasa mapigano hayo yamewalazimisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na hali ngumu na ukosefu wa chakula. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunawakaribishwa, wapenda wasikilizaji, wapenda wasikilizaji, tunawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii utakaohusu kusambaratishwa mtandao wa vibaraka wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, thibitisho la kuwa macho walinda amani wa usalama wa taifa la Iran. Maafisa wa usalama wa Irani wametekeleza vizuri jukumu lao la kufuatilia na kudhibiti habari za kiusalama na kiintelijensia nje ya mipaka ya nchi na hatimaye kufanikiwa kusambaratisha mtandao wa vibaraka wanaohudumia shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad, ambao walikuwa wamejizatiti kwa zana na silaha nzito kwa nia ya kuingia na kufanya uharibifu nchini huku akifafanua kuwa vibaraka hao walikuwa na nia ya kutumia zana hizo kuchochea machafuko katika miji tofauti. Katibu mkuu wa kitengo cha kukabiliana na ujasusi cha wizara ya intelijensia ya jamhuri ya Kiislamu Irani amesema wakati wa kufanyika uchaguzi wa rais nchini hapa, pia utawala wa kizayuni ulikusudia mara kadhaa kutekeleza operesheni za uharibifu katika pembe kadhaa za nchi ambapo operesheni hizo za kigaidi zilisambaratishwa kufuatia hatua ambazo zilichukuliwa kwa wakati na maafisa usalama wa Iran na hivyo kutoa pigo kubwa kwa mtandao wa kigaidi wa Mossad katika eneo. Tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani, utawala haramu wa Israel na washirika wao wa kieneo wamekuwa wakifanya na wanaendelea kufanya njama chungu nzima za kutaka kuangusha mfumo wa Kiislamu nchini. Katika miaka ya karibuni pia na kufuatia kushindwa siasa za Marekani za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran, pande hizo hasimu zimeamua kuimarisha mashinikizo ya juu kiusalama dhidi ya serikali ya Tehran. Katika uwanja huo kuna ushirikiano wa karibu mno unaofanyika kati ya Marekani, Israel na Uingereza dhidi ya maslahi ya kitaifa ya Iran. Mfano wa wazi katika uwanja huo ni mauaji ya kigaidi ambayo yametekelezwa katika miaka ya karibuni dhidi ya wasomi na wanasayansi wa nyuklia wa Iran. Jof Limo, mtaalamu wa maswala ya kijeshi wa utawala wa Israel, anasema kuhusiana na operesheni za kigaidi za utawala huo katika kuwaua kigaidi wanasayansi wa Iran akiwemo Muhusini Fakhrizadeh kwamba kile ambacho tumekishuhudia katika miaka ya karibuni ni kubadilika mbinu za Mossad katika muongo mmoja uliopita, na baada ya kumuua kigaidi Muhammad al Mabho, mmoja wa viongozi wa Hamas huko Dubai, ambapo shirika hilo limeamua kupunguza hatari ya kuhusisha moja kwa moja maafisa wake katika operesheni za kigaidi na badala yake kutumia vibaraka katika operesheni hizo. Mtaalamu huyo wa masuala ya kijeshi na kiusalama wa utawala wa kizayuni anaendelea kusema kwamba jambo hilo haliwezi kutekelezeka bila ya msaada wa serikali ya Marekani. Kwa mujibu wa ripoti kadhaa, ni kwamba shirika la kijasusi la Marekani CIA na lile la utawala uh, ghasibu wa Israel Mossad yameimarisha ushirikiano wao kwa ajili ya kuibua ghasia na machafuko ya kikabila katika ardhi ya Iran na hatimaye kuangusha mfumo wa kiislamu na utawala nchini. Hatua za uharibifu za mashirika hayo ya ujasusi ya Marekani na Israel zimekuwa zikitekelezwa kwa mbinu tofauti, ikiwa ni pamoja na kutumia vibaraka wa kijasusi kuyafadhili kifedha makundi yenye chuki dhidi ya mfumo wa kiislamu na watu waliohadaika kwa ajili ya kuibua ghasia na machafuko nchini, pamoja na kueneza propaganda na vita vya kisaikolojia dhidi ya serikali ya Iran. Barabara kabisa na sasa tunamkaribisha Shekhe Kadhim Abbas atuetee mawaidha ambayo ni maalum kabisa katika kuadhimisha kumbukumbu hii ya sikukuu ya Idul Khadir Qum. tathira Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Bidayatan uhayikum bitahiyatil Islam ala wa hiya assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Tukiwa tunaendelea kuziangalia dalili ambazo zinathibitisha uongozi wa Ali bin Abi Talibi kama imamu wa kwanza baada ya bwana mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallama au ukitaka useme khalifa wa kwanza baada ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Na katika kipindi chetu kilichopita tuliangalia tukio adhimu na muhimu la Ghadir Khum, khutuba ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, pale alipowakusanya Waislamu wote wale ambao walikuwa wameandamana naye katika hija ya bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama ambaye ni hija ya mwisho. Wakafika sehemu ya Ghadil Hum. Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alihi wa alihi wasalama akawa amepata tangazo la kutangaza kile ambacho Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anakitaka, na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa mujibu wa aya ambayo tuliisoma, ni kwamba alikuwa anataka atangazwe kiongozi baada yake. Wala mudilla liman hada wa ashhadu an la ilaha illa llah wa anna muhammadan abduhu wa rasuluh amma baad. Bwana Mtume akaanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu ambaye tunamuomba msaada na tunamwamini yeye peke yake na tunatawakali tuna kwake, yaani tunamtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala yeye peke yake. Na Mwenyezi Mungu huyo huyo ndiye ambaye tunajikinga kwake kutokana na shari za nafsi zetu na mambo machafu na maovu ambayo tunayafanya. Mwenyezi Mungu ambaye ndiye mwenye kuongoza, yule ambaye anaongoza, anaongoza kila mwanadamu au anamwongoza mwanadamu, na akishamwongoza hakuna ambaye aweza kumpoteza bwana. Mtume akaendelea kusema kwamba wa ashhadu an la ilaha illallah, kwamba anashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa, kwa haki isipokuwa ni Mwenyezi Mungu peke yake. Wa anna muhammadan abduhu wa rasulu, na kwamba Muhammadi ni mja wake na ni mjumbe wake, pamoja na kuwa kwamba yeye ndiye Muhammadi na hivi ndivyo alivyoamurishwa kwamba yeye ni Muhamadi. Lakini katika tashahudu au kuyataja maneno haya atasema wa ashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluh, na Muhamadi ni yeye sasa. Ni mkadima Bwana Mtume akasema ayuha nnas, enyi watu, inni ushiku an udia fa ujib, kwamba mimi nakaribia kuitwa na nikajibu. Wa inni masuulun wa antum masuulun, kwamba na mimi ni mwenye kuulizwa, lakini vile vile na nyinyi ni wenye kuulizwa. Famadha antum qailun, anawaambia wale watu, hadhira ambayo ilikuwa imekusanyika pale, masahaba, maelfu ya masahaba wote wako pale Bwana Mtume anawaambia kwamba mimi ni mwenye kuulizwa na nyinyi ni wenye kuulizwa. Je, mtasema nini kama mtaulizwa? Qalu, wakasema nashhadu annaka kad balaghta wanasahta wajahadta fajazaka llahu khaira, kwamba sisi tunashuhudia kwamba wewe umefikisha na umenasihi na umepigana jihadi. Basi kwa kufanya hivyo, Mwenyezimungu subhanahu wataala akupe malipo ambayo ni mema. Hivi ndivyo masahaba walivyomjibu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Qala Bwana Mtume mtu akaendelea katika khutuba yake, alastum tashhaduna an la ilaha illa Allah wa anna Muhammadan abduhu wa rasuluh, kwamba nyinyi simnashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa ni Mwenyezimungu subhanahu wa taala na Muhammadi ni mja wake na ni mtume wake na ni mjumbe wake. Hivi ndivyo Bwana Mtume alivyowaambia. Akaendelea kusema wa anna jannatahu haq, kwamba pepo ya Mwenyezimungu ni haqi; wa narahu haqu, na moto wake ni haki. walikufa na bado wako katika makaburi yao. Bwana Mtume anawaambia, qalu bala nashhadu bidhalik, wakasema ndiyo tunashuhudia hayo unayoyasema ya Rasulallah. Qala, Bwana Mtume akasema allahumma shhad, kwamba ewe Mwenyezimungu shuhudia haya wanayoyajibu wanayoyasema. Thumma qala, kisha Bwana Mtume akasema Ayuha nnasu, enyi watu, ala tasmaun, je, mnanipata mnasikia vizuri? Qalu naam, wakasema ndiyo tunakupata vizuri. Qala, Bwana Mtume akasema fa inni faratun ala lhaudh, kwamba mimi nitakuwa katika hodh, ile sehemu ambayo ni ndani ya pepo katika mto sehemu ambayo kuna maji, na mtu ambaye atakuwa sehemu hiyo ni mimi. Bwana Mtume anawaambia, kisha baada ya kusema maneno hayo akasema fandhuruni kaifa takhulufuni fi thaqalain. Anawaambia kwamba kuweni makini, angalieni namna gani nyinyi mtaniwakilisha katika mambo mawili, katika vizito viwili sasa hapa Bwana Mtume akawa amewaacha njia ya panda. Fanada munadin, mmoja wa maswahaba au mmoja wa watu ambao walikuwa pale, akasimama akanadi. Alisemaje? wa mathakalain ya Rasulullah. Thakalaini au vizito viwili hivyo ni vitu gani? yote tumekupata ulioyasema, lakini hivyo vizito viwili bado hatujavielewa. Sikiliza maneno ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, alisema athiqlu lakbar kitabullah, kwamba kizito kikubwa ni kitabu cha Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Wal akhar al asghar, na kingine ni kidogo itrati, akasema ni kizazi changu ni watu wa nyumbani kwangu, na insha allah haya tutakuja kuyaelezea zaidi. Akaendelea kusema wa inna latifa lkhabira nabaani annahuma lan yaftariqa hata yarda alaya lhaud. Anasema kwamba hakika Mwenyezi Mungu amenipa habari kwamba hivi vizito viwili really haviwezi kuachana kamwe haviwezi kuachana. Qurani na kizazi changu haviwezi vikaachana mpaka pale nitakapokuwa nimesimama siku ya Kiama katika mto huo, vinifikie sehemu hiyo. Bwana Mtume anawaambia, kisha anasema fala tuqaddimuhuma fatahlakuu wala taksuruu anhuma fatahlakuu Anasema msiwatangulie au msivitangulie hivyo vizito viwili. Wewe ni Mwislamu ukafanya kinyume na Qurani, kinyume na kizazi cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama, basi utangamia, kwa mjibu wa maneno ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalama. Na, wa wa na vilevile anasema kama utazembea au kama mtazembea ha msifanye kwa mjibu wa Qurani na kizazi cha bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama vile vile mtaangamia. Kwa hiyo hatuna mafar, hatuna sehemu, lazima tushikamane na Qurani na kizazi cha bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama wa lakini vitu hivi haviwezi vikaachana, bali unaposhikamana na Qurani hiyo Qurani iwe inakwenda kwa ahlul baiti, inafasiriwa na kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Ukifuata kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, ufuate yale ambayo wanakuambia kuhusiana na Qur'ani, kwa sababu ni vitu viwili ambavyo haviwezi vikaachana. Bwana Mtume akaendelea kusema, sasa baada ya hapa tufike sehemu yetu ambayo tunailenga katika khutuba hii bwana mtume thumma akhadha biyad aliyi farafaha hata ruya bayadhu abatihima wa arafahu alqaum ajmaun. Bwana mtume akawa amemnyanyua Aliyi bin Abitalibi kwa mkono wake. Riwaya inasema kwamba mpaka watu wote wakawa wameona yale makwapa ha? yale makwapa katika au weupe katika makwapa ya Ali bini Abi Talibi na Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kutokana na namna alivyomnyanyua wa ili watu wote waweze kumwona. Na tabani, hapa riwaya inasema kwamba watu wote wakawa wamemuona na kumfahamu kwamba aliyenyanyuliwa mkono wake au aliyenyanyuliwa ni fulani, wote wakamfahamu. Faqala Bwana Mtume akasema ayuha nasu, enyi watu. man aula nas bilmuminina min anfusihim, nani ambaye ni bora ha kwa watu wote watu wote waumini wote watu wote, nani ambaye ni bora kuliko nafsi zao? qalu allahu wa rasuluhu alam, wakasema mwenyezimungu na mtume wake wanafahamu Qala, bwana mtume akasema, inna llaha maulaya, mwenyezi Mungu ni msimamizi wa mambo yangu, mwenyezi Mungu ni kiongozi wangu. Wa ana maula lmuminin, na mimi ni kiongozi wa waumini. Wa ana aula bihim min anfusihim, na mimi ndiye ambaye ni msimamizi wa mambo yao mimi ndiye ambaye ni bora kuliko nafsi zao. Ima bwana mtume ni msimamizi wa nafsi zetu, bwana mtume ni bora kuliko nafsi zetu, bwana mtume ndiye mwenye haki ya kuzikontrol nafsi zetu, sisi kama waislamu ambao tunamfuata. Basi anaendelea kusema bwana mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wa wasalama Faman kuntu maulahu, sasa yule ambaye mimi nilikuwa mtawala wa mambo yake fa aliyu maulahu, basi aliyu ni mtawala wake. Haya maneno bwana mtume aliyasema mara tatu kuonyesha umuhimu wake. Thumma qala, baada ya kusema hayo bwana mtume ikabidi sasa aombe dua kali sana. Ndugu yangu Waislamu, bwana mtume anasema Allahumma wali man wala, ewe mwenyezi Mungu, eh mpende yule ambaye atamtawalisha aliyi bin abi talib, wa adi man ada, na umfanye adui yule ambaye atamfanya adui katika mansabuhi na cheo hiki ambacho nimempatia kwamba baada yangu hakuna ambaye ana haqi ya kuwatawala Waislamu waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Baada yangu hakuna mbora isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Baada yangu hakuna ambaye ana ijaza kwa waumini isipokuwa ni Aliyi bin Abitalibi. Sasa kama yupo ambaye atatoka au atakwenda kinyume na haya ambayo mimi nayasema, anasema ya Allah, mtu wa namna hii mfanye kuwa ni adui, mfanye kuwa ni adui, kwa sababu ya kumfanyia uadui huyu ambaye ni Ali ibn abi Talib. Lakini bwana Mtume akasema, wa ahib man ahaba, na umpende yule ambaye anampenda Ali ibn abi Talib naifanye haqi siku zote iwe pamoja na bin abi abitalib. Ala, Bwana Mtume anasema falyubaligh shahidu lghaib, basi kwa haya maneno ambayo nimeyasema, yule ambaye yupo amfikishie khabari yule ambaye hayupo, na ni amri ya Bwana Mtume Muhamadi alihi wasalama. Wa baada ya maneno hayo, moja kwa moja Jibril akashuka Akasema Mwenyezi Mungu anasema, ya Rasulullah, alyauma akmaltu lakum dinakum, kwamba siku ya leo nimeikamilisha dini yenu, wa atimamtu alaikum nimati waradhitu lakum lislama dina, na dini yenu eh, nimeikamilishia neema, ah, neema zangu Mwenyezi Mungu anasema, neema zangu zimekamilika katika dini yenu katika hii dini ambayo amekuja nayo bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallama, lakini akasema na nimeridhia kwamba hii dini ya Kiislamu iwe ni dini yenu. Dini ikawa imekamilika kwa kutangazwa Ali ibn Abi Talib kwamba ni kiongozi wa Waislamu baada ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama. Kilichofuata, ndugu zangu Waislamu, bwana mtume akawaamurisha watu wote ambao walikuwa pale wampe baia Ali bin Abi Talib. Miongoni mwa watu ambao wa kwanza kabisa kutoa baia ni masahaba wakubwa sana. Aha miongoni mwa masohaba wakubwa ni khalifa wa kwanza na wapili na kuendelea, wale masohaba ambao wanafahamika sana kwa sababu bwana mtume aliamurisha wamwekee hema Alii bin Abi Talibi, kisha wampe baia. Ndugu zangu Waislamu, hapa tumepata kwamba bwana mtume alimweka kiongozi baada yake na si mwingine isipokuwa ni Aliyi bini Abi Talibi, salawatullahi wasalamuhu alaihi tunashukuru sana shekhe wa kadhi mabasi kwa kipindi hicho mawaidha hayo maalum kwa mnasaba huu wa kuadhimisha sikukuu hii ya idi qadir kum shukran sana na sasa tunaletea macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini. Wapendwa wasikilizaji, leo Alhamisi Julai 29, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo, Samia chanjo ya korona ni salama, achanjwa na kusema wale waliopoteza ndugu wanajua uchungu, wataalamu wathibitisha ubora. Mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi vilevile vile limeandika BAKWATA yatoa miongozo mipya swala sindo. Fahamu ya laini milioni kumi kutohakikiwa. Shehena ya mbolea kupunguza bei sokoni. Uthman Masud: mji wa Zanzibar umepoteza sifa. Hatima ya CHADEMA bila Mbowe. Bawacha ya shtaki. Marekani yapewa mbinu za kuendelea kuwa imara katika siasa, na gharama chanjo ya homa ya ini kushuka. Uamuzi mgumu, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe. Chini ya kichwa hicho kuna maneno yanayosomeka hivi: Samia atoa sababu sita kupata chanjo ya korona, dozi zaidi zaja. Askofu akemea wanaopinga. Nipashe aidha linatupasha kuwa watoto kotini, tuhuma hugushi saini warithi mali. Mwanamke auawa kikatili kwa madai ya ugomvi wa mali e. Shahidi angwa kilio, adai sabaya alitishia kumuua e. Chanjo nyingine nne za korona zaja nchini. Nyoka asababisha mwalimu mkuu kuikimbia nyumba. Mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya Daktari John Magufuli katika kata ya Kamsekwa wilayani Kaliua huko Tabora amekimbia nyumba aliyojengewa na shule kwa hofu ya kuwapo nyoka aina ya kobogo na makundi hatarishi. Homa ya ini yatajwa. Kwa upande wa michezo, Nipashe limeandika Man City kutoa pauni milioni 75 kwa Grealish, yanga kukamilisha usajili wiki mbili, na simba, manara waachana rasmi klabu ya mshukuru kwa kazi aliyoifanya, huku nafasi yake ikipewa mwandishi wa habari. Wapendwa wasikilizaji, katika macho yetu magazetini asubuhi hii, karibu magazeti yote Tanzania, ya Tanzania yameakisi pakubwa habari ya kuchanjwa chanjo ya uviko 19 rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, huku gazeti la Majira likiandika Rais Samia, chanjo ya chanjo ya uviko kumi na tisa ni pamoja na viongozi wa ngazi za juu, wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama. Asema haina madhara. Dozi nyingine kumiminika. CCM yampongeza kuipata. Habari hii kwa kina nenda hadi ukurasa wa nne wa gazeti hili. Majira pia linatujuza kuwa Nabii Joshua asema acheni kupinga chanjo. Rais Samia songa mbele. NMB yawalipa mamilioni waliounguliwa Kariako Dr. Rose Rwakatare aipa UVCCM baisikeli 16. Kifusi chauwa wanafunzi na kujeruhi wengine sita na mgeja washukia wanaobeza chanjo ya korona awaonya. Nchini Kenya gazeti la The Star limeandika Mlima Kenya njia panda Kufuatia kuongezeka migawanyiko, katibu mkuu wa ODM Edwin Sifuna amesema kuna uwezekano wa kuwepo muungano mmoja utakaojumuisha miungano ya kisiasa kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Rais Uhuru Kenyatta jana alikutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson akiwa katika siku ya pili ya ziara yake nchini Uingereza. Ajenda kuu ya mazungumzo hayo ilikuwa ni kuboresha uhusiano baina ya nchi mbili. Na madereva watatu wa bodaboda wakamatwa wakihusishwa kuhusika katika uporaji katika benki ya Equity katika kaunti ya Machakos juzi Jumanne. Vichwa vya habari kutoka gazeti la Standard vinasema kwa mara ya kwanza tangu kuanza siasa za vyama vingi huko kenya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili kuna uwezekano eneo la mlima kenya likatoa kura nyingi zaidi katika uchaguzi mkuu ujao nchini humo uingereza yaipatia kenya dozi za chanjo ya korona zipatazwa laki nane na elfu kumi na saba na jamii ya washona kutoka zimbabwe hatimaye wamepewa uraia wa kenya baada ya kuishi nchini humo kwa miongo kadhaa ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. <tune> Na sasa tunawaletea makala yetu ya leo katika historia, utakaofuatiwa na kipande cha kasida. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 18 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijria, inaosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 2021 miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1432 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadir Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume sallallahu alaihi wa sallam alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abi Talib na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui. Mtume mtukufu pia aliwahusia waislamu kushikamana na Qurani na ahlubeiti wake na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya kiama. Katika siku kama ya leo miaka 138, iliyopita inayosadifiana na tarehe 29 Julai mwaka 1883, alizaliwa Benito Mussolini, mwanasiasa dikteta na mwasisi wa chama cha kifashisti nchini Italia. Ufashisti ni utawala wa kidikteta uliojikita katika kuleta aidiolojia ya kibaguzi na kiutaifa kuwakandamiza wapinzani na kupotosha itikadi na fikra za wananchi. Mwaka elfu moja mia kenda ishirini na mbili Musoloni alinyakua wadhifa wa waziri mkuu wa Italia, na hivyo udikteta kuendelea kutawala nchini humo. Muda mfupi baadaye, Musoloni alishirikiana na Adolf Hitler na kuandaa mazingira ya kuanza vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka sitini na nne iliyopita inaosadifiana na, na tarehe 29 Julai mwaka 1957 Umoja wa Mataifa ulianzisha wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kifupi IAEA. Lengo la kuanzisha taasisi hiyo ya kimataifa lilikuwa ni kusimamia shughuli zote za mitambo ya nyuklia na kuhakikisha kwamba miradi ya nyuklia duniani inatekelezwa kwa njia za amani na kutotumika kwa malengo ya kijeshi na utengenezaji wa silaha za mauaji ya halaiki. <tutu> Shukran sana Fundmitambo kwa kipande hicho kifupi cha chakasida. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran shukardi Tehrani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Shukran sana na wewe kwa kututegea sikio. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Jumaidiisa wakondoa Tanzania, ameandikaje? Anametuma ujumbe wake hapa na usoma, anasema hongera Afrika Kusini kupinga Israel, kuipinga Israel kuwa mwanachama mtazamaji ndani ya Umoja wa Afrika au. Akaandika ipo haja ya yani nchi za kiafrika kuunga mkono wa Afrika Kusini kwa hatua yake hii. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania anasema tunamshukuru Mungu kuwezesha mahakama ya Kaduna huko Nigeria kumwachia huru samahati Shekhe Zaki Zaki Zaki. Anasema tunaambia pia mahakama na sheria ya Nigeria kuwachukulia hatua kali ya kuadhibiwa waliotenda mauaji ya kimbari, maudhi, dhuluma, kutopata huduma ya afya kwa waumini na kwa mwenyewe Shekhe samahati Eh, Sheh Ibrahim Zaki Zakina mkewe. Shukran sana Sher Ali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Muda wa maoni hautoshi na ntalazimika mengine kuyakata. Wapendwa wasikilizaji, sasa hivi nasoma maoni yake Profesa Ali Magema kutoka Tanga, anasema Wazayuni kila mara wanaovamia msikiti wa Al-Aqsa. Sasa anasema Umoja wa Mataifa una maana gani? Anasema unabidi uvunjwe, hauna maana umoja huo. Yahya ya Ali naye kutoka Tanga, Tanzania anasema Mukama watieni adabu utawala huo wakatili wa Israel ili uache uvamizi wao katika msikiti wa Al-Aqsa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislam na maeneo mengine pia ikiwemo ardhi ya Siria. Shukran sana. Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandikaje? Anasema anawapongeza Waislamu wa wote kwa kuadhimisha sikukuu hii takatifu ya Idul Hadikum. Shukran sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ofisi ya Shekhe Ibrahim Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, jana usiku iliripoti taarifa ya kutolewa hukumu ya kuachwa huru shekhe huyo na mkewe. Na serikali ya Afrika Kusini imepinga kitendo cha kutambuliwa utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika au serikali ya Afrika Kusini imesema kuwa uamuzi huo si wa kiadilifu na wala hauwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile. Muhtasari huu wapenda wa sikilizaji umetukamilishia matangazo yetu ya asubuhi ya leo ya Alhamisi ya Julai ishirini na tisa. Jina langu Nasmahani Ghanima Muhammed, nawatakia asubuhi njema. Kwaherini.