Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho radiamali tofauti za maafisa na makundi ya Iraq kuhusu taarifa ya pamoja ya Alkadhimi na Joe Biden. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya usiku wa leo ambayo yataletwa kwenu na Shekh Mwazoa wa Tanga nchini Tanzania, akizungumzia shakhsia ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Kadhim Abbas kuhusiana na sikukuu ya Idul al Ghadir. Baada ya mawaidha ya mashekhe hawa wawili, tutasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Hii ni redio Teheran na imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amesema Wamagharibi hawana mwamana na kwamba miradi ya Irani isifungamanishwe na Wamagharibi. Mripuko wa kipindupindu umeripotiwa kuwa watu 479 nchini Nigeria. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amepewa chanjo ya korona hii leo na kuwatoa hofu wa Tanzania kwamba chanjo ya covid-19 ni salama. Spika wa Zimbabwe amesema Marekani ndiye mwasisi wa ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imelaumu baadhi ya mataifa ya kigeni ikiwemo Uingereza kwa kukataa kutoa ushirikiano katika kuwakamata wahusika husika wa, wa mauaji ya kimbari ya Ruanda. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu amesema mipango na miradi ya Jamhuri ya Kiislamu haipaswi kufungamanishwa na ushirikiano na nchi za Magharibi, kwani imedhihirika wakati wa kipindi cha serikali inayomaliza muda wake hapa nchini kwamba kuwategemea wa magharibi hakuna faida yoyote. Ayatullah Said Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumatano katika mkutano wake na rais Hasan Rouhani anayemaliza muda wake wa uongozi na baraza lake la mawaziri katika huseinia ya imamu Khomeini katikati mwa Tehran. Kiongozi mwadhamu ameeleza bayana kwamba uzoefu kutoka serikali ya sasa umeonesha kwamba wa magharibi si tu hawana mwamana, lakini pia wanatafuta fursa yoyote itakayojitokeza kulidhuru taifa la Iran. Amesema kuwaamini wa magharibi hakujazaa matunda yoyote katika serikali ya awamu ya kumi na moja na kumi na mbili iliyoongozwa na Daktari Rouhani, na kusisitiza kwamba hili linapaswa kuwa funzo muhimu na la kuzingatiwa. Ayatollah Ali Khamenei amemhutubu Rais Rohani na maafisa wa serikali yake akisema ya: kila wakati mlipoweka pembeni masuala ya kitaifa kwa ajili ya kufanya mazungumzo na nchi za Magharibi na Marekani hamukuweza kusonga mbele, bali mlikwama. Ameongeza kwamba wakati wote ambapo mliamua kusimama kidete na kutowategemea wala kuwaamini wa magharibi, mlipata mafanikio. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba Irani ni nchi ya kimapinduzi na tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini taifa la Irani limesimama kidete mkabala wa mazito na hatari sambamba na kujaribu kulinda thamani na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatollah Ali Khamenei amesema ahadi hewa za magharibi juu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kubainisha kwamba Wamarekani walidai kwamba wataondoa vikwazo lakini badala yake wameiwekea Irani masharti katika mazungumzo ya nyuklia. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa mkono wa pongezi, kheri na fanaka kwa Waislamu wote kote duniani kwa mnasaba wa kuadia sikukuu ya Idul Ghadir. Mamia ya watu wameripotiwa kuaga dunia kutokana na mripuko wa maradhi ya kipindupindu nchini Nigeria. Taarifa iliyotolewa jana Jumanne na kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria, NCDC, imesema kwamba kesi za ugonjwa huo zilizorekodiwa kufikia sasa ni 19,000 vikiwemo vifo 479. Taarifa hiyo imeongeza kwamba tangu mripuko huo uliporipotiwa kwa mara ya kwanza mwezi Januari mwaka huu ugonjwa huo umeshaenea katika majimbo kumi na tano ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Abuja. Ugonjwa wa kipindupindu husababishwa na bakteria aina ya Vibrio kolera na huenezwa kwa kunywa maji yasiyo salama. Dalili za ugonjwa huo ni maumivu ya tumbo, kuharisha, kutapika pamoja na homa. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania leo ameongoza zoezi la uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona nchini humo akisema asingekuwa tayari kuhatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo hiyo kama isingekuwa salama. Rais Samia ameyasema hayo leo Jumatano katika uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona kwenye hafla iliyofanyika ikulu ya rais jijini Dar es Salaam. Hatua hiyo inakuja baada ya Tanzania kupokea zaidi ya dozi milioni moja za chanjo aina ya Johnson Johnson wiki iliyopita zilizotolewa katika mpango wa Umoja wa Mataifa wa kutoa chanjo kwa nchi mbalimbali Covax. Hatua hiyo ya rais wa Tanzania imewatoa hofu baadhi ya wananchi wakiwemo wanasiasa na wabunge wanaotilia shaka usalama wa chanjo zinazotolewa kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya korona. Amesema amekubali kwa hiari yake kuchanja akijua kwamba ndani ya mwili wake ana chanjo kadhaa ambazo ameishi nazo kwa miaka sitini na moja sasa, kwani tangu amezaliwa kuna chanjo mbalimbali amekuwa akichanjwa, mbali na zingine alizochanjwa njiani akiwa safarini. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ah. Hatua hiyo ya Raisi Samia imefuatiwa na viongozi wengine wa ngazi za juu wa Tanzania katika uzinduzi wa kampeni ya kutoa chanjo ya korona kwa Watanzania rais samia suluhu amewataka watanzania kujitokeza kwa wingi ili kupata chanjo hiyo lakini kwa wale wa hiari tutahakikisha kwamba uh, nchi yetu inapata idadi ya kutosha ya chanjo ili watu waendelee kuchanja pamoja na chanjo nirudie tena maombi yangu ya kila siku kuwataka wananchi wachukue hadhari tuendelee kuchukua tahadhari tuendelee kuchukua tahadhari kuepukana na maradhi haya. Kwa wale ambao koo zao hazijaguswa hawajapata madhara ya maradhi haya wanaweza kusema wanavyotaka, lakini nenda leo Moshi, nenda Arusha, nenda Kagera, hata Dar es Salaam, uonane na zile koo ambazo wameshaguswa na haya maradhi, wana maneno ya kukwambia na kama wangeweza wote wangekuwa leo hapa kutaka kuchanja kuepukana na ile hasara walioipata. Sasa ndugu zangu, kabla huja hujapatwa na hili janga, unaweza kusema vyovyote, lakini likikugusa, unajua hatari ya hili janga. Mwisho niseme ndugu zangu, mimi ni mama wa watoto wanne wanaonitegemea, ni bibi wa wajukuu kadhaa wanaonipenda sana, nami nawapenda sana. Ni mke pia, lakini mbali ya yote, ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya nchi hii. Nisingejitoa mwenyewe nikajipeleka kwenye kifo, nikajipeleka kwenye hatari, nikijua kwamba nina majukumu yote haya yananitegemea nategemewa kama mama, kama bibi, kama mke, kama raisi, kama amiri jeshi mkuu. Lakini nimetoka kuonesha umma wanaonifuata nyuma, na nikijua kwamba kama raisi ni mchungaji na watu wengi nyuma na wachunga na wao wananitazama mimi, kwayo nisingetoka kujihatarisha. Nimekubali kwa hiari yangu kuchanja nikijua kwamba ndani ya mwili wangu nna chanjo kadhaa ambazo nimeishi nazo kwa miaka sitini na moja sasa hivi. Kwa hiyo mimi sioni hatari iliyoko, na baada ya wanasayansi kujiridhisha, na zimekuja nchini na wanasayansi wetu nchini wamejiridhisha, mimi niko tayari kuchanja sasa hivi. Hata hivyo, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amesema chanjo iliyopo hivi sasa nchini humo ni ndogo sana ikilinganishwa na idadi ya Watanzania. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Watu zaidi ya milioni 50 wameambukizwa kirusi cha corona barani Ulaya. Takwimu za mtandao wa World Meters zinaonyesha kwamba idadi hadi sasa watu zaidi ya milioni 50 na laki 8 na elfu 69 wamepata maambukizi ya korona barani Ulaya ikilinganishwa na takwimu jumla za kimataifa za maambukizi ya virusi hivyo zilizotolewa kuanzia mwezi Desemba mwaka 2019 hadi Julai 27 mwaka huu. Hadi kufikia sasa watu zaidi ya milioni moja na laki moja na 127 wameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID katika nchi za bara Ulaya. Spika wa bunge la kitaifa la Zimbabwe ameitaja Marekani kama mwasisi chimbuko na taifa linaloongoza kwa ukiukaji wa haki za binadamu duniani. Jacob Francis Mudenda, spika wa bunge la Zimbabwe ameyasema hayo katika mazungumzo yake na Abbas Navazari Navazani, balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Afisa huyo wa ngazi za juu wa serikali ya Zimbabwe amesisitiza kwamba Marekani ndio nchi inayoongoza kwa kukanyaga haki za binadamu, hususan haki za watu weusi wenye asili ya Afrika. Kadhalika ameashiria shambulizi dhidi ya Kongres ya Marekani na kusema kwamba kitendo hicho ni mfano wa wazi wa namna siasa za nchi hiyo ya kibeberu na za kimwanagenzi zinavyoendeshwa. Vilevile spika wa bunge la Zimbabwe na Abbas na Vazani, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, wamekosoa vikali vikwazo vilivyo kinyume cha sheria vya Marekani dhidi ya Teherani na Harare na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda imealaumu baadhi ya mataifa ya kigeni ikiwemo Uingereza kwa kukataa kutoa ushirikiano katika kuwakamata na kuwapeleka mahakamani washukiwa wote wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 walioko katika nchi hizo. Uingereza ina washukiwa watano ambao Rwanda inasema walikuwa vinara katika kupanga na kutekeleza mauaji hayo. mwandishi wetu wa Kigali, Silvano Karemera. Ripoti ifuatayo washikiwa hao mpaka sasa, Rwanda inashikilia kwamba ni miongoni mwa watu waliokuwa maarufu katika serikali ya zamani iliyopanga na kutekeleza mauaji dhidi ya jamii ya watusi wa Rwanda mwaka 1994. Rwanda inasema ni miaka sasa tokea pale ilipotoa hati za kimataifa ili ama Uingereza iwakamate na kuwarejesha Rwanda ili wachukuliwe hatua za kisheria au la basi Uingereza iwahukuma katika mahakama zake. Mkuu wa idara ya maalumu inayofuatilia na kuwatia mbaroni washukiwa mauaji hayo yenye makao yake makuu katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda, Jean Bosco Siboyintore amesema: we we we, uh, ninachoweza kusema kuhusu Uingereza, kwa kweli tulipoteza muda wetu mwingi katika mchakato wa kuwarejesha Rwanda watu hawa watano ambao ni miongoni mwa washukiwa wakuu kabisa, lakini hatukufanikiwa. Ni mchakato uliochukua miaka kumi mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba ambapo walikataa kabisa kuwarejesha hapa, na sisi tulisema na tunasema tena, kama kuwaleta Rwanda ni vigumu, basi wawafikishe mahakamani huko huko kwao. Sisi hatuna wasiwasi na hilo, niseme kuwa inaweza kuchukua muda, lakini sidhani kama wataendelea kuifurahia kinga. Ni swala tu la muda. It's just a matter of time. Wakati Uingereza ikisota kidole, kwa upande mwingine Rwanda imeipongeza nchi jirani na Uingereza. Uhoranzi yenyewe inaendelea kuwarejesha Rwanda wale wote wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji ya Rwanda. Wiki hii mmoja wao Rutunga Vena, mwenye umri wa miaka 72, alirejeshwa Rwanda na serikali ya Uhoranzi huku akishukiwa kuhusika katika mauaji ya Watutsi elfu moja waliokuwa wametafuta hifadhi katika taasisi ya kilimo na mifugo iliyo kusini mwa nchi, ambako yeye wakati huo alikuwa mkurugenzi mwandamizi. Rwanda inasema tuna uhusiano mwema and... wa kiutendaji kazi kati yetu na Uholanzi. Kwanza ningependa ujue kwamba hawa ni wadau wetu katika mfumo wetu wa sheria. Wametusaidia kuboresha sekta yetu ya sheria kwa kujenga hata miundo mbinu, lakini pia ni lazima ujue kwamba hii nchi ndiko kuliko na makao makuu ya mahakama nyingi za kimataifa. Ukipenda unaweza kusema kuwa Uholanzi ni makao makuu ya taasisi za kisheria ulimwenguni. Sasa huwezi kuwa wewe ni mwenyeji wa sheria halafu ukaendekeza mfumo wa kuweka kinga kwa wahalifu. Hapana. Uh, uh, amesema pia nchi za Ubelgiji na Ufaransa ambazo pia zinawahifadhi washukiwa wengi bado zinasuasua kati ya kuwakamata na kuwahukumu au kuwarejesha Rwanda. Amelaumu pia ushirikiano mdogo pia wanaotolewa na nchi za Kiafrika zikiwemo nchi jirani za Uganda na DRC ambazo pia zinawahifadhi washukiwa zaidi ya 800 wanaojificha katika nchi hizo mbili huku, lakini baadhi wakiendelea kuishi raha mstarehe. Hata hivyo, amesema DRC kwa miaka hivi karibuni imeanza kujitutumua na kuwakamata baadhi ya wapiganaji walioko mashariki mwa nchi hiyo. Asante sana Silvanos, na kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Kigali, ndio tunakamilisha taarifa ya habari usiku wa leo. Bado mko nasi na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho radiamali za maafisa na makundi ya Iraki kuhusu taarifa ya Al-Kadhimi na Joe Biden. Raisi Jo Biden wa Marekani na Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraqi, wametoa taarifa mwishoni mwa duru ya nne ya mazungumzo ya kistratejia ya nchi hizo mbili, ambapo wamesema kwamba wameafikiana juu ya kufikia kikomo uwepo wa askari wa Marekani katika ardhi ya Iraqi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, baada ya kumalizika kipindi hicho, nafasi ya askari wa Marekani nchini Iraqi itabadilika na kuwa ya kutoa mafunzo na habari za kijeshi tu. Mapatano hayo ya Biden na Alkadhim yamepelekea kutolewa radiamali mali na misimamo tofauti nchini Iraq, ambapo baadhi ya makundi yamekaribisha mapatano hayo na mengine yameyapinga kwa hoja kwamba hayakuwa na mabadiliko yoyote ya kimsingi katika kuondolewa askari wa Marekani katika ardhi ya Iraki, bali ni mabadiliko ya kidhahiri tu ambayo hayana maana yoyote. Rais Barham Saleh wa Iraki na Muhammad al Halbusi, spika wa bunge la Iraki, wamesifu mapatano hayo ya Baiden na Alkadhimi wakiataja kuwa ni mafanikio makubwa ya kidiplomasia na kisiasa. Muungano wa Alfathi unaoongozwa na Hadi al Amiri pia umeunga mkono mapatano hayo na kusema ni hatua chanya kwa ajili ya kufikia utawala kamili taifa la Iraq. Muktada Assadr, kiongozi wa mrengo wa Sadr, pia ameunga mkono mapatano hayo na kumshukuru Alkadhimi kwa kuyafanikisha. Hata kama pande hizo zimeunga mkono mapatano hayo, lakini baadhi ya tofauti zinaonekana wazi katika msimamo huo. Msimamo wa Saleh na Alhalbusi wa kuunga mkono mapatano hayo na kuyataja kuwa ni mafanikio makubwa ya kisiasa na kidiplomasia ya Alkadhimi unachukuliwa kuwa ni wa kisiasa na unaolenga kuimarisha nafasi yake katika uchaguzi ujao wa bunge ambao wamepangwa kufanyika tarehe 10 Oktoba. Hii ni katika hali ambayo muungano wa Alfathi na Asadr umeyataja mapatano hayo kuwa hatua inayoelekea katika kuimarisha utawala wa kitaifa wa Iraq na kwamba tokea sasa Wairaki wanatarajia kwamba askari wote wa Marekani wataondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Kwa maneno mengine, ni kwamba mirengo ya Alfathi na Sadr inataka askari wote wa Marekani wakiwemo washauri wa kijeshi waondoke nchini Iraq na kwamba mapatano ya Biden na Al-Kadhimi yataandaa hatua ya baadaye ya kufikiwa lengo hilo. Usikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Na kama mnavyojua, kesho tarehe 18 Dhulhija mfunguo tatu ni siku uh, ya Alghadir, siku kuu kubwa na adhimu ya Waislamu na siku ya kukumbusha tukio la kutawazwa rasmi Imam Ali bin Abitalib kuwa khalifa na wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mnasaba huo, tumewandalia vipindi viwili vya mawaidha. Uh, kipindi cha kwanza ni kinaletwa kwenu na Sheikh Ali Mwazoa wa Tanga nchini Tanzania, na cha pili kitakuwa ni mawaidha ya Sheikh uh, Kadhim Abbas akizungumzia Idil Ghadir. Ndugu zangu wa, assalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Swali la kwamba ni nani Ali bin Abi Talib lina njia nyingi za kulitolea majibu. Tunapomsema Ali bin Abi Talib, twakusudia ni nafsu Nabii sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Tukiangalia kwenye aya mubahala, aya inayozungumzia kisa cha Bwana Mtume kuwapizana na Wakristu wa, wa Najran kinatoa mwangaza wa nani ya Ali bin Abi Talib na nafasi yake kama nafsu nabii. Aliulizwa mmoja wa maimamu ahlulbaiti alimamu Rida alayhi ssalam, kwamba dalili yako ya kwamba Ali ni khalifa ni ipi? Akamjibu muulizaji kwa kumwambia, dalili yangu ni kauli ya Mwenyezi Mungu wa anfusana wa anfusakum. Napomsema Ali bin Abi Talib na alayhi ssalam, twa kusudia ni kufuu Zahra ni yule mwenza wa Fatima Zahra binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallama, ambaye lau kama si yeye Ali bin Abi Talib, mwana Fatima Zahra angelikosa mwenza wake. Haya nadhihirishwa na, na... mambo mbalimbali yanayojitokeza juu ya utukufu wa Fatima Zahra na ndoa yake kwa Sayyidina Ali bin Abi Talib bin alayhi ssalam mpaka mmoja fahiya lahu wa huwa laha wa najmuhu wa najmuha qad jawaza aljawza, mwenye cazimgu hakumridhiya ya Fatima Zzahra katika viumbi isipokuwa yule anayelandana naye ambaye ni Ali ibn Abi Talib ibn alayhi salam. Taba, tunaposema kwamba mwenye cazimgu lam yalid wa lam yulad, hakuzaa wala hakuzaliwa ni kwa sababu gani twasema kwamba Mwenyezi Mungu lam yalid hakuzaa? Kwa sababu ili alikuwa azae aitajia mke mungu mwenzake azae naye, na huyo mke mungu mwenzake hakuna. Walam yulad na wala hakuzaliwa Mwenyezi Mungu kwa sababu ili alikuwa azaliwe, maana yake apatikane mungu mwanamume na mungu mwanamke wamzae Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ali ni wa Fatima na Fatima ni wa Ali, alayhim assalam. Wanajmuhu wanajmuha qad jawaza aljawza, lau tutapima nyota za wawili hawa ili tuangalie wafaa kuoana wana ama hawafai zimepita nyota zote, haziingili. Hauwezi kuziweka kwenye vipimo uweze kuwa fit queen. Kwa hiyo tunapozungumza ni nani Ali ibn Abi Talib, jibu laweza kuwa Ali ni yule kufuu Zzahra alaiha afdalu salatu wassalam. Ali ni yule ambaye aujaballahu alaina mawaddatahu wa wilayatahu, Mwenyezi Mungu amewajibisha tumpende. Maneno haya au taarifu hizi za ni nani Ali bin Abi Talib Taweza kuzipata kwenye mjumuiko wa shiiri moja aliyoisema yeye mwenyewe, Ali bin Abi Talib. Sina Ali bin Abi Talib ajifakhiri mbele ya masahaba wa bwana mtume, awaambia Muhammad aliye mtume, mimi ni akhi, ni ndugu yangu wa sinwi, yani wamithili, ndiyo maana ya sinwi, akiashiria ile wa anfusana wa anfusakum ambaye alikuwa akiruka na malaika ibnu ummi mimi ni ndugu yangu wa bintu Muhammadin sakani wa iris, na binti ya mtume Muhammad yani Fatima Zahara, mimi ndiyo pozo langu na kitulizo changu. Manutu lahmiha bidami wa lahmi imechanganyika, damu yake na nyama yake kwa damu yangu na nyama yangu wasibta ahmadin wuldi minha, na kizazi wajukuu wawili wa mtume Muhammad yani Hasan na Hussein, fakhari yake waliomwendelezea kizazi chake, mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia inna shaniaka huwa l abtar, hakika mwenye kukuchukia wewe kukucheka wewe umekatikiwa na kizazi, yeye ndo kakatikiwa na kizazi, chako kitaendelea kupitia Fatima Zahra, wajukuu hao wawili wa Muhammad, mimi ndiyo kizazi changu mimi fa ayyukum lahu sahmun kasahmi, sasa ni nani mwenye fungu kubwa kama fungu langu? Ali bin Abi Talib awauliza masahaba. Sabaktukum ila lislami turran, nimewatangulia katika Uislamu moja kwa moja. Hulaman ma balaghtu, awana hilmi tangu ni mtoto kabla sijafikia atabaleh. Wa awjaba li wilayatahu alaykum rasulullah yawm khadirhum kum, kisha mwenye azimu akawajibisha nyinyi wilaya yangu juu yenu, ikawa ni wajibu. Bwana Mtume akatekeleza hilo siku ya hadhiru hum fawailun thumma wailun thumma wailun. Sasa ole olewanu, tena ole wenu, tena ole wenu liman yulqil ilaha ghadan bi dhulmi, yule atekee kutana na mwenye azimu subhanahu wa ta'ala siku ya Kiyama hali ya kuwa amenidhulumu mimi. ya Imam Ali bin Abitalib alaihi afdhal salati wassalam. Hii ni Redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Shekh Kadhim Abbas akizungumzia Idi Alghadir ghadir na kuthibitisha uongozi wa Aliyi bin Abitalibi. Kwa maana tukilisoma hili tukio vizuri kwa umakini kwa undani zaidi tutathibitisha kwamba uongozi baada ya bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasalama unakwenda kwa Aliyi bin Abitalibi, kwa sababu Aliyi bin Abitalibi ni katika walengwa wakubwa katika tukio hilo la Ghadir Hum. Bila shaka nitakuomba masikio yako na macho yako ili tuendelee kuwa wote katika kuchambua tukio hili ili tuweze kufaidika. Hadithi au mazungumzo au tukio la Ghadir Hum ni tukio ambalo ni maarufu sana katika Waislamu na ni tukio ambalo limepokelewa na wapokezi mbalimbali mbali, wale ambao wanapokea hadithi na riwaya za bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hili tukio lina majina mengi, utalisikia kwa tukio la Ghadiri Khum na ni maarufu kwa jina hili, na vile vile utalisikia likitajwa kwamba ni tukio la kutimiza dini, kwa sababu ni tukio ambalo limechukua majina na hayo majina ni maudhuu ambazo zinapatikana ndani ya tukio hilo. Limeitwa kwamba ni tukio la kutimiza neema, na yote yanazungumziwa ndani ya tukio hilo. Limeitwa kwamba ni tukio la kuridhia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Linaitwa tukio la kutangaza wilaya ya Ali alaihi salam. Kwa kweli tukio hili ni tukio adhimu, kutokana na hizo maudhuu ambazo zote inabidi zichambuliwe na zifafanuliwe kwa umakini, ili sasa tukio liwe wazi zaidi, ili kuwakuwaje tukio kama hili likapatikana au likatokea katika mwaka wa mwisho wa Bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama alipanga kufanya hija, hija ambayo ni ya mwisho, na hija hii inaitwa uh, hijatul wida, hija ya kuaga. Maana Bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama alikuwa baada ya ku, ya kuhajiri au kuhama kutoka Maka na kwenda Madina, hakuwahi kupata fursa ya kwenda kuhiji Labda alikwenda umra lakini kuhiji kama hija alikuwa hajaenda. Basi bwana mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama akatangaza kwamba atakwenda kuhiji na akatoa idhini kwamba watu wote ambao wanataka kwenda kuhiji naye basi waweza wakajitokeza. Na taban, tarikhi na riwaya vinatwambia kwamba watu walijitokeza wengi ambao hata idadi yao haifahamiki vizuri maana riwaya nyingine zinasema kwamba walijitokeza zaidi ya watu elfu tisini na riwaya nyingine zinasema ni zaidi ya hapo, na hawa ni watu ambao walijitokeza ili waende sambamba na Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, wamsindikize Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama, yaani kutoka katika mji wa Madina. Kwa hiyo ukisikia elfu tisini au zaidi ya hapo ni wale ambao waliambatana na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama katika hija yake ya mwisho. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa salama alipofika Maka, akaungana na umma wa watu wengine kutoka sehemu mbalimbali. Kwa hiyo watu walikuwa wengi. Bwana Mtume akafanya matendo ya hija, akamaliza, akarudi katika mji wa Madina. Bwana Mtume alipofika katika mji au alipofika sehemu moja ambayo ni makutanio ya njia au kwa ibara nyingine twaweza tukasema kwamba ni njia panda, basi akapata amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ikimwambia kwamba, na hii sasa ni ni aya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala katika Suratu lmaida aya ya 67. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuelezea amri ambayo alimteremshia bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama katika sehemu hii ya Ghadir Khum. Anamwambia, ya ayuha rasul, ewe mjumbe, baligh ma unzila ilayka min rabbik, kwamba fikisha kile ambacho umeteremshiwa na Mola wako kile ambacho umeteremshiwa kutoka kwa Mola wako min rabbik. Kwa hiyo kuna jambo si mpaka kwamba yote Mwenyezi Mungu ayaelezee kwamba nimeteremsha hili na hili hapana. Ina maana ameishaambiwa Bwana Mtume kwamba swala hili na hili lakini aya sasa inatuambia kwamba Bwana Mtume amekwishaambiwa ambiwa kwamba fikisha kile ambacho umeambiwa ufikishe min rabbik Wain lam tafal fama ballaghta risalata, na kama hujafanya, kama hujafikisha hicho ambacho umeambiwa ufikishe, basi wewe utakuwa hujafikisha risala, yani risala ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ya, ya miaka ishirini na tatu, basi utakuwa wewe hujafanya kitu chochote. Toba, ni ajabu, ni jambo la ajabu kwamba jambo hili moja ni musawi linalingana na miaka ishirini na tatu. Bila shaka jambo hili lina umuhimu kwa sababu jambo hili kama halijatendeka kama halijafikishwa, ina maana ya ile miaka ishirini na tatu yote itaharibika, itakuwa ni bure. Ina maana swala hili ni kubwa. Anasema wa in lam tafal fama balaghta risalata kama hukufanya basi hujafikisha risala ya Mola wako, hujafikisha risala ya, hujafikisha ujumbe wake, anasema. Lakini Mwenyezi Mungu anampa matumaini, kwa sababu huo ujumbe ambao inabidi aufikishe ni ujumbe mzito, ni ujumbe mkali, ni ujumbe ambao hawawezi kuuhimili watu wote. Sasa Mwenyezi Mungu anampa matumaini na anamwambia kwamba wallahu yasimuka min annas, kwamba Mwenyezi Mungu atakukinga na watu ha, kwa sababu kuna watu watapinga ujumbe huu na kwa ujumbe huu kutokana na ukali wake na uzito wake, basi Mwenyezi Mungu anampa dhamana mtume wake kwamba mimi nitakulinda. Wallahu yasimka minannasi. Watu gani? watu gani ambao Mwenyezimungu anamwahidi mtume wake kwamba atamkinga nao? Hebu sikiliza ndugu yangu Mwislamu, anasema ina llaha la yahdi lqauma lkafirin, kwamba natbani, hii ni katika balagha ya Qorani. Namna gani Qorani inavyofikisha mambo kwa balagha ya hali ya juu, kwamba yani, ina maana Mwenyezi Mungu hakupenda kukariri maneno na ibara, kwamba nitaje kwamba hawa ni ha, wana, wako hivi na hivi hapana. Lakini kaleta jumla moja, hiyo jumla na sentensi imekusanya sifa za wale ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamkinga nao, anasema wallahu, anasema inna llaha la yahdi lqaumal kafirina kwamba Mwenyezi Mungu hawezi kuwaongoza watu ambao ni wapingaji . Taban ni makafiri, ni watu ambao ni wapingaji. Unaona sasa, hapa Mwenyezi Mungu anaonyesha kwamba wale ambao atakukinga nao ni wale ambao ni wapingaji. Wale ambao watapinga jambo hili ambalo mimi nakwambia ulifikishe, sasa hawa ambao wanapinga watambue kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, la yahdil qawmal kafirin, kwamba Mwenyezi Mungu hawezi kuwaongoza watu ambao ni makafiri na hawa makafiri hawa ambao wanapinga ima wawe ni katika Waislamu au wawe si katika Waislamu, kama wale munafikuna ambao tuliona kwamba bwana mtume alimtawalisha Ali bin Abi Talibi katika mji wa Madina, alipokwenda katika vita vya Tabuk. Wale makafiri wale ambao ni mnafikuna, wakaja wakamwogopesha Ali bin Abi Talibi na kusema maneno mabaya na kusema maneno kadha wa kadha kwamba bwana mtume amekuacha kwa sababu wee ni mzigo na kadhalika. Kwa hiyo, na katika tukio hili, Mwenyezi Mungu anajua kwamba kuna watu ambao watapinga na watasema maneno ambayo hayaendani na uhakika. Basi Mwenyezi Mungu anampa dhamana yake, na anasema kwamba hawezi kuwaongoza watu ambao ni makafiri. Na baada ya hapo, Bwana Mtume aliamrisha wale ambao wametangulia na wale ambao wamefika, wame, wako nyuma, kwamba wote wasimame sehemu hii. Wale kama kuna ambao wametangulia, warudi waje sehemu hii. Bwana Mtume akaamrisha maswahaba wakaandaa sehemu. Kwanza Bwana Mtume akaswalisha swala ya dhuhuri. Na sehemu hii kulikuwa na joto kali sana, kiasi kwamba riwaya zinatuambia kwamba maswahaba walichukua nguo wakaweka kichwani na nguo nyingine wakaziweka chini, ili wakanyage juu ya nguo zile, kutokana na sehemu ile, kwamba ni sehemu ambayo ima kuna mawe au kuna mchanga au kuna nini, lakini ardhi ya sehemu ile ilikuwa imekwisha kuwa na joto kali, yaani inatoa moto, kiasi kwamba huwezi ukasimama hivi kwa hiyo masahaba wakafanya hivyo, kisha Bwana Mtume akaswalisha na baada ya kumaliza, wakamtengenezea jukwaa juu ya ngamia. Walipomtengenezea jukwaa juu ya ngamia, sasa umefika au umewaadia muda wa kuwafikishia yale ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anataka Bwana Mtume awafikishie. Je, mambo hayo ni yapi ambayo Bwana Mtume sasa atasimama katika jukwaa na kutangaza yale ambayo Mwenyezi Mungu anataka ayafikishe? Ni yapi? Insha allah, hayo tutakuja kuyaona katika kipindi chetu kinachofuata. Tumwombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, an yajalana min alladhina yastamiuna alqawla fayattabiuna ahsana wa ilahuna aqul lakum. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Dhulhija mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 28 Julai mwaka 2021 Miladia. Tarehe 28 Julai, miaka 292 iliyopita, harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa weusi wa, wa Marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 4 walimuua kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya wa ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara au kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi kwa mabwana zao. Siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na tatu iliyopita kulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Berlin mwishoni mwa kongamano lililofanyika mjini humo kati ya wajumbe wa nchi za Russia, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza na Austria. Mkutano wa Berlin ulifanyika kwa ombi la kansela wa wakati huo wa Ujerumani Otto von Bismarck. Kutiwa saini mkataba huo. Uliifanya Ujerumani kuwa na satu ya kisiasa na kijeshi na kuandaa uwanja wa kujitanua zaidi nchi hiyo. Kimsingi, kutiwa saini mkataba huo wa Berlin kulikuwa moja ya mambo yaliyoandaa uwanja wa kutokea vita vikuu vya kwanza vya dunia. na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita tetemeko kubwa liliokumba mji wa Tangshana mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa rishta 7.8 lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa ya wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo, ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa wa katika tetemeko hilo lilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Hilo lilikuwa tetemeko kubwa zaidi kuwahi kuikumba China katika karne ya 20 na tetemeko kubwa kushuhudiwa tangu tetemeko la mwaka 1556 ambalo lilipelekea kuuawa watu laki nane na elfu thelathini. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu ambayo mengi yamejikita kwenye Uh, hatua ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ya kuzindua uh, uchanjaji uh, wa watu uh, wa Tanzania kwa ujumla kwa ajili ya kujikinga na virusi vya korona. Mwa msikilizaji wetu mpenzi, um, huyu ni kakoto Khamisi wa Kigoma Butunga, nchini Tanzania, anasema anampongeza rais Samia Suluhu Hassan uh, kwa kuwa mfano katika mpango wa uchanjaji na kutoa chanjo ya korona. Nampongeza, na mimi kama mtanzania nipo tayari kuungana na rais wangu katika mpango huo wa kutoa chanjo. Asante sana, msikilizaji Kakoto Hamisi wa Kigoma nchini Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine ambaye ametoa maoni yake kuhusu maudhui hiyo hiyo ni Mvano Hasan wa huko huko Kigoma, anasema, assalamu alaikum ndugu wa tangazaji. Waalaikum ssalam, napenda ni waasi ndugu zangu wa Tanzania kuhusu nadharia mbalimbali zinazotolewa juu ya chanjo ya korona. Ni vizuri kuacha taaluma iongee zaidi kuliko kuruhusu propaganda ambazo hazijathibitishwa kitaalamu Tujitahidi sana, tunaweza kuyaweka maisha ya watu hatarini kwa kujifanya kila mmoja ni mtaalamu. Ni msikilizaji Mvano Hasan wa Gungu, Kigoma nchini Tanzania. Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anashukuru Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kutoa habari za dunia kwa wasikilizaji wake. Naye Saidi Hamis wa Iporio Sepuka, Singida nchini Tanzania anasema, hongera Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuonesha mfano uh, wa kuchukua au kupewa chanjo ya korona iliyozinduliwa leo nchini Tanzania. Mpenzi wasikilizaji, na kabla ya kuhitimisha matangazo yetu usiku wa leo, tusikilize muhtasari wa habari. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei amesema leo kwamba mipango na miradi ya jamhuri ya Kiislamu haipaswi kufungamanishwa na ushirikiano na nchi za magharibi kwani imedhihirika kwamba wakati wa kipindi cha serikali inayomaliza muda wake hapa nchini kuwategemewa magharibi hakukuwa na faida yoyote. Mamia ya watu wamepoteza maisha kutokana na mlipuko wa maradhi ya kipindupindu nchini Nigeria. Hayo yametangazwa na kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria ambacho kimesema kesi za ugonjwa huo zilizorekodiwa kufikia sasa ni elfu kumi na tisa wakiwemo watu 479 walioaga dunia. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania leo ameongoza zoezi la uzinduzi wa kutoa chanjo ya korona nchini humo akisema asingekuwa tayari kuhatarisha maisha yake kwa kuchanjwa chanjo hiyo kama isingekuwa salama na spika wa bunge la Zimbabwe ameitaja Marekani kama mwasisi na chimbuko linaloongoza duniani katika ukiukaji wa haki za binadamu. Kutoka Kigali nako pia, mwandishi wetu Silvanas Karemera ametuhabarisha kwamba ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali amelaumu baadhi ya mataifa ikiwemo Uingereza kwa kukataa kutoa ushirikiano mzuri katika suala la kuwakamata au kuwafungulia mashtaka wahusika wa, wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 nchini Rwanda. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema.