Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Sibtaini katika Quran na Hadithi, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika Historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kifuatacho sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Chama cha Anahdha cha mtaka rais wa Tunisia kutengua maamuzi yake. Kongresi ya Marekani yaushinikiza Umoja wa Ulaya huitambue Hizbullah kama kundi la kigaidi. Shirika la Kimataifa la Uhamiaji latangaza kuwa karibu watu elfu moja wamekufa maji mwaka huu tu bahari ya Mediteranea. Kashfa ya ubadhirifu mkubwa wa fedha yaitikisa Vatican, huku msaidizi wa zamani wa papa akiwa mtuhumiwa nambari moja. Sasa ni habari kamili. Chama cha Anahdha kimemtaka rais wa Tunisia atengue maamuzi aliyochukua hivi karibuni ya kumfuta kazi waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge la nchi hiyo. Televisheni ya Aljazira Qatar imeripoti kuwa chama hicho kimesema rais Kais Said wa Tunisia anapaswa kufuta maamuzi yake ya karibuni na kutatua changamoto zilizopo kwa kutumia katiba. Chama hicho pia kimetoa wito wa kufanyika mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya kuiondoa Tunisia katika mgogoro wa sasa. Jumapili iliyopita rais Kais Said wa Tunisia alichukua hatua ya kushtukiza ya kumfuta kazi waziri mkuu wa nchi hiyo Heshem Meshishi na kulivunja bunge. Rais wa Tunisia amehalalisha maamuzi aliyochukua na kudai kuwa amechukua maamuzi hayo ili kurejesha utulivu na kuinusuru Tunisia. Wapinzani wanasema rais huyo amefanya mapinduzi baridi akishirikiana na jeshi la nchi hiyo. Kambi ya upinzani imewataka wananchi wapinge uamuzi huo kwa kufanya maandamano kote nchini Tunisia. Katika upande mwingine, rais wa Tunisia ametoa dikrii akipiga marufuku kutembea wakati wa usiku kwa muda wa mwezi mmoja. Vilevile amepiga marufuku mijumuiko ya watu zaidi ya watatu katika barabara kuu nchini Tunisia. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kutatuliwa hitilafu zilizojitokeza nchini Tunisia kupitia njia ya mazungumzo. Kundi moja la wawakilishi wa vyama viwili vya Republican na Democratic katika Kongresi ya Marekani limetoa wito wa kushinikizwa Umoja wa Ulaya ili uitambue harakati yote ya Hizbullah kuwa ni kundi la kigaidi. Wawakilishi kumi kutoka vyama hivyo viwili wamewasilisha mswada katika Kongresi ya Marekani wakitaka kushinikizwa Umoja wa Ulaya ili utengue hatua yake ya kutofautisha baina ya kazi za kisiasa za chama cha Hizbullah ya Lebanon na zile za kijeshi za harakati hiyo ya mapambano. Marekani imeiweka Hizbullah ya Lebanon katika orodha yake ya eti makundi ya kigaidi. Hata hivyo, umoja wa Ulaya, tofauti na Marekani, umetofautisha baina ya harakati za kisiasa za Hizbullah na tawi la kijeshi la kundi hilo na kuliweka tawi lake la kijeshi tu katika orodha ya makundi eti ya kigaidi yaliyowekewa vikwazo na umoja huo. Baada ya mafanikio makubwa ya harakati ya Hezbullah ya Lebanon katika mapambano yake dhidi ya makundi ya kigaidi yanayofadhiliwa na nchi za Magharibi na vibaraka wao wa Kiarabu, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zimezidisha kampeni ya kuibana na kuizidishia mashinikizo harakati hiyo ya mapambano. Katika mkondo huo, Marekani imeziwekea vikwazo benki na viongozi kadhaa wa Lebanon kwa kisingizio kwamba wanashirikiana na Hizbullah. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa karibu wahajiri haramu elfu moja wamekufa maji tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika maji ya bahari ya Mediterania. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa kufa maji wa hajiri 57 katika maji ya pwani ya Libya siku chache zilizopita kunaifanya idadi ya watu walioaga dunia katika bahari ya Mediterania wakijaribu kuvuka kuelekea Ulaya kufikia 970. IOM imetangaza kuwa wanawake ishirini na mtoto mmoja ni miongoni mwa walioaga dunia katika ajali hiyo. Aghalabu ya wahajiri kutoka nchi za Kiafrika na za eneo la magharibi mwa Asia katika miaka karibuni wameaga dunia baada ya kuzama boti zao katika maji ya Mediteranea, wakiwa katika juhudi za kuelekea barani Ulaya. Wahajiri hao wanaosumbuliwa na matatizo mengi ya kiusalama na kiuchumi hujaribu kuelekea Ulaya wakiwa na matarajio ya kuwa na maisha bora. Wahajiri hao huhatarisha maisha yao kwa kufanya safari hizo katika bahari ya Mediterania kwa kutumia boti za wafanya magendo ya binadamu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kwa kujeni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia ameitaka Marekani waondoe wanajeshi wake huko Iraq, Libya, Afghanistan na Siria. Maria Zakharova amewaambia waandishi wa habari mjini Moscow kwamba Marekani inapaswa kuwaondoa wanajeshi wake wote katika nchi za Siria, Afghanistan, Libya na Iraq. Zakharova alikuwa akijibu matamshi yaliyotolewa na naibu mkuu wa vikosi vya majeshi ya Marekani John Hayton aliyedai kuwa Washington itabakisha idadi ndogo ya wanajeshi huko Iraq, Siria, Afghanistan na Libya kwa ajili ya kukabiliana na eti makundi ya kigaidi na vitisho vya China na Russia. Marekani ilivamia ardhi ya Afghanistan Oktoba mwaka 2001 kwa kisingizio cha kushambuliwa minara pacha ya jengo la biashara la kimataifa mjini New York kwa shabaha eti ya kukabiliana na ugaidi, na kuliondoa madarakani kundi la Taliban. Hata hivyo baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka 20 imelazimika kukimbia Afghanistan na kuiacha nchi hiyo katika hali mbaya ya kiusalama na ukosefu wa amani. Mwaka elfu mbili na tatu pia Marekani na washirika wake walishambulia Iraq kwa kisingizio cha kuwepo silaha za maangamizi ya umati nchini humo hatua ambayo haikuwa na faida ghairi ya kusababisha uharibifu usio na kifani, ikiwa ni pamoja na kuharibu miundo mbinu, kuua maelfu ya raia wa Iraq, kuimarisha makundi ya kigaidi na kuzusha migogoro isiyoisha ya kisiasa nchini humo. Washington pia inaendelea kupora utajiri wa Siria kwa kutumia majeshi yake yaliyovamia na kukalia sehemu ya ardhi ya nchi hiyo ambayo inatumiwa na Marekani kutoa mafunzo kwa makundi ya kigaidi na waasi wanaopigana kwa shabaha ya kuiondoa madarakani serikali halali na iliyochaguliwa na wananchi ya Siria. Na kesi ya kumhukumu msaidizi wa zamani wa kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Kardinali Angelo Bachio mwenye umri wa miaka 73 kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi wa kifedha na kutumia vibaya fedha zilizotolewa na wahisani ilianza kusikilizwa jana jumane huko Vatican. Kesi hiyo imeanza kusikilizwa baada ya uchunguzi wa miaka miwili kuhusu tuhuma zinazomkabili kardinali huyo mwenye satwa usha na ushawishi mkubwa na wa ngazi za juu katika kanisa Katoliki. Kardinali Angelo Bachio na wenzake tisa wanakabiliwa na tuhuma za utapeli, wizi wa ufisadi wa kifedha, kuhamisha kiwango kikubwa cha fedha kwa njia ya benki kusafirisha fedha kwa kutumia masanduku na kufanya vikao vya siri kwenye mahoteli makubwa na ya kifahari. Tuhuma nyingine zinazomkabili kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Vatican ambaye alijiuzulu cheo chake mwezi Disemba mwaka jana, kutokana na kashfa hiyo, ni pamoja na kutumia vibaya madaraka yake, kuwatishia mashahidi na kutoa kiwango kikubwa cha fedha za kanisa kwa taasisi inayomilikiwa na kaka yake. Hii ni mara ya kwanza katika historia ya karibuni kwa kardinali wa kanisa Katoliki kufikishwa mahakamani kwa kesi ya ulaghai, wizi na utapeli. Vatican na kanisa Katoliki pia zinakabiliwa na kashfa kadhaa za kimaadili, ikiwa ni pamoja na tuhuma za makasisi na mapadre kunajisi watoto na wanawake katika nchi mbalimbali. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kutokea mapinduzi baridi nchini Tunisia katika hatua inayotathminiwa na wajuzi wa mambo kama mapinduzi baridi. Rais Kais Said wa Tunisia amechukua hatua kadhaa kama kumfuta kazi waziri mkuu wa nchi hiyo Hisham Meshishi, kuvunja baraza la mawaziri, kusitisha shughuli za bunge na kinga ya kisiasa ya wabunge, na kisha kudhibiti madaraka yote ya nchi. Rais wa Tunisia ametangaza kuwa kwa msaada wa waziri mkuu mpya atachukua madaraka ya utendaji. Hatua hiyo inatajwa kuwa ya aina yake dhidi ya katiba ya nchi katika kipindi cha muongo mmoja uliopita nchini Tunisia, katiba ambayo inagawa mamlaka baina ya rais, waziri mkuu na bunge. Walid Wamambo anasema hatua hiyo inaweza kuitumbukiza Tunisia katika mgogoro mkubwa kabisa wa kisiasa ambao haujawahi kushuhudiwa tangu alipoondolewa madarakani kwa vuguvugu la wananchi Zainul Abidin Bin Ali mwaka elfu mbili kumi na moja. Mapinduzi hayo baridi yamefuatia miezi kadhaa ya, ya vuta ni kuvuti ya kisiasa katika nchi hiyo ndogo ya kaskazini mwa Afrika. Pamoja na hayo, hatua ya rais wa Tunisia imekabiliwa na radi ya mali hasi, huku wimbi la ukosoaji likichukua wigo mpana zaidi. Ali Al-Aridh, naibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya anahdha an, ametangaza kuwa maamuzi yaliyotangazwa na rais Kai Saidi yanahesabiwa kuwa ni mapinduzi dhidi ya asasi za serikali, katiba na mapinduzi ya wananchi wa nchi hiyo. Inaonekana kuwa katika siku za usoni tutaraji maandamano na mikusanyiko ya wapinzani na waungaji mkono wa mapinduzi hayo baridi ya rais Kai Saidi, katika kuhalalisha uamuzi wake huo wa kushtukiza na ulio dhidi ya katiba. Rais Kais Saidi amesema amechukua hatua hiyo kutokana na utendaji mbaya wa serikali katika kukabiliana na virusi vya korona na kuzidi kuzorota hali ya uchumi wa nchi. Pamoja na hayo, hatupasi kusahau kwamba kwa muda sasa Tunisia imekuwa katika vuta ni kuvutia kisiasa, ambapo waziri mkuu na rais wamekuwa wakizuzana na kuhitalifiana hasa katika mchakato wa kuchagua mawaziri wa kushika wizara mbalimbali. Kimsingi ni kuwa kumekuweko na vita vya madaraka baina ya wawili hao. Katika majuma kadhaa ya hivi karibuni, wananchi wa Tunisia wamekuwa wakifanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kulalamikia utendaji mbovu wa serikali katika kukabiliana na virusi vya korona, hali mbaya ya uchumi na maisha kuzidi kuwa magumu. Rais Kais Saidi aliwaonya waandamanaji akiwataka vijana kutoanzisha vurugu kwa sababu ya umasikini wao. Mzozo wa kisiasa nchini Tunisia unashika kasi katika hali ambayo nchi hiyo hivi sasa inakabiliwa na janga la virusi vya korona ambalo limesababisha hali ya uchumi wa nchi kuwa mbaya kuliko hapo kabla, huku umasikini na ukosefu wa ajira ukifikia katika kiwango cha juu kabisa hali hiyo imewafanya wananchi wengi wa Tunisia kujitokeza katika mitaa na barabara za miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo na kuandamana wakilalamikia hali mbaya ya kiuchumi na kijamii. Jumapili ya juzi, maelfu ya waandamanaji walikabiliana na polisi waliokuwa wakiwazuia kuandamana, ambapo wakiwa na mabango na maberamu walikuwa wakipiga nara dhidi ya chama tawala. Ikumbukwe kuwa miezi kadhaa iliyopita Jumuiya ya wafanyakazi nchini Tunisia ilitahadharisha kuhusiana na kuendelea hali mbaya ya kiuchumi na kijamii katika nchi hiyo, hasa kutokana na serikali kutochukua hatua za maana na athirifu kwa ajili ya kuhitimisha mwenendo huu wa kuporomoka kiuchumi nchi pamoja na mzozo wa kisiasa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sibtin katika Quran na Hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi w wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Tunatumai kuwa hamjambo na mko tayari kujiunga nasi tena kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtin katika Qurani na Hadithi. Karibuni. Wasikilizaji, Mwenyezimungu mtukufu alipenda kuwepo viumbe bora wakamilifu wema na waliotukuka zaidi ulimwenguni ambao wanatokana na nuru yake yeye mwenyewe na kuwepo uzingatiaji na msaada wake maalum kwao. Riwaya za Kiislamu zinatubainishia wazi kwamba watukufu hao hawakuwa wengine bali ni Muhammad na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Nuru na roho za watukufu hao ziliumbwa hata kabla ya kuumbwa Nabi Adam, na hivyo kuwa katika nafsi iliyo juu na adhimu zaidi kuliko Adamu ambapo utukufu wao ndiyo iliyokuwa njia na wasila aliotumia Nabii Adamu Alaihi ssalam kumwomba toba Mwenyezi Mungu pale alipoasi kwa kuacha kufanya jambo bora zaidi alilotakiwa kufanya kwa masilahi yake yeye mwenyewe kwa kutumia majina ya watukufu hao kutubu na kuomba msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, Nabi Adam alaihi ssalam alifaulu na kupata fahari ya watukufu hao kwa kuwa katika kizazi chake. Khawarizm Al Hanafi anaandika katika kitabu chake cha Maktal Al Husein alaihi ssalam, na Al Manaqib, Ibn Hajar Al Asqalani Ashafii katika Lisanu Lmizan, Shekhu Lqunduze Al Hanafi katika Yanabiu lmawadda na wengineo kama vile na Batil bayadh katika Asiratu lmustaqim kwamba mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, Mwenyezi Mungu alipowaumba Adamu na Hawa alayhim assalamu, walitembea peponi huku wakiwa wanajigamba. Adamu alayhi ssalamu akamwambia Hawa, Mwenyezi Mungu hakumuumba kiumbe mwingine yeyote bora kutuliko sisi. Mwenyezi Mungu akamwambia malaika Jibril, wapelekee waja wawili wangu hawa mbele ya yule bibi ambaye yuko kwenye pepo ya juu zaidi, yani Firdaus. Adamu alaihi salamu na Hawa walipoingia kwenye pepo walimwona huko binti ambaye alikuwa amevishwa kichwani taji la nuru na kwenye masikio yake pia alikuwa na hereni zenye nuru, ambapo pepo ilikuwa iking'ara kutokana na uzuri wa sura yake. Adamu akasema Ewe mpendwa wangu Jibrili, ni nani huyu binti ambaye pepo inang'ara kutokana na uzuri wa sura yake? Jibrili akajibu, huyu ni binti Fatima, binti wa Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni katika watoto wake na ambaye atadhihiri mwishoni mwa zama na atakuwa ndiye mtume wa mwisho. Adamu alaihi ssalamu akauliza, je, taji hili lililo kichwani kwake ni nini? Jibril akajibu, ni mume wake Ali bin Abi Talib alaihi salam. Adamu alaihi ssalamu akauliza tena, je, hereni mbili hizi zilizoko kwenye masikio yake ni nini? Jibril alaihi ssalamu akajibu, ni watoto wake wawili, yani Hasan na Husein alaihimassalam. Adamu alaihi ssalamu akauliza, ewe mpendwa wangu Jibril, je, waliumbwa kabla yangu mimi? Jibril akasema waliumbwa na kuwa katika maficho yani siri ya elimu ya Mwenyezi Mungu miaka 1400 kabla ya wewe kuumbwa. Hatimaye Adamu alayhi ssalamu akawa amepewa mtihani mkubwa na mgumu ambapo alikosea na kutakiwa atubu. Hapo akawa anahitaji dhamana ya kukubaliwa toba hiyo ili aweze kupata radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hapo viumbe hao watukufu na watakatifu wakawa ndio njia pekee ya kuwezesha kukubaliwa toba yake kwa Mwenyezi Mungu. Hivi ndivyo vinavyonukuu vyanzo vya Kiislamu vikiwemo vitabu vya, vya Faraidu Simtain cha Aljuaini Ashafii Tafsiru Lhanafi na Ghayatulmaram cha Sayidi Hashim Albahrain, wote wakimnukuu Abu Hureira kwamba Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, Mwenyezimungu si mtukufu alipomuumba baba wa wanadamu, yani Nabi Adamu alaihi salam, na kupuliza ndani yake roho yake, alitazama Adamu upande wa kulia wa arshe, na hapo akaona pepo tano za nuru zikiwa zimesujudu na kurukuu. Adamu akasema, ewe mola Je, uliwahi kuumba yeyote kabla yangu kutokana na udongo? Akasema, hapana ewe Adamu. Akasema, basi ni nani hawa watano ambao ninawaona wakiwa katika umbo na sura yangu? Akasema, hawa watano ni katika kizazi chako. Kama wasingekuwepo wao, nisingeumba pepo wala moto arshi wala kiti cha enzi, mbingu wala ardhi, malaika wala wanadamu wala jini. Mimi ni Mahmudo na huyu hapa ni Muhammad. Mimi ni al wa juu zaidi na huyu hapa ni Ali. Mimi ni Fatir muumba na huyu hapa ni Fatima. Mimi ni Ihsan na huyu hapa ni Hasan na mimi ni Muhsin na huyu hapa ni Hussein. Ninapo kwa utukufu wangu kwamba mtu yeyote atakayenijia hali ya kuwa ana chembe ndogo kabisa ya chuki mithili ya hardali dhidi ya mmoja wao, nitamtupa kwenye moto bila kujali wala bila kusita. Ewe Adam, hawa ni wateule wangu, nitaokoa na kuhilikisha watu kupitia kwao. Hivyo ikiwa utakuwa na haja na mimi, basi tawasal nao yani omba haja hiyo kupitia kwao. Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam anasema kama anavyosema Abu Huraira na kunukuliwa na Mashafii, Mahanafi na Mashia kwamba sisi ni safina wa okovu, kila anayeshikamana nayo huokoka na anayeipuuza huangamia. Hivyo kila aliye na haja kwa Mwenyezi Mungu na aiombe kupitia kwetu Ahlulbeit na mtu wa kwanza kuomba haja yake kupitia watukufu hao hakuwa mwingine bali ni baba wa wanadamu, yani Adamu alaihi salam, ambapo wafasiri wote wa Ahlu Sunna na Mashia wanasema wao ndio wanaokusudiwa katika aya 37 ya Suratul Bakara inayosema: kisha Adamu akapokea maneno kutoka kwa Mola wake na Mola wake akamkubalia ya toba yake. Abdullah ibn Abbas amepokelewa akisema kuwa Mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliulizwa kuhusiana na maneno hayo aliyoyapokea Adamu alayhi ssalamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kuyatumia katika kuomba toba, naye sallallahu alayhi wa alihi wasallam akajibu kwa kusema aliomba kwa baraka za Muhammad, Ali, Fatima, Hasan na Hussein, naye akawa amekubaliwa ya toba yake. na katika riwaya zilizopokelewa na Mashia, wapenzi wa wasikilizaji, ni ile iliyonukuliwa na Shekh Saduku katika kitabu chake cha Fadhail Ushia Alistirabadi katika Tawilu Layati, Dhawahira Said Hashim Albahrani katika Allawamiu Nuraniya, Almajilisia katika Biharu Lanwar na wengine wengi, wakimnukuu sahaba Saidi Alkhidri akisema kwamba tulikuwa tumeketi na Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alipofika hapo mtu mmoja na kuuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nifafanulie kauli ya Mwenyezi Mungu inayomhutubu Ibilisi kwa kusema: Je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Je, ni nani hawa ambao wako juu ya malaika? Ewe Mtume mtukufu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama akajibu ni mimi, Ali, Fatima, Hasan na Husein tulikuwa eneo la arshi tukimsabihi Mwenyezi Mungu na wamalaika wakisabihi pamoja na sisi miaka elfu mbili kabla ya Mwenyezi Mungu kumuumba Adamu. Alipomuumba Adamu, aliwaamuru malaika wamsujudie, nao hawakuamrishwa kumsujudia ila kwa ajili yetu sisi. Malaika wote wakasujudu isipokuwa Ibilisi ambaye alikataa kusujudu. Mwenyezi Mungu akamwambia, Je, umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli? Yaani katika hawa ambao majina yao yameandikwa pembeni ya arshi. Tunasisitiza kwa mara nyingine hapa wapenzi wa wasikilizaji, kwamba swala muhimu hapa ni wilaya na uongozi wa Muhammad na Ali zake watoharifu alaihimusalamu. Kwa kitendo hicho, Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kuonyesha umuhimu wa kutiiwa na kufuatwa viongozi hao ambao ni bora katika viumbe watukufu watakatifu, na wanaopendwa zaidi na Mwenyezi Mungu katika viumbe wake na ambao kufuata uongozi wao huwafanya wanadamu kuweza kufikia rehma uokovu na saada ya kudumu milele kuhusiana na swala hilo imam bakri alaihi salamu anasema hakika mwenyezi mungu mtukufu aliumba nuru 14 kutokana na utukufu wa nuru yake kabla ya kumumba adamu nuru ambazo ni roho zetu muhammad ali fatima alhasan al na al husein na wengine 9 katika kizazi cha husein kisha imamu alaihi salamu akawahisabu kwa majina yao na kusema wallahi sisi ndiyo mawasii na makhalifa baada ya mtume wa mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sisi ndiyo mathani, yani aya zinazosomwa mara kwa mara ambazo mwenyezi Mungu alimpa mtume wake. Sisi ndiyo mti wa utume na maoteo ya rehema. Sisi wallah, ndiyo yale maneno aliyoyapokea Adamu kutoka kwa mola wake, naye akawa amemkubalia toba yake. na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtoin katika Qurani na hadithi kwa leo. Basi hadi wakati mwingine, tunakuwa geni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umoja wa sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo akthari yao yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya zoezi la chanjo ya korona ambayo imezinduliwa rasmi leo. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo kinasema: Rais Samia kuzindua chanjo ya korona leo, watanzania asilimia 60 kuchanjwa, viongozi wa TEC, BAKWATA, CCT waikubali Nimri asema ni salama kwa asilimia 99.9. Nipashe limeakisi habari hiyo kwa anwani, chanjo corona rasmi, rais Samia kuchanjwa leo Zanzibar mguu sawa UVCCM wataka skofu Gwajima achukuliwe hatua. Mwananchi kwa upande wake limeandika msimamo wa chanjo, viongozi wa dini wataka jamii kusikiliza ushauri wa wataalamu, wawashukia wanaopotosha Majaliwa asema haitalazimishwa. Kauli hiyo ya waziri mkuu wa Tanzania ndiyo iliyopewa uzito zaidi na magazeti ya Uhuru na Jamvi la Habari. Uhuru limeandika chanjo ya Uviko 19 ni hiari, siyo lazima. Nalo Jamvi la Habari limemnukuu Majaliwa akisema puuzeni wanaopotosha kuhusu chanjo. Asema hakuna serikali inayoweza kuwa na mpango wa kuangamiza wananchi wake. Aeleza chanjo imeletwa ili kuwapa urahisi wanaohitaji kuchanja, hivyo hakuna atakayelazimishwa kuchanja. Nikiligeukia tena sasa gazeti la Mwananchi nadondoa vichwa vya habari visemavyo: Samia atoa mwelekeo mpya tozo ya miamala, watatu wafutiwa mashtaka kesi ya kina Mbowe, na shahidi asema Sabaya alidai katumwa kodi na Magufuli. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dr Huseni Ali Mwinyi akivishwa tuzo ya juu ya heshima na balozi wa Ufaransa nchini Tanzania aliotunukiwa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Habari Leo kwa upande wake limeandika BOT yatangaza riba isizidi asilimia kumi, walioonguliwa moto Kariakoo walipwa bima milioni 439, na Rais Samia asema tozo muhimu, lakini isiumize wananchi. Uhuru nalo linatupasha kuwa jeshi la zimamoto na uokoaji limeagizwa kukagua shule zote za sekondari nchini. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, a ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa na picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ikiambatana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, mtawanyiko wa NASA, machaguo matano ya Raila. Mkaguzi aweka hadharani upotevu wa shilingi bilioni nne katika mfuko wa uwezo ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ambalo limeandika pia uchunguzi wa upasuaji wa bainisha ni vipi Caroline Kangogo alifariki. Miongoni mwa vichwa vya habari vilivyopamba toleo la mtandaoni la Nation ni pamoja na nilimuua wa mpenzi wangu nikauchoma moto mwili wake, mwanaume asema. Yaliyomo ndani ya kitita cha shilingi bilioni 1.76 za fidia ya bandari ya Lamu na juhudi za kuleta umoja ukambani huenda zikawa ndogo sana na zimechelewa mno, ni kichwa kingine hicho cha habari katika gazeti la Daily Nation. Kwa upande wa Standard, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho yabainishwa jinsi NASA itakavyogawana mamilioni. Tutaunga Raila kwanza, Mlima, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo. Kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinahusu ripoti ya utafiti semayo SGR barabara nzuri ndiyo rekodi kuu ya uhuru. Na kwa kumalizia, darubini ya macho yetu magazetini, naangazia magazeti ya Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa kichwa kikuu cha habari wataalamu waweka masharti ya kuondolewa karantini. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya wito wa Umoja wa Mataifa wa kufunguliwa haraka iwezekanavyo skuli zilizofungwa katika nchi mbalimbali duniani kwa sababu ya korona. Monita linaashiria moja ya madhara ya kufungwa skuli kwa muda mrefu kuwa kwa upande wa Uganda, kama ilivyoelezwa kwenye ripoti ya Umoja wa Mataifa, ni ongezeko la asilimia ishirini ya wasichana wenye umri wa miaka 10 hadi 24 waliopewa mimba katika kipindi cha kuanzia Machi 2020 hadi Juni 2021. Katika habari za kikanda Monitor limemnukuu rais Alassane Ouattara wa Ivory Coast akisema baada ya kukutana na hasimu wake mkuu wa kisiasa Laurent Bagbo kwamba mzozo uliotokea huko nyuma umeshapita, na kwa upande wa gazeti la New Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Serikali yaagiza dozi milioni tisa za chanjo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Kweni nami hadi mwisho ili mpate kunufaika na niliyokuandalieni. Nchi saba duniani zimetangaza nia ya kununua chanjo ya virusi vya korona ya Iran inayojulikana kwa jina la Cov Iran Barakat. Haya yamedokezwa na Dkt. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo hiyo katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Akizungumza na waandishi wa habari Dkt Jalili amesema uuzaji nje wa chanjo ni jukumu la wizara ya afya ya Iran, lakini pamoja na hayo, nchi saba zimewasilisha uh, maombi katika idara hiyo kwa ajili ya kununua chanjo hiyo ya Coviran Barakat. Amesema baada ya Iran kukidhi mahitaji yake nchi, ya ndani ya nchi, wizara ya afya inaweza kutangaza uwezo wa kuuzwa nje, eh, hiyo chanjo. Wakati huo huo Jalili amesema tayari wameshazalisha dozi milioni moja za chanjo hiyo ambayo awamu yake ya tatu ya majaribio imekamilika. Yame amesema dozi hizo zitakabidhiwa wizara ya afya kwa ajili ya kusambazwa nchini. Halikadhalika, amesema hivi karibuni wanatarajia kuzalisha dozi milioni 18 za chanjo hiyo ya COVID Barakat. Karibuni hivi kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha dozi milioni tatu za COVID Barakat kwa mwezi kilizinduliwa, na kwa mujibu wa makadirio wananchi wa Iran wataanza kudungwa chanjo hiyo katikati kati ya mwezi Juni. Iran iko mstari wa mbele kuunda chanjo za COVID-19 ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barakat, chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Raskov, Pars Fakhra na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finlay ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pastuu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na 15 elfu wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa COVID-19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr Tedros Adhanom ameyasema hayo Mei 24 wakti wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na kuongeza kuwa idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekumbwa na ugonjwa wa korona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa, katika kupambana na janga la covid-19. Mkurugenzi huyo wa WHO halikadhalika amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Aidha, karibuni hivi afisa mmoja wa masuala ya takwimu katika shirika la afya duniani alisema kuwa idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. Dkt Samira Asma, ambaye ni naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani, alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi za watu walioaga dunia kwa maradhi ya COVID-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 hadi 8. Ripoti ya WHO inasema hitilafu kuhusu idadi ya watu walioaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaoaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanyika vipimo vya korona, na wengine hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia za kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi ambapo hivi sasa watu milioni 7.6 kati ya watu milioni 14 nchini humo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha. Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53, na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Ripoti hiyo inasema huduma ya fedha ni miongoni mwa huduma zinazoendelea kwa kasi zaidi kwenye maendeleo ya uchumi wa kidijitali nchini humo na kuongeza kuwa mpaka sasa wa Zimbabwe milioni 767 wanatumia mtandao katika miamala ya kifedha. Ripoti hiyo pia imesema ba bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hiyo ikiwemo tofauti ya gharama kati ya kampuni zinazotoa huduma ya mtandao na ada kubwa ya kuchukua pesa kutoka kwenye kadi ya benki kupitia akaunti ya mtandao. Aidha, ripoti hiyo inasema kwa asilimia 96 ya malipo katika sekta rasmi nchini humo hufanyika kwa njia za kidijitali. Serikali ya Zimbabwe nayo imeacha kabisa kutumia fedha tasnimu, na badala yake miamala yake yote ya kifedha inafanyika kwa njia za kidijitali. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linaendesha programu maalum ya mafunzo kwa wasichana nchini Burundi kwa lengo la kupunguza pengo la wanawake kwenye sayansi na stadi za kazi, ambapo wahitimu 40 kutoka majimbo manne wamepatiwa vyeti vya kuhitimu katikati ya mwezi Mei. Naibu mwakilishi wa UNICEF nchini Burundi Nathalie Meyer akizungumza katika mahafali hayo alisema ujuzi waliopata katika programu hiyo utawanufaisha wanajamii wanaowazunguka na kuongeza idadi ya viongozi wanawake. E, siku nzuri ya kila mwanafunzi kutunukiwa cheti cha uhitimu wa mafunzo mafunzo yanayoendelea na karne ya 21 yenye lengo la kupunguza pengo la kidijitali na pia kujikita katika sayansi na teknolojia uhandisi na hisabati. Naibu mwakilishi huyo wa UNICEF nchini Burundi Nathali Mea amesema miongoni mwa mafunzo waliotoa ni uongozi pamoja na stadi za kazi, ili kuwawezesha wasichana wanaoshiriki katika programu kuweza kujiajiri na kuajiri wengine, pamoja na kuwa chachu ya mabadiliko katika jamii zao. Kwa kweli, huu ni mwanzo wa safari ambao tumewapa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa ujasiriamali, lakini pia wanajua kucode kwenye mitandao mbalimbali mbali. amesema mwakilishi huyo O, wa UNICEF Burundi na kuongeza kuwa wanafunzi hawa wamepokea mafunzo hayo kwa morali kubwa. Wahitimu wanatarajiwa kurudi katika jamii zao na kuangalia mazingira yaliyowazunguka na kuona ni namna gani wanaweza kutumia ujuzi waliopata katika kutatua changamoto zilizopo. Na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, katika ujumbe wake kuhusu siku ya kimataifa ya Bioanuwai iliyoadhimishwa tarehe 22 mwezi Mei amekumbusha kwamba idadi ya aina fulani ya wanyama na mimea inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea, janga linaloongeza hatari ya magonjwa yanayosambazwa kutoka kwa wanyama kwenda kwa wanadamu kama vile covid 19. Kauli mbiu ya mwaka huu uh, kuhusu siku hii ya kimataifa ya bayonwai ni sisi ni sehemu ya suluhisho, na inakumbusha kwamba bayonwai au biodiversity kwa Kiingereza inabaki kuwa jibu kwa changamoto kadhaa za maendeleo endelevu. Guterres amesema bioanuwai inapungua kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea na cha kutisha, na mashinikizo yanaongezeka. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, rasilimali zinapungua haraka kuliko asili, asili inavyoweza kuzijaza tena. Aidha amesema janga la virusi vya korona limetukumbusha uhusiano wa karibu kati ya watu na maumbile na kwamba sasa kuna fursa ya kupona vizuri. Aidha amesema ni muhimu kulinda asili, kurejesha mazingira na kuweka usawa katika uhusiano na sayari. Ikiwa hiyo itatokea, amesema kwamba faida zitakuwa kubwa. Kwa kurejesha bioanuwai iliyopotea, tutaweza kuboresha afya ya binadamu, kufikia maendeleo endelevu na kukabili dharura ya tabia nchi, amesema Guterres. Wapenzi uh, wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Dhulhija mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 28 Julai mwaka 2021 Miladia. Tarehe 28 Julai, miaka 292 iliyopita harakati ya kwanza ya mapambano ya watumwa weusi wa, wa Marekani ilianza huko kaskazini mwa nchi hiyo. Waanzilishi wa harakati hiyo ambao walikuwa watu 44 walimuua kila mzungu waliokutana naye katika njia yao kutoka Carolina kusini kuelekea Florida, lakini walizingirwa na jeshi la Waingereza na kuuawa kabla ya kuingia Florida na kupata uhuru. Baada ya hapo, watumwa weusi waliendeleza mapambano ya wa ukombozi na kupigania haki zao za kiraia. Watumwa weusi walikuwa wakitekwa nyara au kununuliwa kutoka Afrika tangu mwanzoni mwa karne ya 17 na kupelekwa Marekani kwa ajili ya kuuzwa na kufanyishwa kazi kwa mabwana zao. Siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na tatu iliyopita kulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Berlin mwishoni mwa kongamano lililofanyika mjini humo kati ya wajumbe wa nchi za Rusia, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza na Austria. Mkutano wa Berlin ulifanyika kwa ombi la kansela wa wakati huo wa Ujerumani, Otto von Bismarck. Kutiwa saini mkataba huo uliifanya Ujerumani kuwa na sato ya kisiasa na kijeshi na kuandaa uwanja wa kujitanua zaidi nchi hiyo. Kimsingi, kutiwa saini mkataba huo wa Berlin kulikuwa moja ya mambo yaliyoandaa uwanja wa kutokea vita vikuu vya kwanza vya dunia. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita tetemeko kubwa liliokumba mji wa Tangshan mashariki mwa China. Tetemeko hilo ambalo lilikuwa na ukubwa wa rishta 7.8 lilipelekea kuuawa watu wapatao laki sita na malaki kadhaa ya wengine kujeruhiwa sambamba na kuwa wakimbizi. Hata hivyo ripoti rasmi iliyotangazwa na viongozi wa China ilionyesha kuwa idadi ya watu waliouawa wa katika tetemeko hilo lilikuwa laki mbili na elfu arobaini. Hilo lilikuwa tetemeko kubwa zaidi kuwahi kuikumba China katika karne ya 20 na tetemeko kubwa kushuhudiwa tangu tetemeko la mwaka 1556 ambalo lilipelekea kuuawa watu laki nane na elfu thelathini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya mchana, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Chama cha Nahdha kimemtaka rais wa Tunisia atengue maamuzi aliyochukua hivi karibuni ya kumfuta kazi waziri mkuu na kusitisha shughuli za bunge la nchi hiyo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa chama hicho kimesema Rais Kais Said wa Tunisia anapaswa kufuta maamuzi yake ya karibuni na kutatua changamoto zilizopo kwa kutumia katiba. Kundi moja la wawakilishi wa vyama viwili vya Republican na Demokratic katika Kongres ya Marekani limetoa wito wa kushinikizwa Umoja wa Ulaya ili uitambue harakati yote ya Hizbullah kuwa ni kundi la kigaidi. Wawakilishi kumi kutoka vyama hivyo viwili wamewasilisha mswada katika Kongresi ya Marekani wakitaka kushinikizwa Umoja wa Ulaya ili utengue hatua yake ya kutofautisha baina ya kazi za kisiasa za chama cha Hizbullah ya Lebanon na zile za kijeshi za harakati hiyo ya mapambano. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa karibu wahajiri haramu elfu moja wamekufa maji tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika maji ya bahari ya Mediteranea. Shirika hilo Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa kufa maji wahajiri 57 katika maji ya pwani ya Libya siku chache zilizopita kunaifanya idadi ya watu walioaga dunia katika bahari ya Mediteranea wakijaribu kuvuka na kuelekea Ulaya kufikia 970. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, Maria Zakharova, ametaka marekani waondoe wanajeshi wake huko Iraq, Libya, Afghanistan na Siria. Na kesi ya kumhukumu msaidizi wa zamani wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Kardinali Angelo Bacchio, kwa tuhuma za kuhusika na ufisadi wa kifedha na kutumia vibaya fedha zilizotolewa na wahisani ilianza kusikilizwa jana jumane huko Vatican. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni abdul fatah musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.