Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi basi, anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani. Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendo wasikilizaji waskilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya leo, Jumanne njema kabisa tuliojaliwa na mola Muumba, ya Julai ishirini na saba elfu mbili na ishirini na moja na tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, natumai kuwa mubuheri wa afya popote pale mlipo katika pembe hii ya dunia. Na nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jisho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Katari mjini Tehran, anga mpya ya kustawisha uhusiano baina ya pande mbili, yani Tehran na Doha. Na vipindi tutakuwa na akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, magazeti leo, katika historia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa haraka haraka napenda ni wasomee nambari yetu ya WhatsApp. Nitasoma kwa utaratibu kabisa, ambao mtanafasika ama mtapata fursa ya kutuma ujumbe wako mfupi, SMS ni alama kujumlisha 989035065487. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia tatu na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, vichwa vya habari. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la wakoa wa mateka 150 kutoka kwa waasi wa ADF. Waliokufa kwa mafuriko wa India wafikia watu 129, makumi hawajulikani walipo. Polisi Tunisia yaivamia ofisi ya al Jazira huko Tunis. na Algeria ya laani Israel kuteuliwa mwanachama mtazamaji wa Umoja wa Afrika pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limefanikiwa kuwaokoa raia zaidi ya 150 waliokuwa wametekwa na kundi la waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi kwenye mkoa wa Ituri, Jules Ngongo, amewaambia waandishi wa habari kwamba miongoni mwa watu hao waliookolewa ni pamoja na wanawake, wazee na watoto. Aidha amesema hatua hii imewezekana baada ya wanajeshi wa serikali kuwazidi nguvu waasi hao wa ADF katika mapigano yaliyotokea kati ya Julai 18 na 20 katika maeneo ya Boga na Chabi katika mji wa Irumo. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo limesema raia hao waliotekwa walikuwa wanatumiwa kama ngao na waasi wa ADF wakati wa makabiliano na maafisa usalama. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko ya kikabila yamesababisha vifo vya watu zaidi ya mia tatu tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku wanajeshi wa serikali na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakijaribu kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo bila mafanikio. Mauaji hayo ya hivi karibuni yametokea Beni, makao makuu ya Kivu Kaskazini. Licha ya serikali kutangaza kulizingira jimbo hilo tangu mwanzoni mwa mwezi wa Aprili, wakazi wa miji ya Beni na Butembo huko Kivu Kaskazini wamekuwa wakiandamana kulaani mauaji ya waasi wa ADF. Idadi ya watu waliopoteza maisha kwa janga la mafuriko katika jimbo la Maharashtra nchini India imefikia mia moja arobaini na tisa huku makumi ya watu wakiwa bado hawajulikani walipo. Mamlaka husika katika jimbo hilo la Maharashta magharibi mwa India zinasema juhudi za kuwatafuta watu waliopotea zinaendelea, ingawa matumaini ya kuwapata hai yanazidi kufifia, hasa baada ya kupita siku kadhaa tangu wapotee na kuna uwezekano wakawa wamesombwa na maji au kufukiwa na udongo taarifa zaidi zinasema timu za uokozi zinaendelea na kazi zao zikishirikiana na jeshi la India huku tathmini ya maafa ya mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha siku chache zilizopita katika jimbo hilo ikionyesha ukubwa wa maafa. Wakati huo huo, mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu yameendelea kutoa misaada ya chakula, dawa na nguo kwa waathirika wa mafuriko huku ikielezwa kuwa watu karibu laki mbili na elfu thelathini wameokolewa kutoka katika maeneo waliokuwa wamekwama baada ya nyumba na makazi yao kusombwa na maji. Mbali na Maharashtra, baadhi ya majimbo mengine yaliyokumbwa na mafuriko ya hivi karibuni nchini India ni Kerala, Karnataka, Assam na Odisha. Janga hilo la mafuriko na maporomoko limeteketeza li mamia ya vijiji baada ya kusomba nyumba na kuacha raia wa maeneo hayo bila makazi. Baadhi ya maeneo ni vigumu kuyafikia kutokana na kukatika kabisa mawasiliano ya barabara baada ya madaraja kubomoka, huku mawasiliano ya simu nayo katika maeneo hayo yakikatika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mkuu wa ofisi ya televisheni ya Aljazira huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia, amesema polisi wameivamia ofisi hiyo jana Jumatatu. Amesema polisi ishirini jana walivamia katika ofisi ya Aljazira na kuwafukuza wanahabari na maripoti wa televisheni hiyo na kisha kusitisha shughuli zake. Hii ni katika hali ambayo wafanyakazi wa ofisi ya televisheni ya Aljazira huko Tunis walikuwa hawajapewa taarifa wala tahadhari yoyote mapema kuhusu kujiri tukio hilo. Shambulio hilo limejiri baada ya juzi jioni, rais wa Tunisia Kais Saied kumfuta kazi waziri mkuu Hisham Mechichi hatua iliyotajwa na wapinzani kuwa ni mapinduzi baridi. Polisi ya Tunisia imevamia ofisi ya televisheni ya Aljazira huko Tunisia bila ya kibali. Askari polisi wa Tunisia waliohusika katika uvamizi huo wamesema wametekeleza maagizo yaliyopewa na vyombo vya mahakama vya Tunisia. Maripota wa Aljazira nao wamesema maafisa wa usalama wa Tunisia walioamuru kuzima simu zao na wakuruhusiwa kurejea katika jengo la ofisi yao kuchukua suhula zao. Kwa upande wake televisheni ya Aljazira imelitaja shambulio hilo dhidi yake kuwa ni shambulio dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Algeria imekosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika au ya kuupa utawala wa kizeyuni wa Israel kibali cha kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni Algeria sambamba na kulaani vikali ya uamuzi huo, imesema hatua hiyo haikubaliki. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema uamuzi huo umechukuliwa pasi na kuwekwa mashauriano ya hapo kabla baina ya nchi zote wanachama wa umoja Afrika. Alhamisi iliyopita utawala wa haramu wa Israel ulitangaza kuwa umeidhinishwa kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja Afrika baada ya eti jitihada za kidiplomasia za karibu miongo miwili. Hii ni katika hali ambayo mwezi uliopita shirikisho la wanahabari wa Afrika FAJ liliutaka umoja wa Afrika ulaani mienendo ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kuwashambulia wanahabari wa Palestina sanjari na kubebesha dhima kisheria utawala huo kwa jinai zake dhidi ya wanahabari hao. Kila leo, Najib Mikati, mfanyabiashara tajiri wa Lebanon, amepata wingi wa kura za wabunge na hivyo kuidhinishwa kubeba jukumu la waziri mkuu na kuunda serikali ya nchi hiyo. Najib Mikati, aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Lebanon, jana alipata kura 73 za wabunge zinazomwezesha kuchukua rasmi jukumu la kuunda serikali baada ya aliyepewa jukumu hilo Saad Hariri kuachia ngazi hivi karibuni, baada ya kupita miezi minane ya mkwamo wa kuunda serikali ya Lebanon. Waziri mkuu Hassan Diab ambaye serikali yake ilijiuzulu Agasti mwaka jana baada ya mlipuko wa Beirut ameendelea kuwa waziri mkuu wa serikali ya mshikizo hadi pale serikali mpya itakapoundwa. Mara baada ya kupewa jukumu la kuunda serikali mpya ya Lebanon, Najib Mikati amesema ninahitaji imani ya wananchi, hasa kwa kuzingatia kwamba jukumu hili ni zito sana, lakini nitafanikiwa endapo pande zote zitatoa ushirikiano hitajika na tunawaletea ripoti sasa, inayosema ufisadi uliotawala katika mioyo ya baadhi ya maafisa nchini Uganda unawasukuma kutaka kumwangamiza kila asiyekuwa na fikra kama zao. Taarifa kamili anatuletea mwandishi wetu Kigozi Ismail. Kwa mjibu wa taarifa aliyoitoa mwenyewe kwa wanahabari, waziri mkuu Robinah Nabbanja serikali ya bwana Museveni imezingirwa na magenge ya walaghai wanaoshirikiana kwa kuiba fedha za umma, ingawa wameonywa mara nyingi na wengine kuishia gerezani. Waziri mkuu na Banja amedokeza kwamba kuna watu wanaomsukumia ujumbe wa vitisho dhidi ya maisha yake, wakimshauri apunguze mwendo katika juhudi zake za kupiga vita uwizi wa mali na pesa za umma. Alipigwa butwa alipozuru eneo la mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akitaka kujua hali ilivyo, kufuatia wananchi waliohamishwa makwao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na kubomoka kwa mto Ntoroko wa mpakani. Kilichomshangaza kwanza ni zile blanketi zisizostahili zilizopelekewa waathiriwa wa janga la mafuriko, aina ya chakula kilichopelekwa huko na idadi yenyewe ya, ya wanaotaabika iliyosajiliwa. Ulituma orodha ya watu ili majina yaidhinishwe, lakini kuna dosari nyingi. Waziri Mkuu Robinah Nabbanja ana hofu kwamba waathiriwa hao wa magharibi mwa taifa huenda ikawa waliwapelekea unga ulio na sumukuvu uliozuiliwa kuingizwa katika nchi za ujirani majuzi. Baada ya ziara hii ya kazi, waziri mkuu alisisitiza kuwa atawachukulia hatua maafisa wanaohusika na misaada ya dharura katika ofisi yake. Tayari upelelezi kamili umeanza kufanywa baada ya kuwapumzisha baadhi yao. Amearifu kuwa vitisho dhidi yake vinasukumwa kwa simu yake na wakati mwingine kupitia mitandao ya kijamii. Wajanja wa aina hii walianzia kwa kudhoofisha shughuli ya kuwagawia pesa ya dharura baadhi ya walala hoi, wakavuruga majina, huku wakisukuma pesa kwa mtu mmoja mara mbili, ingawa kuna wananchi wanaolalamika kwa kutozipata, ili lawama zimwendee waziri mkuu. Licha ya hayo, miongoni mwa manaibu wake ni aliyekuwa Spika wa Bunge Rebeka Kadaga na mawaziri wengine waliokuwa waandamizi kabla ya kuteuliwa kwake na Banja, ambao sasa wanaripoti kwake. Pili, kuna wabunge wenzake wanaomdharau, eti hafai kikazi kwa kukosa uzoefu wa masuala makuu ya kiserikali, hii ikimaanisha kuwa maisha yake yamekaa kwenye miiba mikali. Lakini kwa vyovyote vile, historia inaonyesha kuwa yeye ni mchapakazi asiyeshirikiana na walaghai. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante Kigozi kwa ripoti yako hiyo, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Katari mjini Teheran, anga mpya kustawishwa uhusiano baina ya pande mbili. Rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Said Ibrahim Rahisi amesema Irani imethibitisha kuwa ni rafiki na mshirika mwenye mwamana na wa kutegemewa, na akasisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ni yenye kuwatakia mema majirani zake. Raisi ameyasema hayo siku ya Jumapili katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Qatar Shekhe Muhammad bin Abdurrahman Athani aliyekuwa ziarani hapa nchini. Katika mazungumzo hayo rais mteule wa Irani alisema mataifa mawili ya Irani na Katari ni ndugu wa kidini na washirika wa kikanda na kwamba Tehrani inaupa umuhimu maalumu uhusiano wake na Doha, na nchi jirani zitakuwa na kipaumbele katika sera za nje za serikali ijayo ya Iran. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Qatar alimpongeza Said Raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Iran na akamfikishia salamu maalum za amir wa Qatar, na akasema Qatar inataka kuwa na ushirikiano utakaoimarisha uhusiano wa pande mbili na vilevile vile kufanya jitihada kwa kushirikiana na Jamhuri ya Kiislamu Irani ili kuhakikisha amani inatawala katika eneo. Mbali na nyuga za kisiasa na kiuchumi, uhusiano wa Iran na Qatar una umuhimu pia kuhusiana na matukio na mabadiliko yanayojiri katika eneo moja. Ya nukta muhimu na ya kuzingatiwa katika uga huo ni sisitizo la rais mteule wa Iran la kujengwa maelewano na na kufanywa mazungumzo kuhusiana na masuala ya kikanda na kimataifa. Nukta nyingine muhimu ni sisitizo la Irani la kudhamini kwa pamoja usalama wa eneo hili na udharura wa kuwepo mashirikiano ya pande mbili na ya pande kadhaa. Hapo kabla pia, katika mazungumzo yaliyofanya hivi karibuni kwa njia ya simu na mfalme wa Qatar, raisi mteule wa Iran alisema kwamba Jamhuri ya Kiislamu inataka kuwa na uhusiano mzuri zaidi na majirani zake ikiwemo Qatar. Sayed Raisi alisisitiza kuwa kustawisha uhusiano wa pande mbili katika kipindi cha mashinikizo na vikwazo kulitoa hakikisho la uendelevu na uthabiti katika uhusiano wa nchi mbili. Safari ya waziri wa mambo ya nje wa Katari mjini Tehran ambayo imefanyika kwa mtazamo huo na sambamba na kukaribia kuingia madarakani serikali mpya ya Iran ina nukta na ya sera za nje za kikanda za serikali mpya ya Iran. Kuupa msingi huu katika siasa za nje kunaweza kudhamini amani, uthabiti na maendeleo kwa nchi za eneo. Swala hili limetiliwa mkazo pia katika mazungumzo aliyofanya raisi mteule wa Iran na viongozi wa nchi zingine rafiki na jirani. Katika mazungumzo aliyofanya wiki iliyopita na Sultan Haitham bin Tarik wa Oman, Saidi Ibrahimu Raisi alibainisha kuwa maelewano, mazungumzo, mashauriano na kubadilishana fikra na nchi jirani kuhusu kadhia na maswala muhimu ya eneo vitakuwa katika kipaumbele cha diplomasia ya serikali ya kumi na tatu ya Iran. endelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili. Wapendwa wasikilizaji, nakaribisha maoni, msisite kutuma maoni yenu na nitakuwa nikiyasoma mubashara kwa ajili ya wasikilizaji wetu wengine. Kwa hiyo nasubiri maoni yako mpendwa msikilizaji na hapa kwa haraka haraka nitasoma maoni ya Yahya Ali kutoka Tanga, anasema mukama watieni adabu utawala huo katili wa Israel uache uvamizi katika msikiti wa Al-Aqsa wa kibla cha kwanza cha Uislamu na maeneo mengine ikiwemo ardhi ya Syria. Asante uh, sana Yahya ya Ali Abdullah Ali Makajura Tabora, Tanzania. Ye kama kawaida anasema shukran, nawe pia na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tano ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, ambapo katika mwendelezo wa mada ya kipindi chetu kilichopita Leo pia tutazungumzia sifa nyingine maalum za akhlaqi za Kiislamu nikiwa na matumaini kuwa tutaweza kushikamana nazo katika hali zote tulizo nazo za shida na raha na huzuni na furaha katika maisha yetu. Mpendwa msikilizaji, naamini utakubaliana nami na kuwa hata kama sifa na majina yote ya Mwenyezi Mungu ambayo yanatokana na chemchemi moja ya dhati yake isiyobadilika ni mazuri mno na ni mwongozo unaomwelekeza mja kwenye ukamilifu, lakini tunaweza pengine kusema kwamba inayotoa mguso mkubwa zaidi ya zingine kwenye nukta kuu ya mjumuiko huo adhimu wa majina na sifa hizo tukufu ni sifa ya rehma zisizo na ukomo za mola aliyetukuka. Sababu ni kwamba sura 113 za Qurani tukufu zimeanza kwa kutaja sifa mbili tukufu za rehma, yani rahman na rahim. Zaidi ya hayo, rehma za Mwenyezi Mungu zimezungumziwa mara 104 katika aya za Quran, ambayo ni ishara ya nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kumjenga mwanadamu wa kitabu cha mbinguni cha Quran. Rehma zinatoka kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni mfalme mtawala na mola muumba halisi katika ulimwengu wa maumbile ambaye ni mwenye uwezo na ukwasi mutlaki usio na kikomo. Kurani tukufu imeyazungumzia hayo kama ifuatavyo katika aya ya 65 na 66 za surat Sad: Sema, hakika mimi ni muonyaji tu, na hapana Mungu ila Mwenyezi Mungu mmoja, mtenda nguvu, mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina yake, mwenye nguvu, mwenye kusamehe. Naam, mpendwa msikilizaji, Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo mutlaki na hakuna yeyote awezaye kuzuia atakalo yeye katika irada yake lisiwe. Mwenyezi Mungu anaweza asisamehe makosa na madhambi ya waja wake, anaweza asifumbie macho makosa na kuteleza kwao, wala asiwarehemu na kuwa raufu na mpole kwao lakini kwa sababu ya kutaka mlango wa matarajio na matumaini uendelee kuwa wazi kwa waja wake, amemwamuru mtume Wake, ambaye amemfanya kuwa rehma kwa walimwengu wote, atamke haya yafuatayo, kuwatangazia watu wote, kama isemavyo aya ya 53 ya suratu Zumar: Msikate tamaa na rehma ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote. Hakika yeye ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu huyu mwenye huruma na rehma ambaye rehma zake zisizo na ukomo zinauenea ulimwengu wa mbingu na ardhi. Katika kuwazidishia moyo wa matumaini ya kupata rehma na fadhila zake waja waliokata tamaa ya kupata rehma zake, katika aya mbili za Qur'an ambazo ni aya ya 87 ya suratu Yusuf na aya 56 ya suratul Hijr, amewataja waja wa aina hiyo wanaokata tamaa kuwa ni watu waliokufuru na watu waliopotea. Pamoja na hayo, mpendwa msikilizaji, ajabu ni kwamba Mwenyezi Mungu ana uraufu na usamehevu wa kiasi hicho kwa waja wake waliomwasi, ilhali yeye mola si mhitaji wa chochote kwao, bali ni mkwasi mutlaki. mkikufuru nyinyi na wote waliomo duniani, hakika Mwenyezi Mungu ni mkwasi, anajitosha, msifiwa. Mola mwenye sifa kama hizi za kuwa kwenye kilele cha ukwasi, angali anaamua kutia mwanga wa matumaini ndani ya nyoyo na roho za waja wake na kupanda mbegu za rehma ndani ya nafsi zao kwa kulitangaza suala la kuwarehemu waja wake kuwa, wa kuwa ni jambo aliyoiwajibishia nafsi yake kwa kuwaelezea kupitia kinywa cha mtume wake wa, wa, wa rehma kama isemavyo aya ya 54 ya suratu Lanam ya kwamba waidha jaaka alladhina yuminuna yminun biayatina fakul salamun alaykum Na wanapokujia wanaoziamini ishara zetu waambie, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Mola wenu mlezi amejilazimisha rehma ya kwamba, atakayefanya uovu miongoni mwenu kwa ujinga kisha akatubu baada yake na akatengenea, basi hakika yeye ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu. Upeo wa rehema za Mwenyezi Mungu unafikia kwenye kilele pale yeye Mola anapoamua si tu kusamehe madhambi na maovu ya waja waliomkosea, lakini pale waja hao wanapojuta na kutubia kwa matendo yao hayo, na wakaamua kwa dhati kuyafidia kwa mema mabaya waliotenda, kwani mbali na kuwasamehe na kuwarehemu kwa kuyafuta madhambi yao kwenye madaftari ya amali zao, huyapamba madaftari hayo kwa mema na ya thawabu, mpaka kufika hadi ya kutosalia hata chembe ya athari za maovu waliofanya huko nyuma. Aya ya sabini ya Suratul Furkan inaelezea taswira hiyo isiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu kama ifuatavyo: Isipokuwa atakaye tubu na akaamini na akatenda vitendo vyema, basi hao Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukumbushane tena, mpendwa msikilizaji, kwamba wema na rehma hizi zote zisizotasawirika za Mwenyezi Mungu zinatoka kwake yeye Mola na kuwateremkia watu kila upande, wakati yeye ndiye mfalme halisi na mutlaki wa ulimwengu na yuko kwenye kilele cha uwezo na ujuzi wa kila kitu. Lakini pamoja na yote hayo, anawaamuru malaika wake wateule waliojikurubisha kwake wawaombee maghfira na msamaha wake waja wake walioteleza na kufanya madhambi. Hayo yanaelezwa na Kurani tukufu kama ifuatavyo, katika aya ya tano ya sura Tushura: zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa mola wao mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghfira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukiyatafakari yote haya, mpendwa msikilizaji, ndipo tutakapobaini kuwa kwa wale wenye imani ya kweli juu ya misingi miwili ya kuamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa, inastahiki wayafanye madhihirisho hayo yasiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu za moyo wa kusamehe na kufumbia macho makosa kuwa ni ilhamu kwao ya kufufua ndani ya nafsi zao sifa za huruma na urehemevu kwa ajili ya kuimarisha mahusiano na wanadamu wenzao, na kwa njia hiyo kufikisha ujumbe wa amani na urafiki duniani kwa kuwaonyesha walimwengu tofauti ya utamaduni wa Uislamu halisi uliolinganiwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallam mkabala na tamaduni zisizo za Kiislamu ambazo mbali na kushamirisha ukatili, udhalimu, jinai na mauaji ya watu wasio na hatia zinakanyaga pia misingi yote ya ubinadamu. Kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya tano ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya sita ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukran sana Abdul Fatah Musaidi, kwa kipindi chako cha akhlaki katika Uislamu. Tunataraji kuwa wakimewanufaisha wapendwa wasikilizaji. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumanne hii asubuhi, Julai 27 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Linaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari zisemazo, vilio vatawala mazishi ya mama ana mgwira mboye, kotini kimya kimya asomewa mashtaka ya ugaidi, apelekwa magereza, mawakili wake wapigwa chenga, ulinzi watanda, mpango aonya wizi wa dawa Askofu Gwajima shukiwa kwa kupinga chanjo na mea Moshi alivyotajwa na shahidi kotini. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti la habari leo jumanne hii umepambwa kwa habari zisemazo: shahidi aeleza mlinzi wa sabaya alivyomwomba milioni sabini mpango asema wezi wa dawa wafilisiwa makala aagiza daladala Kumradhi, makala agiza daladala daa kutosimamisha abiria. Mgwirwa azikwa apewa barabara. Wanachama Chadema wadai mabadiliko katiba yao. na Tanzania apata soko la mahindi na mchele jumuiya Afrika Mashariki. Gazeti ni ya Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa Mgwira azikwa Arusha, serikali ya mwenzi kwa kumjengea barabara. Wastaafu watarajiwa wapewa angalizo dhidi ya matapeli wa mafao. Mbowe kotini kimia kima ya Dar es Salaam ashtakiwa kwa ugaidi adaiwa mgonjwa. Wanachama waibuka anayedaiwa kumteka mo achiwa huru. Jela miaka minne kumuua mpenzi bila kukusudia, ni habari nyingine hiyo pia anayosoma rasi da aagiza Dodoma yazalisha oksijeni, na shahidi aeleza alivyopigwa na kuteswa na Ole Sabaya. Hayo yakiwa ni kutoka Tanzania. Gazeti la The Star linalochapishwa Kenya pia limeandika Kenya na Uingereza za saini makubaliano ambayo yataainisha ainisha fremu ya ushirikiano baina ya nchi mbili ili kutekeleza ukanda wa biashara wa kidigitali kati ya nchi mbili. Chama cha Waipa kimetangaza kujitoa katika muungano wa NASA na kujiunga na muungano kwa jina la One Kenya Alliance. Kiongozi wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka jana alisema kuwa chama chao sasa kitaingia rasmi katika muungano wa Kenya Moja na kukitaka chama cha ODM kuchukua hatua kama yao. Polisi imekamata kando ya barabara iendayo Isiolo Moyale mifuko ya plastiki milioni moja na nukta tano iliyopigwa marufuku. havya mkosoa koome kwa kupinga kesi inayowahusu majaji sita na washukiwa katika mauaji ya mfanyabiashara tajiri holanzi wa kiholanzi wametiwa mbaroni kwa siku mbili. Polisi wamepewa muda wa siku ishirini na moja kuwachunguza washukiwa hao wawili wanaotajwa kuhusika na mauaji ya raia huyo wa Uholanzi kwa jina la Herman Lowen Host. Gazeti la Standard pia limeandika uh, Raila akubali kugawana mabilioni fedha na chama cha Waipa na vama vingine vya kisiasa. Gachagua ashtakiwa kwa ufisadi wa shilingi bilioni 7.5 aachiwa kwa dhamana ya shilingi milioni 25. Watoto waishio katika kaunti zilizoathiriwa na ukame wametajwa kuwa wako katika hatari ya kupatwa na utapia mlo kufuatia hali inayoendelea hivi sasa na hivyo kuathiri vyanzo vya upatikanaji wa chakula. Na mgawanyiko uibuka baina ya Munya na magavana, viongozi wa Meru wamepinga mkutano ulioitishwa na waziri wa kilimo wa Kenya, Pita Munya, ambao ulihudhuriwa na magavana kadhaa. Na jamvi la macho yetu magazetini linahitimishwa kwa kutumia jicho gazeti la New Vision linalochapishwa nchini Uganda ambalo limeandika kampuni ya Ujerumani ya BioNTech ambayo imetengeneza chanjo ya korona kwa ushirikiano na kampuni ya Marekani ya Pfizer imesema ina mpango wa kuanza kuifanyia majaribio chanjo ya ugonjwa wa malaria mwakani kwa kutumia teknolojia ya mRNA. Na wataalamu wa afya wametabiri ni lini wimbi la tatu la maambukizi ya corona litaiathiri Uganda iwapo protokali za afya hazitafuatwa nchini humo. Ni hayo tu, wapenzi wasikilizaji, tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Naendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Tehran, na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi matuki ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, hususan michezo ya Olimpiki huko Tokyo, Japan, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza vizuri michezo ya olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofungua pazia lake Ijumaa ya Julai 23 huko nchini Japan. Hii ni baada ya mlengaji shabaha stadi wa Iran kutoa medali ya dhahabu katika mchezo wa kupiga shabaha kwa bastola umbali wa mita kumi. Kwa upande wa wanaume, Javad Foroughi mbali na kutoa dhahabu lakini ameweka rekodi mpya ya olimpiki baada ya kuzoa pointi 244.8 alama 6.9 mbele ya msabi ya Damir Mikech, aliibuka wa pili na kuzawadiwa medali ya fedha. Raia wa China Pang Wei ambaye alitoa medali ya dhahabu mwaka 2008 na hakuwa na budi kuridhika na nafasi ya tatu na kutia kibindoni shaba. Wananchi wa Iran walimiminika mabarabarani kwa shangwe na vifijo. Foroughi, mwenye umri wa miaka 41 anakuwa mwanamichezo wa Kiirani mwenye umri mkubwa zaidi kutoa medali katika michezo ya Olimpiki akimpiku mnyanyouzani Mahmoud Namju ambaye alikuwa na miaka 38 alipotoa medali ya shaba katika michezo ya Olimpiki ya Melbourne mwaka 1956. Rais mteule wa Iran Sayed Ibrahim Raisi amemnyoshea mkono wa tahania mlengaji shaba huyo stadi wa Iran kwa kuiweka Jamhuri ya Kiislamu katika ramani ya dunia na kuvunja rekodi ya Olimpiki. Raisi amesema anatumai kuwa wanariadha wengine wa Iran wataibuka washindi na kulipa fahari taifa hili. Makumi ya wanariadha wa Iran wanashiriki katika michezo mbalimbali mbali, jijini Tokyo kuanzia mieleka, voleiboli, uogeleaji na unyanywaji uzani wanariadha 25 kati ya 66 wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran walioko Japan walishiriki katika hafla ya ufunguzi wa mashindano hayo siku ya Ijumaa, ambapo walipiga gwaride kwa fahari wakiwa wamenyanyua bendera ya nchi hii. Wanamichezo kutoka nchi mia mbili duniani wanashiriki mashindano hayo yaliyoakhirishwa kwa mwaka mzima kutokana na janga la corona na yatakayomalizika mnamo Agosti 8. Iran ilimaliza katika nafasi ya 25 katika michezo ya Olimpiki ya Rio de Janeiro mwaka 2016, baada ya kuzoa medali tatu za dhahabu, moja ya fedha na nne za shaba. Tubakie huko huko Tokyo kwa kutupia jicho dondoo za Olimpiki. Mwanamichezo wa mchezo wa judo wa Algeria ameamua kujitoa kwenye michezo ya olimpiki ya elfu mbili na ishirini Tokyo, katika mji mkuu wa Japan, ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Fathi Nurin, mwanamichezo wa judo kutoka Algeria, alitangaza kujiondoa kwenye michuano ya olimpiki baada ya kura ya duru ya pili ya utangulizi wa mashindano hayo katika uzito wa chini ya kilo 73 kumwangukia pambane na mshindani kutoka Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Nurin ambaye ni bingwa wa uzito huo nchini Algeria, amechukua uamuzi huo wa kishujaa wa kukubali kukosa kushiriki mashindano makubwa zaidi ya michezo duniani ili kulalamikia hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni na vilevile kuonyesha mshikamano na wananchi madhulumu. Mbali na hayo ratiba ya michuano ya ndondi katika michezo ya Olimpiki imetolewa, huku mabondia wawili wa timu ya taifa ya Hit Squad ya Kenya wakifuzu kiulaini kwa raundi ya pili. Mshindi wa medali ya dhahabu katika mashindano ya Africa Zone 3 Championship huko nchini Congo DR, Eli Ajowi na Elizabeth Akinyi wamefuzu hadi raundi ya pili bila jasho. Ajowi anayezichapa katika uzito wa hevi ameratibiwa kupepetana na Cruz Juli wa Cuba katika mzunguko wa pili siku ya Jumanne ya Julai 27. Siku hiyo ya Jumanne, Akinyi atakutana na Pangwana Alchinda wa Msumbiji kwa mara nyingine, baada ya kukutana katika mashindano ya Africa Zone Championship huko DRC. Wakati huohuo matumaini ya bundia Christine Ongware wa Kenya kunyanyua medali katika michezo ya Olimpiki Toki, Japan yaliyeyuka kama moshi baada ya kupoteza pigano lake. Ongare alishindwa na Magno Irish kutoka Ufilipino kwa alama tano kwa mtungi katika mrindimo ulioandaliwa katika ukumbi wa Kokugikan Arena. Matokeo haya yamezima kabisa ndoto ya Ongare kuwa mwanamke wa kwanza nchini kushinda medali katika michezo ya Olimpiki, lakini bado anajipa moyo. Gemu ya leo mikwangu imekuwa poa. Kushindwa kwa, so kwa, kwa Ongare ni pigo zaidi kwa kikosi cha Kenya baada ya nahodha wake Nick Okoth kupoteza pigano lake alipovana na Erdenebat Sendbatar wa Mongolia siku ya Jumamosi. Kocha mkuu wa timu ya taifa ya ndondi ya Kenya, Musa Benjamin, alisema anaamini kuwa Okoth alishinda pigano lake dhidi ya raia huyo wa Mongolia. Kwinginekwa, Ahmed Hafnouia wa Tunisia aliwaduaza wapinzani wake kwa kutoa medali ya dhahabu katika mashindano ya uogeleaji mtindo wa freestyle mita 400 kwenye Olimpiki katika ukumbi wa Aquatics Center huko Japan. Siku ya Jumapili, mpiga mbizi huyo mwenye umri wa miaka 18 aliibuka mshindi licha ya kusajili muda wa chini zaidi kwenye hatua ya mchujo. Alimpiku mwogeleaji nambari mbili Jack McLoughlin wa Australia kwa kuandikisha muda wa dakika 3 sekunde 43.36. Kieran Smith wa Marekani aliridhika na nishani ya shaba. Tuweke pembeni hayo ya Olimpiki, tutamatishe kwa kutupia jicho soka. Klabu ya Simba ya Tanzania imetwaa ubingwa wa kombe la Azam kwa msimu huu baada ya kuizaba Yanga bao moja kwa mtungi katika mechi ya fainali iliyopigwa jioni ya Jumapili ya Julai 25 kwenye uwanja wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma. Hii ni mara ya pili mfululizo kwa Simba kubeba ubingwa huo kwani walifanya hivyo msimu uliopita kwa kuwafunga Namungo kwenye mchezo wa fainali iliyopigwa katika uwanja wa Nelson Mandela huko Sumbawanga. Kipindi cha kwanza kilimalizika kwa suluhu ya mtungi kwa mtungi, huku Yanga wakiwa pungufu baada ya kiungo Tonombe Mukoko kupigwa kadi nyekundu ya moja kwa moja baada ya kumchezea faulu na hodha wa Simba John Boko. Dakika ya 79, Tadeo Lwanga aliwafungia Simba bao la kwanza na la pekee katika mchezo huo baada ya kumalizia kwa kichwa kona iliyochongwa na Jose Mwikuson na kuonyeshwa kadi ya njano kwa kuvua fulana wakati wa kushangilia. Dikson kazi anafanya kazi, kona ya tano hiyo, inajaribu kuwekwa ndani kulia. Software engineer Tadeo Luanga anasema leka tutigite, yaani acha tucheze, acha tung'are, wisha vameneke, mwenye hasira apasuke. Wekundu wa msimbazi hao, usisahau kwamba walibeba pia Simba Super Cup, na kwa mchono huo na matokeo hayo, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 16 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 27 mwaka 2021. Miaka 197 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, alizaliwa mwandishi maarufu wa Kifaransa Alexander Dumas. Dumas aliandika riwaya nyingi kuhusiana na mapinduzi na historia ya Ufaransa kwa kustafidi na hadithi alizosimuliwa na baba yake ambaye alikuwa jenerali wa jeshi pamoja na kumbukumbu binafsi za wananchi kuhusiana na mapinduzi yaliyotokea nchini Ufaransa. Katika siku kama hii ya leo iliyopita, uh, Mordad, ya leo miaka 42 iliyopita mwafaka na tarehe tano mwaka 1358 hijria shamsia, swala ya kwanza ya Ijumaa katika mji wa Teheran baada ya mapinduzi ya Kiislamu iliswaliwa katika chuo kikuu cha Tehran ikiongozwa na marehemu Ayatullah Sayyid Mahmud Taleqani aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa, maulama wa Kiislamu kufuatia agizo la Imamu Ruhullah Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, swala ya Ijumaa haikuwa ikifanyika kutokana na anga ya ukandamizaji na dhulma za utawala wa Shah. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita ilianza operesheni kubwa ya kijeshi iliyopewa jina la Mirsad huko magharibi mwa Iran kwa lengo la kuwasambaratisha vibaraka wa kundi la MKO Munafiqin, kundi la Munafikin, Munafikin ambalo lilikuwa limekusanya magaidi katika mipaka ya Irani na Iraki wakiwa na silaha nzito kutoka utawala wa zamani wa Baghdad lilianza kuishambulia ardhi ya Iran siku mbili kabla ya kuanza operesheni hiyo. Hata hivyo, wanajeshi wa Iran wakishirikiana na wananchi waliojitokeza kwa wingi walishiriki katika operesheni hiyo ya Mirswad na kuwazingira vibaraka wa Munafikina huko magharibi mwa nchi na kisha kuwasambaratisha magaidi hao na kuangamiza sehemu kubwa ya wapiganaji wao. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita Muhammad Reza Pahlavi, mfalme wa mwisho wa Iran, aliaga dunia huko Cairo nchini Misri. Aliingia madarakani baada ya baba yake yaani Reza Khan kuondolewa kwenye uongozi na kupelekwa uhamishoni na Waingereza. Kama alivyokuwa baba yake, Muhammad Reza Pahlavi alikuwa na uhusiano mkubwa na Uingereza na ndiyo maana akafanya jitihada za kulinda maslahi haramu ya nchi hiyo hapa nchini. Hata hivyo, baada ya harakati za wananchi na kushinda harakati za kutaifisha sekta ya mafuta, maslahi ya waingereza nchini Irani yalifikia tamati. Shah aliwakandamiza wananchi wa Irani kwa ngumi ya chuma na alikuwa kibaraka mkubwa wa nchi za Magharibi, hususan Marekani. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia. Wapenda sikilizaji, muda unaenda kwa kasi. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema: Asante, tunawapata tuko mubashara nanyi kutoka hapa Kirumba, Mwanza, Tanzania hadi Tehran. Asante sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limefanikiwa kuokoa raia zaidi ya 150 waliokuwa wametekwa na kundi la waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika janga la mafuriko huko Maharastra nchini India imefikia 149, huku makumi ya watu wakiwa bado hawajulikani walipo. Mkuu wa ofisi ya televisheni ya Jazira huko Tunis, mji mkuu wa Tunisia, amesema polisi wameivamia ofisi hiyo wa jana Jumatatu bila kibali. na nawashukuru, wapendwa wasikilizaji, kwaherini. <mulia>