Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, ikiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com slash SW hu tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile huko Singida nchini Tanzania, ambapo Tanga tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu ama Mwanza tunasikika kupitia mia moja nukta tisa Kigoma tunasikika kupitia tisini na tisa nukta saba Mtwara tunasikika kupitia mia moja na nne nukta moja na Singida tunasikika kupitia tisini na tisa nukta moja huko Tanzania, Afrika ya Mashariki. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humo studioni, anza najumlisha kisha 989035065487 barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na ripoti. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu na kisha ulimwengu wa michezo na kuhitimisha matangazo yetu kwa makala ya leo katika historiani, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waislamu wa Nigeria waadhimisha kumbukizi ya mauaji ya siku ya Kuds. Jeshi la Somalia lamkamata kamanda mkuu wa Alshabab. Korona nchini Tanzania, marufuku kuingia kwenye usafiri wa umma bila barakoa na anayedaiwa kujaribu kumuua rais wa Mali afia korokoroni. Na sasa ni habari kamili. Wanachama wa harakati ya kiislamu ya Nigeria wameadhimisha kumbukumbu ya -kumbu mauaji ya makumi ya wanachama wenzao waliowawa na wanajeshi wa Nigeria mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa maandamano ya kulaani ukatili wanaofanyiwa Palestina na utawala wa kizayuni wa Israel wakati wa siku ya kimataifa ya Quds. Wakati wa kongamano la maadhimisho hayo yaliyofanyika jana Jumapili mjini Abuja, wanachama wa harakati ya kiislamu Nigeria wamewaenzi wenzao waliouawa shahidi walipovamiwa walipovamiwa na wanajeshi wa Nigeria mnamo Julai 25 mwaka 2014. Katika tukio hilo la kutisha, wanachama 35 wakiwemo watoto watatu wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria, waliuwa washahidi kwa kufyatuliwa risasi na askari wa Nigeria. Katika taarifa, jeshi la Nigeria lilidai kuwa lililazimika kuchukua hatua hiyo kwa ajili ya kujilinda, madai ambayo yalitupiliwa mbali na viongozi wa harakati hiyo ya Kiislamu. Miezi michache baadaye jeshi la Nigeria lilitekeleza ukatili mwingine jimboni Zaria mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo wanachama wengine 340 wa harakati hiyo waliuawa kinyama. Jeshi la taifa la Somalia limetangaza habari ya kumtia mbaroni kiongozi wa ngazi za juu wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab kusini mwa nchi hiyo. Taarifa ya jeshi hilo imesema Ali Muhammad Adan, kamanda mkuu wa operesheni za kigaidi za kundi hilo katika jimbo la Loa Shebele ametiwa mbaroni katika operesheni iliyofanyika jana Jumapili katika mji wa Janaale kusini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika. Maafisa wa jeshi la taifa la Somalia wamesema Adan ndiye mhusika mkuu wa aghalabu ya mashambulizi yaliyofanyika katika eneo hilo, zikiwemo hujuma za mabomu ya kutegwa kando kando ya barabara kuu za jimbo hilo. Jeshi la Somalia limeapa kuendeleza operesheni za kusafisha mabaki ya wa wanachama wa genge hilo la ukufurishaji katika maeneo hayo ambayo yangali chini ya udhibiti wa kundi hilo. Katika hatua nyingine, wanachama 13 wa Ashababu wameangamizwa katika operesheni ya askari wa Somalia katika mji wa Audhegle, yapata kilomita 70 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Ufisadi uliotawala katika mioyo ya baadhi ya maafisa nchini Uganda unatajwa kuwa unaosukuma kutaka kumwangamiza kila asiyekuwa na fikra kama zao. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Kwa mujibu wa taarifa aliyoitoa mwenyewe kwa wanahabari, waziri mkuu Robinah Nabbanja, Serikali ya bwana Museveni imezingirwa na magenge ya walaghai wanaoshirikiana kwa kuiba fedha za umma, ingawa wameonywa mara nyingi na wengine kuishia gerezani. Waziri Mkuu na Banja amedokeza kwamba kuna watu wanaomsukumia ujumbe wa vitisho dhidi ya maisha yake, wakimshauri apunguze mwendo katika juhudi zake za kupiga vita uwizi wa mali na pesa za umma. Alipigwa butwa alipozuru eneo la mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitaka kujua hali ilivyo kufuatia wananchi waliohamishwa makwao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na kubomoka kwa mto Ntoroko wa mpakani. Kilichomshangaza kwanza ni zile blanketi zisizostahili zilizopelekewa waathiriwa wa janga la mafuriko, aina ya chakula kilichopelekwa huko na idadi yenyewe ya wanaotaabika iliyosajiliwa <tabikotispeleksandayi>. Mlituma orodha wa ya watu ili majina yaidhinishwe lakini kuna dosari wa... nyingi. Waziri Mkuu Robinah Nabbanja ana hofu kwamba waathiriwa hao wa magharibi mwa taifa huenda ikawa waliwapelekea unga ulio na sumu kuvu uliozuiliwa kuingizwa katika nchi za ujirani majuzi. Baada ya ziara hii ya kazi, waziri mkuu alisisitiza kuwa atawachukulia hatua maafisa wanaohusika na misaada ya dharura katika ofisi yake. Tayari upelelezi kamili umeanza kufanywa baada ya kuwapumzisha baadhi yao. Amearifu kuwa vitisho dhidi yake vinasukumwa kwa simu yake na wakati mwingine kupitia mitandao ya kijamii. Wajanja wa aina hii walianzia kwa kudhoofisha shughuli ya kuwagawia pesa ya dharura baadhi ya walala hoi, wakavuruga majina huku wakisukuma pesa kwa mtu mmoja mara mbili, ingawa kuna wananchi wanaolalamika kwa kutozipata, ili lawama zimwendee waziri mkuu. Licha ya hayo, miongoni mwa manaibu wake ni Aliyekuwa spika wa bunge Rebeka Kadaga na mawaziri wengine waliokuwa waandamizi kabla ya kuteuliwa kwake na Banja ambao sasa wanaripoti kwake. Pili kuna wabunge wenzake wanaomdharau eti hafai kikazi kwa kukosa uzoefu wa masuala makuu ya kiserikali. Hii ikimaanisha kuwa maisha yake yamekaa kwenye miiba mikali. Lakini kwa vyovyote vile, historia inaonyesha kuwa yeye ni mchapakazi, asiyeshirikiana na walaghai. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail kutoka hapo Kampala, Uganda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujiani kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Amos Makala, amewataka wananchi kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa Korona, ambapo amepiga marufuku wananchi kuingia kwenye vyombo vya usafiri na sehemu za kutoa huduma bila kuvaa barakoa. Makala ametoa maelezo hayo kufuatia mwongozo uliotolewa na wizara ya afya, ambapo amesema watafanya ziara za kushtukiza kwenye vituo vya daladala, feri, stendi mabasi, ya mwendo kasi, maeneo ya masoko na sehemu zote za kutoa huduma ili kuangalia utekelezaji wa agizo hilo. Aidha, Makala amesema serikali imejipanga kutoa huduma bora za matibabu kwa wagonjwa wote watakaofika hospitalini na kuwataka wananchi watakaona dalili za korona kuwahi katika vituo vya afya. Wizara ya Afya nchini Tanzania hivi karibuni ilitangaza masharti mapya yanayolenga kusaidia kuzuia kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Watu nchini humo wametakiwa kuvaa barakoa kila wakati na kuepuka mikusanyiko isiyo lazima, ikiwa ni pamoja na wito wa kuahirishwa kwa sherehe za harusi, huku mikusanyiko ya wa watu kwenye majumba ibada ikitakiwa kupungua. Haya yanajiri siku chache baada ya waziri wa afya wa Tanzania Dr. Dorothy Gwajima kusema hadi sasa jumla ya watu 29 wamefariki dunia kutokana na wimbi la tatu la COVID-19 huko nchini Tanzania. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeashiria mashambulio ya usiku wa kuamkia leo ya jeshi katili la utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza na kusema hujuma hiyo ya anga ni jaribio lililofeli la utawala wa kizayuni la kujaribu kuonyesha una nguvu. Shirika la habari la Russia Today la Kiarabu limesisitiza katika taarifa yake kuwa utawala haramu wa Israel umetekeleza mashambulio hayo katika maeneo ya kusini na kaskazini mwa Gaza kwa lengo la kuficha maf mafanikio ya makundi ya mukawama katika vita vya upanga wa Quds. Taarifa ya Hamasi imeeleza bayana kuwa hujuma hizo za mabomu kamwe hazitasitisha jitihada za wanamukawama za kupigania haki zetu. Tutaendeleza mapambano haya hadi kupatikane maisha yenye uhuru na hadhi ya kibinadamu katika ardhi yetu, imeeleza imeeleza taarifa hiyo. Kadhalika, taarifa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imemalizia kwa kusema, kambi hiyo ya mukawama ipo tayari kwa machaguo yote na kato haitaruhusu utawala ghasibu kufanikisha njama na mahesabu yake ghalati. Duru za habari zinaarifu kuwa ndege za kivita za utawala pandikizi wa Israel zilitekeleza mashambulio ya anga dhidi ya maeneo ya Khan Unis kaskazini mashariki mwa ukanda wa Gaza jana usiku. Na mshukiwa anayedaiwa kujaribu kumuua rais wa mpito wa Mali Asimi Goita kwa kumchumakizwa katika mji mkuu Bamako siku chache zilizopita, ameaga dunia akiwa mikononi mwa vyombo vya usalama. Mtu huyo ambaye jina lake halikutajwa alikamatwa na kuwekwa kizuizini na maafisa wa usalama wa nchi hiyo, akiandamwa na tuhuma za kujaribu kumuua kiongozi huyo wa Mali. Taarifa iliyotolewa na serikali ya mpito wa Mali imesema, wakati uchunguzi ukiendelea hali yake yaani mshukiwa iliendelea kuwa mbaya na akalazwa hospitalini lakini kwa bahati mbaya ameaga dunia. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mshukiwa huyo hakuwasilishwa kwa vyombo vya mahakama na kwamba wakuu wa mashtaka tayari walikuwa wamefungua faili la mtumiwa huyo anayesemekana kwamba alikuwa mwalimu. Mkasa huo ulitokea Jumanne iliyopita katika msikiti mkuu wa Bamako nchini Mali baada ya swala ya Idul Haj. Mashuhuda wanasema tukio hilo lilitokea wakati wa kuanza kutekeleza suna ya kuchinja. Hata hivyo, washambuliaji wawili hawakuweza kumdhuru rais huyo wa muda wa Mali baada ya kudhibitiwa na kukamatwa na walinzi wa rais kabla ya kumfikia kiongozi huyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno kisemacho safari ya waziri mkuu wa Irak mjini Washington sambamba na duru ya nne mazungumzo baina ya Iraqi na Marekani <muchos> Duru ya nne ya mazungumzo kati ya Marekani na Iraqi ilianza siku ya Ijumaa ya tarehe 23 Julai mjini Washington, Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iraqi Fuad Husein na Kasim Al Araji, mshauri wa usalama wa taifa, ndio anaewakilisha nchi yao katika mazungumzo hayo. Waziri mkuu wa Iraqi Mustafa Al Kadhimi ambaye jana Jumapili alielekea mjini Washington, leo anatazamiwa kukutana na kufanya mazungumzo na rais wa Marekani Joe Biden, na mazungumzo baina ya nchi mbili yataendelea kwa kuhudhuriwa na viongozi hao. Duru ya kwanza mazungumzo kati ya Baghdadi na Washington ilifanyika mwezi Juni mwaka huu, duru ya pili ikafanyika Septemba, kumradhi, ilifanyika Juni mwaka jana O duru ya pili ikafanyika Septemba mwaka huo huo, na duru ya tatu baina ya pande mbili ilifanyika Aprili mwaka huu. Mazungumzo ya sasa ni aduru ya duru ya nne ya mazungumzo baina ya pande hizo mbili katika kipindi cha mwaka mmoja sasa. Sababu kuu ya kuanzishwa mazungumzo hayo ni kitendo cha kigaidi kilichofanywa na Marekani tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini ndani ya ardhi ya Iraqi cha kumuua shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wakati huo wa kikosi Chakots, cha kut cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi al Muhandes, aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi, yani Al Hashdu Shaabi. Ajenda nyingine ya mazungumzo baina ya pande mbili ni kuhusu kuondoka askari wa jeshi la Marekani katika ardhi ya Iraq kwa sababu mnamo tarehe tano Januari mwaka elfu mbili na ishirini bunge la Iraq lilipitisha mpango unaotaka askari wa kijeshi waondoke nchini humo. Mwafaka uliopatikana hadi sasa katika duru tatu za mazungumzo ni pande zote mbili kuafiki askari wa marekani waondoke nchini Iraq, lakini pamoja na hayo na licha ya maafisa wa Baghdadi na Washington kusisitiza juu ya kuondoka askari wa marekani katika ardhi ya Iraq, ushahidi na kauli zinazotolewa zinaonyesha kuwa serikali ya Iraq haipendelei kuona askari vamizi wa Marekani wanaondoka nchini humo, na hilo ndilo takwa la Washington pia. Na kwa sababu hiyo, serikali ya Iraq inatumia kisingizio cha ulazima wa kupatiwa mafunzo ya kijeshi na msaada wa kiintelijensia ili kuhakikisha baadhi ya askari wa Marekani wanabakia nchini humo. Kabla ya kuelekea Washington hapo jana, waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi alisema hakuna haja yoyote ya vikosi vya majeshi ya kigeni kuendelea kuwepo katika ardhi ya Iraq, lakini wakati huo huo akaeleza kwamba Iraq ingali inahitajia kupatiwa mafunzo na Marekani na msaada wa kukusanya taarifa za kiusalama. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuadi Huseini naye pia alitangaza siku ya Ijumaa katika mkutano na waandishi wa habari aliyoufanya pamoja na waziri mwenzake wa Marekani mjini Washington kwamba ili kuweza kukabiliana na Daesh tunahitaji muungano wa kimataifa na ushirikiano wake katika ubadilishanaji wa taarifa za kiusalama. Waziri wa mambo ya nje wa Iraqi akaongeza kwa kusema: Vikosi vyetu vya usalama vingali vinahitaji mipango ya mafunzo na zana za kijeshi za Marekani. Kumetolewa kauli na maoni mbalimbali kuhusu askari wa jeshi la Marekani kuondoka nchini Iraq, lakini tathmini na ripoti za vyombo vya habari zinaonyesha kuwa upo uwezekano wa kufikiwa makubaliano ya askari hao kuondoka nchini humo ahadi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kuna matarajio kwamba katika mazungumzo yao watakayofanya leo ikulu ya White House, Biden na Al-Kadhimi watatangaza ratiba kuhusu tarehe hasa ya kuondoka askari hao, na inawezekana ikawa ni hiyo hiyo ya mwishoni mwa mwaka huu. Qasim Al-Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq ambaye hivi sasa yuko kwenye mazungumzo ya Washington, alitangaza siku ya Ijumaa kwamba sisi tumewasisitizia Wamarekani kuwa Iraqi haihitaji kuwepo katika ardhi yake askari wowote wa kigeni wa kupigana vita. Tarehe 31 Disemba mwaka huu itakuwa ni yenye ladha maalum. Tunachoweza kusema hapa ni kwamba kuwepo kiushauri ni msamiati wa fumbo ambao maafisa wa Marekani na Iraqi wamepanga kuutumia ili kuwabakisha askari wa Marekani nchini Iraqi na kupuuza mpango uliopitishwa Januari 5 mwaka elfu mbili na ishirini na bunge la nchi hiyo kutaka majeshi yote kigeni ya kigeni yaondoke katika nchi hiyo. Mustafa Al Kadhimi, waungaji mkono wake na makundi yaliyo karibu naye wanajaribu kuutumia mwanya wa kuainishwa ratiba ya muda maalum wa askari wa vitani wa marekani kuondoka nchini Iraq ili kuweza kufanikisha malengo yao ya kiuchaguzi ambao umepangwa kufanyika tarehe 10 Oktoba. Wakati huo huo, baadhi ya wanajeshi wa Marekani watabakia huko Iraq kwa kisingizio cha utoaji wa mafunzo na kutoa misaada ya kiintelijensia ili kudumisha uungaji mkono wa Marekani kwa serikali ya sasa ya nchi hiyo pamoja na waungaji mkono wake. Tehran ni. Mpenzi msikilizaji idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni sasa kuregea kisikio kipindi cha Akhlaq katika Uislamu kitakachofuatiwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya tano ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, ambapo katika mwendelezo wa mada ya kipindi chetu kilichopita, leo pia tutazungumzia sifa nyingine maalum za akhlaqi za Kiislamu nikiwa na matumaini kuwa tutaweza kushikamana nazo katika hali zote tulizo nazo za shida na raha na huzuni na furaha katika maisha yetu. Mpendo msikilizaji, naamini utakubaliana nami na kuwa hata kama sifa na majina yote ya Mwenyezi Mungu ambayo yanatokana na chemchemi moja ya dhati yake isiyobadilika ni mazuri mno na ni mwongozo unaomwelekeza mja kwenye ukamilifu, lakini tunaweza pengine kusema kwamba inayotoa mguso mkubwa zaidi ya zingine kwenye nukta kuu ya mjumuiko huo adhimu wa majina na sifa hizo tukufu ni sifa ya rehma zisizo na ukomo za Mola aliyetukuka. Sababu ni kwamba sura 113 za Qurani tukufu zimeanza kwa kutaja sifa mbili tukufu za rehma, yani rahman na rahim. Zaidi ya hayo, rehma za Mwenyezi Mungu zimezungumziwa mara 104 katika aya za Quran ambayo ni ishara ya nafasi na umuhimu wake katika utamaduni wa kumjenga mwanadamu wa kitabu cha mbinguni cha Qur'an. Rehma zinatoka kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni mfalme mtawala na Mola muumba halisi katika ulimwengu wa maumbile ambaye ni mwenye uwezo na ukwasi mutlaki usio na kikomo. Qur'ani tukufu imeyazungumzia hayo kama ifuatavyo. Katika aya ya 65 na 66 za sura Tusad. Sema, hakika mimi ni mwonyaji tu, na hapana mungu ila Mwenyezi Mungu mmoja, mtenda nguvu, Mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyomo baina yake, mwenye nguvu, mwenye kusamehe. Naam, mpendwa msikilizaji Mwenyezi Mungu ni mwenye uwezo mutlaki na hakuna yeyote awezaye kuzuia atakalo yeye katika irada yake lisiwe. Mwenyezi Mungu anaweza asisamehe makosa na madhambi ya waja wake. Anaweza asifumbie macho makosa na kuteleza kwao. Wala asiwarehemu na kuwa raufu na mpole kwao. Lakini kwa sababu ya kutaka mlango wa matarajio na matumaini uendelee kuwa wazi kwa waja wake, amemwamuru mtume wake ambaye amemfanya kuwa rehma kwa walimwengu wote atamke haya yafuatayo, kuwatangazia watu wote kama isemavyo aya ya 53 ya suratu Zumar. Msikate tamaa na rehma ya Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu huyu mwenye huruma na rehma, ambaye rehma zake zisizo na ukomo zinauenea ulimwengu wa mbingu na ardhi katika kuwazidishia moyo wa matumaini ya kupata rehma na fadhila zake waja waliokata tamaa ya kupata rehma zake, katika aya mbili za Quran ambazo ni aya ya 87 ya suratu Yusuf na aya 56 ya suratu Lhijr, amewataja waja wa aina hiyo wanaokata tamaa kuwa ni watu waliokufuru na watu waliopotea. Pamoja na hayo, mpendwa msikilizaji, ajabu ni kwamba Mwenyezi Mungu ana uraufu na usamehevu wa kiasi hicho kwa waja wake waliomwasi, ilhali yeye mola si mhitaji wa chochote kwao, bali ni mkwasi mutlaki. Mkikufuru nyinyi na wote waliomo duniani, hakika Mwenyezi Mungu ni mkwasi anajitosha msifiwa. Mola mwenye sifa kama hizi za kuwa kwenye kilele cha ukwasi, angali anaamua kutia mwanga wa matumaini ndani ya nyoyo na roho za waja wake na kupanda mbegu za rehma ndani ya nafsi zao kwa kulitangaza suala la kuwarehemu waja wake kuwa, kuwa ni jambo aliyoiwajibishia nafsi yake kwa kuwaelezea kupitia kinywa cha mtume wake wa rehma kama isemavyo aya ya 54 ya suratul An'am ya kwamba, waidha jaaka alladhina yuminuna biayatina faqul salamun alaykum Na wanapokujia wanaoziamini ishara zetu, waambie assalamu alaikum, amani iwe juu yenu. Mola wenu mlezi amejilazimisha rehma ya kwamba atakayefanya uovu miongoni mwenu kwa ujinga, kisha akatubu baada yake na akatengenea, basi hakika yeye ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu. Upeo wa rehma za Mwenyezi Mungu unafikia kwenye kilele pale yeye Mola anapoamua si tu kusamehe madhambi na maovu ya waja waliomkosea, lakini pale waja hao wanapojuta na kutubia kwa matendo yao hayo na wakaamua kwa dhati kuyafidia kwa mema mabaya waliotenda, kwani mbali na kuwasamehe na kuwarehemu kwa kuyafuta madhambi yao kwenye madaftari ya amali zao huyapamba madaftari hayo kwa mema na ya thawabu mpaka kufika hadi ya kutosalia hata chembe ya athari za maovu waliofanya huko nyuma. Aya ya sabini ya Suratul Furqan inaelezea taswira hiyo isiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu kama ifuatavyo Isipokuwa atakaye tubu na akaamini na akatenda vitendo vyema, basi hao Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukumbushane tena mpendwa msikilizaji, kwamba wema na rehma hizi zote zisizotasawirika za Mwenyezi Mungu zinatoka kwake yeye Mola na kuwateremkia watu kila upande, wakati yeye ndiye mfalme halisi na mutlaki wa ulimwengu na yuko kwenye kilele cha uwezo na ujuzi wa kila kitu. Lakini pamoja na yote hayo, anawaamuru malaika wake wateule waliojikurubisha kwake wawaombee maghfira na msamaha wake waja wake walioteleza na kufanya madhambi hayo yanaelezwa na Kurani tukufu kama ifuatavyo katika aya ya tano ya Surat Ushura: zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa mola wao mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghfira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tukiatafakari yote haya, mpendwa msikilizaji, ndipo tutakapobaini kuwa kwa wale wenye imani ya kweli juu ya misingi miwili ya kuamini kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na kufufuliwa, inastahiki wayafanye madhihirisho hayo yasiyo na kifani ya rehma za Mwenyezi Mungu za moyo wa kusamehe na kufumbia macho makosa kuwa ni ilhamu kwao ya kufufua ndani ya nafsi zao sifa za huruma na urehemevu kwa ajili ya kuimarisha mahusiano na wanadamu wenzao na kwa njia hiyo kufikisha ujumbe wa amani na urafiki duniani kwa kuwaonyesha walimwengu tofauti ya utamaduni wa Uislamu halisi uliolinganiwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mkabala na tamaduni zisizo za kiislamu ambazo mbali na kushamirisha ukatili, udhalimu, jinai na mauaji ya watu wasio na hatia zinakanyaga pia misingi yote ya ubinadamu. Kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya tano ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga. Hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya sita ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na tumai ubuheri wa afya. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi matuki ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran hususan michezo ya Olimpiki huko Tokyo Japan na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imeanza vizuri michezo ya Olimpiki ya Tokyo 2020 iliyofungua pazia lake Ijumaa ya Julai 23 huko nchini Japan. Hii ni baada ya mlingaji shabaha stadi wa Iran kutoa medali ya dhahabu katika mchezo wa kupiga shabaha kwa bastola umbali wa mita 10 kwa upande wa wanaume. Javad Foroughi, mbali na kutoa dhahabu, lakini ameweka rekodi mpya ya Olimpiki baada ya kuzoa pointi 244.8 alama 6.9 mbele ya msabi ya Damir Mikech aliyebuka wa pili na kuzawadiwa medali ya fedha. Raia wa China Pang Wei, ambaye alitoa medali ya dhahabu mwaka 2008 na hakuwa na budi kuridhika na nafasi ya tatu na kutia kibindoni shaba. Wananchi wa Iran walimiminika mabarabarani kwa shangwe na vifijo. Forui mwenye umri wa miaka 41 anakuwa mwanamichezo wa Kirani mwenye umri mkubwa zaidi kutoa medali katika michezo ya olimpiki akimpiku mnyanyouzani Mahmud Namju ambaye alikuwa na miaka 38 alipotoa medali ya shaba katika michezo ya olimpiki ya Melbourne mwaka 1956. Rais mteule wa Iran Sayid Ibrahim Raisi amemnyoshea mkono wa tahania mlengaji shaba huyo stadi wa Iran kwa kuiweka Jamhuri ya Kiislamu katika ramani ya dunia na kuvunja rekodi ya Olimpiki. Raisi amesema anatumai kuwa wanariadha wengine wa Iran wataibuka washindi na kulipa fahari taifa hili. Makumi ya wanariadha wa Iran wanashiriki katika michezo mbalimbali jijini Tokyo kuanzia mieleka, voliboli, uogeleaji na unyanywaji uzani. Wanariadha 25 kati ya 66 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran walioko Japan walishiriki katika hafla ya ufunguzi wa mashindano hayo siku ya Ijumaa, ambapo walipiga gwaride kwa fahari wakiwa wamenyanyua bendera ya nchi hii. Wanamichezo kutoka nchi mia mbili duniani wanashiriki mashindano hayo yaliyoakhirishwa kwa mwaka mzima kutokana na janga la corona, na yatakayomalizika mnamo Agosti 8. Iran ilimaliza katika nafasi ya 25 katika michezo ya olimpiki ya Rio de Janeiro mwaka 2016 baada ya kuzoa medali tatu za dhahabu, moja ya fedha na nne za shaba. Tubakie huko huko Tokyo kwa kutupia jicho dondoo za olimpiki. Mwanamichezo wa mchezo wa judo wa Algeria ameamua kujitoa kwenye michezo ya olimpiki ya elfu mbili na ishirini Tokyo, katika mji mkuu wa Japan, ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Fathi Nurin, mwanamichezo wa judo kutoka Algeria, alitangaza kujiondoa kwenye michuano ya olimpiki baada ya kura ya duru ya pili ya utangulizi wa mashindano hayo katika uzito wa chini ya kilo 73 kumwangukia pambane na mshindani kutoka Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Nurin ambaye ni bingwa wa uzito huo nchini Algeria amechukua uamuzi huo wa kishujaa wa kukubali kukosa kushiriki mashindano makubwa zaidi ya michezo duniani ili kulalamikia hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Na vilevile kuonyesha mshikamano na wananchi madhulumu Mbali na hayo ratiba ya michuano ya ndondi katika michezo ya Olimpiki imetolewa huku mabondia wawili wa timu ya taifa ya Hit Squad ya Kenya wakifuzu kiulaini kwa raundi ya pili. Mshindi wa medali ya dhahabu katika mashindano ya Africa Zone 3 Championship huko nchini Kongo DR, Eli Ajowi na Elizabeth Akinyi wamefuzu hadi raundi ya pili bila jasho. Ajowi anayezichapa katika uzito wa hevi ameratibiwa kupepetana na Cruz Juli wa Cuba katika mzunguko wa pili siku ya Jumanne ya Julai 27. Siku hiyo ya Jumanne, Akinyi atakutana na Pangwana Alchinda wa Msumbiji kwa mara nyingine baada ya kukutana katika mashindano ya Africa Zone Championship huko DRC. Wakati huohuo, matumaini ya bundia Christine Ongware wa Kenya kunyanyua medali katika mchezo wa olimpiki Toki Japan yaliyeyuka kama moshi baada ya kupoteza pigano lake. Ongare alishindwa na Magno Irish kutoka Ufilipino kwa alama tano kwa mtungi katika mrindimo ulioandaliwa katika ukumbi wa Kokugikan Arena. Matokeo haya yamezima kabisa ndoto ya Ongare kuwa mwanamke wa kwanza nchini kushinda medali katika michezo ya Olimpiki, lakini bado anajipa moyo. Game ya leo mi kwangu imekuwa poa, kwa sababu nime give all my best, hiyo explosion in aku ga the most important So, at least venye BFK imeshikilia ingekuwa ilishikilia hapo nyuma ndo the more exposure ndo the more unakuwa po, alafu pia saa hizi I believe wanaenda na hizo ma rankings. Kushindwa kwa Ongare ni pigo zaidi kwa kikosi cha Kenya baada ya nahodha wake Nick Okoth kupoteza pigano lake alipovaana na Erdenebat Sendbatar wa Mongolia siku ya Jumamosi. Kocha mkuu wa timu ya taifa ya Ndondi ya Kenya, Musa Benjamin alisema anaamini kuwa Okoth alishinda pigano lake dhidi ya raia huyo wa Mongolia. Kwengine kwa Ahmed Hafnawia wa Tunisia aliwaduaza wapinzani wake kwa kutoa medali ya dhahabu katika mashindano ya uogeleaji mtindo wa freestyle mita 400 kwenye Olimpiki katika ukumbi wa Aquatics Center huko Japan siku ya Jumapili. Mpigambizi huyo mwenye umri wa miaka 18 aliibuka mshindi licha ya kusajili muda wa chini zaidi kwenye hatua ya mchujo. Alimpiku mwogeleaji nambari mbili Jack McLaflin wa Australia kwa kuandikisha muda wa dakika 3 sekunde 43.36. Kieran Smith wa Marekani aliridhika na nishani ya shaba. Tuweke pembeni hayo ya Olimpiki, tutamatishe kwa kutupia jicho soka. Klabu ya Simba ya Tanzania imetwaa ubingwa wa Kombe la Azam kwa msimu huu baada ya kuizaba Yanga bao moja kwa mtungi katika mechi ya fainali iliyopigwa jioni ya Jumapili ya Julai 25 kwenye uwanja wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma. Hii ni mara ya pili mfululizo kwa Simba ubeba ubingwa huo kwani walifanya hivyo msimu uliopita kwa kuwafunga Namungo kwenye mchezo wa fainali iliyopigwa katika uwanja wa Nelson Mandela huko Sumbawanga. Kipindi cha kwanza kilimalizika kwa suluhu ya mtungi kwa mtungi, huku Yanga wakiwa pungufu baada ya kiungo Tunombe Mokoko kupigwa kadi nyekundu ya moja kwa moja baada ya kumchezea faulu na hodha wa Simba John Boko. Dakika ya 79 Tadeo Lwanga aliwafungia Simba bao la kwanza na la pekee katika mchezo huo baada ya kumalizia kwa kichwa kona iliyochongwa na Jose Mikuson, na kuonyeshwa kadi ya njano kwa kuvua fulana wakati wa kushangilia. Lekitanganyika ni nyekundu, Kigoma ni nyeupe. software engineer Tadeo Luanga anasema leka tutigite, yani acha tucheze, acha tung'are, wishavameneke, mwenye asira apasuke. Wekundu wa Msimbazi hao, usisahau kwamba walibeba pia Simba Super Cup. Na kwa mchuano huo na matokeo hayo, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 15 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1227 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa Imamu Aliyi Naqi alaihi ssalam, mashuhuri kwa lakabu ya Al-Hadi, mmoja wa wajukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, yaani Imam Jawadi alaihi ssalam, Imam Hadi alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kwamba Imam Alhadi alaihi ssalam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha imamu atolewe Madina na kuhamishiwa Samara nchini Iraki, ili aweze kumdhibiti na kumweka chini ya uangalizi. Licha ya hayo yote, lakini Imamu Ali Naqi alaihi ssalam aliendelea kueneza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 174 iliyopita, nchi ya Kiafrika ya Liberia ilipata uhuru. Liberia iko katika mwambao wa bahari ya Atlantic na inapatikana uh, magharibi mwa Afrika. Inapakana na nchi za Guinea, Sierra Leone na Ivory Coast. Idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo yenye jumla ya karibu watu milioni tano wanafuata dini za kijadi na kimila, na asilimia 16 ya raia wake inaundwa na Waislamu. Lugha rasmi ya raia wa Liberia ni Kiingereza. Liberia iliundwa mwaka 1822 kwa ajili ya wa Waafrika waliokuwa watumwa huko Marekani. mwaka 18 nchi hiyo iliandika katiba na kupewa jina la Liberia lenye maana ya ardhi ya watu huru. Miaka 65 iliyopita, katika siku kama ya leo, Jamal Abdul Nasser rais wa wakati huo wa Misri alitangaza kutaifishwa mfereji wa Suez. Mfereji huo ulianzishwa mwaka 1896 baada ya Misri kukaliwa kwa mabavu na Uingereza na kwa utaratibu huo njia ya baharini baina ya Ulaya na Asia ikawa imefupishwa. Udhibiti wa Uingereza na Ufaransa kwa mfereji wa Suez uliendelea hadi serikali ya Abdu Nasir ilipokuja kuutaifisha na kuutangaza kuwa mali ya taifa. Hatua hiyo ilifuatiwa na mashambulio ya kijeshi ya Uingereza, Ufaransa na utawala haramu wa Israel. Hata hivyo, mashinikizo ya kimataifa dhidi ya madola hayo vamizi na mapambano ya wananchi wa Islamu wa Misri yalivifanya vikosi vamizi viondoke katika kanali hiyo na mfereji huo ukawa katika milki ya serikali na taifa la Misri. Tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 2h0 hadi tatu na dakika 2 0 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huusikika pia kwa njia satellite na intenet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.