Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Iraki Al Kadhimi mjini Washington, sambamba na duru ya nne ya mazungumzo baina ya Baghdad na Washington. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba ya siku ya leo, siku ya furaha aa, siku ya kuzaliwa Imam Alhadi alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kipindi hicho maalum, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi cha bidhaa za Iran kitafuatia udondozi wa magazeti, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kusikiliza uh, matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili kutoka Teherani moja kwa moja, bila ya kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu ili kuboresha matangazo haya. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari ambayo itagusia maswala mbalimbali, na kuanzia Afrika, Asia hadi Amerika. Msiwe mbali na redio zenu. Uh, dakika chache uh, sekundi chache zijazo tutakuwa na taarifa ya habari saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Tunisia ladhibiti maeneo muhimu katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, baada ya mapinduzi baridi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuhusu ongezeko la matatizo ya kiakili ya watoto katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona. Serikali ya mpito ya Libya imekariri wito wake wa kuondoka majeshi na mamluki wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Na watu 430 wameuawa wa nchini Marekani katika kipindi cha wiki moja iliyopita kutokana na ufyatuanaji risasi baina ya raia wa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Vyombo vya habari vimetangaza kwamba jeshi la Tunisia limetuma vikosi vya jeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis kufuatia matukio ya karibuni na uamuzi wa rais wa nchi hiyo Said Kais Said wa kuwafuta kazi waziri mkuu na spika wa bunge. Wanajeshi hao wametumwa katika mji mkuu wa Tunisia ili kukabiliana na maandamano ya wananchi kufuatia uamuzi uliochukuliwa ghafla na rais Kais Said wa nchi hiyo wa kumfuta kazi waziri mkuu Hisham Mechichi. Rais wa Tunisia pia amefuta kinga ya kisiasa ya wabunge wote na kusitisha shughuli za bunge. Wakati huo huo, vikosi vya usalama vya Tunisia vimewazuia waandamanaji kufika mbele ya makao ya harakati ya Anahdha mjini Tunis na katika miji mingine ya nchi hiyo. Rashid Ghannushi, spika wa bunge la Tunisia, amekosoa uamuzi uliochukuliwa na Rais Kais Saied akisema hatua iliyochukuliwa na rais ya kusitisha shughuli za bunge na kumfuta kazi waziri mkuu ni jaribio la mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba na uhuru wa Tunisia. Televisheni ya Aljazira yenye makao yake huko Doha nchini Qatari pia imeripoti kwamba muungano wa wafanyakazi nchini Tunisia umewaalika viongozi wake wote katika kikao cha dharura ili kuchunguza uamuzi huo wa ghafla wa rais Qaed Said wa Tunisia. Wakati huo huo, rais wa Tunisia ameonya kwamba atakabiliana na yeyote atakayefanya chokochoko dhidi ya serikali yake. Rais wa Tunisia jana usiku aliitisha kikao cha dharura cha makamanda wa jeshi na maafisa wa vyombo vya usalama na kuchukua uamuzi wa kumfuta kazi Hisham Mechichi, waziri mkuu, na akachukua madaraka ya utendaji kusitisha shughuli za bunge na kuwafutia kinga ya kisiasa wabunge wote wa nchi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuhusu ongezeko la matatizo ya watoto yanayosababishwa na ukatili na misukosuko ya kinafsi kutokana na kufungwa shule katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya corona. Guteres aliandika jana katika ukurasa wake wa Twitter kwamba mamilioni ya watoto bado hawajarudi mashuleni na wanakabiliana na ukatili na misukosuko ya kinafsi kutokana na maambukizi ya corona. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amekosoa kusimamishwa au kubanwa shughuli za kutoa misaada na himaya kwa watoto, na akasema afya ya kiakili ya watoto inapaswa kupewa kipaumbele katika ratiba na mipango ya kukabiliana na COVID-19. Wataalamu wanasisitiza kwamba uhaba kutokuwepo na kutokuwepo miundombinu inayofaa kwa ajili ya afya ya kiakili na vilevile kuzuia matatizo ya kinafsi katika kipindi cha kabla ya maambukizi ya korona vimezitumbukiza jamii nyingi katika matatizo makubwa katika sekta ya afya. Kamati ya ulinzi ya bunge la Ribya Libya imekariri wito wa kuondoka mara moja majeshi yote ya kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya bunge la wawakilishi la Libya, Talal Al Mihbub, amesema kwamba Libya haiwezi kuwa nchi inayojitawala ila baada ya kukunjwa kikamilifu jamvi la makundi ya wanamgambo na kuondoka vikosi vya wanajeshi wa Uturuki na mamluki wa kigeni katika nchi hiyo. Almihuba ameashiria ripoti kuhusu mapigano yanayojiri baina ya makundi mawili ya wanamgambo hasimu katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli, na akasema mapigano hayo ni tishio halisi kwa mchakato wa uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba mwaka huu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba kuna wanajeshi na mamluki 20,000 wa kigeni nchini Libya ambao wanayasaidia makundi hasimu nchini humo. Umoja wa Mataifa umekuwa ukitoa wito wa mara kwa mara wa kuondoka wanajeshi wa kigeni katika ardhi ya Libya na kuheshimiwa marufuku ya kupeleka silaha nchini humo, lakini wito huo umepuuzwa na nchi nyingi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Takwimu mpya zinaonyesha kwamba watu wasiopungua 430 wameuawa katika mashambulizi 915 ya kufyatuliana risasi yaliyojiri nchini Marekani wiki iliyopita pekee. Takwimu hizo zilizotolewa na taasisi ya utafiti ya Archive of Violence with Guns kwa kushirikiana na televisheni ya NBC News zinaonyesha kwamba watu zaidi ya 1007 walijeruhiwa pia katika ufyatuaji risasi huo uliofanyika kuanzia tarehe 17 hadi 23 mwezi huu wa Julai nchini Marekani. Mwaka jana wa 2020, watu zaidi ya 1043 walikuwa wahanga wa vitendo vya mabavu na utumiaji risasi, kiwango ambacho ni cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika miongo miwili iliyopita huko Marekani. Inatabiriwa kwamba takwimu hizo zitaweka rekodi mpya mwaka huu wa 2021 kwa sababu idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na vitendo vya kufyatuliana risasi nchini Marekani imefikia zaidi ya elfu ishirini na nne hadi sasa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais Joe Biden, rais wa sasa wa Marekani, aliahidi kwamba atachukua hatua ya kupunguza vitendo vya utumiaji silaha katika siku ya kwanza atakapoingia madarakani. Hata hivyo hadi sasa Biden hajachukua hatua ya maana kukabiliana na suala hilo. Na mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Iran amekiri kwamba vikwazo vya kidhalimu na mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya nchi hiyo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu yamefeli vibaya, na amekariri madai ya kila siku ya serikali ya Joe Biden kwamba eti Washington iko tayari kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA iwapo Iran itatekeleza majukumu yake bila ya kuashiria hatua ya Washington ya kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo. Robert Melly amedai kwamba Washington imeeleza wazi wazi kwamba ipo tayari kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuondoa vikwazo iwapo Irani itatekeleza majukumu yake ya kinyuklia. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Marekani ameongeza kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi yaliyotekelezwa na serikali ya Donald Trump dhidi ya Irani yamefeli pakubwa na hii imeathiri vibaya masilahi ya Marekani. Hata hivyo Robert Melle amesema Marekani haitaondoa vikwazo vyote ambavyo viliwekwa na serikali ya Trump dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maafisa wa Marekani wamekuwa wakikariri kwamba vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya nchi hiyo dhidi ya Irani yamefeli, lakini hadi sasa hawajachukua hatua ya maana ya, ya kivitendo ya kufuta vikwazo hivyo na kurejea kwenye mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya JCPOA. Tarehe nane Mei mwaka 2018, serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ilikiuka majukumu yake na azimio la Umoja wa Mataifa na kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo ya nyuklia. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya waziri mkuu wa Iraki nchini Marekani. <mulia> Duru ya nne ya mazungumzo kati ya Marekani na Iraq ilianza siku ya Ijumaa ya tarehe 23 Julai mjini Washington, Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iraqi, Fuad Hussein na Qasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa, ndio wanayowakilisha nchi yao katika mazungumzo hayo. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Baghdadi na Washington ilifanyika mwezi Juni mwaka 2020 na duru ya pili ilifanyika Septemba mwaka huo, na duru ya tatu baina ya ya pande hizo mbili ilifanyika Aprili mwaka huo. Sababu ya kuanza mazungumzo hayo ni kitendo cha kigaidi kilichofanywa na Marekani tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini ndani ya ardhi ya Iraq cha kumua shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Na Abu Mahdi al-Muhandis aliyekuwa naibu mkuu wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraki al-Hashdu Shabi. Ajenda nyingine ya mazungumzo baina ya pande mbili ni kuhusu kuondoka askari jeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraq, kwa sababu mnamo tarehe tano Januari mwaka 2020 bunge la Iraq lilipitisha mpango unaowataka askari wa kijeshi wa Marekani waondoke nchini humo mwafaka uliopatikana hadi sasa katika duru tatu za mazungumzo ni pande zote mbili kuwafiki askari wa Marekani waondoke nchini Iraq. Lakini pamoja na hayo na licha ya maafisa wa serikali ya Baghdad na Washington kusisitiza juu ya kuondoka askari wa Marekani katika ardhi ya Iraki, ushahidi na kauli zinazotolewa zinaonyesha kwamba serikali ya Iraki haipendelei kuona askari vamizi wa Marekani wanaondoka nchini humo, na hilo ndilo takwa la Washington. Na kwa sababu hiyo, serikali ya Iraq inatumia kisingizio cha ulazima wa kupatiwa mafunzo ya kijeshi na msaada wa kiintelijensia ili kuhakikisha baadhi ya askari wa Marekani wanabakia nchini humo. Kabla ya kuelekea Washington hapo jana, waziri mkuu wa Iraki Mustafa Al-Kadhimi alisema hakuna haja yoyote ya vikosi vya majeshi ya kigeni kuendelea kuwepo katika ardhi ya Iraq, lakini wakati huo huo akaeleza kwamba Iraq ingali inahitaji kupatiwa mafunzo na Marekani na msaada wa kukusanya taarifa za kiintelijensia. Waziri wa mambo ya nje wa Iraki, Fuad Hussein, naye pia alitangaza siku ya Ijumaa katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika pamoja na waziri mwenzake wa Marekani mjini Washington kwamba ili kuweza kukabiliana na kundi la kigaidi la Daesh tunahitaji muungano wa kimataifa na ushirikiano wake katika ubadilishanaji wa taarifa za kiintelijensia waziri wa mambo ya nje wa Iraki aliongeza kusema kwamba vikosi vyetu vya usalama vingali vinahitaji mipango ya mafunzo na zana za kijeshi za Marekani. Kumetolewa kauli na maoni mbalimbali kuhusu askari jeshi wa Marekani kuondoka nchini Iraq, lakini tathmini na ripoti za vyombo vya habari zinaonyesha kwamba upo uwezekano wa kufikiwa makubaliano ya askari hao kuondoka Iraq hadi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kuna matarajio kwamba katika mazungumzo yao watakayofanya hii leo ikulu ya White House, Biden na Al-Kadhimi watatangaza ratiba kuhusu tarehe hasa ya kuondoka askari hao, na inawezekana ikawa ni hiyo hiyo ya mwishoni mwa mwaka huu. Qasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq ambaye hivi sasa yuko kwenye mazungumzo ya Washington, alitangaza siku ya Ijumaa iliyopita kwamba sisi tumewasisitizia wa Marekani kwamba Iraq haihitaji kuwepo katika ardhi yake askari yoyote wa kigeni na wa kupiga na vita. Tunachoweza kusema hapa ni kwamba kuwepo kiushauri ni msamiati wa fumbo ambao maafisa wa Marekani na Iraq wamepanga kuutumia ili kuwabakisha askari wa Marekani nchini Iraq na kupuuza mpango uliopitishwa Januari 5 mwaka elfu mbili na ishirini na bunge la nchi hiyo kutaka wanajeshi wote wa kigeni waondoke katika ardhi ya Iraq. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Muhammad Anaqi an alayhimussalam. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuasi wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kwa mnasaba wa tukio hilo adhimu, mtukufu Imam Ali bin Muhammad an Naqi alaihi ssalam ni imamu wa kumi katika mfululizo wa maimamu 12 wa ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu huyo anayejulikana pia kwa lakabu ya Alhadi, yaani mwongozaji, alizaliwa usiku wa kuamkia tarehe 15 mfunguo 3 Dhulhija mwaka 212 hijiria katika kijiji cha Saria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuzaliwa mtoto huyo, baba yake yaani Imamu Muhammad Aljawad alimpa jina la Ali ili ahuishe utajo na kumbukumbu -kumbu ya baba zake watukufu. Lakabu mashuhuri kabisa za imamu huyu ni Annaqi, al na Alhadi. Imamu huyu pia anajulikana kwa kunia ya Abulhasan hasan Imamu Naqi alaihi salam alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 Hijiria, baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema, yani Imam Jawad alaihi ssalam. Kwa hakika katika kuchunguza historia ya Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kunaonekana baadhi ya tofauti ambazo zinatokana na mazingira maalumu na zama tofauti alizoishi kila mmoja wao Imam Ali bin Abi Talib, Imam Hasan na Imam Husein alaihim ssalam, wakiwa na lengo la kuthibitisha na kuhuisha Uislamu walijishughulisha zaidi na mapambano ya kisiasa, ambapo wakati mwingine walilazimika kupigana vita. Mazingira maalumu yaliyotawala katika zama za Imam Sajjad, Imam Bakir na Imam Sadiq alaihim ssalam yaliwafanya watukufu hao wajihusishe zaidi na masuala ya kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Katika kipindi cha maimamu watatu waliokuja baada yao, yaani Imam Kadhim alayhi ssalam, Imam Ridha na Imam Jawad alayhim ssalam, harakati za kisiasa zilikuwa kubwa kiasi ikilinganishwa na wakati wa kipindi cha maimamu watatu waliowatangulia. Katika kipindi cha utawala wa Harun Rashid, Imam Kadhim alayhi ssalam alitiwa jela, huku mwanawe yaani Imam Ridha alayhi ssalam akilazimishwa kukubali urithi wa kiti cha Mamun, mtoto wa Harun Rashida. Imam Jawadi alayhi ssalam kwa upande wake aliuawa wa shahidi akiwa katika rika la ujana yaani akiwa na umri wa miaka 25. Kipindi cha Imamu Alhadi Alayhi ssalam kilisadifiana na zama za watawala madhalimu na madikteta. Imam Alhadi, akiwa na lengo la kubainisha kwa usahihi maarifa ya Kiislamu, alitumia njia mbalimbali ikiwemo midahalo, barua na majibu ya maswali na shubha mbalimbali, na hivyo kuinua kiwango cha ufahamu na uelewa baina ya Waislamu. Imam Alhadi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kulea na kuandaa wasomi wa hadithi na wapokezi wa elimu na maarifa ya Kiislamu. Kipindi cha Imam Aliy Naqiyi alayhi ssalam kinahesabiwa kuwa zama zilizokuwa na sifa maalumu kutokana na kuweko aina kwa aina ya mielekeo ya kiitikadi pamoja na mijadala ya kielimu iliyokuwa imeenea baina ya mapote mbalimbali mbali ya kiitikadi, bila kusahau mabadiliko ya kitamaduni ya zama hizo. Kwa muktadha huo, utamaduni na itikadi za watu katika jamii ulikuwa umekumbwa na hali fulani ya kulegalega na kuyumbayumba. Watawala wa zama hizo nao walikuwa wakifanya njama za kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kutimiza malengo yao ya kisiasa. Uwepo wa Imam an-Naqi alaihi salam katika kipindi hicho na maarifa na elimu yake kubwa vilikuwa na nafasi isiyo na kifani katika kubatilisha njama za watawala madhalimu. Miongoni mwa athari muhimu zilizobakia hadi leo za Imam Alhadi Annaqi alayhi ssalam, ni ziara ya Aljamia Alkabira ambayo kwa hakika inatambulisha daraja ya mwanadamu na ukamilifu wake. Hatua ya imamu huyo mwema ya kutoa ziara ya Aljamia Alkabira ilikuwa ni kutambulisha utamaduni na maarifa ya Kiislamu kwa umma mzima wa Kiislamu. Katika ziara hiyo kuna maarifa aali ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu katika kivuli cha kubainisha fadhila na utukufu wa mwanadamu. Ziaratul Jamia Alkabira ambayo imenukuliwa kutoka katika kinywa cha Imama Alhadi alaihi ssalam ilikuwa jibu la takwa la mmoja wa wafuasi wake. Kwa kifupi ni kwamba ziara hiyo imebeba maana na madhumuni kubwa na yenye thamani aali, ambayo ni sababu ya kuimarika kifikra na kutokengeuka jamii kutoka katika nuru ing'aayo ya maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam. Katika ziara hiyo ya Jamia Alkabira, Imam Alii Naqii anawatambulisha maimamu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume kuwa ni vinara wa uongofu wa taa, vielelezo vya hikma na busara, kimbilio la watu na huja wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu janna miongoni mwa sifa muhimu za maimamu watuharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ni kuongoza jamii kuelekea kwenye mambo mema ili kuvunja na kudhoofisha shughuli za watukufu hao. Utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukiandaa midahalo na vikao mbalimbali vya kielimu vilivyowashirikisha wasomi na wanafikra ili kudhoofisha nafasi ya watukufu hao katika jamii. Mwenendo huo wa kuitisha mijadala na midahalo baina ya wasomi wa utawala na maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume ulifikia kileleni katika zama za utawala wa Maamuna. Mwenendo huo uliendelea hadi katika kipindi cha uongozi wa Imam Alhadi alayhi ssalam. Imamu huyo alitumia fursa hiyo kubwa kubainisha na kuweka wazi kwa watu haki na kweli na kuwafundisha utamaduni halisi wa Kiislamu. Imamu Alhadi alayhi ssalam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za Waislamu pekee. Nuru ya uwepo wake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa ya shakhsia huyo iliwavutia wafuasi wa, wa madhehebu na dini zote na kuwafanya wakiri kuhusiana na sifa zake njema pamoja na nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdad tabibu wa Kikristo ni miongoni mwa watu waliovutiwa sana na elimu, maarifa na hikma za Imam Alhadi alayhi ssalam. Anasema, kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama hizo, basi mtu huyo alikuwa ni Imam Alhadi peke yake. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samara ili kuwazuia watu wasimfuate na kumdhibiti zaidi, kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Ali Naqiyi lHadi alaihi ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yote tuliyokutayarishieni katika kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja... ni Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo, afrika mashariki. Na wapendwa wasikilizaji, na sasa tunakaribisha kutegea sikio macho yetu magazetini Tunakunjua kunjua jamvi la udurusu wa magazeti ya leo mchana huu, kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Gazeti hilo limemulika zaidi kadhia ya kukamatwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema, Freeman Mbowe. Katika kichwa cha maneno TLS yajitosa kwa Mbowe, limeandika kuwa chama cha wanasheria Tanganyika, TLS, kimeingilia kati sakata la kukamatwa kwa mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe kikitaka achiwe huru a wafikishwe kwenye mamlaka za kisheria. Kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini alitoa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikufikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la Chadema Bavicha. Vichwa vya habari nyingine muhimu, mpendo wa msikilizaji, katika gazeti la Mwananchi vinasema misiba kitalu kipya, maambukizo korona. Jaji awaombua mawakili ya Kigoma na Msuya akumbushia ahadi ya John Pombe Magufuli Mwanga. Gazeti la Habari Leo limejikita zaidi katika maambukizi ya virusi vya korona kwa habari yenye kichwa cha maneno mwongozo mpya korona watolewa, mikusanyiko mikubwa ya zuiwa ikibidi, kwa kibali maalumu, hakuna kusimama kwenye daladala, ibada kutozidi saa mbili harusini kuvaa barakoa, mahabusu wapya kupimwa korona, wanaokohoa na wenye mafua kutoingia saluni. Kuhusu habari hiyo hiyo na miongozo ya kukabiliana na korona nchini Tanzania, gazeti hili la Habari Leo limeandika jinsi viongozi wa dini walivyoanza kutekeleza maagizo hayo kwa kichwa cha habari kinachosomeka viongozi wa dini waanza kutekeleza. Habari hii iko ukurasa wa tatu wa Habari Leo. Simba mabingwa kombe la FA ndiyo habari iliyotanda ukurasa mzima wa habari za michezo kwenye toleo la leo la gazeti la habari leo. Ni baada ya kuwanyuka wapinzani wao wa jadi Young Africans bao moja kwa sifuri katika mechi iliyochezwa jana Jumapili, uwanja wa Lake Tanganyika mjini Kigoma. Gazeti ya Nipashe linaturudisha kwenye sakata la kukamatwa kiongozi wa, wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA Freeman Mbowe. Kwa kichwa cha maneno hatima ya mboe bado kitendawili. Kuhusu sheria na maagizo ya kukabiliana na maambukizi ya corona, Nipashe limeandika habari yenye kichwa cha maneno levosit na barakoa lazima harusi sasa masharti magumu, na gazeti la Uhuru limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno maelekezo kumi mapya ya udhibiti wa virusi vya corona mikusanyiko isiyo ya lazima ya kijamii, kidini na kisiasa yapigwa marufuku. Waumini makanisani na misikitini wakaya umbali unaozidi mita moja baina yao. CCM yawaonya wapinzani kutumia katiba mpya kuchochea vurugu, kinasema kichwa cha habari nyingine kuu ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru. Upande wa michezo, habari ya ubingwa wa mnyama simba ndiyo inayoongoza kwa kichwa cha habari Simba Babalao. Nchini Kenya, gazeti la Standard limeandika, chama cha Orange Democratic Movement ODM kinataka kufanyika uchunguzi zaidi juu ya tukio linalohusisha viongozi kutoka kaunti ya Kisumu, ambapo mtu mmoja aliwawa kwa kuchomwa kisu hadi kufa na mwingine alipigwa risasi. Mazishi ya Jumamosi alasiri huko Miwani, jimbo la Mohoroni, yalibadilika na kuwa machafuko wakati viongozi walipo tofautiana juu ya taratibu za mazishi hayo. Vichwa vya habari nyingine za toleo la leo la Standard vinasomeka mwalimu anusurika na uvimbe wa ubongo na kupata shahada ya uzamili Somalia yaahirisha uchaguzi uliopanga kufanyika Jumapili na Wetangula atangaza kifo cha muungano wa NASA. Gazeti ya Standard limetanguliza mbele ya habari inayozungumzia madhara ya kuvuta bangi kwa kichwa cha maneno kinachosema je, bangi ni nzuri kwa mapafu? Jinsi bangi inavyoelekeza mamilioni makaburini. Na nchini Uganda Daily Monitor limepambwa ukurasa wake wa kwanza kwa habari ya misaada ya kifedha inayotolewa kwa waathirika wa virusi vya corona, habari ya kuaga dunia uh, profesa Antony Kabanza Mbonye aliyekuwa mdhibiti wa fedha wa ikulu ya rais wa Uganda pia inaonekana ukurasa wa kwanza wa Daily Monitor kwa chini ya kichwa cha maneno kinachosema sekta ya afya yameomboleza profesa Anthony Kabanza Mbonye. Profesa Mbonye amekuwa akisumbuliwa na maradhi ya kansa kwa miaka kadhaa. Na Daily Monitor pia limeandika mwanaume anayetuhumiwa kujaribu kumua kiongozi wa kijeshi wa Mali Assimi Goita, aliyehusika na mapinduzi mawili nchini humo katika mwaka mmoja, amekutwa amefariki dunia akiwa kizuizini. Mshukiwa huyo ambaye utambulisho wake haujajulikana alikuwa ameshikiliwa kizuizini kufuatia jaribio la mauaji katika msikiti mkuu wa Bamako Jumanne iliyopita. Mpendwa msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya kiislami ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, bidhaa za Iran. Hujambo, mpenzi msikilizaji na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Suala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali. Usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo, na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo. Umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni 21,000 za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia 92 ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme kwa sasa. Karibu asilimia arobaini ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia ishirini na tatu kutokana na gesi na asilimia ishirini na moja kutokana na nishati jadidika, kumi na mbili ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia nne inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia, kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu, lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kunahisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi umeme, ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka 1284 hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe, na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku. Mahitaji ya kawi na umeme yaliyoongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika midani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo, kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hi leo. Na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika. Yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran na sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la Mashariki ya Kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la Magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu wa mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistratejia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani. Kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi. Dira ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transforma. Asilimia 80 ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 15 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na Julai 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1227 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa Imamu Aliyi Naqi alaihi ssalam mashuhuri kwa lakabu ya Alhadi, mmoja wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, yaani Imam Jawadi alaihi ssalam, Imam Hadi alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kwamba Imam Alhadi alaihi ssalam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha imamu atolewe Madina na kuhamishiwa Samara nchini Iraki ili aweze kumdhibiti na kumweka chini ya uangalizi. Licha ya hayo yote, lakini Imam Ali Naqi alaihi ssalam aliendelea kueneza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 174 iliyopita, nchi ya Kiafrika ya Liberia ilipata uhuru. Liberia iko katika mwambao wa bahari ya Atlantic na inapatikana uh, magharibi mwa Afrika inapakana na nchi za Guinea, Sierra Leone na Ivory Coast. Idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo yenye jumla ya karibu watu milioni tano wanafuata dini za kijadi na kimila, na asilimia 16 ya raia wake inaundwa na Waislamu. Lugha rasmi ya raia wa Liberia ni Kiingereza. Liberia iliundwa mwaka 1822 kwa ajili ya wa waafrika waliokuwa watumwa huko Marekani. Mwaka 18 Nchi hiyo iliandika katiba na kupewa jina la Liberia lenye maana ya ardhi ya watu huru. Miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, Jamal Abdul Nasser, rais wa wakati huo wa Misri alitangaza kutaifishwa mfereji wa Suez. Mfereji huo ulianzishwa mwaka 1896 baada ya Misri kukaliwa kwa mabavu na Uingereza. Na kwa utaratibu huo njia ya baharini baina ya Ulaya na Asia ikawa imefupishwa. Udhibiti wa Uingereza na Ufaransa kwa mfereji wa Suez uliendelea hadi serikali ya Abdunasir ilipokuja kuutaifisha na kuutangaza kuwa mali ya taifa. Hatua hiyo ilifuatiwa na mashambulio ya kijeshi ya Uingereza, ufaransa na utawala haramu wa Israel. Hata hivyo, mashinikizo ya kimataifa dhidi ya madola hayo vamizi na mapambano ya wa wananchi wa Islamu wa Misri yalivifanya vikosi vamizi viondoke katika kanali hiyo, na mfereji huo ukawa katika milki ya serikali na taifa la Misri. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka studio za jame jam, jam tutupie jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu. Msikilizaji Sherali Fazel wa dares Salamu nchini Tanzania anasema Uh, assalamu alaikum, waalaikum wassalam. Mashinikizo, vikwazo dhidi ya Iran vimeifanya taifa la Irani uh, lijijenge vizuri kwa kujitegemea. Uh, hakika tunawapongeza wananchi, wanasayansi, vijana wasomi, wanasayansi, uongozi mzuri, imani safi ya dini, na kwamba vyote vimefanya Irani uh, kuwa na hali ya kujitegemea. Asante sana msikilizaji Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, msikilizaji wetu mwingine ambaye ametuma maoni uh, hii leo ni Kakoto Hamisi wa Kigoma nchini Tanzania. Anasema nawapata vizuri sana idhaa ya Kiswahili Radio Teheran nikiwa hapa Kigoma Butunga nchini Tanzania. Ni Kakoto Hamisi huyo, na msikilizaji Ali Magema Uh, wa huko, huko Tanzania pia anashukuru kwa kuendelea kupata matangazo ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Vyombo vya habari vimearifu kwamba jeshi la Tunisia limetuma vikosi vya jeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, kufuatia matukio ya karibuni na uamuzi wa rais wa nchi hiyo Kais Saied wa kuwafuta kazi waziri mkuu na spika wa bunge Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ametahadharisha kuhusu ongezeko la matatizo ya watoto yanayosababishwa na ukatili na misukosuko ya kinafsi kutokana na kufungwa shule katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya korona. Na kamati ya ulinzi ya bunge la Libya imekariri wito wa kuondoka mara moja majeshi yote ya kigeni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Mimi ni Amiri Ibrahim Ruta Jengwa ninayekua geni, nikikutakieni kila la heri. Kwa herini.