Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao, basi anayefanya wema sawa na chembe atauona na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema Bunge la Ufaransa lapitisha muswada wa chuki dhidi ya Uislamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujeni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kukumbuka kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Alhadi alaihi afdhalus salati wassalam. Kwa mnasaba huo pia, idhaa Kiswahili Redio Teheran inatoa mkono wa kheri kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu baada ya kipindi hicho maalum, mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran kama ilivyo kawaida ya siku ya leo, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ripoti kutoka Tunisia zinasema kwamba rais wa nchi hiyo Kais Said amefanya mapinduzi baridi na kumfuta kazi waziri mkuu na spika wa bunge. Wanaharakati wa nchi tano za kaskazini mwa Afrika wanasema kuna udharura wa kukabiliana na mwenendo wa kuanzisha uhusiano na Israeli. Waziri mkuu wa Iraki amesema nchi hiyo haihitaji majeshi ya Marekani. Na Jenerali Salimia amesema fitina za maadui zimezimwa hapa nchini kwa ushirikiano wa wananchi. Na sasa ni habari kamili. Rais Kais Said wa Tunisia amechukua hatua ya kushtukiza ya kumfuta kazi spika wa bunge na waziri mkuu wa nchi hiyo na kudhibiti madaraka yote ya nchi. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Tunisia imesema kwamba Rais Kais Said amechukua uamuzi wa kuongoza baraza la mawaziri yeye mwenyewe na sambamba na kusitisha shughuli za bunge. Vilevile amefuta kinga ya kisiasa ya wabunge wote. Baadhi ya duru zinasema kwamba rais huyo wa Tunisia amefanya mapinduzi baridi akishirikiana na jeshi la nchi hiyo. Spika wa bunge la Tunisia Rashid Ghanushi amehitaja hatua ya rais wa nchi hiyo kuwa ni mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba ya nchi na uhuru wa taifa. Kwa sasa, Tunisia inakabiliwa na maandamano makubwa ya wananchi wanaopinga kufutwa kazi aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Hisham El Mechichi. Mapinduzi baridi ya Rais Kais Saied nchini Tunisia yamefanyika huku mamia ya watu wakifanya maandamano jana Jumapili kulalamikia hali mbaya ya kisiasa na ukosefu wa huduma za afya. Mapema jana pia njia zote zinazoishia mji mkuu wa Tunisia, Tunis, zilifungwa na idadi kubwa ya wanajeshi ilionekana katika barabara kuu za mji huo. Wanaharakati kutoka nchi tano za kaskazini mwa Afrika ambazo ni Algeria, Tunisia, Moroko, Libya na Mauritania wamesisitiza udharura wa kukabiliana na hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israel. Wanaharakati na taasisi mbalimbali mbali katika nchi hizo wamesema wanapinga suala la kuanzishwa uhusiano kati ya nchi zao na utawala wa Kizayuni, na wametoa wito wa kuwepo mshikamano baina ya watu wa nchi hizo na kuwa na mkakati wa pamoja kwa ajili ya kukabiliana na hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano baina ya nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israeli. Muhamad al Ghafuri, mratibu wa mtandao wa kidemokrasia kwa ajili ya mshikamano wa mataifa mbalimbali wenye makazi yake huko Moroko, amesema mataifa ya kiarabu yanapinga suala la kuanzishwa uhusiano kati ya tawala za kiarabu na Israel licha ya baadhi ya nchi na viongozi kufanya hivyo. Amesema mataifa ya kiarabu yako pamoja na watu wa Palestina. Waziri mkuu wa Iraq amesema kwamba Baghdad haihitaji wanajeshi wa Marekani kwa ajili ya kupambana na makundi ya kigaidi hususan kundi la kigaidi la Daesh bila ya kuainisha muda maalum wa kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Iraq. Mustafa Al Kadhimi ambaye ameelekea Marekani amesema fremu rasmi ya kupelekwa tena askari wa Marekani nchini humo inategemea matokeo ya mazungumzo yake na viongozi wa serikali ya Washington. Akijibu swali kuhusu uwezekano wa kubadilishwa majukumu ya wanajeshi wa Marekani nchini Iraq, Alkadhimi amesema Baghdad itaiomba Marekani msaada na ushirikiano kwa ajili ya kutoa mafunzo na kukusanya taarifa za kijeshi. Waziri mkuu wa Iraki amesema vikosi vya usalama na jeshi la Iraq vina uwezo wa kulinda nchi hiyo bila ya msaada wa wanajeshi wa muungano wa kigeni unaoongozwa na Marekani. Ripoti zinasema kwamba waziri mkuu wa Iraqi Mustafa Al Kadhimi leo Jumatatu atakutana na kufanya mazungumzo na rais Jo Biden wa Marekani kuhusu masuala ya kistrategia. Leo Jumatatu pia Biden na Al Kadhimi watajaribu kuainisha jedwali la majukumu ya majeshi Amerikani ya Marekani yaliyoko katika ardhi ya Iraq. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini amesisitiza kwamba uchonganishi na fitina za maadui zimezimwa kwa ushirikiano wa wananchi na viongozi. Meja Jenerali Hussein Salami amesema adui anatumia visingizio mbalimbali kama matatizo ya kiuchumi, ukosefu wa maji katika baadhi ya maeneo ya Iran na ukame, ili kuzusha fitina hapa nchini na kwamba matatizo yaliyokuwepo yanapatiwa ufumbuzi kwa msaada wa wananchi na ushirikiano wa viongozi na wananchi. Meja Jenerali Salamia ameongeza kwamba wananchi wa Irani wataendelea kushikamana kwa nguvu zaidi. Kamanda mkuu wa majeshi ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria matukio ya karibuni katika mkoa wa Khuzistan na kuwataja wakazi wa mkoa huo kuwa wananchi wenye subira na busara na uelewa na kwamba wamejitenga na makundi yanayopinga mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Maambukizi ya virusi vya korona aina ya delta yamepelekea kuongezeka kwa idadi kubwa idadi ya wagonjwa na wahanga wa ugonjwa wa covid-19 nchini Marekani. Televisheni ya CNN imeripoti kwamba maambukizi ya korona huko Marekani yameongezeka kwa asilimia ya 60, na kwamba kila siku kwa wastani watu 1049 wanaambukizwa virusi vya korona kwa mujibu wa ripoti hiyo, vifo vya korona pia vimeongezeka nchini Marekani kwa asilimia 8 katika siku saba zilizopita, na idadi ya vifo inatajwa kufikia watu 272 kwa siku. Hii ni katika hali ambayo wiki kadhaa zilizopita mwenendo wa maambukizi ya korona nchini Marekani ulikuwa katika hali ya kupungua. Marekani inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu walioathiriwa na korona na pia idadi ya vifo vya wagonjwa wa ugonjwa wa COVID-19 wakati huo huo Ujerumani pia imeripoti ongezeko la maambukizi ya korona nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, hadi sasa watu milioni tatu laki saba na, elfu sitini na moja na mia nane na hamsini wameambukizwa korona nchini Ujerumani na wengine thelathini na sita alfu wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho hatua ya bunge la Ufaransa ya kupasisha muswada wa chuki dhidi ya Uislamu. Bunge la Ufaransa Ijumaa iliyopita lilipasisha muswada wenye chuki na ulio dhidi ya Uislamu uliopewa jina la eti mapambano dhidi ya wanaotaka kujitenga, licha ya kuwepo upinzani wa vyama kadhaa vya, vya mrengo wa kushoto dhidi ya muswada huo. Serikali ya Ufaransa imedai kwamba muswada huo ni muhimu kwa ajili ya kulinda misingi ya usekulari katika nchi hiyo ya Magharibi lakini wapinzani wanasema mswada huo unapinga waziwazi wazi misingi ya uhuru wa kuabudu. Baada ya kujadiliwa kwa muda wa miezi saba katika seneti na bunge la kitaifa la Ufaransa, hatimaye mswada huo umepasishwa kwa kura 49 za ndio, 19 za hapana na tano ambazo hazikuegemea upande wowote. Akizungumzia swala hilo, Jean-Luc Melenchon, kiongozi wa moja ya vyama vya mrengo wa kushoto vya Ufaransa amesema kwamba mswada huo unapinga moja kwa moja maoni ya wananchi na vilevile vile Uislamu. Vyama vikuu vya upinzani ikiwa ni pamoja na chama cha Kisoshalisti, chama cha Jamhuri na chama cha Kikomunisti vyote vimepinga mswada huo. Kwa mujibu wa mswada huo, tokea sasa, serikali ya Paris itakuwa na uwezo mkubwa wa kusimamia na kudhibiti shughuli za misikiti na shule za kidini na pia unapinga Waislamu kuoa wanawake zaidi ya mmoja na pia ndoa za kulazimishwa. Muswada huo pia unaipa serikali uwezo wa kusimamishwa kwa muda au kupiga marufuku kabisa shughuli zinazoendeshwa katika vituo vya Kiislamu na vya kiutamaduni na mafundisho maalum yanayotolewa katika vyuo hivyo. Kwanzia sasa mfumo wa usekulari wa Ufaransa ambao unawataka watumishi wote watu wa serikali kutodhihirisha kazini mielekeo yoyote ya kisiasa kifalsafa na kidini, sasa utatekelezwa kwa nguvu zaidi. Hii ni katika hali ambayo waislamu wengi wa Ufaransa wanaamini kwamba mswada huo unabana uhuru wao wa kuabudu na kwamba unawalenga kwa njia tofauti. Ni wazi kwamba Ufaransa ina sheria za kutosha za kupambana na kile kinachotajwa kuwa ni utumiaji mabavu na ugaidi. Wapinzani wanasema mswada huo umechochewa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa wahafidhina na wafuasi wa siasa za mrengo wa kulia katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika baadaye mwaka huu. Katika uwanja huo, Abdallah Ashayj, mhadhiri wa chuo kikuu nchini Kuwait, anasema Kuongezeka uadui wa usekulari dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa kumechochea misimamo mikali na ya kupindukia mipaka kati ya rais Macron na Marine Le Pen, kiongozi wa wafuasi wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia na hatimaye kumfanya Macron achukue hatua hiyo kwa ajili ya malengo ya uchaguzi. Mwenendo wa chuki na mashinikizo dhidi ya Uislamu na Waislamu huko Ufaransa umekuwa ukiongezeka katika miaka ya karibuni . Siasa za Emmanuel Macron zimesimama katika msingi wa usekulari na hujuma ambao unahujumu moja kwa moja misingi na nembo za kidini katika jamii. Wakosoaji wa mswada huo etwa, mapambano dhidi ya wanaotaka kujitenga, na ambao karibuni umepasishwa katika bunge la Ufaransa, wanaamini kwamba Macron na serikali yake wameshinikiza na kupasisha muswada huo bungeni kwa malengo ya kisiasa na kuongeza chuki na mashinikizo dhidi ya Waislamu. Kimsingi, Macron hana msimamo wowote chanya kuhusiana na Uislamu, bali amekuwa akitumia kila fursa inayopatikana kwa ajili ya kudhihirisha uadui wake dhidi ya Uislamu na Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake Suala so, hilo lilidhihirika wazi kufuatia uungaji mkono wa kiongozi huo wa Ufaransa kwa vibonzo na katuni zilizomdhalilisha Mtume wa Mwenyezi Mungu ambavyo vilichapishwa na jarida moja nchini humo, vilevile kufukuzwa waislamu nchini Ufaransa, kufungwa misikiti na vituo vyao vya kidini na kiutamaduni, na sasa kupasishwa muswada wa chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu, ambapo yote hayo yanalenga kudhoofisha Uislamu katika jamii ya Ufaransa. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Muhammad an-Naqi alayhimussalam. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuasi wa ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa mnasaba wa tukio hilo adhimu. Mtukufu Imam Ali bin Muhammad an-Naqi alaihi ssalam ni imamu wa kumi katika mfululizo wa maimamu 12 wa ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu huyo anayejulikana pia kwa lakabu ya Alhadi yaani mwongozaji, alizaliwa usiku wa kuamkia tarehe 15 mfunguo 3 Dhulhija mwaka 212 hijiria katika kijiji cha Saria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuzaliwa mtoto huyo, baba yake yaani Imamu Muhammad al Jawad alimpa jina la Ali ili ahuishe utajo na kumbukumbu -kumbu ya baba zake watukufu. Lakabu mashuhuri kabisa za imamu huyu ni Annaqi na Alhadi. Imamu huyu pia anajulikana kwa kunia ya Abulhasan Hasan. Imamu Naki alaihi salam alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijiria baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema yani Imamu Jawad alaihi salam. Kwa hakika katika kuchunguza historia ya Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kunaonekana baadhi ya tofauti ambazo zinatokana na mazingira maalumu na zama tofauti alizoishi kila mmoja wao. Imam Ali bin Abi Talib, Imam Hasan na Imam Husein alayhim ssalam, wakiwa na lengo la kuthibitisha na kuhuisha Uislamu, walijishughulisha zaidi na mapambano ya kisiasa, ambapo wakati mwingine walilazimika kupigana vita. Mazingira maalumu yaliyotawala katika zama za Imamu Sajjad Imam, Imam Bakir na Imam Sadiq alayhim ssalam yaliwafanya watukufu hao wajihusishe zaidi na masuala ya kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Katika kipindi cha maimamu watatu waliokuja baada yao, yaani Imam Kadhim alaihi ssalam, Imam Ridha na Imam Jawad alayhim ssalam, harakati za kisiasa zilikuwa kubwa kiasi ikilinganishwa na wakati wa kipindi cha maimamu watatu waliowatangulia. Katika kipindi cha utawala wa Harun Rashid, Imam Kadhim alayhi ssalam alitiwa jela huku mwanawe yani Imam Ridha alayhi ssalam akilazimishwa kukubali urithi wa kiti cha Mamun, mtoto wa Harun Rashida. Imam Jawadi alayhi ssalam kwa upande wake aliuawa shahidi akiwa katika rika la ujana, yani akiwa na umri wa miaka 25. Kipindi cha Imam Alhadi alaihi ssalam kilisadifiana na zama za watawala madhalimu na madikteta. Imam Al hadi akiwa na lengo la kubainisha kwa usahihi maarifa ya Kiislamu, alitumia njia mbalimbali ikiwemo midahalo, barua na majibu ya maswali na shubha mbalimbali mbali, na hivyo kuinua kiwango cha ufahamu na uelewa baina ya Waislamu. Imamu Alhadi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kulea na kuandaa wasomi wa hadithi na wapokezi wa elimu na maarifa ya Kiislamu. Kipindi cha Imamu Aliyinaqiy alaihi ssalam inahesabiwa kuwa zama zilizokuwa na sifa maalumu kutokana na kuweko aina kwa aina ya mielekeo ya kiitikadi pamoja na mijadala ya kielimu iliyokuwa imeenea baina ya mapote mbalimbali mbali ya kiitikadi, bila kusahau mabadiliko ya kitamaduni ya zama hizo. Kwa muktadha huo, utamaduni na itikadi za watu katika jamii ulikuwa umekumbwa na hali fulani ya kulegalega na kuyumba yumba. Tawala watawala wa zama hizo nao walikuwa wakifanya njama za kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kutimiza malengo yao ya kisiasa. Uwepo wa Imam Annaqi alaihi ssalam katika kipindi hicho na maarifa na elimu yake kubwa vilikuwa na nafasi isiyo na kifani katika kubatilisha njama za watawala madhalimu. Miongoni mwa athari muhimu zilizobakia hadi leo za Imam Alhadi Annaqi alayhi ssalam, ni ziara ya Aljamia Alkabira ambayo kwa hakika inatambulisha daraja ya mwanadamu na ukamilifu wake. Hatua ya Imamu huyo mwema ya kutoa ziara ya Aljamia Alkabira ilikuwa ni kutambulisha utamaduni na maarifa ya Kiislamu wa umma mzima wa Kiislamu. Katika ziara hiyo kuna maarifa aali ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu katika kivuli cha kubainisha fadhila na utukufu wa mwanadamu. Ziaratul Jamia Alkabira, ambayo imenukuliwa kutoka katika kinywa cha Imama Alhadi alayhi ssalam, ilikuwa jibu la takwa la mmoja wa wafuasi wake. Kwa kifupi ni kwamba ziara hiyo imebeba maana na madhumuni kubwa na yenye thamani aali, ambayo ni sababu ya kuimarika kifikra na kutokengeuka jamii kutoka katika nuru ing'aayo ya maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika ziara hiyo ya Jamia Alkabira, Imam Ali Naqii anawatambulisha maimamu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume kuwa ni vinara wa uongofu, taa, vielelezo vya hikma na busara, kimbilio la watu na huja wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Miongoni mwa sifa muhimu za maimamu watoharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ni kuongoza jamii kuelekea kwenye mambo mema ili kuvunja na kudhoofisha shughuli za watukufu hao. Utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukiandaa midahalo na vikao mbalimbali vya kielimu vilivyowashirikisha wasomi na wanafikra ili kudhoofisha nafasi ya watukufu hao katika jamii. Mwenendo huo wa kuitisha mijadala na midahalo baina ya wasomi wa utawala na maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume ulifikia kileleni katika zama za utawala wa Maamuna. Mwenendo huo uliendelea hadi katika kipindi cha uongozi wa Imamu Alhadi alayhi ssalam. Imamu huyo alitumia fursa hiyo kubwa kubainisha na kuweka wazi kwa watu haki na kweli na kuwafundisha utamaduni halisi wa Kiislamu. Imamu Alhadi alayhi ssalam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za Waislamu pekee. Nuru ya uwepo wake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa ya shakhsia huyo iliwavutia wafuasi wa, wa madhehebu na dini zote na kuwafanya wakiri kuhusiana na sifa zake njema pamoja na nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdad tabibu wa Kikristo ni miongoni mwa watu waliovutiwa sana na elimu, maarifa na hikma za Imam Alhadi alayhissalam. Anasema, kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama hizo, basi mtu huyo alikuwa ni Imam Alhadi peke yake. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samara ili kuwazuia watu wasimfuate na kumdhibiti zaidi, kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Ali Naqiyi lHadi alaihi ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yote tuliyokutayarishieni katika kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani, na bado mko katika matangazo haya mnayasikia kutoka katika studio zetu za jam, jam. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafika, ya kutegea sikio macho yetu magazetini na kunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo, kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Gazeti hilo limemulika zaidi kadhia ya kukamatwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Chadema Freeman Mbowe chini ya kichwa cha maneno kinachosema TLS yajitosa kwa Mbowe limeandika kuwa chama cha wanasheria Tanganyika TLS kimeingilia kati sakata la kukamata kwa mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe, kikitaka achiwe au afikishwe kwenye mamlaka za kisheria. Kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikofikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la Chadema, Bavicha. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika gazeti la Mwananchi vinasema misiba, kitalu kipya maambukizo ya korona; jaji awaomboa mawakili Kigoma; na msuya akumbushia ahadi ya John Pombe Magufuli, Mwanga. Gazeti la Habari Leo, gazeti la serikali limejikita zaidi katika maambukizi ya virusi vya korona, kwa habari yenye kichwa cha maneno "Mwongozo mpya korona watolewa, mikusanyiko mikubwa yazuiwa ikibidi kwa kibali maalumu, hakuna kusimama kwenye daladala, ibada ya kuto zidi saa mbili, harusini kuvaa barakoa, mahabusu wapya kupimwa korona, wanaokohoa na wenye mafua kutoingia saluni. Kuhusu habari hiyo hiyo na miongozo ya kukabiliana na korona nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo limeandika jinsi viongozi wa dini walivyoanza kutekeleza maagizo hayo wa kichwa cha habari kinachosomeka hivi viongozi wa dini waanza kutekeleza habari hiyo iko ukurasa wa tatu wa gazeti la habari leo Simba mabingwa kombe la FA ndio habari iliyotanda ukurasa mzima wa habari za michezo kwenye toleo la leo la gazeti la habari leo ni baada ya kuwanyuka wapinzani wao wa jadi Young Africans bao moja kwa sifuri katika mechi iliyochezwa jana Jumapili uwanja wa Lake Tanganyika mjini Kigoma. Gazeti la Nipashe linaturudisha kwenye sakata la kukamatwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Freeman Mboe kwa kichwa cha maneno hatima ya Mboe bado kitendawili. Kuhusu sheria na maagizo ya kukabiliana na maambukizi ya corona, Nipashe limeandika habari yenye kichwa cha maneno Levosit na barakoa lazima harusi, sasa masharti magumu na gazeti la Uhuru limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno maelekezo kumi mapya ya udhibiti wa virusi vya korona, mikusanyiko isiyo ya lazima ya kijamii, kidini na kisiasa yapigwa marufuku, waumini makanisani na misikitini wakae umbali unaozidi mita moja baina yao. CCM ya waonya wapinzani kutumia katiba mpya kuchochea vurugu, kinasema kichwa cha habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru. Kwa upande wa michezo, habari ya ubingwa wa mnyama Simba ndiyo inayoongoza kwa kichwa cha habari Simba baba lao. Nchini Kenya, gazeti la Standard limeandika chama cha Orange Democratic Movement ODM kinataka kufanyika uchunguzi zaidi juu ya tukio linalohusisha viongozi kutoka kaunti ya Kisumu ambapo mtu mmoja aliuawa kwa kuchomwa kisu hadi kufa na mwingine alipigwa risasi. Mazishi ya Jumamosi alasiri huko Miwani jimbo la Muhoroni yalibadilika na kuwa machafuko wakati viongozi walipotofautiana juu ya utaratibu wa mazishi hayo. Vichwa vya habari nyingine ninavyovidondoa katika toleo la leo la Standard vinasomeka hivi: mwalimu anusurika na uvimbe wa ubongo na kupata shahada ya uzamili, Somalia yaahirisha uchaguzi uliopangwa kufanyika Jumapili, na Wetangula atangaza kifo cha NASA. Gazeti la Standard limetanguliza mbele habari inayozungumzia madhara ya kuvuta bangi kwa kichwa cha maneno, Je, yeah. Bangi ni nzuri kwa mapafu, jinsi bangi inavyoelekeza mamilioni makaburini. Nchini Uganda, gazeti la Daily limepamba ukurasa wake wa kwanza kwa habari ya misaada ya kifedha inayotolewa kwa waathirika wa virusi vya korona. Habari ya kuaga dunia Profesa Antony Kabanza Mbonye, aliyekuwa mdhibiti wa fedha wa ikulu ya rais wa Uganda, pia inaonekana katika ukurasa wa kwanza wa Daily Monitor chini ya kichwa cha maneno Sekta ya afya ya mwomboleza profesa Antony Kabanza Mbonye. Profesa Mbonye amekuwa akisumbuliwa na maradhi ya kansa kwa miaka kadhaa. Gazeti la Daily Monitor pia limeandika, mwanaume anayetuhumiwa kujaribu kumua kiongozi wa kijeshi wa Mali asimia go, Goita aliyehusika na mapinduzi mawili nchini humo katika kipindi cha mwaka mmoja amekutwa amefariki dunia akiwa kizuizini. Mshukiwa huyo ambaye utambulisho wake haujajulikana alikuwa ameshikiliwa kizuizini kufuatia jaribio la mauaji katika msikiti mkuu wa Bamako Jumanne iliyopita. Upendo usikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. <mucho> na kabla ya kuwaletea kipindi kinachofuatia, sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu huyu mtajika, Jumaidi Isa wa Kondoa Masawi, Tanzania. Anasema bunge la Ufaransa kutoitisha mswada wa chuki, kupitisha mswada wa chuki dhidi ya Uislamu. Anasema Allah anakuoneni na atakulipeni malipo yenu hapa hapa duniani. Anasema Allah hakulipeni kwa matendo yenu ya chuki dhidi ya dini ya Uislamu. Shukran sana Jumaidi Isa kutoka Kondoa. Abdullah Ali Makajura anasema asante, ni kutoka Tabora, Tanzania. pia na msikilizaji huyu anasema naitwa Alhudhaifa Juma wa Pwani Mchangani, Zanzibar. Ameandikaje? anasema tunamwomba awa atulinde na huu ugonjwa, ila ni mtihani kwa kweli. anasema hapa kwetu Tanzania, anasema na awa Marekani ndio waliotuletea chanjo dhidi ya korona. Sasa kama maambukizi yanaongezeka kwao hizo chanjo walizotuletea zitakuwa na umuhimu kweli? Anauliza Alhudhaifa Juma wa Pwani Mchangani. Shukrani sana. Ali Magema amsemaje? Profesa Ali Magema yeye ametutumia maoni yake kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Atuzahrau. Anasema Watanzania watatakiwa kuchukua tahadhari kutokana na gonjwa hili la korona. Shukran sana Profesa Magema. Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania pia ameandika ujumbe mrefu, nitasoma kwa ufupi. Anasema kutokana na mswada uliopitishwa na bunge la Ufaransa juu ya kutoa hapa uhuru wa kuabudu Waislamu pamoja na kuingilia mambo mengine ya kidini, kwa kuwa rais wa Ufaransa ndio chimbuko la mswada huo, tunawaomba viongozi Waislamu wote duniani wampuuze Rais Macron, hasa pindi anapokwenda nchini kwao, wasimpokee wala kushirikiana naye. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Kalekela Omar Mahmud kutoka Tanzania, ambaye tunasema asante sana. Bidhaa za Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Swala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali. Usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo, na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo. Umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali. Kwa mwaka kilowati bilioni 21 elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia 92 ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme kwa sasa karibu asilimia arobaini ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia ishirini na tatu kutokana na gesi na asilimia ishirini na moja kutokana na nishati jadidika, kumi na mbili ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia nne inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia, kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu. Lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kunahisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi, usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake na hakuna nchi inayeweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka 1284 hijria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe, na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo, nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku. Mahitaji ya kawi na umeme yaliongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika midani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hii leo. Na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika. Yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unaotumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la Mashariki ya Kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la Magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme, nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na Jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu wa mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistratejia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi. Dira ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transforma. Asilimia themanini ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Katika historia, leo ni Jumatatu tarehe 15 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria sawa na Julai 26 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1227 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alizaliwa Imamu Aliyi Naqi alaihi ssalaam mashuhuri kwa lakabu ya Alhadi, mmoja wa wajukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuuawa shahidi baba yake, yaani Imam Jawadi alaihi ssalam, Imam Hadi alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kwamba Imam Alhadi alaihi ssalam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha imamu atolewe Madina na kuhamishiwa Samara nchini Iraqi, ili aweze kumdhibiti na kumweka chini ya uangalizi. Licha ya hayo yote, lakini Imam al Naqi alaihi ssalam aliendelea kueneza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 174 iliyopita nchi ya kiafrika ya Liberia ilipata uhuru. Liberia iko katika mwambao wa bahari ya Atlantic na inapatikana uh, magharibi mwa Afrika inapakana na nchi za Guinea, Sierra Leone na Ivory Coast. Idadi kubwa ya raia wa nchi hiyo yenye jumla ya karibu watu milioni tano wanafuata dini za kijadi na kimila, na asilimia 16 ya raia wake inaundwa na Waislamu. Lugha rasmi ya raia wa Liberia ni Kiingereza. Liberia iliundwa mwaka 1822 kwa ajili ya wa waafrika waliokuwa watumwa huko Marekani. Nchi hiyo iliandika katiba na kupewa jina la Liberia lenye maana ya ardhi ya watu huru. Miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, Jamal Abdul Nasser, rais wa wakati huo wa Misri, alitangaza kutaifishwa mfereji wa Suez. Mfereji huo ulianzishwa mwaka 1896, baada ya Misri kukaliwa kwa mabavu na Uingereza, na kwa utaratibu huo njia ya baharini baina ya Ulaya na Asia ikawa imefupishwa. Udhibiti wa Uingereza na Ufaransa kwa mfereji wa Suez uliendelea hadi serikali ya Abdul Nasir ilipokuja kuutaifisha na kuutangaza kuwa mali ya taifa. Hatua hiyo ilifuatiwa na mashambulio ya kijeshi ya Uingereza, Ufaransa na utawala haramu wa Israeli. Hata hivyo mashinikizo ya kimataifa dhidi ya madola hayo vamizi na mapambano ya wananchi wa Islamu wa Misri yalivifanya vikosi vamizi viondoke katika kanali hiyo, na mfereji huo ukawa katika milki ya serikali na taifa la Misri. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Kais Saied wa Tunisia amechukua hatua ya kushtukiza na kumfuta kazi spika wa bunge na waziri mkuu wa nchi hiyo na kudhibiti madaraka yote ya nchi. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Tunisia imesema kuwa rais Kais Saied amechukua uamuzi wa, wa kuongoza baraza la mawaziri yeye mwenyewe na sambamba na kusitisha shughuli za bunge vilevile vile amefuta kinga ya kisiasa ya wabunge wote. Baadhi ya duru zinasema kuwa rais huyo wa Tunisia amefanya mapinduzi baridi akishirikiana na jeshi la nchi hiyo. Wanaharakati kutoka nchi tano za kaskazini mwa Afrika ambazo ni Algeria, Tunisia, Moroko, Libya na Mauritania wamesisitiza udharura wa kukabiliana na hatua ya baadhi ya nchi ya kuanzisha uhusiano rasmi na utawala ghasibu wa Israeli na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesisitiza kuwa uchonganishi na fitina za maadui vimezimwa kwa ushirikiano wa wananchi na viongozi. Meja Jenerali Husein Salami amesema adui anatumia visingizio mbalimbali kama matatizo ya kiuchumi, ukosefu wa maji na ukame ili kuzusha fitina hapa nchini Iran, na kwamba matatizo yaliyokuwepo yanapatiwa ufumbuzi kwa msaada wa wananchi na viongozi wa serikali. Wapenda sikilizaji, muhtasar ndio umetukamilishia matangazo yetu haya ya asubuhi ya leo Jumatatu. Jina langu Nasmahane Ghanima Muhamed, na mwenzangu pia niliyeshirikana naye katika matangazo ya asubuhi alikuwa Amir Ibrahim Rutajengwa. Kwa niaba yake nasema kwaherini.