Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim, wassalamu aleikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ni kuwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya ambapo yanawafikia mtakuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Na leo ni Julai 25 elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa tarehe 14 Dhulhija 1442 14 hijiria. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu utatupia jicho ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu kuenea ugaidi barani Afrika, na kipindi tumeandalia kipindi maalum ambacho ni kumbukumbu ya mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hadi alaihi ssalam. Tutaletea pia kipindi chetu cha bidhaa za Irani ambacho ni mjumuiko wa vipindi vinavyozungumzia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini zingine zikiuzwa nje ya nchi na zingine zikitumika hapa nchini zikiwepo bidhaa za mafuta na bidhaa nyingi tu za vitu mbalimbali na kadhalika. Tutakuwa na makala yetu pia ya leo katika historia mwishoni. Tukikaribia kuhitimisha matangazo, tunakaribisha maoni, mpendwa msikilizaji, kupitia ujumbe mfupi nikimaanisha SMS na kwa njia ya WhatsApp pia katika nambari yetu ya simu ambayo ni alama kujumlisha 9890350654 87. Karibuni kuwa nami, saa inaonyesha kutimia saa nne kamili kwa wakati wa hapa Tehran. tegea sikio vichwa vya habari wanasheria tanzania watakaa mbowe ama achiwe huru au afikishwe mbele ya vombo vya sheria hujuma dhidi ya harakati ya kiislamu wa nigeria zimeofanya mayatima watoto elfu moja mia nane wapiganaji wa eneo la tigray ya ethiopia watishia kuelekea mji mkuu wa addis ababa na maelfu ya waandamana katika nchi za magharibi kupinga chanjo ya lazima ya korona, pamoja na habari nyingine. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Chama cha wanasheria Tanganyika TLS kimeingilia kati sakata la kukamatwa kwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema nchini Tanzania, Freeman Mboe, kikitaka kiongozi huyo wa upinzani ama aachiwe huru au wafikishwe kwenye mamlaka za kisheria. Msimamo wa TLS umetolewa leo Jumapili na rais wa chama hicho Dr. Hosea. Katika tamko lake lililosambazwa kwenye mitandao ya kijamii mbalimbali, akinukuu katiba ya Tanzania, Dr. Hosea amesema ibara ya ishirini na moja kifungu cha kwanza inatoa haki ya kujumuika na ibara ya thelathini na moja kifungu cha moja inatoa masharti ya watu wote kuwa sawa mbele ya sheria. Dr. Hosea ambaye aliwahi kuwa mkurugenzi wa taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa Tanzania TAKUKURU amesema kitendo cha kumkamata usiku wa manane Mbowe na wenzake kwa sababu ya kuandaa kongamano ni ukiukwaji wa katiba na sheria za nchi. Amesema kufanya kongamano haijawahi kuwa kosa la jinai kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi. Amefafanua kuwa ikiwa kuna tuhuma nyingine dhidi yake, bado kwa sheria za nchi alipaswa kufikishwa kwenye mamlaka za kisheria na si kuendelea kuzuiliwa. Natoa mwito kwa mamlaka ya kumwachia huru kwa sababu kuendelea kumshikilia na kukiuka utaratibu uliowekwa kwa mujibu wa sheria. TLS tunaendelea kufuatilia kwa ukaribu swala hili na tutatoa msimamo wetu na mwelekeo baada ya mashauriano kufanyika kupitia baraza la uongozi, amesema Dkt Hosea. Kiongozi huyo wa chama hicho kikuu cha upinzani nchini Tanzania alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia Julai 21 akiwa katika hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikofikia kwa ajili ya kushiriki kongamano la katiba mpya lililoandaliwa na baraza la vijana la CHADEMA BAVICHA. Hata hivyo, siku iliyofuata msemaji wa polisi Tanzania David Misime aliueleza umma kuwa Mboya anakabiliwa na tuhuma mbalimbali, ikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua viongozi wa serikali. Jukwaa la Akademia la Harakati ya Kiislamu Nigeria, IMN, limesema hatua ya vyombo vya usalama vya nchi hiyo kuhujumu na kushambulia shughuli za kidini za harakati hiyo imepelekea watoto karibu elfu mbili kuwa mayatima. Katibu wa jukwaa hilo Abdullahi Muhamed Musa amesema katika kikao na waandishi wa habari mjini Abuja kuwa watoto 1866 wamebaki kuwa mayatima baada ya utawala wa Rais Muhammadu Buhari kushambulia shughuli ya kidini katika mji wa Zaria mwaka 2015. Amesema serikali ya Buhari imepiga mnada mamlaka ya kujitawala nchi hiyo kutokana na namna inavyoshirikiana na watawala wa Saudi Arabia kumdhalilisha na kumkandamiza Shekhe Ibrahimu Zaki Zaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Katibu wa jukwaa la Akademia la Harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema ithibati kuwa kuna mkono wa Riadhi katika ukandamizaji wa Waislamu wa kishia nchini Nigeria ni majivuno ya mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman katika mahojiano na gazeti la Time Magazine mnamo Aprili 5 mwaka 2018. Katika mahojiano hayo Bin Salman alijipiga kifua kwa kiburi akidai kuwa utawala wa Ali Saud umefanikiwa kumkandamiza Shehe Zaki Zakii kwa lengo la kusimamisha ushawishi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mwaka 2015 jeshi la Nigeria lilivamia shughuli za kidini katika Huseinia ya Bakiatullah katika mji wa Zaria na kuua karibu wafuasi elfu mbili wa Shekhe Zaki Zaki waliokuwa wamekusanyika katika eneo hilo la ibada, mbali na kumtia nguvuni kiongozi huyo wa kiislamu na mkewe, ambao wanazuiliwa hadi hii leo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Harakati ya ukombozi ya eneo la Tigray TPLF imesema wapiganaji wa harakati hiyo ya kaskazini mwa Ethiopia hivi sasa wapo katika hali na nafasi nzuri ya kusonga mbele na kuelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo Adis Ababa. Jenerali Sakdani Grebensai, afisa wa ngazi ya juu wa TPLF, amesema wapiganaji wa harakati hiyo wamekamilisha operesheni ya siku tatu katika eneo la kobo weldia, jimbo la Amhara, na heti wamefanikiwa kudhibiti miji miwili ya eneo hilo. Amesema wamefanikiwa kuangamiza kikosi cha gadi ya rais kilichotumwa kukabiliana nao na kwamba baada ya mafanikio hayo, hivi sasa mlingano wa nguvu upo kwa maslahi yao na wanaweza kuelekea Addis Ababa. Kamanda huyo wapiganaji wa TPLF amesema wamepata mafanikio makubwa katika makabiliano yao katika barabara ya mji wa Chacha kuelekea mil eneo la Afar, na sasa hawana kipingamizi cha kuelekea katika mji mkuu wa nchi. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya watu ishirini kuuawa katika mapigano ya silaha yaliyojiri karibu na eneo hilo la Tigray, kaskazini mwa Ethiopia. Aidha, watu wengine elfu sabini wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano hayo kati ya waasi na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali kuu ya Adis Ababa katika eneo la Afar karibu na Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Maelfu ya watu wameendelea kuandamana kwa, kwa siku kadhaa sasa katika baadhi ya nchi za magharibi kupinga sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi vya Korona na vilevile vile kulalamikia hatua ya serikali za nchi hizo kuwalazimisha wananchi kupiga chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Hapo jana maandamano makubwa yalishuhudiwa katika nchi za Australia, Italia, Ufaransa na Uingereza kupinga hatua ya kufungwa upya nchi hizo kwa ajili ya kudhibiti msambaa wa kirusi cha Delta kinachoripotiwa kusambaa kwa kasi katika nchi nyingi duniani hivi sasa. Kadhalika, waandamanaji hao hususan katika nchi za Ulaya wamepinga mpango wa serikali za nchi hizo kuwalazimisha watu kupigwa chanjo ya corona kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali. Nchini Ufaransa watu laki moja elfu sitini wanaripotiwa kuandamana Paris na miji mingine mikubwa ya nchi hiyo kupinga mpango wa serikali ya Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo ya kuwalazimisha watu wote kupigwa chanjo ili wapewe pasi za afya za kuruhusiwa kuendelea kufanya kazi na kuingia katika maeneo ya umma. Kadhalika, maelfu ya watu wameandamana katika miji ya Rome, Nepl na Turin huko Italia kupinga mpango kama huo, ambapo waliopigwa chanjo wanapewa pasi za kijani na wale ambao hawajapigwa wanazuiwa kuingia katika majengo ya biashara, mahoteli na maeneo mengine ya umma. Maandamano kama haya yameshuhudiwa katika mji mkuu wa Uingereza, London, ambapo waandamanaji wamesikika wakipiga nara za kutaka uhuru wa kijamii wa kuamua iwapo apigwe au wasipige chanjo hizo. Katika mji wa Sydney nchini Australia, waandamanaji wamekabiliana na maafisa usalama ambao wametumia mabomu ya kutoa machozi ili kuzima maandamano ya kupinga tangazo la kufungwa nchi. Makumi wametiwa mbaroni kwa kushiriki maandamano hayo katika majimbo ya New South Wales, Melbourne na vilevile vile jijini Sydney. Na rais Nicolas Maduro wa Venezuela amelitaka jeshi la nchi hiyo lijiweke tayari na kutoa jibu kali kwa uchokozi na uvamizi wa aina yoyote wa Marekani dhidi ya nchi hiyo. Maduru ametoa agizo hilo baada ya wizara ya ulinzi ya Venezuela kuituhumu Washington kuwa imehujumu anga ya nchi hiyo ya Amerika y Latini. Vladimir Padrino Lopez, waziri wa ulinzi wa Venezuela, amesema ndege ya kijeshi aina ya C17 ya Marekani siku ya Alhamisi iliruka katika anga ya jimbo la Zulia la nchi hiyo kinyume cha sheria, ikitokea Colombia. Shirika la habari la Russia Today limeinukuu serikali ya Caracas ikisema Marekani imekiuka anga ya Venezuela mara zaidi ya ishirini ndani ya mwaka huu pekee wa elfu mbili na ishirini na moja. Kufuatia chokochoko choko hiyo mpya ya watawala wa Washington, Rais Maduro ametaka vikosi vya jeshi la Venezuela kuwa macho na kuweza kujibu chokochoko choko na uvamizi wowote wa Marekani. Mbali na chokochoko choko hizo za kuhujumu anga lakini Marekani imekuwa ikitangaza mara kwa mara vikwazo vya kiuchumi na kuchochea na kusaidia uharibifu wa miundo mbinu na wa kisiasa ndani ya Venezuela dhidi ya serikali iliyochaguliwa kidemokrasia kwa sababu tu serikali hiyo haitaki kuburuzwa na dola la kibeberu la Marekani na inapigania ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu ripoti ya Umoja Mataifa kuhusu kuenea ugaidi barani Afrika. Katika ripoti yao mpya, wataalamu wa Umoja Mataifa wanasema kuwa bara la Afrika limekuwa muhanga mkuu wa ugaidi katika nusu ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja kutokana na kuenea makundi ya kigaidi kama Daesh na Alqaida na makundi mengine yaliyo chini ya udhibiti na ushawishi wa makundi hayo mawili. Ujumbe wa wataalamu hao uliowasilisha ripoti hiyo kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa hapo Ijumaa unasema kwamba makundi hayo ya kigaidi yameeneza shughuli zao katika maeneo ya magharibi na mashariki mwa Afrika ambapo yana uwezo mkubwa wa kujidhaminia fedha na kutumia silaha za kisasa ikiwa ni pamoja na ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kigaidi. Wanasema matawi yanayofungamana na makundi hayo mawili makuu ya ugaidi yamejizatiti katika maeneo ya afrika ya kati, Sahel, magharibi na mashariki mwa Afrika na haswa nchini Somalia ambayo kwa sasa haina serikali kuu yenye nguvu. Ripoti hiyo mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na kuenea makundi ya kigaidi barani Afrika kwa hakika inaweka wazi ongezeko kubwa la shughuli za makundi ya kigaidi katika bara hilo, na haswa eneo la Sahel ambalo limekuwa uwanja na maficho makuu ya makundi ya Daesh na Al-Qaida pamoja na matawi yake barani humo. Katika kipindi cha miaka sita iliyopita, mashambulio ya makundi hayo yameongezeka karibu mara ishirini na wahanga wake mara tisa zaidi. Swala la kuongezeka ugaidi na misimamo ya kupindukia mipaka katika eneo la Sahel limetokea kuwa tatizo kubwa katika eneo hilo, kwa kadiri kwamba ni miaka mingi sasa ambapo majeshi na polisi ya nchi za eneo hilo barani Afrika na haswa Mali, Niger na Burkina Faso yamekuwa yakitumia fedha na muda wao mwingi kupambana na makundi hayo. Kuna sababu kadhaa tofauti ambazo zimechangia tatizo hilo. Moja ya sababu hizo ni kuwa eneo hilo lina mambo mengi yanayochangia vijana kujiunga na makundi ya kigaidi. Kwa kawaida vijana hao masikini huwa kwenye hali mbaya ya kimaisha, na hivyo huathirika haraka na nara za hadaha za kutajirika haraka zinazotolewa na makundi ya kigaidi. Sababu nyingine ni kutokuwepo maendeleo ya kutosha kiuchumi kijamii na kimiundo msingi katika nchi nyingi za Afrika na haswa zile zilizopo katika eneo la Sahel. Sababu hiyo imepelekea vijana wengi kuhatarisha maisha yao kwa kuamua kusafiri kimagendo kuelekea nchi za Ulaya kupitia nchi za kaskazini mwa Afrika haswa Libya. Kukata tamaa maishani kumewafanya vijana wengi katika nchi hizo kushawishiwa kirahisi na makundi ya kigaidi na hivyo kubeba silaha dhidi ya raia na serikali zao dhaifu na hatimaye kuharibu zaidi hali ya mambo katika nchi hizo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema kuenea kwa makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel barani Afrika na hasa katika nchi za Mali, burkina Faso, Ivory Coast, Niger, Senegal, Nigeria, Chad na Cameroon kumwongeza wasiwasi na hofu kubwa katika nchi hizo. Wanasema makundi yanayofungamana na Daesh na Al Qaida sasa yameimarisha shughuli zao katika eneo la mashariki mwa Afrika tokea Somalia hadi Kenya na Tanzania na kufika Msumbiji. Endelea kutega sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, sasa tunakaribisha kipindi chetu maalum tulichoandalia, na cha pili itakokuwa na kipindi chetu kitahusiana na bidhaa za Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Muhammad Anaqi alaihimussalam. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani hususan wapenzi na wafuasi wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa kwa mnasaba wa tukio wa hilo adhimu. Mtukufu Imamu Ali bin Muhammad Annaki alaihi ssalam, ni imamu wa kumi katika mfululizo wa maimamu kumi na mbili wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu huyo anayejulikana pia kwa lakabu ya Alhadi, yaani mwongozaji, alizaliwa usiku wa kuamkia tarehe 15 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 212 hijiria katika kijiji cha Saria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuzaliwa mtoto huyo, baba yake yaani Imamu Muhammad Aljawad alimpa jina la Ali ili ahuishe utajo na kumbukumbu ya baba zake watukufu. Laqabu mashuhuri kabisa za imamu huyu ni An-Naqi na Alhadi. Imamu huyu pia anajulikana kwa kunia ya Abul Hasan. Imamu Naqi alaihi salam alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijiria, baada ya kuwawa shahidi baba yake mwema, yani Imam Jawad alaihi salam. Kwa hakika katika kuchunguza historia ya Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kunaonekana baadhi ya tofauti ambazo zinatokana na mazingira maalumu na zama tofauti alizoishi kila mmoja wao. Imamu Ali bin Abitalib, Imam Hasan na Imam Husein alaihimussalam, wakiwa na lengo la kuthibitisha na kuhuisha Uislamu, walijishughulisha zaidi na mapambano ya kisiasa ambapo, wakati mwingine walilazimika kupigana vita. Mazingira maalumu yaliyotawala katika zama za Imam Sajjad Imam Bakir na Imam Sadiq alaihim ssalam yaliwafanya watukufu hao wajihusishe zaidi na masuala ya kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Katika kipindi cha maimamu watatu waliokuja baada yao, yaani Imam Kadhim alaihi ssalam, Imam Ridha na Imam Jawad alaihim ssalam, harakati za kisiasa zilikuwa kubwa kiasi ikilinganishwa na wakati wa kipindi cha maimamu watatu waliowatangulia. Katika kipindi cha utawala wa Harun Rashid, Imam Kadhim alaihi ssalam alitiwa jela, huku mwanawe yaani Imam Ridha alaihi ssalam akilazimishwa kukubali urithi wa kiti cha Mamun, mtoto wa Harun Rashid. Imam Jawad alaihi ssalam kwa upande wake aliuawa wa shahidi akiwa katika rika la ujana, yaani akiwa na umri wa miaka 25. Kipindi cha Imam Alhadi alaihi ssalam kilisadifiana na zama za watawala madhalimu na madikteta. Imam Alhadi akiwa na lengo la kubainisha kwa usahihi maarifa ya Kiislamu alitumia njia mbalimbali, ikiwemo midahalo, barua na majibu ya maswali na shubha mbalimbali, na hivyo kuinua kiwango cha ufahamu na uelewa baina ya Waislamu. Imamu Alhadi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kulea na kuandaa wasomi wa hadithi na wapokezi wa elimu na maarifa ya Kiislamu. Kipindi cha Imamu Aliy Naqiyi alaihi ssalam kinahesabiwa kuwa zama zilizokuwa na sifa maalumu kutokana na kuweko aina kwa aina ya mielekeo ya kiitikadi pamoja na mijadala ya kielimu iliyokuwa imeenea baina ya mapote mbalimbali mbali ya kiitikadi bila kusahau mabadiliko ya kitamaduni ya zama hizo. Kwa muktadha huo, utamaduni na itikadi za watu katika jamii ulikuwa umekumbwa na hali fulani ya kulegalega na kuyumbayumba. Watawala wa zama hizo nao walikuwa wakifanya njama za kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kutimiza malengo yao ya kisiasa. Uwepo wa Imam an-Naqi alaihi ssalam, katika kipindi hicho na maarifa na elimu yake kubwa, vilikuwa na nafasi isiyo na kifani. Miongoni mwa athari muhimu zilizobakia hadi leo za Imam Alhadi Annaqi alayhi ssalam ni ziara ya Aljamia Alkabira ambayo kwa hakika inatambulisha daraja ya mwanadamu na ukamilifu wake. Hatua ya Imamu huyo mwema ya kutoa ziara ya Aljamia Alkabira ilikuwa ni kutambulisha utamaduni na maarifa ya Kiislamu kwa umma mzima wa Kiislamu. Katika ziara hiyo kuna maarifa aali ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu katika kivuli cha kubainisha fadhila na utukufu wa mwanadamu. Ziaratul Jamia Alkabira, ambayo imenukuliwa kutoka katika kinywa cha Imama Alhadi alayhi ssalam, ilikuwa jibu la takwa la mmoja wa wafuasi wake kwa kifupi ni kwamba ziara hiyo imebeba maana na madhumuni kubwa na yenye thamani aali, ambayo ni sababu ya kuimarika kifikra na kutokengeuka jamii kutoka katika nuru ing'aayo ya maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika ziara hiyo ya Jamia Alkabira, Imam Ali Naqii anawatambulisha maimamu wa nyumba tukufu ya Bwana mtume kuwa ni vinara wa uongofu, taa, vielelezo vya hikma na busara, kimbilio la watu na huja wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu janna angoni mwa sifa muhimu za maimamu watuharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam ni kuongoza jamii kuelekea kwenye mambo mema ili kuvunja na kudhoofisha shughuli za watukufu hao, utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukiandaa midahalo na vikao mbalimbali vya kielimu vilivyowashirikisha wasomi na wanafikra ili kudhoofisha nafasi ya watukufu hao katika jamii. Mwenendo huo wa kuitisha mijadala na midahalo baina ya wasomi wa utawala na maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume ulifikia kileleni katika zama za utawala wa Maamuna. Mwenendo huo uliendelea hadi katika kipindi cha uongozi wa Imamu Alhadi alaihi ssalam. Imamu huyo alitumia fursa hiyo kubwa kubainisha na kuweka wazi kwa watu haki na kweli na kuwafundisha utamaduni halisi wa Kiislamu. Imamu Alhadi alaihi ssalam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za waislamu pekee. Nuru ya uwepo wake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa ya shakhsia huyo iliwavutia wafuasi wa, wa madhehebu na dini zote na kuwafanya wakiri kuhusiana na sifa zake njema pamoja na nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdad, tabibu wa Kikristo, ni miongoni mwa watu waliovutiwa sana na elimu, maarifa na hikma za Imam Alhadi alayhi ssalam. Anasema, kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama hizo, basi mtu huyo alikuwa ni Imam Alhadi peke yake. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samarra ili kuwazuia watu wasimfuate na kumdhibiti zaidi, kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Ali Naqiyi lHadi alayhi ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yote tuliyokutayarishieni katika kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Suala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali: usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo, na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni ishirini na moja elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia tisini na mbili ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme kwa sasa karibu Asilimia arobaini ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia ishirini na tatu kutokana na gesi na asilimia ishirini na moja kutokana na nishati jadidika, kumi na mbili ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia nne inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia Kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu. Lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba, na kukabiliwa na tisho kubwa vilevile. Vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kuna hisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo, tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka 1284 hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo, nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku mahitaji ya kawi na umeme yaliongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika midani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hii leo, na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika. Yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la Mashariki ya Kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la Magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii, kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme, nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistratejia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi dera ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme kwa sasa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transfoma. Asilimia themanini ya, ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Katika historia leo. Ni Jumapili tarehe 14 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 25 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 127 iliyopita, vita kati ya uchina na japani vilianza kwa mashambulio yaliyofanywa na vikosi vya jeshi la Japan dhidi ya maeneo ya pwani ya Uchina. Vita hivyo vilitokea baada ya mashambulio yaliyofanywa na Japan kwa lengo la kuiteka ardhi kubwa ya peninsula ya Korea na kaskazini mwa Uchina. Japan ndiyo iliyoshinda katika vita hivyo kutokana na kujizatiti vyema kwa silaha za kisasa. Katika siku kama ya leo miaka themanini na tatu iliyopita Wapalestina sitini na mbili wasio na hatia waliuawa na mamia wengine kujeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomu iliyotokea kwa nyakati tofauti katika soko la kuuzia mboga za majani huko Palestina. Makundi ya kigaidi ya Wazayuni ndiyo yaliyotega mabomu hayo mawili, na lengo lao lilikuwa ni kuzusha hali ya machafuko na ukosefu wa amani kwa raia wa Palestina. Miaka 82 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ayatullah Fayaz Zanjani, fakihi na msomi mahiri wa elimu ya usuli. Awali alisoma masomo yake kwa Mujitahid Ahund Mulla Muhammad baadaye akahudhuria masomo kwa walimu mahiri wa zama hizo mjini Teheran kama Mirza Muhamad Hassan Ashtiani na kuwa mahiri katika taaluma za fiqh, usuli, mantiki na tafsiri. Mwanazuoni huyo alikuwa marja taklidi wa Zanjani kwa kipindi cha zaidi ya miaka 30. Alikuwa mmoja wa waenezaji wa mafundisho ya Ahlubaiti wa Mtume na walimu wakubwa wa maktaba ya madhehebu ya Shia. Na katika siku kama ya leo, miaka 28 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena lilianzisha mashambulizi makubwa ya anga na baharini huko kusini mwa Lebanon. Mashambulizi hayo yalikuwa operesheni kali zaidi ya kijeshi kuwahi kufanywa na wazayuni dhidi ya Lebanon baada mashambulio ya mashambulio walioyafanya dhidi ya ardhi nzima ya nchi hiyo mwaka 1982. Shukrani sana, fundi mitambo, kwa kipande kifupi hicho cha kasida, na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Yaya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya ambaye ameandika, mimi kwa maoni yangu, ugaidi katika nchi umesababishwa na maonevu na kutokuwajibika kwa serikali nyingi. Viongozi hawajali mustakabali wa raia wao, hususan vijana. Ndipo pale wanapopata watu wa kuwadaa, basi wao huhadaika na kujitia kwenye shughuli za kigaidi kwa kuahidiwa. Anasema ndarahimu kidogo. Msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, yeye ameandikaje? Anasema wakati maelfu ya wazungu wakiandamana kupinga chanjo ya lazima ya korona, anasema kama ada, chanjo hizo zimepata wakunaji barani Afrika, ikianza na kwetu Tanzania, huku tukiambiwa ni hiari, khiari wala sio lazima. Ni maoni yake Jumaidi Isa, msikilizaji wetu wa Kondoa, Tanzania. Na Abdalla Ali Makajura, yeye anasema asante. Shukran nawe pia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Chama cha Wanasheria Tanganyika TELAS kimeingilia kati sakata la kukamatwa kwa mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Freeman Mbowe, kikitaka kiongozi huyo wa upinzani Tanzania ama aachiliwe huru au afikishwe kwenye mamlaka za kisheria. Jukwaa la akademia la harakati ya kiislamu ya Nigeria limesema hatua ya vyombo vya usalama vya nchi hiyo kuhujumu na kushambulia shughuli za kidini za harakati hiyo imepelekea watoto karibu alfu mbili kuwa mayatima. Katibu wa jukwaa hilo Abdullahi Muhamedi Musa amesema katika kikao na waandishi wa habari mjini Abuja kwamba watoto 1866 wamebaki kuwa mayatima baada ya utawala wa rais Muhammadu Buhari kushambulia shughuli ya kidini katika mji wa Zaria mwaka 2015. Harakati ya ukombozi ya eneo la Tigray, TPLF, imesema wapiganaji wa harakati hiyo ya kaskazini mwa Ethiopia hivi sasa wapo katika hali na nafasi nzuri ya kusonga mbele kuelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. Na maelfu ya watu wameendelea kuandamana kwa, kwa siku kadhaa sasa katika baadhi ya nchi za magharibi kupinga sheria kali za kudhibiti msambao wa virusi vya korona na vilevile vile kulalamikia hatua ya serikali za nchi hizo kuwalazimisha wananchi kupiga chanjo ya ugonjwa wa COVID-19. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.