Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. ratutauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Wa kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai usiku wako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Mimi ni Hussein Hassan, nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Usiku huu wa Jumamosi, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi kinachowaarifisha maulama wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, na vilevile mawaidha kutoka kwake kwa Shekh Hasan Abdullah mwendwa wa Qum hapa nchini Iran atakuwa anazungumzia uhuru na mipaka yake bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania. Tovuti yetu ni parastoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisho plus 989035065487. Punde sipunde narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wanaharakati wapongeza hatua ya kihistoria ya Sierra Leone kukomesha hukumu ya kifo. Hezbollah ya Iraq yasema wanajeshi wa Marekani wanapaswa kuondoka kwenye ardhi ya Iraq, la sivyo watashambuliwa. Na afisa wa EU asema ni marufuku kukana mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Bosnia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Afisa usalama wa batalioni ya Hizbullah nchini Iraq ametangaza kuwa iwapo wanajeshi wa Marekani hawataondoka nchini Iraq, makundi ya mapambano yataendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya wavamizi hao. Abu Ali al Askari, ambaye alikuwa akizungumzia mazungumzo ya kistratejia yanayoendelea baina ya Baghdad na Washington, amesema kuwa wanasiasa wa serikali ya Baghdad wanapaswa kutoa ufafanuzi kwa taifa la Iraq kuhusu falsafa ya mchezo wa kuigiza unaofanyika kupitia karibu ya mazungumzo hayo. Vilevile vile kamati ya uratibu ya makundi ya ya ya uratibu makundi mapambano ya Iraq mapema leo imetoa taarifa ikisisitiza ulazima wa kuondoka wanajeshi wote wa kigeni katika ardhi ya Iraq na kutangaza kuwa jukumu kuu na kikosi cha anga cha Marekani nchini Iraq ni kulinda usalama wa utawala wa kizoeni wa Israel na kufanya ujasusi dhidi ya makundi ya mapambano, hivyo wanapaswa kuondoka kikamilifu katika ardhi yote ya Iraq. Matamshi hayo yametolewa wakati huo ambapo waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Qadhimi anatarajiwa kukutana na rais Jo Biden wa Marekani siku Jumatatu ijayo ili kujadili swala la kukamilishwa mazungumzo ya kistratejia baina ya Baghdad na Washington. Tarehe tano Januari mwaka jana bunge la Iraq lilipasisha azimio la kufukuzwa vikosi vya majeshi ya nchi za kigeni hususan Marekani katika ardhi ya Iraq. Uamuzi huo wa bunge la Iraq ulichukuliwa baada ya jeshi la Marekani kufanya mauaji ya kigaidi dhidi ya luteni General Qassem Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa afisa wa wapiganaji wa kujitolea wa harakati ya al Hashdu Shabi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Mbali na hayo, wanaharakati wa haki za binadamu wamepongeza uamuzi wa kihistoria wa bunge la Sierra Leone wa kupiga kura kwa kauli moja ya kukomesha adhabu ya kifo zaidi ya miaka ishirini baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kutekeleza hukumu ya mwisho ya kifo. Kufuatia kura hiyo ya Ijumaa ya jana, rais Julius Maada Bio wa Sierra Leone alitarajiwa kutia saini muswada huu kwa sheria ambayo itaifanya Sierra Leone kuwa nchi ya ishirini na tatu ya Afrika kufuta adhabu ya kifo. Basita Michael, mwanzilishi wa taasisi ya utafiti wa sheria na rais wa zamani wa chama cha mawakili cha Sierra Leone, amesema na hapa nanukuu, njia iliyo mbele njia iliyo mbele bado ni ndefu na ngumu. Hata hivyo, kama taifa sasa tunaweza kujivunia kujua kwamba adhabu ya kifo haipo tena katika vitabu vyetu. Mwisho kunukuu. Amesema wanampongeza rais, mwanasheria mkuu, bunge na asasi za kiraia kwa mafanikio hayo ya kihistoria ya kisheria, na kwamba wanatarajia kushirikiana pamoja kwa ajili ya mageuzi zaidi ambayo yataimarisha hamu ya taifa ya kuimarisha amani, umoja, haki na ustawi. Adhabu ya kifo itaondolewa na kifungo cha maisha au kifungo cha miaka 30 jela kwa uchache kitachukua nafasi yake. Kwa upande wake, Sabrina Mahtani mwanzilishi mwenza wa jumuiya ya Advocate amesema makundi ya kijamii yamepigana miaka mingi ili adhabu hiyo ifutwe na kuongeza kuwa mswada huo una maana kuwa Sierra Leone itakuwa nchi ya kwanza katika jumuiya ya anglofona magharibi mwa Afrika kufutilia mbali adhabu ya kifo. Kwingineko, mkuu wa taasisi inayosimamia utekelezaji wa makubaliano ya amani huko Bosnia Herzegovina amesema wakanushaji wa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa Bosnia mwaka 1995 wataadhibiwa kifungo jela. Valentin Inzko, ambaye ni mjumbe wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya katika masuala ya Bosnia Herzegovina, amesema hayo katika fremu ya jitihada za kupiga vita hatua yoyote ya kukana au kufifiza mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Wasabia hapo mwaka 1995 dhidi ya Waislamu wa Bosnia. Amesema kuwa ni marufuku kukana mauaji hayo na kwamba uamuzi huo umechukuliwa ili kukabiliana na Wasabia wanaoishi Bosnia wanaojaribu kukana kiwango cha mauaji ya kimbari ya mwaka 1995 huko Srebrenica ambayo yalikuwa mauaji pekee ya kimbari barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Mwakilishi huyo wa umoja wa Ulaya katika masuala ya Bosnia amesema watu wanaokana mauaji ya kimbari ya Bosnia watafungwa jela miaka mitano, na majina ya wale wanaosifu na kuwatukuza watekelezaji wa mauaji hayo yatatundikwa katika mitaa na katika idara za umma. Uamuzi huo wa Valentin Insko umepongezwa na wanasiasa wa Bosnia na familia za wahanga wa mauaji hayo ya kimbari na kupingwa na wanasheria kumradhi, na wanasiasa wa Kisabia. Itakumbukwa kuwa mwezi Julai mwaka 1995 Waislamu zaidi ya elfu nane wa mji wa Srebrenica mashariki mwa Bosnia Herzegovina waliuawa kwa umati na Wasabia wenye misimamo mikali. Maafa hayo yalikuwa mauaji makubwa zaidi ya halaiki kuwahi kutokea barani Ulaya baada ya vita vya pili vya dunia. Wakati wa mauaji hayo ya kimbari, wanajeshi wa kulinda amani wa Uholanzi walikuwekwa katika eneo hilo, lakini wakuchukua hatua yoyote ya kuwahami waislamu hao wa Srebrenica. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, shirika la afya duniani WHO limetoa wito kwa nchi zote kushirikiana ili kujua asili na chanzo cha virusi vya korona, na kusisitiza kuwa jambo hilo halihusiani na siasa. Wito huo wa WHO umetolewa siku moja baada ya China kukataa ombi la shirika hilo la kukamilisha uchunguzi kuhusu chanzo cha maambukizi ya virusi vya korona kwenye ardhi ya nchi hiyo. Msemaji wa shirika la afya duniani Tarik Jasarevich, ambaye alikuwa akijibu swali la waandishi wa habari mjini Geneva kuhusu hatua ya China ya kukataa ombi la shirika hilo, amesema na hapa nanukuu, kadhia hii haihusu siasa au nani wa kulaumiwa, mwisho wa kunukuu. Amesema watu wote lazima wajaribu kuelewa jinsi jinsi janga hilo lilivyofika kwa mwanadamu na kwamba nchi zote zina jukumu la kufanya kazi pamoja na WHO kwa moyo wa ushirikiano. Mwezi huu shirika la afya duniani lilipendekeza kufanyike awamu ya pili ya utafiti juu ya asili na chanzo cha virusi vya korona pamoja na ukaguzi wa maabara na masoko katika mji wa Wuhan huko nchini China. Shirika hilo pia limewataka viongozi wa China kuwa na uwazi huku Marekani ikishinikiza kufanyika uchunguzi juu ya shughuli za taasisi ya Wuhan ya virolojia kabla ya ziara ya naibu waziri wa, wa mambo ya nje ya nchi hiyo Wendy Sherman huko nchini China mwishoni mwa wiki. Naibu waziri wa, wa afya wa China Zeng Yichin amekataa pendekezo la WHO akisema linaonyesha ujuba na kutoheshimu sayansi. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni yameonyesha ya kuwa asilimia sitini na nne ya Wamarekani wanaamini kwamba ubaguzi wa rangi dhidi ya watu weusi umeenea sana nchini humo. Matokeo ya uchunguzi huo uliofanywa na taasisi ya Gallup yanaonyesha kuwa asilimia sitini na nne ya Wamarekani wanaamini kuwa ubaguzi wa rangi dhidi ya watu weusi umekithiri nchini Marekani na kwamba kiwango hicho ni kikubwa zaidi tangu mwaka elfu mbili na nane. Asilimia sabini na mbili ya walatino wa, wa na 59 ya wazungu wamefikiana na matokeo ya uchunguzi huo wa maoni. Vilevile, asilimia 55 ya walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wanaamini kuwa mienendo ya polisi wa Marekani mkabala wa watu weusi si ya kiadilifu ikalinganishwa na mienendo yao kuhusiana na wazungu. Ubaguzi wa rangi dhidi ya watuusi umezusha mjadala mkubwa nchini Marekani, hususan baada ya mauaji yaliyofanywa na afisa mmoja wa polisi ya Marekani dhidi ya George Floyd tarehe ishirini na tano Mei mwaka jana. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Ni kukumbusha kwamba tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw na kwa ajili ya kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako Tumia nambari ya simu toban kwenye ukumbi wetu WhatsApp ya alama ya kujumlisha plus 9893548 na toba, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni kukumbusha pia kwamba mbali na kupitia masafa mafupi tunasikika pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, Human Rights Watch yasema Biden anapaswa kusitisha uuzaji wa silaha kwa tawala zinazokiuka haki za binadamu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limemtaka Rais Joe Biden wa Marekani asitishe uuzaji wa silaha kwa wakiukaji wa haki za binadamu zikiwemo tawala za Misri na Israel. Katika makala yake iliyochapishwa kwenye gazeti la Washington Post, mwakilishi wa Human Rights Watch mjini Washington Alisa Epstein ameashiria kuwa mwezi Juni mwaka huu serikali ya Biden ilituma taarifa kwenye Kongresi ikitaarifu kwamba ina nia ya kuiuzia Ufilipino silaha zenye thamani ya dola bilioni 2.5 na kuongeza kuwa mwamala huu wa kibiashara unakiuka ahadi ya Biden na waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken kwamba serikali mpya ya Marekani italipa kipaumbele suala la haki za binadamu katika siasa zake za nje. Epstein amesema kama ninavyomnukuu, ni wazi kwamba serikali ya Joe Biden ina nia ya kuziuzia silaha tawala tatu zinazokanyaga haki za binadamu ambazo ni Ufilipino, Misri na Israel. Huu ni ukiukaji wa ahadi yake ya kutanguliza mbele haki za binadamu katika siasa zake za nje, mwisho wa kunukuu. Hii si mara ya kwanza kwa Joe Biden kukosolewa kwa kuziuzia silaha tawala kandamizi na zinazokiuka haki za binadamu katika kipindi kifupi cha utawala wake. Mwezi Februari mwaka huu, Washington ilipasisha mauzo ya silaha zenye thamani ya dola milioni 197, kwa serikali ya Misri. Mwezi Mei pia, wakati wa mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza huko Palestina, Marekani iliidhinisha mauzo ya silaha zenye thamani ya dola milioni 735 kwa utawala katili wa Israel. Silaha kama hizo za Marekani pia zimekuwa zikitumiwa katika mashambulizi ya kinyama ya utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa Ghaza na kwa ajili ya kuharibu makazi ya raia wasio na hatia na miundo msingi ya Wapalestina. Aghalabu ya silaha zilizouzwa na Marekani kwa Israel ni zile za Joint Direct Attack Munitions, kwa kifupi JDAM. Utawala wa kizayuni wa Israel ambao umenunua kiwango kikubwa cha silaha za aina hiyo umetangaza kwamba umezitumia dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza. Ni kwa sababu hiyo ndio maana baadhi ya wawakilishi katika Kongresi ya Marekani wakakosoa hatua ya serikali ya Joe Biden ya kuidhinisha mauzo ya silaha kwa Israel na kusema kuwa swala hilo linazidisha mauaji ya halaiki dhidi ya raia wa Palestina. Mbunge wa chama cha Democratic katika Kongresi ya Marekani Ilhan Omar anasema na hapa na nukuu hatua ya serikali ya biden ya kuidhinisha mauzo ya silaha zenye thamani ya dola milioni 735 kwa israel inaaibisha mkataba huo wa silaha ni sawa na kubariki ukatili wa israel mwisho kunukuu taarifa ya human rights watch imetaja baadhi tu ya majina ya tawala ambazo serikali ya biden imeziuzia silaha licha ya rekodi yao mbaya ya haki za binadamu Mfano mwingine wa jambo hilo ni hatua ya serikali ya sasa ya Marekani kuendelea kuiuzia silaha serikali ya kifalme ya Saudi Arabia, inayojulikana kwa rekodi mbaya na ya kutisha ya kukanyaga haki za binadamu. Awali serikali ya Biden ilidai kuwa itatazama upya uhusiano wa Washington na Riyadh na kuchukua hatua kali dhidi ya utawala huo, hususan katika swala la mauzo ya silaha. Hata hivyo, maslahi ya muda mrefu ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia yameifanya serikali ya Biden ibadili msimamo wake kuhusu Saudia. Na maslahi ya kiuchumi, kisiasa na kistratejia yamepelekea Marekani ianze kuhuisha tena uhusiano wake wa kijadi na utawala wa ukoo wa Al Saud, ikiwa ni pamoja na kuruhusu mauzo ya silaha kwa utawala huo, kulegeza kamba kimya kimya Marekani katika uhusiano wake na Saudia, licha ya utawala huo kukosolewa kimataifa kutokana na mauaji yanayoendelea kufanywa na Riadh na washirika wake huko Yemen kumefanyika licha ya Joe Biden kutangaza kuwa Washington imesimamisha mauzo ya silaha kwa utawala huo. Biden alitangaza waziwazi wazi kuwa Marekani kamwe haitatupilia mbali misingi yake kwa ajili tu ya kununua mafuta na kuuza silaha. Ni matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa uwezo na taufiki ya Allah tunakutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa Kishia. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Zainuddin bin Ali bin Ahmad Amili Jubai ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Shahidi Thani. Tulieleza kwamba Shahidi Thani ni fakihi na mwana zuoni mkubwa wa kishia na mtajika katika ulimwengu wa kiislamu ambaye alizaliwa tarehe 13 mfunguo mosi Shawal mwaka 911 hijiria katika familia ya kielimu huko Jabal Amil nchini Lebanon. Sehemu ya 27 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili mashuhuri zaidi kwa jina la Muqaddas Ardabili au Muhaqiq Ardabili. Kweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama muqaddas Ardabili au muhaqik Ardabili ni mmoja wa maulamaa wakubwa na mashuhuri katika ulimwengu wa Kishia katika karne ya kumi hijiria. Alizaliwa katika mji wenye hali ya hewa nzuri wa Ardabil, Iran, na kuleleka katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, familia ambayo iliondokea kuwa mashuhuri kwa uchaji Mungu na utakasifu wa nafsi. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu Muqadas Ardabili alihajiri na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq. Katika zama hizo, mji wa Najaf ulikuwa moja ya vituo vikubwa na muhimu vya elimu za Kiislamu na fikhi ya Kishia. Akiwa huko, alisoma masomo ya fikhi kwa wanafunzi wa Shahidi Thani. Mukadasi Ardabili akiwa na lengo la kunufaika na anga ya kielimu ya Najaf alibakia katika mji huo ahadi mwishoni mwa umri wake na kunufaika na baraka za kuwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Baada ya Shahidi Thani, Mukadas Ardabili ndiye aliyochukua wadhifa wa marja na kiongozi wa mashia katika mji wa Najaf. Sheikh Ahmad bin Muhammad Ardabili alifahamika zaidi baina ya watu kwa lakabu ya Muqadasi Ardabili, huku akifahamika baina ya watu maalum na wanazuoni wa fiqhi kama Muhaqiq na Mudaqiq Ardabili. Sababu ya mashuhuri huo ni uchaji Mungu aliokuwa nao pamoja na kujipamba kwa tabia njema na maadili mema. Kama ambavyo aliacha athari vitabu na uhakiki wenye thamani kubwa katika uga wa fikhi na itikadi, athari ambazo leo zimebakia kuwa kumbukumbu kumbu muhimu. Alimu huyo alifahamika pia kwa utakasifu wa nafsi na kuipa mgongo dunia na hivyo kufanikiwa kufikia ukamilifu. Baina ya wasomi na wanazuoni wa kale na waliokuja baadaye, hakuna aliyekuwa na shaksia kubwa kama Mukadasi Ardabili. Vitabu vyake vina umakini mkubwa na wa hali ya juu kinadharia na kiuhakiki. Mukadasi Ardabili alikuwa akiishi katika zama za utawala wa Safavi nchini Iran. Katika vipindi vilivyotangulia tulisema kuwa watawala na wafalme wa utawala wa ukoo wa Safavi kutokana na sababu mbalimbali mbali za kidini, kisiasa na vilevile maslahi ya utawala, walikuwa wa wakiwaheshimu maulama wa kishia na hata kuomba ushauri kutoka kwao katika masuala mbalimbali. Katika zama hizo kwa ombi la watawala wa Safavi, baadhi ya maulamao watajika wa kishia kama muhaqik karaki walihajiri na kuondoka Iraq, Lebanon na maeneo mengine na kuja Iran na kuwa chimbuko la baraka na huduma kubwa kwa ulimwengu wa Kishia. Hatua ya maulamaa na wasomi wakubwa kama Muhaqiq Thani, Shekh Bahai, Alama Majlisi ya kuzielekeza siasa za utawala wa Safavi upande wa kueneza na kusambaza Ushia iliweza kutoa huduma isiyo na kifani kwa Uislamu na Ushia kiasi kwamba kipindi hicho kinahesabiwa kuwa moja zama za kuchanua na kufikia kilele fikra za Kishia. Licha ya kuwa Shah Abbas alimuita na kumtaka mara kadhaa Mukadas Ardabili aliyekuwa marja mkubwa wa kishia wakati huo arejee nchini Iran, lakini mwana zuoni huyo alikataa mwaliko huo. Alikuwa akiamini kuwa uwepo wake katika mji wa Najaf wakati huo lilikuwa jambo la dharura zaidi. Pamoja na kuwa Muqaddas Ardabili alikataa takwa la Shah Abbas la kurejea Iran, lakini kwa ajili ya maslahi ya Ushia, daima alikuwa akitoa tanabahisho na maelekezo kwa utawala huo, ukumbusho ambao ulikuwa ukipokelewa kwa heshima na taadhima na Shah Abbas. Wakati Mukadasi Ardabili anaingia katika uga wa harakati za kielimu na kitablighi, chuo cha kiislamu cha Najaf hakikuwa na ustawi na ile hali ya kung'ara kama ilivyokuwa katika zama za Shekhe Tusi, na kulikuwa na wanafunzi wachache tu waliokuwa wakisoma katika chuo hicho. Katika mazingira hayo, Mukadasi Ardabili alifanya hima na juhudi kubwa na kuelekeza idili yake kwa ajili ya kuuisha chuo hicho ambapo akiwa na subira na ustahamilivu wa hali ya juu pamoja na irada thabiti, alifanya kila wezalo kukabiliana na mapungufu yaliyokuwepo katika chuo hicho. Kutokana na sifa na haiba kimaanawi aliyokuwa nayo, alimu huyo aliweza kuipatia hauza hiyo moyo na uhai mpya. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayyid Hasan Sadr mmoja wa maraji wakubwa wa kishia katika karne ya 13 na 14 Hijiria ameandika hivi: Katika zama za Mukadasi Ardabili, kwa mara nyingine tena watafuta elimu walianza kukimbilia na kuelekea Najafu. Chuo hicho kikaimarika na watu wakaelekea huko kutoka miji na mataifa mbalimbali mbali, na kufanya mji huo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kielimu. Moja ya huduma kubwa iliyofanywa na muhaqika Ardabili kwa ajili ya ulimwengu wa kishia ni kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi wenye mchango mkubwa, na kila mmoja wao kuwa msomi mkubwa na mujitahidi. Aidha, wanafunzi hao baadaye wakawa chimbuko la athari zenye thamani kubwa kwa ajili ya ulimwengu wa Kiislamu. Muhaqika Ardabili alivifanyia uhakiki na uchunguzi wa kina vitabu vilivyokuwa vikifundishwa katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Najaf na kuwa akifundisha baadhi ya mambo ambayo kwa mtazamo wake aliyaona kuwa hayana faida kwa wanafunzi, ili kwa njia hiyo ipatikane fursa ya kujadili na kufanyia utafiti mambo ya kimsingi na muhimu katika vitabu hivyo. Mmoja wa wanafunzi wake muhimu zaidi ni Sheikh Hassan mtoto wa Shahidi Thani na mtunzi wa kitabu cha Maalimul Usul na Sayid Muhammad mjukuu wa Shahidi Thani ambaye ndiye mwandishi wa kitabu cha Madarikil Ahkam. Ikhilasi katika kufundisha na kutoa mafundisho ni miongoni mwa sifa za dhahiri na za kipekee alizokuwa nazo Muqadas Ardabili, msomi huyo ambaye alikuwa kiongozi wa chuo cha Kiislamu cha Najaf. Na alikuwa na tawadhu na unyenyekevu wa hali ya juu kwa maulamaa wengine hususan mbele ya wanafunzi wake, na alikuwa akiwaheshimu na kuwathamini mno. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia Ahmad bin Muhammad Ardabili maarufu kama Muqaddasi Ardabili. Hadi tutakapokutana tena basi juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uhuru na mipaka yake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi vya uhuru na mipaka yake. Tunampisha Sheikh Hassan Abdallah Mwendwa wa Qum atuletee sehemu ya pili na ya mwisho ya mfululizo huo. Karibu. Audhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahi rrahmani rrahim, alhamdulillahi rabbil alamin Wa hlul uqdata min lisani yafqahu qawli wa baad, wapenzi katika imani, assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Ikiwa ni mara nyingine tena tunakutana katika kipindi hiki chetu kuzungumzia kuhusiana na mpaka ya uhuru. Kwa hivyo, baada ya kuangalia system nzima hii ya uhuru, kuwa uhuru ni lazima uwe na mipaka, na mipaka tulivyoiangalia kwa ufupi kwa sababu ina upana zaidi, lakini nimejaribu ku kuifupisha ili tuweze kuendana na muda, tuangalie sasa kwenye utumwa ambao wanadamu au sisi tunauchukulia kuwa ni jambo la kawaida, lakini ni utumwa, yaani ni kinyume na uhuru wa mwanadamu. Kuna utumwa kwanza wa kifamilia familia. Familia inaweza kuwa inaishi pengine mume na mke anaishi katika nyumba au mume na mke na watoto anaishi katika nyumba, lakini kuna hali fulani wakizifanywa wanakuwa wananyimana uhuru. Kwa mfano, baba anaishi na watoto na na mke, lakini yeye ameweka sheria kuwa hakuna sauti isipokuwa ni yake. Mke akitaka lolote, yeye ni lazima apitishe, na hawezi kuchukua rai ya mke, pengine hata kama ni nzuri ile rai ya mke, ni lazima ataipindisha. Au jambo lolote, hata kama ni la kheri, mke akilifanya na analivunja yani, kwa sababu limefanywa na nani? Na mke, yani hampati uhuru wa yeye mwenyewe kujieleza, ama yeye mwenyewe kufanya jambo ambalo linanufaisha pengine jamii. Ameweka mikakati ambayo inambana zaidi mke au watoto, mwisho wake unakuta ile familia haina amani, wanakuwa wanaishi lakini hakuna amani. Wengine ina, inafikia mpaka ku, kufika hatua ya talaka. Kwa sababu gani? Hakuna ile amani, hakuna uhuru katika ile familia, sio kwa watoto, sio kwa kwa wazazi yani, sio kwa watoto wala sio kwa nani, kwa mke. Kwa mfano mke na mme. Kwa hivyo kunatakikana pia kuwe na uhuru ndani ya familia. Watu wanachukulia ni kawaida tu ile mme kuwa na sauti zaidi, kuwa mkali kwa mke wake, kuwa mkali kwa watoto, lakini kuna wakati mwingine nakuwa unaofanya wale ni watumwa, wewe ndio bwana kwa hivyo lazima watekeleze kile ambacho wewe unakitaka. Ama tukija kwenye waajiri na watu wenye taasisi wenye miasasati mingi tofauti tofauti, unakuta pengine mtu ni tajiri, ameajiri watu, lakini ameweka sheria ambazo zinawafanya wale walioajiriwa wale wawe kama nini, wawe kama watumwa. Kwa mfano unakuta kuna mtu anajua mimi nikimpatia mtu huyu kiwango cha pesa fulani nyingi, yani akimpatia nyingi, atakuwa jeuri, atajifanyia mambo yeye mwenyewe binafsi, lakini nikimpatia elfu tano akienda kufanya chochote, lazima atanrudia mimi tena aniombe msaada. Hawezi kufanya na hawezi kufanya ile pesa na kitu chochote kile, yani ile pesa haimtoshi katika mahitajio yake, kwa sababu ana familia, anatekana kulisha familia, anatekana kufundisha watoto wake kwa mfano. Lakini ile pesa, kwa sababu haitoshi, anabidi arudi nini kule kwa bosi, apige magoti, amwambie sasa, bwana, mimi watoto wangu anataka kusoma sasa, nisaidie kwenye E, kuwafundisha wale watoto sasa, anajiona sasa. E, sasa mimi nimekuwa bosi. huu ni unaofanya, sio ubinadamu bali ni kinyume na ubinadamu. Kuwa uhuru ndio ubinadamu, na kama wao unafanya huyu mtu awe chini yako zaidi ya kuwa aje akunyenyekee kila wakati, aje chini yako apige magoti, kwa sababu yeye anahitaji na hitaji, na si hitaji, una uwezo wa kumfanya yeye asihitaji, basi wewe utakuwa umeingia, unamdhulumu haki zake, utakuwa umemfanya mtumwa. Sio ule utumwa wa watu kubebwa, sijui kupelekwa, kutumikishwa nini. Huu pia ni utumwa wa aina fulani, kuwa kwanza huu ni utumwa mbaya zaidi, kwa sababu utamfanya kama Imamu Ali alivyosema kuwa mtu akiku, akikupa tonge amekufanya mtumwa. Yaani, akikupa mlo wako wewe, amekufanya mtumwa. Kwa sababu gani? Kila kila wakati utakuwa unamfikiria yeye. Ah, mimi saa sina tena chakula, wacha nirudi kwake nikalilie. Kwa hivyo ni mkono wako kila wakati uko chini, unaomba. Lakini yule kama ana uwezo wa kukusaidia wewe mpaka usiwe unaomba, utakuwa atakuwa amekusaidia vizuri, na atakuwa amekufanya wewe uwe huru katika akili yako, na uweze kutumia ile ambayo na kile unachokipata, uweze ukitumia katika mahitaji ambayo wewe baadaye utakuja uwe humhitaji tena, uwe una unajimiliki na unasaidia wengine. Tukiangalia katika dola ya Kiislamu mtume alivyofanya, alifanya nini? aliweza kuhakikisha kuwa hakuna anayehitaji, baada ya kuwa watu walikuwa wana matabaka, yule ni tajiri, yule ni maskini zaidi. Aka, baada ya kuweka daula ya Kiislamu, akaweza kuweka system ambayo watu wote wakawa ni watu wanaoishi katika hali ya sawa, kuwa hakuna anayehisi kuwa mimi ni ni mnyonge. Kwa sababu gani? Mali imeweza kugawanywa katika kila mtu, yani kila mtu ana haki ya kuishi na kila mtu ana uwezo wa kumiliki na kila mtu anamiliki, ukaona hakuna mpaka wengine alikuwa akipelekewa sadaka na mtu anamwambia mimi nimetosheka, mpelekee mwenzangu. Kwa sababu gani? Anatosheka na kila alichopewa. Yaani manake hahitaji tena lakini, sahivi unakuta, yani mtu ana- anaona ufahari kumuona mwenzake anateseka na namrudia yeye kumlalamikia, ambao hii ni utumwa wa hali ya juu sana huu ambao tunaofanya. Kwa hivyo pia kuna utumwa wa aina hii tunatekana, pia tunaona ni kawaida, lakini utumwa ambao tunapaswa tuuache kabisa na tupige vita kabisa, na kuna utumwa ambao unafanywa na serikali pia. Serikali kwa mfano inaweka sheria ambazo inafanya wananchi wanakuwa watumwa. Sheria hizi pia zinatekana ziangaliwe, na najua tunazifahamu. Kuna sheria nyingine ambayo inamnyima haki mwananchi kutoa rai ama kutoa uamuzi wowote mpaka serikali ipitishe, na akiwa anataka kulazimisha, anaingizwa jela ama anapotezwa, yani anauliwa. Kwa sababu gani? wale serikali ilivyojiwekea. Kwa sababu nini? Yule pengine rais ana mambo ameyafanya, kutakuja mtu mpinzani wa yale mambo yake aliyoyafanya, ataona huyu jamaa anataka kuni kunipoteza, anataka kunishusha kwenye cheo changu, sitapata tena kura. Kwa hivyo haraka kabisa, kabla haja athiri wengine, anampoteza yule mtu, ili kusiwe na ile harakati yoyote ya kumpindua. Kwa hivyo wanakinga kile cheo chao chao walichonacho, ndio maana wanapoteza hao wengine ambao wana fikra ambazo za zinaweza kuendeleza jamii. Kuna pia madola baadhi, pengine nchi zenye nguvu zinawekea sheria nchi ambazo ni dhaifu. Huu pia inawafanya wale ni watumwa, yani ile nchi ambayo ni dhaifu inafanywa ni ni watumwa, kwa sababu ukiangalia, kwa mfano nchi nyingi za Afrika zina kila aina ya utajiri, lakini utajiri wao unaenda wapi? Hauna faida kwa sababu gani? Wamewekewa mipaka ambayo wao wenyewe wanashindwa hata kufikiria. System ambayo tumewekewa ya kimasomo, pia nayo inatufanya sisi tumekuwa ni watumwa. Mtu anasoma, yani tuna uhakika kuwa ndani ya nchi zetu kuna watu ambao wamesoma, ni maprofesa, wana utaalamu wa kutengeneza vitu tofauti tofauti, lakini hawaruhusiwi kutengeneza na lau kama atatengeneza, kinaambiwa kuwa hiki hakijapitishwa na Umoja wa Mataifa, kwa hivyo hiki hakithaminiwi. Yani ni utumwa, tumeweka kwenye system ambayo sisi ni lazima tuwaamini wengine, sisi wenyewe hatujiamini. Kwa hivyo huu ni utumwa ambao tupo ni lazima pia tupige vita. Na pia kuna utumwa pia wa kidini. Watu, kuna baadhi ya watu wanaweka fikra ndani ya dini ambazo zinafanya wengine wanakuwa ni watumwa. Kwa mfano kuna system ambao wanasema, wengine wanasema, wengine kuwa okay. ua hafai kuonekana ku kijamii, yani yaani kudhihiri kwenye jamii, ni lazima akae ni mtu ndani yeye ni mtu wa ndani, wa ndani, wa ndani, hawezi kutoka nje kufanya harakati zozote za kijamii. Kwa hivyo, huu pia ni utumwa ambao unamfanya huyu mwanamke fikira yake aliyonayo asifanyie kazi, na tunaona katika harakati nyingi ambazo zimefanyika au maendeleo yote yamefanyika, nyuma yake kuna mwanamke. Kwa hivyo tukiwa tunamwacha huyu ni wandani wandani wa kulea watoto, basi itakuwa tuna nini, tunaharibu mujitama mzima. Kwa hivyo kwa muktasar, tukiangalia katika sistemu hii ya uhuru sasa tunakuja kwa natija kuwa ni lazima mwanadamu awe huru lakini aendane na mipaka ambayo ipo, ima mipaka ya kidini ama ya kijamii. Hawezi kutoka katika hii mipaka, ni lazima aendane na mipaka. Na tukasema kuwa, maaya kuwa, wala kad karamna bani adam kuwa takrim, Mwenyezi Mungu amemkirimu mwanadamu. Na tukasema kumkirimu mwanadamu manake ni kumpa uhuru, kuwa miongoni mwa takrima au miongoni mwa ukarimu uka, uka, uka wa Mwenyezi Mungu kumpatia mwanadamu ni uhuru wake. Kwa hivyo ule uhuru ndio ukarimu wa mwanadamu mwana, wa, wa mwanada mwanadamu ndio ubora wa mwanadamu. Kwa hivyo mwanadamu, ili awe katika ule ubora wake ambao Mwenyezi Mungu amemjalia ni lazima awe huru katika, kama vile tulivyoelezea uhuru ulivyo. Kwa hivyo, ni lazima mwanadamu pia naye awe huru ili awe katika ile marhala ambayo Mwenyezi Mungu amemwambia kuwa wewe ni bora kuliko viumbe vyote ambavyo vimeumbwa na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, kama tutasema tutamwekea vikwazo vingine ambavyo haviingiliki akilini, tutakuwa tumemnyima ile haki yake ya ubora na tutakuwa tumefanya ni dhalili zaidi ya viumbe vingine, zaidi ya mnyama, zaidi ya miti, zaidi ya kila kitu ambacho kimeumbwa na Mwenyezi Mungu, kama Mwenyezi Mungu alivyosema kuwa tumemuumba mwanadamu katika ubora zaidi ya vile ambavyo tumeviumba vingine. Kwa hivyo, manake ni lazima awe bora na sio yule wala huyu ni wanadamu wote kwa ujumla. Kwa hivyo, kwa hayo, tumwombe Mwenyezi Mungu atujalie ni wenye kutekeleza uhuru na kuwapatia wengine pia uhuru, wasiwe watumwa, na Mwenyezi Mungu atatulipa kwa hilo inshallah. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Asante sana Sheikh Hasan Abdallah Mwendwa kwa mawaidha hayo kuhusu uhuru na mipaka yake na huu, na hii ndio sehemu ya mwisho ya mfululizo huo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 13 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 24 Julai mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 103 iliyopita kwa mujibu wa kalende ya Hijiria, alifariki dunia Ayatollah Mirza Muhammad Taqi Hairi Shirazi Msomi mkubwa na mwana mapambano wa Iran, Ayatullah Mirza Muhammad Taki Shirazi ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu wa, wa kishia aliyepambika kwa elimu na uchamungu, ambaye alizaliwa huko Shiraz, moja kati ya miji ya Iran. Msomi huyo alipata umashuhuri kutokana na kuongoza mapinduzi ya Waislamu dhidi ya Uingereza baada ya Ayatullah Mirza Shirazi kugundua kwamba Uingereza ilikuwa na lengo la kudhibiti nchi za kiislamu kupitia pendekezo la kutaka kukubaliwa mwakilishi wa London nchini Iraq kuwa rais wa nchi hiyo, alitoa fatwa mashuhuri iliyopewa jina la fatwa ya kujilinda, ambayo ilihalalisha mapambano ya silaha ya wananchi wa Iraki dhidi ya mkoloni Mwingereza. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulamaa kadhaa na maraji kutoka mji wa Qom na katika mji wa Mashhad na vilevile miji mingine ya Iran walifunga safari kuelekea Teheran. Mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja ya Imamu Khomeini, walitoa wito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni imamu Khomeini iliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulamaa na wananchi wa Iran. Na tarehe kumi na tatu Dhulhija miaka hamsini na tatu iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Aghabozorg Teherani. Alipata elimu ya msingi mjini Teheran na baadaye akaelekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Aghabozorg Teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha adharia ila tasanifi Shia. Kitabu kingine muhimu cha Allama Aghabozorge Tehrani ni tabakat alami Shia. Ana Nafsi fi wadi Barabara. Kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Nisome maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Idris Ali Maliya Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Radio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote, asante sana, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Naye Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anasema mimi kama Mtanzania ninamshukuru sana Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kutoa pongezi kwa rais mteule wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Itakuwa vyema pia rais wetu aki aki anasemaje, anasema aki akisahihisha, anasema aki mikataba mbalimbali mbali. Nadhani akipasisha mikataba mbalimbali ya kimaendeleo na Iran pamoja na kutupilia mbali propaganda za Marekani kuhusu jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tufanye kazi na Iran. Iran ni nchi inayoongozwa na wachamungu, nchi tetezi wa wananchi zinazoonewa na mabeberu. Asante sana, Kalekela Omar Mahmud kwa ujumbe wako huo, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Yahya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga, Tanzania, Anasema Marekani haina haki ya kuingilia uhuru wa nchi nyingine, kwa sababu Marekani ni kinara wa kuongoza magenge ya uhalifu, ikiwemo madawa ya kulevya, makundi ya kigaidi, na kutumia nguvu kupora rasilimali za nchi nyingine na kuchochea machafuko katika maeneo mbalimbali duniani. Asante sana Yahya, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania a nasema, baada ya salamu, mauaji au wauaji wa kimbari Waislamu wa Bosnia, UN na taasisi ya haki za binadamu zichukue hatua kali kwa waliofanya upumbavu huo wa Sabia. Anasema ubaguzi wa aina yoyote, islamofobia ni unyama katika jamii ya wanadamu. Taasisi ya kimataifa kuwa kimya ni ishara ya maovu katika taasisi hizo. Asante sana, asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa Tanzania, na Juma Idi Isa ukiwa Kondoa Masawi, Tanzania. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Maoni hayo inshallah yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Afisa usalama wa batalioni ya Hizbullah nchini Iraq ametangaza kuwa iwapo wanajeshi wa Marekani hawataondoka nchini humo, makundi ya mapambano yataendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya wavamizi hao. Wanaharakati wa haki za binadamu wamepongeza uamuzi wa kihistoria wa bunge la Sierra Leone wa kupiga kura kwa kauli moja ya kukomesha adhabu ya kifo zaidi ya miaka 20 baada ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi kutekeleza hukumu ya mwisho ya kifo. Mkuu wa taasisi inayosimamia utekelezaji wa makubaliano ya amani huko Bosnia Herzegovina amesema wakanushaji wa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu Bosnia mwaka 1995 wataadhibiwa kifungo jela. Shirika la afya duniani WHO limetoa wito kwa nchi zote kushirikiana ili kujua asili na chanzo cha virusi vya korona na kusisitiza kuwa jambo hilo si la kisiasa. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni yameonyesha kuwa asilimia 64 wa Marekani wanaamini kwamba ubaguzi wa rangi dhidi ya watu weusi umekita mizizi nchini humo. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mwanana. Alamsiki.