Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita <todicum> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo, na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Ar-Rahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran, ambapo tunasikika kupitia satelit na intanet. Anuaneti ya inteneti ni pars today com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia kupitia maarifa femu mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kushiriki mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humu studioni, anza na jumlisha ya WhatsApp tabaan, anza na jumlisha kisha 98903506 5847. Mchana huu nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na darsa ya Quran na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na ripoti ya matukio ya Kiislamu timia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mafuriko na maporomoko ya udongo yaua zaidi ya watu 110 wa huko nchini India. Marais wa Tanzania na Kenya wamtumia salamu za pongezi rais mteule wa Iran. Maji yaongoza katika uharibifu duniani kuanzia mwaka 1971 hadi 2019 na rais wa Venezuela atangaza utayari wake wa kufanya mazungumzo na mrengo wa upinzani. Na sasa ni habari kamili. Kwa akali watu 110 wamethibitishwa kuaga dunia nchini India kufuatia mafuriko na maporomoko udongo ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha katika jimbo la maha, Maharashtra la magharibi mwa nchi hiyo. Baadhi ya majimbo mengine yaliyokumbwa na mafuriko hayo ni Kerala, Karnataka, Assam na Odisha. Janga hilo la mafuriko na maporomoko limeteketeza mamia ya vijiji baada ya kusomba nyumba na kuwaacha raia wa maeneo hayo bila makazi. Makumi ya watu pia bado hawajulikani, huku juhudi za uokozi zikiendelea. Jeshi la India linashiriki katika operesheni ya uokozi, huku timu za uokozi zikikabiliwa na wakati mgumu kutokana na mazingira mabaya na hali mbaya ya hewa inayolikabili jimbo hilo la Maharashtra. Jana duru za serikali ya India zilitangaza kuwa idadi kubwa ya vifo hivyo imesababishwa na mafuriko na maporomoko udongo katika wilaya mbili za jimbo hilo la magharibi mwa India. Maraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kenya wamemtumia ujumbe Ayatollahi Ibrahim Raisi wakimpongeza kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa mwezi uliopita wa rais hapa nchini. Katika ujumbe wake, Mama Samia Suluhu Hassan, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, sambamba na kumpongeza Seyid Ibrahim Raisi, rais mteule wa Iran kwa ushindi alioupata katika uchaguzi uliopita, amesema ushindi huo ni ishara ya wazi ya imani walionayo wananchi kwake. Rais wa Tanzania amesema pia kuwa serikali yake ya awamu ya sita itaendeleza himaya, uungaji mkono na ushirikiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mama Samia Suluhu Hassan amesisitiza pia kwamba serikali yake itashirikiana na Sayyid Raisi, serikali yake ijayo na wananchi wa Irani kwa ujumla. Wakati huo huo, rais Uhuru Kenyatta wa Kenya naye amemtumia ujumbe wa pongezi Seyid Ibrahim Raisi na kusisitiza kwamba uhusiano wa Teherani na Nairobi umekuwa imara na madhubuti katika miaka yote hii na kwamba mwenendo wa ushirikiano huo utaendelea kwa misingi ya ushirikiano pande mbili pamoja na kuaminiana majanga yanayohusiana na maji yameongezeka katika orodha ya matukio kumi ya majanga yaliyogharimu uhai na uchumi duniani katika kipindi cha miaka 50 iliyopita. Hayo yamo katika ripoti iliyotolewa mjini Jeneva, Uswisi, na shirika la Umoja wa Mataifa la hali ya hewa duniani. Dhoruba, ukame, mafuriko na viwango vya joto kupita kiasi vimeongeza vimeongoza katika orodha hiyo ya ripoti iliyopatiwa jina la ramani ya vifo na hasara za kiuchumi kutokana na hali ya hewa tabia nchi na maji kupindukia, kuanzia mwaka 1970 hadi 2019. Ikichambua idadi ya vifo, ripoti hiyo imesema ukame pekee ulisababisha vifo vya watu laki sita na nusu duniani kote. Pili ni dhoruba watu laki tano na sabini na saba elfu mia mbili na thelathini na mbili. Mafuriko watu hamsini na nane elfu na mia saba. Na joto kupindukia vifo hamsini e, na tano elfu mia saba na thelathini na sita. Kwa upande wa uchumi dhuruba zilisababisha hasara dola bilioni 521 huku mafuriko yaligharimu uchumi dola bilioni 115 duniani kote, kuanzia mwaka 1971 hadi 2019 hasara kubwa zaidi ya kiuchumi ililikumba bara Ulaya. Kwa mfano mafuriko ya mwaka 2022 nchini Ujerumani yalisababisha hasara ya dola bilioni 16.48. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamati ya uratibu ya makundi ya mukawama wa Iraq imesisitiza juu ya kutoruhusiwa uwepo wa aina yoyote ile wa majeshi ya kigeni katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Taarifa ya kamati hiyo imetolewa sambamba na kukaribia kufanyika mazungumzo ya Washington na Bagdad na kusisitiza kwamba mwanajeshi yeyote yule wa kigeni hapasi kuwekwa katika ardhi ya Iraqi. Taarifa hiyo imebainisha kwamba jukumu la kikosi cha anga cha Marekani nchini Iraq si jingine bali ni kulinda na kutetea usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel na wakati wa huo huo kuyafanyia ujasusi makundi ya mukawama. Kwa upande wake, Sayid Amar Hakim, kiongozi wa mrengo wa kitaifa wa Alhikma wa Iraq, ameashiria mazungumzo ya kistratejia baina ya Washington na Baghdadi na kubainisha kwamba mazungumzo hayo yanapaswa kupelekea kuondoka askari wote wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraqi, Jumatatu ijayo anatarajiwa kuwa mwenyeji wa rais Joe Biden wa Marekani, ambapo safari hiyo inalenga kufanyika mazungumzo baina pande mbili, huku ajenda kuu ikiwa ni uwepo wa wanajeshi wa Marekani huko Iraq. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ametangaza kuwa yuko tayari kushiriki katika mazungumzo na mrengo wa upinzani. Rais Maduro amesema kuwa yuko tayari kufanya safari nchini Mexico na kushiriki katika mazungumzo na upinzani yaliyopangwa kufanyika nchini humo kwa minajili ya kuzipatia ufumbuzi itilafu baina ya serikali yake na mrengo wa upinzani. Duru mpya mazungumzo baina ya pande mbili imepangwa kufanyika mwezi ujao wa Agosti huko nchini Mexico, lengo likiwa ni kuhitimisha mgogoro mkubwa kisi wa kisiasa wa nchi hiyo iliyoko kaskazini mwa pwani ya amerika Kusini. Mazungumzo hayo yanayofanyika kwa upatanishi wa kimataifa yanapigiwa upatu na serikali ya Norway na tunakamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu katika ukanda wa Afrika Mashariki, kama inavyoletwa kwenu na mwandishi wetu Harith Subeit. Waumini wa dini ya Kiislamu visiwani Zanziba wamesisitizwa kuongeza harakati za kufanya ibada, hususan katika mwezi huu wa Dhulhija. Woto huo umetolewa na Sheikh Abdallah Saleh katika viunga vya msikiti wa Weles Kikwajuni mjini Unguja. Sheikh Abdullah ameeleza kwamba si vyema kuwepo mivutano katika mwandamo wa mwezi na kuwataka waumini kutokuwa zana na kujifanya bora zaidi kuliko wengine. Amesema kuwa teknolojia imekuja hivi sasa na hapo zamani haikuwepo, hivyo ni vyema waumini kujiuliza, wazee mashekh na mtume wao Muhammad sallallahu alaihi wasallam wote hao walifanya vipi ibada wakati huo, na kusisitiza kwamba wapo watu wenye mamlaka waliopewa kazi ya kusimamia suala hilo hivyo ni vyema wakafuatwa. Shekh Abdullah amesema kwamba dini ya Kiislamu haiwezi kuendeshwa na teknolojia na badala yake itabaki kama asili yake ilivyokuwa, na kueleza kwamba ni vyema wakafuatwa mashekhe na walimu waliopita ambao walitegemea zaidi Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ibada hiyo ya swala ya Ijumaa katika viunga vya msikiti wa Wellis mjini Unguja imehudhuriwa na mamia ya Waislamu. Jamii ya Kiislamu nchini Tanzania imeaswa kupendana na kuacha chuki, uhasama na mifarakano miongoni mwao. Wito huo umetolewa na Shekhe wa Mkoa wa Simiu Mahamud Kalokola wakati akitoa hutuba mbili za sala ya Idi l adhha katika msikiti mkuu wa mkoa wa Simiu ulioko mtaa wa Sima mjini Bariadi. Amewakumbusha Waislamu kuendelea kuchukua tahadhari kutokana na kuwepo kwa maradhi ya korona kwa kufuata maelekezo yanayotolewa na wataalamu wa afya na serikali. Maelfu ya waislamu Jumanne wiki hii walikusanyika katika misikiti na viwanja mbalimbali kusherehekea sikukuu ya Idil adha kinyume na ushauri wa kadhi mkuu wa Kenya Shekhe Ahmed Muhudhar. Shekh Muhudhar alitangaza mapema kuwa Jumatano itakuwa ni sikukuu kutokana na mwezi kutoonekana nchini humo. Kwa mara nyingine tena, kulikuwa na tofauti kuhusu mwandamo wa mwezi, wakati wasomi wa kiislamu na viongozi walipingana kuhusu sikukuu ya idi ya kuchinja. Huko Busia, a wa waislamu walikusanyika nyumbani kutokana na masharti ya kiafya ya Covid 19 yaliyowekwa. Kaunti nyingine zilizoathirika ni Kisumu, Siaya, Homa Bay, Migori, Busia, Kakamega, Vihiga, Bungoma, Kisii, Nyamira, Kericho, Bomet na Trans Nzoia, ambapo huko Mombasa waumini walihudhuria katika sala ya Idi katika viwanja mbalimbali. Na mufti wa Rwanda Sheikh Salim Hitimana amewataka Waislamu kuwa mabalozi wa umoja na upendo. Akizungumza na Waislamu mara baada ya sala ya katika wilaya ya Nyanza nchini Rwanda amewataka Waislamu kufanya harakati zao za mihadhara ya kiislamu kwa asilimia thelathini pekee kutokana na kuwepo kwa ugonjwa wa Covid kumi na tisa naye msemaji wa Baraza la Waislamu nchini Rwanda, Shekhe Suleiman Barushimana amesema ng'ombe zaidi ya mia sita na kondoo na mbuzi zaidi ya elfu moja wamechinjwa kwa mnasaba ya sikukuu ya Idi l Haj katika machinjio ya Nyabugogo, na sadaka ya nyama kugawiwa kwa maskini mafakiri mayatima na wajane. Nyamirambo ni kitongoji maarufu kwa waislamu huko Kigali, ambacho kilikuwa katika hali ya utulivu kutokana na watu wengi kujifungia katika nyumba zao kufuatia kuwepo kwa zuio la COVID kumi na tisa. Harif Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo visiwani Zanzibar. Na kwa ripoti hiyo, ndio tunahitimisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa mchana wa leo. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu na kichwa cha maneno kisemacho: uwepo wa kijeshi wa kikosi cha wanamaji wa Iran katika maji ya kimataifa, udhihirisho la uwezo wa kulinda usalama baharini <muchas> Jukumu la kikosi cha wanamaji cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kulinda mipaka ya majini na maslahi ya Iran katika bahari tofauti duniani. Kikosi cha wanamaji wa Iran kimeimarisha majukumu yake kwa kunyanyua kiwango chake cha ulinzi, ahadi kufikia kiwango cha kistratejia, jambo ambalo limekifanya kiwe na uwezo mkubwa wa kulinda usalama katika maji ya kimataifa. Akizungumza Jumanne iliyopita alipokuwa safarini kutembelea eneo la kwanza la kikosi cha majini cha Iran huko Bandar Abbas, kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Admeri Hussein Khanzadi, aliashiria maendeleo makubwa ambayo yamepatikana katika kikosi hicho, na kusema ni wazi kuwa maendeleo hayo ambayo yamekifanya kikosi hicho kiweze kudhihirisha uwezo wake mkubwa katika maji ya kimataifa yamefikiwa kutokana na juhudi kubwa ambazo zimefanywa na vijana shupavu wanaopenda na kuyaenzi mapinduzi ya Kiislamu. Kikosi cha kistratejia cha wanamaji wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu na pia walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran wameweza kuonyesha uwezo mkubwa katika kulinda usalama wa baharini na hivyo kufikia upeo mkubwa katika kutekeleza majukumu yao katika uwanja huo. Katika kuendeleza maendeleo hayo, hivi karibuni manuari mpya ya Iran inayojulikana kama Markan ilijiunga na manuari nyingine za Iran katika kulinda usalama wa baharini. Manuari ya Markani imeundwa kwa ajili ya kuwawezesha askari wa majini wa Iran kutekeleza majukumu yao na hasa ya kukabiliana na vitendo vinavyohatarisha usalama katika maeneo ya mbali baharini na hasa katika maeneo ya ghuba ya eden bahari ya shamu na bahari ya hindi manuari hiyo ina zana za kisasa kabisa za kielektroniki urushaji makombora na za kuwezesha operesheni za ndege zisizokuwa na rubani na maalum Nwari hiyo, katika kudumisha majukumu ya jeshi la majini la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika bahari za mbali, mwezi Mei uliopita, ilitumwa katika bahari ya Atlantic. Hii ni redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Kitupia jicho baadhi ya maoni ya usikilizaji wetu kwa haraka haraka. Abdullah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, anasema shukran. Bintaha Aljuneidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema ahsante. Ali Magema yeye anasema yupo maeneo ya Mtanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau anasema dhulma za kumuua kiongozi wa Haiti ni njama za Marekani na mshirika wake Mzayuni. Kila jambo ana sifa eh, Anasifika yeye na washirika wake wazayuni, wao ndio wababe wa dunia nzima, wanawaogopa wao. Asante sana, ni Ali Magema anasema yupo maeneo ya Tanga, mtaa wa Madina Zahrau huko nchini eh, Tanzania. Anashika maoni yake huyu, anajiita eh, Baba Akram wa Upanga Zanzibar, anasema bado tuko ana kwa ana, tufuatilia habari kupitia redio Teheran, eh, kuwa nasi sipitwa na habari kutoka Teheran. Ishi salama. Asante sana, Baba Akram kutoka hapo uh, Upanga Zanzibar, huko nchini Tanzania. Ama eh, Yahya Ali, huyu yupo maeneo ya eh, Tanga, barabara ya kumi na tatu. Anasema viongozi wa nchi za Afrika wameshindwa kabisa kuwaletea wananchi wao tawala za kisheria, badala yake wanatumia nguvu kubwa kuwakandamiza wananchi. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo barabara ya kumi na tatu, eh, Tanga Tanzania. Huyu mwingine anasema yeye ni Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema salamu za Tanzania Tanzania kwa Iran, tuziunga mkono raisi wa Venezuela swafi kwa amani, mwisho tawapata sawia, toka hapo Teherani, Iran. Mimi ni Kipala MC Bulemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Asante sana Kipala kutoka hapo Mwanza, Tanzania. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nane na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. wala usiyafuate matamanio yao. Nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni Mola wetu mlezi na Mola wenu mlezi. Sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mna jukumu kwa vitendo vyenu na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa, hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi yao binafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie Ahlul Kitabu wakiwemo Mayahudi na Manasara ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu, mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia, ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia, na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone, wakati tutakapohudhurishwa mbele yake, Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii, na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Yeah. Tunahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema: Allahul ladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan, wama yudrika la'alla as-sa'ata qarib. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani. Na nini kitakujulisha? Pengine saa ya kiyama ipo karibu. Lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika hao wanaubishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia, ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwatambulisha washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawana matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki. Na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa. Aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Quran imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiama, kwa sababu siku ya kiama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanadamu kuhusu kiama na kumtahadharisha na hatari zake, Qurani tukufu inasema: sihasha, kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo walikuwa wakiifanyia stihza imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli, kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahkama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao, kwa sababu wanajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzikhasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qur'ani ya kwamba watu wanaotia shaka kuhusu kiama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili, kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye sana wakati wa kiama siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, ya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahkama ya siku ya kiama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 188 na 188 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu. Msikilizaji, hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Mchana huu naanzia huko nchini Uganda na gazeti la Saturday Monitor ambalo uh, limeandika mkasa wa aina yake wa jinsi wa bia wa miji mikubwa Uganda walivyotepeliwa na kutoa malipo kwa chanjo bandia ya korona. Habari ya mkasa wa moto uliotokea katika eneo la Kamwokya, moja ya viunga vya jiji la Kampala, imeakisiwa pia na gazeti hili, limeandika watu watatu wafariki wa dunia katika ajali ya moto, huku elfu mbili wakiachwa bila makazi. Aidha, moto huo umesababisha hasara asara mamilioni ya shilingi. Limeandika pia kuwa serikali imewahakikishia raia wake juu ya ujio wa dozi za chanjo ya COVID-19, hivyo wasiwe na wasiwasi, kwani dozi za chanjo hiyo zitawasili kwa wakati. Kadhalika, katika habari yake nyingine limeandika wanaharakati wa haki za binadamu wamewataka wabunge kurejesha shilingi bilioni mia moja 105.8 walizopatiwa kwa ajili ya kununua wa magari, wakisema zinaweza kusaidia katika kukabiliana na COVID COVID-19. Kuhusiana na mkasa wa moto, Saturday Vision limeandika wawili waaga dunia katika mkasa wa moto. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hili la Saturday Vision inahusiana na sheria mpya y kali zilizowekwa kwa ajili ya wafanyakazi wa serikali. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inahusiana na bwana mmoja aliyetiwa mbaroni kwa tuhuma za kumbaka mwanamke mmoja na kisha kumwibia shilingi milioni sitini nikitoka Uganda naelekea uh, huko nchini Kenya, ambapo uh, magazeti karibu matoleo yote magazeti ya nchi hiyo yameakisi kwa mapana na marefu mabadiliko yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kwenye safu ya vikosi vya ulinzi. The Saturday Standard linaandika baadhi ya mabadiliko hayo. Rais Uhuru Kenyatta amempandisha cheo Meja Jenerali Francis Oga, ogola kwa cheo cha luteni jenerali na kisha kumteua kuwa naibu mkuu wa viko ulinzi Ugola ambaye amekuwa kamanda wa vikosi vya wanaanga amechukua nafasi ya Luteni Jenerali Franklin Mghalu ambaye kipindi chake cha kuhudumu kimemalizika. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Saturday, Saturday Nation kwa kichwa cha maneno kisemacho Uhuru amteua naibu mkuu mpya wa vikosi vya ulinzi. Habari ya kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya imepewa nafasi pia katika gazeti hili. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti la Star limeandika Kenya jana ilisajili vifo 12 vya korona na kesi mpya 787. Ruto wa alaani kutiwa mbaroni, mbunge wa Mathira Rigathi Gachagua, ni habari nyingine inaonekana katika gazeti hili. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo una habari zisemazo: maafisa walisha raia sumu, watumishi wa laghai waweka maisha wa Kenya hatarini kwa kusambaza dawa na vyakula visivyofaa. Uhuru wa kutana na magavana wa magharibi Kenya yakumbwa na uhaba wa vifaa vya kupimia COVID-19. Ga chagua azongwa na kesi za ufisadi, kushinda seli wikendi. Mahakama iko msalabani, jaji mkuu wa lalama na kinara upinzani Tanzania Freeman Mbowe akabiliwa na kesi ya ugaidi inahitimishia huko nchini Tanzania. Nikianza na gazeti la Mwananchi Jumamosi ambalo limeandika wakati Mbowe akisubiri mashtaka kwa tuhuma za kupanga njama za kigaidi, Chadema yatoka na maazimio. Lisu atoa kauli nzito, atangaza harakati mpya za ndani na nje. Polisi asema kila kitu ni mahakamani. Wapinzani wajajuu Mwigulu aibua kauli tatu aibua kauli tat za vigogo nchini, maagizo mapya, korona ikiwa 29 na shughuli nzito, bodi ya korosho. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari zisemazo baa la korona, hali ni mbaya, waziri akiri maambukizo juu ya maambukizo juu ya kisa ulegevu. KSMC yazidiwa. Chanjo ya kitaifa rasmi leo. Spika atetea tozo miamala ya simu kwa hoja moja zito. Na Mbatia wataka kuteta na serikali kisa Mbowe. Serikali bila barakoa, baki nyumbani kwako atoa msimamo tuhuma kinambowe na machinga naye adai kuporwa shilingi thelathini na tano elfu na Sabaya. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo Jumamosi, gwiji la habari Tanzania inakutana na habari zisemazo: 29 wafariki kwa korona, wagonjwa waongezeka, makundi yatakayopata chanjo kutajwa, Blair ampongeza daktari Mwinyi kwa uongozi thabiti, na waziri mkuu Majaliwa asema Dr serikali ya awamu ya sita kumaliza kero ya maji nchini. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Uhuru zinasema kifo cha Ana Mgwira cha waibua wa wanawake wabunge wasema busara zake kielelezo cha uzalendo. Daktari Gwajima awaonya marc janga la korona, awataka kusimamia miongozo ya wataalamu wa afya, asema watakaokaidi atawapeleka mamlaka. Tunasonga mbele mpenzi msikilizaji, na matangazo yetu mchana wa leo. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 13 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 24 Julai mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 103 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ayatollah Mirza Muhammad Taqi Hairi Shirazi, Msomi mkubwa na mwana mapambano wa Iran, Ayatollah Mirza Muhammad Taki Shirazi ni miongoni mwa maulama wakubwa wa Kiislamu wa, wa kishia, aliyepambika kwa elimu na uchamungu, ambaye alizaliwa huko Shiraz, moja kati ya miji ya Iran. Msomi huyo alipata umashuhuri kutokana na kuongoza mapinduzi ya Waislamu dhidi ya Uingereza baada ya Ayatollah Mirza Shirazi kugundua kwamba Uingereza ilikuwa na lengo la kudhibiti nchi za Kiislamu kupitia pendekezo la kutaka kukubaliwa mwakilishi wa London nchini Iraq kuwa rais wa nchi hiyo, alitoa fatwa mashuhuri iliyopewa jina la fatwa ya kujilinda, ambayo ilihalalisha mapambano ya silaha ya wananchi wa Iraki dhidi ya mkoloni Mwingereza. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulamaa kadhaa na maraji kutoka mji wa Kum na katika mji wa Mashhad na vilevile vile miji mingine ya Iran walifunga safari kuelekea Teheran. Mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja ya Imamu Khomeini, walitoa wito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni imamu Khomeini iliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulamaa na wananchi wa Iran. na tarehe kumi na tatu Dhulhija miaka hamsini na tatu iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Aghabozorg Teherani. Alipata elimu ya msingi mjini Teheran na baadaye akaelekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya elimu ya juu. Alama Aghabozorg Teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha adharia ila tasanifi Shia. Kitabu kingine muhimu cha Alama Aghabozorge Taherani ni tabakat alami Shia. Nam, mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa akali watu mia moja na kumi wamethibitishwa kuaga dunia nchini India kufuatia mafuriko na maporomoko udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha magharibi mwa nchi hiyo. Marais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na Kenya wamemtumia ujumbe Ayatollah Ibrahim Raisi wakimpongeza kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita. Na kamati ya uratibu ya makundi ya mukawama ya Iraq imesisitiza juu ya kutoruhusiwa uwepo wa aina yoyote ile wa majeshi ya kigeni katika ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Jina langu ni Salum Bendera, mpenzi msikilizaji, na kutoka Teherani la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.