Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake, ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday. Ama leo mpenzi msikilizaji, ni jumamosi tarehe ya kumi na tatu mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 24 Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi ya asubuhi. Katika matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na matukio ya Kiislamu kutoka huko visiwani Zanzibar. Tutakuwa pia na darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamate matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Watu 29 waelezwa kufariki dunia kwa korona huko nchini Tanzania, waziri asema hali sio nzuri. <muchos> jeshi la Ethiopia lasema liko tayari kulinda bwawa la Nahdha. <muchos> Human Rights Watch ya mtaka Biden asitishe uuzaji silaha kwa tawala zinazokiuka haki za binadamu. Wananchi wa Haiti wa mzika aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jovenal Moise. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa afya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Daktari Dorith Gwajima, amesema hadi sasa jumla ya watu 29 wamefariki dunia kutokana na wimbi la tatu la COVID 19 na kwamba siku ya Alhamisi pekee kulikuwa na wagonjwa wapya 176 Idadi hiyo ya kufikia Alhamisi iliyopita inaifanya Tanzania kuwa na jumla ya wagonjwa 858 wa COVID-19. Waziri wa afya wa Tanzania pia amewalaumu baadhi ya viongozi wa serikali ambao wamesema hawashiriki kwenye vita vya kupambana na ugonjwa huo. Amesema hali ya maambukizi ya korona nchini Tanzania sio nzuri na kwamba serikali itawachukulia hatua viongozi wanaofanya mzaha na ugonjwa huo. Wakati huo huo, hospitali ya rufaa ya kanda kaskazini KSMC imetangaza kuwa imezidiwa na idadi ya wagonjwa wa korona wanaohitaji hewa ya oksijeni ukilinganisha na mitungi mia nne inayozalishwa kwa siku huku mgonjwa mmoja akitumia mitungi minane hadi kumi kwa siku. Hayo yalisemwa jana Ijumaa na mkurugenzi mtendaji wa hospitali hiyo, Profesa Gilard Masenga. Profesa Masenga amesema kwa siku inatumika mitungi ya oksijeni zaidi ya mia nne ukilinganisha na uzalishaji wake wa siku ambayo ina uwezo wa kuzalisha mitungi mia nne. Profesa Masenga kadhalika amesema kwa siku mgonjwa mmoja anatumia mitungi minane hadi kumi na kwamba hilo ni tatizo kubwa. Meja Jenerali Yalma Merdasa, kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la Ethiopia, amesema kikosi hicho hakijatoa ah, jicho lake kwenye bwawa la anadha hata kwa dakika moja na kwamba kiko tayari kulinda usalama wa anga wa nchi hiyo. Meja Jenerali Merdasa ameongeza kuwa kikosi cha anga na kikosi cha ulinzi cha Ethiopia kwa masaa ishirini na mane kimeelekeza macho yake angani na akijatoa macho yake kwenye bwawa la Anahdha. Amesisitiza kuwa kikosi hicho kiko tayari kuzuia shambulio lolote linalotoka linalotaka kuharibu nchi kulingana na maagizo yaliyotolewa na ngazi za juu. Wakati huo huo, Sudani imeonyesha nia ya kurudi kwenye meza mazungumzo chini ya mwavuli wa Kiafrika. Afisa mmoja wa serikali ya Khartumu amesema Sudani haina kizuizi cha kurejea kwenye mazungumzo ya bwawa la Nahdha chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika kwa mbinu mpya na katika muda maalum, sambamba na kushirikisha pande zote za kimataifa. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limemtaka rais Joe Biden wa Marekani kuziwekea vikwazo vya silaha tawala zinazokiuka haki za binadamu. Human Rights Watch imesema Rais Joe Biden wa Marekani anapaswa kusitisha uuzaji wa silaha kwa ukiukaji wa haki za binadamu zikiwemo tawala za Misri na Israel. Mwakilishi wa Human Rights Watch mjini Washington, Alyasa Esptein, amesema katika kipindi kifupi cha tangu aliposhika madaraka ya nchi Biden amekosolewa kwa kuziuzia silaha nchi zinazokanyaga haki za binadamu, kuongeza kuwa serikali ya sasa Marekani ina nia ya kuziuzia silaha nchi za Ufilipino, Misri na utawala wa kizayuni wa Israel. Tovuti ya Foreign Policy imetahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea machafuko ya kisiasa duniani kutokana na janga la maambukizo ya virusi vya korona, ambavyo amesema vinatishia kuharakisha uwasi, machafuko na migogoro ya kisiasa ya muda mrefu. Tovuti hiyo imeripoti kuwa juhudi zilizofanyika hadi sasa kudhibiti maambukizo ya korona yumkini zikapunguza vifo vya watu kwa kipindi kifupi, lakini zimezidisha bila kukusudia masuala hasi yanayoandaa mazingira ya kujitokeza uwasi na machafuko ya kisiasa ya muda mrefu. Tovuti hiyo imeashiria mifano ya majanga yaliyosababisha machafuko na migogoro ya kijamii katika historia ya mwanadamu kama tauni, homa ya mafua na mlipuko mkubwa wa kipindupindu huko Paris, ambayo yalidhihirisha ukosefu wa usawa uliokuwepo kabla ya kuibuka majanga hayo, na kusisitiza kuwa janga la korona limemulika migawanyiko na ufa wa kiuchumi na kijamii uliopo baina ya watu na mataifa mbalimbali na kuyafanya maisha kuwa magumu sana kwa matabaka ya chini. Wananchi wa Haiti wamemzika aliyekuwa rais wao Juvenal Moise aliyeuawa nyumbani kwake baada ya kundi la watu wenye silaha kuvamia makazi yake binafsi huko Port au Prince wiki tatu zilizopita. Mazishi ya rais huyo wa zamani wa Haiti, ambaye mauaji yake yameushangaza ulimwengu, yalifanyika jana katika mji wa bandari wa Cap Haitian. Mke wa rais wa zamani wa Haiti, Martine Moise, aliyejeruhiwa wakati wa shambulio hilo na kulazwa hospitalini huko Miami nchini Marekani, alirejea nchini Haiti na kuhudhuria mazishi ya hayati mumewe. Majonzi na simanzi vilitawala katika shughuli ya kuaga mwili wa rais huyo wa zamani wa Haiti, huku ulinzi mkali ukiimarishwa katika maeneo mbalimbali, hususan katika mji uliofanyika mazishi hayo. Juvenal Moise aliuawa nyumbani kwake tarehe saba Julai na mamluki ishirini na nane wa kigeni. Hadi sasa mamluki wapatao ishirini wa wametiwa mbaroni wakihusishwa na tukio hilo. Na tunakamilisha taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kwa matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki kama inavyoletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar Haris Subeit. Waumini wa dini ya Kiislam visiwani Zanzibar wamesisitizwa kuongeza harakati za kufanya ibada, hususan katika mwezi huu wa Dhulhija. Woto huo umetolewa na Sheikh Abdullah Saleh katika viunga vya msikiti wa Weles Kikwajuni mjini Unguja. Sheikh Abdullah ameeleza kwamba si vyema kuwepo mivutano katika mwandamo wa mwezi na kuwataka waumini kutokuwa zana na kujifanya bora zaidi kuliko wengine. Amesema kuwa teknolojia imekuja hivi sasa na hapo zamani haikuwepo. Hivyo ni vyema waumini kujiuliza wazee mashekh na Mtume wao Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wote hao walifanya vipi ibada wakati huo na kusisitiza kwamba wapo watu wenye mamlaka waliopewa kazi ya kusimamia swala hilo. Hivyo ni vyema wakafuatwa. Shekhe Abdullah amesema kwamba dini ya Kiislamu haiwezi kuendeshwa na teknolojia na badala yake itabaki kama asili yake ilivyokuwa, na kueleza kwamba ni vyema wakafuatwa mashekhe na walimu waliopita ambao walitegemea zaidi Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Ibada hiyo ya swala ya Ijumaa katika viunga vya msikiti wa Welis mjini Unguja imehudhuriwa na mamia ya Waislamu. Jamii ya Kiislamu nchini Tanzania imeaswa kupendana na kuacha chuki, uhasama na mifarakano miongoni mwao wote. Huo umetolewa na Shekhe wa mkoa wa Simiyu Mahamud Kalokola wakati akitoa hutuba mbili za sala ya Idil Adha katika msikiti mkuu wa mkoa wa Simiyu ulioko mtaa wa Sima mjini Bariadi. Amewakumbusha Waislamu kuendelea kuchukua tahadhari kutokana na kuwepo kwa maradhi ya Korona kwa kufuata maelekezo yanayotolewa na wataalamu wa afya na serikali. Maelfu ya waislamu Jumanne wiki hii walikusanyika katika misikiti na viwanja mbalimbali kusherehekea sikukuu ya Idil Adha kinyume na ushauri wa kadhi mkuu wa Kenya Shehe Ahmed Muhdhar. Shehe Muhdhar alitangaza mapema kuwa Jumatano itakuwa ni sikukuu kutokana na mwezi kutoonekana nchini humo. Kwa mara nyingine tena, kulikuwa na tofauti kuhusu mwandamo wa mwezi, wakati wasomi wa kiislamu na viongozi walipingana kuhusu sikukuu ya idi ya kuchinja. Huko Busia, waislamu walikusanyika nyumbani kutokana na masharti ya kiafya ya Covid kumi na tisa yaliyowekwa. Kaunti nyingine zilizoathirika ni Kisumu, Siaya, Homa Bay, Migori, Busia, Kakamega, Vihiga, Bungoma, Kisii, Nyamira, Kericho, Bomet na Transnzoia, ambapo huko Mombasa waumini walihudhuria katika sala ya Idi katika viwanja mbalimbali mbali. Na mufti wa Rwanda Shekh Salim Hitimana amewataka Waislamu kuwa mabalozi wa umoja na upendo akizungumza na na waislamu mara baada ya sala ya Idi katika wilaya ya Nyanza nchini Rwanda, amewataka Waislamu kufanya harakati zao za mihadhara ya Kiislamu kwa asilimia thelathini pekee kutokana na kuwepo kwa ugonjwa wa COVID kumi na tisa. Naye msemaji wa baraza la Waislamu nchini Rwanda, Shekhe Suleiman Barushimana amesema ng'ombe zaidi ya mia sita na kondoo na mbuzi zaidi ya elfu moja wamechinjwa kwa mnasaba ya sikukuu ya Idi Lhaj katika machinjio ya Nyabugogo na sadaka ya nyama kugawiwa kwa maskini, mafakiri, mayatima na wajane. Nyamirambo ni kitongoji maarufu kwa Waislamu huko Kigali, ambacho kilikuwa katika hali ya utulivu kutokana na watu wengi kujifungia katika nyumba zao kufuatia kuwepo kwa zuio la Covid kumi na tisa. Harif Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Mpenzi msikilizaji, kwa ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subaiti, ndiyo tunahitimisha taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: uwepo wa kikosi cha wanamaji wa Iran katika maji ya kimataifa, dhihirisho la uwezo wa kulinda usalama baharini. Jukumu la kikosi cha wanamaji cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kulinda mipaka majini na masilahi ya Iran katika bahari tofauti duniani. Kikosi cha wanamaji wa Iran kimeimarisha majukumu yake kwa kunyanyua kiwango chake cha ulinzi hadi kufikia kikosi cha kistratejia, jambo ambalo limekifanya kiwe na uwezo mkubwa wa kulinda usalama katika maji ya kimataifa. Akizungumza Jumanne alipokuwa safarini kutembelea eneo la kwanza la kikosi cha majini cha Iran huko Bandar Abbas, kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Admeri Hussein Khanzadi aliashiria maendeleo makubwa ambayo yamepatikana katika kikosi hicho na kusema ni wazi kuwa maendeleo hayo ambayo yamekifanya kikosi hicho kiweze kudhihirisha uwezo wake mkubwa katika maji kima ya kimataifa yamefikiwa kutokana na jitihada kubwa ambazo zimefanywa na vijana shupavu wanaopenda na kuyaenzi mapinduzi ya Kiislamu. Kikosi cha kistratejia cha wanamaji wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu na pia walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran wameweza kuonyesha uwezo mkubwa katika kulinda usalama wa baharini na hivyo kufikia upeo mkubwa katika kutekeleza majukumu yao katika uwanja huo. Katika kuendeleza maendeleo hayo hivi karibuni manuari mpya ya Iran inayojulikana kama Makran ilijiunga na manuari nyingine za Iran katika kulinda usalama wa baharini. Manuari ya Makran imeundwa kwa ajili ya kuwawezesha askari wa majini wa Iran kutekeleza majukumu yao na hasa ya kukabiliana na vitendo vinavyohatarisha usalama katika maeneo ya mbali baharini na hasa katika maeneo ya ghuba ya Ad Eden, bahari ya Sham na bahari ya Hindi. Manuari hiyo ina zana za kisasa kabisa za kielektroniki, urushaji makombora na za kuwezesha kuwezesha operesheni za ndege zisizokuwa na rubani na maalum. Manuari hiyo katika kudumisha majukumu yake ya jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran katika bahari za mbali, mwezi Mei uliopita ilitumwa katika bahari ya Atlantic meli hiyo sasa imejiunga na manuari nyingine za Iran ikiwemo ya Sahand katika kikosi cha 77 cha manuari za Iran kwa ajili ya kudhihirisha uwezo mkubwa wa wanamaji wa Iran katika kulinda usalama wa baharini katika bahari ya Atlantic. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nane na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema: Wala usiyafuate matamanio yao. Nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni Mola wetu Mlezi na Mola wenu Mlezi. Sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mna jukumu kwa vitendo vyenu. na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu, wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi yao binafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie ahlulkitabu wakiwemo Mayahudi na Manasara ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu, mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao, na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia, ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe, na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia, na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiyama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini, tuone wakati tutakapohudhurishwa mbele yake, Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo, wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Yeah. Tunahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema: Allahul ladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika la'alla assa'ata qarib. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani. Na nini kitakujulisha? Pengine saa ya kiyama ipo karibu. Lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika hao wanaobishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Aliwatambulisha washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu, na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki. Na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa. Aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake, nao pia umesimama juu ya ukweli na haki ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Quran imeibainisha kwa uwazi kabisa, ni kuwepo kwa kiama, kwa sababu siku ya kiama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanadamu kuhusu kiama na kumtahadharisha na hatari zake, Qurani tukufu inasema si hasha kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo, walikuwa wakiifanyia stihza imani hiyo na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli kiharakishe hicho kiama, ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahkama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao, kwa sababu wanajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo uumbaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzihasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qurani ya kwamba watu wanaotia shaka kuhusu kiama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidhaya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahkama ya siku ya kiama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 888 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Nam, wapenzi wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuato sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki zia nchini Kenya na habari iliyogonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo inahusiana na mabadiliko yaliyofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kwenye vikosi vya ulinzi. The Saturday Standard linaandika baadhi ya mabadiliko hayo. Rais Uhuru Kenyatta amempandisha cheo meja jenerali Francis O. Ogola kwa cheo cha luteni jenerali na kumteua kuwa naibu mkuu wa vikosi vya ulinzi. Ogola ambaye amekuwa kamanda wa vikosi vya wananga amechukua mahala pa luteni jenerali Franklin Mghalu ambaye kipindi chake cha kuhudumu kimekamilika. Habari hii imeakisiwa pakubwa pia na gazeti la Saturday Nation kwa kichwa cha maneno kisemacho Uhuru amteua naibu mkuu mpya wa vikosi vya ulinzi. Habari ya kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Saturday Nation. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti la Star limeandika, Kenya jana ilisajili vifo 12 vya korona na kesi mpya 787. Ruto alaani kutiwa mbaroni mbunge wa Muthira Rigathi Gachagua ni habari nyingine inaonekana katika gazeti eh, hili. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo una habari zisemazo maafisa walisha raia sumu, watumishi wa laghai waweka maisha wa Kenya tarini kwa kusambaza dawa na vyakula vibaya. Uhuru wa kutana na magavana wa magharibi Kenya yakumbwa na uhaba wa vifaa vya kupima Covid ga chagua azongwa na kesi za ufisadi kushinda seli weekend mahakama iko msalabani, jaji mkuu wa lalama na kinara upinzani Tanzania Freeman Mbowe akabiliwa na kesi ya ugaidi. Nikitoka Kenya naelekea nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi Jumamosi ambayo limeandika wakati Mbowe akisubiri mashtaka kwa tuhuma za kupanga njama za kigaidi, Chadema yatoka na maazimio Lisu atoa kauli nzito, atangaza harakati mpya za ndani na nje. Polisi asema kila kitu mahakamani. Wapinzani wajajiu, Mwigulu, wa juu Mwigulu aibua kauli e, tatu e, za vigogo nchini maagizo tata kauli tata za vigogo, maagizo mapya, korona ikiwa 29 na shughuli nzito, bodi ya korosho. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari zisemazo baa la korona Hali ni mbaya, waziri akiri maambukizo juu ya kisa cha ulegevu. KSMC yazidiwa. Chanjo kitaifa rasmi leo. Spika atetea tozo miamala ya simu kwa hoja moja zito. Na Mbatia wataka kuteta na serikali kisa Mbowe. Serikali bila barakoa, baki nyumbani kwako ni agizo hilo, Lisu atoa msimamo tuhuma kinamboe na machinga naye adai kuporwa shilingi elfu thelathini na tano na Sabaya. Haya ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo Juma Mosi, na kutana na habari zisemazo: ishirini na tisa wafariki kwa korona, wagonjwa waongezeka, makundi yatakayopata chanjo kutajwa Blair ampongeza uh, Dkt. Mwinyi kwa uongozi uh, thabiti, na waziri mkuu Majaliwa asema serikali ya awamu ya sita kumaliza kero ya maji nchini. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa Uhuru uh, zinasema kifo cha Ana Mwigira chaibua wanawake wabunge wasema busara zake eh, kielelezo cha uzalendo. Daktari Gwajima awaonya marc janga la Corona kwa mradhi, awataka kusimamia miongozo ya wa wataalamu wa afya, asema wataka ukaidi atawapeleka mamlaka. Nahitimishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Saturday Monitor tambali. Limeandika mkasa wa aina yake wa jinsi wa bia wa miji mikubwa Uganda walivyotapeliwa wa na kutoa malipo kwa chanjo bandia ya korona. Habari ya mkasa wa moto uliotokea katika eneo la Ka ya moja ya viunga vya jiji la Kampala imeakisiwa na gazeti hili ambalo limeandika watu watatu wafariki dunia katika ajali ya moto, huku elfu mbili wakiachwa bila makazi. Aidha, moto huo umesababisha hasara ya mamilioni ya shilingi. Limeandika pia kuwa serikali imewahakikishia raia wake juu ya ujio wa dozi za chanjo ya COVID 19 hivyo wasi wasiwa na wasiwasi, kwani dozi za chanjo hiyo zitawasili kwa chan kadhalika limeandika wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wataka wabunge wa bunge la 11 kurejesha shilingi bilioni 105.8 walizopatiwa kwa ajili ya kununua magari, wakisema kuwa zinaweza kusaidia pakubwa katika kukabiliana na COVID-19. Kuhusiana na mkasa wa moto, Saturday Vision limeandika wawili waaga dunia katika mkasa wa moto. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hili inahusiana na sheria mpya kali zilizowekwa kwa ajili wafanyakazi wa serikali hii. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 13 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe 24 Julai mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Ayatollah Mirza Muhammad Taqi Hairi Shirazi Msomi mkubwa na mwana mapambano wa Iran Ayatullah Mirza Muhammad Taki Shirazi ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa Kiislamu wa, wa kishia aliyepambika kwa elimu na uchamungu, ambaye alizaliwa huko Shiraz, moja kati ya miji ya Iran. Msomi huyo alipata umashuhuri kutokana na kuongoza mapinduzi ya Waislamu dhidi ya Uingereza baada ya Ayatullah Mirza Shirazi kugundua kwamba Uingereza ilikuwa na lengo la kudhibiti nchi za kiislamu kupitia pendekezo la kutaka kukubaliwa mwakilishi wa London nchini Iraq kuwa rais wa nchi hiyo, alitoa fatwa mashuhuri iliyopewa jina la fatwa ya kujilinda ambayo ilihalalisha mapambano ya silaha ya wananchi wa Iraki dhidi ya mkoloni Mwingereza. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, baada ya kutiwa mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini na vyombo vya usalama vya utawala wa Shah, maulamaa kadhaa na maraji kutoka mji wa Kum na katika mji wa Mashhad na vilevile miji mingine ya Iran walifunga safari kuelekea Teheran. Mbali na kuandika barua wakithibitisha daraja ya umarja ya Imamu Khomeini, walitoa wito wa kuachiwa huru mwanazuoni huyo. Hatua hiyo sambamba na kuendelea upinzani wa wananchi dhidi ya kutiwa mbaroni Imamu Khomeini iliulazimisha utawala wa Shah kumhamisha kiongozi huyo kutoka jela na kumpeleka katika nyumba moja ili kuwatuliza maulamaa na wananchi wa Iran. na tarehe kumi na tatu dhulhija miaka hamsini na tatu iliyopita alifariki dunia mwanazuoni mkubwa wa kiislamu alama aghabozorg teherani alipata elimu ya msingi mjini teheran na baadaye akaelekea najafu nchini iraki kwa ajili ya elimu ya juu alama aghabozorg teherani alikwea kwa kasi daraja za juu za elimu na kuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha adharia ila tasanifi Shia. Kitabu kingine muhimu cha Allama Aghabozorge Teherani ni tabakat alami Shia. I snam wapenzi wa sikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya rabbi jihini Tehrani Dhaya, kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuata sasa muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa afya wa Tanzania asema hali siyo nzuri, maambukizo ya korona yameongezeka nchini humo na kwamba hadi sasa jumla ya watu 29 wamefariki dunia kutokana na wimbi la tatu la COVID-19. Jeshi la Ethiopia lasema liko tayari kulinda bwawa la Anahdha, na Human Rights Watch yamtaka rais wa Marekani asitishe uuzaji wa silaha kwa tawala zinazokiuka haki za binadamu. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.