Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wa Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusahani kusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kashfa ya ujasusi wa programu ya utawala haramu Israel wa Israel dhidi ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qurana. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Kenya. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yaliyo katika historia na tutakamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewahimiza viongozi wa Iran walichukulie kwa uzito tatizo la eneo la Khuzistani hapa nchini. Marekani imejitosa kwenye sakata la kukamatwa kiongozi wa chama cha upinzani cha Chadema Freeman Mbowe. Hizbullah imesema kwamba Israeli imefanya uchokozi wa waziwazi dhidi -wazi ya ardhi za Siria na Lebanon. Na mwanajudo wa Algeria amejitoa kwenye michezo ya Olimpiki akikataa kupambana na mchezaji wa utawala haramu wa Israel. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amevipa jukumu vyombo vya serikali na visivyo vya serikali kuhakikisha vinashughulikia kwa uzito mkubwa utatuzi wa matatizo ya masuala ya wananchi wa mkoa wa Khuzistan kusini magharibi mwa Iran. Ayatollah Ali Khamenei ametoa agizo hilo mapema leo mara baada ya kupatiwa dozi ya pili ya chanjo ya korona ya Coviran Barekat iliyotengenezwa hapa nchini. Akiashiria matatizo ya watu wa Khuzistan, Ayatollah Ali Khamenei amesema katika siku za karibuni, moja ya wasiwasi ambao kwa kweli unatia uchungu ni suala la maji huko Khuzistan na matatizo walionayo watu wa eneo hilo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza alivyosikitishwa na kutotekelezwa maagizo kadhaa aliyotoa huko nyuma kuhusu suala la maji ya Khuzistan na maji taka ya mji wa Ahwaz, makao makuu ya mkoa huo, na akaongeza kwamba laiti kama maagizo yale yangelitekelezwa, bila shaka hali iliyopo sasa isingejitokeza isingetokezea ya watu wenye moyo wa uaminifu wa Khuzistan kunung'unika na kuudhika, wakati katika mkoa huo kuna kila aina ya suhula, vipawa vya kimaumbile pamoja na viwanda. Ayatollah Ali Khamenei ameeleza kwamba wananchi wameonyesha jinsi walivyoudhika, lakini haiwezekani kuwalaumu kwa sababu suala la maji na katika hali ya hewa ya joto ya Khuzistan si jambo dogo kamati ndogo ya mambo ya nje ya Afrika ya baraza la wawakilishi la Marekani imeiomba serikali ya Tanzania imwachie huru kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema, Freeman Mbowe, anayeshikiliwa na jeshi la polisi. Mbowe anatuhumiwa na polisi kupanga njama za mauaji ya viongozi wa serikali pamoja na ugaidi. Wito huo ulitolewa jana Alhamisi na mwenyekiti wa kamati hiyo Karen Bass saa kadhaa baada ya jeshi la polisi Tanzania kutoa taarifa ya kumshikilia Mbowe kwa ajili ya mahojiano kuhusu tuhuma zinazomkabili. Katika taarifa yake, Karen amevitaka vyombo vya dola kumwachia huru Mbowe akiwa salama mwenye afya njema. Freeman Mbowe pamoja na wanachama wengine 11 wa chama cha CHADEMA walikamatwa na jeshi la polisi Julai 21 saa 8 usiku, wakiwa katika hoteli ya Kingdom mjini Mwanza walikamatwa saa chache kabla hawajafanya kongamano la kudai katiba mpya. Hata hivyo, kongamano hilo halikufanyika baada ya kujikuta wakiishia mikononi mwa vyombo vya dola. Kamati ya uongozi ya chama cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania imeielekeza sekretarieti ya chama hicho taifa kuitisha kikao cha dharura kujadili hali ya kisiasa na kidemokrasia nchini humo. Mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeit ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kamati ya uongozi ya chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Tanzania imeielekeza sekretarieti ya chama hicho taifa kuitisha kikao cha kamati kuu ya dharura kitakachofanyika hivi karibuni kisiwani Pemba ili kujadili hali ya kisiasa na kidemokrasia nchini na nafasi na mustakabali wa ushiriki wa chama cha ACT Wazalendo katika serikali ya umoja wa kitaifa pamoja na mwelekeo wao kuelekea uchaguzi mkuu wa au, mwaka 2025. Baada ya tafakuri juu ya mambo yote hayo, kamati ya uongozi taifa imeazimia kuwa eh, sekretariat ya chama taifa iitishe kikao cha kamati kuu ya dharura kitachofanyika hivi karibuni kisiwani Pemba ili kujadili hali ya kisiasa na kidemokrasia nchini na nafasi na mustakabali wa ushiriki wa chama cha ACT Wazalendo katika serikali ya umoja wa kitaifa pamoja na mwelekeo wetu kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na Akizungumza na radio Teheran kuhusu kikao cha chama hicho kilichofanyika tarehe ishirini na mbili mwezi huu hapa visiwani Zanzibar, katibu mkuu wa chama cha ACT wa Zalendo Ado Sheibu amesema kamati ya uongozi imesikitishwa sana na mwenendo wa chaguzi za marejeo zilizofanyika nchini baada ya uchaguzi mkuu. Ameeleza kuwa kamati ya uongozi imefadhaishwa na chaguzi hizo kugubikwa na hujuma na uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu na misingi ya kidemokrasia. Hata hivyo kiongozi huyo wa ACT wa Zalendo amebainisha kuwa upande wa Zanzibar chama chao hakikutarajia kuwa chaguzi za marudio za majimbo ya Pandani, Konde na wadi ya Kinuni zingefanyika katika namna zilivyofanyika katika kipindi hiki cha serikali ya umoja wa kitaifa. Aa, kamati ya uongozi imesikitishwa sana na mwenendo wa chaguzi za marudio zilizofanyika nchini baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kamati ya uongozi imefadhaishwa na chaguzi hizo kugubikwa na hujuma na uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu na misingi ya kidemokrasia, amesema kuruhusu hali hiyo kuendelea ni kusaliti nia ya Maalim Sef Sharif Hamad ali kuwa mwenyekiti wao ya kujenga Zanzibar ya maelewano na maridhiano bila ya kujali kiwango cha kujitolea muhanga ambacho chama hicho imekitoa licha ya madhila yaliyotokana na uchaguzi wa mwaka 2020. Hivi karibuni makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman, alielezea masikitiko yake kuhusu chaguzi za marejeo kwa namna zilivyofanyika hapa Zanzibar, na kuongeza kuwa iwapo hakuna hatua zitakazochukuliwa kurekebisha hali hiyo, apewe sababu kwa nini aendelee kubaki katika serikali ya umoja wa kitaifa. Serikali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar, iliyopatikana kufuatia maridhiano ya kisiasa, imesaidia sana kujenga umoja na mashirikiano kati wa ya viongozi wa chama tawala CCM, viongozi wa upinzani ya ACT Wazalendo na wafuasi wa vyama hivyo. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Hareth, mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetangaza kwamba shambulio la karibuni la utawala haramu wa Israel dhidi ya Siria ni uchokozi na uvamizi wa waziwazi wazi dhidi ya ardhi ya nchi hiyo na ardhi ya Lebanon. Katika taarifa iliyotolewa leo, Hizbullah imetangaza kwamba ndege za kivita za utawala wa kizayuni zimekiuka kwa mara nyingine tena mamlaka ya kujitawala ya Lebanon na kuishambulia Siria kwa kutumia anga ya nchi hiyo. Katika taarifa yake hiyo Hizbullah imelikosoa na kulilaumu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hatua vamizi na za kichokozi za utawala wa Israel zinafanywa chini ya kivuli cha kimya cha jumuiya ya kimataifa na wale wanaodai kwamba ni watetezi wa kulinda na kuheshimiwa uhuru na mamlaka ya kujitawala mataifa Usiku wa kuamkia Alhamisi ya jana ndege za kivita za Israel zilishambulia eneo la Kasir kwenye viunga vya magharibi e, mwa mkoa wa Homs nchini Syria. Vyombo vya habari vimetangaza kwamba jeshi la nchi hiyo lilifanikiwa kuyateketeza katika anga ya mkoa wa Homs makombora kadhaa ya Israel kabla haijapiga sehemu zilizokusudiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema nchi za magharibi zimedhamiria kudhoofisha hali ya ndani ya nchi hiyo na kuvuruga amani na utulivu wakati huu wa kukaribia kufanyika uchaguzi wa bunge la nchi hiyo Duma. Sergei Lavrov amesema hayo alipohutubia semina iliyofanyika kwa anwani ya siasa za nje za Russia, mafanikio, changamoto, majukumu na matarajio. Na akasema kwamba kwa kutekeleza mashinikizo ya kijeshi na kiuchumi dhidi ya majirani wa magharibi wanafanya juu chini ili kuanzisha ukanda wa kuvuruga amani kando kando ya Rasia. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia vile vilevile ameashiria njama za nchi za magharibi za kutaka kuvuruga utulivu ndani ya nchi hiyo na pia wakati wa kukaribia uchaguzi wa Duma, na akasema wananadharia nadharia wa kisiasa wa magharibi wanajipinda kufanya kila wawezalo kuhusiana na swala hili na kwa ajili ya kufikia lengo hilo hawachelei kutumia wenzo wowote wa usio wa insafu, na wanatengeneza mambo yao wenyewe ya kubuni na kuzusha tuhuma zisizo na ushahidi wowote. Na mwana judo, mwanamichezo wa judo wa Algeria ameamua kujitoa kwenye michezo ya olimpiki ya elfu mbili ishirini Tokyo inayo iliyofunguliwa rasmi hii leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Japan, ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa Israel. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba Fathi Nurin, mwanamichezo wa judo kutoka Algeria, alitangaza kujiondoa kwenye michuano ya Olimpiki baada ya kura ya duru ya pili ya utangulizi wa mashindano hayo katika uzito wa chini ya kilo sabini na tatu kumwangukia apambane na mshindani kutoka Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Nurin ambaye ni bingwa wa uzito huo nchini Algeria amechukua uamuzi huo wa kishujaa wa kukubali kukosa kushiriki mashindano makubwa zaidi ya michezo duniani ili kulalamikia hatua ya baadhi ya nchi za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na vilevile vile kuonyesha mshikamano wake na wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na ripoti zinasema kwamba wananchi wengi wa Uganda wanaendelea kuhangaika kwa njaa katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona, huku serikali ya Kampala ikilaumiwa kwa kutolipa kipaumbele suala la kuwahami raia wa kawaida mbele ya athari mbaya za janga hilo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, anayo maelezo zaidi. Huku janga la korona likizidi kuhangaisha wananchi kiuchumi, kijamii na kibiashara Wabunge wapatao 529 wameshapokea shilingi milioni 200 kila mmoja wao zitumiwe kwa kuwanunulia magari. Hizo ni shilingi trilioni 10.5 ambazo zingelitosheleza kwa kununulia dozi milioni 22 za dawa ya chanjo dhidi ya COVID-19. Ni haki yao kufanyiwa hivyo, lakini wachambuzi wa maneno wanaonelea kwamba huu si wakati ufaao kushughulikia suala kama hilo huku wananchi kadhaa wakikosa chakula. Aidha, wengi wawagadunia kutokana nanja, na njaa mkiwemo na wanaoishi sehemu za mashambani. Miongoni mwa wanaotatizwa mno wakati huu mgumu ni walemavu katika vyuo vikuu wasioona na wenzao wasiosikia ambao wanahitaji mafunzo maalum na wasio wanafunzi ambao hawakuzingatiwa na serikali kuu. Anasema baadhi ya wenzetu chuoni hapa hawana jinsi ya kujimudu, kwani wazazi wao ni maskini na hawatendi kazi zozote, huku nasi hatuwezi kuwasaidia kila mara kwani tumeishiwa. Anasema mwanafunzi. Zaidi ya hayo, mufti Ramadhan Mubaje naye anasihi serikali waruhusu wa hisani kuwapa misaada wananchi wanaotabika kwa njaa kuliko mapolisi kuwakamata wale wanaotoa misaada. Anashauri polisi iwape tu mwongozo wa kugawa chakula wa hisani, kwani serikali imeshindwa kuwalisha walala njaa. Vile vile anashauri kwamba kilicho bora sasa ni kuwachanja wananchi kwa wingi, badala ya kuwalaumu eti wanavunja kanuni za kiafya wakionekana wakirandaranda mijini kwa kutafuta chakula hadi leo, wabunge wanaiuliza serikali kuu vipi zile pesa zilizotolewa na wahisani kwa hiari zilivyotumiwa katika zuio la kwanza. Isitoshe, wabunge wa upinzani wanailaumu serikali kuu kwa kutanguliza ununuzi wa magari ya kubebea mizigo ama pikapu badala ya kutanguliza ambalansi. Hadi sasa mapolisi wanawatandika viboko wananchi wanaoingia jiji kuu la Kampala wakijaribu kutafuta chakula. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naam, wapenzi wa sikilizaji, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Kampala ndio inayotukamilishia taarifa ya habari usiku wa leo. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho uh, harakati za kijasusi za programu ya Israel dhidi ya rais wa Ufaransa. Gabriel Attal, msemaji wa serikali ya Ufaransa, alisema jana Alhamisi kwamba rais Emmanuel Macron aliitisha kikao cha baraza la ulinzi siku hiyo hiyo kwa ajili ya kuchunguza na kujadili ujasusi uliofanywa dhidi yake kupitia programu ya kizayuni ya Pegasus. Inasemekana kwamba mashirika ya ujasusi ya Ufaransa yalikuwa yamemwonya Macron kuhusiana na suala hilo, lakini akapuuzia. Katika siku chache zilizopita, maudhui ya Pegasus imegeuka na kuwa suala muhimu zaidi la usalama linalojadiliwa hivi sasa katika ngazi ya kimataifa. Uchunguzi uliofanywa na mashirika 17 ya habari yanayofanya kazi chini ya kundi lisilo la kiserikali la Forbidden Stories, lenye makao yake makuu mjini Paris na ambao uh, ilichapishwa matokeo yake ya uchunguzi huo Jumapili iliyopita unaonyesha kwamba programu hiyo iliyotengenezwa kwa kibali cha shirika la utawala haramu wa Israel la NSO imefanikiwa au kufeli kudukua simu erevu ya waandishi, maafisa wa serikali na wanaharakati wa haki za binadamu wapatao 37 na kwa ujumla imeweza kutumika kulenga simu zisizopungua 50 katika maeneo tofauti ya dunia wanasiasa mashuhuri kimataifa, akiwemo Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na Charles Michel, rais wa sasa wa baraza la Ulaya, ni miongoni mwa wahanga wa programu hiyo ya ujasusi ya Israel. Shirika la kizayuni la NSO linadai kwamba programu hiyo imetengenezwa eti kwa ajili ya kupambana na ugaidi, madai ambayo hayana msingi wowote wa. Jake Moore, mtaalamu wa masuala ya usalama, anasema Wahanga wa programu hii ni pamoja na wana harakati wa haki za binadamu, waandishi wa habari, wanasiasa na baadhi ya matajiri mashuhuri duniani. Kwa msingi huo, ni watu makhususi ndio wanaolengwa na, na pro programu hiyo ya kijasusi ya Israel. Vilevile vile programu ya Pegasus imeuziwa baadhi ya nchi kama vile Saudi Arabia na Imarati, na pia imetumika kudukua habari na maelezo ya simu za watu mashuhuri duniani. Baadhi ya shahsia muhimu wa kidini kisiasa na kijeshi wa Iraki pia wamelengwa kwa programu hiyo ya kijasusi ya utawala haramu wa Israel. Kufichuliwa ujasusi unaofanywa kupitia programu ya Pegasus kunathibitisha kwamba utawala haramu wa Israel, kwa kisingizio cha kudhamini maslahi yake ya kisiasa, kiusalama na kibiashara katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu, haujali hata kidogo kuziuzia programu hiyo ya kijasusi tawala kandamizi za eneo la magharibi mwa Asia Zikiongozwa na Saudi Arabia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 888 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema: naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni Mola wetu mlezi na Mola wenu mlezi. Sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mna jukumu kwa vitendo vyenu. Hapana kuhojiana baina yetu na nyinyi. Na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita, tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe, kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi yao binafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao Bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie Ahlul Kitabu, wakiwemo Mayahudi na Manasara, ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mimi ninakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao, na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia, ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu. Na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe, na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia, na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiyama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone wakati tutakapohudhurishwa mbele yake Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii, na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni, washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili. Kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu, bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile haya vile hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Yeah. Nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema: Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika laalla assaata qarib, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaobishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwatambulisha washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho Mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake, nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Qur'an imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiyama. Kwa sababu siku ya kiyama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu, na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanaadamu kuhusu kiyama na kumtahadharisha na hatari zake Qurani Tukufu inasema, si hasha kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko, baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo walikuwa wakiifanyia stihzaa imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao kwa sababu anajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao, dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo, uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo, lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzihasirisha zaidi nafsi zao wenyewe ni kama isemavyo Qur'ani ya kwamba watu wanautia shaka kuhusu kiyama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi, wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya Kiyama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na themanini na nane ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammad wa alihi at-tayyibina at-tahirina amma ba'd. Katika mazungumzo yetu kuhusu tumjue adui na mbinu zake, tulikuwa tunazungumzia kuhusu nafsi na uadui ambao unatokana na nafsi. Tukiendeleza mazungumzo yetu, ni kwamba nafsi, kuna mambo kama ilivyoumbwa, patia baadhi ya nguvu kadhaa. Kuna kitu kinachoitwa kuwa ghadhabia na kuna kitu kinachoitwa kuwa shahawia. Kuwa ghadhabia Yani ni ile nguvu ya wa, kwa lugha nyingine wanasema ni dafia, na kuna nyingine inaitwa kuwa shahawia, ambayo kwa lugha nyingine ni kuwa jadhiba. Yani shahawia ni ile hali ya kuwa kitu chochote ambacho nafsi inavutiwa nacho, inapendezwa nacho, huwa inakifuata, na hii ndio inaitwa jadhiba, yani nguvu ya kuvuta au kupenda na kufuata kitu ambacho ina, inachopenda na kuwa jadhiba au ghadhabia ni nguvu ya ambayo inaitwa dafia yani ya kuf, kujiepusha na kuondosha kile ambacho ikina dhuru nafsi na kitu ambacho nafsi hai, haikipendi. Sasa hizi nguvu mbili Mwenyezimungu ameumba binadamu ndio aweze kufaidika nayo katika kupokea na kujiepusha na vitu ambavyo vinavyofaa na visivyofaa. Lakini inapokuwa imepita mipaka yake zinaingia katika hawa nafsi, yani mavutio nafsi ma, nafsi inakuwa ni yenye ku, kuwa ina matamanio inataka na kufuata. Sasa binadamu anatakikana kuitawala na kuizuia na kuikontrol ni mnyama. Binadamu sawa na mnyama, nafsi yake nafsi yake ni, ni ina harakati na ina tabia za kiunyama, yani inahitaji kupatiwa malezi. Na mtoto anapokuwa akiwa mdogo nafsi yake huwa e, haina nini, lau kama hatapata malezi atakuwa akifanya kwa njia tu bila mipaka sasa, lakini anapopata malezi huzuia naku, nini, na ku kujikontrol na akili ndio inafaa kuchukua nafasi pale sasa. Hii hawa nafsi ikiwa binadamu atakuwa kila ambacho nafsi inachotaka au hizo hawa za nafsi, matamanio ya nafsi, ikiwa atakuwa akiyafata yote, basi ataangamia atakuwa mfano wa mtu ambaye amempanda farasi na farasi yule hana lijamu, yaani hana kamba zilizomshika na kumzuia anapokuwa hatakikani kuendelea kutembea au kukimbia. La sivyo, atakuwa yeye akiwa kwenye farasi kama huyo atamkimbiza na kumwangusha tunaambiwa na Imam Sadik alaihi salam, anasema ya kwamba ihdharu ahwaakum, jitahadharini na mjichunge nani kutokana na hawa za nafsi matamaniyo ya nafsi zenu, kama tahdharuna adaakum, kama vile mnavyojitahadhari kutokana na adui zenu, fa laisa sheiun ada lirijali min itibai lhawa, kwani hakuna kitu kibaya zaidi kwa watu kama vile kufuata hawa za nafsi. Kwa hivyo, nafsi ambaye ni adui mkubwa, uadui wake unatokana na sisi kufanya nini? Kumfuata. Kwa hivyo, na dawa ya kujiepusha ni tusifuate hawa za nafsi zetu. Sasa itibaa al hawa ndicho kitu hatari ambacho kinasababisha e, tuwe tutaangamia. Yaani uadui wa wetu na nafsi ni kutokana na jambo hili la kufuata hawa za nafsi zetu. Ni kwa nini? Ni kwa sababu ya kuwa kama vile tutakuja kuzungumza pia, zaidi ni kwamba nafsi amaratu bisui ila ma rahima rabbi, yani Mwenyezi Mungu anasema kwamba inna nafsa la amaratu bisui, kwamba nafsi ni yenye kuamrisha mabaya. Nafsi haiamrishi mazuri, huwa inaamrisha mabaya. Tena Mwenyezi Mungu anatingia mkazo inna nafsi, hakika nafsi la amaratu ni ya kutilia mkazo, hakika ni yenye kuamrisha mabaya mabovu. Sasa hii ndio tatizo sasa, hii ittibail hawa au kufuata hawa, tulisema hawa ni zile, ni matamanio ya nafsi. Nafsi huwa ina matamanio na huwa matamanio yake kuyafikia mwisho na kikomo hamna, yaani ukiwa utaipatia itataka na kutaka na kutaka, na kukuangamiza wakati mwingine tunakuta mwingine anaifanya hawa nafsi yake ndiyo kama mungu wake anaiabudu, na anapoiabudu yaani, anakwamba kila kitu kama vile mungu anavyokuamrisha nafsi, unaitii unaiti kama vile amri za Mwenyezi Mungu, mtu ameiweka ndio juu na ndiyo, ju, ndiyo ibada yake na ndio na ikawa imempoteza na huku anajua, ana ilmu, anajua ya kwamba hii si sawa. Anakuwa kwa mfano anajua pombe ni, ni kitu kibaya na maovu mengine, huenda akawa anafanya ni mabaya, lakini anaendelea kuyatenda. Kwa hivyo nafsi ikampoteza, hawaza nafsi zake, wa khatama ala nafsihi samihi, ikamfanya ile hawa kuifuata ikamfanya akapigwa muhuri, yani ikamfunga, akafungwa makao masikio yake hayaskii, wa qalbihi na moyo wake pia haufahamu. Wajaala ala basarihi ghishawa, kawa inafanya nini kwenye macho yake? Akawa na kizuizi sitara, haoni na inaendelea. Faman yahdihi minbadillahi fala tadhakarun, yani nani atakayemwongoza baada ya Mwenyezi Mungu? Je, mbona hampati kunini kukumbuka hii yani, Mwenyezi Mungu peke yake ndio anaweza kumwongoza mtu anapofikia mahali hapo. Na tukimalizia na hadithi nyingine kuhusiana na itibai lhawa ni kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema ya kwamba, inna ahwafa ma akhafu alaikum itibau lhawa watulu lama, yani kwamba hakika kitu ambacho nawahofia nyinyi ambacho ni hatari baada ya mimi kuondoka duniani ni nini? Kufuata vitu, vitu viwili yani, akhafu alaikum ithnani Itibaul hawa lhawa wa tulul amal, yani kufuata matamanio yetu na hawa za nafsi zetu wa kufanya, na kupili tulul amal na matamanio mengi, athari yake nini? Fa ama itibaul hawa, ama mtu akifuata hawa na matamanio yake fayasuduhu anilhaq, yani inamzuia kutoj, kufuata na kukubali haki, kama vile tumeona a imesema hatama ala samihi, yani masikio yake moyo wake vyote vimefungwa hawezi kusikia tena, yani kwamba haki hawezi kuikubali. Na ama tulul amal, na ama matamanio au matarajio mengi na marefu ya kutaka hiki na kile, na kwamba nitatajirika nitaishi miaka mingi na hayo yote, fayunsi al akhira, inamfanya mtu kusahau akhira. Bal ala Allah i'tamadtu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari na kufunga matangazo yetu usiku wa leo, tutupie jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema assalamu alaikum. Waalaikum assalam, mwana judo wa Algeria ameonyesha ushujaa wake pale alipojitoa kupambana na Mwisraeli. Kila la heri, mwana judo wa Algeria. Ni msikilizaji wetu Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa uh, nchini Tanzania. Uh, msikilizaji wetu mwingine wa Bulemele uh, ni wa Kirumba uh, Mwanza nchini Tanzania, pia ni Kipala MC, anasema mbona Marekani wao wanahitaji Donald Trump ambaye ni mpinzani kama Mboe? Mboe haiwezekani, aliwadharau Waislamu wa Tanzania kufanya kongamano siku ya mapumziko ya Idi, kama uh, mama yangu anaishi nyumba nne toka eneo Mboe Alitaka kufanyia kongamano na ni mita mia hamsini ulipo msikiti wa Kitangiri, mita mia mbili ulipo msikiti wa Sakiba na mita mia tatu ulipo msikiti wa Taqwa, yaani karibu mita mia nne mia tano hivi uh, kutoka uh, misikiti hiyo. Mbowe amewadharau Waislamu, anasema uh, ni maoni ya msikilizaji Kipala MC Bume, Bulemele wa Kirumba nchini Tanzania. Uh, msikilizaji wetu mwingine ambaye ametutumia maoni usiku huu ni Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye anasema uh, Tanzania Marekani haina haki ya kuingilia uhuru wa nchi nyingine kwa sababu uh, ni kinara wa kuongoza magenge ya uhalifu uh, ikiwemo madawa ya kulevya, makundi ya kigaidi na kutumia nguvu kupora maliasili za nchi nyingine na kuchochea machafuko maeneo mbalimbali ya dunia. Ni msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga nchini Tanzania. Wapenzi wasikilizaji, hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali na yako mengi, lakini kutokana na muda wetu wa kuelekea ukingoni, hatuna budi kutosheka kwa hayo. Uh, tukiwa na matumaini ya kusoma maoni yenu mengine katika matangazo yetu yajayo. Kabla ya kufunga uh, matangazo yetu siku wa leo, tutupie tutu, tutu jicho uh, vichwa muhimu vya habari za leo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amevipa jukumu uh, vyombo vya serikali na visivyo vya serikali uh, kuhakikisha kwamba vinashughulikia kwa, vina kwa uzito mkubwa utatuzi wa matatizo Yeah, na maswala ya wananchi wa mkoa wa Khuzistan kusini magharibi mwa Iran. Vilevile amewapongeza uh, wafanyakazi wa sekta ya afya hapa nchini kwa juhudi zao kubwa katika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Kamati ndogo ya mambo ya nje ya, Af, nje ya Afrika ya baraza la wakilishi la Marekani imeiomba serikali ya Tanzania imwachie huru kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA Freeman Mbowe anayeshikiliwa na jeshi la polisi. mboyo anatuhumiwa na polisi kupanga njama za mauaji ya viongozi wa serikali pamoja na ugaidi. Mwanamichezo wa Algeria, mwanamichezo wa judo, ameamua kujitoa kwenye michezo ya Olimpiki mwaka elfu mbili na ishirini Tokyo iliyofunguliwa rasmi hii leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Japan, ikiwa ni harakati ya kutangaza mshikamano na Palestina na kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala huo haramu wa Israel. Uh, vyombo vya habari vimeripoti kwamba Fathi Nurin, mwanamichezo wa judo kutoka Algeria, alitangaza kujiondoa kwenye michuano ya Olimpiki baada ya kura ya duru ya pili ya utangulizi wa mashindano hayo katika uzito wa chini ya kilo sabini na tatu kumwangukia uh, apambane na mshindani wake kutoka utawala haramu wa Israel. Algeria, kinyume na jirani yake Moroko, ni nchi inayopinga kuanzishwa uhusiano wa aina yoyote na utawala haramu wa Israel na kuendelea kushikilia kila mara msimamo wake thabiti wa kuliunga mkono taifa la Palestina. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanon imesema shambulio la karibuni la utawala haramu wa Israel dhidi ya Siria ni uchokozi na uvamizi wa wazi dhidi ya ardhi ya nchi hiyo na kwamba baraza kimya cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kimeushajisha utawala huo kuendeleza uchokozi dhidi ya mataifa mengine. Na waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema nchi za Magharibi zimedhamiria kudhoofisha hali ya ndani ya nchi hiyo na kuvuruga usalama wakati huu wa kukaribia kufanyika uchaguzi wabunge, laduma, wa bunge la Duma nchini Rasia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio naotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuageni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.