Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, Subah alkhair, natumai umeamka vyema Jum'a Mubarak. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Julai 23 mwafaka na tarehe 12 na kwa baadhi 13 Dhilhija mwaka 1442 hijria, studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Hasan Abdallah Mwendwa wa hapa mjini Qum, na vilevile tutakuwa na makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa ya Tanga na Adhana ya Zanzibar. Tovuti yetu ni parstoday.com. Mkwaju sw navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Watu 20 wauawa katika mapigano karibu na eneo la Tigre nchini Ethiopia. Iran yasema tumejitosheleza katika uzalishaji wa droni na Israel yawatia mbaroni wanachama zaidi ya 120 wa Hamas katika ukingo wa magharibi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Naibu waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii imefikia hatua ya kujitosheleza kikamilifu katika uzalishaji wa ndege zisizo na rubani au dron. Afshin Khajefard, ambaye anasimamia shirika la viwanda vya anga la Iran, alisema hayo jana Alhamisi katika mahojiano na shirika la habari la IRNA pambizoni mwa jukwaa la Iran katika maonyesho ya kimataifa ya anga ya Rasia kwa kifupi Max 2021 amesisitiza kuwa na hapa na nukuu tumepiga hatua kubwa katika uwanja huu yaani uwanja wa uzalishaji wa droni na mafanikio haya yamepatikana kutokana na jitihada kubwa zisizo na kikomo za vijana wetu shupavu katika kipindi cha zaidi ya miongo minne mwisho kunukuu naibu waziri wa ulinzi wa Iran ameeleza bayana kuwa hii leo Jamhuri ya Kiislamu imejitosheleza katika uzalishaji wa droni kuanzia kwa utengenezaji wa vipuri, wa vipuri hadi injini za ndege hizo zisizo na rubani. Mwezi Mei mwaka huu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizindua mafanikio matatu makubwa ya Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, ikiwemo droni au ndege isiyo na rubani ya Ghaza. Kwingineko, watu ishirini wameuawa katika mapigano ya silaha yaliyojiri karibu na eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia. Muhammad Hussein, afisa wa kitengo cha taifa cha kukabiliana na majanga nchini Ethiopia, amesema kuwa watu wengine elfu sabini wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano hayo ya silaha kati ya waasi na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali kuu ya Adis Ababa. Mapigano hayo yamejiri katika eneo la Afar karibu na Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Muhammad Hussein ameongeza kuwa mapigano yalikuwa yakiendelea hadi jioni ya jana Alhamisi. Mapigano hayo yamejiri licha ya waasi wa harakati ya ukombozi ya eneo la Tigre kwa kifupi TPLF kutangaza wiki iliyopita kuwa watasimamisha mapigano kwa masharti. Waasi hao walisema kuwa wanataka wanajeshi wa Eritrea waondoke katika eneo la Tigre na pia vikosi vya serikali ya Ethiopia viondoke huko Amhara karibu na Tigre kama sharti la kusitisha mapigano. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa mwito wa kutekelezwa usitishaji vita katika eneo la Tigre na kuwezesha misaada ya kibinadamu kupelekwa katika eneo hilo. Mbali na hayo, amir wa Qatar ameagiza kutolewa dola milioni mia moja ili kusaidia usalama wa chakula huko Yemen. Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani ameagiza kutolewa dola milioni mia moja kwa ajili ya kuunga mkono juhudi za mpango wa chakula duniani WFP huko Yemen katika kuhakikisha kwamba usalama wa chakula unakuweko huko Yemen na kuzuia ukosefu wa chakula. Kabla ya hapo, mpango wa chakula duniani ulitahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea janga kubwa la ukosefu wa chakula nchini Yemen na kusema kuwa wa Yemen milioni kumi na sita wanakabiliwa na njaa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, mskilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Televisheni moja ya kizayuni inayotangazwa kwa lugha ya Kebrania imetangaza kuwa Israel miezi miwili iliyopita iliwatia mbaroni wanachama zaidi ya 122 wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Televisheni ya reshtkun kun imedai kuwa utawala wa kizayuni umewatia mbaroni wanachama hao wa Hamas ili kuzuia ujenzi wa miundombinu katika ukingo wa magharibi Israel imefanya kamata kamata hiyo katika miezi miwili iliyopita, hususan baada ya vita vya karibu vya karibuni katika ukanda wa Ghaza, mashuhuri kama Saiful Quds au upanga wa Quds televisheni hiyo ya kizayuni imeongeza kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2021 hadi sasa, Israel imezuia karibu shekel milioni tatu, sarafu ya utawala wa kizayuni ambayo ni sawa na takriban zaidi ya dola laki tisa, fedha zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya shughuli za Hamas huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taasisi za kiraia za Palestina hivi karibuni zilieleza kuwa wanajeshi wa utawala wa kizoeni wa Israel katika nusu ya kwanza ya mwaka huu wamewakamata Wapalestina wasiopungua 5426 wakiwemo wanawake na watoto. Na waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesisitiza kuwa nchi hiyo haina mpango wa kutuma wanajeshi Afghanistan. Akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la Interfax, Sergey Lavrov amesema kuwa Mosco haijachunguza suala la kutuma wanajeshi huko Afghanistan au kufanya mashambulizi dhidi ya makundi ya kigaidi nchini humo. Lavrov ameongeza kuwa Mosco haijatoa pendekezo kwa, kwa Marekani kwa ajili ya kutumiwa kambi za kijeshi za Rasia huko Tajikistan na Kirgizistan chini ya kivuli cha matukio ya hali ya sasa huko Afghanistan. Imeeleza kuwa katika wiki za karibuni Rasia ilihakikishia Tajikistan, moja ya nchi zenye mpaka wa pamoja na Afghanistan, kwamba itaisaidia kukabiliana na vitisho vya kiusalama kutoka nchi hiyo na kuimarisha ulinzi katika mipaka ya Tajikistan na Afghanistan. Kundi la wanamgambo wa Taliban la nchini Afghanistan limezidisha mashambulizi yake nchini humo sambamba na kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani huko Afghanistan. Na huu ndo mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo, kutorekebishika, ushindani wa kiuhasama wa Imarati na Saudia katika kivuli cha njama za Wazayuni. Katika siku za hivi karibuni, hitilafu na mivutano baina ya Saudi Arabia na Imarati kuhusiana na baadhi ya masuala ya kieneo zimeshadidi na kudhihirika wazi kiasi kwamba vyombo na nyenzo za kipropaganda za nchi mbili hizo zimekuwa zikitangaza wazi hitilafu hizo. Hali hii ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa washirika hawa wa zamani imepelekea kutokea hali ya mivutano na makabiliano ya dhahiri, jambo ambalo linaweka wazi ukweli ulioko nyuma ya pazia ya kuhusiana na siasa na senario za mataifa haya mawili ya kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Tukizingatia na kutafakari kuhusu aina ya tuhuma za pande mbili, tunaweza kuashiria ukweli ambao unabainisha ushindani wa kiuhasama na tawala mbili hizi ambao sasa unaonekana umechukua mkondo mpana zaidi. Hata mazungumzo ya maafisa wa ngazi za juu wa Riyadh na Abu Dhabi hayawezi kuwa dawa mujarab ya kutibu au hata kupoza wadu huu. Nukta ya kuzingatiwa katika mzozo huu ambayo inaweza kuwa na umuhimu wa aina yake ni suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel ambalo linatathminiwa na weledi wa mambo kuwa moja ya sababu za kushadidi ushindani wa kiuadui baina ya mataifa haya mawili. Hii ni katika hali ambayo hilo ni moja ya malengo ya utawala haramu wa Israel. Tukiangazia medani ya uhusiano baina ya Imarati na Saudi Arabia, tunaona kuwa imekuwa ikishuhudiwa kuongezeka hitilafu baina ya pande mbili siku baada ya siku. Hitilafu hizi zinarejea katika siasa na senario za mataifa haya mawili kuhusiana na eneo la Asia Magharibi, ambapo madola haya yamekuwa na ushindani mkali baina yao. Utawala haramu wa Israel nao, kwa kutambua hilo, umekuwa ukichochea kuni za moto wa ushindani huu. Na kufanya, kwa, na kufanya kwa sasa usiweze kupungua kwa namna yoyote ile. Imarati na Saudia zimo katika hatua ya kipindi cha kuneemeka na uchumi wa kutegemea mafuta ambapo baada ya kumalizika kipindi hiki zinazingatia uchumi wa utalii na kuvutia wawekezaji vitega uchumi hapo baadaye. Katika hili kuna shuhudia ushindani hasi baina ya pande mbili. Muhammad bin Zayed Al Nahyan mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi, ambaye anatajwa na wingi kama somo wa Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, kutokana na kumwelewa bin Salman kuwa ni mwanagenzi na hatumii hekima, alitaka kumtumia katika vita na migogoro, ambapo mfano wa wazi ni vita vya Yemen, ambapo bin Salman alitumbukia katika vita hivyo kwa kuchochewa na bin Zaid. Hata hivyo baada ya Muhammad bin Zaid Anahyan na nchi yake Imarati wakajiweka kando na kumwacha peke yake bin Salman. Aidha, bin Zaid alijiingiza katika mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel akiwa na matarajio kwamba bin Salman naye atafuata mkumbo huo. Hata hivyo, kinyume kinyume na matarajio yake, Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, hadi sasa hajatumbukia katika mtego huu. Si hayo tu, Saudia ikiwa na lengo la kulipiza kisasi cha kuachwa na Imarati katika vita huko Yemen, imechukua yeme hatua ya kurejesha uhusiano wake na Qatar pasina kuishirikisha Abu Dhabi, hatua ambayo imekasirisha mno nchi hiyo na kuchochea zaidi hitilafu baina ya pande mbili. Hii ni Redio Teheran, na sasa tunampisha Shekh Hasan Abdallah Mwendwa wa mjini Qum hapa nchini Iran atuletee mawaidha kuhusiana na uhuru na mipaka yake, uhuru na mipaka yake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika mfululizo wa vipindi viwili ambavyo vitazungumzia uhuru na mipaka yake. Tunampisha Sheikh Hassan Abdallah Mwendwa. wayasir li amri wahlul ukdata min lisani yafqahu qawli wabaad, wapenzi katika imani, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kipindi hiki chetu kuzungumzia kuhusiana na mipaka ya uhuru, kuna nadharia mbili. Kuna wengine wanasema uhuru, uhuru hauna mipaka, inatakikana mwanadamu awe huru Mutlakane. Yani awe huru bila ya kipingamizi chochote, yaani yeye aendane na vile anavyohisi nafsi yake kuwa, mimi nataka kufanya kitu fulani, basi anafanya moja kwa moja bila kuzingatia kuwa kuna nani wala kuna nani. Uhuru huu ulimwenguni haujathibitika, yaani hakuna hata wale ambao hawaamini dini pia hawawezi kuamini uhuru huu. Kwa sababu gani? Kwa sababu tukiamini uhuru huu kuwa mwanadamu anatakikana awe huru bila mipaka ya aina yoyote, basi itakuwa dunia nzima haiwezi kuenda. Yani kutakuwa ni vurugu, kila mmoja atadai haki zake zote, na itakuwa sasa atadai mungine, haki zake ambazo zitaingia ndani ya haki za mwingine ambazo atamnyima haki mwingine. Hii yote itakuwa sasa ni uharibifu wa ulimwengu. Kwa hivyo uhuru huu haupatikani hapa duniani isipokuwa tu peke yake peponi ndio tunaweza kupata uhuru, kama hukuwa mwanadamu akitaka kufanya lolote lile analolitamani anafanya. Kwa hivyo nadharia hii haiwezekani kabisa. Nadharia ya pili ambayo ndio wengi wameenda, watu wa dini na wasiokuwa na dini pia wameenda kwenye nadharia hii, ni kuwa uhuru una mipaka yake, na mipaka ima iwe ya kidini ama iwe ni ya kijamii, ipo mipaka ya uhuru. Uhuru katika wanazuoni wa wa kidini wa Kiislamu wamejaribu kugawa mipaka ya uhuru namna hiyo. Anasema kuna uhuru ambao ni tabia. Uhuru tabia ni uhuru ambao huo, yani wewe unakuwa huru, lakini kuna mipaka ambayo inakufanya wewe usiwe huru. Na mipaka hii ni, ni ya kiasili, yaani wewe fanya ufanyavyo huwezi kuepukana na mpaka huu. Yani wewe utake usitake ni lazima utaambiwa usiende katika, yaani usivuke kwenye mpaka huu na mpaka huu ambao ni tabia, ni asili ya mwanadamu. Mwenyezi Mungu alipomuumba mwanadamu, aliweza kumweka katika hii system, akamwambia wewe, hey, ishi, lakini huwezi kuvuka hapa. Kwa mfano, mwanadamu anaweza kutamani kuwa yeye anataka kupaa, yani kupaa kama namna ya nini, ya ndege wanavyopaa mbinguni, kutembea. Lakini katika hali hii mwanadamu anatamani kupaa lakini hawezi kupaa kwa sababu umbo lake halimruhusu yeye kupaa. Mwenyezi Mungu amemuumba katika umbo ambalo yeye hawezi kuruka, hawezi kupaa kama ndege anavyopaa. Ni lazima atumie vifaa vingine vya yeye mwenyewe ku- kuvitengeneza kwa mfano parachuti ndio aweze kupaa. Lakini kupaa yeye mwenyewe binafsi hawezi. Mwenyezi Mungu amemuumba katika sistimu hii. Ama kwa mfano kuna kuhisi njaa. Mtu anahisi njaa. Apende asiipende, ni lazima atahisi njaa. Kama yeye hali ni lazima atahisi njaa. Njaa ni jambo ambalo hali- halipo ndani ya uwezo wa mwanadamu yani, Mwenyezi Mungu amemuumba katika systemu hii. Wewe ni lazima utahisi njaa, wewe ni lazima utahisi usingizi na ni lazima utalala. Yani, hii systemu imewekwa, Mwenyezi Mungu ameiweka na hakuna anayeweza kupingana nayo. Kuna baadhi ya watu wanatumia kwa mfano vitu fulani ili asiweze kulala, kwa hivyo anajaribu ku, kupingana na ile ambayo Mwenyezi Mungu ame, ame ile systemu ambayo Mwenyezi Mungu ame ameiweka lakini, natija tija yake nini? Ni kuwa ina mdhuru atadhurika, ni lazima atalala, na asipolala ndani ya siku mbili tatu, anaweza kulazwa hospitalini kwa sababu gani? Ameepukana na system ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Kwa hivyo ni uhuru huu, lakini wewe huwezi ku- hii system ambao huu mpaka ambao umewekwa na Mwenyezi Mungu, huwezi kuepuka, lazima uendani na mpaka huu. Kwa hivyo huu ni mpaka mwingine ambao ni tabia, ni asili ya mwanadamu. Ameumbwa katika system hii kuwa ni lazima aendane na mipaka, yuko huru, lakini mipaka hii hawezi vuka. Na ki kigawanyo chengine ni ghairi tabiia, ambao ghairi tabiia ambao sasa inakuwa ni wadhi, yani, vi, ni ni sheria ambazo zimetengenezwa, yani ni mipaka ambayo imetengenezwa, na hii inagawanyika mara mbili pia, kuna rahmania na ghairi rahmania na yani, na mipaka mipaka ya Mwenyezi Mungu ambayo si ya Mwenyezi Mungu mipaka ya Mwenyezi Mungu sasa, ndio tunakuta pia nayo inagawanyika. Kuna ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kuwa ni dakhilia na kuna mipaka ambayo ni ya kharijia. Dakhilia unakuta mwanadamu kuna hisia anahisi ndani ya mwili wake kuwa anahisi njaa, kwa hivyo kuna uhuru yeye wa kufanya nini, wa kula, anaweza ale ama asile, kulingana na hisia zake za ndani. Kwa hivyo yeye ana uhuru no wa kula, anaweza sema ah, mimi sita sitakula. Kwa hivyo kula kuko ndani ya hiari yake, lakini mpaka Mwenyezi Mungu ameweka uki, ukihisi njaa unatakana uchukue chakula. Na pia kuna ndani ya hisia Mwenyezi Mungu aliweka hukumu kuwa wewe unahisi matamanio, ndio una matamanio, lakini umewekewa sheria. Mwenyezi Mungu amekwambia kama unataka matamanio, kwa mfano ya kijinsia, kuna sheria ya kuoa, unatakana ufate sheria hii ili uoe. Ndio hiyo hii ni, ni, mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameweka. Lakini wewe unaweza kuivunja ile mipaka ndio Mwenyezi Mungu sasa akakuwekea adhabu baada ya pale. Kwa hiyo sasa wewe unapata adhabu kwa sababu umepingana na ile sheria ambayo nimekuwekea ambayo ni ndani ya nafsi yako kwa wewe unahisi lakini hisia zako unatekana uendane na sheria ambazo mimi nimekuwekea. Kwa hivyo kuna sheria ambazo zinamhusu mwanadamu ndani ya nafsi yake. Kwa anahisi vitu fulani lakini hawezi kutekeleza isipokuwa aendane na sheria ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Ama ghairi dakhilia, sasa zinakuja zile hukumu nyingine za kawaida ambazo tunazijua kuwa mtu asipo swali ana hukumu yake ni nini. Kwa hivyo kunazo hukumu Mwenyezi Mungu ameziweka kuwa huyu mwanadamu yupo hapo ulimwenguni kwa ajili ya kuniabudu. Ili aniabudu, ni lazima aendane na sheria hizi, aweze kuswali swala tano, aweze kufunga Ramadhani, aweze kufanya hivi na hivi. Zote sheria hizi ameziweka, lakini mwanadamu akapewa uhuru kuwa wewe unaweza kufanya na usifanye. Lakini sasa ukifanya zile ambazo nimekuamrisha, natija yake nini? Ni kuenda peponi. Kwa mfano, unapata natija hii na usipofanya, adhabu yake ni hii ndio, ni mipaka hii, lakini iko ndani ya uhuru wa mwanadamu, anaweza kufanya ama asifanye. Kwa hivyo mipaka hii inalinda jamii na inalinda hadhi ya wanadamu wote, kwa sababu wewe ukiendana na ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka, basi mujtama mzima utakuwa salama, kwa sababu kuna mipaka ya namna ya kuishi na jirani mwenzako, yani jirani na jirani wanaishi vipi, ndugu na ndugu mwingine, muislamu na asiyekuwa muislamu namna zile zote, ile yote ni mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia ili tuweze kuishi katika huu limwengu, yani tukiwa katika hali nzuri. Na hata ukiangalia katika Uislamu pia, umegusia pia haki za mwanadamu, kuamiliana na wanyama. Ana haki gani? Kuamiliana na wanyama, kuamiliana na tabia, yani kwa mfano nini, miti au necha ambazo Mwenyezi Mungu ameziweka na namna gani tutaweza kuzilinda. Kwa mfano miti kukata miti haitakani mtu akate miti ovyo ovyo. Hasa hizi zote zimewekwa ni system ambayo Mwenyezi Mungu ameweka, lakini sisi ziko ndani ya hiari yetu kuwa tunaweza tukakata miti sisi, madhara yatakuwa kwetu, lakini tunaweza tukakata miti ama tusikate. Kwa hivyo bado tutakuwa tuko kwenye hiari ya kuwa sisi tunaweza tufanye ama tusifanye. Kwa hivyo hizi ndio tukasema ni, ni ghairi tabia, yani maanake sisi tunao uwezo wa kubadilisha, lakini ili tusizibadilishe tuendane na system ya Mwenyezi Mungu ndio nakuta sasa, kuna ile system ambayo tunaweza kuishi katika ulimwengu huu tukiwa kila mmoja anaishi na mwenzake kwa kwa amani kabisa, kwa sababu mipaka tunaitekeleza ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Na mipaka ya Mwenyezi Mungu anayoiweka huwa haweki kwa maslahi yake yeye mwenyewe, bali anaweka kwa maslahi yetu sisi binafsi, yaani maslahi ya mwanadamu. Mwanadamu unawekewa hii mipaka ili uweze kuishi na nani na mwenzako. Ukisema huendani na hii mipaka, basi utakuwa ume, yani utakuwa unavunja sheria za mwingine au utakuwa unavunja haki za mwingine. Mwenyezi Mungu amekwambia kuwa wewe ukitaka kuenda, kwa mfano ukitaka kutembea barabarani tembea kwa namna hii, kwa mfano. Au ukitaka wewe kuamiliana na mtu mwingine, amiliana namna hii. Ukitaka kufanya biashara, fanya biashara kwa namna hii. Ukitaka kufanya yani kuamiliana kimushtama au mambo ya kisociety uwe namna hii. Hii hii zote ni sheria ambazo Mwenyezi Mungu ametuwekea ili tufanye nini? Ili tuweze kuishi kwa amani. Lakini tukirudi kwa upande wa pili, kuna mipaka ambayo ni ghair rahmania, ambayo ni mipaka sio ya Mwenyezi Mungu, mipaka ya wanadamu, mipaka yetu sisi ambayo tumejiwekea. Kuna mipaka ambayo inawekwa pengine, ni mipaka ya kiinchi na nchi nyingine, mipaka ya, ya kiinchi na watu wake, yani raia wake, na mipaka pia ya kijamii na jamii nyingine au ya jamii yenyewe binafsi, pia ipo hii mipaka. Kwa hivyo, kuna mipaka ambayo inawekwa, kwa mfano, kwenye kijiji fulani, ukioa mtu wa familia yenu Mfano mtoto wa ba mkubwa au wa ba mdogo, kwa familia nyingine inafaa, lakini kwenye jamii nyingine haifai. Inaonekana wewe umeenda kinyume na ile kanuni ambayo ameiweka. Kwa hivyo kuna kanuni ambazo zinawekwa pia za ki, za kijamii. Tuchukulie mfano kijiji ambacho kinaishi, kuna mtu ambaye ameenda mjini kuona mambo yanavyoendelea kule wala hakuna dini yani kijiji ambacho hakina dini hakina namna yote ya tatawuri, utakuta wale wana kanuni zao, wanaishi. Kuna mambo fulani ukiyafanya kwenye kijiji kile, utaonekana wewe umeenda kinyume na vile wanavyohitaji, maanake kuna kanuni, kuna mipaka vio, kuna mipaka, mipaka ya ya namna ya kuishi vile wanavyoishi pale. Kwa hivyo kuna mipaka ambayo wanadamu wenyewe tunajiwekea. Mimi naweza kujiwekea na rafiki yangu kuwa sisi tuna tunaambiana siri zetu zote, lakini kuna mipaka hatuwezi kufika, yani kuvuka hapo wewe huwezi kuniuliza habari zangu ambazo mimi ni, yani ni zangu binafsi na mimi siwezi kukuuliza habari ambazo ni zako binafsi. Kwa hivyo, tumejiwekea pia mipaka sisi wenyewe, ili tuweze kuishi kwa usalama na tuweze kuishi kwa hali ya ubora zaidi. Kwa hivyo, mipaka hii yote, kama tulivyoelezea, ni mipaka ambayo bado inarudi kwenye kumlinda mwanadamu. Asante sana, Sheikh Hassan Abdallah Mwendwa kwa mawaidha hayo. Sehemu ya pili ya mfululizo huu itakujia juma lijalo, panapo majaliwa kimola. Kwaheri. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari kuhusu tangazo la jeshi la polisi la Tanzania kwamba mwenyekiti wa chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Freeman Mboe anakabiliwa na tuhuma mbalimbali zikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua viongozi wa serikali. Ndio habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo limeandika, Mboe na tuhuma za mauaji polisi, yamhusisha kupanga njama za kigaidi na mauaji ya viongozi wa serikali. Yadai wenzake wameshafunguliwa kesi. CHADEMA yatoa kauli ikiitaja katiba mpya. Pia limeandika serikali yapiga marufuku mikusanyiko nchi nzima, huku idadi ya waathiriwa wa korona ikifikia 682 na serikali yatangaza chanjo za korona. Lipumba tayari. Ndio habari kuu katika gazeti la Majira ambalo linaandika Lipumba afungua pazia, apata chanjo ya korona. Habari iliyopewa uh, kipaumbele na gazeti la Nipashe inasema kinachoendelea dhidi ya Mboe, akataa kutoa maelezo, polisi RPC aomba radhi Chadema yatoa tamko. Gazeti la serikali la Habari Leo kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya mazungumzo kuhusu chanjo ya korona na mambo mengine kati ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza. Pia limeandika mitandao kijami ya kijamii yachochea mauaji nchini, Mbowe na wenzake kumi na watano kutinga kotini, serikali yaboresha mfumo ulipaji kodi ya majengo na Ana Mgwira aliliwa kila kona. Habari hiyo ya tanzia inaonekana katika kurasa za mbele za machapisho mengi ya leo, likiwemo Jamvi la Habari lililoipa kichwa kisemacho, Ana Mgwira afariki dunia, Samia hamlilia. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Standard Nation na gazeti dada la Taifa Leo yametenga nafasi ya kwanza kwa habari ya vita dhidi ya ufisadi. Standard limetanguliza mbele habari hiyo chini ya anwani semayo polisi yavamia chemba za majaji kwa kushtukiza. Nation limeipa habari hiyo kichwa kisemacho majaji wawili wakamatwa katika kioja cha pesa. Taifa nalo, Taifa leo nalo limeandika majaji wanaswa, makachero wavamia afisa afisi za majaji Muchelule na Chitembwe na kuwakamata. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na Nation toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka Kenya imekopa shilingi bilioni sitini kila mwezi mwaka huu, polisi yataka uchunguzi wa nafasi ya wanasiasa katika mashambulio ya Isiolo na shule maalum za wapa matumaini wanafunzi waliojifungua. Taifa Leo toleo la mtandaoni pia limeipa uzito habari ya kielimu kwa kuandika Waziri wa Elimu Profesa George Magoha Jana Alhamisi aliwazindua watahiniwa elfu tisa wa mtihani wa KCPE mwaka elfu mbili na ishirini ambao wamefaidi kutokana au kutoka mpango wa msaada wa masomo unaofadhiliwa na serikali kuu kwa ushirikiano na benki ya Dunia. Standard toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine limesheheni habari za kisiasa ambapo baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka unganini au Ruto atawamaliza hatuli, awaambia Raila na vinara wa muungano wa One Kenya Alliance, na matumaini na hofu, huku vigogo wakitafuta miungano kuelekea mchuano wa ikulu mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili. Pia limeandika rais Uhuru ataka kupigwa jeki mapambano dhidi ya malaria barani Afrika. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na Monitor ni kuhusu uhaba wa chanjo za kupambana na ugonjwa wa Covid 19. Habari hiyo ina anwani semayo fedha za magari ya wabunge zinaweza kununua dozi milioni 7.5 za chanjo. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeendeka watu wawili waaga dunia baada ya moto kuteketeza nyumba mbili Kamokia. Olimpiki elfu mbili ishirini Uganda tayari kuvuna medali. Ripoti ya Rwanda kuhusu ujasusi ni ghalati na ya kushangaza yasema Uganda. Museveni aingilia kati kuhusu umiliki wa dawa ya Covidex. Na jamaa akimbia nyumbani baada ya mkewe kujifungua watoto watatu kwa mpigo. Kisa hicho cha Uganda. Wakati mmoja ndoa zinavunjika kwa kutopatikana watoto, na huku ndoa inavunjika kwa kupata watoto, ndio dunia yetu hiyo ya leo hii. Ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa hii na asante sana pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tumeshapata habari sahizi ni magazeti, wameanza gazeti Tanzania. Asante sana kwa kutufuatilia Bulemele, ukiwa hapo Mwanza nchini Tanzania. Asante sana pia Juma Jafar Sagai ukiwa Musoma, Tanzania, anasema naam, ni kweli kabisa, hamna uhuru bila mipaka. Inaendana na kauli ya Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, anasema: ishi utakavyo, lakini utakufa. Juma Sagai huyo akiwa Musoma Mara, Tanzania. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki, ambacho leo kitazungumzia umuhimu wa kuwasaidia wanadamu wenzetu na udharura wa kufanya ihsani na wema kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Ihsani na kufanya wema ni jambo la kimaumbile na kifitra na la ndani ya dhati ya mwanadamu, bali tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka hamu na hisi ya kupenda kufanya wema na kuwasaidia wanadamu wenzetu katika dhati na nafsi ya mwanadamu. Kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mambo mazuri na ya kupendeza, na ni kwa msingi huo ndiyo maana wanadamu husifu na kupongeza mambo mema na mazuri. Kutenda mema na ihsani kunatambuliwa kuwa ni miongoni mwa kazi nzuri na za kupendeza kutokana na kumpa mtu hisi nzuri na ladha za kiroho, na jambo kama hilo hupongezwa na kupendwa na wanadamu wote, isipokuwa wale wenye maradhi ya kinafsi. Katika aya nyingi za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesifu kitendo cha kufanya ihsani na vilevile vile watu anaofanya ihsani na wema. Aya ya 122 ya Suratul Bakara inasema sivyo, hivyo yeyote anayeusilimisha uso wake kwa Mwenyezi Mungu hali anatenda mema, basi ana malipo yake kwa mola wake wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anazungumzia suala la kufanya wema na kuwasaidia watu wengine, baada ya kuzungumzia suala la mwanadamu kuelekea kwake yeye. Hii ina maana kwamba athari nzuri za kumwamini Mwenyezi Mungu zinadhihiri katika matendo ya mja kwa kuwatendea wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimelipa umuhimu mkubwa suala la ihsani na kutenda wema, na waumini wa kweli na watu wenye fikra sahihi daima wamekuwa wakifanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Katika mafundisho na utamaduni wa Uislamu, kufanya wema na ihsani ni bora zaidi kuliko hata kufanya uadilifu, kwa sababu maana ya uadilifu ni mwanadamu kutenda wajibu wake na kuchukua haki yake, lakini ihsani ina maana ya mwanadamu kutenda zaidi ya wajibu na majukumu yake na kuchukua kidogo kuliko haki yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiumba dunia kwa msingi wa uadilifu na kanuni zake Mola Muumba zimewekwa kwa mujibu wa uadilifu, lakini inatupasa kuelewa kwamba mahusiano baina ya wanadamu ni zaidi ya duara la uadilifu unaozungumziwa na wanadamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba uadilifu ni daraja ya chini kabisa ya mahusiano hayo, na daraja yake ya juu kabisa ni ihsani na kutenda wema. Kama tunataka kuzungumzia mahusiano ya kibinadamu inavyostahiki, basi hatuna budi kuzungumzia suala hilo katika mitazamo miwili ya kisheria na kimaadili. Mahusiano baina ya wanadamu yamejengeka juu ya, ya sheria ambazo zinadhamini kiwango cha chini kabisa cha mahusiano na miamala baina ya wanadamu. Hata hivyo, mfumo wa uhusiano baina ya wanadamu hauishii katika sheria na kanuni. Mwanadamu ana akili na hisia, na yote hayo mawili yana masharti na viambatanisho vyake. Uislamu unasisitiza sana suala la kufanya uadilifu na vile vile kutenda ihsani. Na kutenda ihsani, ihsani kufanya hakupingani na uadilifu. Hii ni kwa sababu ihsani ambayo katika mahusiano ya kibinadamu inafungamana na hisia za kiroho na moyo, inafanya jitihada za kwenda juu zaidi ya uadilifu na sheria na kuboresha zaidi jamii ya wanadamu kwa kutumia wenzo na wasila wa upendo, mahaba na kurehemeana. Ihsani, kutoa na kutenda wema, kuna taathira nyingi katika nafsi ya mwanadamu Miongoni mwa taathira hizo ni kuimarisha moyo wa kujitolea na kutayarisha mazingira ya mtu kusabilia kila alicho nacho. Kufanya ihsani kunatengeneza mfungamano na utangamano baina ya wanadamu, swala ambalo lina thamani kubwa katika mahusiano ya kibinadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kufanya ihsani na wema hakuhusu kundi, kaumu, tabaka au kizazi mahsusi cha watu na kazi hiyo inaweza kufanyika katika mazingira yote ya kifedha na wakati wowote, na kwa uwezo wowote wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 134 ya suratu Ali Imran kwamba ambao hutoa katika raha na shida, na wazuiao ghadhabu, na wenye kusamehe watu, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wa ihsani. Wapenzi wasikilizaji, hapa yumkini likajitokeza swali kwamba watu maskini na wasio nacho wanaweza vipi kufanya ihsani na kutoa kwa watu wengine? Jibu ni kwamba watu kama hawa wanaweza kuwasaidia wenzao kadiri ya uwezo wao. Wakati huo huo tunapaswa kutambua kwamba kutoa ulicho nacho na kufanya ihsani hakuishii katika kutoa mali na utajiri pekee, bali kunajumuisha pia kipawa chochote ulichopewa wewe mwanadamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, sawa kipawa hicho kiwe mali na utajiri, elimu na maarifa, au kitu kingine chochote cha kuwasaidia wanadamu wenzako. Kwa utaratibu huo, Mwenyezi Mungu anataka moyo wa kujitolea na kusabilia tulio nao uenee, hata baina ya watu maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Uislamu mbali na kulipa umuhimu suala la kukomesha umaskini katika jamii, vilevile vile dini hiyo inalitazama suala hilo la ihsani katika mtazamo wa kimalezi, na hapana shaka kwamba maadili mema yanahusu wanadamu wote, tajiri na maskini. Ihsani inadhihirika katika sura mbili: katika medani ya maadili na mwenendo wa mtu binafsi, na katika na mwenendo wa kijamii. Pamoja na hayo inatupasa kusema kwamba maadili bora na mwenendo mzuri wa mtu hudhihiri katika miamala na mwenendo wake na wanadamu wenzake. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano kuwa na imani, kumearifishwa kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya kufanya ihsani. Hapana shaka kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, siku ya qiama na Qur'ani tukufu huwa na taathira katika mwenendo wa mwanadamu na kimsingi, e, mtindo wa maisha na mwenendo wa mtu mwenye imani kama hiyo hubadilika kabisa, na tunaweza kusema kwamba pande zote za maisha ya mwanadamu kama huyu huathiriwa na itikadi yake. Katika medani ya mwenendo wa kijamii pia, tunaweza kuashiria vielelezo vya aina mbili vya ihsani na kutenda wema, na baadhi ya vielelezo hivyo vina maana ya kuacha na kutofanya mambo yasiyofaa, na vingine kwa maana ya kufanya mema na yanayofaa, kwa maana kwamba katika mtazamo wa Qurani, ihsani si kufanya amali na jambo fulani tu, bali wakati mwingine kuacha kufanya jambo baya na lisilofaa hutambuliwa kuwa ni ihsani. Miongoni mwa maeneo ambako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amekutambua kuacha kufanya jambo fulani kuwa ni katika vielelezo vya ihsani ni katika kuzuia ghadhabu na hasira. Vile vile Mwenyezi Mungu muumba amekutaja kuwa na takwa na uchamungu kuwa ni katika ihsani na kufanya wema. Hii ni kwa sababu wachamungu hujiepusha na kila jambo ovu na chafu linalokatazwa na dini na akili ya mwanadamu. Hivyo basi mtu mwenye takwa na mchamungu kamili huwa na mwenendo mzuri sana wa mtu binafsi na wa kijamii. Vilevile vile kujiepusha na madhambi makubwa, ufuska na ufisadi vimetajwa katika Qurani tukufu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya ihsani na kutenda wema. Mwenyezi Mungu Mtukufu pia ametaja vitendo vinavyokubaliwa na akili na sheria kuwa ni amali nzuri. Miongoni mwa amali hizo ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutekeleza majukumu kusamehe makosa ya watu, kusuluhisha baina ya watu katika masuala ya kifamilia na kijamii, kujali hali za watu wazima na wazee, kulingania dini na mema, jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na haki na mashaka yake, na kuwasaidia wenye haja, kutoa zaka na khumsi na kadhalika. Vile vile vile ihsani, uh, inaonekana katika mambo mengi ya mtu binafsi na jamii, hususan katika kufanya mema na kulingania mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uh, uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika, hivyo sina budi kukuwageni nikiwatakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 12 Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 23 Julai mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 223 iliyopita, jeshi la Napoleon liliwasili katika mji wa Cairo na mji huo ukakaliwa kijeshi na wavamizi wa Kifaransa. Utawala wa silsila ya Mamalik ulifikia kikomo nchini Misri baada ya mji wa Cairo kukaliwa kwa mabavu na wavamizi wa Kifaransa. Napoleoni alielekea Cairo, mji mkubwa zaidi wa Misri ambao pia ulikuwa mji mkuu wa watawala wa silsila ya Mamalik baada ya jeshi lake kuikalia kwa mabavu bandari ya Alexandria kwa kutumia zana za kisasa za kivita. Katika siku kama hii ya leo miaka 192 iliyopita kulivumbuliwa kwa mara ya kwanza mashine ya uandishi, yaani typewriter. Tarehe 23 Julai mwaka 1829, William Barrett, raia wa Marekani, aliweka rekodi kufuatia kuvumbua na kutengeneza mashine hiyo ya uandishi katika jimbo la Michigan. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita kulijiri mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya Dauda Jawara nchini Gambia. Gambia ilianza kujitangazia mamlaka ya ndani mwaka 1962 kutoka kwa mkoloni Mwingereza mwaka 1965, na baada ya kujitangazia uhuru ilijiunga na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 1966 Dauda Jawara alitangazwa kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Mwaka 1981, wakati Jawara alipokuwa mjini London, Uingereza, kulifanyika mapinduzi ya kijeshi ambayo hata hivyo yalisambaratishwa kwa uingiliaji wa kijeshi wa askari wa Senegal, ambapo hatimaye Jawara aliweza kurejea madarakani. Tarehe 23 Julai mwaka 1994, Yahya Abdulaziz Jumes Jankong Jame aliongoza tena mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Jawara na kumlazimisha kiongozi huyo akimbie nchi. Na katika siku kama hii ya leo miaka 22 iliyopita alifariki dunia Mfalme Hassan wa pili wa Moroko baada ya kukalia kiti cha usultani kwa miaka 38. Alizaliwa mwaka 1929 na kukalia kiti cha usultani mwaka 1961, yaani miaka mitano baada ya Moroko kupata uhuru. Mfalme Hasani wa pili wa Moroko alinusurika kuuawa mara kadhaa wakati akiwa madarakani. Hasani wa pili wa Moroko alikuwa mfalme dikteta ambaye Alikuwa akikandamiza na kuzima vikali harakati zote za upinzani, jambo ambalo lililalamikiwa sana na wananchi wa Moroko. Hii ni redio Teheran. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema, yaani kila siku kutiwa mbaroni wa Palestina. Kwani hakuna siku tutasikia Waisraeli wametiwa mbaroni na Wapalestina au wana mkawama hawana nguvu mbele ya Israel? Fanyeni mabadiliko, ulimwengu ushangae. Palestina kwanza, mapatano baadaye. Bilali huyo akiwa Mtwara, Tanzania. Asante sana. Yahya Ali akiwa ya barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania anasema anasemaje? Anasema kitendo cha serikali ya Tanzania kumkamata kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Mheshimiwa Freeman Boy ni kubaka demokrasia na kunyimwa Tanzania zaidi ya milioni sitini haki zao za kupata katiba mpya. Asante sana ujumbe wako Tanzania. Anasema, baada ya salamu, nachukua fursa hii kuwapongeza vijana wa Iran wana taaluma kwa mafanikio yao ya kujitolea na kuifanyia na kulifanyia taifa la Iran lijitegemee. Maendeleo yenu katika kutengenezwa nchini drone kutumia robot kwa kufanya operesheni na chanjo ya korona na mingineo ni kutekeleza kwa vitendo mafunzo ya Qurani na Mtume salallahu alaihi wali wasallam ya kuhimiza umma wetu kusonga mbele katika sayansi hii au. Haya ni mafunzo makubwa kwa vijana wetu wa umma wa Kiislamu. Muda umekwisha kabisa, mpenzi msikilizaji, nikusomee tu vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Iran yasema tumejitosheleza katika uzalishaji wa ndege zisizo na rubani au dron. Watu ishirini wa uawa katika mapigano karibu na Tigre, Ethiopia. Na Qatar yatoa msaada kwa Yemen kusaidia upatikanaji wa chakula. Jina langu ni Hussein Hassan, tukutane katika matangazo ya mchana. Kwa heri.