Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema, eye Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenda wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Alhamisi Julai 22 na ambayo ni sawa na tarehe 11 Dhulhija 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola muumba kwa kutujalia uhai. Amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, ni siku nyingine tena nakutana nanyi katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za jamejam jam, hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo kwa leo tumeandalia taarifa habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kufichuliwa engo mpya ya ushirikiano wa Marekani na kundi la Daesh nchini Afghanistan na vipindi, tutakuwa na mawaidha maalumu ambayo ataletwa kwenu na Shekhe Hassan Abdallah mwendwa wa kutoka Kum hapa nchini Irani, mada akizungumzia uhuru na mipaka yake, na hii ikiwa ni sehemu ya kwanza. Tutawaletea makala ya wiki kama ilivyoada, kwa siku ya leo Alhamisi itakayofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Na napenda kuwakumbusha kwamba wewe mfuatiliaji wa tovuti yetu ya Redio Teheran ni parstoday.com/sw. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, ni Maarifa FM. Imetimia saa nne kwa wakati wa Tehran. Naanza na vichwa vya habari: Rais Ruhani asema kuzinduliwa bomba la mafuta la Gore Jask ni maajibu mwafaka kwa njama za maadui. Kiongozi wa chama cha upinzani Tanzania akabiliwa na tuhuma za mauaji ya viongozi wa serikali. Rais wa zamani wa Afrika Kusini atolewa kwa muda a gerezani kushiriki maziko. Na Sudani yaionya Ethiopia kuhusu bwawa la Nahda, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kuwa mradi mkubwa wa bomba la mafuta la Gore Jaski ni katika fahari za kitaifa za Iran na kwamba kufunguliwa mradi huo ni jibu kali na halisi la njama zote za maadui, hasa Marekani. Rais Hasan Ruhani amesema hayo leo katika uzinduzi wa bomba kubwa la mafuta la kutoka Gore hadi Jaski kusini mwa Irani ikiwa ratiba ya themanini na tatu ya ufunguzi wa miradi ya taifa kwa ajili ya kuleta mapinduzi ya kiuchumi humu nchini, na akasema leo ni siku muhimu na kubwa sana kwa taifa la Irani, na kadiri siku zitakavyopita ndivyo umuhimu wa mradi huu mkubwa utakavyozidi kuonekana. Mradi wa kujenga bomba la kusafirisha mafuta kutoka Gore hadi Jask ni wa mara ya kwanza kufanyika katika historia ya Iran na unaiwezesha jamhuri ya Kiislamu kusafirisha mafuta yake bila ya kutumia lango bahari la Hormos. Rais Ruhani amesema imewabainikia walimwengu wote kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran imefanikisha mradi mkubwa sana wa kitaifa bila ya shaka yoyote. Moja ya umuhimu mkubwa wa mradi huo ni kwamba mafuta sasa yataweza kusafirishwa nje ya Iran kwa kutumia kituo kingine muhimu, yaani bahari ya Uman, si uba wa jemi pekee na kuiongezea Irani machaguo muhimu ya kusafirishia nje mafuta yake. Katika hatua yake ya awali mradi huo una uwezo wa kusafirisha mapipa laki tatu kwa siku. Tumani bilioni alfu hamsini na tatu sarafu ya Irani zimetengwa kwa ajili ya kujenga bomba hilo la mafuta, na mradi huo utakapoanza kufanya kazi kikamilifu utadhamini fursa elfu kumi za kudumu za ajira. Mradi huo mkubwa wa mafuta umezinduliwa leo na Irani katika hali ambayo Marekani na maadui wengine wa taifa hili wanaendeleza njama zao za kusambaratisha kikamilifu uchumi wa Iran, ikiwa ni pamoja na kujaribu kuzuia kuuzwa, kuzuhi nje hata toni moja la mafuta ya Iran. Baada ya kushikiliwa kwa takribani siku mbili, jeshi la polisi la Tanzania limetangaza kuwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Freeman Mbowe anakabiliwa na na tuhuma mbalimbali zikiwemo za za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua viongozi wa serikali. Taarifa ya msemaji wa jeshi la polisi David Misime imesema kuwa kumekuwepo upotoshaji mkubwa kwamba Mboye alikamatwa kwa tuhuma za kupanga na kuandaa kongamano la katiba mpya jijini Mwanza, jambo ambalo si kweli. Mboye alikuwa anafahamu fika kuwa tuhuma zinazomkabili zilikuwa zinachunguzwa na wakati wowote wa angehitajika polisi kwa hatua za kisheria mara tu uchunguzi wake utakapokamilika. Hatua hiyo imefikiwa sasa, amesema Misime. Awali jeshi la polisi mkoa wa wa wa Mwanza lilithibitisha kumshikilia mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe kwa mahojiano. Kamanda wa polisi mkoa wa Mwanza Ramadhani Ngazi amesema kiongozi huyo wa chama kikuu cha upinzani nchini alitiwa mbaroni alfajiri ya kuamkia jana Jumatano, Julai 21 akiwa hoteli ya Kingdom mtaa wa Ghana alikofikia. Kamanda Ngazi amesema baada ya, ya kukamatwa mboe polisi dar es Salaam ilisema inamtafuta kwa makosa mengine anayodaiwa kuyafanya huko, hivyo amesafirishwa kwenda Dar es salaam kwa ajili ya kuhojiwa. Mnaendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Rais mstaafu wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametolewa kwa muda gerezani ili aende akashiriki katika maziko ya ndugu yake leo Alhamisi. Kaka wa Jacobo Zuma anayeitwa Michael Zuma alifariki dunia wiki iliyopita baada ya kuugua kwa muda mrefu na amezikwa leo Alhamisi. Katika taarifa yake, wizara ya mahakama ya Afrika Kusini imesema mtu yoyote aliyehukumiwa kwenda jela anapolazimika kutoka nje ya jela kwa sababu yoyote ile huendelea kuwa mfungwa hata anapokuwa nje ya kituo anachokitumikia kifungo chake. Pamoja na hayo, Jacob Zuma hakulazimishwa kuvaa nguo za wafungwa wakati akiwa nje. Sasa hivi Jacob Zuma anatumikia kifungo cha miezi kumi na tano jela kwa kudharau amri ya mahakama ya katiba iliyomtaka afike mbele ya mahakama hiyo kutoa ushahidi wa tuhuma zinazomkabili. Juhudi za kumpandisha kizimbani rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini kwa tuhuma za ufisadi wa dola bilioni mbili katika mkataba wa silaha wa miaka ya tisini zinahesabiwa kuwa ni moja ya mitihani mizito ya nchi hiyo kwa ajili ya kuonyesha uwezo wake wa kuwapandisha kizimbani wanasiasa wenye nguvu na ushawishi usha mkubwa. Zuma amekanusha tuhuma za kuhusika katika ufisadi huo na akasema yeye ni muhanga wa malengo maovu ya baadhi ya wanasiasa ambao walikusudia kumwharibia jina na kumporomosha kisiasa kwa miaka mingi. Hukumu ya kufungwa jela kwa muda wa miezi kumi na tano imezusha machafuko mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini Afrika Kusini tangu baada ya kusambaratishwa utawala wa makaburu na kuingia madarakani rais Nelson Mandela mwezi Mei 1994. Waziri mkuu wa Sudani ametoa onyo kwa serikali ya Ethiopia isichukue uamuzi wowote wa upande mmoja kuhusu mgogoro wa bwawa la Anahdha. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Abdallah Hamdoko ametoa onyo hilo ili kuzuia Ethiopia isichukue hatua yoyote ya upande mmoja kuhusu bwawa hilo. Amesema Sudan inaendelea kupigania kufikiwa makubaliano yaliyo ya lazima kutekelezwa na pande zote kuhusiana na bwawa la Nahdha. Waziri mkuu wa Sudani amesema nchi yake haitoacha kufanya kila juhudi inayowezekana ili kuhakikisha kunafikiwa makubaliano ya kiuadilifu ya kuzinufaisha nchi zote tatu za Sudan, Ethiopia na Misri. Itakumbuka kuwa katikati ya mwezi huu wa Julai, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema baada ya kupata ushindi chama chake katika uchaguzi wa bunge kwamba kabla ya bwawa la nadha kuwa na manufaa ya uzalishaji wa nishati, lina manufaa makubwa zaidi kwa Ethiopia katika kutangaza nguvu na mshikamano wa wananchi wake, na kwamba serikali yake haitozungumza na yeyote kuhusu manufaa ya kitaifa ya bwawa hilo. Siku chache zilizopita, pia na licha ya kuwekwa maonyo na vitisho vikali vya Sudani na Misri, lakini duru moja ya masuala ya umwagiliaji maji nchini Ethiopia ilisema kuwa zoezi la kumimina maji kwa awamu ya pili katika bwawa la nohdha limekamilika. Kumalizika awamu ya pili ya kumimina maji katika bwawa la nohdha nchini Ethiopia kulitangazwa katika hali ambayo wabunge wa Misri wamelalamikia kuhusika utawala wa kizayuni wa Israel katika mzozo wa bwawa hilo baina ya Ethiopia, Misri na Sudan. Duru za habari zimeripoti kutiwa mbaroni raia wawili wa Ufaransa kwa tuhuma za kufanya njama za kutaka kumuua rais wa Madagaskar. Vyombo hivyo vya habari vimeripoti hayo leo Alhamisi na kuongeza kuwa Wafaransa hao wawili walitiwa mbaroni siku chache zilizopita, wakikabiliwa na tuhuma za kuendesha njama za kumuua Rais Andre Rajoelina wa Madagaskar. Ripoti zinasema Rais Rajoelina amenusurika katika njama hizo na hivi sasa wageni wengine pamoja na Wamadagaskar wenye uraia wa zaidi ya nchi moja wametiwa mbaroni na wanashikiliwa korokuruni. Redio ya kimataifa wa Ufaransa kwa upande wake imetangaza kuwa raia wa Ufaransa waliotiwa mbaroni wakihusishwa na njama hizo ni Madagaskar mwenye uraia wa Ufaransa na mwingine ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya Ufaransa anayejulikana kwa jina la Philip Franco. Baada ya kutua mbaroni wa Wafaransa hao wawili juzi Jumanne, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Madagaskar alisema, amesema nchi hiyo imevunja njama za kutaka kumuua rais Andrew Rajoelina. Bethin Razafiarivoni amesema kulikuwa na njama za kuwaua viongozi kadhaa muhimu wa Madagaskar, akiwemo mkuu wa nchi, lakini njama hizo zimeshindwa. Watu kadhaa walitua mbaroni juzi Jumanne, wakiwemo Wafaransa hao wawili Wafaransa hawa wawili na wanajeshi wastaafu wa serikali wa ya Ufaransa. Madagaskar, ambayo ni koloni la zamani la Ufaransa, ina historia ndefu ya mapinduzi ya kijeshi, mauaji na machafuko tangu ilipojikomboa kutoka katika makucha ya mkoloni kizee wa Ufaransa mwaka 1960. Mara kwa mara Wafaransa wanahusika na machafuko ya Madagaskar. Na mwakilishi wa Marekani katika masuala ya Yemen amedai kuwa nchi zote duniani za kieneo na kimataifa zinahimiza kukomeshwa vita nchini Yemen, na kwamba msimamo kama huo wa kuziunganisha kiasi hicho nchi zote duniani haujawahi kutokea. Shirika la habari la Farsi limeripoti habari hiyo leo Alhamisi na kumnukuu Timoth A Landkang, maarufu kwa jina la Tim Landkang, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Yemen akisema sasa hivi kuna makubaliano ya kihistoria ya kimataifa na kieneo kuhusu wajibu wa kusimamishwa vita nchini Yemen na kutafuta njia za kisiasa za kutatua mgogoro huo. Matamshi hayo ya Lendking yametolewa katika hali ambayo Marekani inahusika moja kwa moja katika uvamizi wa Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Silaha za Marekani na madola mengine ya kibeberu kama utawala wa kizayuni wa Israel na Uingereza ndizo zinazotumika kuwaulia watu wasio na hatia huko Yemen. Wanamapambano wa Nsorwa wamekuwa wakisema waziwazi kuwa wanajeshi wa Marekani ndio wanaoongoza vita vya kivamizi huko Yemen, vikiwemo vita vya mkoa wa Alabaida. Marekani inatangaza bila ya kificho kuwa itaendelea kuisaidia na kuiunga mkono kijeshi serikali vamizi ya ukoo wa Ali Saud wa Saudi Arabia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu fichuliwa engo mpya ya ushirikiano wa Marekani na kundi la Daesh nchini Afghanistan. Zamir Kabulov, mjumbe wa rais wa Rusia katika masuala ya Afghanistan, amesema katika mkutano wa uh, Valdai Discussion Club kwamba askari wa Marekani na waitifaki wake walikuwa na mawasiliano na ushirikiano na kundi la kigaidi la Daesh nchini Afganistan kabla, sambamba na kubainisha juu ya kuweka ushirikiano kama huo huko nyuma baina ya muungano wa vikosi vya kigeni ukiongozwa na Marekani. Ameeleza kwamba tumepokea taarifa za kiintelijensia kutoka nchini Afganistan ambazo zinathibitisha juu ya kuweka ushirikiano wa majeshi ya Marekani na waitifaki wake na kundi la kigaidi la Daesh huko nchini Afganistan. Mjumbe wa rais wa Rasia katika masuala ya Afghanistan ameashiria mfano mmoja wa kuzingirwa kundi kubwa la magaidi wa Daesh kaskazini mwa nchi hiyo, na akasema magaidi hao walihamishwa kwa helikopta zisizo na utambulisho na kupelekwa katika kambi ya kijeshi ya Bagram na kisha baadaye wakasambazwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Aidha, anaeleza kwamba matukio madogo kama haya ni mengi na mtu anapofanya uchunguzi wa jumla wa matokeo yote haya anaweza kufikia natija jumla. Madhumuni ya afisa huyo wa Rasia ya kufikia natija jumla ni kwamba Marekani ilikuwa ikishirikiana na Daesh na kulisaidia kundi hilo la kigaidi huko nchini Afghanistan kwa sura iliyoratibiwa na katika fremu ya mpango jumla. Ukweli wa mambo ni kuwa uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Afghanistan ulikwenda sambamba na kuibuka na kisha kuenea harakati za kundi la kigaidi la Daesh nchini humo. Serikali ya Russia imeonyesha mara kadhaa kwamba imeonya mara kadhaa kwamba kundi la kigaidi la Daesh limo mbioni kueneza harakati zake nchini Afghanistan, lengo likiwa ni kufika katika eneo la Asia ya kati na kulitumbukiza eneo hilo katika kinamasi cha vurugu na machafuko. Kadhalika Rasia ilitoa indhari kuhusiana na kuenea uwepo wa kundi la kigaidi la Daesh nchini Afghanistan, na ikiwa na lengo la kuzuia harakati za kundi hilo dhidi ya waitifaki wake katika jumuiya ya mkataba wa usalama wa pamoja, ilichukua hatua kadhaa, ambapo kuimarisha vituo vya kijeshi vya nchi hiyo katika nchi za Tajikistani na Kirgizistan ni miongoni mwa hatua hizo. Warusi wanaamini kuwa Wamarekani na waitifaki wakiwa na nia ya kufuatilia malengo yao nchini Afghanistan, wamekuwa wakitoa misaada ya kilojistiki na kisilaha kwa kundi la kigaidi la Daesh nchini Afghanistan. Kwa kuzingatia tishio la usalama linalotokana na hatua hii, Moscow inataka kuwekwa wazi na kufichuliwa engo na wigo wa hatua hii na kusitishwa mara moja mwenendo huu. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Russia kabla ya hapo ilikuwa imetangaza kuwa Maeneo ya kaskazini mwa Afghanistan yamegeuka na kuwa maficho ya wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh. namwapendo wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Tunamkaribisha sasa Sheh Hasan Abdullah wa mwenda wa kutoka Kumu hapa Iran atuetee mawaidha ambayo atahusu kuhusiana na uhuru na mipaka yake, na hii ikiwa ni sehemu ya kwanza: uhuru na mipaka yake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, karibu katika mfululizo wa vipindi viwili ambavyo vitazungumzia uhuru na mipaka yake. Tunampisha Sheikh Hasan Abdallah Mwendwa wa Qum hapa nchini atuletee sehemu ya kwanza ya mfululizo huo. Karibu. wayasir li amri wahlul ukdata min lisani yafkahu kauli wabaad. Wapenzi katika imani, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kipindi hiki chetu kuzungumzia kuhusiana na mipaka ya uhuru. Kuna nadharia mbili. Kuna wengine wanasema uhuru, uhuru hauna mipaka, inatakikana mwanadamu awe huru Mutlakane. Yani awe huru bila ya kipingamizi chochote yaani yeye aendane na vile anavyohisi nafsi yake kuwa mimi nataka kufanya kitu fulani, basi anafanya moja kwa moja bila kuzingatia kuwa kuna nani wala kuna nani. Uhuru huu ulimwenguni haujathibitika. Yani hakuna hata wale ambao hawaamini dini, pia hawawezi kuamini uhuru huu kwa sababu gani? Kwa sababu tukiamini uhuru huu kuwa mwanadamu anatakikana awe huru bila mipaka ya aina yoyote, basi itakuwa dunia nzima haiwezi kuenda. Yani kutakuwa ni vurugu, kila mmoja atadai haki zake zote, na itakuwa sasa atadai haki zake ambazo zitaingia ndani ya haki za mwingine, ambazo atamnyima haki mwingine. Hii yote itakuwa sasa ni uharibifu wa ulimwengu. Kwa hivyo uhuru huu haupatikani hapa duniani isipokuwa tu peke yake peponi ndio tunaweza kupata uhuru, kama hukuwa mwanadamu akitaka kufanya lolote lile analolitamani anafanya. Kwa hivyo nadharia hii haiwezekani kabisa. Nadharia ya pili ambayo ndio wengi wameenda, watu wa dini na wasiokuwa na dini pia wameenda kwenye nadharia hii ni kuwa uhuru una mipaka yake, na mipaka ima iwe ya kidini ama iwe ni ya kijamii, ipo mipaka ya uhuru. Uhuru katika wanazuoni wa wa kidini wa Kiislamu wamejaribu kugawa mipaka ya uhuru namna hiyo. Anasema kuna uhuru ambao ni tabiia. Uhuru tabiia ni uhuru ambao huo, yani wewe unakuwa huru, lakini kuna mipaka ambayo inakufanya wewe usiwe huru, na mipaka hii ni, ni ya kiasili, yaani wewe fanya ufanyavyo, huwezi kuepukana na mpaka huu. Yani wewe utake usitake, ni lazima utaambiwa usiende katika Yani usivuke kwenye mpaka huu na mpaka huu ambao ni tabia ni asili ya mwanadamu. Mwenyezi Mungu alipomuumba mwanadamu, aliweza kumweka katika hii system, akamwambia wewe hey, ishi, lakini huwezi kuvuka hapa. Kwa mfano, mwanadamu anaweza kutamani kuwa yeye anataka kupaa, yani kupaa kama namna ya nini ya ndege wanavyopaa mbinguni, kutembea. Lakini katika hali hii mwanadamu anatamani kupaa, lakini hawezi kupaa kwa sababu umbo lake halimruhusu yeye kupaa. Mwenyezi Mungu amemuumba katika umbo ambalo yeye hawezi kuruka, hawezi kupaa kama ndege anavyopaa. Ni lazima atumie vifaa vingine vya yeye mwenyewe ku, kuvitengeneza kwa mfano parachuti ndio aweze kupaa. Lakini kupaa yeye mwenyewe binafsi hawezi. Mwenyezi Mungu amemuumba katika systemu hii. Ama kwa mfano kuna kuhisi njaa. Mtu anahisi njaa. Apende asipende, ni lazima atahisi njaa. Kama yeye hali ni lazima atahisi njaa. Njaa ni jambo ambalo hali- halipo ndani ya uwezo wa mwanadamu yani, Mwenyezi Mungu amemuumba katika system hii. Wewe ni lazima utahisi njaa, wewe ni lazima utahisi usingizi na ni lazima utalala. Yani hii system imewekwa, Mwenyezi Mungu ameiweka na hakuna anayeweza kupingana nayo. Kuna baadhi ya watu wanatumia kwa mfano vitu fulani ili asiweze kulala. Kwa hivyo anajaribu ku, kupingana na ile ambayo Mwenyezi Mungu ame, ame, ile system ambayo Mwenyezi Mungu ame ameiweka, lakini natija yake nini? Ni kuwa ina mdhuru atadhurika ni lazima atalala, na asipolala ndani ya siku mbili tatu anaweza kulazwa hospitalini. Kwa sababu gani? ameepukana na system ambayo mwenyezi Mwenyezi Mungu ameiweka. Kwa hivyo ni uhuru huu, lakini wewe huwezi ku hii system ambao hu mpaka ambao umewekwa na Mwenyezi Mungu, huwezi kuepuka, lazima uendane na mpaka hu. Kwa hivyo huu ni mpaka mwingine ambao ni Tabia, ni asili ya mwanadamu ameumbwa katika system hii kuwa lazima aendane na mipaka. Yuko huru, lakini mipaka hii hawezi vuka. Na kigawanyo chengine ni ghairi tabiia, ambao ghairi tabiia ambao sasa inakuwa ni wadhiia, ni ni sheria ambazo zimetengenezwa, yani ni mipaka ambayo imetengenezwa. Na hii inagawanyika mara mbili pia, kuna rahmania na ghairi rahmania, yani mipaka ya Mwenyezi Mungu na mipaka ambayo sio ya Mwenyezi Mungu mipaka ya Mwenyezi Mungu sasa ndio tunakuta pia nayo inagawanyika. Kuna ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kuwa ni dakhilia na kuna mipaka ambayo ni ya kharijia. Dakhilia, unakuta mwanadamu kuna hisia anahisi ndani ya mwili wake kuwa anahisi njaa. Kwa hivyo, kuna uhuru yeye wa kufanya nini, wa kula, anaweza ala ama asile kulingana na hisia zake za ndani. Kwa hivyo yeye ana uhuru wa kula. Anaweza kusema mimi sita sita kula. Kwa hivyo kula kuko ndani ya hiari yake. Lakini mpaka Mwenyezi Mungu ameweka, ukihisi uki njaa, unatakana uchukue chakula. Na pia kuna ndani ya hisia, Mwenyezi Mungu aliweka hukumu kuwa wewe unahisi matamanio. Ndio, una matamanio lakini umewekewa sheria. Mwenyezi Mungu amekwambia kama unataka matamanio kwa mfano ya kijinsia, kuna sheria ya kuoa. Unatakana ufate sheria hii ili uoe. Hivyo hii ni, ni, mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameweka. Lakini wewe unaweza kuivunja ile mipaka, ndio Mwenyezi Mungu sasa akakuwekea adhabu baada ya pale. Kwa hiyo sasa wewe unapata adhabu kwa sababu umepingana na ile sheria ambayo nimekuwekea, ambayo ni ndani ya nafsi yako, kwa wewe unahisi, lakini hisia zako unatekana uendane na sheria ambazo mimi nimekuwekea. Kwa hivyo kuna sheria ambazo zinamhusu mwanadamu ndani ya nafsi yake. Kwa anahisi vitu fulani lakini hawezi kutekeleza isipokuwa aendane na sheria ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka. Ama ghairi dakhilia, sasa zinakuja zile hukumu nyingine za kawaida ambazo tunazijua kuwa mtu asiposwali na hukumu yake ni nini? Kwa hivyo, kunazo hukumu Mwenyezi Mungu ameziweka kuwa huyu mwanadamu yupo hapo ulimwenguni kwa ajili ya kuniabudu. Ili aniabudu, ni lazima aendane na sheria hizi, aweze kuswali swala tano aweze kufunga Ramadhani, aweze kufanya hivi na hivi. Zote sheria hizi ameziweka. Lakini mwanadamu akapewa uhuru kuwa wewe unaweza kufanya na usifanye. Lakini sasa ukifanya zile ambazo nimekuamrisha nime natija yake ni nini? Ni kuenda peponi kwa mfano, unapata natija hii. Na usipofanya adhabu yake ni hii. Ndio, ni mipaka hii lakini iko ndani ya uhuru wa mwanadamu. Anaweza kufanya ama asifanye. Kwa hivyo mipaka hii inalinda jamii na inalinda hadhi ya wanadamu wote. Kwa sababu wewe ukiendana na ile mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka, basi mjitamaa mzima utakuwa salama kwa sababu kuna mipaka ya namna ya kuishi na jirani, mwenzako yani jirani na jirani wanaishi vipi, ndugu na ndugu mwingine, Muislamu na asiye kuwa Muislamu, namna zile zote ile yote ni mipaka ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia ili tuweze kuishi katika huu ulimwengu yani tukiwa katika hali nzuri. Na hata ukiangalia katika Uislamu pia umegusia pia haki za mwanadamu, kuwamiliana na wanyama, ana haki gani, kuwamiliana na wanyama, kuwamiliana na tabia, yaani kwa mfano nini, miti au necha ambazo Mwenyezi Mungu ameziweka, na namna gani tutaweza kuzilinda. Kwa mfano miti kukata miti haitakikani, mtu akate miti ovyo ovyo. Hasa hizi zote zimewekwa ni system ambayo Mwenyezi Mungu ameweka, lakini sisi ziko ndani ya hiari yetu kuwa tunaweza tukakata miti sisi, madhara yatakuwa kwetu, lakini tunaweza tukakata miti ama tusikate. Kwa hivyo bado tutakuwa tuko kwenye hiari ya kuwa sisi tunaweza tufanye ama tusifanye. Kwa hivyo hizi ndio tukasema ni ni ghairi tabiia, yani maanake sisi tunao uwezo wa kubadilisha, lakini ili tusizibadilishe tuendane na system ya Mwenyezi Mungu ndio nakuta sasa kuna ile system ambayo tunaweza kuishi katika ulimwengu huu tukiwa kila mmoja anaishi na mwenzake kwa amani kabisa kwa sababu mipaka tunaitekeleza ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka na mipaka ya Mwenyezi Mungu anayoiweka huwa haweki kwa maslahi yake mwenyewe bali anaweka kwa maslahi yetu sisi binafsi yani maslahi ya mwanadamu mwanadamu unawekewa hii mipaka ili uweze kuishi na nani na mwenzako ukisema huendani na hii mipaka basi utakuwa yaani utakuwa unavunja sheria za mwingine au utakuwa unavunja haki za mwingine. Mwenyezi Mungu amekwambia kuwa wewe ukitaka kwenda kwa mfano, ukitaka kutembea barabarani tembea kwa namna hii, kwa mfano, au ukitaka wewe kuamiliana na mtu mwingine amiliana namna hii. Ukitaka kufanya biashara fanya biashara kwa namna hii. Ukitaka kufanya yaani kuamiliana kimushtama, au mambo ya kisociety uwe namna hii, hii zote ni sheria ambazo Mwenyezi Mungu ametuwekea ili tufanye nini? Ili tuweze kuishi kwa amani. Lakini tukirudi kwa upande wa pili, kuna mipaka ambayo ni ghair rahmania, ambayo ni mipaka sio ya Mwenyezi Mungu, mipaka ya wanadamu, mipaka yetu sisi ambayo tumejiwekea. Kuna mipaka ambayo ambao inawekwa, pengine ni mipaka ya kinchi ki na nchi nyingine, mipaka ya ya kinchi ki na watu wake, yani raia wake, na mipaka pia ya kijamii na jamii nyingine au ya jamii yenyewe binafsi pia ipo hii mipaka. Kwa hivyo kuna mipaka ambayo inawekwa, kwa mfano kwenye kijiji fulani, ukioa mtu wa familia yenu kwa mfano mtoto wa ba mkubwa au wa ba mdogo kwa familia nyingine inafaa, lakini kwenye jamii nyingine haifai, inaonekana wewe umeenda kinyume na ile kanuni ambayo ameiweka. Kwa hivyo kuna kanuni ambazo zinawekwa pia, za ki, za kijamii. Tuchukulie mfano kijiji ambacho kinaishi, kuna mtu ambaye ameenda mjini kuona mambo yanavyoendelea kule wala hakuna dini, yaani kijiji ambacho hakina dini hakina namna yote ya tatawuri, utakuta wale wana kanuni zao, wanaishi. Kuna mambo fulani ukiyafanya kwenye kijiji kile, utaonekana wewe umeenda kinyume na vile wanavyohitaji. Maanake kuna kanuni, kuna mipaka ya namna ya kuishi vile wanavyoishi pale. Kwa hivyo kuna mipaka ambayo wanadamu wenyewe tunajiwekea. Mimi naweza kujiwekea na rafiki yangu kuwa sisi tuna, tunaambiana siri zetu zote, lakini kuna mipaka hatuwezi kufika, yaani kuvuka hapo wewe huwezi kuniuliza habari zangu ambazo mimi ni yani, ni zangu binafsi, na mimi siwezi kukuuliza habari ambazo ni zako binafsi. Kwa hivyo tumejiwekea pia mipaka sisi wenyewe, ili tuweze kuishi kwa usalama na tuweze kuishi kwa hali ya ubora zaidi. Kwa hivyo, mipaka hii yote, kama tulivyoelezea, ni mipaka ambayo bado inarudi kwenye kumlinda mwanadamu. Asante sana, Sheikh Hassan Abdallah Mwendwa, kwa mawaidha hayo. Sehemu ya pili ya mfululizo huu itakujia Juma lijalo panapo majaliwa Kimola. Kwa heri. Tunamshukuru sana Shekh Hasan Abdallah Mwendwa wa kutoka Kumu hapa nchini Iran, katika mawaidha yake ambayo ametutolea yaliyohusiana na uhuru na mipaka yake. Tunamshukuru sana, na hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza. Sehemu ya pili mtaisikiliza wiki ijayo inshaallah. Na sasa tunaletea makala yetu ya wiki na makala fupi ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia umuhimu wa kuwasaidia wanadamu wenzetu na udharura wa kufanya ihsani na wema kwa mujibu wa mtindo wa maisha wa Kiislamu. Ihsani na kufanya wema ni jambo la kimaumbile na kifitra na la ndani ya dhati ya mwanadamu, bali tunaweza kusema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka hamu na hisi ya kupenda kufanya wema na kuwasaidia wanadamu wenzetu katika dhati na nafsi ya mwanadamu. Kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mambo mazuri na ya kupendeza, na ni kwa msingi huo ndiyo maana wanadamu husifu na kupongeza mambo mema na mazuri. Kutenda mema na ihsani kunatambuliwa kuwa ni miongoni mwa kazi nzuri na za kupendeza kutokana na kumpa mtu hisi nzuri na ladha za kiroho, na jambo kama hilo hupongezwa na kupendwa na wanadamu wote, isipokuwa wale wenye maradhi ya kinafsi. Katika aya nyingi za Qurani Tukufu, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesifu kitendo cha kufanya ihsani, na vilevile vile watu anaofanya ihsani na wema. Aya ya 122 ya suratul Bakara inasema, sivyo hivyo, yeyote anayeusilimisha uso wake kwa Mwenyezi Mungu hali anatenda mema, basi ana malipo yake kwa mola wake wala haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anazungumzia suala la kufanya wema na kuwasaidia watu wengine, baada ya kuzungumzia suala la mwanadamu kuelekea kwake yeye. Hii ina maana kwamba athari nzuri za kumwamini Mwenyezi Mungu zinadhihiri katika matendo ya mja kwa kuwatendea wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu. Dini zote za mbinguni hususan Uislamu zimelipa umuhimu mkubwa wa suala la ihsani na kutenda wema, na waumini wa kweli na watu wenye fikra sahihi daima wamekuwa wakifanya jitihada za kujipamba kwa sifa hiyo njema. Katika mafundisho na utamaduni wa Uislamu, kufanya wema na ihsani ni bora zaidi kuliko hata kufanya uadilifu, kwa sababu maana ya uadilifu ni mwanadamu kutenda wajibu wake na kuchukua haki yake, lakini ihsani ina maana ya mwanadamu kutenda zaidi ya wajibu na majukumu yake na kuchukua kidogo kuliko haki yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameiumba dunia kwa msingi wa uadilifu na kanuni zake Mola Muumba zimewekwa kwa mujibu wa uadilifu, lakini inatupasa kuelewa kwamba mahusiano baina ya wanadamu ni zaidi ya duara la uadilifu unaozungumziwa na wanadamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba uadilifu ni daraja ya chini kabisa ya mahusiano hayo, na daraja yake ya juu kabisa ni ihsani na kutenda wema. Kama tunataka kuzungumzia mahusiano ya kibinadamu inavyostahiki, basi hatuna budi kuzungumzia suala hilo katika mitazamo miwili ya kisheria na kimaadili. Mahusiano baina ya wanadamu yamejengeka juu ya sheria ambazo zinadhamini kiwango cha chini kabisa cha mahusiano na miamala baina ya wanadamu. Hata hivyo, mfumo wa uhusiano baina ya wanadamu hauishii katika sheria na kanuni. Mwanadamu ana akili na hisia, na yote hayo mawili yana masharti na viambatanisho vyake. Uislamu unasisitiza sana suala la kufanya uadilifu na vile vile ihsani, na kufanya na kutenda ihsani ihsani kufanya hakupingani na uadilifu. Hii ni kwa sababu ihsani ambayo katika mahusiano ya kibinadamu inafungamana na hisia za kiroho na moyo, inafanya jitihada za kwenda juu zaidi ya uadilifu na sheria na kuboresha zaidi jamii ya mwanadamu kwa kutumia wenzo na wasila wa upendo mahaba na kurehemeana. Ihsani kutoa na kutenda wema, kuna taathira nyingi katika nafsi ya mwanadamu. Miongoni mwa taathira hizo ni kuimarisha moyo wa kujitolea na kutayarisha mazingira ya mtu kusabilia kila alicho nacho. Kufanya ihsani kunatengeneza mfungamano na utangamano baina ya wanadamu, suala ambalo lina thamani kubwa katika mahusiano ya kibinadamu. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, kufanya ihsani na wema hakuhusu kundi, kaumu, tabaka au kizazi mahsusi cha watu na kazi hiyo inaweza kufanyika katika mazingira yote ya kifedha na wakati wowote, na kwa uwezo wowote wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 134 ya suratu Ali Imran kwamba "Ambao hutoa katika raha na shida na wazuiao ghadhabu na wenye kusamehe watu, na Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao wa ihsani." Wapenzi wasikilizaji, hapa yumkini likajitokeza swali kwamba watu maskini na wasio nacho wanaweza vipi kufanya ihsani na kutoa kwa watu wengine? Jibu ni kwamba watu kama hawa wanaweza kuwasaidia wenzao kadiri ya uwezo wao. Wakati huo huo tunapaswa kutambua kwamba kutoa ulicho nacho na kufanya ihsani hakuishii katika kutoa mali na utajiri pekee, bali kunajumuisha pia kipawa chochote ulichopewa wewe mwanadamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Sawa, kipawa hicho kiwe mali na utajiri, elimu na maarifa, au kitu kingine chochote cha kuwasaidia wanadamu wenzako. Kwa utaratibu huo, Mwenyezi Mungu anataka moyo wa kujitolea na kusabilia tulio nao uenee hata baina ya watu maskini. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Uislamu mbali na kulipa umuhimu suala la kukomesha umaskini katika jamii, vilevile vile dini hiyo inalitazama suala hilo la ihsani katika mtazamo wa kimalezi, na hapana shaka kwamba maadili mema yanahusu wanadamu wote, tajiri na maskini. Ihsani inadhihirika katika sura mbili, katika medani ya maadili na mwenendo wa mtu binafsi na katika Akhlaki na mwenendo wa kijamii. Pamoja na hayo, inatupasa kusema kwamba maadili bora na mwenendo mzuri wa mtu hudhihiri katika miamala na mwenendo wake na wanadamu wenzake. Wapenzi wasikilizaji, kwa mfano, kuwa na imani kumearifishwa kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya kufanya ihsani. Hapana shaka kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, siku ya Kiama na Qurani tukufu huwa na taathira katika mwenendo wa mwanadamu, na kimsingi e, mtindo wa maisha na mwenendo wa mtu mwenye imani kama hiyo hubadilika kabisa, na tunaweza kusema kwamba pande zote za maisha ya mwanadamu kama huyu huathiriwa na itikadi yake. Katika medani ya mwenendo wa kijamii pia tunaweza kuashiria vielelezo vya aina mbili vya ihsani na kutenda wema, na baadhi ya vielelezo hivyo vina maana ya kuacha na kutofanya mambo yasiyofaa na vingine kwa maana ya kufanya mema na yanayofaa, kwa maana kwamba katika mtazamo wa Qurani, ihsani si kufanya amali na jambo fulani tu, bali wakati mwingine kuacha kufanya jambo baya na lisilofaa hutambuliwa kuwa ni ihsani. Miongoni mwa maeneo ambako Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amekutambua kuacha kufanya jambo fulani kuwa ni katika vielelezo vya ihsani ni katika kuzuia ghadhabu na hasira. Vile vile Mwenyezi Mungu muumba amekutaja kuwa na takwa na uchamungu kuwa ni katika ihsani na kufanya wema. Hii ni kwa sababu wachamungu hujiepusha na kila jambo ovu na chafu linalokatazwa na dini na akili ya mwanadamu. Hivyo basi mtu mwenye takwa na mchamungu kamili huwa na mwenendo mzuri sana wa mtu binafsi na wa kijamii vilevile vile kujiepusha na madhambi makubwa ufuska na ufisadi vimetajwa katika Qurani tukufu kuwa ni miongoni mwa vielelezo vya ihsani na kutenda wema. Mwenyezi Mungu mtukufu pia ametaja vitendo vinavyokubaliwa na akili na sheria kuwa ni amali nzuri. Miongoni mwa amali hizo ni kuchinja mnyama kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kutekeleza majukumu kusamehe makosa ya watu, kusuluhisha baina ya watu katika masuala ya kifamilia na kijamii, kujali hali za watu wazima na wazee, kulingania dini na mema, jihadi katika njia ya mwenyezi Mwenyezi Mungu, na haki na mashaka yake, na kuwasaidia wenye haja, kutoa zaka na khumsi na kadhalika. Vilevile, ihsani uh, inaonekana katika mambo mengi ya mtu binafsi na jamii hususan katika kufanya mema na kulingania mema. Wapenzi wasikilizaji, muda uh, uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika, hivyo sinabudi kukuwageni nikiwatakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 11 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na Julai 22 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, mahakama ya kimataifa ya Heg ilitupilia mbali mashtaka ya serikali ya Uingereza dhidi ya Iran baada ya hatua ya Teheran ya kutaifisha sekta ya mafuta hapa nchini iliyokuwa chini ya udhibiti wa makampuni ya Uingereza. Tarehe 29 mwezi Esfand mwaka 1329 sawa na tarehe 20 Machi mwaka 1951, bunge la taifa la Iran lilitangaza habari ya kutaifishwa sekta ya mafuta na kukata mikono ya Uingereza katika sekta hiyo hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, yaani tarehe 22 Julai mwaka 1961 yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya Ufaransa kuishambulia bandari maarufu ya Bizerte iliyoko kaskazini mashariki mwa Tunisia mara baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956. Mkoloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo, majeshi ya Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano makali yaliyotokea na yaliyopelekea Watunisia 750 kuuawa wa. Na tarehe 22 Julai mwaka 2022 ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua watu 16 na wengine 150 kujeruhiwa shambulio hilo la kushtukiza lililofanyika usiku liliua watoto tisa wasiokuwa na hatia yoyote hali kadhalika miongoni mwa waliouawa washahidi katika shambulio hilo ni sheikh salah shahada mmoja wa makamanda wa ngazi za juu wa brigedia ya izuddin qassam tawi la kijeshi la harakati ya hamas akiwa pamoja na mke na binti yake sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Nasoma maoni ya Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, anasema, inasikitisha kuona Saudi Arabia ikiwazuia Waislamu kutekeleza ibada ya hija. Tunakushukuru kwa maoni yako. Na Mwalimu Saidi wa kutoka Mkalama, Singida, Tanzania, anasema uchunguzi ufanyike kuhusu Wafaransa hao wenye nia ovu ya kutaka kumua rais wa Madagaskar. Anasema wakibainika sheria ichukue mkondo wake. Shukrani sana Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Na kwa upande wa maoni anakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Baada ya kushikiliwa kwa takribani siku mbili, jeshi la polisi Tanzania limetangaza kuwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema dema Freeman Mbowe anakabiliwa na tuhuma mbalimbali, zikiwemo za kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuwa viongozi wa serikali . Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema mradi mkubwa wa bomba la mafuta la gore jaski ni katika fahari za kitaifa za Iran na kwamba kufunguliwa mradi huo ni jibu kali na halisi kwa njama zote za maadui, hasa Marekani. Rais mstaafu wa afrika Kusini Jacob Zuma ametolewa kwa muda gerezani ilienda akashiriki katika maziko ya ndugu yake leo Alhamisi. Kaka wa Jacob Zuma anayeitwa Michael Zuma alifariki dunia wiki iliyopita baada ya kuugua kwa muda mrefu na amezikwa leo Alhamisi. Waziri mkuu wa Sudan ametoa onyo kwa serikali ya Ethiopia isichukue uamuzi wowote wa wa upande mmoja kuhusu mgogoro wa bwawa la Nahdha. Abdalla Hamdok ametoa onyo hilo ili kuzuia Ethiopia isichukue hatua yote wa upande mmoja kuhusu bwawa hilo lenye mzozo . Na duru za habari zimeripoti kuwa kutiwa mbaroni raia wawili wa Ufaransa kwa tuhuma za kufanya njama za kutaka kumuua rais wa Madagaskar. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Wafaransa wawili walitiwa mbaroni siku chache zilizopita, wakikabiliwa na tuhuma za kuendesha njama za kumuua Rais Andre Rajoelina wa Madagaskar. Rais la Juelina amenusurika njama hizo, na hivi sasa wageni wengine pamoja na wamadagaska wenye uraia wa zaidi ya nchi moja wametua mbaroni na wanashikiliwa korokoroni. Muktasari huu, wapendwa wasikilizaji, unatuhitimishia matangazo yetu ya usiku wa leo Alhamisi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Sina la ziada, bali nasema asante kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati.