Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza mtume nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi? Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na kunusuni juu yao, na avipe poza vifuvwa vya Waislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wa wito wa kufanyika maandamano dhidi ya utawala wa kifalme nchini Saudi Arabia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na uh, kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu ambacho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo. saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini teheran na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia tunaanza kwa muhtasari wa habari Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran na Ankara ni madola mawili makubwa ya ulimwengu wa Kiislamu. Mfichuaji maarufu wa kashfa mbalimbali za ujasusi wa Marekani amesema si ajabu kusikia kwamba programu ya kijasusi ya Israel imetumiwa kuduku, kudukua simu ya Joe Biden. Mamea wa miji mikuu ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa wameyahimiza mataifa wanachama, hasa ya a yale ya kusini mwa jangwa la Sahara, kulipa kipaumbele suala la kuwaelimisha watu kuhusu uzazi wa mpango. Na Umoja wa Mataifa umelaani shambulio la kigaidi lililotokea katika kitongoji cha Sadri mjini Baghdad na kuua makumi ya watu. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo ya simu na Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki, na mbali na kumpa mkono waidi yeye, serikali na wananchi wa Uturuki, amesema nchi hizi mbili ni madola makubwa katika eneo hili na kwenye ulimwengu wa Kiislamu na zina nafasi muhimu katika utatuzi wa matatizo ya eneo hilo. Mazungumzo hayo ya simu yalifanyika jana, ambapo Rais Hasan Ruhani alisema kwamba inafurahisha kuona kwamba hii leo kuna uhusiano mzuri baina ya Teherani na Ankara katika nyuga zote za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kimataifa. Vilevile vile ametilia mkazo udharura wa kuendelezwa ushirikiano huo katika siku za usoni na kuimarishwa zaidi, akisisitiza kwamba Irani na Uturuki zinashirikiana pia katika masuala tofauti ya kimataifa na kikanda yakiwemo ya kutafuta suluhisho la matatizo yanayokumba ulimwengu wa Kiislamu. Nchi hizo mbili zinalichukulia suala la kutatua matatizo ya mataifa ya Kiislamu kuwa ni jukumu lao linalowajibisha nchi mbili kushirikiana zaidi. Ameendelea kusisitiza msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu wa kutoingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na kuhimiza suala la kutatuliwa matatizo yanayojitokeza kwa njia ya mazungumzo. Kwa upande wake Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki ametoa mkono waidi kwa serikali na wananchi wa Iran na kusema uhusiano wa mataifa haya mawili ndugu ya Kiislamu ni mkubwa na wa kupendana na unaozidi kuimarika siku baada ya nyingine. Vile vile ya nyingine vilevile ameshukuru juhudi za Rais Rohani za kuhakikisha uhusiano wa Tehran na Ankara unastawi zaidi na zaidi, na kueleza matumaini kwamba ataona hali hiyo inaendelea katika serikali ijayo ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfichuaji maarufu wa kashfa mbalimbali za ujasusi huko Marekani amesema si ajabu kusikia kwamba programu ya ujasusi ya kampuni ya Israel inayotumiwa, ilitumiwa kudukua simu ya mkononi ya rais Joe Biden wa Marekani. Edward Snowden aliyesema hayo jana baada ya kutolewa ripoti mpya kuhusu kashfa za ujasusi za programu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya viongozi wa nchi mbalimbali, wanaharakati na waandishi wa habari. Edward Snowden ameyasema hayo baada ya kampuni ya NSO inayotengeneza programu ya ujasusi ya Pegasus, ambayo imebainika kwamba ilifanya ujasusi katika simu ya mkononi ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, kudai kwamba haiwezi kudukua simu za mkononi zinazoanza na kodi namba ya alama ya kujumlisha nambari moja. Mfichuaji wa kashfa za kijasusi Edward Snowden, ambaye aliwahi kuwa mshauri wa wakala wa usalama wa taifa nchini Marekani, NSA, amesema madai ya kampuni hiyo ya Israel kwamba haiwezi kudukua nambari za simu zinazoanza na kodi ya simu ya Marekani ni ya, ni urongo mtupu. Snowden ambaye kwa sasa anaishi Russia, miaka saba iliyopita alitoroka Marekani na kwenda Hong Kong ambako alifichua na kuanika maelfu ya nyaraka muhimu za kijasusi za serikali ya Marekani dhidi ya raia wa nchi hiyo, suala ambalo lilikuwa sawa na bomu la habari kote duniani. Mamea wa miji mikuu ya nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa wamehimiza mataifa wanachama hasa yale yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kulipa kipaumbele suala la kuwaelimisha wananchi wao kuhusu elimu ya uzazi. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera ametutayarishia ripoti ifuatayo. Viongozi hao wanaokutana mjini Kigali, Rwanda, wamesema serikali za mataifa hayo zina jukumu la kutoa elimu hiyo na kuwawezesha wananchi kupata ufahamu huo kwa sababu kasi ya ongezeko la wakazi haiendi sambamba na huduma zinazopangwa kutolewa kutokana na uwezo mdogo wa kiuchumi. Wakuu wao wa miji wamesema hilo ni moja ya changamoto kubwa zinazoikabili miji hii mikuu ya nchi, hasa kutokana na wimbi la watu wanaohamia mijini bila kuwa na uwezo wa kumudu maisha katika miji hiyo na mwisho kuishia kujenga na kuishi kwenye makazi duni. Wanasema kikao hiki cha Kigali huenda mapendekezo yake yakaleta mapinduzi kwenye swala so zima la uzazi wa mpango. Umar Degari Mumuni ni meya wa mji mkuu wa Niame nchini Niger que... ni lazima sote tuwe na mtazamo mmoja katika tatizo hili na ninahisi upembuzi unaofanyika utabaini hili. Miji mikuu kumi na mitatu ulimwenguni inaendelea kushirikiana na shirikisho letu na tafiti nyingine zinazofanywa zitatuonyesha jinsi hali ilivyo. Lazima kupanga uzazi kwenye miji yetu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba idadi ya watu katika bara ya Afrika inaendelea kupanda maradufu, na hadi mwaka elfu mbili na hamsini Afrika inakadiriwa kuwa na wakazi bilioni mbili na nusu, ambayo wakati huo itakuwa ni theluthi moja ya wakazi wote wa dunia. Viongozi hawa wanasema hili linatisha, kwa sababu hata hivyo ardhi ya kulima itakuwa imepungua. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema, on observe une certaine resistance a la planification familiale. Rwanda ni miongoni mwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, na katika nchi hizi suala la kupanga uzazi bado inakabiliwa na changamoto kubwa, lakini nasisitiza kuwa unapopanga uzazi inasaidia makuzi ya watoto, kumlinda mama dhidi ya shida za kiafya, na pia kupunguza tatizo la kasi ya ongezeko la wakazi, huku hata uchumi ukiinuka na hivyo kufikia maendeleo endelevu. Meya wa mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wa Goma, Zawadi Souvenil, amesema wanawake wanapaswa kuwa mstari wa mbele kwenye mapambano haya. Ni lazima tuongeze ushauri na saha kwa akinamama vijana, lakini wanaume wachukue jukumu hili pia maana na wao linawahusu. Nina maana hili ni swala mtambuka ambalo kila mmoja wetu linamhusu, na kwa hiyo basi linahitaji ushirikiano wa karibu. Mkutano huu unafanyika mjini Kigali wakati wakazi wake wakiwa kwenye katazo la kutoka nje. Serikali ilisema awali haikupangwa hivyo, lakini kutokana na kupanda kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona, ililazimika kuwepo kwa hatua hizi kali. Silvanus Kalemera, Redio Teherani, Kigali. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Shirika la Hilali Nyekundu la Tunisia limetangaza kwamba wahajiri 17 wamekufa maji katika fukwe za nchi hiyo baada ya mtumbwi waliokuwa wakisafiria kupinduka baharini. Haya yameripotiwa na shirika la habari la Reuters ambalo limenukuu taarifa ya Hilali Nyekundu ya Tunisia ikisema jana kwamba wahajiri hao walikusudia kuelekea Libya na baadaye Italia kabla ya mtumbi wao kupinduka na kusababisha vifo vya wahajiri wasiopungua 17. Shirika la hilali nyekundu la Tunisia limetangaza pia kwamba gadi ya ulinzi ya ufukweni ya nchi hiyo imefanikiwa kuokoa wahajiri wengine 380. Wahajiri wengi waliokuwemo kwenye mtumbi huo ni kutoka nchi za Siria, Misri, Sudan, Eritrea, Mali na Bangladeshi, na umepinduka katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi ya Libya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulio la kigaidi lililofanywa na genge la ukufurishaji la Daesh katika kitongoji cha Sadri mashariki mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraki. Wanachama 15 wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wametoa taarifa ya pamoja na kulaani vikali shambulio hilo la kiwoga la magaidi wa Daesh katika kitongoji cha Sadri. Katika taarifa hiyo, baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa limetaka kutolewe adhabu kali kwa yeyote aliyefanya shambulizi hilo, waliopanga shambulizi na kila aliyesaidia kifedha na kwa namna yoyote ile. Baraza hilo limetaka kufuatiliwa wahusika wote wa vitendo hivyo viovu na vya kinyama na kufikishwa mbele ya vyombo vya mahakama na mtandao mmoja wa habari umefichua kwamba katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, Uingereza imetumia zaidi ya pauni milioni 350 kwa ajili ya kuipindua serikali ya Siria. Hata hivyo, dola hilo la kibeberu na kikoloni limeshindwa kuipindua serikali halali iliyochaguliwa kidemokrasia huko Siria. Mtandao wa habari wa Declassified wa UK uh, umefichua kwamba serikali ya Uingereza imetumia mamia ya maelfu ya pauni kuwasaidia wanamgambo wenye silaha ambao inadaiwa eti wana misimamo ya wastani kwa ajili ya kuipindua serikali ya Rais Bashar al-Assad. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Uingereza imeendesha njama kumi na tatu za kuipindua serikali nchini Siria. Gharama ya njama hizo imetolewa kwenye mfuko unaojulikana kwa jina la CSSF, imesema ripoti hiyo. Ripoti hiyo imeongeza kwamba tangu mwanzoni kabisa mwa mwaka 2011 Uingereza ilibeba jukumu la kudhamini mahitaji yote ya magenge ya kigaidi na ya wapinzani wa Siria na kuchochea machafuko, jinai na mauaji nchini humo. Mtandao huo wa habari umeongeza kwamba pauni hizo milioni 350 ni makisio ya chini kabisa yasiyokanushika ya ya fedha zilizotumiwa na serikali ya Uingereza kujaribu kuiondoa madarakani serikali ya Siria. Lakini ukweli ni kwamba fedha zilizotumiwa na Uingereza katika njama na jinai hizo ni kubwa mno zaidi ya hiyo iliyotajwa. Makisio hayo hayakujumuisha mambo mengi kama vile gharama za operesheni za kijasusi zinazofanywa na Uingereza kwa ajili ya kuyasaidia magenge ya kigaidi. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho wito wa kufanyika maandamano dhidi ya utawala wa kifalme nchini Saudi Arabia. Wanaharakati wa maswala ya kijamii nchini Saudi Arabia wametoa wito kwa wananchi kufanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kwa ajili ya kupinga na kulalamikia hali mbaya ya wafungwa wa kisiasa na dhulma zinazofanywa na utawala wa Al-Saud eh, kwa wakosoaji na wanaharakati wa haki za binadamu na uhuru wa kiraia. Kufuatia wito huo, serikali ya Riadh imemimina askari usalama katika mitaa ya miji na maeneo mbalimbali ili kukabiliana na maandamano ya wananchi. Hali mbaya ya wafungwa wa kisiasa na dhulma kubwa ya watawala wa ukoo wa Al-Saud ndio sababu ya kuitishwa maandamano hayo. Zaidi ya wafungwa elfu thelathini wa kisiasa wanashikiliwa mahabusu nchini Saudi Arabia, na aghlabu yao wamefungwa jela bila ya kufikishwa mahakamani. Sababu kuu ya kufungwa raia hao ni kukosoa au kupinga sera za watawala wa Riadh na ukatili wa utawala huo dhidi ya raia. Mahabusu hao wanakabiliwa na sulubu na mateso makubwa katika korokoro na jela za Saudi Arabia. Gazeti la al-Quds al-Arabi linalochapishwa London huko Uingereza limeandika kwamba mbinu mpya zinazotumiwa na Saudi Arabia kwa ajili ya kuwatesa wafungwa wa kisiasa na mahabusu wengine wanaoshikiliwa kwenye jela za nchi hiyo kwa kupigania uhuru wa kusema na kujieleza zimebainika kuwa ni za kikatili na zinazopingana na kukanyaga sheria na kanuni zote za haki za binadamu. Moja kati ya mbinu hizo ni kuwaweka wahalifu na wakosoaji na pamoja na watu ni kuwaweka wahalifu wa makosa ya jinai kwenye vyumba vya wafungwa wa kisiasa ili wapate kunyanyaswa kimwili na kiakili. Ukatili dhidi ya wafungwa wa kisiasa nchini Saudi Arabia umeshadidi zaidi katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya korona. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba utawala wa Saudia umewaweka baadhi ya wafungwa wa kisiasa katika seli za mtu mmoja lakini umewanyima huduma zote muhimu za kiafya na kimatibabu. Hali hiyo inaripotiwa kuwa mbaya zaidi kwa wafungwa wa kisiasa wa kike. Tovuti ya Middle East Eye tarehe 19 Julai iliandika kwamba wiki hii wanawake wa Saudi Arabia wameanzisha kampeni ya mtandaoni ya kulalamikia hali mbaya ya wa wafungwa nchini humo, hususan hali ya mahabusu wanawake, kwa shabaha ya kuwazindua walimwengu kuhusu hatari inayotishia maisha ya wanawake hao wanaonyimwa vifaa vya tiba na afya. Wanaharakati wa masuala ya kiraia pia wametoa wito wa kufanyika maandamano ya kuwatetea wafungwa wa kisiasa na kutaka kusitishwa dhuluma na ukatili dhidi ya raia. Wanaharakati hao wamewataka raia wa Saudi Arabia kutumia mbinu tofauti za kujieleza na kueleza malalamiko yao, ikiwa ni pamoja na kuandika jumbe kwenye kuta za majengo ya miji, kurusha angani maputo na baluni, kuchoma moto matairi na kuchana picha za mfalme Salman na mrithi wake Muhamad bin Salman. Hata hivyo utawala wa Saudi Arabia, badala ya kutilia maanani matakwa ya wananchi, umehitari kumimina majeshi mitaani katika miji na maeneo mbalimbali, hususan huko Katif, mashariki mwa nchi ambako jamii kubwa zaidi ya wakazi wa eneo hilo inaundwa na Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Hali hii ya kutumia ngumi ya chuma dhidi ya wakosoaji na wapinzani wa serikali ya kifalme ya Saudi Arabia ni kielelezo cha utambulisho halisi wa utawala wa ukoo wa Al Saud. Mtaalamu wa maswala ya Saudi Arabia Said Hashim Ridhawi anasema katika anga inayotawala Saudi Arabia ni muhali kwa mtu hata kufikiria kuikosoa serikali. Kufikiria tu kuikosoa serikali kunampeleka mtu jela, na harakati yoyote zaidi inamfanya mkosoaji apatwe na hatima kama ile ya Jamal Khashoggi. Serikali inatumia mbinu kali za kikatili. Said Hashim Ridhawi anaendelea kusema kwamba hata wana mfalme waliokimbia nchi wanakamatwa na kurejeshwa Saudi Arabia, na nchi hiyo kwa ujumla inagubikwa na anga nzito ya mbinyo na ukandamizaji. Nukta muhimu na ya mwisho ya kuashiria hapa ni kwamba kimya cha jamii ya kimataifa, hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na madola ya Magharibi, hususan Marekani, vinashajiisha mbinu za kikatili na ukandamizaji mkubwa dhidi ya wakosoaji na wapinzani wakiwemo wafungwa wa kisiasa nchini Saudi Arabia. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, matangazo haya yanapowafikia popote pale mlipo, na hiki ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, ni kipindi ambacho hukujeni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana, kila wiki. Na dakika hizi zimetengwa maalumu na idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kwa ajili ya kurusha hewani maoni yenu, wapendwa wasikilizaji. Naam, hiki ni kipindi chenu, wasikilizaji wapenzi, na ni maoni yenu ndiyo ambayo yanaendesha kipindi hiki. Hutokezea baadhi ya wakati sisi hapa studioni tukatoa mchango wetu kulingana na maudhui, lakini kimsingi hiki ni kipindi cha maoni yenu, na alhamdulillah wanabaraza wanakitumia vizuri kipindi hiki. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele. Tukunjulia jambi la baraza la wasikilizaji leo hii, Ahmedi, ni bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema naunga mkono kwa asilimia mia moja barua za jumuiya 113 za wanachama wa haki za binadamu walioionya Marekani kusitisha mashambulizi ya droni zake yanayohatarisha maisha, haki na ustawi wa wanadamu wasio na hatia katika maeneo mbalimbali duniani. Sera za kibabe na uingiliaji wa mambo ya nchi nyingine unaichafua Marekani na kwa hakika haiwezi kuaminika milele kwa mienendo yake hii mibaya isiyo ya kibinadamu. Na mwisho anasema Marekani kama kweli inataka kurudisha heshima yake, inatakiwa ijirekebishe, iachane na sera za kibepari na ifuate sera za kijamaa na kiudugu na mataifa mengine hapo itafanikiwa sana na dunia patakuwa mahala pazuri pa kuishi. Vinginevyo, anasema itazidi Marekani kuongeza maadui, na mwisho wake utawala wake utaanguka. Watakaokuwa hai watashuhudia anguko la Marekani na kudhalilika kusiko na mfano, ikiwa haitajirekebisha. Kalekela Omar Mahmudu, Tanzania mimi sasa nayashika maoni yake. Bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau anasema, Guteres aitaka Marekani iondolee vikwazo Iran vya JCPOA, lakini mimi si dhani kama Marekani itamsikiliza Guteres. Naam, Marekani haisikilizi dunia nzima, itakuja kumsikiliza mtu mmoja? Kawaida yake Marekani haina mwamana. Katika maoni yake mengine, anasema kuweza Iran kila mwaka kuchimba tani milioni 590 za madini ni ishara kwamba Iran inaweza kufanya vizuri kule ya raia wake. Na ama hatua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kumchagua Mohsen Ejei kuwa mkuu mpya wa vyombo vya mahakama vya Iran, anasema tunamwombea dua aweze kusimamia haki muda wote. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi chako cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili katika studio zetu za jame ya jama hapa mjini Teherani. Tunaendelea kukusomeeni maoni ya wasikilizaji wetu, ambapo Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, ameandika amani na usalama uwe kwa Waislamu wote na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na mwomba aghwa atukinge na mabaya. Mimi napenda kuwakumbusha tena na tena kwamba Waislamu, kile inapoadhiniwa swala ya Ijumaa, tufunge biashara zetu na tumkimbilie Allah kama tunataka mafanikio ya hapa duniani na akhera. Naam, naona wasikilizaji wetu wa mkoani Tanga huko wamechacharuka. Maoni mengine hapa yanasema: mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, nasema Iran, Rusia na China, Hebu tatueni mgogoro wa Yemen ili wananchi wa Yemen waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila ya kuingiliwa na Marekani na utawala wa ukoo wa al Saudi. Maana hivi sasa hali ni mbaya, watoto wanaathirika kutokana na mashambulio yanayofanywa na Saudia. Anasema watoto na wananchi wa Yemen wanakosa elimu na makazi yao, na watoto wanakumbwa na maradhi na njaa kama Rusia na China mliweza kumsaidia Nicolas Maduro wa Venezuela na Rais Bashar al Asad wa Siria ma kuwashinda maadui, hivi sasa hamshindwi kuwasaidia na wananchi wa Yemen? Nasema namwomba Allah awanusuru wananchi wa Yemen, hasa watoto, wanawake na wazee. Ingawa Ahmedi, tumekuwa tukisema mara kwa mara kuwa tunachojaribu muda wote ni kusoma na kurusha hewani tu maoni ya wasikilizaji wetu, lakini kuna baadhi ya maudhui zinazotolewa maoni na wanabaraza, mtu huwezi kuziacha zipite vivi hivi bila ya kusema japo machache. Mimi naona maoni yote tuliyosoma hadi hivi sasa yanahitaji tutoe maoni, lakini kwa uchache basi, naona sema machache Ahmed, kuhusu huu uvamizi wa nchi za Kiarabu huko Yemen. Naam, asante sana. mawazo yako ni mazuri Asma, na kama ulivyosema, wasikilizaji wetu wanajitahidi sana kutoa maoni ya maana, na muda wote kusema kweli, huwa tunapenda tuchangie, lakini hofu yetu ni kutotoka kipindi hiki katika muundo wake wa asili wa maoni ya wasikilizaji ama tukija katika kadhia ya Yemen, ni kweli kabisa kwamba kwa hakika ulimwengu wa Kiislamu umefikishwa mahala sasa unaona usiku ni mchana na mchana ni usiku. Kila mtu anajua kwamba dola lililovamia na kukalia kwa mabavu wa ardhi za Waislamu na Waarabu ni utawala pandikizi wa Kizayuni. Hakuna anayelikanusha hilo, yeyote utakayemuuliza hawezi kukana. Dunia nzima inatambua hivyo, hata wale wenye mawazo ya kuwekwa nchi mbili huko Palestina, kama nchi za Ulaya na wao pia wanalaani uporaji wa Israel na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni. Yaani, mara kwa mara umoja wa Ulaya na nchi za magharibi zinakemea wizi huo na mpaka kususia bidhaa zinazozalishwa kwenye vitongoji vya walowezi wa kizayuni, kwani zimezalishwa katika ardhi walizoporwa wa Palestina. Sasa wasio wa Arabu, wasio Waislamu, wasio wenyeji wa Asia magharibi au mashariki ya kati, hisia zao za kibinadamu zinawatuma walaani na kukemea uporaji wa Israeli. Vipi wewe ambaye wanaoteswa kule ni Waarabu wenzako, ni Waislamu wenzako, ni wenyeji wenzako wa Asia Magharibi, mbona unasukuma mashambulizi yako kwa nchi maskini kama Yemen ambayo haikuwahi kurusha hata kiroketi kimoja dhidi ya ardhi yako? Vipi mtu wewe, unachochea machafuko katika nchi za Waislamu na Waarabu wenzako kama Siria na Iraq, na wakati huo huo unajipendekeza kwa kila namna kwa maadui wa Waislamu na ubinadamu, utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa kweli, inasikitisha sana, inasikitisha sana, Ahmed, kuona mambo haya yakifanywa na baadhi ya nchi, tena nchi za kiislamu na kiarabu, zikanyamaza kimya, zikamuunga mkono adui mvamizi na zikachochea machafuko. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Yani kila msikilizaji wetu anajaribu kutoa maoni yake kwa ufasaha kabisa, anatoa maoni kulingana na hali halisi ya mambo inavyoendelea leo katika ulimwengu huu, hususan dhuluma zinazofanywa na nchi mabeberu zikiongozwa na Marekani dhidi ya nchi za Kiislamu, nchi za Kiarabu na hususan nchi madhulumu, nchi maskini ya Kiarabu. Huko Yemen, mnaweza kuwasiliana nasi wapendwa wasikilizaji, kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ama email ni Swahili radio at irib.ir. Mimi sasa Asma nayashika maoni yake Bwana Sherali Fazalu wa Dar es Salaam, Tanzania. Athoban, tuna maoni yake mengi sana hapa katika maoni haya ya mwanzoni ameandika, wa magharibi ndio wanaotumia ugaidi kufadhili mauaji na kutesa na kupora mali za mataifa mengine kwa malengo ya kuhatarisha amani ya dunia. Vyombo vya kimataifa navyo vinaishia kuelezea wasiwasi wao tu bila ya kuchukua hatua yoyote ya maana, kwa mfano kujua na kutangaza tu kwamba vyombo hivi vya kimataifa vinajua jinai zinazofanyika bila ya sheria ya kimataifa kuchukua hatua kwa watenda jinai na kuwasaidia waathirika wa jinai hizo, kama waathirika wa silaha za kemikali na wale waathirika wa mateso ya mauaji wanaofanyiwa mauaji ya kimbari katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Anasema yote haya ni ishara kwamba wanadamu hao wana tabia za kinyama ambazo ni aibu kwa watu wote kabisa. Baada ya hapo anatoa mwito hasa kuhusu mateso anayofanyiwa Waislamu wa Nigeria, akisema kwamba enyi taasisi za kimataifa za haki za binadamu, kushikiliwa samahati Shekhe zaki Zaki ni uvunjaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali ya Nigeria dhidi ya Waislamu. Yote hayo yanaonyesha kuwa serikali iliyoko madarakani huko Nigeria haiheshimu mahakama yao wenyewe ambayo imetoa amri ya kuachua huru samahati shekhe ibrahim zakizaki. Tunaiambia serikali ya Nigeria, kutotekeleza amri ya mahakama ni udikteta. Jamii ya kimataifa, sote tuzidishe kupata sauti zetu, kwani dhuluma haina nafasi katika dunia yetu kabisa kabisa. Naam, shukran sana bwana Sherali Fadhil, ukiwa huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hii maudhui ya bwana Sherali nayo ni nzuri sana ya kuitolea maoni hapo ukumbini, lakini pamoja na hayo maoni ya wanabaraza bado ni mengi, hivyo tutaishia na kumshukuru sana na kuwaomba wanabaraza wayazingatie aliyoyasema. na wapendwa wasikilizaji, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, hai si mwingine ni bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Ahmed jitayarishe kabisa, anavyotumia lugha kalamu yake anavyoandika. Ameanza kwa kuandika wahenga wamelwamba, hasidi mpe kiti akae. Marekani ni hasidi Vipi kuidengua ndege ya abiria na kuua watu bilashi. Huu kama si uhasidi ni nini, nini? Na, ni nini naam, ni maoni yake hayo bwana Shebe kuhusu jinai iliyofanywa na Marekani mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane wakati manuari yake ya kijeshi ilipotungua ndege ya abiria ya Iran na kuua watu wote waliokuwemo ndani yake. Matokeo yake viongozi wa Marekani Walimpa nishani ya ushujaa aliyetenda jina hiyo. Inasikitisha kabisa, kabisa. Alafu hapo hapo hao hao wamarekani wanajifanya ni watetezi wakubwa wa haki za binadamu inakwaje? Lakini cha kushangaza zaidi ni kwamba wako watu wenye majina ya Kiislamu walifurahia na na wanaendelea kufurahia hadi leo hii kuhusiana na jina hiyo. Kweli ulivyosema, bwana Shebe, hasidi hana, hana sababu, sababu. Sawasawa sawa, kabisa ama maoni niliyonayo sasa yanasema, naitwa Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, Uganda. Anasema, hongera Radio Teheran na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasi tunakushukuru sana bwana Kalemera. Maoni yanayofanana na hayo ninayo pia mimi hapa, Ahmedi anasema, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania na kupateni vizuri idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehran kupitia Maarifa FM katika 99.7 huko Kigoma. Mimi nakusikilizeni nikiwa hapa Kigoma, Butunga, Tanzania. Asanteni. Na sisi tunakushukuru sana Bwana Kakoto kwa kutegea sikio matangazo. Maoni mengine niliyo nayo mimi hapa Asmani kama hayo yanasema assalamu ni mimi Mwalimu Saidi Baridi kutoka Mkalama, Singida, Tanzania, na kupongezeni kwa uchambuzi mzuri wa habari zenu. Naam, na sisi tunakushukuru pia. Tunapenda kutumia fursa hii kuukumbusheni wapenzi wasikilizaji kwamba mbali na kwenye satelaiti na intaneti, mnaweza pia kuyasikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Redio Teheran kupitia masafa ya 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Mtandao wetu wa interneti, na ambao mbali na matangazo ya moja kwa moja, mnaweza pia kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na habari na makala mbalimbali, sauti na vitu vingi tu, ni pastoday.com/sw. Ama, na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni, ni Asmahani Ghanima Muhammed kama kawaida, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo wa Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda ambalo limeweka mbele habari ya kashfa ya ujasusi unaodaiwa kufanywa na Rwanda dhidi ya maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali ya Kampala. Chini ya kichwa cha habari, Serikali yazungumzia waziwazi madai ya ujasusi wa Rwanda. Gazeti hilo limeandika kwamba Rwanda inaripotiwa kudukua mazungumzo ya maafisa wa ngazi za juu wa Uganda kulingana na taarifa iliyofichuliwa katika ripoti ya uchunguzi wa kimataifa ya programu ya ujasusi ya Pegasus. Shirika lisilo la kibiashara la OCCRP liliripoti Jumatatu iliyopita kwamba Rwanda ilimlenga waziri mkuu wa zamani wa Uganda, Ruhakana Rugunda, na waziri wa mambo ya nje Samu Kutesa, ambao wote wawili walipigwa kalamu nyekundu mwezi uliopita, na vilevile vile mkurugenzi mkuu wa shirika la usalama wa nje ESO, Josephat Oxwet. Gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba orodha ya majina ya watu waliolengwa katika ujasusi huo pia inaonyesha kwamba serikali ya rais wa Rwanda Paul Kagame yumkini kwamba ilitumia programu ya ujasusi ya Israel ya Pegasus kulenga watu wa ngazi za juu za kisiasa na kijeshi katika nchi jirani. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba msichana mwenye umri wa miaka kumi na tano aliyefanya mtihani wa kumaliza masomo katika shule ya msingi ya Bwikya Muslim katika mji wa Hoima, magharibi mwa Uganda mwaka jana, amedaiwa kujiua baada ya kuripotiwa kufanya vibaya katika mtihani huo. Msichana huyo, Yani Kimuli, aliacha barua ya kujiua ambapo aliorodhesha watu kadhaa aliowataja kuwa maadui zake. Vilevile vile vile, alidai kwamba kulikuwa na watu wanaomcheka kwa kufanya vibaya katika mtihani wa shule ya msingi. Gazeti hilo pia limeandika kwamba mamlaka ya mipango ya kitaifa imetabiri kwamba hakuna tishio la karibuni la wimbi la tatu la janga la COVID-19 nchini Uganda. Tathmini hiyo imetegemea makadirio ya kila wiki ambayo yanaonyesha kushuka kwa kesi mpya za kila siku na matarajio ya wastani wa kesi mpya 454 kwa siku kwa wiki inayoishia Julai 24. Gazeti la New Vision limetangulizwa mbele habari ya hatua ya serikali ya Uganda ya kuajiri walimu elfu mbili na mia tisa. Habari hiyo ndiyo iliyoandikwa ukurasa wa mbele kwa wino wa kukoleza, yenye ikiwa na kichwa cha habari chenye maneno yanayosema serikali ya ajiri walimu elfu mbili mia tisa. Uh, limeandika kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kupunguza uh, upungufu na uhaba wa wafanyakazi katika sekta hiyo limeandika kwamba nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu imeagiza kutimuliwa nchini humo raia wa nchi kadhaa za kigeni wakiwemo Waganda 86 ambao walikamatwa katika msururu wa operesheni zilizofanywa na vyombo vya usalama vya Umoja wa Falme za Kiarabu mwishoni mwa wiki. Nchini Tanzania, magazeti karibu yote yameakisi swala na sherehe za Idul Haji zilizofanyika kote nchini humo hiyo jana, na sisitizo la viongozi wa siasa na dini la udharura wa kujikinga na virusi vya korona. Chini ya kichwa cha habari, Chanjo kwa wote yatua Majaliwa asema anayetaka ruksa, wizara yajipanga kutoa huduma. Uh, gari uh, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema chanjo ya korona ipo nchini humo na kwamba anayetaka achanje, kwani tayari hospitali zimepewa maelezo. Kasim Majaliwa amewasisitiza Watanzania kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Habari nyingine kuu, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno, polisi, Chadema shughuli nzito, ni Mbowe kuvamiwa hotelini kukamatwa na kundi la askari polisi, yaimarisha ulinzi hoteli aliyopangwa kufanyia kongamano vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi vinasema serikali sasa yaunda timu ya kutathmini tozo la simu, vilio vya Tanda, maziko ya aliyeuawa kwa risasi Sinza, na kauli ya simba chawene umiliki wa silaha ya waibua wananchi. E, nalo gazeti la Habari Leo lina habari zenye vichwa vya maneno, Majaliwa jiandaeni chanjo ya korona, neema kwa wakulima wa mahindi yaja, Dakta Mwinyi tutaipaisha Pemba uh, kiuwekezaji na serikali yasisitiza kufuata mwongozo wa WHO. Uh, gazeti la Daily Nation uh, uh, nchini Kenya natosheka. Kwa habari ya Standard ambayo imeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno je, muungano wa Kenya moja OKA unaweza kugeuza meza na kuwapikwa watangulizi wake katika uchaguzi wa mwaka 2022. Ni habari inayozungumzia maandalizi ya chama cha OKA kwa ajili ya mbio za kugombea kiti cha rais wa Kenya kwenye uchaguzi mkuu mwaka 2022. Gazeti la Daily Nation kwa upande wake limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Raila aliyetengwa apambana. Habari hii inaambatana na picha kubwa ya kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga akionekana mwenye hasira. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeweka mbele habari hiyo, lakini kwa kichwa tofauti cha maneno kinachosema Raila abaki Jangwani. Vichwa vingine vya Taifa Leo vinasema kiongozi wa upinzani TZ anaswa usiku na polisi, Idi viongozi wavunja desturi ya Kiislamu sababu ya siasa, na abiria wanne wafariki dunia kwenye ajali barabarani <muchos> Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi na walezi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala hilo la malezi ya watoto hao. Tumefikia hata kunukuu kifungu cha ishirini cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto ambacho kinasema, mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Malezi hayo yajumuishe mambo yote kama vile kumchukua mtoto kama mwana wa kumzaa kwa mujibu wa sheria za leo zilizotungwa na wanadamu duniani, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto. Leo tutaanza kugusia mateso wanayopata watoto katika malezi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa mjadala huu. Wasikilizaji wapenzi, maudhui nyingine tunayopenda kuizungumzia hapa kuhusu haki za kimalezi za watoto ni suala zima la malezi mabaya. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni mtoto gani kwa mujibu wa sheria anahesabiwa kuwa ana malezi mabaya. Mtoto mwenye malezi mabaya kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni yule ambaye, pamoja na kwamba ana walezi, ana watu wa kumsimamia mambo yake, ana watu wa kumtunza lakini kwa sababu mbalimbali mbali, watu hao hawana ustahiki wa kukabidhiwa mtoto huyo au ni watu ambao wanawasababishia watoto matatizo mbalimbali mbali, wanawatesa, kuwaudhi na kuwanyanyasa. Leo hii duniani suala hili la unyanyasaji wa watoto kimwili, kisaikolojia na kijinsia ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na limekuwa ni tatizo kubwa duniani ambalo limezusha mjadala mkubwa. Yomkini tunaweza kusema kuwa katika upande wa mijadala ya kijamii na kisaikolojia, watoto hao wanaitwa jamii ya mayatima. Kwa mujibu wa kifungu nambari 47 cha ripoti ya utaalamu huru ya Umoja wa Mataifa kuhusu mateso na unyanyasaji wa watoto wadogo Inasema inatathminiwa kuwa kila mwaka wastani wa watoto kati ya milioni 133 hadi milioni 375 wanateseka kwa vitendo vya unyanyasaji, udhalilishaji na mateso ndani ya familia. Watoto wanaoteseka kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ndani ya familia unaotokana na sababu mbalimbali mbali, kama ugomvi baina ya baba na mama mara zote wanakuwa na matatizo katika ukuaji wa shakhsia zao na vilevile mahusiano yao ya kijamii yanayoendelea kuwatesa hadi wanapokuwa watu wazima. Vilevile, mwanamume anapompiga mkewe au mwanamke anapofanya jambo ovu dhidi ya mumewe, athari ya jambo hilo huenda moja kwa moja kwa mtoto, na huko kunahesabiwa ni kuvunja haki ya mtoto huyo. Utafiti uliofanyika unaonyesha kuwa katika nchi za China, Colombia, Misri, Meksiko, Ufilipino na Afrika Kusini kuna uhusiano madhubuti na wa moja kwa moja baina ya unyanyasaji wa wanawake na mateso wanayopata watoto kutokana na unyanyasaji huo. Uchunguzi uliofanyika nchini India unaonyesha kuwa mateso na ugomvi wa ndani ya familia unaongeza kwa kiwango kikubwa unyanyasaji na mateso dhidi ya wa watoto wa familia hizo. Muda wetu umeisha kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 11 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na Julai 22 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, mahakama ya Kimataifa ya Heg ilitupilia mbali mashtaka ya serikali ya Uingereza dhidi ya Iran baada ya hatua ya Teheran ya kutaifisha sekta ya mafuta hapa nchini iliyokuwa chini ya udhibiti wa makampuni ya Uingereza. Tarehe 29 mwezi Esfand mwaka 1329 sawa na tarehe 20 Machi mwaka 1951, bunge la taifa la Iran lilitangaza habari ya kutaifishwa sekta ya mafuta na kukata mikono ya Uingereza katika sekta hiyo hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, yaani tarehe 22 Julai mwaka 1961, yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya Ufaransa kuishambulia bandari maarufu ya Bizerte iliyoko kaskazini mashariki mwa Tunisia. Mara baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956, mkoloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo, majeshi ya Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano makali yaliyotokea na yaliyopelekea Watunisia 750 kuuawa. Na tarehe 22 Julai mwaka 2002 ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua watu 16 na wengine 150 kujeruhiwa. Shambulio hilo la kushtukiza lililofanyika usiku liliua watoto tisa wasiokuwa na hatia yoyote. Hali kadhalika, miongoni mwa waliouawa shahidi katika shambulio hilo ni Sheikh Salah Shahada, mmoja wa makamanda wa ngazi za juu wa brigedia ya Izuddin Qassam tawi la kijeshi la harakati ya Hamas. Akiwa pamoja na mke na binti yake. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu ya redio Teheran, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran na Uturuki ni madola mawili makubwa ya ulimwengu wa Kiislamu. Vilevile ametilia mkazo wa kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili kwa masilahi ya umma wa Kiislamu. Mfichuaji maarufu wa kashfa mbalimbali za ujasusi huko Marekani amesema kwamba si ajabu kusikia kwamba programu ya ujasusi ya kampuni ya Israel imetumiwa kudukua simu ya mkononi ya Rais Joe Biden wa Marekani. Edward Snowden aliyesema hayo jana baada ya kutoliwa ripoti mpya kuhusu kashfa za ujasusi za programu ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya viongozi wa nchi mbalimbali, wanahabari na waandishi, eh, wa, wa, wa, wa, wa, wanaharakati na waandishi wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani shambulio la kigaidi lililofanywa na genge la ukufurishaji la Daesh katika kitongoji cha Sadri mashariki mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraki. Wanachama 15 wa baraza la usalama wametoa taarifa ya pamoja wakilani vikali shambulio la Daesh katika kitongoji cha Sadr ambalo limesababisha vifo vya makumi ya watu. Na mamea wa mji mkuu, uh, miji mikuu ya nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa wameahimiza mataifa wanachama, hasa yale ya kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, kulipa kipaumbele suala la kuwaelimisha uh, wananchi kuhusu elimu ya uzazi wa mpango. Wapenzi wasikilizaji, e, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na tunakutakieni ni siku njema. Kwaherini.