Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe waliokufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho wito wa kufanyika maandamano dhidi ya utawala wa kifalme wa Saudi Arabia, majeshi yamiminwa mitaani kuzuia waandamanaji. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, mtasikiliza kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi kifupi cha haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Rais mteule wa Iran amesema kwamba kulinda haki za wanadamu ndio msingi wa siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kirusi cha Delta chapelekea hali ya korona Ufaransa kuwa mbaya zaidi kwa mujibu wa ripoti za hivi karibuni. Gazeti la Ufaransa limefichua kwamba simu za mkononi za rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo na viongozi wengine 15 wa nchi hiyo zimefanyiwa ujasusi na utawala wa kizayuni wa Israel. Na idadi ya mauaji ya wanawake katika ukatili wa kijinsia imeripotiwa kuongezeka nchini Kanada. Habari kamili. Rais mteule wa Iran amesema kwamba kulinda haki za wanadamu ndio msingi wa siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Said Ibrahimu Raisi aliyesema hayo alasiri ya jana katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Vatican, Kardinali Pietro Parolin, sambamba na kutoa mkono wa Idul Haji kwa Waislamu wote, Said Raisi ameitaja idi hiyo kuwa ni sikukuu kubwa ya Waislamu na kuongeza kwamba kwa mujibu wa dini zote zinazofuata mafundisho ya nabi Ibrahimu alayhi ssalam Irani na Vatican zinapaswa kuwa bega kwa bega na mataifa yote yanayodhulumiwa duniani na kupambana na madola ya kidhalimu. Rais mteule wa Irani ametilia mkazo umuhimu wa kuwepo mazungumzo baina ya dini zote za Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuweka mikakati ya kuanzisha amani endelevu kote duniani na kusema jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama serikali inayoongozwa kwa mfumo wa demokrasia ya kidini inakaribisha mazungumzo na ushirikiano baina ya dini zote, hususan Ukristo. Said Raisi amesema siasa za jamhuri ya Kiislamu za kuwatetea watu wa Palestina, kupambana na utawala ghasibu wa Israel, kuwalinda na kuwatetea watu wa Yemen, kupambana na ugaidi wa makundi ya kitakfiri katika nchi za Iraki na Siria na kuwalinda wafuasi wa dini ya Ukristo nchini Iraq zina msingi katika itikadi zetu za kidini zinazohimiza udharura wa kulindwa haki za wanadamu. Kwa upande wake waziri mkuu wa Vatican Kardinali Pietro Parolin amempongeza Said Ibrahim Raisi kwa kuchaguliwa kuwa rais mpya wa Iran na kumtakia mafanikio katika kazi zake. Amesema kwamba hii leo Teheran na Vatican zina jukumu muhimu la kuimarisha amani na utulivu kote duniani na kushirikiana zaidi kwa ajili ya lengo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa Togo ha, na nchi mbili hizi zimetilia mkazo wajibu wa kuimarishwa uhusiano wa pande mbili katika nyuga zote. Dr Muhammad Jawad Zarif amefanya mazungumzo hayo ya simu na Robert Dusey, waziri wa mambo ya nje wa Togo jana Jumatano, na kuendelea kutilia mkazo mshikaman wa mshikamano wa jamhuri ya kiislamu Iran wa kuzipa kipaumbele kikubwa nchi za Afrika katika siasa za nje. Mwezi Mei mwaka huu wa 2021 pia waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran alituma ujumbe kwa mnasaba wa siku ya Afrika na kusema Iran daima itakuwa mshirika mwenye kuaminika na wa marafiki wa marafiki Afrika. Muhamad Jawad Zarif alisema hayo katika ujumbe wa Twitter na kuongeza kwamba Iran inasimama pamoja na nchi zote za Afrika na imeweza kupata ilhamu kutokana na ushindi wa nchi za bara hilo katika kukabiliana na madola ya kibeberu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema pia kwamba huku janga la COVID-19 likieneza uharibifu duniani kwa mara nyingine Irani imejiunga na nchi nyingine katika mapambano dhidi ya apartheid ya chanjo. Ikumbukwe kwamba Mei 25 wa miaka 58 iliyopita hati ya umoja wa nchi huru za kiafrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Siku hiyo huadhimishwa kila mwaka kwa jina la siku ya Afrika. Waziri wa afya wa Ufaransa amesema kwamba hali ya maambukizi ya korona ni mbaya sana nchini humo kutokana na kuenea kirusi kipya cha delta ambacho kwa mara ya kwanza kiligunduliwa nchini India. Shirika la habari la IRIB limemnukuu waziri huyo wa afya wa Ufaransa akisema katika ripoti yake kwamba idadi ya kila siku ya wagonjwa wa kirusi kipya cha korona kiitwacho delta imefikia hatua ya kuripuka na tayari wimbi la nne la maambukizi ya kirusi cha korona limeanza nchini Ufaransa. Amesema idadi ya wagonjwa wa korona wa siku ya Jumanne kuamkia Jumatano na ambayo ilitangazwa jana ilionyesha kwamba katika kipindi cha masaa 24 zaidi ya watu 18,000 walikuwa wameambukizwa kirusi kipya cha corona cha delta nchini Ufaransa. Ufaransa ndiyo inayoongoza barani Ulaya kwa idadi kubwa ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 hadi jana jioni, idadi ya Wafaransa waliotangazwa rasmi na serikali ya nchi hiyo kuwa wameambukizwa ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima walikuwa wagonjwa laki tano themanini na tisa elfu na sitini na mbili wa uh, mamea wa miji mikuu ya nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa wameyahimiza mataifa wanachama hasa yale yaliyoko kusini mwa jangwa la bara la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kulipa kipaumbele suala la kuwaelimisha wananchi wao kuhusu elimu ya uzazi wa mpango. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvana Karimera, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Viongozi hao wanaokutana mjini Kigali, Rwanda, wamesema serikali za mataifa hayo zina jukumu la kutoa elimu hiyo na kuwawezesha wananchi kupata ufahamu huo kwa sababu kasi ya ongezeko la wakazi haiendi sambamba na huduma zinazopangwa kutolewa kutokana na uwezo mdogo wa kiuchumi. Wakuu wao wa miji wamesema hilo ni moja ya changamoto kubwa zinazoikabili miji hii mikuu ya nchi, hasa kutokana na wimbi la watu wanaohamia mijini bila kuwa na uwezo wa kumudu maisha katika miji hiyo na mwisho kuishia kujenga na kuishi kwenye makazi duni. Wanasema kikao hiki cha Kigali huenda mapendekezo yake yakaleta mapinduzi kwenye swala so zima la uzazi wa mpango. Umaru Degari Mumuni ni meya wa mji mkuu wa Niame nchini Niger. ke... ni lazima sote tuwe na mtazamo mmoja katika tatizo hili na ninahisi upembuzi unaofanyika utabaini hili. Miji mikuu kumi na mitatu ulimwenguni inaendelea kushirikiana na shirikisho letu na tafiti nyingine zinazofanywa zitatuonyesha jinsi hali ilivyo. Lazima kupanga uzazi kwenye miji yetu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba idadi ya watu katika bara ya Afrika inaendelea kupanda mara dufu, na hadi mwaka elfu mbili na hamsini Afrika inakadiriwa kuwa na wakazi bilioni mbili na nusu ambayo wakati huo itakuwa ni theluthi moja ya wakazi wote wa dunia. Viongozi hawa wanasema hili linatisha, kwa sababu hata hivyo ardhi ya kulima itakuwa imepungua. Waziri wa afya wa Rwanda Dr Daniel Ngamije amesema Rwanda ni miongoni mwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, na katika nchi hizi swala la kupanga uzazi bado linakabiliwa na changamoto kubwa, lakini nasisitiza kuwa unapopanga uzazi inasaidia makuzi ya watoto, kumlinda mama dhidi ya shida za kiafya, na pia kupunguza tatizo la kasi ya ongezeko la wakazi, huku hata uchumi ukiinuka na hivyo kufikia maendeleo endelevu. Meya wa mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wa Goma, Zawadi Souvenir, amesema wanawake wanapaswa kuwa mstari wa mbele kwenye mapambano haya. Ni lazima tuongeze ushauri na saha kwa akina mama vijana, lakini wanaume wachukue jukumu hili pia, maana na wao linawahusu. Nina maana hili ni swala mtambuka ambalo kila mmoja wetu linamhusu, na kwa hiyo basi linahitaji ushirikiano wa karibu. Mkutano huu unafanyika mjini Kigali wakati wakazi wake wakiwa kwenye katazo la kutoka nje. Serikali ilisema awali haikupangwa hivyo, lakini kutokana na kupanda kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona, ililazimika kuwepo kwa hatua hizi kali. Silivanus Kalemela, Radio Teherani, Kigali. Asante sana Silvanas. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayewajieni kutoka mjini Teheran. Gazeti moja la Ufaransa limefichua kwamba simu za mkononi za rais Emmanuel Macron na viongozi wengine kumi na tano wa serikali ya Ufaransa zimefanyiwa ujasusi na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutumia programu ya Pegasus. Gazeti la Le Monde la Ufaransa limefichua habari hiyo na kuongeza kwamba simu za mkononi za Macron na viongozi wengine 15 wa Ufaransa zimo kwenye orodha ya kufanyiwa ujasusi ya programu ya Pegasus iliyotengenezwa na utawala wa kizayoni wa Israel. Redio ya Ufaransa nayo imethibitisha rasmi habari hiyo na kusema kwamba hata simu ya mkononi ya waziri mkuu wa nchi hiyo na viongozi wengine 14 wa serikali ni miongoni mwa shabaha za programu ya kijasusi ya Pegasus ya Israel. Siku chache zilizopita pia, mkuu wa kamisheni ya Ulaya alisema kwamba kashfa ya hivi karibuni ya ujasusi iliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel inakinzana na sheria zote za Umoja wa Ulaya. Mauaji ya wanawake yanayotokana na ukatili wa kijinsia majumbani yameongezeka sana mjini Quebec, Canada, kiasi kwamba mwaka huu idadi ya mauaji ya wanawake hao imeshapindukia yale ya waliouawa mwaka 2020 ingawa bado tuko katikati kati ya mwaka huu wa 2021. Mwanaharakati mmoja wa kutetea haki za watu wa familia amenukuliwa na shirika la habari la IRIB akisema ongezeko la mauaji ya wanawake katika familia nchini Canada halibashiri jambo jema hata kidogo. Wanawake wengi vijana wanauliwa na wanaume vijana. Kuna wajibu wa kuchukuliwa hatua za makusudi za kukabiliana na mauaji hayo, amesisitiza mwanaharakati huyo. Serikali ya eneo la Quebec nchini Canada imesema kwamba imetenga takriban dola milioni 220 kwa ajili ya kukabiliana na ukatili unaotokea katika familia kwa ajili ya miaka mitano ijayo. Na baraza la Idul Haji mwaka huu visiwani Zanzibar lilifanyika jana katika ukumbi wa baraza la wawakilishi mjini Wete mkoani eh, kaskazini Pemba. Rais Hasan Ali Hasan Mwinyi amehutubia baraza hilo, na mwandishi wetu wa Zanzibar ametutayarishia ripoti kuhusu hutuba hiyo. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Al Haji Dr Hussein Ali Mwinyi amewataka mashekh, walimu na taasisi zinazosafirisha mahujaji kuendelea kuwapa moyo Waislamu waliokosa fursa ya kwenda nchini Saudi Arabia kutekeleza ibada tukufu ya hija kutokana na kuwepo kwa janga la Covid-19 kote duniani kutokata tamaa. Nasaha zangu kwa taasisi zinazowasafirisha mahujaji pamoja na mashekhe na waalimu wetu kuendelea kuwapa moyo Waislamu wenzetu waliokosa fursa kwenda hija kutokata tamaa. Vile vile kwa wale ambao walifikia hatua ya kutoa gharama za safari, waondolewe shaka, kwa fedha zao ziko salama hadi Mwenyezi Mungu atakapowawezesha kwenda kutimiza wajibu wetu huo kama walivyoazimia. Akizungumza katika baraza la Idi Al Haj kitaifa lililofanyika katika ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Wete, kisiwani Pemba, Al Haj D Mwinyi amebainisha mafunzo kadhaa yanayopatikana katika ibada ya hija ambayo ni pamoja na kudhihirisha umoja wa umma wa Kiislamu duniani, ni kudhihirisha umoja wa umma wa Kiislamu waumini kuzitumia neema alizoturuzuku Mwenyezi Mungu katika kutafuta radhi zake. Waja wataulizwa namna walivyozitumia neema hizo. Inatufunza utii wa kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu ya kututaka twende kuhiji kwa wenye uwezo. Kadhalika tunafundishwa kuwa kitendo cha kuchinja mnyama kwa mahujaji kunakoambatana na ibada hiyo kunahusiana na utii wa Nabii Ibrahimu alayhi salamu, kutakiwa amchinje mwanawe Nabi Ismaili, na wote wawili wakaridhia kutia amri hiyo ya mola wao. Hata hivyo, kiongozi huyo amesisitiza kuwa serikali imepanga mikakati mbalimbali mbali kwa ajili ya kukifanya kisiwa cha pemba wa eneo maalum la kimkakati la uwekezaji ameongeza kuwa serikali inaendelea na mazungumzo na wawekezaji walioonyesha dhamira ya kushirikiana na Zanzibar katika suala hilo, hususan katika uimarishaji wa uwanja wa ndege wa Pemba, ujenzi wa bandari na miundombinu ya barabara. Serikali inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali kwa ajili ya kufanikisha dhamira yetu ya kukifanya kisiwa cha Pemba kuwa ni eneo maalum la kimkakati la uwekezaji. Kama nilivyoeleza katika hotuba yangu ya ufunguzi wa Baraza la Kumi la Wawakilishi, tunaendeleza mazungumzo na wawekezaji walioonyesha dhamira ya kushirikiana nasi katika suala hili, hasa katika kukiimarisha kiwanja cha ndege cha Pemba, ujenzi wa bandari na miundo mbinu ya barabara. Mapema asubuhi, rais wa Zanzibar aliwaongoza mamia ya Waislamu, masheikh, viongozi wa, wa serikali, mabalozi na baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa katika utekelezaji wa ibada ya sala ya Id l Hajj iliyofanyika katika kiwanja cha Mnazi Mmoja mjini Wete, mkoa wa Kaskazini Pemba. Waislamu kote duniani wanasherehekea sikukuu ya Idi l Haj baada ya kukamilika kwa ibada tukufu ya hija huko Maka nchini Saudi Arabia. Harith, Subait, Radio Teheran Zanzibar. Nam, wapenzi wa sikilizaji, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Zanzibar ndio inatukamilishia taarifa ya habari asubuhi ya, ya leo. Hii ni Redio Tehran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Wanaharakati wa masuala ya kijamii nchini Saudi Arabia wametoa wito kwa wananchi kufanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ili kupinga na kulalamikia hali mbaya ya wafungwa wa siasa na dhuluma zinazofanywa na utawala wa Al Saud kwa wakosoaji na wanaharakati wa haki za binadamu na uhuru wa kiraia. Kufuatia wito huo, serikali ya Riadh imemimina askari usalama katika mitaa ya miji na maeneo mbalimbali ili kukabiliana na maandamano hayo. Hali mbaya ya wafungwa wa kisiasa na dhuluma kubwa ya watawala wa ukoo wa Al Saud ndiyo ndio sababu ya kuitishwa maandamano hayo. Zaidi ya wafungwa elfu thelathini wa kisiasa wanashikiliwa mahabusu nchini Saudi Arabia na aghalabu yao wamefungwa jela bila ya kufikishwa mahakamani. Sababu kuu ya kufungwa raia hao ni kukosoa au kupinga sera za watawala wa Riadh na ukatili wa utawala huo dhidi ya raia. Mahabusu hao wanakabiliana na sulubu na mateso makubwa katika korokoro na jela za Saudi Arabia gazeti la al-Quds al-Arabi linalochapishwa london nchini uingereza limeandika kwamba mbinu mpya zinazotumiwa na saudi arabia kwa ajili ya kuwatesa wafungwa wa kisiasa na mahabusu wengine wanaoshikiliwa jela kwa kupigania uhuru wa kusema na kujieleza zimebainika kuwa za kikatili na zinazopingana na kukanyaga sheria na kanuni zote za haki za binadamu moja kati ya mbinu hizo ni kuwaweka wahalifu wa, wa makosa ya jinai kwenye vyumba vya wafungwa wa kisiasa ili wapate kuwanyanyasa kimwili na kiakili. Ukatili dhidi ya wafungwa wa kisiasa nchini Saudi Arabia umeshadidi zaidi katika kipindi hiki cha maambukizi ya virusi vya korona. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba utawala wa Saudi Arabia umewaweka baadhi ya wafungwa wa kisiasa katika seli za mtu mmoja, lakini umewanyima huduma zote muhimu za kiafya na kimatibabu. Hali hiyo inaripotiwa kuwa mbaya zaidi kwa wafungwa wa kisiasa wa kike. Tovuti ya Middle East Eye imeripoti tarehe 19 Julai kwamba wiki hii wanawake wa Saudi Arabia wameanzisha kampeni ya mtandaoni ya kulalamikia hali mbaya ya wa wafungwa nchini humo, hususan hali ya mahabusu wanawake, kwa shabaha ya kuwazindua walimwengu kuhusu hatari inayotishia maisha ya wanawake hao wanaofanyiwa ukatili wa kutisha. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. baraza la wasikilizaji Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Zuhaya, ya Kiswahili, matangazo haya yanapowafikia popote pale mlipo na hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi ambacho hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana, kila wiki, na dakika hizi zimetengwa maalumu na idhaa ya Kiswahili redio Teherani kwa ajili ya kurusha hewani maoni yenu, wapendwa wasikilizaji. Naam, hiki ni kipindi chenu wasikilizaji wapenzi, na ni maoni yenu ndiyo ambayo yanaendesha kipindi hiki. Hutokezea baadhi ya wakati sisi hapa studioni tukatoa mchango wetu kulingana na maudhui, lakini kimsingi hiki ni kipindi cha maoni yenu, na alhamdulillah, wanabaraza wanakitumia vizuri kipindi hiki. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele. Anayetukunjulia jambo la baraza la wasikilizaji leo hii, Ahmedi, ni Bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu anasema naunga mkono kwa asilimia mia moja barua za jumuiya 113 za wanachama wa haki za binadamu walioionya Marekani kusitisha mashambulizi ya droni zake yanayohatarisha maisha, haki na ustawi wa wanadamu wasio na hatia katika maeneo mbalimbali duniani. Sera za kibabe na uingiliaji wa mambo ya nchi nyingine unaichafua Marekani, na kwa hakika haiwezi kuaminika milele kwa mienendo yake hii mibaya isiyo ya kibinadamu. Na mwisho anasema, Marekani kama kweli inataka kurudisha heshima yake, inatakiwa ijirekebishe, iachane na sera za kibepari, na ifuate sera za kijamaa na kiudugu na mataifa mengine, hapo itafanikiwa sana, na dunia patakuwa mahala pazuri pa kuishi. Vinginevyo, anasema itazidi Marekani kuongeza maadui, na mwisho wake utawala wake utaanguka. Watakaokuwa hai watashuhudia anguko la Marekani na kudhalilika kusiko na mfano, ikiwa haitajirekebisha. Kalekela Omar Mahmudu, Tanzania. Mimi sasa nayashika maoni yake Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau. Anasema Guteres aitaka Marekani iondolee vikwazo Iran vya JCPOA, lakini mimi si dhani kama Marekani itamsikiliza Guteres. Naam, Marekani haisikilizi dunia nzima, itakuja kumsikiliza mtu mmoja? Kawaida yake Marekani haina mwamana. Katika maoni yake mengine, anasema kuweza Iran kila mwaka kuchimba tani milioni 590 za madini ni ishara kwamba Iran inaweza kufanya vizuri kulea raia wake. na ama hatua ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kumchagua Mohsen Ejai kuwa mkuu mpya wa vyombo vya mahakama vya Iran, anasema tunamwombea dua aweze kusimamia haki muda wote. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi chako cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili katika studio zetu za jama ya jama hapa mjini Teherani. Tunaendelea kukusomeeni maoni ya wasikilizaji wetu, ambapo bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania ameandika amani na usalama uwe kwa Waislamu wote na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran na mwomba Allah atukinge na mabaya. Mimi napenda kuwakumbusha tena na tena kwamba Waislamu kile inapoadhiniwa swala ya Ijumaa tufunge biashara zetu na tumkimbilie Allah kama tunataka mafanikio ya hapa duniani na akhera. Naam, naona wasikilizaji wetu wa mkoani Tanga huko wamechacharuka. Maoni mengine hapa yanasema mimi Yahya ya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania nasema Iran, Russia na China Hebu tatueni mgogoro wa Yemen ili wananchi wa Yemen waweze kukaa kwa utulivu katika nchi yao bila ya kuingiliwa na Marekani na utawala wa ukoo wa al Saudi. Maana hivi sasa hali ni mbaya, watoto wanaathirika kutokana na mashambulio yanayofanywa na Saudia. Anasema watoto na wananchi wa Yemen wanakosa elimu na makazi yao na watoto wanakumbwa na maradhi na njaa. Na kama Rusia na China mliweza kumsaidia Nicolas Maduro wa Venezuela na Rais Bashar al Asad wa Syria ma, kuwashinda maadui, hivi sasa hamshindwi kuwasaidia na wananchi wa Yemen, anasema. Namwomba Allah awanusuru wananchi wa Yemen, hasa watoto, wanawake na wazee. Ingawa Ahmed, tumekuwa tukisema mara kwa mara kuwa tunachojaribu muda wote ni kusoma na kurusha hewani tu maoni ya wasikilizaji wetu, lakini kuna baadhi ya maudhui zinazotolewa maoni na wanabaraza, mtu huwezi kuziacha zipite vivi hivi bila ya kusema japo machache. Mimi naona maoni yote tuliosoma hadi hivi sasa yanahitaji tutoe maoni, lakini kwa uchache basi naona sema machache Ahmed kuhusu huu uvamizi wa nchi za kiarabu huko Yemen. Naam, asante sana. mawazo yako ni mazuri Asma, na kama ulivyosema wasikilizaji wetu wanajitahidi sana kutoa maoni ya maana, na muda wote kusema kweli huwa tunapenda tuchangie, lakini hofu yetu ni kutotoka kipindi hiki katika muundo wake wa asili wa maoni ya wasikilizaji. Ama tukija katika kadhi ya Yemen, ni kweli kabisa kwamba kwa hakika ulimwengu wa Kiislamu umefikishwa mahala sasa, unaona usiku ni mchana na mchana ni usiku. Kila mtu anajua kwamba dola lililovamia na kukalia kwa mabavu wa ardhi za waislamu na waarabu ni utawala pandikizi wa kizayuni. Hakuna anayelikanusha hilo, yeyote utakayemuuliza hawezi kukana. Dunia nzima inatambua hivyo, hata wale wenye mawazo ya kuwekwa nchi mbili huko Palestina kama nchi za Ulaya na wao pia wanalaani uporaji wa Israel na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. Yaani, mara kwa mara umoja wa Ulaya na nchi za Magharibi zinakemea wizi huo na mpaka kususia bidhaa zinazozalishwa kwenye vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, kwani zimezalishwa katika ardhi walizoporwa wa Palestina. Sasa wasio wa Arabu, wasio Waislamu, wasio wenyeji wa Asia Magharibi au mashariki ya Kati, hisia zao za kibinadamu zinawatuma walaani na kukemea uporaji wa Israeli. Vipi wewe ambaye wanaoteswa kule ni waarabu wenzako, ni waislamu wenzako, ni wenyeji wenzako wa Asia Magharibi, mbona unasukuma mashambulizi yako kwa nchi maskini kama Yemen, ambayo haikuwahi kurusha hata kiroketi kimoja dhidi ya ardhi yako? Vipi mtu wewe unachochea machafuko katika nchi za Waislamu na Waarabu wenzako kama Siria na Iraq, na wakati huo huo unajipendekeza kwa kila namna kwa maadui wa Waislamu na ubinadamu, utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa kweli inasikitisha sana, inasikitisha sana Ahmed, kuona mambo haya yakifanywa na baadhi ya nchi tena nchi za Kiislamu na Kiarabu zikanyamaza kimya, zikamuunga mkono adui mvamizi na zikachochea machafuko. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Yani kila msikilizaji wetu anajaribu kutoa maoni yake kwa ufasaha kabisa, anatoa maoni kulingana na hali halisi ya mambo inavyoendelea leo katika ulimwengu huu, hususan dhuluma zinazofanywa na nchi mabeberu zikiongozwa na Marekani dhidi ya nchi za Kiislamu, nchi za Kiarabu na hususan nchi madhulumu, nchi maskini ya Kiarabu. Huko Yemen. Mnaweza kuwasiliana nasi wapenda wasikilizaji, kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 na barua pepe yetu ama email ni swahili radio at IRIB.ir. Mimi sasa asma nayashika maoni yake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, athoban, tuna maoni yake mengi sana hapa katika maoni haya ya mwanzoni ameandika, wa magharibi ndio wanaotumia ugaidi kufadhili mauaji na kutesa na kupora mali za mataifa mengine kwa malengo ya kuhatarisha amani ya dunia. Vyombo vya kimataifa navyo vinaishia kuelezea wasiwasi wao tu bila ya kuchukua hatua yoyote ya maana, kwa mfano kujua na kutangaza tu kwamba vyombo hivi vya kimataifa vinajua jinai zinazofanyika bila ya sheria ya kimataifa kuchukua hatua kwa watenda jinai na kuwasaidia waathirika wa jinai hizo kama waathirika wa silaha za kemikali na wale waathirika wa mateso ya mauaji wanaofanyiwa mauaji ya kimbari katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Anasema yote haya ni ishara kwamba wanadamu hao wana tabia za kinyama ambazo ni aibu kwa watu wote kabisa. Baada ya hapo anatoa mwito hasa kuhusu mateso anayofanyiwa waislamu wa Nigeria, akisema kwamba enyi taasisi za kimataifa za haki za binadamu, kushikiliwa samahati Shekhe zaki Zaki ni uvunjaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali ya Nigeria dhidi ya Waislamu. Yote hayo yanaonyesha kuwa serikali iliyoko madarakani huko Nigeria haiheshimu mahakama yao wenyewe ambayo imetoa amri ya kuachua huru samahati Sheikh Ibrahim Zakizaki. Tunaiambia serikali ya Nigeria, kutotekeleza amri ya mahakama ni udikteta. Jamii ya kimataifa, sote tuzidishe kupata sauti zetu, kwani dhulma haina nafasi katika dunia yetu kabisa kabisa. Naam, shukran sana bwana Sherali Fadhil, ukiwa huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hii maudhui ya bwana Sherali nayo ni nzuri sana ya kuitolea maoni hapo ukumbini, lakini pamoja na hayo maoni ya wanabaraza bado ni mengi, hivyo tutaishia na kumshukuru sana na kuwaomba wanabaraza wayazingatie aliyoyasema. Naam, wapendwa wa wasikilizaji, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, hai si mwingine, ni bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ameandika. Ahmed jitayarishe maoni yake ya bwana Shebe kama kawaida kabisa <laughs> anavyotumia lugha, kalamu yake anavyoandika. Ameanza kwa kuandika wahenga wamelwamba, hasidi mpe kiti akae. Marekani ni hasidi vipi kuidengua ndege ya abiria na kuua watu bilashi. Huu kama si uhasidi nini, nini? Na, ni nini? Naam, ni maoni yake hayo Bwana Shebe kuhusu jinai iliyofanywa na Marekani mwaka 1988, wakati manuari yake ya kijeshi ilipotungua ndege ya abiria ya Iran na kuua watu wote waliokuwemo ndani yake. Matokeo yake viongozi wa Marekani walimpa nishani ya ushujaa aliyetenda jina hiyo. Inasikitisha kabisa kabisa. Alafu hapo hapo hao hao wamarekani wanajifanya ni watetezi wakubwa wa haki za binadamu. Inakuwaje? Lakini cha kushangaza zaidi ni kwamba wako watu wenye majina ya Kiislamu walifurahia na wanaendelea kufurahia hadi leo hii kuhusiana na jina hiyo. Kweli ulivyosema, bwana Shebe, hasidi hana, hana sababu, sababu. Sawa sawa kabisa. Ama maoni niliyonayo sasa yanasema, naitwa Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, Uganda, anasema: hongera Radio Teheran na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasi tunakushukuru sana bwana Kalemera. Maoni yanayofanana na hayo ninayo pia mimi hapa, Ahmedi anasema, naitwa Kakoto Hamisi wa Kigoma, Tanzania na kupateni vizuri idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehran kupitia Maarifa FM katika 99.7 huko Kigoma. Mimi nakusikilizeni nikiwa hapa Kigoma Butunga, Tanzania, asanteni. Na sisi tunakushukuru sana Bwana Kakoto kwa kutegea sikio matangazo. Maoni mengine niliyo nayo mimi hapa Asmani kama hayo yanasema, assalamu alaikum waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatuh ni mimi Mwalimu Saidi Baridi kutoka Mkalama, Singida, Tanzania. Na kupongezeni kwa uchambuzi mzuri wa habari zenu. Nam, na sisi tunakushukuru pia. Tunapenda kutumia fursa hii kuukumbusheni wapenzi wasikilizaji kwamba mbali na kwenye satelaiti na intaneti, mnaweza pia kuyasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran kupitia masafa ya 105.3, Maarifa FM Tanga, 100.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Mtandao wetu interneti, na ambao mbali na matangazo ya moja kwa moja mnaweza pia kupata hifadhi ya matangazo ya mwezi mzima na habari na makala mbalimbali, sauti na vitu vingi tu, ni pastoday.com/sw Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni, ni Asmahani Ghanima Muhamed kama kawaida, na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji eh, kusikiliza baadhi ya dondoo za magazeti ya leo wa afrika mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda ambalo limeiweka mbele habari ya kashfa ya ujasusi unaodaiwa kufanywa na Rwanda dhidi ya maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikali ya Kampala, chini ya kichwa cha habari, serikali yazungumzia waziwazi madai ya ujasusi wa Rwanda. Gazeti hilo limeandika kwamba Rwanda inaripotiwa kudukua mazungumzo ya maafisa wa ngazi za juu wa Uganda kulingana na taarifa iliyofichuliwa katika ripoti ya uchunguzi wa kimataifa ya programu ya ujasusi ya Pegasus, shirika lisilo la kibiashara la OCCPR, OCCRP liliripoti Jumatatu iliyopita kwamba Rwanda ilimlenga waziri mkuu wa zamani wa Uganda Ruhakana Rugunda na waziri wa mambo ya nje Sam Kutesa, ambao wote wawili wa walipigwa kalamu nyekundu mwezi uliopita, na vilevile vile mkurugenzi mkuu wa shirika la usalama wa nje ESO Joseph Equet. Gazeti la Daily Monitor limeandika, orodha ya majina ya watu waliolengwa katika ujasusi huo pia inaonyesha kwamba serikali ya rais wa Rwanda Paul Kagame yumkini kwamba ilitumia programu ya ujasusi ya Israel Pegasus kulenga watu wa ngazi za juu za kisiasa na kijeshi katika nchi jirani. Katika habari nyingine, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba msichana mwenye umri wa miaka kumi na tano aliyefanya mtihani wa kumaliza masomo katika shule ya msingi ya Bwikya ya Muslim katika mji wa Hoima magharibi mwa Uganda mwaka jana amedaiwa kujiua baada ya kuripotiwa kufanya vibaya katika mtihani. Mwili wa mwanafunzi huyo aliyejulikana kwa jina la Dafin Kimuli ulipatikana jana asubuhi ukining'inia juu ya mti karibu na nyumba yake katika kata ya Bwikya tarafa ya Hoima Mashariki. Kimuli aliacha barua ya kujiua ambapo aliorodhesha watu kadhaa aliowataja kuwa maadui zake. Pia alidai kwamba kulikuwa na watu wanaomcheka kwa kufanya vibaya katika mtihani wa shule ya msingi gazeti hilo pia limeandika kwamba mamlaka ya mpango wa kitaifa imetabiri kwamba hakuna tishio la karibuni la wimbi la tatu la janga la covid-19 nchini Uganda. Tathmini hiyo imetegemea makadirio ya kila wiki ambayo yanaonyesha kushuka kwa kesi mpya za kila siku na matarajio ya wastani wa kesi mpya 454 kwa siku kwa wiki inayoishia Julai 24. Gazeti la New Vision limetanguliza mbele habari ya hatua ya serikali ya Uganda ya kuajiri walimu 2900. Habari hiyo ndiyo iliyoandikwa kwa kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la leo la New Vision kwa kichwa cha habari chenye maneno yaliyokolezwa wino kinachosema, serikali ya ajiri walimu 2900. Limeandika kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kupunguza uh, upungufu na uhaba wa wafanyakazi katika sekta ya elimu. New Vision pia limeandika kwamba nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu imeagiza kufukuzwa mara moja nchini humo raia kadhaa wa kigeni wakiwemo raia wa Uganda ambao hawakuwa na viza za kuendelea kuishi nchini humo au hawakuwa na vibali sahihi vya kuishi Umoja wa Falme za Kiarabu. Miongoni mwa wale waliotimuliwa wamo wa Waganda, raia wa Uganda 86 ambao walikamatwa katika msururu wa operesheni zinazofanywa na vyombo vya usalama vya Umoja wa Falme za Kiarabu. Na nchini Tanzania, magazeti karibu yote yameakisi swala ya na sherehe za Idul Haji zilizofanyika kote nchini humo, huku viongozi wa dini na viongozi wa siasa wakitoa wa wito wa umoja na vilevile vile kujilinda na janga la Covid-19. nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi na walezi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala hilo la malezi ya watoto hao. Tumefikia hata kunukuu kifungu cha ishirini cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto ambacho kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Malezi hayo yajumuishe mambo yote kama vile kumchukua mtoto kama mwana wa kumzaa kwa mujibu wa sheria za leo zilizotungwa na wanadamu duniani, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto. Leo tutaanza kugusia mateso wanayopata watoto katika malezi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa mjadala huu. Wasikilizaji wapenzi, maudhui nyingine tunayopenda kuizungumzia hapa kuhusu haki za kimalezi za watoto ni swala zima la malezi mabaya. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni mtoto gani kwa mujibu wa sheria anahesabiwa kuwa ana malezi mabaya. Mtoto mwenye malezi mabaya kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni yule ambaye, pamoja na kwamba ana walezi, ana watu wa kumsimamia mambo yake, ana watu wa kumtunza lakini kwa sababu mbalimbali mbali watu hao hawana ustahiki wa kukabidhiwa mtoto huyo, au ni watu ambao wanawasababishia watoto matatizo mbalimbali, wanawatesa, kuwaudhi na kuwanyanyasa. Leo hii duniani suala hili la unyanyasaji wa watoto kimwili kisaikolojia na kijinsia ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na limekuwa ni tatizo kubwa duniani ambalo limezusha mjadala mkubwa. Yumkini tunaweza kusema kuwa katika upande wa mijadala ya kijamii na kisaikolojia, watoto hao wanaitwa jamii ya mayatima. Kwa mujibu wa kifungu nambari 47 cha ripoti ya utaalamu huru ya Umoja wa Mataifa kuhusu mateso na unyanyasaji wa watoto wadogo kinasema, inatathminiwa kuwa kila mwaka wastani wa watoto kati ya milioni 133 hadi milioni 375 wanateseka kwa vitendo vya unyanyasaji, udhalilishaji na mateso ndani ya familia. Watoto wanaoteseka kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ndani ya familia unaotokana na sababu mbalimbali mbali, kama ugomvi baina ya baba na mama mara zote wanakuwa na matatizo katika ukuaji wa shakhsia zao na vilevile mahusiano yao ya kijamii yanayoendelea kuwatesa hadi wanapokuwa watu wazima. Vilevile, mwanaume anapompiga mkewe au mwanamke anapofanya jambo ovu dhidi ya mumewe, athari ya jambo hilo huenda moja kwa moja kwa mtoto na huko kunahesabiwa ni kuvunja haki ya mtoto huyo. Utafiti uliofanyika unaonyesha kuwa katika nchi za China, Colombia, Misri, Meksiko, Ufilipino na Afrika Kusini, kuna uhusiano madhubuti na wa moja kwa moja baina ya unyanyasaji wa wanawake na mateso wanayopata watoto kutokana na unyanyasaji huo. Uchunguzi uliofanyika nchini India unaonyesha kuwa mateso na ugomvi wa ndani ya familia unaongeza kwa kiwango kikubwa unyanyasaji na mateso dhidi ya wa watoto wa familia hizo. Muda wetu umeisha kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Alhamisi tarehe 11 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na Julai 22 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita mahakama ya kimataifa ya Hague ilitupilia mbali mashtaka ya serikali ya Uingereza dhidi ya Iran baada ya hatua ya Teheran ya kutaifisha sekta ya mafuta hapa nchini iliyokuwa chini ya udhibiti wa makampuni ya Uingereza. Tarehe 29 mwezi Sfande mwaka 1329 sawa na tarehe 20 Machi mwaka 1951, bunge la taifa la Iran lilitangaza habari ya kutaifishwa sekta ya mafuta na kukata mikono ya Uingereza katika sekta hiyo hapa nchini. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, yaani tarehe 22 Julai mwaka 1961, yalianza mapigano makali kati ya majeshi ya Ufaransa na Tunisia baada ya vikosi vya Ufaransa kuishambulia bandari maarufu ya Bizerte iliyoko kaskazini mashariki mwa Tunisia. Mara baada ya Tunisia kujitawala kutoka kwa mkoloni Mfaransa mwaka 1956, mkoloni huyo aliendelea kuikalia kwa mabavu bandari ya Bizerte na kuifanya kuwa kambi ya jeshi la anga la nchi hiyo. Hata hivyo, majeshi ya Tunisia yalifanikiwa kuikomboa bandari hiyo kwenye mapigano makali yaliyotokea na yaliyopelekea Watunisia 750 kuuawa. Na tarehe 22 Julai mwaka 2022 ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kuua watu 16 na wengine 150 kujeruhiwa. Shambulio hilo la kushtukiza lililofanyika usiku liliua watoto 9 wasiokuwa na hatia yoyote. Hali kadhalika, miongoni mwa waliouawa shahidi katika shambulio hilo ni Sheikh Salah Shahada, mmoja wa makamanda wa ngazi za juu wa Brigedia ya Izuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas akiwa pamoja na mke na binti yake. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais mteule wa Iran amesema kulinda haki za wanadamu ndio msingi wa siasa za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo alasiri ya jana katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Vatican, Kardinali Pietro Parolin, sambamba na kutoa mkono wa Idul Haji kwa Waislamu wote. Said Raisi ameitaja idi hiyo kuwa ni sikukuu kubwa ya Waislamu na kuongeza kwamba kwa mujibu wa dini zote zinazofuata mafundisho ya Nabii Ibrahim, Iran na Vatican zinapaswa kuwa bega kwa bega na mataifa yanayodhulumiwa duniani na kupambana na madola ya kidhalimu. Gazeti moja la Ufaransa limefichua kwamba simu za mkononi za rais Emmanuel Macron na viongozi wengine 15 wa serikali ya Ufaransa zimefanyiwa ujasusi na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutumia programu ya Pegasus. Gazeti la Le Monde la Ufaransa limefichua habari hiyo na kuongeza kwamba simu za mkononi za Macron na viongozi wengine 15 wa Ufaransa zimo kwenye orodha ya kufanyiwa ujasusi ya programu ya Pegasus iliyotengenezwa na utawala haramu wa Israel. Mamea wa miji mikuu ya nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa wameahimiza mataifa wanachama, hasa yale yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kulipa kipaumbele suala la kuwaelimisha wananchi wao kuhusu elimu ya uzazi wa mpango. Waziri wa afya wa Ufaransa amesema kwamba hali ya maambukizi ya korona ni mbaya sana nchini humo kutokana na kuenea kirusi kipya cha Delta ambacho kwa mara ya kwanza kiligunduliwa nchini India. Shirika la habari la IRIB limemnukuu waziri huyo wa Ufaransa akisema kwamba idadi ya kila siku ya wagonjwa wa kirusi kipya cha Delta imefikia hatua ya kuripuka na tayari wimbi la nne la maambukizi ya kirusi hicho limeanza nchini Ufaransa. na mauaji ya wanawake yanayotokana na ukatili wa kijinsia majumbani yameripotiwa kuongezeka sana nchini Canada, kiasi kwamba mwaka huu idadi ya mauaji ya wanawake hao imeshapindukia ya wale waliouawa mwaka 2020 katika jimbo la Quebec, ingawa bado tuko katikati kati ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba mumefaidika na yote tuliyokuandalieni, na aa, nataraji kwamba tutakuwa pamoja tena katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri.